ระดับอาจารย์ที่สอนผมลงทุน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 31

8) มาต่อเดี๋ยวไม่จบ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 32

อาจารย์ท่านที่สองของผมมาจากการตามอ่านกระทู้ที่แสนโด่งดังประจำเวบไทยวีไอ
ตั้งแต่ตอนนั้นยังชื่อ thaivalueinvestors.com ให้คิดๆก็คิดว่าประมาณปี2547หรือปีที่ผมเพิ่งเข้ามารู้จักการลงทุนแนวนี้
ตะแกรงร่อนหุ้น Vib007นั่นเอง
ตอนนั้นผมยังไม่ได้ใช้ล็อกอินชื่อ por_jai ผมสมัครเป็นสมาชิกเพื่อโพสในชื่อเล่น pom
แล้วก็ตามอ่านแต่ไม่กล้าโพสอะไรหรอกครับ
เพราะยังละอ่อน(แต่หน้าแก่)เหลือเกิน มีอยู่วันนึงมีการคุยกันในกระทู้ตะแกรงร่อนหุ้น เกี่ยวกับปูนซิเมนต์ไทย
ผมเองเคยทำงานอยู่ปูนตั้ง10ปีระหว่างปี2521-2531
ก็เลยเข้ามาโพสแย้งไม่เห็นด้วยกับสิ่งที่วิบูลย์เห็น
แล้วโดนวิบูลย์ถามกลับเรื่องปิโตรเคมี ซึ่งเป็นเรื่องที่วิบูลย์ชำนาญ
แต่ผมกลับไม่ชำนาญ เพราะตอนที่ผมออกมาจากปูนใหญ่นั้น ธุรกิจปิโตรของปูนใหญ่เพิ่งตั้งไข่ แล้วผมก็แทบไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ
วิบูลย์ได้สอนมวยผมว่า ยุคที่ผมอยู่ปูนมีวัสดุก่อสร้างเป็นตัวชูโรงทำกำไรหล่อเลี้ยงบริษัท ได้เปลี่ยนไปนานแล้ว
ในยุคนั้นปิโตรได้กลายมาเป็นหัวใจดวงใหม่ของปูนเรียบร้อยโรงเรียนจีนไปตั้งนานแล้ว
ผมตอบคำถามที่วิบูลย์ถามกลับมาไม่ได้เลย
จึงรู้ว่าตัวเองมั่วซะแล้ว อายมากครับ ไม่กล้าโพสอีกนานเลย
จนกระทั่งตามอ่านกระทู้มาอีกเกินครึ่งปีมั๊งครับ จึงสวมหัวใจสิงห์กล้ามาสมัครชื่อใหม่ว่า por_jai ดังทุกวันนี้
แล้วเรื่องที่คิดว่ารู้ไม่จริง ก็ไม่กล้าอีกแล้วครับ แทงกั๊กปลอดภัยไปก่อน ไม่ฟันธงซี๊ซั๊ว
พาตัวเข้าตาจนน่าอับอายเหมือนที่ผ่านมา
บทเรียนเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ไม่รู้จริงอย่ามั่ว....แฮ่..แล้วอย่างนี้จะไม่นับถือวิบูลย์เป็นอาจารย์ได้อย่างไร
จากนั้นเราไม่รู้เราก็ถามครับ ไม่ถามก็โง่ต่อไป ถามโง่ๆ ก็ถามครับถ้าไม่รู้
เรื่องที่ได้จากวิบูลย์มากมายอีกอย่าง แต่เรื่องนี้พอดีผมมีฐานอยู่คือเป็นคนชอบอ่านชอบศึกษา
แต่ช่วงที่วิบูลย์โพสกระทู้ตะแกรง แกอ่านหนังสือเยอะมากครับ ไทยก็มีอังกฤษก็มาก
ไทยผมพอได้ อังกฤษผมต้องยอมแพ้ มาตามอ่านจากวิบูลย์เอาในเวบ
ต่อมาในระยะหลังๆมีอ.นิเวศน์..พี่เวบ ท่านแม่ทัพและอีกหลายๆท่านมาแปลหนังสือดังกล่าวให้อ่านเป็นไทย ซึ่งก็สบายขึ้นเยอะ
por_jai

