กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 121

สาระอีกแล้ว

ขอบคุณคราบบ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
nivet

Re: กระทู้รวบรวม คำถาม-คำตอบ เกี่ยวกับเครดิตภาษี

โพสต์ที่ 122

พอดีไม่ได้เข้าบ่อย เลยไม่เห็นกระทู้นี้ เลยขึ้นถามกระทู้ใหม่
จึงขอความอนุเคราะห์เพื่อน ๆ พี่ๆ ช่วยตอบกระทู้นี้ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=20&t=50753
taratantara

โพสต์ที่ 123

ผมเพิ่งยื่นแบบออนไลน์ปี 54 ไป แล้วก็เลยเขียนหลักการคิดว่าเราควรจะเครดิตภาษีดีหรือไม่ + แชร์ไฟล์ excel คำนวณว่าได้หรือเสียเท่าไหร่ + วิธียื่นแบบออนไลน์เอาไว้ กะว่าจะเอามาลงในนี้เพื่อความสะดวกในการอ่าน แต่เพราะมันมีทั้งลิ้งค์ไฟล์ที่แชร์และรูปภาพเยอะไปหน่อย ก็เลยคิดว่าผมเอาลิ้งค์บทความที่เขียนไว้มาลงแทนแล้วกัน เผื่อจะเป็นประโยชน์นะครับ ถ้ารบกวนขออภัยด้วยครับ
ลิ้งค์ : http://achikochi1234.blogspot.com/2012/ ... -post.html
You are never better than anyone. The only one you must compare yourself with is You.
http://achikochi1234.blogspot.com/
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 124

เยี่ยมไปเลยครับ คุณ taratantara
ตรงที่ทำให้สามารถตรวจสอบได้ก่อนว่า สมควรจะขอเครดิตภาษีคืนหรือไม่
ปีนี้ .. ผมคงไม่ขอคืนแล้วละครับ :(

และขอเสนอแนะหน่อยนะครับ
น่าจะเพิ่มการคำนวณค่าลดหย่อนอื่นๆ (เช่น คู่สมรส ลูก บิดามารดาที่อายุเกิน 60 RMF ฯลฯ)
ให้ครบตามที่กฎหมายให้สิทธิไว้
เผื่อคนที่อาจจะไม่ถนัดที่จะแก้ไขเพิ่มเติม Excel ด้วยตัวเอง
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
mobigolfclub

โพสต์ที่ 125

เอ่อ คำถามผมอาจจะแปลกๆอยู่บ้างนะครับ

สมมติ ถ้าเราไม่มีรายได้จากการทำงานเลย

แล้วเรารายได้จากปันผลปีหนึ่ง 3 ล้าน เราไม่ยื่นภาษีปันผลได้ไหม
ในเมื่อก็เก็บภาษี ณ ที่จ่ายไปแล้ว..

เพราะว่า จะเลือกยื่นภาษีเงินปันผลหรือไม่ต้องยื่นก็ได้อ่ะครับ??

สงสัยมากมายครับ ขอบคุณครับ
2day

โพสต์ที่ 126

mobigolfclub เขียน:เอ่อ คำถามผมอาจจะแปลกๆอยู่บ้างนะครับ

สมมติ ถ้าเราไม่มีรายได้จากการทำงานเลย

แล้วเรารายได้จากปันผลปีหนึ่ง 3 ล้าน เราไม่ยื่นภาษีปันผลได้ไหม
ในเมื่อก็เก็บภาษี ณ ที่จ่ายไปแล้ว..

เพราะว่า จะเลือกยื่นภาษีเงินปันผลหรือไม่ต้องยื่นก็ได้อ่ะครับ??

สงสัยมากมายครับ ขอบคุณครับ
คุณสามารถเลือกได้ครับว่าจะยื่นหรือไม่ยื่นก็ได้ครับ
jom

