ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 421

ขอถามคุณลูกอิสานครับ ว่า มีมุมมองอย่างไรกับ Mint ที่ราคาขนาดนี้กับการเติบโตในอนาคต สัก 2 - 3 ปีข้างหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 422

นานพอสมควรที่ผมห่างหาย  จากกระทู้แฟนคลับ  คุณลูกอิสาน

ขอถามเลยนะครับ  ขอความรู้สึกกับกรณี
 คุณสมเกียรติ   (ชั้น   14 )
ที่ท่านซื้อลานทำนา  รายงานตลาดตลอด
โดยความเห็นนะครับ  ท่านซื้อเพราะมีความหวังผลประกอบการจะดี  
ท่านซื้อเพราะไม่ยอมให้ราคาหุ้นมันลงมา
หรือท่านเป็นเจ้าหนอ
อยากทราบว่าคิดคล้ายผมไหมครับ

ขอรบกวนเท่านี้ล่ะ
เพราะไม่รู้จะไปถามใคร
ขอบคุณครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 423

[quote="ปรัชญา"]ขอถามเลยนะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
i_sarut
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 424

teelek เขียน:ขอถามคุณลูกอิสานครับ ว่า มีมุมมองอย่างไรกับ Mint ที่ราคาขนาดนี้กับการเติบโตในอนาคต สัก 2 - 3 ปีข้างหน้าครับ
มารออ่านด้วยคนครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 425

ลูกอิสาน เขียน: ส่วนที่ท่านสมเกียรติ นักลงทุนสไตร์ vi คนแรกๆของไทยซื้อหุ้นตลอด ผมเดาอย่างนี้ครับพี่ คือตอนนี้ท่านเป็นประธานบริหารที่นี่ ดังนั้นช่วงนี้หุ้นลงมาขนาดนี้ ท่านมีเงินเหลือ และรู้ข้อมูลบริษัทดี ซื้อไว้อย่างน้อยดีกว่าฝากเงินธนาคาร ประมาณนี้หรือเปล่าครับ ท่านคงไม่เก็งผลประกอบการเพราะปีหน้าท่านก็คงรู้ว่าไม่ดี เรื่องเป็นจ้าวเข้าทรงคงไม่เป็นครับ เห็นท่านซื้ออย่างเดียว ไม่ค่อยขาย หลายตัวถือมาเป็น 10 ปี บางตัวเข้ารีแฮบท่านยังถือเลยครับ ถ้าจำไม่ผิดสุกรไทยเดนมาร์ค สรุปว่าผมเดาว่าท่านซื้อเพราะผูกพัน ดีกว่าฝากเงิน ตอนนี้โอกาสดี ระยะยาวผมเชื่อว่าลานนาดีจริงครับ ประวัติปันผลดีมาก แค่ครึ่งปีปันผลแล้ว 40 ตังค์ ราคาหุ้น 6 บ. กำรq3 ก็ดีมาก แต่q4 คงไม่ดีมากแต่ปันผลทั้งปีคงเกิน 10% ครับ งบการเงินก็ดีมากเงินสด 5-600 ร้อยล้าน mkt ตอนนี้ 2000 ล. พูดถึงตัวนี้แล้วเศร้าครับ ตอน 17-18 ผมยังซื้ออยู่เลย ขึ้นก็ไม่ขาย ดีว่ามอบตัวไปตอน 13-14 แล้ว :vm:
ขอบคุณครับ  ที่ให้คำตอบที่จริงใจและตรงดีครับ
ตอบได้ถูกใจจริงๆ  ส่วนหุ้นพันธุ์สุกรไทย-เดนมาร์กนั้น  
ผมก็เคยมอบตัวเหมือนกันครับ

ผมตีความหมายว่าการลงทุนที่น้อง  ลูกอิสาน  
พยายามชี้่ว่าการลงทุนไม่ใช่จะกำไรประตูเดียว
บางครั้งเมืองคำนวนผิดก็มีโอกาสขาดทุน
และเมื่อขาดทุนก็ให้ยอมรับ(อย่าหลอกตนเองและผู้อื่น)
การยอมรับคือการขายทิ้งไป  ยอมขาดทุนเพื่อนำเงินไปลงหุ้นตัวใหม่
ที่เราเลือก  เหมือนซื้อหุ้น4ตัว  กำไร3ตัว  ขาดทุน1ตัว  ก็ต้องทำใจ