โพสต์ที่ 33

8) อ้อ ลืมบอกเกร็ดไปนิดนึง
por_jai

โพสต์ที่ 34

กลยุทธคำนี้พูดง่าย ทำยาก เรียนรู้ยากเพราะต้องรอบรู้รอบตัว ที่สำคัญต้องรู้ใจตัวเองด้วย
ถามว่าอิสรภาพทางการเงินนิยามกันอย่างไรครับ
มีอยู่คนนึงพูดถูกใจผมมาก
แกว่าเรื่องปันผลต้องเป็นสองเท่าของค่าใช้จ่ายของเราๆจึงจะเรียกได้ว่ามีอิสรภาพพอไม่ต้องเป็นลูกจ้างใครได้
เป็นคำจำกัดความที่บอกความรอบรู้และรอบจัดของผู้พูดได้เป็นอย่างดี
ผู้นี้นี่เองเป็นอาจารย์คนที่สามของผม ที่ผมรู้จักจากการเช้าเวบไทยวีไอเป็นคนที่สาม
ถ้าพอร์ตไม่ไหญ่ ถ้าหวังปันผลอย่างเดียว คงยาก
อายุน้อยกลยุทธอย่างนึง อายุมากถอยหลังหกล้ม พลาดแล้วไม่มีโอกาสแก้ตัวอีกก็ต้องมีกลยุทธที่เหมาะสม
จำกัดความเสี่ยงด้วยความรู้จริง การติดตามอย่างใกล้ชิด
ดังนั้นcriteriaในการเลือกหุ้นก็ต้องมีมากหน่อย
ให้ดูแต่บนกระดาษ วิเคราะห์แต่บนกระดาษ สำหรับผมคงยากที่จะทำใจ
ต่อให้หนี้น้อย เงินสดเยอะ เติบโตสูงติดต่อกันเป็นเวลานานหลายปี
por_jai

โพสต์ที่ 35

8) ตัวจริงนี่ได้เจอกันบ้าง4-5ครั้ง
por_jai

โพสต์ที่ 36

8) จุดเด่นที่สุดของพี่อีโต้นอกจากเรื่องกลยุทธที่ถูกใจจ๊อดเหลือเกินแล้วนั้น
    คือพี่อีโต้ถือหุ้นตัวเดียวกับผมอย่างน้อยก็2บริษัท
    ผมเองเป็นคนถือหุ้นน้อยตัว ชอบโฟกัสเป็นธรรมชาติอยู่แล้ว
    มีหรือที่ถือตัวเดียวกับอาจารย์โดยไม่ได้นัดหมาย
    ผมก็ตามอ่านโพสติ้งของพี่อีโต้ เป็นแฟนพันธุ์แท้อย่างแน่นหนา
    ผมเชื่อความเห็นของพี่อีโต้ เป็นส่วนใหญ่มากกว่า80%ขึ้นไป
    จริงๆเสียดายแทนรุ่นหลังๆ
    ถึงไปอ่านกระทู้พี่อีโต้ในตอนนี้ ได้ความรู้ก็จริง
    แต่พลาดโอกาสการเรียนรู้ด้วยการถือหุ้นตัวเดียวกัน..เรียนรู้ไปด้วยกันแบบrealtime
    แฮะ...แล้วสุดท้ายก็เห็นผลทั้งกำไรหรือขาดทุนไปด้วยกัน เช่นที่ผ่านมา
Pn3um0n1a
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

money channel นี่ทำผิดพลาดอย่างมหันต์นะ...
Little Boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 38

Pn3um0n1a เขียน:money channel นี่ทำผิดพลาดอย่างมหันต์นะ...
ผมรับมุขไม่ทันค๊าบบ ช่วยอธิบายหน่อยครับหมอกัน
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 39

ไม่ได้มุขอ่ะเพ่ เห็นผมเหมือนใครไปได้...  :lol:

นี่ อาจารย์ กำลังเล่าถึงอาจารย์ปู่ อาจารย์ลุง ที่เป็นอาจารย์ของอาจารย์อีกกี่คน

ถ้าแต่ละอาจารย์มีข้อคิดอะไรดีๆ ก็มารวมกันอยู่ที่อาจารย์

ถ้ารายการ ซักถาม สัมภาษณ์ ออกมาได้อย่างนี้ คนดูได้อะไรอีกเพียบ

เหมือนได้เรียนจากอาจารย์ อีก 10 ในเวลาเดียวกัน ไม่ผิดพลาดได้อย่างไร?
...

โพสต์ที่ 40

หายไปไหนแล้วครับพี่พอใจ
กำลังมันส์เลย  :roll:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 41

สุดยอดครับพี่ป้อม

ดีใจจริงๆที่ได้รู้จักพี่ หุหุหุ

ใช้ชีวิต ชิว ชิว ลงทุนแบบมีหลักการ
เล่นกีฬา กินเบียร์ 555 เข้าทางผมหมดเลย

มารออ่านต่อนะครับ ผมว่าพี่ไม่น่าจะหมดแค่นี้แน่ๆ
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 42

ยังแน่นอน

ยังขาดพระอาจารย์หมอแม๊ค
พระเอก หนังฮ่องกงอยู่...

