ระดับอาจารย์ที่สอนผมลงทุน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ปลาวาฬ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ข้าน้อยจะขอถาม

โพสต์ที่ 121

" ธุรกิจดูแล้วมี barrier to entry "หมายความว่าอะไร?
แนะนำด้วยครับ   ขอบคุณครับ
                    สมภพ
:roll: [email protected]
ภาพประจำตัวสมาชิก
saleman

Re: ข้าน้อยจะขอถาม

โพสต์ที่ 122

[quote="ปลาวาฬ"]" ธุรกิจดูแล้วมี barrier to entry "หมายความว่าอะไร?
แนะนำด้วยครับ
BOONBANNA

โพสต์ที่ 123

:evil:  :evil:   ขอดูด (ความรู้ความบันเทิง) ด้วยคนนะครับ
                 ขอบคุณครับ  :D
simon

โพสต์ที่ 124

:D สุดยอดมากครับ ขอบคุณสำหรับความรู้+ฮา ที่ได้ ผมอ่านรวดเดียวเลย อ่านแล้วมันส์จริงๆคับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 125

หมอนุ่น เขียน:แต่ถ้าจะมาเสริมกระทู้นี้ ผมอยากได้คำกลอนที่อยู่ในโฆษณาของ 7 -11 ที่มีคุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ ศิลปินแห่งชาติ เขียนเกี่ยวกับ การบูชาครูน่ะครับ
เมื่อเดือนที่แล้วได้เจอท่านที่รถไฟฟ้าใต้ดินที่จตุจักร
ท่านคงไม่ค่อยชำนาญการเดินทาง
เห็นไปยืนคุยที่เค้าเต้อร์ประมาณว่าทำไมแปะเหรียญไปแล้ว
ประตูก็เปิดไปแล้ว เดินเข้าไม่ทัน
ไปคุยกับเจ้าหน้าที่ว่า จะทำอย่างไรดี
ผมเห็นพนักงานสาวพูดจาไม่ค่อยดีใส่ท่าน
ประมาณว่าพูดแล้วง่ายๆแค่นี้...ไงไม่ค่อยรู้เรื่อง
ผมก็เดินไปยกมือไหว้สวัสดีท่าน เพื่อเป็นมงคลกับตัวเอง
แล้วก็บอกน้องเขาว่าทำไมไม่พูดจาดีๆกับลูกค้า
เธอก็หน้าเสีย ด้วยทราบว่าเสียกิริยาไป
ผมก็เลยบอกแถมไปด้วยว่า
คนที่น้องดุไปเมื่อสักครู่ เป็นศิลปินแห่งชาติ
บรมครูคนนึงของเมืองไทย
ทำอะไรให้ประเทศชาติมากมาย
รู้จักท่านบ้างไหม ผมก็บอกชื่อให้ฟัง
น้องเธอก็ตอบว่า...ฮ่า...ไม่เห็นจะรู้จัก
ดูหน้าเธอคงรู้จักแต่พวกวงกามิกาเซ่ เฟย์ฟางแก้ว อะไรทำนองนั้นมากกว่า
กรรมจริงๆ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ply33
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 126

ต่อเลยครับ พี่ มันส์ :)
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
kin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 127

หวัดดีครับพี่พอใจ ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเริ่มศึกษา VI ขอเข้ามาฟังด้วยคน ชอบมากๆ ครับ

ว่าแต่พี่หายไปไหนแล้วครับ  มัวหนีไปเที่ยวคาเฟ่อยู่อะป่าว  :lol:  :lol:  :lol:
por_jai

โพสต์ที่ 128

[quote="kin"]หวัดดีครับพี่พอใจ ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเริ่มศึกษา VI ขอเข้ามาฟังด้วยคน ชอบมากๆ ครับ

ว่าแต่พี่หายไปไหนแล้วครับ
kanakum

โพสต์ที่ 129

++ ตามอ่าน อย่างใจจดจ่อ อ่านเพลินมันจิงๆ ได้ทั้งความรู้และความเพลิน ขอบคุณครับสำหลับสิ่งดีๆ ที่เอามาแบ่งปัน  ผมขอได้ความรู้ได้เสี้ยวพี่ๆ ก็ดี  เพิ่งเริ่มๆ ศึกษาแนวนี้ครับ  หลังจากไปหลงทางมาพอสทควร อุอุ ขอบคุณครับผม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 130

