แม่ทัพสุมาอี้ Research : Growth ปะทะ Value

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
koh
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: แม่ทัพสุมาอี้ Research : Growth ปะทะ Value

โพสต์ที่ 61

ไม่ว่า ชุด Happy Combo A หรือ Happy Combo B ถ้าซื้อแบบไม่มีMOS ก็ได้ผลตอบแทนงั้นๆ
:)
thaloengsak
Verified User

Re: แม่ทัพสุมาอี้ Research : Growth ปะทะ Value

โพสต์ที่ 62

ผลตอบแทนที่คิดไว้
ควรคิดปันผลรวมด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่ารวมกำไรจากปันผลหักภาษีแล้วไว้รึยังครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
cway
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 63

น่าสนใจมากเลยครับ
ความอดทนคือบันไดสู่ชัยชนะ
http://cway-investment.blogspot.com/
jo7393

โพสต์ที่ 64

ขอบคุณคร้าบ ที่ขุดขึ้นมา
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
nuaey99

โพสต์ที่ 65

เอาใจช่วยด้วยคนจ้า
aosmosis

โพสต์ที่ 66

การทำ Index แบบนี้ ถือเป็นการจูงใจ
ขอย้ำนะครับว่าเหมือน จูงใจ ให้ เพื่อน นลท.
ท่านอื่นๆ ซื้อตามหรือไม่ ทำไมถึงพูดเช่นนั้น ก็เพราะ
เพื่อนผมที่เข้ามาอ่าน มันซื้อตามเลย บางตัว
แล้วนี่คนอื่นๆหล่ะครับ เพราะผมเห็นหลายคน
มักจะเข้ามาโพส ว่า "ลงหุ้นตัวไหนดี" แสดงว่า
ไม่ได้คิดเอง กำลังมองหาจากคนอื่นๆ 2 คมนะครับ
หากเจตนาแค่ต้องการเปรียบเทียบ เติบโต กับ คุณค่า
ลองหาแนวทางอื่นดู ท่าจะดีกว่านะครับ
jo7393

โพสต์ที่ 67

อะไรๆก็จะเหมาว่าเป็นแรงจูงใจไปทั้งหมด
แล้วก็ซื้อเพราะแรงจูงใจเรื่องนี้อย่างเดียว หากขาดทุนก็โทษใครไม่ได้ครับ ต้องโทษตัวเองครับ
อย่าว่าแต่ทำ index เลยครับ หากคนที่ประสบความสำเร็จออกมาพูด ก็คงจะเป็นแรงจูงใจให้ซื้อตามอีกนั่นแหละ
นั่นหมายความว่าคนที่ประสบความสำเร็จห้ามพูดถึงหุ้นเลยหรืออย่างไร มีแต่คนที่เจ๊ง ถึงจะพูดถึงหุ้นได้เพราะไม่มีแรงจะไปจูงใจใครอย่างนั้นหรือ
อย่าโทษคนอื่นครับ ว่าเกิดจากแรงจูงใจอย่างนั้น อย่างนี้ จงโทษตัวเองที่ไม่ศึกษาก่อนซื้อครับ
หากศึกษาแล้วซื้อตาม คงรู้จุดยืนของตัวเองดีว่าเมื่อไร ซื้อ เมื่อไรขาย เพราะอะไร
ไม่ใช่อะไรก็จะเหมาโทษคนอื่นแต่อย่างเดียว
เงินของท่าน เวลาจะตัดสินใจซื้ออะไร ใครเป็นคนตัดสินใจครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
thaloengsak