ได้ความรู้จากอาจารย์ เนี่ยดีนะ เหมือน ได้ประสบการณ์ ทั้งความสำเร็จ และผิดพลาด โดยที่ตัวเองไม่ต้อง เสียเวลา...

ไอ้เรื่องสำเร็จเนี่ย คนไม่น้อยชอบพูด
แต่เรื่องผิดพลาด ผมว่า คนพูดน้อยกว่า แต่คนที่บอก ผมว่าต้อง สุดยอดระดับที่ ยอมรับ และเข้าใจความผิดพลาดได้ ยิ่งไปกว่านั้น คือ เอามาเตือนรุ่นน้องให้ไม่ย่ำรอยที่ผิดพลาด
(แต่น้องๆ ก็ดื้อนะ ห้ามก็ยังซื้อ 555
por_jai

โพสต์ที่ 43

8) ยังไม่จบแน่นอน
    เป็นหนังซีรี่ส์ครับไม่ใช่หนังฉายชนโรง
    คิดได้ก็take note ไว้
    ว่างก็มาเขียน
    กะว่าเขียนไปเรื่อยๆ
    ถึงไม่มีคนอ่านตรูก็จะเขียน
    ซัก5-6ปีก็คงจบ...แฮ่...ตุ๊ล้อเล่น...
    มาคุยกันก่อนดีกว่า
    เพราะเรื่องแบบนี้เขียนไปเขียนมา
    บางทีตื้อๆก็เขียนไม่ออกเหมือนกานน...
por_jai

โพสต์ที่ 44

[quote="หมอนิว"]คนโดน ก็หายไป

คนไม่โดน ... สำเร็จหรือไม่สำเร็จ ก็อยู่ต่อไป
por_jai

โพสต์ที่ 45

บอยม่ายดื่มค่ะ เขียน:มาปูเสื่อรออ่านบทความของซือเฮียพอใจ ก่อนจะออกเป็นพ็อคเก็ตบุ๊คขาย
ขี้เกียจค้นครับถ้าต้องทำเป็นหนังสือ
เขียนเท่าที่คิดได้ แลกเปลี่ยนกัน ขำๆมากกว่า
น้องนุ้ย เขียน:ขอบคุณพี่พอใจที่ช่วยเล่าประสบการณ์ที่หาซื้อไม่ได้ครับ

อย่างที่บอกไว้
ถือว่าบูชาครูครับ
น้องตี๋ เขียน:ผมรู้สึกยินดี และดีใจมากครับที่พี่พอใจให้เกียรติผม ให้ผมเป็นสารถีให้หลายโอกาส
ตี๋เองเรื่องมองธุรกิจก็ไม่ธรรมดา
ส่วนเรื่องขับรถนี่ต้องขอบคุณหลายๆที่บริการ
คนแก่สายตาไม่ดีครับ

เวลาขับรถชอบมองแต่สาวๆ รถจะชนหลายทีแล้ว
มีตี๋ช่วยลงมือขับ ผมก็ลงมือมองถนัดๆดี
พี่ริว เขียน:อ่านแล้วซาบซึ้ง ซาบซึ้ง
เมื่อไหร่จะเปิดตัวมารู้จักกันบ้างเอ่ย
เฮียปรัชญา เขียน:มาต่อแถว
por_jai

โพสต์ที่ 46

อู๋ เขียน:สุดยอดครับพี่ป้อม

ดีใจจริงๆที่ได้รู้จักพี่ หุหุหุ

ใช้ชีวิต ชิว ชิว ลงทุนแบบมีหลักการ
เล่นกีฬา กินเบียร์ 555 เข้าทางผมหมดเลย

มารออ่านต่อนะครับ ผมว่าพี่ไม่น่าจะหมดแค่นี้แน่ๆ
หมอนิว เขียน:ยังแน่นอน

ยังขาดพระอาจารย์หมอแม๊ค
พระเอก หนังฮ่องกงอยู่...
(แต่น้องๆ ก็ดื้อนะ ห้ามก็ยังซื้อ 555
jung_oh

โพสต์ที่ 47

ผมชอบตามอ่านโพสพี่พอใจนะคับ

มันเหมือนได้ความรู้ ควบคู่ความฮา

ในความฮา ก็แฝงไว้ซึ่งสาระ

งานจิบเบียร์คราก่อน ที่ in love ก็อยากจะชนกับพี่สักที แต่หาตัวมะเจอ (คนเยอะมากก) บวกกับ visa ทำไว้ 5 ทุ่ม เลยต้องกลับก่อน