[quote="por_jai"]8) อ้อ ลืมบอกเกร็ดไปนิดนึง
tueyen

โพสต์ที่ 131

พี่พอใจไม่ มาเล่าอีกเหรอครับ กำลังติดตามอยู่เลย
cirkit

โพสต์ที่ 132

มาฟังด้วยคนครับ  มีประโยชน์มากมายเลยทีเดียว
Glaxo

โพสต์ที่ 133

อ่านจบ 5 หน้ารวด ตาเกือบเป็นต้อ

ว่าแต่ว่าพี่ไม่ต่อแล้วเหรอ หายไปเป็นเดือนแล้ว

จากเด็ก สส.
por_jai

โพสต์ที่ 134

มีเรื่องมาเล่าเพราะจะว่าธรรมดาก็คงธรรมดา
     จะว่าแปลกก็แปลกนิดหน่อย
     เมื่อวันศุกร์มีงานจิบเบียร์รายไตรมาสของเวบ
     ผมก็แวะไปหาพระอาจารย์แม็คที่กิมเอ็ง เซนทรัลเวิลด์
     แล้วก็อาศัยรถของแกมา
     ออกจากกิมเอ็ง กลัวพันธมิตรเลยหนีมาทางสาธร
     ทั้งรถติดทั้งหลงทางกว่าจะเข้างานได้เกือบ2ทุ่ม
     ปกติผมรู้ว่าแกจะหงุดหงิดนิดหน่อย
     แต่ความที่สนิทกัน ผมเลยชิงทำเป็นหงุดหงิดก่อน
     แกก็เลยต้องคอยปลอบผมว่าไม่เป็นไร อย่างโน้นอย่างนี้เดี๋ยวก็ถึง
     มาคิดถึงเพื่อนคนนี้ก็ขำๆดี อายุน้อยกว่าผมสิบปีพอดี
     สนิทกันมากทุกวันนี้
     แข่งวิ่งก็ไปวิ่งด้วยกัน
     เรื่องหุ้นก็คุยอัพเดตกันบ่อยมาก
     ไปกินข้าวกันอย่างน้อยก็อาทิตย์ละหน
     ครอบครัวแม้ไม่สนิทกัน ก็รู้จักกันอยู่

รู้จักกันในงานจิบเบียร์เมื่อพย.ปี49ที่ร้านGoodwill ถนนตก
     พระอาจารย์เขาไม่ค่อยได้เข้าเวบหรอก
     ช่วงนั้นไม่รู้เขาคิดไง ไปซื้อUECเข้าซื้อเยอะทีเดียวเกือบล้านหุ้น
     ราคาตอนนั้นก็10บาทแล้วก็ขึ้นมาเรื่อยๆ
     ก็เลยมาโพสว่าใครคนไหนรู้ตัวว่าเชียร์UECแล้วทำให้หุ้นขึ้นหรือไง (ประมาณนี้)
     ให้10คนมารับหุ้นฟรีที่กิมเอ็งได้คนละ100หุ้น
     แฮ่...แน่ไหมครับ
     ผมก็เลยโพสตอบว่าไม่มีใครไปรับหุ้นกับคุณหรอก
     ถ้าอยากให้อะไรกับเวบหรือคนในเวบ
     มาร่วมงานจิบเบียร์ดีกว่า เพราะเงินที่เหลือก็เข้าเวบเป็นค่าใช้จ่ายไป
     หมอแม็คนี่ก็แปลก
     แกก็ไม่ค่อยได้เกี่ยวอะไรกับเวบหรอกครับ
     เล่นหุ้นก็เก็งกำไรเป็นหลัก
     แต่หมอแม็คแกมางานจิบเบียร์หลายๆรอบมากกว่าสมาชิกหลายๆท่าน
     ตอนgoodwill ก็มา นาทองครั้งแรกก็มา
     ที่in love ก็มา ที่กุ้งเต้นก็มา
     แกก็มีเพื่อนในเวบหลายๆคน
     อย่างหมอเค ก้อนหิน หมอนิว เจ๋ง 2ndWind ซันไรส์ พี่Mr.Boo ทศกระทิงแดง
     ตังก็เสีย เวลาก็เสีย เบียร์ก็ไม่เห็นเคยจิบ
     มานั่งฟังวีไอคุยกัน ก็ไม่ค่อยเกี่ยวกับชีวิตแกเท่าไหร่
     เวลามาก็มีแต่คนมาถามโน่นถามนี่ทั้งงาน เพราะรู้จากผมว่าแกเก่งเทคนิคมากกก...
     และถือว่าเป็นผู้ชนะคนนึง
     ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าคนที่มาในงาน
     ใครที่มีคุณสมบัติอย่างนี้ในงานของวีไอบ้าง
     อาจจะมีหรือถึงมีผมก็ไม่เคยเจอคนอื่นที่เป็นแบบนี้
     ฟ้าลิขิตให้มารู้จักอาจารย์คนนี้เลยจริงๆ
     ว่าไหมครับ
     แล้วจะค่อยๆมาเล่าต่อว่าเก่งๆอย่างนี้ทำไมถึงอยากคบกับผมซึ่งถ้าเทียบฝีมือกันแล้ว
     เหมือนกับฟ้ากับเหว...ฮ่า...
     ผมก็มีstrong pointเหมือนกานนน...
jjunnin

