สูตรมหัศจรรย์!! สไตล์ VI

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Tit
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สูตรมหัศจรรย์!! สไตล์ VI

โพสต์ที่ 301

รบกวนขอไฟล์ด้วยครับ ขอบคุณครับ. [email protected]
Tit

โพสต์ที่ 302

ท่านใดมี เวปที่เรียงลำดับ หุ้นตามงานวิจัย อ.ไพบูรณ์ ( roe + pe )หรือเรียงเฉพาะ PE หรือ ROE ก็ได้ครับเดี๋ยวนำไปบวกกันเอง ผมเปิดตามลิงค์ที่ หน้า 7 แล้วมันเข้าไม่ได้แล้วครับ ผมพยายามเปิดจาก ของคุณครรชิต แล้วแต่เปิดไม่เป็น ท่านใดมีข้อมูลขอความกรุณาช่วยแบ่งปันด้วยครับ ขอบคุณครับ
chanyuth_p19772521
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 303

รบกวนด้วยครับ. [email protected]. ขอบคุณครับ
sawat_l
Verified User

โพสต์ที่ 304

ยอดเยี่ยมครับ
piyanut28

โพสต์ที่ 305

รบกวนขอไฟล์ด้วยคนครับ
[email protected]

ขอบคุณมากครับ
Maney

โพสต์ที่ 306

รบกวนด้วยครับ

:P
PK Cop

โพสต์ที่ 307

ตอนนี้มี website ที่ทำข้อมูลสำเร็จ ของสมาชิก VI ท่านหนึ่ง ลองเข้าไปศึกษาดูนะครับ

http://www.stocks.ilovecalculus.net/ind ... LA+RANKING

โชคดี ครับ
doo_meau

โพสต์ที่ 308

PK Cop เขียน:เผื่อนักลงทุนท่านใดต้องการไฟล์ excel ที่มีสูตรสำเร็จการจัดลำดับด้วยหลักการ magic formula เอง แต่ต้อง key ค่าPE ROA ROE เองนะครับ(ใช้ความเพียรเป็นหลักครับ) ฝาก e-mail ไว้ เดียวส่งไฟล์ให้ครับ :shock:

ขอไฟล์ด้วยครับ [email protected] ขอบคุณมากครับ
o0akuma0o

โพสต์ที่ 309

ผมมีแนวความคิดที่จะใช้สูตรนี้กับ หุ้นกลุ่ม set 50 และ set 100 โดย จาก หุ้น30 ตัว อาจจะลดเหลือ 5 ถึง 10 ตัว โดยได้แนวคิดมาจาก การดูที่ ผลตอบแทน ระหว่าง set ที่มีหุ้น 600 ตัว กับ set 50 ที่มีหุ้น 50 ตัวนั้น ผลตอบแทนต่อปี เฉลี่ย ต่อปีนั้น ห่างกัน น้อยมาก ฉะนั้น set 50 น่าจะพอเป็นตัวแทนของ setได้
เพราะฉะนั้นการที่เราเลือกหุ้น 10 จาก set 50 น่าจะเปรียนเสมือนการที่เราลงทุนหุ้นเป็นจำนวน 20 % ของตลาดทั้งหมด และ set 50 เอง ก็เป็น ทางเลือกที่เหมาะสม เพราะ มีการกรองมา หลายชั้นแล้ว แต่ไม่มั่นใจ เลยมาขอความคิดเห็นด้วยครับ
RichB

โพสต์ที่ 310

ขอรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
naphas12

โพสต์ที่ 311

o0akuma0o เขียน:ผมมีแนวความคิดที่จะใช้สูตรนี้กับ หุ้นกลุ่ม set 50 และ set 100 โดย จาก หุ้น30 ตัว อาจจะลดเหลือ 5 ถึง 10 ตัว โดยได้แนวคิดมาจาก การดูที่ ผลตอบแทน ระหว่าง set ที่มีหุ้น 600 ตัว กับ set 50 ที่มีหุ้น 50 ตัวนั้น ผลตอบแทนต่อปี เฉลี่ย ต่อปีนั้น ห่างกัน น้อยมาก ฉะนั้น set 50 น่าจะพอเป็นตัวแทนของ setได้
เพราะฉะนั้นการที่เราเลือกหุ้น 10 จาก set 50 น่าจะเปรียนเสมือนการที่เราลงทุนหุ้นเป็นจำนวน 20 % ของตลาดทั้งหมด และ set 50 เอง ก็เป็น ทางเลือกที่เหมาะสม เพราะ มีการกรองมา หลายชั้นแล้ว แต่ไม่มั่นใจ เลยมาขอความคิดเห็นด้วยครับ
พอจะมีใครทดสอบย้อนหลังสำหรับ SET50 SET100 บ้างครับ ได้ผลประการใด
naphas12

