ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 1741

Nuthor เขียน:อยากทราบมุมมองของพี่ลูกอิสานเกี่ยวกับ SGP ครับ

ผมลองอ่านงบการเงินคร่าวๆ พื้นฐานการเงินค่อนข้างดี
D/E ประมาณ 1 กว่า มีหนี้เงินกู้ระยะยาว 702 ล้าน (ไม่รู้ว่าเพิ่มมาจากปี 51 ได้ไงตั้ง 500 กว่าล้าน แต่ถ้าเทียบกับกำไร ประมาณ 1200 ล้าน ต้อปีก็ไม่น่ามีปัญหา

บริษัทมียอดขายและกำไรเพิ่มทุกปี (ย้อนไปประมาณ 2-3 ปี) แต่ปี 52 ลดลงเล็กน้อย คิดว่าน่าจะเป็นผลจากภาวะเศรษฐกิจที่ไม่ค่อยดี

บริษัททำธุรกิจหลักเกี่ยวกับ การขายก๊าซ LPG นอกจากนี้ยังมีธุรกิจอื่นๆ เช่น การขายแอมโมเนีย การขายเอธานอล การขนส่งก๊าซ ขายถังก๊าซ ให้เช่าถังเก็บก๊าซ รวมๆ ประมาณไม่เกิน 20% ของรายได้ทั้งหมด ถ้าดูจากแนวโน้มการใช้ก๊าซ LPG ในอนาคตน่าจะสูงขึ้นเรื่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นการใช้ในครัวเรือน การใช้แทนเชื้อเพลิงรถยนต์ ดังนั้น รายได้จากการขายน่าจะเติบโตทุกปี

ในผู้ค้า LPG บริษัทมีส่วนแบ่งตลาด 27% เป็นรองแค่ ปตท. แต่ดูแนวโน้มส่วนแบ่งตลาดดูจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

P/E 6.17 P/BV 1.72 ราคาหุ้น 8 บาท ดูแล้วไม่แพงมาก(มั้ง)

ความเสี่ยง
- การลอยตัวขายปลีก LPG ในครัวเรือน อาจมีผลต่อยอดขายลงบ้าง แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมาก เพราะ ดูแล้วคนบ้านเรา น่าจะคงยังใช้ LPG ทำกับข้าวต่อไปอีกนาน
- อุบัติภัยที่อาจจะเกิด อ่านจาก 56-1 เห็นว่ามีการทำประกันเอาไว้ทั้งหมดแล้ว

รบกวนพี่ลูกอิสานช่วยดูด้วยครับว่าผมมองอะไรพลาดไปรึปล่าว

story ของ SGP คือเป็นหุ้นพลังงานทดแทน ทั้งแก็ส LPG และถ่านหิน รวมถึงเอทานอลด้วย แต่ปัจจุบันรายได้และกำไรเกือบทั้งหมดยังมาจาก LPG  ซึ่งกลุ่มนี้มีรายได้จาก 3 แหล่งคือ

1.รายได้จากครัวเรือนที่ใช้ LPG เป็นแก็สหุงต้ม แบรนด์ที่ใช้คือสยามแก็ส และยูนิค
2.รายได้จากการขายให้โรงงานอุตสาหกรรม พวกโรงงานอาหาร เซรามิค
3.รายได้จากการขายในกลุ่มยานยนต์เป็นพลังงานทดแทนน้ำมัน

ถ้าจำไม่ผิดกลุ่มที่สร้างกำไรได้สูงที่สุดคือการขายให้ผู้ใช้รถยนต์หรือขายตามปั๊มแก็สครับ ส่วนการขายให้ภาคครัวเรือนสร้างรายได้มากที่สุด แต่มาร์จินบางมาก และเติบโตน้อย กำไรไม่สูงมากแต่เป็นรายได้ที่แน่นอนมากกว่า

ปัญหาของ SGP คือปัจจุบันตลาดที่สร้างกำไรที่สุดเป็นตลาดที่ถูกบิดเบือน มีการนำแก็ส LPG ไปใช้ในการขนส่งซึ่งผิดวัตถุประสงค์การ subsidy ของรัฐบาล เร็วๆนี้ไม่ช้าก็เร็วจะต้องมีการยกเลิกการอุดหนุนในส่วนนี้ ดังนั้นกำไรของ SGP จะได้รับผลกระทบค่อนข้างมากครับ นี่เป็นปัญหา ในขณะที่การรุกธุรกิจการซื้อที่ดินติดแม่น้ำ ยังต้องลงทุนอีกเยอะ และยังไม่สร้างรายได้ ส่วนล่าสุดการซื้อบริษัทท่าเรือในจีน Gogel ต้องจ่ายเงินค่อนข้างสูง แต่ไม่แน่ใจว่าจะสร้างรายได้ดีหรือเปล่า เพราะถ้าดูงบการเงินของ Gogel มีหนี้สินล้นพ้นตัว ที่แน่ๆการซื้อสินทรัพย์เหล่านี้ทำให้มีรายจ่ายดอกเบี้ยและหนี้สิน/ทุนเพิ่มสูงขึ้น ยังไม่รวมดีลการซื้อธุรกิจในเวียดนาม และถ่านหินในอินโดนีเซียตามที่ให้ข่าว คิดว่ายังต้องใช้เงินอีกมาก