ไม่แปลกใจเลย   สมแล้วครับที่น้องลูกอิสาน  จะได้กำไรแบบบริสุทธิ์
ไม่ได้ใช้เวปบอร์ดปั่นหุ้นให้ตกตายไปตามกัน
ตั้งแต่บ้านเหล็ก   แอร์กี่  เล่นกันเป็นทีมพรีกี่ชั้นและยังมีอีกหลายตัว
ที่บอกแต่บทวิเคราะห์ของโบรก  เป้าหมายราคา  
เหรียญมี2ด้าน  แบบโยนขึ้นตกลงมาก็มีแต่หัว
(ก็ปั๊มเหรียญมา2หน้าเหมือนกัน)

พอเชียร์แล้วขายแล้วก็หายหน้าไปไม่มารับชมคนลำบาก
นักลงทุนรุ่นหลังเข้ามาก็ไปยกย่องให้เป็นเทพเป็นเซียน
โทษทีครับ  
เป็นเทพเป็นซียนไม่ทำให้ผู้อ่านนักลงทุนรุ่นหลัง  เสียเงินลำบาก
ก็น่าภูมิใจ  น่ายกย่อง  น่าเทิดทูน

แต่มีเทพ  มีเซียน  ที่ได้เงินบนซากศพนักลงทุนที่เข้ามาอ่าน
มีอย่างไร  ถ้าอยู่มา4ปีก็น่ารู้ว่าใครเป็นใคร

คนเขียนก็ไม่ใช่คนดีนะครับ
แต่ช่วงตลาดซึมแบบนี้  ลองมาทำการบ้านศึกษาตัวเราเองจะดี
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 426

ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์ครับ  :)
...

โพสต์ที่ 427

รบกวนถามพี่ลูกอิสานว่าหุ้นที่พี่ตัดสินใจขายขาดทุนไปนั้น ที่ผ่านมามีเกณฑ์ในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ เช่น ตั้งจุดคัทลอส ดูแนวโน้มตลาด การเคลื่อนไหวที่ผิดปกติของราคา หรือว่าดูพื้นฐานอย่างเดียวเลย

เฮียปรัชญาโดนใจมากครับ น่าแปลกที่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นซ้ำๆ :shock:  และผมเชื่อว่าจะยังมีให้เห็นต่อไป :la:

ประสบการณ์และความรู้จากกระทู้นี้จะเป็นภูมิคุ้มกันที่ดีสำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ครับ :cool:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 428

[quote="..."]
เฮียปรัชญาโดนใจมากครับ น่าแปลกที่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นซ้ำๆ :shock:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
oatty

โพสต์ที่ 429

โดนใจ และ ถูกเผงเลยครับพี่.. :)
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
hagrid

โพสต์ที่ 430

คุณปรัชญา พูดได้ตรงใจผมเลยครับ

ผมเคยคิดจะ post เหมือนกัน แต่ใจไม่ถึง

เป็นห่วงนักลงทุนที่เข้ามาใหม่ๆ นะครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 431

[quote="ปรัชญา"][quote="ลูกอิสาน"]

พอเชียร์แล้วขายแล้วก็หายหน้าไปไม่มารับชมคนลำบาก
นักลงทุนรุ่นหลังเข้ามาก็ไปยกย่องให้เป็นเทพเป็นเซียน
โทษทีครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
V_accy

โพสต์ที่ 432

เฮียปรัชญาโดนใจมากครับ น่าแปลกที่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นซ้ำๆ   และผมเชื่อว่าจะยังมีให้เห็นต่อไป  

อ่านแล้วโดนเช่นกัน และ มันจะเป็น cycle ไปเรื่อยๆตราบที่คนยังเชื่อในทฤษฎีเซียน
รู้ซึ้งเลย ทฤษฎีเซียน

แต่สุดท้ายก็เป็นมือผมเองที่สั่งกดซื้อ ผิดเองที่เชื่อง่ายๆ
ดีนะตอนตามเซียนไปใส่ไม่หมด
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 433

สวัสดีครับคุณ ลูกอิสาน อยาก ขอความเห็นหน่อยครับ

ตอนนี้ผมมี หุ้นที่ถือ และ สนใจ หลายตัวมาก ผมอยากคัดไว้ และตัดหลายๆตัวออก แต่ก็เหมือน รักพีเสียดายน้อง

อยากรบกวน คุณลูกอิสานช่วยแนะนำและวิเคราห์ครา่วๆ ตัวที่ดี่สุด 4-5 ตัว จาก หุ้นข้างล่างนี้ครับ