ยังไง คราหน้า ขออนุญาติเลยนะคับ อยากเจอตัวเป็นๆ ชนซักแก้ว  :drink:
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 48

jung_oh เขียน:ผมชอบตามอ่านโพสพี่พอใจนะคับ
มันเหมือนได้ความรู้ ควบคู่ความฮา
ในความฮา ก็แฝงไว้ซึ่งสาระ

เห็นด้วยคับ... เหมือนรายการ money talk แบบเน้นสาระมากขึ้น ในขณะที่ความฮาไม่ได้ลดลงเลย :lol:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
007-s

โพสต์ที่ 49

:D รออ่านต่อค่ะ
mongkol
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 50

[quote="por_jai"]
แก่นแท้ คือ "ความว่าง" นี่เอง
กระทิงแดง

โพสต์ที่ 51

[quote="por_jai"]8) อ้อ ลืมบอกเกร็ดไปนิดนึง
"The enemy is a very good teacher" Dalai Lama
"Confidence doesn't come from being right all the time; it comes
from surviving the many occasions of being wrong." B.N. Steenbarger
"Luck is where preparation meets opportunity"
por_jai

โพสต์ที่ 52

[quote="กระทิงแดง"]
วันนั้นผมจำได้ดีครับ
ช่วงนั้น เป็นช่วงทีผมยังเข้า Web ได้ไม่นาน ได้แต่อ่านตาม Internet แต่ยังไม่มีโอกาสรู้จักใครเลย เพราะยังไม่ค่อยได้ post ทำให้ผมไม่สามารถทักใครได้

แต่แล้ว พอได้รู้จักพี่ป้อม (โดยเป็นความใจดีของพี่ ที่ให้ผมได้เล่นแบดกับพี่) ทำให้ผมได้รู้จักกับคนอื่นๆผ่านพี่ พี่นี่ถือเป็นกัลยานิมิตรของผมจริงๆ ทำให้ผมได้รู้จักจอมยุทธในยุทธจักรอีกหลายคน

นับถือ นับถือ... :bow:
noooon010

โพสต์ที่ 53

มาหวัดดีพี่พอใจครับผม
ไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่ได้คุยอ้อมๆทาง web นี้แหละครับ
ผมก็รู้สึกว่า มีคนที่ทำให้ผมลงทุนเป็นผู้เป็นคนก็อยู่ใน web นี้แหละครับ
ไม่ทราบว่าจะเขียนอย่างไรดี
แต่ถ้าจะมาเสริมกระทู้นี้ ผมอยากได้คำกลอนที่อยู่ในโฆษณาของ 7 -11 ที่มีคุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ ศิลปินแห่งชาติ เขียนเกี่ยวกับ การบูชาครูน่ะครับ

เดี๋ยวผมจะลองไปขอใน pantip.comดูนะครับ ดูแล้วน้ำตาคลอเลยครับ
คนเราจะเติบโตมาได้ ไม่ว่าใครก็ตาม ต้องมีครูเป็นผู้ชี้ทางครับ

บางทีสิ่งที่ครูสอน เดี๋ยวนี้ เราอาจไม่ได้ใช้มันในชีวิตประจำวันมากนัก

แต่อย่างน้อย มันเป็นสิ่งที่ทำให้เราเป็นคนโดยสมบูรณ์ขึ้นครับ

คนที่บูชาและทำแต่สิ่งดีๆตามที่ครูสอน ความเจริญคงอยู่ไม่ไกลตัว
เห็นได้ชัดๆจากคนใน web board นี้ก็มากโขแล้วครับ

หวัดดีอีกทีนะครับพี่พอใจ
ขอบคุณที่เขียนกระทู้น่าอ่าน(อีกแล้วครับ)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 54