และผมมีเรื่องที่จะถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1. ทำไมต้องแยกเป็น SGP กับ UGP ด้วยครับ
2. ปีที่ผ่านมาไม่รู้บริษัทซื้อหุ้นคืนเพราะอะไร
3. กลุ่มวีรบวรพงนี่จะทำให้เกิดปัญหาอะไรมั้ยครับ เพราะกลุ่มนี้กลุ่มเดียวถือหุ้นประมาณ 60% ของหุ้นทั้งหมด
4. ถ้าผมจะถือยาวซัก 2-3 ปี หวังกำไรประมาณ 15-20% ต่อปี ไม่รวมปันผล เป็นไปได้มั้ยครับ
5. PM คืออะไรครับ
1.UGP เป็นแบรนด์ยูนิคที่ SPG เข้าไปซื้อจากกลุ่มต่างชาติ ที่ซื้อต่อมาจากคุณไพบูลย์ (uec & ums) อีกทอด ผมว่าแบรนด์ยูนิคแข็งกว่าสยามแก็สซะอีก
2.ผมก็ไม่ทราบ ตอน 4 บาทกว่าๆไม่ซื้อ ดันมาซื้อตอน 8-9 บาท :roll:
3.ไม่ทราบครับ
4.คิดว่าเป็นไปได้ แต่อาจสูงไปนิด
5. Private Message การส่งข้อความคุยกันแบบส่วนตัวสองต่อสองครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1742

Blueblood เขียน:กระทู้นี้สุดยอดจริงๆครับ คนอะไรจะรอบรู้ได้ขนาดนี้ ผมอยากขยันได้สัก 10% ของพี่ลูกอีสานจริงๆ :)

ป.ล. พี่ลูกอีสานมีหุ้นอะไรโยนมาให้น้องศึกษาสักสองสามตัวได้มั๊ยครับ ช่วงนี้หมดไอเดียจริงๆ (ขอกันโต้งๆ) :P
พี่มันปืนแก็ป ยิงได้แต่นก หนู
ส่วนของนู๋มันปืนใหญ่ ยิงได้ช้าง ได้กระทิง
พี่ต้องถามนู๋มากกว่า ว่าทำไงจะได้เก่ง :oops:

ส่วนเรื่องหุ้น พี่ว่าจะกลับไปเหมือนปกติ ที่ตลาดมีประสิทธิภาพระดับนึง หาหุ้นค่อนข้างยาก แต่ก็พอมี พวก

bsec เห็นน้อง Luty แนะนำในร้อนคนร้อนหุ้น คิดว่าราคาถูก แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ผู้ถือหุ้นใหญ่จะทำอะไรสักที

ilink ถ้าไม่ติดที่คุณสมบัติขี้โม้ ทุกอย่างก็ไม่ได้เลวร้าย อย่างน้อยมีรายได้ 2 ทาง ถ้าทำไม่ได้ตามที่คุย ก็ยังพอไปไหว

jmart หุ้นถูกๆ แต่ดูอนาคตยาก

dsgt หุ้นเติบโต มีอนาคต ตอนนี้อะไรชัดเจนขึ้น หุ้นไม่แพงแต่ไม่ถูก

ผมรู้ โพสต์ไปไม่รู้จะเหมาะกับพอร์ตปืนใหญ่หรือเปล่านะ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nuthor
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1743

ลูกอิสาน เขียน:

story ของ SGP คือเป็นหุ้นพลังงานทดแทน ทั้งแก็ส LPG และถ่านหิน รวมถึงเอทานอลด้วย แต่ปัจจุบันรายได้และกำไรเกือบทั้งหมดยังมาจาก LPG
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1744

dome@perth เขียน:ขอบคุณ โจครับ ที่กระตุ้นต่อมขยัน พี่อีกที่ :twisted:

ตอนเด็กถึงวัยรุ่นมัก มองคนที่รวยเป็น พันล้าน
ได้แค่ เอามากๆ หลังจากที่ได้
รู้ความมหัสจรรย์ ของการทบต้นแล้ว อย่างที่โจบอก
คนอื่นเขาทำได้เยอะแยะไปหมด
ทำไมมาเรามัวแต่มานั่งสงสัย
ว่าทำได้จริงหรือเปล่า

ทั้งหมดทั้งปวงจะรวยได้ต้องมีความมุ่งมั่น ขยัน และมีวินัยในการใช้เงินใช้ชีวิตครับ
ผมเสียดายเวลา (n) ที่ผมเสียไป เป็นสิบปี
โดยไม่รู้ตัวเลยว่าเราใช้มันแบบไม่คุ้มค่า

ตอนนี้รู้แล้ว ว่า มีเวลา มีค่าไม่น้อยไปกว่า มีเงินอีก 17 ปี เจอกันครับ :D

ความฝันนั้นแสนหวานครับ
ชีวิตที่มีความหวัง ความฝัน
ต้องดีกว่าชีวิตที่อยู่ไปวันๆแน่ๆ

เคยอ่าน motto ของพี่ WEB ของเราไหมครับ ผมจำได้ขึ้นใจ
ทุ่มเททุกสิ่งทุกอย่างให้แก่ความฝันที่มีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