1. TNH
2. SIS
3. BGT
4. UMS
5. CPALL
6. BGH
7. SVI
8. IT
9. ILINK
10. AIT
11. WG
12. UVAN
13. TFD
14. TR
16. SAT
17. STANLY

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 434

... เขียน:รบกวนถามพี่ลูกอิสานว่าหุ้นที่พี่ตัดสินใจขายขาดทุนไปนั้น ที่ผ่านมามีเกณฑ์ในการตัดสินใจอย่างไรบ้างครับ เช่น ตั้งจุดคัทลอส ดูแนวโน้มตลาด การเคลื่อนไหวที่ผิดปกติของราคา หรือว่าดูพื้นฐานอย่างเดียวเลย
ทุกครั้งที่ซื้อขายผมดูพื้นฐานครับ เพราะปัจจัยด้านอื่นๆไม่รู้จะวัดกันอย่างไร แต่พื้นฐานพอเดาไหว กรณีลานนาที่ผมซื้อเพราะราคาถ่านหินเป็นขาขึ้น กำไรของบริษัทถ่านก็น่าจะเพิ่มขึ้น(ในอัตราที่มากกว่าราคาถ่านหินด้วยเพราะต้นทุนเท่าเดิมหรือเพิ่มน้อยกว่า) ส่วนที่ขายเพราะราคาถ่านหินเริ่มลดลง และมีเหตุการณ์โดนยกเลิกสัมปทานซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่คาดคิด ทำให้ปริมาณขายถ่านลดลงไปมากครับ สรุปง่ายๆว่าซื้อด้วยเหตุผลอะไรก็ขายด้วยเหตุผลนั้น :D

เฮียปรัชญาโดนใจมากครับ น่าแปลกที่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นซ้ำๆ :shock:  และผมเชื่อว่าจะยังมีให้เห็นต่อไป :la:
ประสบการณ์และความรู้จากกระทู้นี้จะเป็นภูมิคุ้มกันที่ดีสำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ครับ
ส่วนทฤษฎีเซียนที่พี่ปรัชญาและหลายท่านพูดถึง ผมก็เชื่อว่ามีจริงที่เซียนๆอาศัยความไว้เนื่อเชื่อใจ ข้อมูลที่เหนือกว่า หากินกับรายย่อยโดยเฉพาะมือใหม่ ที่เชื่อว่าตามหลังผู้ใหญ่หมาไม่กัด ซื้อตามเซียนไม่ขาดทุน ซึ่งเราก็คงพอรู้แล้วว่าไม่จริงเสมอไป เรื่องนี้แก้ไขยากครับ ความโลภไม่เข้าใครออกใคร ใครๆก็อยากได้กำไรง่ายๆโดยไม่ต้องทำการบ้าน หุ้นที่เซียนบอกก็ขึ้นทุกตัว (ขึ้นเพราะเชียร์แล้วเซียนมาไล่ราคาเองให้แนบเนียน บวกกับคนที่เชื่อเซียนมาไล่ซื้อด้วย มีแต่แรงซื้อหุ้นก็ต้องขึ้นครับ เชียร์ทุกครั้งหุ้นก็ขึ้นเพราะอย่างนี้) ทางแก้คงต้องช่วยๆกันหลายฝ่าย..

*เซียนเองก็ต้องละอายใจ เพราะกำไรที่ได้ถ้าทำอย่างนี้ก็คือเงินบาป แม้หลายคนบอกว่าก็เงินเหมือนกัน แต่ความรู้สึกคงไม่เหมือนกัน เงินที่ได้แบบฝีมือ กับเงินที่ใช้เล่เหลี่ยม ฉ้อฉล หลอกคนอื่นได้แต่หลอกใจตัวเองไม่ได้ครับ

*รายย่อยมือใหม่ๆ ก็ต้องเท่าทัน อย่าคิดว่าจะรวยง่ายๆ หาทางลัด ใช้จมูกคนอื่นหายใจ ถึงได้กำไรก็ไม่ยั่งยืนครับ
กำไรระยะยาวไม่ต้องพูดถึง นอกจากรู้เท่าทันต้องสร้างความรู้การวิเคราะห์ราคาพื้นฐานของหุ้น ต้องรู้ความเสี่ยง
ของหุ้นของธุรกิจแต่ละประเภท ถ้ามีภูมิคุ้มกันก็โดนชักจูงยากครับ