ผมลองกด google มาครับ มี linkบทกลอนบทนี้ด้วยครับ
ขออนุญาตินำมาลงนะครับผม

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=192950

ใครคือครู ครูคือใคร ให้โลกรู้

ครูคือผู้อบรมบ่มนิสัย

ครูคือผู้สร้างสรรค์สังคมไทย

คือผู้ให้ความรู้คู่คุณธรรม

ครูผู้ให้ไฟสว่างทางความคิด

ครูนำจิตศิษย์ให้ไม่ถลำ

สู่ห้วงเหวความชั่วช้าบ้าระยำ

ครูชี้นำวิญญาณผ่านอบาย

ใครคือครู ครูคือใคร ขอให้รู้

ไม่เคยลบหลู่ใครให้เสียหาย

ครูคือครูผู้ยังเป็นลูกผู้ชาย

ผู้มั่นหมายยังอยากฝากความดี

ครูจะอยู่ตรงไหนไม่สำคัญ

ขอยึดมั่นกติกา และหน้าที่

ขอจรรโลงคุณธรรมนำความดี

สมศักดิ์ศรี ปูชนียบุคคล

ใครคือครู ครูคือใคร ในวันนี้

ใช่อยู่ที่ปริญญามหาศาล

ใช่อยู่อยู่ เรียกว่า ครูอาจารย์

ใช่อยู่นาน สอนนาน ในโรงเรียน

ครูคือผู้ชี้นำทางความคิด

ให้รู้ถูกรู้ผิดคิดอ่านเขียน

ให้รู้ทุกข์รู้ยากรู้พากเพียร

ให้รู้เปลี่ยน แปลงสู้ รู้สร้างงาน

ครูคือผู้ ยกระดับ วิญญาณมนุษย์

ให้สูงสุดกว่าสัตว์เดรัจฉาน

ครูคือผู้สั่งสมอุดมการณ์

ปณิธานเพื่อมวลชนใช่ตนเอง

ครูจึงเป็นนักสร้างผู้ใหญ่ยิ่ง

สร้างคนจริง สร้างคนกล้า สร้างคนเก่ง

สร้างคนให้เป็นตัวของตัวเอง

ขอมอบเพลงนี้มาบูชาครู

อาจารย์เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ปุย

โพสต์ที่ 55

ก้อนหิน เขียน:สุดยอดครับพี่ป้อม

ผมเห็นคล้าย กับก้อนหิน
ผมเองก็นับว่ามีวาสนาเหมือนกัน ที่ได้รู้จักพี่ ขนาดอยู่ตั้งไกล
ได้ไปนั่งกินลาบเป็ดกับพี่ 2 ครั้ง

(ได้ไปกระทบไหล่ ดร.นิเวศน์ ครั้งนึง
สัมมนา พูดคุย กับพี่เจ๋ง 3-4 ครั้ง
ได้เป็นลูกศิษย์ อาจารย์มน 2 วัน ได้นั่งทานข้าวร่วมโต๊ะ)

เจอพี่ครั้งแรก พี่เอาหนังสือเกี่ยวกับคุณชุมพล กจญ.ของปูนใหญ่
ที่ไม่มีขายตามท้องตลาดมาให้ผม ผมซาบซึ้งมาก พี่นี้มีแต่ให้จริงๆ

แนวทางการใช้ชีวิตพี่ตอนนี้ น่าอิจฉามากๆ
ในอนาคต ถ้าผมทำได้เท่าพี่ ผมก็พอใจแล้ว
por_jai

โพสต์ที่ 56

ครูจึงเป็นนักสร้างผู้ใหญ่ยิ่ง

สร้างคนจริง สร้างคนกล้า สร้างคนเก่ง

สร้างคนให้เป็นตัวของตัวเอง

ขอมอบเพลงนี้มาบูชาครู

ขอบคุณพี่หมอนุ่นครับ
มาเขียนต่อ
จากควายเอ๊ยความเดิมที่แล้วที่เล่ามา
เล่าถึงอ.นิเวศน์ วิบูลย์ พี่อีโต้
สามคนนี้โอกาสที่จะตีสนิทขอความรู้ยากมาก
เพราะทั้งงานราษฎร์งานหลวงยุ่งนัวเนียไปหมด
แล้วที่เหมือนกันทั้ง3ท่านคือทุ่มเวลาให้ครอบครัวซะเป็นหลัก
ลองนัดอ.นิเวศน์เย็นวันเสาร์ไปนั่นนี่สิ
ท่านไปได้ ผมให้เหยียบทีนึง
เพราะเสาร์เย็นเป็นเวลาจ่ายตลาดกับท่านผู้ถือหุ้นใหญ่ตัวจริงครับ..ฮ่า...
อย่างอ.นิเวศน์นี่ไม่ค่อยมีปัญหา
วิชาที่ได้ก็ลักจำมาจากการติดตามฟังอย่างว่า
เพราะท่านเดินสายพูดคืนให้กับสังคมโดยรวมเป็นระยะ
ยิ่งถ้ารายการไหนไม่ใหญ่มาก คนฟังไม่เกินร้อย
ถามท่านได้เยอะ ได้ความรู้มาก
อย่างที่เล่าให้ฟัง เรื่องถามหุ้นรายตัว
มีคนถามเรื่อง mcs
ท่านว่า ถ้าผู้รับเหมาใหญ่ยุ่นไปเจอฝีมือดีเท่ากันแต่ถูกกว่าที่จีนจะทำอย่างไร
ถามเรื่องuec ท่านว่าดูง่ายๆถ้าปิโตรขยายงานก็เป็นเวลาของยูอีซี
คือท่านรอบรู้หนึ่ง ท่านมีหลักในการคิดการมองการวิเคราะห์หาkey success ของธุรกิจนั้น
อย่างcpall ท่านก็บอกพวกเราว่า ถ้าเอาขาดทุนที่โลตัสจีนออกไป
ก็ถือได้ เพราะตัวธุรกิจไร้เทียมทาน แล้วติดตามความเป็นไปง่าย
ถ้าสังเกตุดูอย่างที่ผมบอกไว้แล้ว
ถ้าตามติด-ติดตามไม่ได้ ผมว่าท่านไม่ยอมถือแน่นอน