โพสต์ที่ 312

ลองให้ทดสอบดู โดยใช้ค่า PE + ROE แทนที่จะเป็น ROA สาเหตุเพราะหุ้นกลุ่มธนาคาถ้าใช้ ROA จะหายไป
และไม่ได้มีการตัดรายการพิเศษออก

ผมลองทดสอบตั้งแต่วันที่ 28/02/2013 จนถึงวันที่ 02/10/2013

พบว่า แพ้ตลาดมาก คือ ขาดทุนถึง 19% ในขณะที่ตลาดขาดทุนเพียง 9%
สาเหตุหลักพบว่า หุ้น 30 ตัวที่เลือกมา มีกำไรพิเศษเกินครึ่ง
แต่หากคัดเลือกเพิ่มเติมโดยเลือกเฉพาะหุ้นที่มี Market Cap มากกว่า 40,000ล้านบาท

เพราะว่าสามารถชนะตลาดได้ โดยมีผลตอบแทนเป็นบวก ในขณะที่ตลาดติดลบ 8%
so2526

โพสต์ที่ 313

ถ้าผมจะทำ back test โดยใช้
- roe
- p/e
- market cap. กรองอีกชั้น

จะสามารถใช้ data ของพี่ครรชิต ทำได้ไหมครับ
so2526

โพสต์ที่ 314

naphas12 เขียน:ลองให้ทดสอบดู โดยใช้ค่า PE + ROE แทนที่จะเป็น ROA สาเหตุเพราะหุ้นกลุ่มธนาคาถ้าใช้ ROA จะหายไป
และไม่ได้มีการตัดรายการพิเศษออก

ผมลองทดสอบตั้งแต่วันที่ 28/02/2013 จนถึงวันที่ 02/10/2013

พบว่า แพ้ตลาดมาก คือ ขาดทุนถึง 19% ในขณะที่ตลาดขาดทุนเพียง 9%
สาเหตุหลักพบว่า หุ้น 30 ตัวที่เลือกมา มีกำไรพิเศษเกินครึ่ง
แต่หากคัดเลือกเพิ่มเติมโดยเลือกเฉพาะหุ้นที่มี Market Cap มากกว่า 40,000ล้านบาท

เพราะว่าสามารถชนะตลาดได้ โดยมีผลตอบแทนเป็นบวก ในขณะที่ตลาดติดลบ 8%
Market Cap มากกว่า 40,000ล้านบาท ทั้งตลาดมีแค่ 50 กว่าตัวเองอะครับผม
ถ้างี้ หุ้นที่เราเข้าซื้อตามสูตรนี้แต่ละปี ก็ซ้ำ วนเวียน กันอยู่ในหุ้น large cap. ห้าสิบกว่าตัวนี่อะดิคับ
chowbe76

โพสต์ที่ 315

naphas12 เขียน:ลองให้ทดสอบดู โดยใช้ค่า PE + ROE แทนที่จะเป็น ROA สาเหตุเพราะหุ้นกลุ่มธนาคาถ้าใช้ ROA จะหายไป

ถ้าสาเหตุหลักที่ขาดทุนคือมีกำไรพิเศษ
ก็เลือกเฉพาะตัวที่กำไรสม่ำเสมอสิครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit

โพสต์ที่ 316

ขอแชร์นะครับ

ผมได้เริ่มทำการทดลองแล้ว โดยหลักการมีดังนี้ครับ
1. เลือกหุ้น 30 ตัวแรก จากค่า PE+ROE ตามงานวิจัยของ ดร.ไพบูลย์ครับ
2. คัดกรอง โดยการตัดหุ้นที่
- มีกำไรพิเศษ เช่นพวกที่มี %กำไรสุทธิสูงขึ้นอย่างผิดสังเกตุ (ถ้าไม่มั่นใจก็ลองถาม IR หรือ ร้อยคนร้อยหุ้น นะครับ)
- กำไรมีความผันผวน โดยดูย้อนหลัง 5ปี จาก set.or.th
- หุ้นที่พึ่งเข้าตลาดมาได้ 2-3 ปี เพราะยังพิสูจน์ตัวเองได้ไม่พอ
- บริษัทที่เกี่ยวกับการเงิน หุ้นลักษณะนี้ ROE จะสูงมากครับ เพราะหนี้จะเยอะกว่าส่วนของผู้ถือหุ้น
3. คัดแล้วจะเหลือประมาณ 15 ตัว +-

-----------------------------------------------
4. ข้อนี้จะต่างกับของต้นฉบับนิดนึงครับ
- โดยผมจะแบ่งเงินออกเป็น 12 ส่วน ลงทุนเดือนละ 1 ครั้ง
ตัวอย่างนะครับ ใช้เงิน 1,200,000 ลงทุนเดือนละ 100,000 บาท ซื้อหุ้น 15 ตัว
โดยหุ้น 15 ตัว นี้จะไปซื้อขายอีกทีใน 1 ปี ถัดไป
- เดือนที่ 2 ก็ใช้ 100,000 บาท กับหุ้นที่ได้คัดกรองแล้วในเดือนนั้นๆ
- ทำไปจนครบ 12 เดือนครับ
5. หมายความว่าเราจะมีทั้งหมด 12 พอร์ต ซึ่งเราต้องจดบันทึกเอาไว้เอง
เพราะบัญชีในพอร์ตจะเป็นจำนวนรวมของหุ้นทั้งหมด
6. พอร์ตที่ครบ 1 ปี เราก็ซื้อขายใหม่อีกครั้ง
ซึ่งจะทำให้เรามีงานทำตลอด เพราะต้องวิเคราะห์หุ้นที่อยู่ใน List ทุกๆเดือน
7. ผมจะเพิ่มเงินในทุกๆเดือน(จากเงินออม) ประมาณ 30,000 บาท ตรงนี้แล้วแต่ความสมัครใจครับ

เหตุผลที่แบ่งออกเป็น 12 พอร์ตอย่างนี้
เพราะต้องการกระจายความเสี่ยงในเรื่อง Timing ครับ

หวังว่าจะไม่งงกันนะครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไป รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
rattypor

โพสต์ที่ 317

luangrit เขียน:ขอแชร์นะครับ

ผมได้เริ่มทำการทดลองแล้ว โดยหลักการมีดังนี้ครับ
1. เลือกหุ้น 30 ตัวแรก จากค่า PE+ROE ตามงานวิจัยของ ดร.ไพบูลย์ครับ
2. คัดกรอง โดยการตัดหุ้นที่
- มีกำไรพิเศษ เช่นพวกที่มี %กำไรสุทธิสูงขึ้นอย่างผิดสังเกตุ (ถ้าไม่มั่นใจก็ลองถาม IR หรือ ร้อยคนร้อยหุ้น นะครับ)
- กำไรมีความผันผวน โดยดูย้อนหลัง 5ปี จาก set.or.th
- หุ้นที่พึ่งเข้าตลาดมาได้ 2-3 ปี เพราะยังพิสูจน์ตัวเองได้ไม่พอ
- บริษัทที่เกี่ยวกับการเงิน หุ้นลักษณะนี้ ROE จะสูงมากครับ เพราะหนี้จะเยอะกว่าส่วนของผู้ถือหุ้น
3. คัดแล้วจะเหลือประมาณ 15 ตัว +-

