ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 883

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 931

SunShine@Night เขียน:รบกวนถามความเห็นของพี่ลูกอีสานเกี่ยวกับบริษัทรถเช่าระหว่าง KCAR กับ PL ด้วยครับว่า พี่ว่าบริษํทไหนดูดีกว่า ถ้าจะถือในระยะยาว แล้ววิกฤตการเงินรอบนี้น่าจะมีผลกับทั้งคุ๋หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ :)
บริษัทใดดูดีกว่าระหว่าง kcar & pl ขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองมุมไหนครับ..

1.ประสิทธิภาพการทำกำไร ดู ROA ROE  net profit margin จะเห็นชัดเจนว่า kcar ดีกว่าครับ ที่เป็นอย่างนั้นผมคิดว่าเป็นเพราะ kcar ทำธุรกิจครบวงจรมากกว่า คือมีบริษัทย่อยที่ขายรถโดยตรงให้ประชาชนทั่วไปด้วย ซึ่งบริษัทนี้มีส่วนเพิ่มกำไรให้บริษัทแม่มากครับ จะเห็นได้ว่า kcar มีกำไรจากการขายรถสูงกว่า pl ทั้งๆที่ pl น่าจะมีจำนวนรถขายมากกว่า

2.ความมั่นคง Pl มีเรตติ้ง A- ในขณะที่ kcar เรต BBB+ ถือว่าใกล้เคียงกัน หนี้สิน/ทุน เท่าๆกันที่ 2.3-2.4 เท่า แต่ผู้ถือหุ้นใหญ่ของ pl คือตระกูลล่ำซำที่มีกสิกรและเมืองไทยประกันชีวิต ทำให้มีเครือข่ายลูกค้ามากกว่า ในขณะที่ kcar ผู้ถือหุ้นใหญ่ค่อนข้างโนเนม

3.ราคาหุ้น ปัจจุบัน pl เทรดที่ราคา 2.68 บ.คิดเป็นพีอี 5.15 เท่า ปันผลประมาณ 50% ของกำไรหรือคิดเป็นยิลด์ 11-12% ในขณะที่ kcar ราคาตลาด 4.1 บ. คิดเป็นพีอี 4.35 เท่า นโยบายปันผลลดลงจาก 60% เหลือแค่ 30% หรือคิดเป็นยิลด์ 6% ในปีที่แล้วครับ

ก็ลองชั่งใจดูครับว่าระยะยาวบริษัทไหนจะดูดีกว่า ผมไม่กล้าแนะนำเพราะพื้นฐานใกล้เคียงกันมากๆ  ส่วนที่ว่าทั้งคู่จะได้รับผลกระทบจากวิกฤิตรอบนี้หรือเปล่า ก็คงได้รับแน่นอนครับ ปกติธุรกิจให้เช่ารถ operetion lease จะเติบโตทุกปี ด้วยเหตุผลทางภาษีที่ค่าเช่าหักเป็นรายจ่ายได้มากกว่าค่าเสื่อม และการเช่าทำให้ประสิทธิภาพการใช้สินทรัพย์ของบริษัทดีขึ้น แต่ปีนี้เศรษกิจตกต่ำ บริษัทโรงงานใหม่ๆมีน้อย ปีนี้การเติบโตคงไม่มี แต่รายได้จะไม่ลดลงเยอะเพราะเป็นสัญญาเช่าระยะยาวครับ.. :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ball048
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 932

รบกวนถามพี่ลูกอิสานตัว JMART น่ะครับ พี่มองยังไงครับ
จากที่ดูงบการเงินธุรกิจมือถือนี่ มาจิ้น ต่ำจริงๆครับ
และมีรายการรับพิเศษเป็นค่าส่งเสริมการขายจากบริษัทผู้ผลิตมือถืออีกต่างหาก ซึ่งถ้าเขายกเลิกจะมีผลกระทบกับกำไรอย่างมีนัยยะสำคัญ

ส่วนธุรกิจบริหารหนี้กับตามเก็บหนี้พอจะมีอนาคตไหมครับ เคยอ่านเจอ
คุณอดิศักดิ์ บอกว่าเน้นเฉพาะหนี้รายย่อย ซึ่งคุณอดิศักดิ์บอกว่าคนเราล้ม
แล้วก็ต้องลุก ไม่มีใครยอมติดเครดิตบูโร(black list)ไปตลอดชีวิต

แต่ถ้าพี่ยังไม่ได้ดูตัวนี้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะพึ่งเข้าตลาด
ขอบคุณครับ
กำลังฝึกให้ปอดแข็งแรงอยู่ครับ
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 933

