ระดับอาจารย์ที่สอนผมลงทุน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 91

:bow:  :bow:  :bow:
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 92

8) มาต่อกันครับ
    ท่านต่อมาที่ผมซูฮกเป็นอาจารย์ คนนี้ไม่เรียกอาจารย์ยิ่งไม่ได้
    ทุกวันนี้ก็ยังเรียก"อาจารย์มน"ติดปากเวลาคุยกันอยู่เลย
    ที่ต้องเรียกเพราะเคยเป็นลูกศิษย์จริงๆ
    ตอนนั้นอ.มนเปิดสอนบัญชีพื้นฐาน
    ผมนี่แหละรุ่นแรกถ้าเป็นพระสมเด็จก็เนื้อชิน หูยาน รุ่นแรก
    เห็นเขาว่าศักดิ์สิทธิกว่ารุ่นอื่น
    ทุกวันนี้วิชาที่เรียน มันเหมือนจะลืมนะ แต่ไม่ลืม
    ผมคิดว่ามันหลอมเข้ากลมกลืนกับกระบวนท่าเรียบร้อย
    เรียกว่าแกะงบมาอ่าน รู้แล้วว่าตรงไหนพอดูหยาบๆได้
    ตอนไหนต้องดูละเอียด
    รุ่นแรกเรียนที่โรงแรมเฟิร์ส
    คนเรียนก็มีทุกอายุ
    หนุ่มน้อยกว่าผมก็เยอะ หนุ่มมากกว่าผมก็พอมี
    ตอนไปเรียนยังนึกว่า ผมน่าจะหนุ่มน้อย(แก่เยอะ)ที่สุด
    โอว..ยังมีพี่นาโน ณ เพชรบูรณ์ พี่จรัญ ณ ยะลา
    เป็นรุ่นใหญ่กว่า
    แต่ไหงตอนเรียนอ.มนแกจ้องจะแซวผมอยู่คนเดียว
    พี่นาโนกะพี่จรัญไม่เห็นแตะเท่าไหร่
    ทำให้ผมสงสัยว่า สงสัยผมหน้าตาเด็กกว่า2ท่านนั่นเยอะ
    ที่อ.มนชอบแซวก็มีน้องพิ๊งค์เลดี้อีกคน
    เด๋วมาเล่าต่อ ไปส่งลูกสาวไปบ้านเพื่อนก่อน...พักเบรก...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 93

8) เพื่อนร่วมรุ่นเท่าที่จำได้
    มีคนนึงหัวเกรียนๆ เริ่มมีชื่อเสียงแล้วในเวบจากการคิดวิเคราะห์ที่แม่นยำ
    และสำนวนการโพสที่อ่านง่ายแต่เร้าใจตะหลอด...
    แต่ตอนนั้นยังไม่รู้จักกัน
    เห็นตอนแรกเต๊ะน่าดู กะจะเข้าไปเบิ๊ดก็ไม่กล้า เพราะเขาหนุ่มกว่าเราเยอะ
    ถามไปถามมา เห็นว่าชื่อนริศ หรือยังไงเนี่ยครับ
    ฮ่า...เดี๋ยวนี้สนิทกันมากก..ขนาดไปนั่งดูนมสาวเจ้าของร้านกาแฟด้วยกันทีเดียว
   (สมาชิกสาวๆมาอ่านต้องขอประทานโทษด้วยนะครับ
    เมื่อกี๊ตุ๊โพส ไม่ใช่ผม )
    วีไอในตำนานคือถ่านไฟฉายตรากบ น้องซันไร๊ส์ตอนนั้นก็นั่งเรียนติดกับผมเลย
    สนิทกันตั้งกะตอนนั้น
    มีเจ้าต้อม ฟอเรสกั๊มป์ เจ้าไผ่ สิทธิ สองหนุ่มเชียงรายน้ำใจงามทั้งคู่
    มีน้องเกี้ย 2nd wind หมอนี่เขาทักทายสวัสดีผมตั้งกะเจอกันที่ลิฟท์ชั้นล่าง
    แสดงว่าผมตอนนั้นก็ดังไม่เบาเหมือนกัน...ฮ่า...ทู่เรด...narci
    มีsaran หนุ่มประจวบ
    สาวๆนอกจากจิ๊บพิ๊งเลดี้แล้วที่จำได้มีน้องอกาลิโกอีกคน
    จำได้เพราะชื่อครับ อกาลิโก
    ก็ธรรมะของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธะนั้นเป็นอกาลิโก
    จะจำไม่ได้ได้ไง
    มีน้องบอล มาคุมหลังห้องช่วยอ.มน ไม่ให้คนหนีออกทางหลังห้องไม่ยอมเรียน
    เพราะยากเกินไป
    50-60คน จำได้แค่นี้เอง