แต่การทำความฝันให้เป็นจริงได้นั้นมีต้นทุน คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับความพยายาม การวางแผนของแต่ละคนแล้วครับ ใครที่สงสัยว่ามหัศจรรย์การทบต้นเป็นอย่างไรดูกระทู้นี้ซิครับ สรุปพอร์ต 7 ปี ของสอง นิ ผู้ยิ่งใหญ่ > นิติ & นิเวศน์
frontosa

โพสต์ที่ 1745

พี่โจครับ แล้ว SENA เป็นไงบ้างครับ

คือ ผมสนใจเนื่องจากว่า PE, PB ต่ำ่ DY น่าจะสูง (ของปีนี้)
นอกนั้นคือ ดูย้อนหลังไปก็ทำ net profit margin OK + ROE ดีอยู่

กับช่วงนี้ดอกเบี้ยยังต่ำ ปีหน้าธุรกิจอสังหายังน่าจะพอไปได้ ร่วมกับโครงการรถไฟฟ้าต่างๆค่อยๆทยอยขึ้น

กลัวอยู่อย่างว่า ROE, revenue จะแกว่งมากในแต่ละปีรึเปล่าอะครับ แล้วผมก็ยังไม่เคยเห็นบ้าน หรือคอนโดเค้าจริงๆด้วย

ขอบคุณครับพี่โจ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 1746

ลูกอิสาน เขียน: พี่มันปืนแก็ป ยิงได้แต่นก หนู
ส่วนของนู๋มันปืนใหญ่ ยิงได้ช้าง ได้กระทิง
พี่ต้องถามนู๋มากกว่า ว่าทำไงจะได้เก่ง :oops:

ส่วนเรื่องหุ้น พี่ว่าจะกลับไปเหมือนปกติ ที่ตลาดมีประสิทธิภาพระดับนึง หาหุ้นค่อนข้างยาก แต่ก็พอมี พวก

bsec เห็นน้อง Luty แนะนำในร้อนคนร้อนหุ้น คิดว่าราคาถูก แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ผู้ถือหุ้นใหญ่จะทำอะไรสักที

ilink ถ้าไม่ติดที่คุณสมบัติขี้โม้ ทุกอย่างก็ไม่ได้เลวร้าย อย่างน้อยมีรายได้ 2 ทาง ถ้าทำไม่ได้ตามที่คุย ก็ยังพอไปไหว

jmart หุ้นถูกๆ แต่ดูอนาคตยาก

dsgt หุ้นเติบโต มีอนาคต ตอนนี้อะไรชัดเจนขึ้น หุ้นไม่แพงแต่ไม่ถูก

ผมรู้ โพสต์ไปไม่รู้จะเหมาะกับพอร์ตปืนใหญ่หรือเปล่านะ :lol:
ขอบคุณมากครับพี่ เก่งแถมถ่อมตัวอีกต่างหาก :bow:
ขอรับไปศึกษา ถ้ามีอะไรสงสัยจะมาโพสท์ถามอีกทีครับ

ป.ล. ผมเลิกนิสัยอัดตัวเดียวทั้งพอร์ตแล้วครับ หลังจากผ่านปีที่แล้วมาระมัดระวังขึ้นเยอะ แถมไปลองขุดทองต่างประเทศ ซึ่งไม่รู้จะหัวหรือก้อย  :lol:
It's earnings that count
wisut
Verified User

โพสต์ที่ 1747

Paul VI เขียน:เข้ามาชื่นชมจากใจจริงเลยครับ...เลย :bow:

อยู่ในเวป วีไอ ก็ตั้งนานแล้ว เพิ่งจะมีโอกาสอ่านละเอียดๆ รู้สึกเลย ว่าเรายังพัฒนาได้อีก ผมพิมพ ตั้งแต่หน้าแรก มาอ่าน อ่านแล้ว ได้มุมมองที่ดีเพิ่มอีกมากๆเลย

เมื่อก่อนผมตั้งเป้าหมายไว้ ผลตอบแทน ปีละ 20 % นี่ก็หรูแล้ว
ปีที่ผ่านมาก็ได้ประมาณ 40 % กว่าๆ เราก็คิดว่าเป็นเพราะจังหวะตลาดมันให้

เพราะไม่ได้สนใจอะไรจริงจัง เพิ่งจะมาศึกษาหนักๆช่วง หลังสงกรานต์นี้เอง

โจ จุดประกาย ให้พี่ คิดว่าทุกอย่างถ้าเราตั้งเป้าหมาย วางแผน และหาวิธีการ ทุกอย่างเป็นไปได้ตามฝัน...ขอบคุณอีกครั้งครับ
:bow:

ปกติ พี่ติดงานประจำที่ร้าน ก็จะไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่ เบื่อๆการติดกับดักแบบนี้เหมือนกัน แต่ดูแล้วก็คงเป็นวิธีหลัก วิธีเดียวที่จะได้อิสรภาพในชีวิต แบบมากพอประมาณ