โพสต์ที่ 127

ศุภาลัย Post subject: Posted: Wed Jan 16, 2008 1:07 pm

Voting..0
UpvoteDownvote ทีแรกผมก็เข้าใจเหมือนกันกับคุณ KAO แต่พอดีไปค้นในห้องสินธร ที่พันทิพ เกี่ยวกับเครดิตภาษี
สรุปว่า รายการที่เครดิตภาษีไม่ได้ (2.1-2.5) เราสามารถเลือกได้ว่าไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้เพื่อคำนวณภาษี ตามข้อมูลจากห้องสินธร และแนววินิจฉัยของสรรพากร (Link แนบท้าย)
ข้อสงสัย
สอบถามเพิ่มเติมครับว่า ในการคำนวณภาษีเงินได้ แล้วเราต้องนำเงินปันผลของบางบริษัทที่ไม่สามารถเครดิตภาษีได้ หรือ บริษัทเดียวกันแต่มีการจ่ายปันผล แยกเป็น
2.1 กำไรจาก BOI แต่ไม่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.2 กำไรเฉพาะส่วนที่ได้รับยกเว้น แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.3 กำไรที่รับรู้ทางบัญชี ตามวิธีส่วนได้เสีย (ซึ่งปัจจุบันจะไม่มีแล้วเพราะให้รวบเป็นงบเดียว ตามมาตรฐานใหม่) แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 %
2.4 กำไรที่มาจากผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปี แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10%
2.5 ไม่มีกำไรที่ต้องเสียภาษี (งงมาก กับปันผล KTB ปีที่แล้ว) แต่ถูกหัก ณ ที่จ่าย 10 % เช่นกัน

โดยต้องรวมทุกรายการทั้งหมด ไม่ว่าจะเครดิตได้หรือไม่ก็ตาม หรือว่าให้รวมทุกรายการที่สามารถเครดิตภาษีได้ ไม่ว่าจะอัตรา 30, 25, 20, 12.5%
ที่สงสัยมากเพราะผมเองเคยยื่นแบบภงด.90 โดยรวมทุกรายการทั้งหมดมาแล้ว ซึ่งสรรพากรก็ OK แต่ก็มีเพื่อนร่วมงานยื่นแบบเฉพาะรายการที่เครดิตภาษีได้ ซึ่งสรรพากรก็ OK เช่นเดียวกัน ก็เลยงงๆๆๆๆๆ ค. 50 11:42:28 ]

คำตอบ
อ้อ...ตอนเครดิตภาษี พวกเงินปันผลที่ไม่มีสิทธิ์เครดิตภาษี(เช่นได้ BOI, ได้สิทธิพิเศษตามกฏระเบียบเฉพาะกาล ฯลฯ) อย่านำมารวมเป็นรายได้นะครับ ไม่งั้นเงินเครดิตภาษีจะหายไปเยอะครับ เป็นสิทธิของผู้มีรายได้ที่จะนำเงินปันผลที่ไม่มีสิทธิ์เครดิตภาษีมารวมเป็นรายได้หรือไม่ก็ได้ มีการฟ้องร้องกันในเรื่องนี้มาแล้วและมีคำตัดสินออกมาแล้วเป็นแนวทางดังที่ผมว่าไว้
แต่ถ้าเห็นใจรัฐบาลว่ากำลังถังแตกต้องการช่วยอุดหนุน จะนำปันผลดังกล่าวมารวมเป็นรายได้ก็ทำได้ เป็นสิทธิโดยชอบธรรมของท่าน ไม่ว่ากันครับ

คุณ . (ฆ้องชัย) มีคำตัดสินที่ว่ามั้ยครับ
สรรพากรเขตที่ผมยื่น คนที่ตรวจสอบให้บอกว่า ต้องนำมาคำนวนทั้งหมดครับ

คุณ pongto คห.9....มีครับ เป็นคำสั่งกรมสรรพากรที่ ป.189/2545 เลขที่หนังสือ กค. 0706/4507 วันที่ 10 พฤษภาคม 2547

ผมมีก๊อปปี้อยู่ ถ้าต้องการให้บอกเบอร์แฟกซ์หรือที่อยู่มาจะส่งไปให้ หรือ ให้ไปขอดูที่สรรพากรเขตเลย เขาต้องมีแน่นอน....สรรพากรเขตไหนหรือครับที่บอกให้คุณเอาไปรวมคำนวณ?

ผมเจอปัญหานี้มาเหมือนกัน สรรพากรเขตxx....จัดการแก้แบบที่ผมยื่นไปให้เสร็จเลย เอาปันผลที่ว่ามารวมคำนวณให้เรียบร้อยโดยผมมิได้ร้องขอ เงินเครดิตภาษีผมหายไปเป็นแสน เล่นเอามึนไปเลย

ผมไม่แน่ใจว่าการกระทำของสรรพากรเขตxx ถูกต้องหรือไม่? จึงไปสอบถามผู้รู้และค้นคว้าหาข้อมูลเพื่อความกระจ่าง แล้วกลับไปถกกับเจ้าหน้าที่สรรพากรเขตxx ด้วยเหตุผลและหลักฐาน จนในที่สุดเจ้าหน้าที่นั้นยอมรับว่าผมถูกต้อง เขาเข้าใจผิดไปเอง จึงแก้ไขให้เรื่องถูกต้องตามความเป็นจริง

ผมก็อภัยให้เขาไม่เอาเรื่อง คิดว่าเขาคงเข้าใจผิดจริงๆ ไม่ได้มีเจตนาที่ทุจริตต่อหน้าที่ ของมันผิดพลาดกันได้ครับ

จากคุณ : . (ฆ้องชัย) - [ 4 พ.ค. 50 22:10:22 ]

ส่งไปให้แล้วนะครับ อธิบายเพิ่มเติม.....
ตัวอย่างเช่น.
หนังสือรับรองจ่ายเงินปันผล SCC จะมีถึง 3 รายการในแผ่นเดียวกัน คือ

เงินปันผลได้รับเครดิตภาษี
1) ภาษีนิติบุคคล 30% ปันผล 20,500 บาท
2) ภาษีนิติบุคคล 25% ปันผล 1,025 บาท
เงินปันผลไม่ได้รับเครดิตภาษี
3) กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนฯ ปันผล 9225 บาท
( ยกเว้นภาษีนิติบุคคล )
หมายเหตุ...เงินปันผลทั้ง 3 รายการถูกหักภาษีรายได้ ณ ที่จ่าย 10%

คำอธิบาย......
1) ถ้าต้องการเครดิตภาษี ต้องนำรายการ 1และ2 มาคำนวณทั้งคู่จะเลือกรายการเดียวไม่ได้...(บางคนต้องการจะเลือกรายการเดียวเพราะอยู่ตรงใกล้เขตเส้นแบ่งอัตราภาษีรายได้พอดี...ไม่อนุญาตให้ทำได้)
2) รายการที่ 3 จะนำมารวมคำนวนหรือไม่ก็ได้ เป็นสิทธิของผู้ยื่นแบบจะเลือกเอาเอง

ได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ
ปีหน้าผมน่าจะได้เครดิตภาษีเพิ่มขึ้น แต่ปีนี้คงแล้วกันไปละกันครับ ยกประโยชน์ให้สรรพากรไป
ผมใช้เลขที่หนังสือsearch ในweb ของกรมสรรพากร หาหนังสือฉบับนี้ไม่เจอเลยครับ
จากคุณ : pongto - [ 7 พ.ค. 50 11:31:49 ]

ผมเจอแล้วครับ ไม่ใช่ฉบับนี้ แต่น่าจะแทนกันได้
http://www.rd.go.th/publish/11162.0.html
http://www.rd.go.th/publish/31010.0.html

--------------------------------------------------------------------------------------------
มีปัญหาอยากสอบถามผู้รู้ครับ
ผมยื่นภาษีภงด.90ได้รับเงินคืนน้อยกว่าที่ขอไปตรวจสอบกับสรรพกรจังหวัดแจ้งว่า
เราไม่ป้อนข้อมูลส่วนที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีไปด้วยข้อ2(2.1)
จากที่อ่านคำตอบกระทู้ด้านบนถ้าบริษัทหนึ่งปันผลมีทั้งได้เครดิตภาษีและไม่ได้เครดิต
ส่วนที่ไม่ได้เครดิตเราไม่ต้องใส่ก็ได้ใช่หรือไม่ครับ
สรรพกรแจ้งจะเลือกใส่เฉพาะได้เครดิตอย่างเดียวไม่ได้
โทรไปหาcall1161กรมสรรพากรเรื่องกฏหมายภาษี
สรรพกรก็บอกว่าจะเลือกเอาส่วนเครดิตอย่างเดียวไม่ได้ต้องเอาส่วนไม่ได้เครดิตด้วย
รวมทั้งหากได้ปันผลมาหลายบริษัทถ้ายื่นเรียกเครดิตภาษีจะต้องยื่นทั้งหมดจะเลือกไม่เอาบริษัทที่ไม่ได้เครดิตไม่ได้
อยากสอบถามผู้รู้จริงๆเป็นอย่างไรและควรทำอย่างไร .....ขอบคุณครับ
taratantara

โพสต์ที่ 128

yy เขียน:เยี่ยมไปเลยครับ คุณ taratantara
ตรงที่ทำให้สามารถตรวจสอบได้ก่อนว่า สมควรจะขอเครดิตภาษีคืนหรือไม่
ปีนี้ .. ผมคงไม่ขอคืนแล้วละครับ :(

และขอเสนอแนะหน่อยนะครับ
น่าจะเพิ่มการคำนวณค่าลดหย่อนอื่นๆ (เช่น คู่สมรส ลูก บิดามารดาที่อายุเกิน 60 RMF ฯลฯ)
ให้ครบตามที่กฎหมายให้สิทธิไว้
เผื่อคนที่อาจจะไม่ถนัดที่จะแก้ไขเพิ่มเติม Excel ด้วยตัวเอง
ผมเพิ่งเข้าไปปรับปรุงไฟล์ใหม่ครับ ตอนนี้เป็นเวอร์ชั่น 02 แล้วครับ ...
1. อันใหม่นี้จะเพิ่มช่องให้กรอกอัตราภาษีอื่นๆ ได้เอง เพื่อรองรับภาษีอัตราใหม่ๆ (ข้อ 1.4 ของกรมสรรพากร)
2. เพิ่มจำนวนสลิปหุ้นให้ใส่ได้มากขึ้น (เผื่อใครซื้อหุ้นหลายตัวหรือหุ้นที่ถือจ่ายปันผลบ่อย)
3. เพิ่มการคำนวณ RMF ตามที่คุณ yy แนะนำ
(ส่วนค่าลดหย่อนอื่นๆ เช่น คู่สมรส ลูก บิดามารดา ผมกะว่าให้บวกรวมกันไว้ในช่อง "อื่นๆ" ไปก่อนครับ ตรงนี้ยังไม่ได้แจงแจงรายละเอียดออกมา ^^)
You are never better than anyone. The only one you must compare yourself with is You.
http://achikochi1234.blogspot.com/
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 129

ผมยื่นเครดิตภาษีทุกปี
ยื่นแล้วเจอเรียกเอกสารไปดูทุกปี
ทางแก้ไข ส่งเอกสารตัวจริงทางไปรษณีย์ให้เจ้าหน้าที่เลย
ไม่เจอปัญหาอะไรงอแงเลย

ความลับของเครดิตภาษีคือเงินคืนในส่วนที่บริษัทจ่ายไปแล้วเพราะบริษัทจ่ายปันผลหลังจากหักภาษีไปแล้ว
นั้คือเรากำลังเจอdouble tax. ดังนั้นทางออกคือให้เครดิตภาษี
ลองไปคำนวณเครดิตภาษีดีๆละ มันทำให้เราประหยัดหรือวางแผนภาษีได้ในระดับหนึ่งเลยละ
:)
powxoper

โพสต์ที่ 130

อยากสอบถามพี่ๆครับ มีหุ้นตัวไหนที่เป็นที่นิยมในการเครดิตภาษีบ้างครับ (ที่ซื้อก่อนหน้า 1 วันเเล้วขายราคาไม่ตกลงเยอะครับ พอจะให้ผมได้กำไรถึงเเม้หักภาษี,ค่า Commissionเเล้วครับ)
นอกจากพวกนี้ครับ

KSL
KBS
UVAN
MAJOR
pranda
SIRI
HANA
SPG
NTV
ADVANC
INTUCH
DTAC
HMPRO
AIT
KK
CPALL
VNT
PM
CHOTI

ขอบคุณครับ :D
wk0966

โพสต์ที่ 131

สงสัยครับ พวกกองทุน (โดยเฉพาะ LTF RMF กองทุนเลี้ยงชีพ กบข) เค้าเสียภาษีปันผลกันหรือเปล่า ถ้าไม่เสีย เค้าก็เครดิตภาษีกันเต็มๆ
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 132

wk0966 เขียน:สงสัยครับ พวกกองทุน (โดยเฉพาะ LTF RMF กองทุนเลี้ยงชีพ กบข) เค้าเสียภาษีปันผลกันหรือเปล่า ถ้าไม่เสีย เค้าก็เครดิตภาษีกันเต็มๆ
LTF มีปันผลออกมา
ถ้าไม่หัก ณ ที่จ่าย 10% คิดคำนวณกับรายได้ปลายปี
ถ้าหัก ณ ที่่จ่าย 10% เลือกได้ที่คิด หรือ ไม่คิดก็ได้ แค่ถ้าหากคิดต้องคิดทุกกองทุนรวม ที่จ่ายปันผล