ใครหนอบอกเป็นวีไอกันหมดแล้วจะเอาที่ไหนกิน
    เป็นวีไอมันไม่ง่ายอย่างนั้นหรอกครับ
    กิเลสมนุษย์มันเยอะ อยากได้แบบสำเร็จรูปรับประทานด่วน...รวยเร็วๆกันทั้งนั้น
    ถือหุ้นเหมือนลงทุนกับบริษัท คิดว่าทำกิจการร่วมกับเขา
    ผมยกตัวอย่างsncดีกว่าเพราะผมรู้จักดีพอควร
    โรงงานใหม่ที่แหลมฉบังเพิ่งซื้อมา
    ก็ต้องปรับ ก็ต้องจูนกันไป ตั้งhardwareก่อนซี่งง่ายกว่าsoftware
    ซึ่งก็คือคนทำงาน กับลูกค้าซะก่อน
    คนทำงานฝึกแล้วเป็นเลยหรือครับ มีแต่ในหนังมากกว่า
    ลูกค้านี่ยิ่งยากเข้าไปใหญ่ หากันง่ายๆหรือครับลูกค้าดีๆ
    ค้าแล้วเขายิ่งโต เรายิ่งโต จ่ายเงินตรงเวลา ปัญหาน้อย
    ตรายี่ห้อดี คู่แข่งสู้ยาก
    แอร์ยุ่นเวลาเจอรัฐบาลทำให้เงินแข็งจาก250มา80เยน
    ก็หนีตายมาเมืองไทย ไม่ได้มาคนเดียว
    เอาโออีเอ็มมาด้วย กะไม่ให้คนไทยกินอะไรเลย
    ให้กินแต่ค่าแรง พวกมันไปตีกอล์ฟกัน
    มีใครแย่งออร์เดอร์พวกนี้ได้บ้างไหม
    ดูstanly ดูircก็พอ งานประเภทใช้เครื่องจักรดีๆแพงๆใช้ทุน
    พี่เขาเหมาทำเองหมด
    ถ้ายากๆต้องใช้ฝีมืออย่างท่อแอร์นี่ พี่ไทยก็เลยแย่งมาได้บ้าง
    รวมทั้งอย่างงานพวกช่วงล่างรถ ทั้งเหล็กหล่อ งานฟอร์จจิ้งทั้งหลาย
    อย่างนี้ sat ถึงแจ้งเกิดได้
    sncนี่ต้องถือว่าเก่งมากนาครับ
   (ตอนนี้ผมไม่มีหุ้นอยู่แล้ว พูดได้เต็มปาก ไม่ต้องกลัวหาว่าเชียร์)
    แย่งออร์เด้อร์โออีเอ็มยุ่นที่ตามมาได้ครับ
    ต้องใช้เวลาทั้งนั้น ต้องรับประกันชิ้นส่วนตั้ง10ปี ยุ่นมันถึงจะยอม
    กว่าจะมีวันนี้ ถือหุ้นอย่างนี้ต้องให้เวลาเขาหน่อย
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 94

ยิ่งอ่าน ยิ่งมันส์

สำนวนการเขียนแบบนี้ ผมว่า เขียนหนังสือ ขาย น่าจะขายออกสบายนะคับ

ภาษาสบายๆ อ่านง่าย ดูเป็นกันเอง ดีคับ

(อย่างน้อย 1 เล่มล่ะ เดี๋ยวผมช่วยอุดหนุน ฮ่า)
Penguins
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 95

ขอบคุณครับ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 96

[quote="por_jai"]
por_jai

โพสต์ที่ 97

[quote="Pn3um0n1a"]
แถมน้ำแดงมันก็อร่อยกว่าน้ำเปล่า ได้กินแล้วไม่อยากกลับไปกินน้ำเปล่าเลยด้วย ใช่มะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 98

