มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลูกพ่อขุนเม็งราย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้ จริงหรือไม่

โพสต์ที่ 91

Ronin2010 เขียน:อยากจะเป็น VI แบบพี่ๆทั้งหลายบ้าง แต่มีเบี้ยน้อย หอยน้อย จะทำไรทีก็คิดแล้วคิดอีก พอได้เข้ามาอ่านหลากหลายกระทู้ใน thaiVI จึงได้เรียนรู้กลยุทธ์ที่ท่านปรมาจารย์ทั้งหลายมาแบ่งปัน ต้องขอบคุณจริงๆครับ
แต่ก็มีปัญหาที่แก้ไม่ตกคือ จังหวะครับ จะเข้าจังหวะไหนดี เจอตลาดซึมๆ มีต่างชาติแวะเวียนเข้ามาซื้อบ้าง ให้ดูเหมือนมีอนาคต หุ้นบางตัวก็ขึ้นอย่างบ้าระห่ำแบบไม่มีเหตุมีผล ไม่รู้เลยว่าจะแหย่ขาเข้าไปตอนไหนดี
รบกวนท่านปรมาจารย์ช่วยชี้แนะด้วยครับ
สำหรับผมตอนเริ่มแรกๆนะครับก็คิดเหมือนคุณเลยครับ
แต่ว่าพอมาคิดอีกทีถ้าเราใช้แนวทาง VI ในการเลือกหุ้น
แล้วหาจังหวะการซื้อโดยใช้สัญญาณทางเทคนิคก็ได้ผลในระดับหนึ่งนะครับ
แต่อาจจะยังไม่เห็นผลเท่าไหร่ครับเพราะพึ่งลงทุนได้ไม่นานครับ
คงต้องอาศัยเวลาในการวัดผลครับ
theerasak24
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 92

ผมขอสมัครใจฟังด้วยคนครับ เผื่อจะได้เป็นแนวทางบ้างครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
path of the brave

โพสต์ที่ 93

รอฟังอยู่ครับ
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 94

อยากอ่านครับ !
doc_zodi

โพสต์ที่ 95

อยากฟัง (อยากอ่าน) ด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ
killyz

โพสต์ที่ 96

อยากฟังด้วยอีกเสียงครับ จะได้ยืนยันว่า
หลักการของ VI ไม่ได้ขึ้นกับเงินทุนในตอนแรกอย่างเดียว
ขึ้นกับระยะเวลาและผลตอบแทนด้วย
มนุษย์เงินเดือนอย่างเราจะได้มีแนวทาง
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
winkung

โพสต์ที่ 97

ลงชื่อด้วยคนครับ  :8)
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 98

อยากขอแบ่งปันความรู้เช่นกันครับ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 99

ปูเสื่อรออีกคนนึงครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 100

ลูกอิสาน เขียน:อยากขอแบ่งปันความรู้เช่นกันครับ :D
โอ้ว คุณฟูครับ   พี่โจมาเองเลย มาเล่าด่วนเร็วเร็ว
Small Details Make a Big Difference
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 101

มาฟังด้วยครับ  :)
alo5guy

โพสต์ที่ 102

ลงชื่อเข้ามารอนั่งฟังด้วยคนนะครับ
nun08

โพสต์ที่ 103

:D  :D  :D   +10 เลยพี่ sai อยากฟังคุณฟู เหล่า กรุณาเล่าประสบการณ์ เพื่อน้องๆๆด้วยน่ะครับบ  จะได้สร้างแรงบันดาลใจ
Eka

โพสต์ที่ 104

ขอมาจองที่ รอฟัง/อ่าน ด้วยคนนะคร้าบ
moonchild

โพสต์ที่ 105

:cheers:  :cheers:  :cheers:  :cheers:
:welcome:  :drink:  :pray:

รออยู่นะครับพี่ฟู
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 106

รอฟังอยู่ครับ

โปรดอย่าได้ช้า... ขอร้องล่ะพี่ฟู  :P
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 107

คนชักเยอะ ขยับในหน่อยครับ
ขอนั่งฟังด้วยคน
9korn

โพสต์ที่ 108

ผมมาช้านั่งแถวหลังก็แล้วกันครับ...

