มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 61

ผมว่าการมีพอร์ตเล็ก
มันมีความคล่องตัว
มากกว่าพอร์ตใหญ่เยอะนะครับ

ผมกำลังสื่อว่า
พอร์ต 1 แสน ทำให้โต 2 แสน
ไม่น่าจะอยากเท่า พอร์ต 1 ล้าน เป็น 2 ล้าน
แต่ยังไงก็ยังน่าจะง่ายกว่า พอร์ต 10 ล้าน เป็น 20 ล้าน

เห็นไหมว่าเงินน้อยกว่า
น่าจะสามารถทำให้มีมูลค่าสองเท่าได้ง่ายกว่าครับ :D

เข้ามาถาม หอยน้อย โตขึ้นบ้างหรือยัง :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ziannoom
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

สู้ต่อปาย
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
ลูกพ่อขุนเม็งราย
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 63

ผมว่าเงินน้อยไม่เกี่ยวว่าจะเป็น VI ไม่ได้นะคับ
ผมเองใช้เงินเดือนละไม่ถึงหมื่นบาท
เลือกหุ้นแบบ VI โดยใช้วิธีการลงทุน DCA
holidaytours

Re: มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 64

[quote="sommul"]ผมยังเป็นผู้ฝึกฝนอยู่ครับ มีน้องจะลงทุนด้วยเงิน 18,000
Todo

โพสต์ที่ 65

เริ่มจากเงินน้อยเหมือนกันครับ ผมยังเริ่มช้าอีก
อายุ 28 แระ เพิ่งจะเริ่มลงทุน
กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ
เป็นกำลังใจให้กันและกันครับ
Akira_R

@_@ อ่านเรื่องการลงทุนมาทั้งวัน ^^"

โพสต์ที่ 66

มือใหม่เหมือนกันค่ะ เรียนมาทางด้าน Criminal Psychology -_-"
อายุ 25 ค่ะ ฝากตัวด้วย คงสิงบอร์ดนี้เพื่อดูด ค.รู้ไปสักพักใหญ่เลย

พอดีได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่กาญแล้วเจอ พี่คนหนึ่งชื่อ ไกรศักดิ์ เค้าแนะนำให้อ่านหนังสือเยอะๆ จนมาสรุปได้ที่เล่ม "How come THAT idiot's rich and I'm not?" รวยได้ไม่ต้องเอาถ่าน ,
"Who moved my Cheese?" ,
"Time Traps"
แล้วก็สุดท้าย "อายุเท่าไรก็รวยได้"

อ่านจบไปเกือบพลาดเสียแล้ว คิดว่าควรต้องหาข้อมูลเรียนรู้อีกเยอะ ถึงควรที่จะลงทุนลาออกจากงานมาเป็นนักลงทุน สำหรับคนที่ไม่มีประสบการณ์
< นี่เกือบกู้แบงค์ซื้อที่ไปแล้วอ่า -_-ll >

แล้วก็คิดว่าถ้าเอาเงินเก็บ มาลงทุนกับอสังหาแล้วก็หุ้นน่าจะเวริคกว่าฝากแบงค์ รึรอเงินเดือน <ชนเดือน อีกต่างหาก >
ยิ่งเริ่มเร็วยิ่งมีโอกาสใช่ไหมคะ??

ตอนนี้กำลังแพลนไปดูดความรู้ที่ SET ค่ะ เพราะเริ่มจากศูนย์เลย ยังไงจะติดตามศึกษาความรู้จากพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดไปตลอดค่ะ
P.S.อ่านบอร์ดนี้เเล้วรู้สึกอุ่นใจดี ^^
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 67

^
^
ผมสนใจเรื่อง Criminal Psychology จะหลังไมค์ไปถามรายละเอียดหน่อยนะครับ
SunShine@Night

Re: @_@ อ่านเรื่องการลงทุนมาทั้งวัน ^^"

โพสต์ที่ 68

Akira_R เขียน:มือใหม่เหมือนกันค่ะ เรียนมาทางด้าน Criminal Psychology -_-"
อายุ 25 ค่ะ ฝากตัวด้วย คงสิงบอร์ดนี้เพื่อดูด ค.รู้ไปสักพักใหญ่เลย

พอดีได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมที่กาญแล้วเจอ พี่คนหนึ่งชื่อ ไกรศักดิ์ เค้าแนะนำให้อ่านหนังสือเยอะๆ จนมาสรุปได้ที่เล่ม "How come THAT idiot's rich and I'm not?" รวยได้ไม่ต้องเอาถ่าน ,
"Who moved my Cheese?" ,
"Time Traps"
แล้วก็สุดท้าย "อายุเท่าไรก็รวยได้"