8) มาเผาอ.มนกันต่อดีกว่า
    เล่าต่อจากเรื่องที่ว่าไปเรียนบัญชีพื้นฐานนะ
    แนะนำเพื่อนร่วมรุ่นไปแล้ว
    มาเล่าเรื่องอาจารย์ให้ฟังมั่ง
    อ.มนสอนหนังสือเก่งนะ เพราะเป็นคนที่มีความรู้ในเรื่องที่ตัวเองสอนแน่นปึ๊ก
    แต่ไม่ใช่ข้อเด่นครับ เพราะอ.ทุกคนที่สอนเราก็มักจะมีกันอยู่
    ข้อดีข้อแรก เตรียมการสอนดี มีตัวอย่างให้ฝึกประกอบการสอนสดๆร้อนๆตลอด
    วิธีนี้ทำให้จำได้แม่นกว่าธรรมดา
    เรื่องสอนบัญชีพื้นฐานให้คนเข้าใจในคอร์สสองวันนี่ ผมว่าไม่ใช่ยากธรรมดานะครับ ยากโคตรๆ
    เพราะชื่อคอร์สก็บอกอยู่แล้ว พื้นฐาน คนที่มาเรียน90%ไม่มีฐานมาเลย
    ข้อดีข้อสอง อ.เป็นกันเอง สอนตลก มีวิธีทำให้คนฟังไม่หลับ แซวคนนั้นคนนี้บ้าง
    ข้อดีข้อสาม มีเคสโกงๆแนะให้ดูประกอบ ว่าคนเรามันหลบเลี่ยงกันยังไงได้บ้าง
    ข้อสุดท้ายก็คือ อ.มนอยู่ในตลาดหุ้นมานาน
    รู้ประวัติหุ้นเน่าๆดี ใครยอมอยู่เย็นคุยต่อ ได้ความรู้เพิ่มอีก
    แต่ที่ผมขำ แต่อ.มนเองคงขำไม่ออก
    คงเหนื่อยครับ กัดฟันสอนพวกเรามาสองวันเต็มๆ
    วันสุดท้าย จะอัดเนื้อหาให้หมด ผมก็บอกไม่ต้องก็ได้
    ผมก็รับไม่ไหวแล้ว ได้แค่ไหน ก็ได้แค่นั้น
    แกก็ไม่ยอม ลากไปลากมา เสียงเริ่มแผ่ว หน้าเริ่มเขียวเหมือนพระอินทร์ เข้าไปทุกที
    ยาดมหลอด ที่ดมอยู่ตลอดคงจะหมดฤทธิ์
    ผมก็ว่าพอเหอะ เดี๋ยวต้องไปงานที่ไม่อยากไป...ฮ่า...

ทริปนั้นเป็นพื้นฐานทางบัญชีติดตัวมาจนวันนี้
    ติดอะไรเยอะ อยากรู้ ทุกวันนี้ก็พีเอ็มถามพี่ฉัตรบ้าง นริศบ้าง
    เรื่องนี้ก็พอเอาตัวรอดไปได้
por_jai

โพสต์ที่ 99

8) เคยนั่งคุยกันว่าเรื่องบัญชีนี้เป็นของตาย
por_jai

โพสต์ที่ 100

8) ล่าสุดนี่กลับไปทำงานทำการแล้ว
    หลังจากว่างมาหลายปีดีดัก
    ก็เลยยิ่งไม่ค่อยเห็นมาโพส หนักเข้าไปอีก
    อ.มนนี่ตัวจริงเสียงจริง เป็นคนสร้างเวบนี้ขึ้นมานะครับ
    ไม่มีอ.มนก็ไม่มีที่ให้เรานั่งคุยกันอย่างทุกวันนี้