-----------------------------------------------
4. ข้อนี้จะต่างกับของต้นฉบับนิดนึงครับ
- โดยผมจะแบ่งเงินออกเป็น 12 ส่วน ลงทุนเดือนละ 1 ครั้ง
ตัวอย่างนะครับ ใช้เงิน 1,200,000 ลงทุนเดือนละ 100,000 บาท ซื้อหุ้น 15 ตัว
โดยหุ้น 15 ตัว นี้จะไปซื้อขายอีกทีใน 1 ปี ถัดไป
- เดือนที่ 2 ก็ใช้ 100,000 บาท กับหุ้นที่ได้คัดกรองแล้วในเดือนนั้นๆ
- ทำไปจนครบ 12 เดือนครับ
5. หมายความว่าเราจะมีทั้งหมด 12 พอร์ต ซึ่งเราต้องจดบันทึกเอาไว้เอง
เพราะบัญชีในพอร์ตจะเป็นจำนวนรวมของหุ้นทั้งหมด
6. พอร์ตที่ครบ 1 ปี เราก็ซื้อขายใหม่อีกครั้ง
ซึ่งจะทำให้เรามีงานทำตลอด เพราะต้องวิเคราะห์หุ้นที่อยู่ใน List ทุกๆเดือน
7. ผมจะเพิ่มเงินในทุกๆเดือน(จากเงินออม) ประมาณ 30,000 บาท ตรงนี้แล้วแต่ความสมัครใจครับ

เหตุผลที่แบ่งออกเป็น 12 พอร์ตอย่างนี้
เพราะต้องการกระจายความเสี่ยงในเรื่อง Timing ครับ

หวังว่าจะไม่งงกันนะครับ
ถ้ามีอะไรผิดพลาดไป รบกวนชี้แนะด้วยนะครับ
ได้ผลอย่างไร รบกวนบอกด้วยนะครับ
vegasgold

โพสต์ที่ 318

Just gonna give my 2 cents on past result of magic formula

As someone who do not believe in this country continue competitiveness in the long run, i started to look for opportunity to invest aboard. However, as many of you would have known, it's not always easy to find information on company aboard. For instance, i can hardly find an ENG version of annual report for many Korean companies. This is where the idea of tantalizing magic formula concept come in to play. Below, are results of magic formula user that i know of.

Apparently, the most relevant one would be this research document from Thai Set:

http://utcc2.utcc.ac.th/utccijbe/_uploa ... arkets.pdf

in this document literature review section there are studied quoted from other publication result such as india, the nodric region and recheck of US performance as you can see in appendix.

Another is a blogger from who tested in on Malaysia Brusa and manage to gain 89.4% over 1.5 yr period versus KLSE gain of 18.3%

http://klse.i3investor.com/blogs/kcchongnz/55070.jsp
vegasgold

โพสต์ที่ 319

Hopefully, someone will find this helpful.

Oh and in case someone still tracking and want to verify the list. I will list the current Stock in set that satisfied magic formula criteria below(exclude recently added companies)

1CEN
2PAF
3UIC
4UT
5PREB
6SCP
7RICHA
8KCAR
9MODERN
10AI
11MAKRO
12TWFP
13MCOT
14CCP
15BEC
16BJCHI
17PATO
18AIT
19PRAKIT
20OCC
21THIP
22WORLD
23TNH
24PM
25CITY
26ECF
27UEC
28STPI
29TVO
30INTUCH
ทศพร29

โพสต์ที่ 320

หนังสือเล่มนี้ชื่อว่าอะไรครับ มีรุปประกอบด้วยยิ่งดีเลยครับ จะได้ไปหาซื้อครับ
vegasgold

โพสต์ที่ 321

ทศพร29 เขียน:หนังสือเล่มนี้ชื่อว่าอะไรครับ มีรุปประกอบด้วยยิ่งดีเลยครับ จะได้ไปหาซื้อครับ
the little book that still beats the market
ภาพประจำตัวสมาชิก
Seizhin

โพสต์ที่ 322

vegasgold เขียน:Hopefully, someone will find this helpful.

Oh and in case someone still tracking and want to verify the list. I will list the current Stock in set that satisfied magic formula criteria below(exclude recently added companies)

1CEN
2PAF
3UIC
4UT
5PREB
6SCP
7RICHA
8KCAR
9MODERN
10AI
11MAKRO
12TWFP
13MCOT
14CCP
15BEC
16BJCHI
17PATO
18AIT
19PRAKIT
20OCC
21THIP
22WORLD
23TNH
24PM
25CITY
26ECF
27UEC
28STPI
29TVO
30INTUCH
TWFP have a good cash flow, steady income, but the company is too conservative. Long-term growth seems tight. :/ You dont invest in a company that puts most of their cash to get interest.