พี่ๆน้องๆมากันคับคั่งแล้ว ขอเชิญคุณฟู ขึ้นเวทีได้แล้วคร๊าบบ

แต่น แต่น แต๊นนนน...

(เฝ้ารอด้วยใจระทึก) :shock:

:man:
ziannoom

โพสต์ที่ 109

รอมาจะเกินที่รับปากแล้วนะครับ
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
doo_meau

โพสต์ที่ 110

มารอฟังด้วยครับบบบบบบบบบบบบบ
pongo

โพสต์ที่ 111

นั่งจองที่รอฟังด้วยคนครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 112

Pop Corn โค้ก พร้อมแล้วครับ

นั่งรอฟังอยู่แถวแรกๆ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
jacksatit

โพสต์ที่ 113

อีก 1 เสียงครับ
Baby Genius

โพสต์ที่ 114

ขอเก้าอี้เสริมเพิ่มด้วยครับ :o
jinyong

โพสต์ที่ 115

ขอนั่งมุมหลังๆ ด้วยคนครับ  :roll:
เด็กฝึกงาน...
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 116

แล้วเมื่อไร มันเริ่มล่ะเนี่ย
นั่งกันเต็มห้องไปหมดแล้ว

หรือว่า วิกปิดไปแล้วล่ะเนี่ย
:)
:)
[L]

โพสต์ที่ 117

ขอโทษด้วยครับ ที่จริงผมไม่ได้อ่านกระทู้นี้เลยนะครับ ถ้าพี่ sai ไม่บอก ผมคงไม่รู้เรื่องเลย
เพิ่งมารู้เรื่องเมื่อวานซึน งานก็ยุ่งๆด้วยครับ  :oops:

ผมขอออกตัวก่อนเลยนะครับ เพื่อนๆอย่าคาดหวังอะไรมากนะครับ
ผมเป็นคนธรรมดาๆ ฝีมือก็ธรรมดาๆครับ  ไม่ใช่เทพ  ไม่ใช่เซียน

ขอเล่าที่มาที่ไปสักเล็กน้อยนะครับ

เมื่อเดือนที่แล้ว ผมได้ไปกินข้าวกับพี่ๆเพื่อนๆ VI กลุ่มนึงรวมทั้งพี่ sai, พี่ biker ด้วย แต่ละคนก็เก่งๆกว่าผมทั้งนั้นครับ
ก็กินไปคุยไปเรื่อยๆตามภาษา VI จนยังไงไม่รู้ พอพี่เค้ารู้ว่าผมถือหุ้นอยู่บริษัทนึง (ไม่ได้มากมายอะไรนะครับ)
แล้วผมก็บอกว่าผมเริ่มต้นลงทุนจากศูนย์ โดยอาศัยเงินเก็บแต่ละเดือนจากเงินเดือนมาลงทุนสะสมไปเรื่อยๆ
พี่ sai เค้าก็ตกใจใหญ่เลยครับ ผมก็งงๆว่าตกใจอะไร เริ่มต้นลงทุนจากศูนย์มันแปลกตรงไหน

ปรากฏว่า VI หลายคนที่พี่เค้ารู้จักส่วนใหญ่มีเงินลงทุนเริ่มต้นเป็นหลักล้านทั้งนั้นเลย

ผมเดาว่าคงเป็นเพราะ พี่ๆรุ่นก่อนๆเค้าน่าจะเป็นแบบที่เรียกว่า  มีตังค์อยู่ก่อน ค่อยมารู้จัก VI ทีหลัง

ส่วนผมคนรุ่นหลังหน่อย เลยรู้จัก VI ก่อน ค่อยมารู้จักตังค์ทีหลัง (หวังว่านะ  :) )
ผมว่านักลงทุน VI รุ่นใหม่ส่วนใหญ่น่าจะเป็นเหมือนผม

สรุปคือ ที่พี่ อิอิอิ (ซาอิ) ชักนำผมมาพูดเนี่ย หลักๆไม่ใช่เพราะผมเก่งเลยนะครับ
แต่เพราะผมเริ่มต้นลงทุนจากศูนย์แล้วยังพอไปวัดไปวาได้ต่างหากล่ะครับ
และคงพอเป็นกำลังใจให้น้องรุ่นใหม่ได้บ้าง  :8)

ไม่รู้จะเริ่มยังไงดี ขอเล่าไปแบบเรื่อยเปื่อย ไร้สาระบ้างอย่าว่ากันนะครับ

มีเงินน้อยเป็น VI ไม่ได้จริงหรือ ?