วันนั้นโทรมาคุยกับผมบอก
    พี่ๆผมอยากหาเรื่องสอนน้องๆให้มีความรู้ เอาตัวรอดได้ในตลาดนี้
    แต่ไม่อยากเก็บเงินเก็บทองแล้ว
    (คงจะรวยหนักแล้ว)
    เอาแบบหาที่ว่างตามสวนสาธารณะ เช่นสวนลุม
    หาซักมุมนึง วันเสาร์หรืออาทิตย์มานั่งคุยกัน
    ใครอยากถามอะไรก็ถาม ใครอยากนอนเล่นก็นอน
    อยากคุยอะไรกันก็คุย
    เห็นพี่วิ่งสวนลุมบ่อย รู้จักใครไหม
    จะได้ขอยืมสถานที่เขาใช้ซักครั้งละวัน แต่ยืมได้บ่อยๆ
    แบบไม่ต้องเสียตัง
    หรือถ้าเสียก็ให้เสียน้อยๆ ไม่อยากรบกวนเงินในกระเป๋าน้องๆ
    ผมบอกว่าตอนผมไปวิ่ง ที่ทำการสวนลุมเขาก็ปิดไปหมดแล้ว
    แถมไม่รู้จักใครด้วย

ถ้าใครจัดสถานที่อย่างนี้ให้ได้บอกผมมาก็ได้นะครับ
    เดี๋ยวให้คุยกับอ.มนนัดแนะกันอีกครั้ง
    คิดดูวิญญานครูคงฝังเข้าไปติดแน่นอยู่ในส่วนลึกแล้วละครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 101

วันนั้นโทรมาคุยกับผมบอก
   พี่ๆผมอยากหาเรื่องสอนน้องๆให้มีความรู้ เอาตัวรอดได้ในตลาดนี้
   แต่ไม่อยากเก็บเงินเก็บทองแล้ว
   (คงจะรวยหนักแล้ว)
   เอาแบบหาที่ว่างตามสวนสาธารณะ เช่นสวนลุม
   หาซักมุมนึง วันเสาร์หรืออาทิตย์มานั่งคุยกัน
   ใครอยากถามอะไรก็ถาม ใครอยากนอนเล่นก็นอน
   อยากคุยอะไรกันก็คุย
   เห็นพี่วิ่งสวนลุมบ่อย รู้จักใครไหม
   จะได้ขอยืมสถานที่เขาใช้ซักครั้งละวัน แต่ยืมได้บ่อยๆ
   แบบไม่ต้องเสียตัง
   หรือถ้าเสียก็ให้เสียน้อยๆ ไม่อยากรบกวนเงินในกระเป๋าน้องๆ
   ผมบอกว่าตอนผมไปวิ่ง ที่ทำการสวนลุมเขาก็ปิดไปหมดแล้ว
   แถมไม่รู้จักใครด้วย
เข้ามาอ่านรวดเดียวจบ ขอไปคนแรกเลยครับ
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 102

แสดงว่าผมต้องเรียกพี่พอใจว่าศิษย์พี่เพราะเราอยู่ร่วมสำนักเดียว มีอาจารย์คนเดียวกัน(พี่มน ไม่รู้ว่าพี่รับผมเป็นศิษย์หรือยัง)กัน :lol:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
por_jai

โพสต์ที่ 103

8) คารวะซือตี๋
por_jai

โพสต์ที่ 104

8) มาเกริ่นไว้หน่อย เรียกน้ำย่อย
    อาจารย์2คนต่อไปนี่สนิทกัน
    คนแรกเคยสนิทกันมาก
    เดี๋ยวนี้แม้น้อยลงไป ก็ยังถือเสมอว่าเป็นคนมีบุญคุณกับผม
    ปั้นให้ผมได้มีความรู้ทางแนวนี้อย่างเต็มที่
    ส่วนคนที่สองนี่ถือว่าเกิดมาโชคดีมากถึงมากสุดที่ได้รู้จักคนอย่างนี้

คนแรกโด่งดังอยู่ในเวบไทยวีไอ
    คนที่สองแทบไม่เคยโพสในไทยวีไอเลย แปลกไหมครับ
    ไปรู้จักกันในงานมีตติ้งของเวบ
    แกเป็นพวกกึ่งๆเก็งกำไร
    ตอนนั้นคงอยากมาดูมั๊งพวกวีไอเขาทำอะไรกัน
    ฟ้าลิขิตจริงๆ