อ่านจบไปเกือบพลาดเสียแล้ว คิดว่าควรต้องหาข้อมูลเรียนรู้อีกเยอะ ถึงควรที่จะลงทุนลาออกจากงานมาเป็นนักลงทุน สำหรับคนที่ไม่มีประสบการณ์
< นี่เกือบกู้แบงค์ซื้อที่ไปแล้วอ่า -_-ll >

แล้วก็คิดว่าถ้าเอาเงินเก็บ มาลงทุนกับอสังหาแล้วก็หุ้นน่าจะเวริคกว่าฝากแบงค์ รึรอเงินเดือน <ชนเดือน อีกต่างหาก >
ยิ่งเริ่มเร็วยิ่งมีโอกาสใช่ไหมคะ??

ตอนนี้กำลังแพลนไปดูดความรู้ที่ SET ค่ะ เพราะเริ่มจากศูนย์เลย ยังไงจะติดตามศึกษาความรู้จากพี่ๆเพื่อนๆในบอร์ดไปตลอดค่ะ
P.S.อ่านบอร์ดนี้เเล้วรู้สึกอุ่นใจดี ^^
"How come THAT idiot's rich and I'm not?" รวยได้ไม่ต้องเอาถ่าน อ่านจบแล้วครับ ได้แนวคิดที่ดีทีเดียว แนะนำอีกเล่มนะครับ ถอดรหัสลับสมองเงินล้าน เป็นหนังสือเกี่ยวกับแนวคิดด้านการเงินเหมือนกันครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 69

romee เขียน:^
^
ผมสนใจเรื่อง Criminal Psychology จะหลังไมค์ไปถามรายละเอียดหน่อยนะครับ
มันคืออะไรอ่ะครับ อยากรู้ด้วยจัง........ :lol:
Akira_R

^^"

โพสต์ที่ 70

PM ตอบไปแล้วค่า

เรียนที่ม.เกษตรศาสตร์ค่ะ อยู่ในคณะสังคมศาสตร์ เป็นที่เดียวที่สอนในเมืองไทย <แอบภูมิใจ แม้จบมาแล้วสองปี แต่ยังมิได้เฉียดกายไปทำงานในสาขาที่เรียนมาซักกะติ๊ด -_-lll >

Major : Criminology
Minor : Psychology

คือตอนสาวๆวางแผนไว้ว่าจะเรียน Forensic Psychology ที่อเมริกา
แต่ปัญหาคือมันมีแต่ป.โท ที่เมืองนอกซะส่วนใหญ่ ป.ตรี เลยพยายามหาๆๆ จนมาเจอที่เกษตรศาสตร์ ก็ดูตรงสุดอ่ะ ค่ะ

แรงบันดาลใจมาจากหนังล้วนๆ -_-lll
"The Silence of the lamps"
maiaowna

โพสต์ที่ 71

ศึกษามาได้จะปีละ แต่ซื้อจริงๆเมื่อหกเดือนที่แล้ว เงินไม่มากเพราะอยากไปลอง

อารมณ์ตลอดก่อนสักปี จบมามีงานมีเงินทำงานค่อยๆเติมไปยึดแนวทางที่

คิดว่าใช่สำหรับตัวผม
sunrise

โพสต์ที่ 72

สู้ด้วยคน เริ่มจากเงินน้อยๆเหมือนกัน  :8)
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
winzer

โพสต์ที่ 73

เริ่มด้วยปอดเล็กๆเหมือนกันครับ
ฝึกไปเรื่อย ๆ ขยันหาข้อมูลมาเติม

เดี๋ยวปอดจะใหญ่ขึ้นครับ  :lol:
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 74

[quote="dome@perth"]:D วีไอ ที่มีเงินมากๆในเวปนี้ เริ่มจากเงินน้อยทั้งงั้นหละครับ