ตอนผมเจอวิบูลย์หนแรกที่ตลท. ผมบอกวิบูลย์ว่าอ่านตะแกรงร่อนหุ้นจบ2เที่ยวแล้ว
แล้วทุกวันนี้ก็ยังตามอ่านอยู่
วิบูลย์ทำหน้าเหรอ ประมาณว่าไม่เชื่อว่ามีคนบ้าๆอย่างนี้
จริงๆกระทู้นี้จะว่าอ่านง่ายก็ง่าย จะว่าอ่านยากก็ยาก
เพราะมันมีวิชาการปนอยู่มาก ถ้าเราอ่านข้ามๆเอาหลักการอย่างเดียว
ก็น่าเสียดาย
ถ้าจะอ่านให้รู้เรื่องทั้งหมด
ก็ต้องไปเปิดtextเพิ่มหรือเรียนเป็นคอร์สๆเพิ่ม
(ซึ่งจะว่าไปตอนนั้นแม่ทัพสุมาอี้ยังไม่ได้แต่งหนังสือเรื่อง
วัดมูลค่าหุ้นออกมา ให้พวกเราอ่านกันด้วยซ้ำ
หลังจากที่หนังสือเล่มที่ว่าออกมา ก็คงเห็นวิธีประมาณราคาหุ้นชนิดต่างๆ ซึ่งอ่านง่าย เข้าใจง่าย
หนังสือเล่มนี้สำหรับผม ใช้อ่านประกอบ กระทู้ตะแกรงร่อนหุ้น
ประมาณว่าน้ำเต้าหู้กับปาท่องโก๋ตอนเช้า
ลาบเป็ดกับเบียร์ตอนเย็น ประมาณนั้นเลย....ฮ่า....)
ส่วนผมเอง ลงทุนไปซื้อหนังสือของfpmมาอ่านเพิ่มเติมสำหรับวิธีทำdcf
มีเกร็ดนิดนึง ต่อมาเคยมีคนไปถามอ.นิเวศน์ว่าคำนวณมูลค่าหุ้นอย่างไร
ผมว่าท่านคำนวณได้ทุกแบบหรอก
แต่ท่านบอกว่าระยะหลังๆนี่
ใช้วิธีแบบดูสาวสวย
ใช้สายตาประมาณ กะๆเอา
ไม่ได้ใช้สายวัดเข้าไปวัดสัดส่วนอย่างละเอียด
แต่ผมก็ยังคงแนะนำว่า
สำหรับระดับเลเวลยังไม่สูง ทำให้เป็นเข้าใจให้ได้ ทุกอย่างไว้ก่อนแหละดี
เพราะท่านอาจารย์ กระบี่อยู่ที่ใจแล้ว
พวกเรายังเป็นฤทธิ์มีดสั้น ฝนดาบลับมีดอยู่เลย
por_jai

โพสต์ที่ 57

ถ้าเทียบกับวิบูลย์แล้ว
พี่อีโต้นี่แล้วใหญ่
วิบูลย์นี่ยังพอเจอได้(สมัยก่อน)ตามงานที่ตลท.จัด
เพราะวิบูลย์กับอ.มนเป็นคนดังมีคอลัมน์ value way
ที่เขียนอยู่จนกระทั่งเดี่ยวนี้ที่หนังสือพิมพ์รายสัปดาห์ biz week
สนใจก็ไปหาอ่านได้ ผมเองก็อ่านเล่มนี้ประจำ
เพราะมันเว่อร์ๆดี อ่านแล้วสนุก เป็นภาษาพูด
แต่แนะนำว่าต้องกรองเยอะๆหน่อย

พี่อีโต้สิครับ ไม่ยอมออกงานที่ไหนเลย
เจอกันตอนจิบเบียร์บ้าง
Tiger

โพสต์ที่ 58

por_jai เขียน:วิชาที่ได้จากพี่โต้นี่เหมือนได้คัมภีร์เปลี่ยนเส้นเอ็นมา
แต่ต้องตีความเอาเอง
ฝึกไม่ดีไฟธาตุแตกได้...ฮ่า...