*กรรมการหรือผู้คุมเวปและเพื่อนสมาชิก ถ้าเห็นอะไรที่เซียนโพสต์มาหุ้นดีไปหมด ไม่มีความเสี่ยงเลย ตัวเลขที่ยกมาก็ดีเกินจริง ก็ควรเข้ามาทักท้วง แย้ง ยอมเปลืองตัวบ้างอย่าให้เซียนหากินง่ายๆ น่าดีใจที่นักลงทุนรุ่นไหม่ๆในเวป tvi เช่นคุณ alastor astu ... ที่มีบทบาทอย่างนี้มากขึ้นเรื่อยๆครับ :o

ถ้าทั้ง 3 ฝ่ายทำได้อย่างนี้ปัญหานี้ก็น่าจะลดลง ที่จริงส่วนตัวผมเชื่อว่าเซียนอย่างนี้มีจริง แต่น้อยลงมากๆแล้วในปัจจุบัน เพราะฝ่ายต่างๆเข้มแข็งขึ้น แต่เซียนส่วนใหญ่ที่เราสงสัยว่าทำอย่างนั้น คงเป็นเซียนขี้ลืมครับ

*เซียนบอกตอนซื้อ แต่ลืมบอกตอนขาย พอปัจจัยเปลี่ยนเซียนก็ขอขายก่อน ขายแล้วเงียบๆ เรียกว่าขายแบบมีจริยธรรม (ถ้าบอกว่าขายหุ้นแล้ว หุ้นอาจจะลงมาก :lol: )
*เซียนบอกแต่ข้อดีของหุ้น บอกข้อมูลด้านเดียว หุ้นตัวนี้ดีไปโหมดด.. ลืมบอกข้อเสีย พอเหตุการณ์เปลี่ยน เซียนก็ทิ้งก่อน คนตามเซียนก็ :vm:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jimmy

โพสต์ที่ 435

สวัสดีปีใหม่ทั้งพี่ลูกอิสานสบายดีนะครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 436

theerawat เขียน:ตอนนี้BGH ราคาลงมาจนp/eใกล้8เท่าแล้วรบกวนพี่ลูกอีสานช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่าพื้นฐานยังดีอยู่รึเปล่า
พื้นฐานคงไม่เปลี่ยนมากมาย แต่ราคาเปลี่ยนทำให้เราชักไม่มั่นใจใช่ไหมครับ :D  ผมเคยโพสต์ว่าพีอี 8 เท่าน่าสนใจ ตอนราคาลงมาเหลือ 13.9 บ.พีอีใกล้เคียง 8 เท่า แต่ผมไม่ได้ซื้อหรอกครับ มัวสนใจตัวอื่น มีแต่เสี่ยเมืองเลยที่ซื้อและได้ข่าวว่าขายทำกำไรไปแล้ว  :lol:

ตัว bgh ผมไม่ได้ตามใกล้ชิด แต่พอจะมองออกจุดเด่นที่สำคัญที่สุดของบริษัทคือเครือข่ายโรงพยาบาล bgh ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ใหญ่กว่าอันดับ 2-3 มาก และส่วนใหญ่ตั้งอยู่ในทำเล จังหวัดที่มีกำลังซื้อ ดังนั้นคงมีประโยชน์จากอำนาจเหนือตลาด มี economy of scale การจัดซื้อเครื่องมือ อุปกรณ์สิ้นเปลือง การบริหาร ถ้าดูแนวโน้มของวิธีชีวิตก็แน่นอนว่าโรงพยาบาลเอกชนได้ประโยชน์จากประชาชนที่ต้องการคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ประชากรสูงอายุที่ต้องได้รับการพยาบาลก็เพิ่มขึ้นตลอด นโยบาย 30 บ.หรือหลักประกันสุขภาพก็ทำให้โรงพยาบาลรัฐมีความแออัดมากขึ้น ส่งผลดีต่อโรงพยาบาลเอกชนที่เน้นลูกค้าเงินสด

ผู้บริหารประมาณการยอดขายเติบโตประมาณ 10- 15% ต่อปีซึ่งถือว่าเยอะมากสำหรับฐานยอดขายที่ใหญ่ แสดงถึงโอกาสเติบโตทั้งผลจากการซื้อกิจการและเพิ่มยอดขายของสาขาเดิม ดังนั้นราคาหุ้นเทรดที่พีอีต่ำกว่า 10 เท่าถือว่าน่าสนใจครับ ข้อดีของ bgh เมื่อเปรียบเทียบกับ bh อีกประเด็นคือเพิ่งพาลูกค้าต่างชาติน้อยกว่า ซึ่งอย่างที่ทราบๆกันว่าตอนนี้ลูกค้าต่างชาติอาจจะลดลงจากภาวะเศรษกิจและความเสี่ยงเรื่องการเมืองของประเทศไทย