อิอิ

โพสต์ที่ 135

__ /|\__  :D สวัสดีครับ พี่พอใจ  พึ่งเข้ามาเป็นสมาชิกใหม่ครับ ในถ้ำวิชาอันยิ่งใหญ่แห่งนี้ ตอนนี้วิทยายุทธ ยังเป็นศูนย์  ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  :lol:
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 136

:bow:  :bow:  :bow:
Grow

โพสต์ที่ 137

ขอบคุณพี่พอใจมากครับที่แบ่งปันข้อมูลและความรู้ น้องใหม่ครับ ชอบแนวลงทุนแบบอาจารย์นิเวศน์ครับ
iGrow Forever
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 138

[quote="por_jai"]
สติมา ปัญญาเกิด
por_jai

โพสต์ที่ 139

[quote="sattaya"][quote="por_jai"]
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 140

ตามมาฮา  แบบมีสาระอีกรอบครับ

ขอเรียกพี่พอใจ  ว่า...ศิษย์ปู่
ส่วนผมหลานศิษย์ปู่  ขอคาราวะ :bow:  :bow:  :bow:
por_jai

โพสต์ที่ 141

[quote="ปรัชญา"]ตามมาฮา
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 142

:8) แหะ แหะ ปีหน้าเสียวลิ้มไม่เอาพี่ พี่ก็ย้ายไปเรียนที่บู๊ตึ้งก็แล้วกัน แป๊ะเจี๊ยะไม่แพงครับ :wink:
inovation

ดีใจ

โพสต์ที่ 143

ดีใจจริงๆ ครับ ที่ได้รู้จักเว็บนี้

ผมสนใจการลงทุนมานานแล้วครับ แต่ยังไม่มีเงินเย็นพอที่จะเข้าลงทุน
ก็เลยได้หาความรู้แบบงูๆ ปลาๆ ก็ได้รู้แค่ว่าการลงทุนในหุ้นมีหลาย ๆ แบบ
ไม่ได้มีแต่แบบเก็งกำไรอย่างที่คนทั่วไปรู้จัก

แล้วก็ได้รู้จักกับการถือหุ้นระยะยาว

เมื่อไม่กี่วันมานี้ผมได้โอกาสคุยกับผู้บริหารระดับสูงของบริษัทในเรื่องการลงทุน
ซึ่งเขาก็ได้แนะนำให้อ่านหนังสือ "ตีแตก" ที่พึ่งตีพิมพ์ใหม่รอบนี้พอดี ทำให้ผมได้เห็นภาพรวมที่ชัดเจนขึ้นของการเล่นหุ้น และโดยเฉพาะอย่ายิ่ง
ทำให้ผมได้รู้แน่ชัดว่าผมเหมาะกับการลงทุนแบบไหน

โชคดีจริงๆ ที่หาซื้อหนังสือของ อ.นิเวศน์มาได้ เพราะตอนไปซื้อวันที่ 14
ก็เหลออยู่ที่ร้าน 2 เล่มสุดท้ายแล้ว

และหนังสือก็ทำให้ผมได้รู้จักกับเว็บที่เหมือนขุมทรัพย์อันมีค่าของผมเว็บนี้
ในระหว่างที่ผมต้องมองหาลู่ทางที่จะสร้างเงินเย็นสำหรับการลงทุน

ผมก็ขอเรียนวิชาจากที่นี่ จากพี่ ๆ ทุกคนด้วยนะครับ
Blue Ocean
por_jai

โพสต์ที่ 144

:8) inovationชื่อแปลกดี
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 145

รอบนี้
por_jai

โพสต์ที่ 146

[quote="ปรัชญา"]รอบนี้
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 147

[quote="ปรัชญา"]รอบนี้
inovation

โพสต์ที่ 148

ชื่อแปลกดี
ผมถือว่าเป็นคำชมนะครับ ^^

ยังมีสิ่งที่ผมต้องเรียนรู้อีกเยอะ ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
Blue Ocean
pie450

ขอปักหมุด

โพสต์ที่ 149

:oops:  ชอบอ่านมาก  :oops:
por_jai

โพสต์ที่ 150

:8) พอดีไปคุยกับพี่ฮงวายู ยอดนักตั้งคำถามที่กระทิงเขียว