พี่ป้อมเปรียบเทียบได้ตลกจังครับ  

:lol:  :lol:

เห็นภาพเลย  อิ อิ
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
por_jai

โพสต์ที่ 59

อยากได้ความรู้ ทำไงครับ
ต้องอ่าน ไม่อ่านก็ต้องเรียน ไม่เรียนก็ต้องคุยต้องถามต้องรู้จักกับอาจารย์
เรื่องอ่านนี่ผมมีอาจารย์อีกท่านนึง
แม่ทัพสุมาอี้ พี่นรินทร์ โอฬารของผมเนี่ย
ตอนแม่ทัพเข้าเวบใหม่ๆ
มีกฏมา10ข้อมาบอกพวกเรา
ผมเอามาโพสซ้ำอีกครั้ง

1. ซื้อก็ต่อเมื่อได้วิเคราะห์ข้อมูลจนมั่นใจว่ามูลค่าตลาดของหุ้นตัวนั้นต่ำกว่ามูลค่าปัจจุบันของกระแสเงินสดในอนาคตทั้งหมดที่คาดหวังได้ของบริษัทเท่านั้น ซึ่งถ้ามันเป็นเช่นนั้นจริง ซื้อมาแล้วไม่ต้องขายเลยก็ยังกำไร (กฎข้อนี้สำคัญมากห้ามผ่าฝืนเด็ดขาด)
2. ทิศทางของราคาหุ้นเป็นสิ่งที่ไม่มีทางทำนายได้ อย่าพยายามทำกำไรด้วยการ BLASH การเทรดหุ้นทุกวันเปรียบเสมือนการกระโจนเข้าใส่เครื่องบดเนื้อ
3. ให้ความสำคัญกับการวิเคราะห์บริษัทและอุตสาหกรรมให้มากที่สุด ไม่ต้องให้ความสำคัญกับการทำนายทิศทางเศรษฐกิจมหภาค เรือทุกลำต้องเผชิญพายุเหมือนกันหมด จงพยายามเลือกเรือลำที่ดีที่สุดแทนที่จะพยายามคาดเดาว่าพายุจะมาเมื่อไร
4. ราคาหุ้นไม่มีความสัมพันธ์กับกำไรในปัจจุบันแต่จะวิ่งไปตามความเชื่อของตลาดว่าพรุ่งนี้กำไรของบริษัทจะเป็นเท่าไร หุ้นที่ขึ้นไม่ใช่หุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดี แต่หุ้นที่ขึ้นคือหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานไม่ดีในวันนี้แต่กำลังจะดีขึ้นวันหน้าหรือหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดีอยู่แล้วและจะดีขึ้นไปอีก
5. หุ้นบูลชิพที่เติบโตช้า แม้ downside จะต่ำ -20% แต่ upside ก็ต่ำด้วย +20% หุ้นเติบโตสูงจึงน่าลงทุนมากกว่าเพราะแม้ว่า downside ของมันอาจจะมากถึง -100% แต่ upside ของมันไม่มีขีดจำกัด (อาจเป็น 200% 500% 1000%...) พอร์ตที่มีหุ้นเติบโตสูงหลายๆ ตัวแม้จะผันผวนมากกว่าแต่จะวิ่งได้ไกลกว่าพอร์ตที่เต็มไปด้วยหุ้นบูลชิพในระยะยาวๆ
6. อย่าให้ความสำคัญกับ dividend yield มากนัก เพราะไม่มีกฎว่าบริษัทต้องจ่ายเงินปันผลเท่าเดิมทุกปี จงสนใจว่าบริษัทเอา retained earnings ไปลงทุนทำอะไรมากกว่า มูลค่าของบริษัทจะเพิ่มขึ้นได้ก็ต่อเมื่อบริษัทลงทุนในโครงการที่ให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่าเท่านั้น
7. หุ้นเป็นหลักทรัพย์ที่มีผลตอบแทนคุ้มค่ากับการเสี่ยงมากที่สุด อย่าเสียเวลาคิดว่าควรแบ่งเงินไปลงตราสารหนี้เท่าไรหุ้นเท่าไร เงินส่วนใหญ่ของคุณควรอยู่ในหุ้นกับเงินสดตลอดเวลา อย่ากลัว market crash เพราะในระยะยาวๆ ไม่มีตลาดหุ้นไหนในโลกที่ไม่สามารถกลับมาสูงกว่าจุดสูงสุดเดิมได้ เพราะเศรษฐกิจในระบอบทุนนิยมโตต้องขึ้นเรื่อยๆ
8. จงละเลยหุ้นที่มีประวัติเรื่องเอาเปรียบผู้ถือหุ้นรายย่อย หรือมีพฤติกรรมดูแลราคาหุ้นแม้แต่ครั้งเดียว ราวกับว่าบริษัทเหล่านั้นมิได้ซื้อขายอยู่ในตลาดหลักทรัพย์
9. โอกาสในตลาดหุ้นไม่ได้มีมากขนาดหาได้ทุกวันมิฉะนั้นผู้คนคงเลิกทำงานประจำ บริษัทคงเลิกนำเงินไปลงทุนนอกตลาด ในบรรดาหุ้น 20 ตัวที่คุณอยากซื้อในหนึ่งปี จงใช้เงินทั้งหมดที่มีอยู่ซื้อแค่ 1-2 ตัวที่คุณคิดว่าเป็นโอกาสที่ดีที่สุดใน 20 ตัวนั้น คุณจะพบว่าคุณจะได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่าการแบ่งเงินออกเป็น 20 ส่วนเพื่อซื้อทั้ง 20 ตัว
10. นักลงทุนที่ประสบความสำเร็จร้อยทั้งร้อยมีความคิดที่เป็นอิสระ ถ้าคุณจอดรอไฟแดงอยู่ที่สี่แยกที่ไม่มีรถวิ่งอยู่ แต่รถคันหลังรุมกดดันคุณด้วยการบีบแตรไล่ให้คุณวิ่งออกไปเลย ถ้าคุณไม่สนใจแรงกดดันนั้นและรอจนไฟเขียวจึงค่อยไป คุณมีแนวโน้มที่จะเล่นหุ้นแล้วประสบความสำเร็จครับ