ไปวิ่งก่อนนะครับ เดี๋ยวเย็นย่ำสนธยาค่อยมาคยกันใหม่...
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 105

por_jai เขียน:8) มาเกริ่นไว้หน่อย เรียกน้ำย่อย
    อาจารย์2คนต่อไปนี่สนิทกัน
    คนแรกเคยสนิทกันมาก
    เดี๋ยวนี้แม้น้อยลงไป ก็ยังถือเสมอว่าเป็นคนมีบุญคุณกับผม
    ปั้นให้ผมได้มีความรู้ทางแนวนี้อย่างเต็มที่
    ส่วนคนที่สองนี่ถือว่าเกิดมาโชคดีมากถึงมากสุดที่ได้รู้จักคนอย่างนี้

คนแรกโด่งดังอยู่ในเวบไทยวีไอ
    คนที่สองแทบไม่เคยโพสในไทยวีไอเลย แปลกไหมครับ
    ไปรู้จักกันในงานมีตติ้งของเวบ
    แกเป็นพวกกึ่งๆเก็งกำไร
    ตอนนั้นคงอยากมาดูมั๊งพวกวีไอเขาทำอะไรกัน
    ฟ้าลิขิตจริงๆ

ไปวิ่งก่อนนะครับ เดี๋ยวเย็นย่ำสนธยาค่อยมาคยกันใหม่...
Highlight มาแล้ววววว ตั้งตารอครับ
aor_vi

โพสต์ที่ 106

รออ่านอยู่คะ   :D
"คนที่ไม่เคยล้มเหลวเลย โอกาสที่จะประสบความสำเร็จนั้นยาก"
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 107

อืมม์ เพิ่งได้อ่าน  :lol: อ่านเพลินซะจนลืมปิด short เลย
กลายเป็นดีไปซะได้ไงเนี่ย :lol:

จริงๆ แล้วพี่พอใจนี่ระดับอาจารย์ของแท้เลยนะครับ
และไม่ใช่อาจารย์ธรรมดา เป็นอาจารย์ที่ยอมสละเวลา
ออกมาถ่ายทอดวิชาเต็มรูปแบบให้กับสานุศิษย์อย่างพวกผม

น่านับถือครับ :) ขอคารวะสามจอก (พร้อมเบียร์อีกหนึ่งป๋องที่ติดไว้)

สิ่งสำคัญที่ผมได้เรียนจากอาจารย์พอใจ
คือคำว่า "พอใจ" ครับ

ต่อให้ร่างกายเราพอเพียง แต่ใจไม่พอ เก่งแค่ไหน
รวยแค่ไหน กำไรเยอะแค่ไห ก็ไม่มีวันมีความสุข

จริงๆ ความพอใจเป็นพื้นฐานของความสุขในตลาดหุ้นเหมือนกัน
ถ้ามัวแต่เจ็บใจที่ขายหมู มัวแต่เสียใจที่ตกรถ มัวแต่ช้ำใจที่ติดดอย
การลงทุนก็กลับกลายเป็น "ภาระ" แทนที่จะเป็นการ "เพิ่มพูน"

อ้อ แล้วเรื่องที่ผมหายไป ไม่มีไรครับ เพิ่งคิดได้แบบพี่พอใจ
ว่าถ้าไม่รู้จริง อย่าพูดมากดีกว่า ขายหน้า :lol:
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 108

CK เขียน: อ้อ แล้วเรื่องที่ผมหายไป ไม่มีไรครับ เพิ่งคิดได้แบบพี่พอใจ
ว่าถ้าไม่รู้จริง อย่าพูดมากดีกว่า ขายหน้า :lol:
อย่าหายอีกเลยนะครับพี่ ถือว่าเป็นวิทยาทาน แกุ่รุ่นหลังอย่างผมที่ตามอ่าน ความเห็นของพี่เสมอมาครับ
pongo

โพสต์ที่ 109

ผมหลงหูหลงตากระทู้นี้ไปได้ยังไงเนี่ย
อ่านแล้วเหมือนได้นั่งคุยกะพี่พอใจเลย
ใกล้ oppday อีกแล้ว คงไ้ด้เจอพี่พอใจอีกแน่ๆ เลย
krp168

โพสต์ที่ 110

ขอบคุณพี่พอใจมากๆครับที่สละเวลามาให้ข้อมูล อ่านสนุกและได้ความรู้ อยากที่จะมีโอกาสได้ฟัง ได้เจอตัวจริง เสียงจริง
ผมเป็นสมาชิกใหม่  :P ชอบวิ่งเหมือนกันครับ ถ้ามีนัด ส -อา อย่างที่พี่เสนอไว้ก่อนหน้านี้ รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ
RONNAPUM