หมั่นต่อ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 75

ปีนี้ผมเองได้รู้จัก คนคนหนึ่งที่ค่อนข้างน่าทึ่งมากเลยครับ เพราะเริ่มต้นลงทุนจากเงินน้อยน้อย จาก 0 เลยก็ว่าได้เพราะได้เพียงแค่ออมเงินจากเงินเดือน เพียงเดือนละ ไม่กี่พัน ไปเรื่อยเรื่อย จนเป็นหลักหมื่น ลงทุนมาราวราว 5 ปีครับ ไม่มีเงินทางบ้านเลยนะครับ ลงทุนเองเพียวเพียว ปัจจุบันเข้าใจว่าพอร์ทการลงทุนใกล้ 8 หลักเต็มที(หรือจะถึงแล้วก็ไม่ทราบ เพราะมีรายชื่อติดผู้ถือหุ้นใหญ่บางบริษัทแล้ว ) จริงจริงอยากให้แกเปิดเผยตัวนะครับ จะได้เป็น idol ของหลายหลายคนที่สามารถเริ่มต้นจาก 0 แล้วประสบความสำเร็จทางด้านการลงทุนขนาดนี้ได้ และเป็นวีไอเพียวเพียวเลยครับ บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยมจริงจริงครับ (อ่าว 3-4 คำแล้วนี่นา )   :bow:
Small Details Make a Big Difference
moonchild

โพสต์ที่ 76

[quote="sai"]ปีนี้ผมเองได้รู้จัก คนคนหนึ่งที่ค่อนข้างน่าทึ่งมากเลยครับ เพราะเริ่มต้นลงทุนจากเงินน้อยน้อย จาก 0 เลยก็ว่าได้เพราะได้เพียงแค่ออมเงินจากเงินเดือน เพียงเดือนละ ไม่กี่พัน ไปเรื่อยเรื่อย จนเป็นหลักหมื่น ลงทุนมาราวราว 5 ปีครับ ไม่มีเงินทางบ้านเลยนะครับ ลงทุนเองเพียวเพียว ปัจจุบันเข้าใจว่าพอร์ทการลงทุนใกล้ 8 หลักเต็มที(หรือจะถึงแล้วก็ไม่ทราบ เพราะมีรายชื่อติดผู้ถือหุ้นใหญ่บางบริษัทแล้ว ) จริงจริงอยากให้แกเปิดเผยตัวนะครับ จะได้เป็น idol ของหลายหลายคนที่สามารถเริ่มต้นจาก 0 แล้วประสบความสำเร็จทางด้านการลงทุนขนาดนี้ได้ และเป็นวีไอเพียวเพียวเลยครับ บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยมจริงจริงครับ (อ่าว 3-4 คำแล้วนี่นา )
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 77

[quote="moonchild"][quote="sai"]ปีนี้ผมเองได้รู้จัก คนคนหนึ่งที่ค่อนข้างน่าทึ่งมากเลยครับ เพราะเริ่มต้นลงทุนจากเงินน้อยน้อย จาก 0 เลยก็ว่าได้เพราะได้เพียงแค่ออมเงินจากเงินเดือน เพียงเดือนละ ไม่กี่พัน ไปเรื่อยเรื่อย จนเป็นหลักหมื่น ลงทุนมาราวราว 5 ปีครับ ไม่มีเงินทางบ้านเลยนะครับ ลงทุนเองเพียวเพียว ปัจจุบันเข้าใจว่าพอร์ทการลงทุนใกล้ 8 หลักเต็มที(หรือจะถึงแล้วก็ไม่ทราบ เพราะมีรายชื่อติดผู้ถือหุ้นใหญ่บางบริษัทแล้ว ) จริงจริงอยากให้แกเปิดเผยตัวนะครับ จะได้เป็น idol ของหลายหลายคนที่สามารถเริ่มต้นจาก 0 แล้วประสบความสำเร็จทางด้านการลงทุนขนาดนี้ได้ และเป็นวีไอเพียวเพียวเลยครับ บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยมจริงจริงครับ (อ่าว 3-4 คำแล้วนี่นา )
ziannoom

โพสต์ที่ 78

[quote="ส.สลึง"][quote="moonchild"][quote="sai"]ปีนี้ผมเองได้รู้จัก คนคนหนึ่งที่ค่อนข้างน่าทึ่งมากเลยครับ เพราะเริ่มต้นลงทุนจากเงินน้อยน้อย จาก 0 เลยก็ว่าได้เพราะได้เพียงแค่ออมเงินจากเงินเดือน เพียงเดือนละ ไม่กี่พัน ไปเรื่อยเรื่อย จนเป็นหลักหมื่น ลงทุนมาราวราว 5 ปีครับ ไม่มีเงินทางบ้านเลยนะครับ ลงทุนเองเพียวเพียว ปัจจุบันเข้าใจว่าพอร์ทการลงทุนใกล้ 8 หลักเต็มที(หรือจะถึงแล้วก็ไม่ทราบ เพราะมีรายชื่อติดผู้ถือหุ้นใหญ่บางบริษัทแล้ว ) จริงจริงอยากให้แกเปิดเผยตัวนะครับ จะได้เป็น idol ของหลายหลายคนที่สามารถเริ่มต้นจาก 0 แล้วประสบความสำเร็จทางด้านการลงทุนขนาดนี้ได้ และเป็นวีไอเพียวเพียวเลยครับ บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยมจริงจริงครับ (อ่าว 3-4 คำแล้วนี่นา )
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
Ronin2010