ความเสี่ยงของ bgh คือมีการก่อหนี้ค่อนข้างสูงแต่ยังไม่น่าวิตกมาก เป็นผลจากการทุ่มซื้อ ขยายเครือข่ายโรงพยาบาลตลอดหลายปีที่ผ่าน ความเสี่ยงอื่นๆผมยังมองไม่เห็นครับ ในอดีตหุ้นตัวนี้ vi ส่วนใหญ่ไม่สนใจเพราะเทรดที่พีอีสูงมากๆประมาณ 30 เท่า แต่ตอนนี้พีอี 10 เท่า ทำให้เริ่มมีคุณค่ามากขึ้นในมุมมองนักลงทุน vi ครับ... :D
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 437

Jimmy เขียน:สวัสดีปีใหม่ทั้งพี่ลูกอิสานสบายดีนะครับ
สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับท่านจิมมี่ เดินทางไปไหนมาไหนขอให้ปลอดภัยครับ.. :o
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 438

Calcio 8 เขียน:รบกวนถามพี่โจครับ พอดีอยากลองหา "หุ้นก้นบุหรี่"ดูสักตัว เลยไปมองหากลุ่มโรงแรมที่เค้าว่ากันว่าปีนี้จาแย่ ก็เหลือบไปเห็น LRH แต่กลายเป็นว่ามันก็ยังดูไม่แย่มาก BV = 111.89 (เห็นว่ามีการเพิ่มทุน) PE เหลือแค่ 2.01 เท่า PBV แค่ 0.2 เท่า (ณ ราคาที่ 22.7 บาท) หนี้ก็น้อยลง D/E = 0.27 (จากการเพิ่มทุนอีกใช่มั๊ยครับ) ROE ก้พอใช้ 13.67 ปันผลก็ราวๆ 10% นิดๆได้มั๊ง แต่กำไร/หุ้น กลับลดลงจากปีก่อนๆอยู่ (เพราะเพิ่มทุนใช่มั๊ยครับ) และอนาคตกลุ่มโรงแรมอย่าง LRH นี้ยังคงน่าเป็นห่วงมากหรือป่าวครับ พอดีเพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นที่จะถือระยะยาวอยู่ ความรู้ยังไม่พอ อยากรบกวนพี่โจช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่ามีจุดอ่อนจุดแข็งยังไง และน่าลงทุนมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
ผมลองตั้งข้อสังเกตุในบางประเด็นที่น่าสนใจ ลองศึกษารายละเอียดอีกทีละกันครับ เพราะไม่แน่ใจเหมือนกัน ส่วนข้อดีไม่พูดถึงนะครับเพราะตัวเลขก็บอกอยู่แล้ว..

1.คุณภาพของกำไร ตัวนี้หลายคนคิดว่ากำไรมาจากโรงแรมอย่างเดียว ที่จริงมาจาก 2 ส่วนคือโรงแรมและขายอสังหาครับ อย่างปีนี้ขายอสังหามากหน่อย ทำให้กำไรดูเหมือนเพิ่มเยอะ ถ้าปีไหนขายได้น้อยกำไรก็จะหด ดังนั้นตัวนี้กำไรผันผวนเหมือนบริษัทขายบ้านครับ

2.กระแสเงินสด จากการขายอสังหาริมทรัพย์ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างไรคือเหมือนบริษัทขายบ้านพักและให้ลูกค้าผ่อนกับบริษัทหรือเปล่า เพราะลูกหนี้อสังหาเพิ่มพอสมควร ถ้าเป็นอย่างนี้ก็น่าเป็นห่วงกระแสเงินสด เพราะกิจการบันทึกกำไรจากการขาย แต่ตั้งเป็นลูกหนี้ทั้งสั้นและยาวจำนวนมาก เงินสดไม่ได้มาจริง นอกจากนั้นลูกหนี้เหล่านี้ตั้งหนี้สูญน้อยมาก ทั้งที่ภาวะเศรษกิจไม่ค่อยดี ถึงมีมีหลักประกันแต่ก็ควรจะมีการด้อยค่าครับ

3.มีรายการระหว่างกันถึง 6-7 หน้าในหมายเหตุงบการเงิน มีบริษัทที่เกี่ยวข้องประมาณ 40-50 บริษัท :shock:  ที่จริงเรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาถ้าผู้บริหารซื่อสัตย์ แต่เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าไม่รั่วไหล :?

4.ความเสี่ยงเรื่องการกระจายตัวของสินทรัพย์ เกือบทั้งหมดตั้งอยู่ที่เกาะภูเก็ต บริเวณหาดบางเทา ถ้ามีปัญหาอะไรเกิดขึ้นจะส่งผลกระทบอย่างมาก เช่น เหตุการณ์ซึนามิ เป็นต้น หรือการปิดสนามบิน  ไม่เหมือนอย่าง mint ที่ well diversified กว่ากันเยอะครับทั้งโรงแรมและอาหาร

5.ความต่อเนื่องของรายได้จากการพัฒนาอสังหา ผมไม่ทราบว่าที่ดินพัฒนาอสังหาหรือเท่าไหร่ กี่ไร่แล้วครับ ไม่ได้ตามตัวเลข ถ้าที่ดินเหล่านี้ลดลง รายได้จากการพัฒนาอสังหาจะหายไปหรือลดลง แม้บริษัทพยายามซื้อที่ดินข้างเคียงแต่ต้นทุนก็คงไม่ถูกเหมือนเก่าครับ

เรื่องธรรมภิบาลลองติดตามดูใกล้ชิดละกันครับ ตระกูลโฮ ผมก็ไม่แน่ใจว่าในอดีตมีอะไรน่าสงสัยหรือเปล่า ลองดูเรื่องการฟ้องร้อง คดีของไทยวากรุ๊ปดูครับ.. :?
Jimmy

โพสต์ที่ 439

Calcio 8 เขียน: และอนาคตกลุ่มโรงแรมอย่าง LRH นี้ยังคงน่าเป็นห่วงมากหรือป่าวครับ พอดีเพิ่งเริ่มศึกษาหุ้นที่จะถือระยะยาวอยู่ ความรู้ยังไม่พอ อยากรบกวนพี่โจช่วยวิจารณ์หน่อยครับว่ามีจุดอ่อนจุดแข็งยังไง และน่าลงทุนมั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
1.คุณภาพของกำไร ตัวนี้หลายคนคิดว่ากำไรมาจากโรงแรมอย่างเดียว ที่จริงมาจาก 2 ส่วนคือโรงแรมและขายอสังหาครับ อย่างปีนี้ขายอสังหามากหน่อย ทำให้กำไรดูเหมือนเพิ่มเยอะ ถ้าปีไหนขายได้น้อยกำไรก็จะหด ดังนั้นตัวนี้กำไรผันผวนเหมือนบริษัทขายบ้านครับ

ขอแสดงความเห็นกับตัวนี้หน่อยนะครับพอดีเป็นคนพี้นที่และเคยให้ความสนใจ
การแข่งขันอสังหาริมทรัพย์ในภูเก็ตสุงมาก ส่วนโรงแรมปีหน้าจะมี Anantara มาเปิดแถว JW Marriott ของ Mint ส่วนปี 2010 จะมี Shangri-La มาเปิดบริเวณหาดบางเทา ส่วนที่เปิดไปแล้วในปีนี้คือ six sense ส่วนปีที่แล้ว มี Trisara and Phuket Pavilionsที่เกาะยาวน้อย การแข่งขันของโรงแรม luxury hotels ในพังงาม,ถูเก็ต และ
กระบี่แข่งขันก้นสูงมาก
Calcio 8 เขียน:
5.ความต่อเนื่องของรายได้จากการพัฒนาอสังหา ผมไม่ทราบว่าที่ดินพัฒนาอสังหาหรือเท่าไหร่ กี่ไร่แล้วครับ ไม่ได้ตามตัวเลข ถ้าที่ดินเหล่านี้ลดลง รายได้จากการพัฒนาอสังหาจะหายไปหรือลดลง แม้บริษัทพยายามซื้อที่ดินข้างเคียงแต่ต้นทุนก็คงไม่ถูกเหมือนเก่าครับ
ผมเคยทำงานในเครือ LRH รู้ึสึกว่าที่ดินจะซื้อมานานแล้วครับแต่ยังไม่ได้พัฒนาทั้งหมดที่เดียวนะครับ
Calcio 8 เขียน:
เรื่องธรรมภิบาลลองติดตามดูใกล้ชิดละกันครับ ตระกูลโฮ ผมก็ไม่แน่ใจว่าในอดีตมีอะไรน่าสงสัยหรือเปล่า ลองดูเรื่องการฟ้องร้อง คดีของไทยวากรุ๊ปดูครับ.. :
เรื่องธรรมภิบาลผมว่าลองอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นตามลิงค์ http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... c&start=90
และบ.มักจะมีคดีฟ้องร้องเรื่องการบุกรุกที่ดินกับคนพื้นที่อยู่บ่อย ๆ คร้ับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
ccc111

โพสต์ที่ 440

คุณลูกอีสานครับ
ช่วยแนะนำวิธีวิเคราะห์ปัจจัยเชิงคุณภาพของบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับ
การผลิตและจำหน่ายสินค้าที่เป็นกึ่ง commodity ต่างๆ
อย่างเช่นพวกโรงงานผลิตแผ่นฟีล์มต่างๆ อย่าง   ptl   aj   หรือ   tfi

ขอบคุณมากครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 441

[quote="ลูกอิสาน'']
พื้นฐานคงไม่เปลี่ยนมากมาย แต่ราคาเปลี่ยนทำให้เราชักไม่มั่นใจใช่ไหมครับ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 442

[quote="ccc111"]คุณลูกอีสานครับ
ช่วยแนะนำวิธีวิเคราะห์ปัจจัยเชิงคุณภาพของบริษัทที่ทำธุรกิจเกี่ยวกับ
การผลิตและจำหน่ายสินค้าที่เป็นกึ่ง commodity ต่างๆ
อย่างเช่นพวกโรงงานผลิตแผ่นฟีล์มต่างๆ อย่าง
:)
naris

โพสต์ที่ 443

[quote="miracle"][quote="ccc111"]คุณลูกอีสานครับ
อย่างเช่นพวกโรงงานผลิตแผ่นฟีล์มต่างๆ อย่าง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 444

ขอใช้เนื้อที่กระทู้นี้สวัสดีปีใหม่ๆเพื่อนทุกท่านครับ
:o

กราบสวัสดีพี่ครรชิต ลุงขวด พี่ปรัชญา พี่ต.หยวนเปียว พี่มน พี่เจ๋ง พี่ธันวา พี่วิบูลย์ พี่ป้อม พี่พี พี่กะละมัง พี่นริศ คุณInvisible Hand เฮียคลายเครียด พีสามัญชน พี่พรรณ พี่ty พี่จรัญ เพื่อนๆน้องๆทุกคนรวมถึงครอบครัว ขอให้ปี 2552 พบเจอแต่ความสุข ไม่มีทุกข์ภัย ขอให้มีโชคดี โรคภัยไม่เบียดเบียน หวังอะไรให้สมใจปราถนา เดินทางก็ขอให้ปลอดภัย พอร์ตหุ้นขอให้เฟื่องฟูลบล้างปีเก่าให้หายไปครับ สุดท้ายขอให้คิดดี มีสติตลอดเวลาครับ :)
hongvalue
ผู้ติดตาม: 274

โพสต์ที่ 445

สวัสดีปีใหม่พี่โจครับ

ปีที่แล้วผมคิดว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้คุณค่าแห่งปีจริงๆครับ

ผมอยากเสนอพี่โจว่า

ให้เปิด course อบรมสอนการเลือกหุ้น

เช่นชื่อ course ว่า    ทางของลูกอีสาน (เลียนแบบทางของเสือ)

เล่นหุ้นสไตล์ลูกอีสาน

อะไรทำนองนี้ ผมคิดว่าจะต้องมีคนไปเรียนล้นหลามสุดๆ

ผมคิดว่าพี่โจต้องสอนหนังสือได้ดีแน่นอน

เพราะดูจากการพิมพ์อธิบายแล้วเป็นคนละเอียดอ่อน

อยากให้ลองรับเอาไว้พิจรณาดูครับ  ถ้าใครที่อยากให้พี่โจเปิด course

ก็ช่วยมาแสดงความต้องการได้นะครับ

เผื่อพี่โจจะใจอ่อนเห็นว่ามีคนอยากเรียนด้วยเยอะน่ะครับ

และถ้าเปิดจริงอย่าลืมรับผมคนแรกนะครับ   :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 446

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับฮง :D

ขอบคุณสำหรับความปราถนาดีครับ แต่ผมก็มีเหตุผลที่คงไปทำอย่างนั้นไม่ได้หรอกครับ

1.ผมยังเวียนว่ายตายเกิด พยายามศึกษาค้นหาแนวทางการลงทุนของตัวเอง คือความคิดยังไม่ตกผลึก ได้แค่แกนๆ พยายามเอาตัวรอดไปปีๆแค่นั้น คนที่จะสอนคนอื่นได้ผมว่าความคิดต้องชัดเจน ไม่งั้นลูกศิษย์ถามตอบไม่ได้ อายตาย อย่างพี่ฉัตรนี่ถือว่ามีสไตล์ชัดเจนแล้วครับ อย่างผมเรียกว่ามวยวัด

2.คนที่จะสอนคนอื่น ผมคิดว่าต้อง prove ตัวเองระดับนึง แม้ผลตอบแทนผมอาจจะดูดี แต่เรือ่งการลงทุนต้องการความต่อเนื่องต้องการเรคคอร์ด 15-20ปีขึ้นไป ไม่แน่ว่าปีหน้าหรือปีไหน พอร์ตผมเจ๊ง อย่างนี้จะไปสอนใครก็ตะขิดตะขวงใจครับ

ถ้าเมื่อไหร่ผมพร้อม อาจจะ 10 ปี 15 ปีข้างหน้า ถ้ายังไม่ล้มหาย ตายจาก เจ๊งหุ้นกันไป ผมก็หวังว่าคงมีโอกาสได้เผื่อแผ่ความรู้ให้คนอื่นบ้าง อาจจะเป็นการเขียนหนังสือน่าจะดีกว่า ตอนนี้ยังไม่เก่งจริง อย่างมากก็ได้แค่บ่นๆไป กรณีใครมาถามในกระทู้นี้เท่านั้นละครับ :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 447

น่าเสียดายนะครับ

ผมว่าสถิติการลงทุนระดับนี้ก็เพียงพอแล้ว

บางคนขาดทุนด้วยซ้ำยังมาเปิด course ได้เลยครับ

แล้วถ้าจะรออ่านหนังสือต้องรอ 10-15 ปีเลยเหรอครับ

ขอภายในเร็วๆนี้เลยไม่ได้หรือ    :lol:

แซวเล่นนะครับพี่โจ

แต่ผมก็เป็นคนนึงที่อยากอ่านหนังสือถ้าพี่โจจะเขียนนะครับ

และผมเชื่อว่าความสามารถพี่โจทำได้ทันทีเลยครับไม่ว่าจะเป็น

เปิด course หรือว่า เขียนหนังสือ

แต่เข้าใจว่ามาตรฐานของพี่โจสูงมาก แต่จริงๆแล้วตอนนี้ก็พอแล้วนะผมว่า

ผมหวังว่าซักวันนึงจะได้เรียนนะครับ(ตื้อไหมล่ะ)

จะรอครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
naris

โพสต์ที่ 448

สวีดัด สวัสดี ปีใหม่ เช่นกันครับ :D  ปีที่ผ่านมาก็ได้เรียนรู้อะไรเพิ่มเติมมากมายจากโจลูกอิสานและนักลงทุนหลายๆท่าน ขอขอบคุณ ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ :bow:

จากสถิติเมื่อพายุใหญ่ผ่านไปแล้ว ส่วนมากฟ้าจะใส ปี2552ก็นี้ขอให้นักลงทุนทุกท่านจงประสบความสำเร็จในการลงทุนนะครับ :D
oatty

โพสต์ที่ 449

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่โจ และทุก ๆ ท่าน

หลาย ๆ เรื่องที่ได้เรียนรู้จากพี่ มีคุณค่ามากมาย โดยเฉพาะคำว่า น้ำใจ และความจริงใจ ผมว่าพี่โจมีนิสัยจิตใจ คล้าย ๆ ดร.นิเวศน์ เลย ตามความเห็นส่วนตัวนะ...

ขอให้มีความสุขตลอดปี ๒๕๕๒ นะคร๊าบบ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
hongvalue

โพสต์ที่ 450

oatty เขียน:
ผมว่าพี่โจมีนิสัยจิตใจ คล้าย ๆ ดร.นิเวศน์ เลย ตามความเห็นส่วนตัวนะ...

ผมก็รู้สึกแบบนี้เหมือนกันครับ

รู้สึกว่าพี่เขาถ่อมตัว และเป็นกันเองกับทุกคนครับ

ไม่หาผลประโยชน์ใส่ตัว และ ไม่กั๊กความรู้เลยครับ
my book