โพสต์ที่ 111

แหะๆๆๆ ไม่เขียนต่อแล้วหรือครับพี่ พอใจ กำลังอ่านมันๆ อย่าขาดตอนมากซิครับ .. :D  :D  :D  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
artvr4

โพสต์ที่ 112

อ่านสนุกมากครับ

ยิ่ง ชอบ เวป thaivi มากขึ้น เพราะอย่างนี้แหละครับ มีการแบ่งปัน ประสบการณ์กัน   ผมว่า การได้รู้ประสบการณ์ ต่างๆ  แล้วมาปรับให้เหมาะกับ เรา นี่ เยี่ยมที่สุด

ก่อนรู้จักเวปนี้ ผมถือหุ้นอยู่ตัวมาเกือบสองปี  เพื่อนๆ ผม  ที่เก็งกำไรกัน ว่าผม พลาดจังหวะไป  แต่สุดท้าย ผลตอบแทนนี่ชื่นใจจริง   โชคดีได้เจอคุณ 007 ทางพันทิพ ไปโชว์ กราฟ หุ้นทีผมมี  เลยได้รู้จักเวปนี้

โชคดีที่มีกลุ่มคนที่ถือหุ้น แล้ว อธิบายได้ ว่าเพราะอะไร ไม่ใช่ มั่วๆ เก็งกำไรไป    จริงๆ ก็เคยไปเรียนกับพี่มน  แต่ ตัวเอง เป็นคนพูดไม่เก่ง เลยไม่รู้จักใคร เลย    ข้อเสีย ที่แย่ที่สุดของผมเลยเนี่ยแหละ  

มารอ ฟังต่อครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
por_jai

โพสต์ที่ 113

พี่อาร์ต เขียน:แต่ ตัวเอง เป็นคนพูดไม่เก่ง เลยไม่รู้จักใคร เลย    ข้อเสีย ที่แย่ที่สุดของผมเลยเนี่ยแหละ

ข้อเสีย ที่แย่ที่สุดของผม คือพูดมากไปเนี่ยแหละ
Buchi

โพสต์ที่ 114

ขอบคุณก๊าบบบ ที่เสียสละเวลามานั่งเล่าประสบการณ์

อืมๆ จิงๆแหะ อ่านกระทู้นี้ แล้วรู้สึกเหมือนฟังพี่พอใจพูดสดๆเลย
samahara

โพสต์ที่ 115

ขอบคุณมากๆครับ, อ่านแล้วดีจริงๆ
บุคคลผู้มีปัญญารู้จักใคร่ครวญ ย่อมตั้งตนได้ด้วยทรัพย์อันเป็นต้นทุน แม้มีประมาณน้อย เหมือนคนก่อไฟกองน้อย ให้เป็นกองใหญ่
TPH

โพสต์ที่ 116

เข้ามาฟังและเก็บเกี่ยวผลึกความคิดและหลักการการลงทุนจากผู้ที่ซึ่งเรียกได้บรรลุเคล็ดวิชา vi
เมื่อไหร่จะคลาย script บทต่อไปออกมาให้อ่านซักที ยังไงก็ขอขอบคุณที่เสียสละมาแบ่งปันความรู้และประสบการณ์
sisacorn

โพสต์ที่ 117

อ้าว หายไปไหนแล้วครับ ไม่มาต่อหรือครับ

หรือกำลังเก็บข้อมูลอยู่นะ

มาปูเสื่อรอฟังครับ

:D
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 118

เมื่อวันก่อนที่ไป opp day ILINK เห็นพี่ por_jai คุยกับพี่หมอสามัญชนอยู่หน้าลิฟต์เลยไม่ทันได้สวัสดีครับ ( โดดเรียนมาวิชานึง ต้องรีบกลับไปมหาลัยเรียนหนังสือต่อ :|  )

ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังนะครับ  :bow:

มารออ่านต่อครับ.....
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 119

รอฟังอยู่เหมือนกันค่ะ :lol:
Fate

โพสต์ที่ 120