คำตอบมันชัดเจนอยู่แล้วว่า ไม่จริง
แต่ปัญหาคือ VI รุ่นใหม่หลายคนมักจะน้อยใจหรือเสียใจ ว่าเพิ่งเริ่มต้น
เงินลงทุนยังมีน้อย ลงทุนเมื่อไหร่จะรวยซะที

ผมว่าลองคิดกลับกันดูสิครับ
บางคนที่เค้ามีเงินลงทุนเริ่มต้นหลายล้านน่ะ  จริงๆแล้วเค้าก็ต้องค่อยๆเริ่มต้นทำงานเก็บเงินมาก่อนนะ
ว่าที่จริงตอนนั้นเค้ายังไม่รู้จัก VI เลยด้วยซ้ำไป พวกเค้าต้องฝากเงินอยู่ในธนาคารตั้งนาน นานหลายๆปีจนมีเงินเยอะแล้ว
ถึงเพิ่งจะมารู้จัก VI และมาลงทุนแบบ VI
คิดดูสิว่า ถ้าพวกเค้ารู้จัก VI มาตั้งแต่ต้น ผลมันจะออกมาแตกต่างขนาดไหน
พวกเค้าสูญเสียโอกาสไปขนาดไหน  

VI รุ่นใหม่อย่างพวกเราถือว่าโชคดีมากนะครับ ได้รู้จัก VI ตั้งแต่ช่วงต้นๆของการลงทุน
ก็คิดซะว่าเราเป็นคนพอร์ตใหญ่สมัยตอนหนุ่มๆก็แล้วกัน ดังนั้นเราก็ไม่ควรไปอิจฉาเค้าเลยนะครับ เค้าต่างหากที่ควรอิจฉาเรา  :D

(ที่ยกตัวอย่างมานี้ ก็เพื่อเป็นกำลังใจ VI รุ่นใหม่ที่ยังเบี้ยน้อยหอยน้อยอยู่นะครับ
มิได้มีเจตนาว่ากล่าวใครนะครับ ยังไงก็ตาม ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ)

วันนี้ง่วงแล้ว ขอมาต่อใหม่คราวหน้านะครับ
(สรุป เล่ามาตั้งนานยังไม่เข้าเรื่องเลย  :oops: )

....
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 118

[quote="[L]"]ขอโทษด้วยครับ ที่จริงผมไม่ได้อ่านกระทู้นี้เลยนะครับ ถ้าพี่ sai ไม่บอก ผมคงไม่รู้เรื่องเลย
เพิ่งมารู้เรื่องเมื่อวานซึน งานก็ยุ่งๆด้วยครับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Possible

โพสต์ที่ 119

มานั่งรอตอนต่อไปนะครับ คุณฟุ  :D
Reborn
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 120

ผมขอออกตัวก่อนเลยนะครับ เพื่อนๆอย่าคาดหวังอะไรมากนะครับ
ผมเป็นคนธรรมดาๆ ฝีมือก็ธรรมดาๆครับ  ไม่ใช่เทพ  ไม่ใช่เซียน

VI รุ่นใหม่อย่างพวกเราถือว่าโชคดีมากนะครับ ได้รู้จัก VI ตั้งแต่ช่วงต้นๆของการลงทุน
ก็คิดซะว่าเราเป็นคนพอร์ตใหญ่สมัยตอนหนุ่มๆก็แล้วกัน ดังนั้นเราก็ไม่ควรไปอิจฉาเค้าเลยนะครับ เค้าต่างหากที่ควรอิจฉาเรา  

แค่เริ่มต้นอ่านไปเจอสองย่อหน้านี้ก็ ...อืม ทัศนคติน่าสนใจจริงๆ ท่าทางจะเป็นซีรีส์ฮอทฮิตได้เลยนะเนี่ย ขอเปลี่ยนจากปูเสื่อเป็นกางเต๊นท์รอละกันนะครับ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่