ทุกวันนี้blogของท่านแม่ทัพก็ไปติดอยู่ที่settrade
เป็นblogที่น่าอ่านมากครับ
http://api.settrade.com/blog/1001ii/
แถมให้อีกหนึ่ง
http://1001ii.wordpress.com/
ประวัติระดับวิศวกรรมศาสตร์จุฬาเกียรตินิยม โทรู้สึกจะเอ็มบีเอแมรี่แลนด์ ถ้าผมจำไม่ผิดนะ
ถ้าผิดก็ให้โจ๊ก(ชื่อเล่น)เข้ามาแก้ให้เองด้วยนะ
เดี๋ยวนี้ผมว่าไประดับชาติแล้ว
ไม่ค่อยมาโพสในไทยวีไอแล้ว เหมือนพี่อีโต้
คงเพราะงานพูด ...งานหนังสือที่ทำอยู่วุ่นจนไม่ค่อยว่าง
por_jai

โพสต์ที่ 60

ผมเจอตัวจริงแม่ทัพครั้งแรกปี2549
จำง่ายเพราะวันนั้นถือหนังสือทฤษฎีเกมที่ท่านแม่ทัพเขียน
ไปให้เซ็นหน้าปกใน
บอกว่าช่วยเซ็นให้ลูกชายหน่อย เขาเรียนวิศวจุฬาเป็นรุ่นน้อง
เผื่อลูกผมจะได้แรงบันดาลใจ เจริญรอยตาม
ผมจะได้นอนตายตาหลับ...แฮ่...
ตอนนั้นแกไปออกงานThaiinvestor dayที่ห้อง1101
สมัยก่อนมีทั้งเสาร์ทั้งอาทิตย์
มีทั้งชั้นล่างชั้น3ห้องอ.สังเวียนและทั้งชั้น11
เดี๋ยวนี้เหลือแต่วันเสาร์วันเดียวชั้น3ชั้นเดียว
แสดงว่าผจก.ตลท.คนใหม่นี่วิชั่นคงไม่เหมือนกับคนเก่า
ซึ่งแน่นอน นักลงทุนอย่างผมต้องชอบแบบเดิมแน่นอน
เพราะเราได้ความรู้ ลงทุนถูกทาง
แล้วไม่มีงานอย่างนี้ เราจะรู้จักใครได้อย่างไร
เอกสารที่ได้มาวันนั้นวันนี้ยังเก็บไว้อยู่เลย
ชื่อ A closer look at value
หน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ
ใครอยากได้พีเอ็มอีเมล์มานะครับ
จะจัดให้เฉพาะชาวไทยวีไอที่อุตส่าห์ตามอ่านกระทู้นี้
รูปภาพ