ถามความเห็นของพี่ลูกอิสาน เกี่ยวกับตัว CITY หน่อยครับ
Windy

โพสต์ที่ 934

กระทู้นี้น่าจะปักหมุดเป็น Sticky ที่หน้าแรกของ Value Investing เหมือนกระทู้ตะแกรงร่อนนะครับ

:)
SunShine@Night

โพสต์ที่ 935

ขอบคุณพี่ลูกอีสานครับ สำหรับคำแนะนำเรื่อง KCAR กับ PL

ส่วนตัวถือหุ้นตัวหนึ่งอยู่ แต่อ่าน comment ของพี่แล้ว เริ่มอยากจะเก็บอีกตัวเพิ่ม :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
zidit

โพสต์ที่ 936

ฟังประจำเลยครับ อิอิ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 937

อ่านมาเกือบเดือน เพิ่งจะทันวันนี้

ได้นำมาใช้หลายเรื่องเลยครับ

โดยเฉพาะเรื่องการประเมินมูลค่าโดยใช้ PE

ขอบคุณมากครับ  :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
ler109

โพสต์ที่ 938

เมื่อเริ่มสู้นั้น มันมืดยิ่งกว่ามืด...
ครั้นยืนหยัดยาวยืด มืดค่อยหาย...
พอมองเห็นลางลาง อยู่ทางปลาย...
ชัยชนะ ขั้นสุดท้าย ไม่เกินรอ...
.......................................................................
ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากครับ สำหรับความรู้และการเสียสละเวลาในการศึกษาเพื่อมาตอบคำถามครับ และที่สำคัญขอบคุณมากครับพี่สำหรับกลอนข้างบน
Calcio 8

โพสต์ที่ 939

รบกวนถามความน่าสนใจของ BGT จากพี่โจด้วยครับ ว่าจะพอมีประสิทธิภาพในการที่จะเติบโตไปได้อีกมากน้อยเพียงใด :D
hagrid

โพสต์ที่ 940

เห็นคุณลูกอีสานหายไปหลายวัน

สงสัยว่าลูกสาวอาจจะคลอดแล้ว

ยังไงก็ขอแสดงความยินดีล่วงหน้านะครับ

ขออวยพรให้มีสุขภาพแข็งแรง เลี้ยงง่าย เป็น

ที่ภาคภูมิใจของพ่อแม่นะครับ

ส่วนกระทู้นี้ผมเฝ้าติดตามเสมอ ได้ความรู้มาก

เลยขอขอบคุณในความมีน้ำใจของคุณลูกอีสานมากๆ
trangteam

โพสต์ที่ 941

สงสัยช่วงนี้คุณพี่ลูกอีสานคงจะเหนื่อย ยังใงก็ขอให้มีสุขภาพดีทั้งครอบครับนะครับ
LOVER
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 883

โพสต์ที่ 942

ช่วงนี้ยุ่งๆหน่อย
เพิ่งกลับจากโรงพยาบาลได้วันสองวัน
ไปเฝ้าไข้ลูกชายคนโต 3 วัน 2 คืน ทำเอาเหนื่อย
เป็นไข้ ผมก็ร้อนใจ หมอคาดว่าเป็นไข้หวัดใหญ่สายพันธิ์ธรรมดา แต่ก็แปลกเพราะผมให้ฉีดวัคซีนแล้ว คุณหมอไม่แนะนำให้ตรวจสายพันธิ์เพราะมีค่าใช้จ่าย และการรักษาก็เหมือนกัน ตอนนี้กลับมาพักฟื้นที่บ้าน เหลือแค่อาการไอ และเจ็บคออีกนิดหน่อย น่าจะโอเคแล้ว ยังไม่กล้าให้ไปโรงเรียน เลยต้องดูแลลูกไปด้วย  ภรรยาก็ใกล้ครบกำหนดคลอดแล้ว ช่วงนี้เลยไม่มีกระจิตกระใจจะทำอะไรเท่าไหร่ แต่เข้ามาอ่านความเห็นเรื่อยๆครับ :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
konkaikong
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 943

ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธ์ช่วยอำนวยพรให้ทุกคนในครอบครัวของคุณโจ

มีสุขภาพแข็งแรง ปราศจากโรคภัย สมองแจ่มใส จิตใจเบิกบาน

คุณโจโชคดีนะครับ มีเวลาให้ครอบครัวเต็มที่ ถ้าเป็นลูกจ้างอย่างผมนี่

ลูกไม่สบายมานี่ยุ่งเอาเรื่องเหมือนกันครับ   :o
วันนี้คุณมีรองเท้าแล้วหรือยัง
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 944