แต่ พอ อ่านกระทู้ ของโจ แล้ว รู้สึกได้เลย ว่าจะพยายาม ให้ได้ ผลตอบแทนอย่างน้อย ปีละ 30 % ซึ่งรับรองว่าต้องเหนื่อยเพิ่มขึ้นอีก แต่ก็ เป็นวิธีเดียว ที่จะไปถึงจุดนั้น ไม่มีทางลัด... :roll:

เสียดายว่าแต่ก่อน ทำไม ไม่อ่าน มาตั้งนานแล้ว... :wall:

และก็ รู้ว่า กระทู้ในคลังคุณค่า นี้ทรงคุณค่า ทั้งหมดเลย

ตอนนี้ ก็มีโจ เป็นแบบอย่าง สมัยก่อนๆ ก็มี ชง เป็น แบบอย่าง ตอนนี้ ก้เพิ่ม อาจารย์อีกคน รบกวนเป็นลูกศิษย์นะครับ

ป.ล. ผม จัดการ แบบที่โจ แนะนำ ใน PM ไปแล้ว นะครับ บอกได้เลย ตรงกับ ใจพอดี ตอนนี้ ก็เปลี่ยนไปหาหุ้น อัพไซด์ที่คิดว่าสูง เพื่อทดแทนแล้ว

ขอบคุณ โจ ครับ และ เซียนทุกๆคนในเวปนี้ ที่ก่อให้เกิด ผม ณ วันนี้ ขึ้นมา... :bow:
เทพมาจุติอีกคนแล้ว...............
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 1748

wisut เขียน: เทพมาจุติอีกคนแล้ว...............
มิบังอาจครับ ความรู้ผมยังต่ำต้อยครับ
:oops:

ต้องขอบคุณ เซ๊ยนๆทุกท่านที่ทำให้ความรู้ผม พัฒนามาถึงวันนี้... :bow:
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 1749

ชอบมากเลยครับ คำนี้
ทุ่มเททุกสิ่งทุกอย่างให้แก่ความฝันที่มีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

ขอยืมม็อตโต้ มาเป็นลายเซ็นหน่อยนะครับ
พอดีกำลัง ตามฝันอยู่ กำลังอ่านหนังสือหนักมากช่วงนี้
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
moonchild

โพสต์ที่ 1750

happiness เขียน:ชอบมากเลยครับ คำนี้

ขอยืมม็อตโต้ มาเป็นลายเซ็นหน่อยนะครับ
พอดีกำลัง ตามฝันอยู่ กำลังอ่านหนังสือหนักมากช่วงนี้
ชอบประโยคนี้มาก โดนเลยครับ

ซึ่งตอนนี้ผมก็รู้สึกว่า
คนอื่นอาจจะไม่เข้าใจว่าเรากำลังทำอะไรอยู่
มี่แต่ต้องทำให้สำเร็จคนอื่นถึงเข้าใจจริงๆครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 1751

ความฝันนั้นแสนหวานครับ
ชีวิตที่มีความหวัง ความฝัน
ต้องดีกว่าชีวิตที่อยู่ไปวันๆแน่ๆ

เคยอ่าน motto ของพี่ WEB ของเราไหมครับ ผมจำได้ขึ้นใจ

แต่การทำความฝันให้เป็นจริงได้นั้นมีต้นทุน คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับความพยายาม การวางแผนของแต่ละคนแล้วครับ ใครที่สงสัยว่ามหัศจรรย์การทบต้นเป็นอย่างไรดูกระทู้นี้ซิครับ สรุปพอร์ต 7 ปี ของสอง นิ ผู้ยิ่งใหญ่ > นิติ & นิเวศน์
ขอบคุณมากครับ โจ
เพื่อนผม จะสบายแล้ว รีไทร์ ปลายปีหน้า:shock:
แต่ผมพึ่งเริ่มขุดหลุมปลูก  :evil:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
aodetmat
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1752

ขอถามพี่ลูกอิสานหน่อยครับว่า

ค่าของROE&ROA อยู่ที่ระดับเท่าไหร่ครับถึงเรียกว่าสูง

ROE&ROA สูง แล้ว PE อยู่ในระดับ15-20 จะถือว่าหุ้นแพงหรือป่าวครับ
ช้าๆ แต่ ชัวร์ 不要担心
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1753

[quote="ler109"]พอดีผมโพสไว้อีกห้องหนึ่ง แต่ยังไม่ค่อยมีใครตอบ งั้นผมขอรบกวนขอความเห็นพี่โจเกี่ยวกับ Mint ดังนี้ครับ...
1. Asset Light บริษัทวางแผนไว้ว่าในอีก 4-5 ปี ข้างหน้า การขยายสาขาในส่วนที่เป็น Chain อาหารก็จะเน้นไปที่การขาย Franchise มากขึ้น ให้ได้สัดส่วนประมาณ 50:50 กับส่วนที่เป็น Own Equity และในส่วนธุรกิจโรงแรมก็จะเน้นไปที่การรับจ้างบริหารภายใต้ Brand Anantara และการไป Joint venture โดยจะลงทุนเองในเฉพาะจุดที่เป็น Strategic location เท่านั้น
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1754

oopaso เขียน:รบกวนพี่ลูกอีสานช่วยวิเคราะห์ KIAT , AHC , PTT , M-CHAI ให้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ
KIAT ผมโพสต์ไว้ก่อนหน้านี้ 2-3หน้าครับ

