เกี่ยวกับเรื่องที่พี่ฉัตรชัย Post ในพันทิพย์เกี่ยวกับ VI

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
swat11
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มันต้องดูหลายอย่างไม่ใช่เหรอครับ

โพสต์ที่ 31

ที่คุณ Boring Stock lover กล่าวว่า
ก็ลองดูนะครับว่าเป็นเราคิดอย่างไรกับ หุ้น ลักษณะนี้

PE = 28
PB = 8.9
Erning Growth = 6%

แพงน่าดูเลยนะ แต่ถ้าผมบอกว่าหุ้นนี้อยู่ในตลาดนิวยอร์คละ

ก็ยังแพงอญู่ดีหรือเปล่า แต่ถ้าข้อมูลเพิ่มเติมมีว่า Buffet ถืออยู่ละ

ก็ลองตอบดูนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่ามันต้องดูตัวธุรกิจด้วยไม่ใช้เหรอครับ เอาข้อมูลแค่นี้มาดูจะวัดได้ คงไม่ละเอียด PB มันมากก็จริงแต่ถ้ากิจการกำไรดีเติบโตเฉลี่ย 6 % PB ต้องต้องมากเป็นธรรมดาเพราะกิจการกำไร มุลค่า PB จะไม่โตได้ไง จะให้ PB 1 เท่าต้นทุนตลอดเห็นทีผมว่า บริษัทนี้คงไม่ก้าวหน้าเลย

นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ  ผมยังมือใหม่มีอะไรไม่ถูกก็สั่งสอนด้วยจะขอบพระคุณครับ   :o
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

Re: มันต้องดูหลายอย่างไม่ใช่เหรอครับ

โพสต์ที่ 32

[quote="swat11"]ที่คุณ Boring Stock lover กล่าวว่า
ก็ลองดูนะครับว่าเป็นเราคิดอย่างไรกับ หุ้น ลักษณะนี้

PE = 28
PB = 8.9

แพงน่าดูเลยนะ แต่ถ้าผมบอกว่าหุ้นนี้อยู่ในตลาดนิวยอร์คละ

ก็ยังแพงอญู่ดีหรือเปล่า แต่ถ้าข้อมูลเพิ่มเติมมีว่า Buffet ถืออยู่ละ

ก็ลองตอบดูนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่ามันต้องดูตัวธุรกิจด้วยไม่ใช้เหรอครับ เอาข้อมูลแค่นี้มาดูจะวัดได้ คงไม่ละเอียด PB มันมากก็จริงแต่ถ้ากิจการกำไรดีเติบโตเฉลี่ย 6 % PB ต้องต้องมากเป็นธรรมดาเพราะกิจการกำไร มุลค่า PB จะไม่โตได้ไง จะให้ PB 1 เท่าต้นทุนตลอดเห็นทีผมว่า บริษัทนี้คงไม่ก้าวหน้าเลย

นี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
swat11
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขุดๆ

โพสต์ที่ 33

งั้นที่ผมเข้าใจไม่ถูกหรอครับ คุณ Boring Stock lover เค้าบอกว่า
PE = 28
PB = 8.9

ส่วนตัวผมก็คิดตามว่าถ้าบริษัทเค้าเติบโต มันก็น่าจะเป็นไปตามนั้นแต่ ค่า pe ในตลาด เมก้า ถือว่าสูงเกินไปเหรอครับ
ผมว่าตัวที่คุณ Boring Stock lover ยกมาในเมืองไทยก้น่าจะคล้ายๆ banpu
หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ขุดๆ

โพสต์ที่ 34

swat11 เขียน:งั้นที่ผมเข้าใจไม่ถูกหรอครับ คุณ Boring Stock lover เค้าบอกว่า

ส่วนตัวผมก็คิดตามว่าถ้าบริษัทเค้าเติบโต มันก็น่าจะเป็นไปตามนั้นแต่ ค่า pe ในตลาด เมก้า ถือว่าสูงเกินไปเหรอครับ
ผมว่าตัวที่คุณ Boring Stock lover ยกมาในเมืองไทยก้น่าจะคล้ายๆ banpu
หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเอง
เอ.... วันนี้ยังมีตัวไหนหนอ ที่ซื้อขาย กันที่  PE = 28 PB = 8.9
:lol: เข้ามาป่วน คลายเครียดครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"