ขอให้พี่โจและทุกคนในครอบครัวของพี่โจ
สามารถผ่านช่วงเวลาแหงปัญหาและอุปสรรคนี้ไปได้ด้วยดีครับ  :D
รูปภาพ
maeteeb

โพสต์ที่ 945

เอาใจช่วยครับพี่
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
Laziale
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 946

เอาใจช่วยเช่นกันครับ ขอให้หายไวๆครับ และขอให้ทุกคนในครอบครัวพี่โจแข็งแรงๆครับ  :D
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 947

[quote="ลูกอิสาน"]ช่วงนี้ยุ่งๆหน่อย
เพิ่งกลับจากโรงพยาบาลได้วันสองวัน
ไปเฝ้าไข้ลูกชายคนโต 3 วัน 2 คืน ทำเอาเหนื่อย
เป็นไข้ ผมก็ร้อนใจ หมอคาดว่าเป็นไข้หวัดใหญ่สายพันธิ์ธรรมดา แต่ก็แปลกเพราะผมให้ฉีดวัคซีนแล้ว คุณหมอไม่แนะนำให้ตรวจสายพันธิ์เพราะมีค่าใช้จ่าย และการรักษาก็เหมือนกัน ตอนนี้กลับมาพักฟื้นที่บ้าน เหลือแค่อาการไอ และเจ็บคออีกนิดหน่อย น่าจะโอเคแล้ว ยังไม่กล้าให้ไปโรงเรียน เลยต้องดูแลลูกไปด้วย
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
hagrid

โพสต์ที่ 948

ขอให้ลูกชายหายเร็วๆ นะครับ
Invisible_heart

โพสต์ที่ 949

เข้ามาเป็นกำลังใจให้พี่โจด้วยคนครับ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 950

ขอให้ลูกชายคุณโจ หายไว ๆ นะครับ

ช่วงนี้เฝ้าระวัง หน่อยก็ดีครับ ถ้าไม่ชัวร์ อย่าเพิ่งไปโรงเรียนเลยครับ

ให้ร่างกายแข็งแรงก่อน ค่อยไป

ช่วงนี้ลูกผมได้หยุดเรียนทีเป็นอาทิตย์เลยครับ  

:lol:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
baby-investor

โพสต์ที่ 951

เป็นกำลังใจให้นะครับ ยังไงตอนกลางคืนอย่าลืมพันผ้าพันคอก่อนนอนด้วยครับ (ถึงแม้จะร้อนแต่ต้องอดทนไว้นะครับ เพราะวิธีนี้แฟนผมใช้แล้วได้ผลชะงัดทุกครั้ง)
Tripple P

โพสต์ที่ 952

ขอให้ลูกชายคุณโจหายเร็วๆนะคะ  

อย่าลืม !!!  ระวังอย่าให้ภรรยาคุณโจติดหวัดด้วยนะคะ
zesar

โพสต์ที่ 953

เอาใจช่วยนะครับพี่
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 954

ขอให้ลูกพี่โจหายไวๆครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
final

โพสต์ที่ 955

คนดี พระย่อมคุ้มครองค่ะ
Amadeus

โพสต์ที่ 956

ขอให้ลูกชายพี่โจ หายไวๆนะครับ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 957

โจ เขียน:ช่วงนี้เลยไม่มีกระจิตกระใจจะทำอะไรเท่าไหร่
ลูกนั้นเป็นห่วงผูกคอ
ดั่งคำพุทธะสอน
เมียเป็นห่วงผูกแขน
ทรัพย์สมบัตินั้นเป็นห่วงผูกขา

เราก็ทุกข์ไปเพราะถูกทางนั้นดึงไป ทางนี้ดึงมา
ไม่แปลกอะไรหรอกครับ
เพราะผมก็เป็น
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
kmphol

โพสต์ที่ 958

ระวังอย่าให้ภรรยาติดหวัดนะครับ

ภรรยาผมก็ใกล้คลอดแล้ว ตัวผมเองเป็นหวัด ยังรีบแยกห้องนอนกับภรรยาเลยครับ

เป็นกำลังใจให้คุณโจครับ :lol:
koolton

โพสต์ที่ 959

เป็นกำลังใจให้ครับพี่...เดี๋ยวก็หายดีแล้วต่อไปน้องเขาก็จะมีภูมิคุ้มกันแล้วไม่เป็นอีก
punpun

โพสต์ที่ 960

เป็นกำลังใจให้ด้วยคนนะครับ  

ขอให้ลูกของพี่โจหายเร็วๆครับ