AHC ถ้ามองภาพใหญ่ บริษัทน่าจะได้รับประโยชน์จากการเป็นโรงพยาบาลเอกชนในเมืองที่มีการขยายตัวมากอย่างชลบุรี เมื่อประชากรมากขึ้น ประชาชนมีกำลังซื้อเพิ่มขึ้น ธุรกิจโรงพยาบาลเอกชนต้องได้รับผลดีค่อนข้างแน่ แต่ผลประกอบการช่วงที่ผ่านมามีการสะดุดบ้างเพราะการไปซื้อโรงพยาบาลแห่งใหม่ ทำให้ต้นทุนการดำเนินงานเพิ่ม รวมถึงดอกเบี้ยเงินที่ไปกู้มาซื้อ แต่รายได้เพิ่มน้อยกว่า รวมถึงการหายไปของรายได้ประกันสังคมตอนที่มีการยกเลิกไปเปิดใหม่ที่สาขา 2 หากรายได้ประกันสังคมสาขาที่สองถึงจุดคุ้มทุน ผลประกอบการน่าจะกลับมาดีเหมือนเดิมได้ครับ ไตรมาส 3 ที่ผ่านมามีผลประกอบการดีขึ้นมาก ส่วนใหญ่เกิดจากต้นทุนขายที่ลดลง รายได้เพิ่มเล็กน้อย ลองดูอีกสัก 1-2 ไตรมาสครับว่ากำไรจะยั่งยืนหรือเปล่า บริษัทยังมีเงินกู้อีกพอสมควร และด้วยนโยบายที่อนุรักษนิยมการคาดหวังปันผลสูงๆในระยะ 2-3 ปีคงจะยากครับ  :)

PTT ถ้าเชื่อมั่นประเทศไทย เชื่อว่าเศรษกิจของประเทศจะมีการเติบโต จะมีการบริโภคพลังงานเพิ่มขึ้น ตัวเลือกที่ดีในการลงทุนก็คือ PTT แต่อย่าลืมว่ากำไรส่วนใหญ่จะมาจากธุรกิจแก็สธรรมชาติ โดยมี PTTEP เป็นกำลังสำคัญ ที่เหลือเป็นธุรกิจปิโตรเคมี ค้าน้ำมันและล่าสุดจะมีถ่านหินด้วย และเนื่องจาก PTT เปรียบเสมือนหุ้นตัวแทนประเทศไทย หากต่างชาติจะซื้อคงเป็นตัวแรก ดังนั้นเม็ดเงินของต่างชาติที่เข้ามาซื้อหรือขายออก จะมีผลต่อราคาค่อนข้างมาก บางทีระยะสั้นอาจมีผลมากกว่าตัวพื้นฐานกิจการซะอีกครับ ดังนั้นจังหวะการซื้อค่อนข้างสำคัญ อีกประเด็นคือ PTT เปรียบเสมือนช้างที่จะให้เต้นระบำคงยาก อีกนัยคือผลประกอบการคงไม่ก้าวกระโดดมากมายด้วยเหตุผลคือขนาดธุรกิจที่ใหญ่มากแล้ว

M-CHAI เมื่อ 3-4 วันก่อนเพิ่งพาลูกชายไปหาหมอที่นี่ ดูโดยรวมๆเป็นโรงพยาบาลภูธร เจาะลูกค้าระดับกลาง สถานที่ค่อนข้างคับแคบนิดนึงเพราะอยู่กลางเมือง ส่วนของลูกค้าทั่วไปด้านหน้ามีการปรับปรุงจาก 2-3 ปีที่แล้วพอสมควร มีร้านอาหาร คนใข้วันที่ไปไม่มาก ไม่แน่ใจว่ามีการแยกคนใข้ประกันสังคมไปตึกใหม่หรือเปล่า ทำให้ดูโล่งขึ้นครับ  ดูงบการเงินย้อนหลังรายได้เพิ่มขึ้นทุกปี แต่อัตราการทำกำไรกลับมีแนวโน้มลดลง น่าจะมีปัญหาเรื่องการควบคุมค่าใช้จ่าย โดยเฉพาะคนไข้ประกันสังคมที่มีสัดส่วนเกือบๆ 50% ของคนใข้ทั้งหมด บริษัทมีสภาพคล่องทางการเงินที่ไม่ดี มีหนี้สินหมุนเวียนสูงกว่าสินทรัพย์หมุนเวียนมาก อาจจะเกิดจากการลงทุนซื้อบริษัทย่อย รวมถึงการสร้างตึกสำหรับลูกค้าประกันสังคมโดยเฉพาะ ทำให้ต้องไข้เงินลงทุนสูงครับ ดังนั้นหากท่านใดคาดหวังปันผลสูงๆคงจะยากครับ ที่จริงย่านสมุทรสาคร สมุทรสงคราม เพชบุรี เป็นพื้นที่ที่มีการเติบโตของเมืองพอสมควร แต่ด้วยระยะทางที่ไม่ใกลจากกรุงเทพ กลุ่มลูกค้าที่มีกำลังซื้อหน่อยก็คงเข้าไปรักษาโรคที่กรุงเทพมากกว่า M-CHAI น่าจะได้ลูกค้าระดับล่างหรือลูกค้าระดับกลางที่มีโรคไม่ซับซ้อน ทำให้อัตราทำกำไรค่อนข้างต่ำ รวมถึงการับลูกค้าประกันสังคมค่อนข้าง ซึ่งมาร์จินน่าจะต่ำกว่าลูกค้าเงินสดพอสมควรครับ :o
nun08

โพสต์ที่ 1755

พี่โจครับ อยากทราบมุมมอง ของ พี่ที่มีต่อ   svi   กับ spali ครับ ว่าเป็นอย่างไรกับ 2บริษัทนี้
Tungkung

เรื่อง...KH

โพสต์ที่ 1756

เคยแต่อ่านครับ  วันนี้อยากถามพี่ลูกอิสานเรื่อง KH  อะครับ  พี่มีความเห็นอย่างไร  ที่เค้ายกเลิกบัตรทองครับ  ส่วนความคิดของผมนะครับ
     ข้อดี...คนไข้บัตรทอง  จะบริหารต้นทุนได้ยาก  และน่าจะมีอัตรากำไรน้อยกว่าคนไข้เงินสด  การยกเลิกอาจจะทำให้การทำกำไรดีขึ้น(แต่ว่าคนไข้เงินสดต้องมากขึ้นด้วย)
     ข้อเสีย....การมีคนไข้บัตรทอง  ทำให้โรงพยาบาลมีรายได้ที่ค่อนข้างสม่ำเสมอ  ไม่ค่อยผันผวน ดังจะเห็นว่ากำไรของ kh ในปีที่เศรษฐกิจไม่ดี  ไม่ได้ตกลงมากเหมือน  รพ.ที่เน้นลูกค้าเงินสด  ซึ่งเป็นจุดเด่นที่สำคัญของ KH ในอดีต  ดังนั้นเมื่อยกเลิกแล้วไม่รู้ว่ามีผลมากน้อยแค่ไหน
แล้วพี่ลูกอิสานมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ......
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1757

puthorn เขียน:ปล พี่ลูกอิสานช่วยขยายความอันนี้ให้หน่อยครับ
ผมว่าต้องลึกซึ้งมากแน่ๆเลย
ลูกอิสาน

Re: เรื่อง...KH

โพสต์ที่ 1758

[quote="Tungkung"]เคยแต่อ่านครับ
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1759

ผมว่าต้องลึกซึ้งมากแน่ๆเลย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1760

frontosa เขียน:พี่โจครับ แล้ว SENA เป็นไงบ้างครับ
คือ ผมสนใจเนื่องจากว่า PE, PB ต่ำ่ DY น่าจะสูง (ของปีนี้) นอกนั้นคือ ดูย้อนหลังไปก็ทำ net profit margin OK + ROE ดีอยู่ กับช่วงนี้ดอกเบี้ยยังต่ำ ปีหน้าธุรกิจอสังหายังน่าจะพอไปได้ ร่วมกับโครงการรถไฟฟ้าต่างๆค่อยๆทยอยขึ้น กลัวอยู่อย่างว่า ROE, revenue จะแกว่งมากในแต่ละปีรึเปล่าอะครับ แล้วผมก็ยังไม่เคยเห็นบ้าน หรือคอนโดเค้าจริงๆด้วย
ขอบคุณครับพี่โจ
SENA เป็นบริษัทพัฒนาอสังหาขนาดเล็ก ยอดขายปีนี้แค่ 1200 ล้านบาท แต่มีประวัติพัฒนาอสังหามานานพอสมควร โดยมีรุ่นพ่อคุณเกษราเป็นผู้บุกเบิก บริษัทเน้นตลาดกลางล่าง ซึ่งผมคิดว่าเป็นจุดเด่น เพราะตลาดระดับนี้เป็น real demand ไม่ใช่การเก็งกำไร ในอดีตบริษัทเน้นพัฒนาทาวเฮ้าร์ แต่ปัจจุบันปรับตัวตามสภาพดีมานที่เปลี่ยนไป โดยหันมาทำคอนโดมิเนียมมากขึ้น จนมีสัดส่วนมากที่สุดและในอนาคตอาจจะสูงขึ้นอีก บริษัทไม่ได้เน้นการทำคอนโดใกล้รถไฟฟ้า เพราะปัจจุบันที่ดินค่อนข้างแพง ทำแล้วไม่คุ้ม แต่เลือกที่จะทำคอนโดในทำเลที่มีความต้องการจริงๆ อาจจะเป็นกลุ่มที่ทดแทนการเช่าหอพัก อพาทเมนต์ แต่คอนโดที่ใกล้รถไฟฟ้าก็มีนะครับ แต่เลือกๆเป็นทำเลๆไป จุดเด่นของบริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง D/E ต่ำมากประมาณ 0.3 เท่า ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้ที่ 40% ของกำไรสุทธิได้สบายๆ รวมถึงสามารถขยายโครงการอสังหาได้โดยไม่มีปัญหาทางการเงิน อัตราการทำกำไรค่อนข้างดีสม่ำเสมอที่ 15-20% ของยอดขาย บริษัทรับรู้รายได้บ้านเมื่อโอน และรับรู้รายได้คอนโดตามความก้าวหน้าในการก่อสร้างบวกความก้าวหน้าในการขาย คุณเกษรา MD ตั้งเป้าหมายการรับรู้รายได้ประมาณ 1500 ล้านในปีหน้า เทียบกับประมาณ 1200 ล้านในปีนี้ ในขณะที่มี backlog รองรับประมาณ 800 ล้าน ยังไม่ได้หักส่วนที่จะรับรู้ในไตรมาสสุดท้ายปีนี้ ก็ถือว่าเป้าหมายค่อนข้างท้าทายพอสมควร เนื่องจากบริษัทถือว่าเป็นขนาดเล็ก ดังนั้นอาจจะไม่มี economy of scale ต้องเล่นในตลาดเล็กๆที่ตัวเองถนัด ซึ่งผมคิดว่าบริษัทก็ทำได้ดีพอสมควร

ที่ราคา 1.92 บาท P/E ปีนี้ประมาณ 5 เท่าต้นๆ ผลตอบแทนเงินปันผลประมาณ 7.3% ก็ถือว่าไม่ได้แย่อะไร พออยู่พอกินครับ มองภาพรวมอสังหาปีหน้า ยังไม่แน่ใจว่าจะมีการยืดการลดภาษีหรือเปล่า แต่จะยืดหรือไม่คงไม่กระทบ SENA มากนักเพราะปัจจุบันก็เอาส่วนลดนี้ไปลดราคาบ้านให้ลูกค้าอยู่แล้ว ถ้าไม่ต่อภาษีก็ต้องผลักภาระให้ลูกค้าคนซื้อบ้านที่จะแพงขึ้นครับ :D
sorn adis

โพสต์ที่ 1761

คุณโจคิดว่าการใช้ตลาดฟิวเจอร์เพื่อลดความเสี่ยงในการถือหุ้นเกือบเต็มพอร์ทตลอดเวลา เช่นการ short TFEX ในตลาดขาลง มีประโยชน์ไหมครับ และโดยส่วนตัว คุณโจได้ลงทุนในตลาดฟิวเจอร์ไหมครับ
ขอบคุณครับ
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 1762

[quote="ลูกอิสาน"]

AHC ถ้ามองภาพใหญ่ บริษัทน่าจะได้รับประโยชน์จากการเป็นโรงพยาบาลเอกชนในเมืองที่มีการขยายตัวมากอย่างชลบุรี เมื่อประชากรมากขึ้น ประชาชนมีกำลังซื้อเพิ่มขึ้น ธุรกิจโรงพยาบาลเอกชนต้องได้รับผลดีค่อนข้างแน่ แต่ผลประกอบการช่วงที่ผ่านมามีการสะดุดบ้างเพราะการไปซื้อโรงพยาบาลแห่งใหม่ ทำให้ต้นทุนการดำเนินงานเพิ่ม รวมถึงดอกเบี้ยเงินที่ไปกู้มาซื้อ แต่รายได้เพิ่มน้อยกว่า รวมถึงการหายไปของรายได้ประกันสังคมตอนที่มีการยกเลิกไปเปิดใหม่ที่สาขา 2 หากรายได้ประกันสังคมสาขาที่สองถึงจุดคุ้มทุน ผลประกอบการน่าจะกลับมาดีเหมือนเดิมได้ครับ ไตรมาส 3 ที่ผ่านมามีผลประกอบการดีขึ้นมาก ส่วนใหญ่เกิดจากต้นทุนขายที่ลดลง รายได้เพิ่มเล็กน้อย ลองดูอีกสัก 1-2 ไตรมาสครับว่ากำไรจะยั่งยืนหรือเปล่า บริษัทยังมีเงินกู้อีกพอสมควร และด้วยนโยบายที่อนุรักษนิยมการคาดหวังปันผลสูงๆในระยะ 2-3 ปีคงจะยากครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
daraneemui

โพสต์ที่ 1763

irc  เป็นหุ้นที่น่าจะได้ประโยชน์จากมาตรการกระตุ้นเศรษกิจของรัฐบาลในปีหน้าและราคายางซึ่งในปีหน้าเป็นcomodityที่ราคาน่าจะสูงขึ้นมาก แต่ทำไมใน1 เดือนที่ผ่านมา ราคาหุ้นลงแบบสวนทางชาวบ้านเลยคะ  มีเหตุผลภายในอะไรที่คนทั่วไปยังไม่รู้หรอเปล่
น่าจะเป็นเวลาเข้าไปเก็บหรือยังคะ
frontosa

โพสต์ที่ 1764

ลูกอิสาน เขียน: SENA เป็นบริษัทพัฒนาอสังหาขนาดเล็ก ยอดขายปีนี้แค่ 1200 ล้านบาท แต่มีประวัติพัฒนาอสังหามานานพอสมควร โดยมีรุ่นพ่อคุณเกษราเป็นผู้บุกเบิก บริษัทเน้นตลาดกลางล่าง ซึ่งผมคิดว่าเป็นจุดเด่น เพราะตลาดระดับนี้เป็น real demand ไม่ใช่การเก็งกำไร ในอดีตบริษัทเน้นพัฒนาทาวเฮ้าร์ แต่ปัจจุบันปรับตัวตามสภาพดีมานที่เปลี่ยนไป โดยหันมาทำคอนโดมิเนียมมากขึ้น จนมีสัดส่วนมากที่สุดและในอนาคตอาจจะสูงขึ้นอีก บริษัทไม่ได้เน้นการทำคอนโดใกล้รถไฟฟ้า เพราะปัจจุบันที่ดินค่อนข้างแพง ทำแล้วไม่คุ้ม แต่เลือกที่จะทำคอนโดในทำเลที่มีความต้องการจริงๆ อาจจะเป็นกลุ่มที่ทดแทนการเช่าหอพัก อพาทเมนต์ แต่คอนโดที่ใกล้รถไฟฟ้าก็มีนะครับ แต่เลือกๆเป็นทำเลๆไป จุดเด่นของบริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง D/E ต่ำมากประมาณ 0.3 เท่า ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้ที่ 40% ของกำไรสุทธิได้สบายๆ รวมถึงสามารถขยายโครงการอสังหาได้โดยไม่มีปัญหาทางการเงิน อัตราการทำกำไรค่อนข้างดีสม่ำเสมอที่ 15-20% ของยอดขาย บริษัทรับรู้รายได้บ้านเมื่อโอน และรับรู้รายได้คอนโดตามความก้าวหน้าในการก่อสร้างบวกความก้าวหน้าในการขาย คุณเกษรา MD ตั้งเป้าหมายการรับรู้รายได้ประมาณ 1500 ล้านในปีหน้า เทียบกับประมาณ 1200 ล้านในปีนี้ ในขณะที่มี backlog รองรับประมาณ 800 ล้าน ยังไม่ได้หักส่วนที่จะรับรู้ในไตรมาสสุดท้ายปีนี้ ก็ถือว่าเป้าหมายค่อนข้างท้าทายพอสมควร เนื่องจากบริษัทถือว่าเป็นขนาดเล็ก ดังนั้นอาจจะไม่มี economy of scale ต้องเล่นในตลาดเล็กๆที่ตัวเองถนัด ซึ่งผมคิดว่าบริษัทก็ทำได้ดีพอสมควร

ที่ราคา 1.92 บาท P/E ปีนี้ประมาณ 5 เท่าต้นๆ ผลตอบแทนเงินปันผลประมาณ 7.3% ก็ถือว่าไม่ได้แย่อะไร พออยู่พอกินครับ มองภาพรวมอสังหาปีหน้า ยังไม่แน่ใจว่าจะมีการยืดการลดภาษีหรือเปล่า แต่จะยืดหรือไม่คงไม่กระทบ SENA มากนักเพราะปัจจุบันก็เอาส่วนลดนี้ไปลดราคาบ้านให้ลูกค้าอยู่แล้ว ถ้าไม่ต่อภาษีก็ต้องผลักภาระให้ลูกค้าคนซื้อบ้านที่จะแพงขึ้นครับ :D
ขอบคุณมากๆครับ วันก่อนซื้อไปหน่อยแล้ว  :D
ลูกอิสาน

Re: ขอถามPSL

โพสต์ที่ 1765

jmb2511 เขียน:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1766

[quote="wattae"]รบกวนพี่โจ

ช่วยวิเคราะห์ VNT
1.การเทนเดอร์นี้ จะสำเร็จรึไม่
2.จะมีโอกาส ปรับราคาจาก 6.15 ให้สูงกว่านี้รึปล่าว
ขอบคุณครับ
wattae

โพสต์ที่ 1767

[quote="ลูกอิสาน"][quote="wattae"]รบกวนพี่โจ

ช่วยวิเคราะห์ VNT
1.การเทนเดอร์นี้ จะสำเร็จรึไม่
2.จะมีโอกาส ปรับราคาจาก 6.15 ให้สูงกว่านี้รึปล่าว
ขอบคุณครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 1768

newbie_12 เขียน:เรียนถามพี่โจ เกี่ยวมุมมองของ MBK ครับ

ได้ดูรายการ Money Talk Daily เมื่อคืน สัมภาษณ์ผู้บริหารของทาง MBK โดย ดร นิเวศน์ อ. ถาวร และ อ. เสน่ห์

ตอนแรกเข้าใจว่า MBK มีเฉพาะห้างมาบุญครอง แต่จริงๆแล้วยังมีส่วนของ Siam center, Siam discovery, และ paragon นิดหน่อย รวมทั้งเพิ่งไป take over เสรเซ็นเตอร์มา ที่เฉพาะส่วนห้าง

บริษัทยังมีโรงแรม ทำอสังหาขาย มีสนามกอล์ฟ ขายข้าวถุง

และที่สำคัญ ยังถือ TCAP อยู่ 9% กว่า SCIB อีก 3% กว่าๆ เฉพาะที่ถือ 2 bank นี่ก็หลายพันล้านอยู่

อยากทราบว่าพี่โจมองภาพรวม MBK เป็นอย่างไรบ้างครับ
รบกวนอีกครั้งครับ เผื่อพี่โจมองไม่เห็นครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Jimmy

โพสต์ที่ 1769

สวัสดีปีใหม่พี่โจล่วงหน้าครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 1770

[quote="young_5432"]พี่ลูกอีสานครับ