โพสต์ที่ 68

jo7393 เขียน:อะไรๆก็จะเหมาว่าเป็นแรงจูงใจไปทั้งหมด
แล้วก็ซื้อเพราะแรงจูงใจเรื่องนี้อย่างเดียว หากขาดทุนก็โทษใครไม่ได้ครับ ต้องโทษตัวเองครับ
อย่าว่าแต่ทำ index เลยครับ หากคนที่ประสบความสำเร็จออกมาพูด ก็คงจะเป็นแรงจูงใจให้ซื้อตามอีกนั่นแหละ
นั่นหมายความว่าคนที่ประสบความสำเร็จห้ามพูดถึงหุ้นเลยหรืออย่างไร มีแต่คนที่เจ๊ง ถึงจะพูดถึงหุ้นได้เพราะไม่มีแรงจะไปจูงใจใครอย่างนั้นหรือ
อย่าโทษคนอื่นครับ ว่าเกิดจากแรงจูงใจอย่างนั้น อย่างนี้ จงโทษตัวเองที่ไม่ศึกษาก่อนซื้อครับ
หากศึกษาแล้วซื้อตาม คงรู้จุดยืนของตัวเองดีว่าเมื่อไร ซื้อ เมื่อไรขาย เพราะอะไร
ไม่ใช่อะไรก็จะเหมาโทษคนอื่นแต่อย่างเดียว
เงินของท่าน เวลาจะตัดสินใจซื้ออะไร ใครเป็นคนตัดสินใจครับ
เห็นด้วยครับ
:cool:
ลงทุนเพื่อชีวิต
chowbe76

โพสต์ที่ 69

The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 70

thaloengsak เขียน:ผลตอบแทนที่คิดไว้
ควรคิดปันผลรวมด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่ารวมกำไรจากปันผลหักภาษีแล้วไว้รึยังครับ

ยังครับไม่ได้รวมปันผล เครดิตปันผลหรือแจก warrent หรือแตก par อะไรทั้งสิ้น ดูแค่ราคาตามกราฟอย่างเดียว
ทำให้ดูคร่าวๆครับ สำหรับท่านที่สนใจ รบกวนหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนนะครับ :D

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 71

ไม่ทราบ กระทู้นี้ยัง อัพเดทอยู่ไหม
เสียดาย erw ใจผมไม่เข้าข่ายหุ้น gr0wth
show me money.
Mastermind

โพสต์ที่ 72

หุ้น growth ดูจากปัจจัยอะไรบ้างหรอครับ ?
Give a man a fish and you will feed him for a day. Teach a man to arbitrage and you will feed him forever. - Warren Buffett -
Dr. Manhattan
ผู้ติดตาม: 24

โพสต์ที่ 73

ผมว่า กรณีนี้ ให้เราตีแตกหุ้นเติบโตไปตัวเดียวอย่าง BGH ไปเลย ชนะขาดครับ
Watchmen
naphas12

โพสต์ที่ 74

ผมลองทำ Graph ย้อนหลังของหุ้นทั้ง 6 ตัว ตั้งแต่ ปี 2004 จนถึง 28/12/2012 โดยปรับให้ทุกตัวมีราคาที่ 100 ณ วันที่ 5/1/2004 ปรับการแตกพาร์แล้ว

รูปภาพ
naphas12

โพสต์ที่ 75

ลองเอา BGH ออก จะได้ Graph แบบนี้ครับ

รูปภาพ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 76

ขอบคุณคับ
mint ใน7 ปี 33% ทบต้น
ก็ไม่เลวสำหรับแนวทาง passive

ตัวที่วิ่งคู่กับ mint นี่ tf ใช่ไหมคับเห็นราคามีสะดุด น่าจะเป็นวันที่ไม่มีการซื้อขายหรือเปล่า
พอดีสีมันใกล้เคียง erw
show me money.
naphas12

โพสต์ที่ 77

ตามล่าหาหุ้น Growth ที่ เวลาเจอวิกฤติ ไม่ค่อยตก ใครมีบ้างครับ
naphas12

โพสต์ที่ 78

ที่สำคับคือเราควรจะมีกลยุทธ์ในการปรับพอร์ตอย่างไร หุ้น Growth เวลาเจอวิกฤติจะลงแรงมากๆ ขณะที่ Value ลงน้อยกว่า

จะถือหุ้น Growth ทั้ง 100% หรือ Growth 50% Value 50% ดี

สมมุติว่าเราถือหุ้น Growth 50 Value 50% เวลาเกิดวิกฤติก็ขาย Value ไปซื้อ Growth เพราะ Value ตกน้อยกว่า

แต่ให้ภาวะปกติ Value จะให้ผลตอบแทนน้อยกว่า Growth มาก