โพสต์ที่ 79

อยากจะเป็น VI แบบพี่ๆทั้งหลายบ้าง แต่มีเบี้ยน้อย หอยน้อย จะทำไรทีก็คิดแล้วคิดอีก พอได้เข้ามาอ่านหลากหลายกระทู้ใน thaiVI จึงได้เรียนรู้กลยุทธ์ที่ท่านปรมาจารย์ทั้งหลายมาแบ่งปัน ต้องขอบคุณจริงๆครับ
แต่ก็มีปัญหาที่แก้ไม่ตกคือ จังหวะครับ จะเข้าจังหวะไหนดี เจอตลาดซึมๆ มีต่างชาติแวะเวียนเข้ามาซื้อบ้าง ให้ดูเหมือนมีอนาคต หุ้นบางตัวก็ขึ้นอย่างบ้าระห่ำแบบไม่มีเหตุมีผล ไม่รู้เลยว่าจะแหย่ขาเข้าไปตอนไหนดี
รบกวนท่านปรมาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
"คัมภีร์ 5 ห่วง" วิถีแ่ห่งดาบ มิยาโมโต้ มุซาชิ
ดิน น้ำ ลม ไฟ ความว่าง
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 80

ผมเข้าใจว่ากรณีที่คุณ SAI กล่าวถึง เขาจำเป็นต้องใช้
Margin ด้วยครับ
  คุณ Sai ช่วยเชิญเขามาเล่าประสบการณ์ เพื่อเป็น
บทเรียนอันล้ำค่าสำหรับพวกเราชาว VI  นับถือจริงๆ
เทพสุดยอด
sai

โพสต์ที่ 81

[quote="Radio"]ผมเข้าใจว่ากรณีที่คุณ SAI กล่าวถึง เขาจำเป็นต้องใช้
Small Details Make a Big Difference
nun08

โพสต์ที่ 82

[quote="sai"]ปีนี้ผมเองได้รู้จัก คนคนหนึ่งที่ค่อนข้างน่าทึ่งมากเลยครับ เพราะเริ่มต้นลงทุนจากเงินน้อยน้อย จาก 0 เลยก็ว่าได้เพราะได้เพียงแค่ออมเงินจากเงินเดือน เพียงเดือนละ ไม่กี่พัน ไปเรื่อยเรื่อย จนเป็นหลักหมื่น ลงทุนมาราวราว 5 ปีครับ ไม่มีเงินทางบ้านเลยนะครับ ลงทุนเองเพียวเพียว ปัจจุบันเข้าใจว่าพอร์ทการลงทุนใกล้ 8 หลักเต็มที(หรือจะถึงแล้วก็ไม่ทราบ เพราะมีรายชื่อติดผู้ถือหุ้นใหญ่บางบริษัทแล้ว ) จริงจริงอยากให้แกเปิดเผยตัวนะครับ จะได้เป็น idol ของหลายหลายคนที่สามารถเริ่มต้นจาก 0 แล้วประสบความสำเร็จทางด้านการลงทุนขนาดนี้ได้ และเป็นวีไอเพียวเพียวเลยครับ บอกได้คำเดียวว่า เยี่ยมจริงจริงครับ (อ่าว 3-4 คำแล้วนี่นา )
nun08

โพสต์ที่ 83

[quote="sai"][quote="Radio"]ผมเข้าใจว่ากรณีที่คุณ SAI กล่าวถึง เขาจำเป็นต้องใช้
theerasak24

โพสต์ที่ 84

จาก เลขสี่หลักเป็นเกือบ แปดหลักทำได้ยังไงครับภายใน ห้าปีเอง สุดสุดเลยครับ (อยากรู้เป็นแนวทางบ้างจังครับ )
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
sai

โพสต์ที่ 85

suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 86

อยากฟังครับ  :D
McDull

โพสต์ที่ 87

อยากฟังมากๆ ครับ (สัญญาว่าจะพยายามฟังอย่างเดียว)
หมีขาว

โพสต์ที่ 88

+1 อีกหนึ่งเสียงครับ
koolton

โพสต์ที่ 89

อยากฟังด้วยครับ :D
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 90

อยากอ่าน   :lol:   :lol:  
5 ปีเหมือนกัน แต่ทำไมเขาเห็นสิ่งที่เราไม่เห็นมาขนาดนี้  :oops:  :oops:
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร