ให้นาย Value เป็นกองหลัง นาย Growth เป็นกองหน้า

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

ให้นาย Value เป็นกองหลัง นาย Growth เป็นกองหน้า

โพสต์ที่ 1

สร้างทีมของคุณให้ มี Value เป็นกองหลัง Growth เป็นกองหน้า เลือกผู้เล่นแบบ Concentrate

ถ้าเปรียบพอร์ตที่ผมใฝ่ฝันให้เป็นดั่งทีมฟุตบอล
กฏเหล็กแห่งการไม่แพ้คือ "ห้ามเสียประตู" เพื่อให้ได้มาซึ่งสิ่งนี้ กองหลังต้องแน่นปึ๊ก เปรียบได้ดังการมองหาผู้เล่นจากค่าย Value ที่มี Margin of Safety มากพอ และยากที่เล่นผิดพลาดให้เสียประตู

เมื่อหลังแน่นแล้ว ก็ต้องหากองหน้าฝีเท้าเฉียบคม ผมขอซื้อตัวกองหน้ามาจากค่าย Growth ที่มีศักยภาพในการทำประตูสูง ดูจาก BV หรือ PE แล้วอาจเหมือนมี Margin of Safety ต่ำ แต่อย่าลืมพิจารณาถึง Brand Equity และฝีมือที่แท้จริงที่ซ่อนอยู่นอกเหนือจากข้อมูลทางการเงินที่เป็นตัวเลข ประวัติการทำประตูที่โดดเด่น ต่อเนื่องยาวนาน ไม่เคยมีปัญหาบาดเจ็บ หรือ ฟอร์มตก ปัญหาที่บ้านก็ไม่มีให้กังวลใจ รับรองซื้อมาไว้ร่วมทีม เขาต้องออกล่าประตูให้เราแน่

เมื่อบวกกองหลัง Value เข้ากับกองหน้า Growth ก็จะเกิดเป็น Synergy เกิดพลังมหาศาล

ทีนี้ แม้ตั้งใจว่าจะเอา Value เป็นกองหลัง เอา Growth เป็นกองหน้าแล้ว แต่จะเลือกใครเข้ามาร่วมทีมล่ะในเมื่อมีผู้เล่นให้เลือกซื้อมากมายจากหลายลีค

ก็ขอให้ท่านผู้จัดการทีมสร้างทีมโดยยึดหลักสร้างทีมแบบ Concentrate คือไม่ต้องมีหรอกครับตัวสำรอง เลือกมาเฉพาะที่เจ๋งจริง ๆ รู้จักผู้เล่นแบบให้ถึงจิตใจ ทุ่มซื้อผู้เล่นเจ๋ง ๆ ด้วยเงินมาก ๆ มาพอดีทีม ดีกว่าซื้อผู้เล่นปานกลางมามากมาย ซึ่งแต่ละคนฟอร์มยังไม่ชัดเจน ผมไม่เชื่อเรื่องของการปั้นดาวรุ่งครับ ผมรอให้เขารุ่งก่อนแล้วค่อยซื้อมาร่วมทีม อีกอย่าง ผู้เล่นแต่ละตำแหน่ง ก็อย่าซื้อซ้ำกัน เช่น แบคขวา ก็มีคนเดียว แบคซ้ายก็มีคนเดียว จะดีกว่า มีแบคขวาสองคน ตำแหน่งซ้อนกัน จะทะเลาะกันป่าว ๆ เพราะเขาต้องแข่งขันกัน

ก่อนจะซื้อนักเตะ ก็ขอให้คิดดูให้หนัก ดูให้ครบทุกด้าน ใจเย็น ๆ รอจนกว่านักเตะจะเข้าเกณฑ์ที่เราต้องการ เพราะซื้อมาแล้วต้องอยู่ด้วยกันนาน ต่อไปนักเตะฟอร์มดีมีคนมาขอซื้อราคาแพง คุณก็อย่าใจร้อนขายหล่ะ ดูให้ดีว่า หากเขายังอยู่ในทีมต่อไป เขาก็จะทำผลงานได้มากขึ้นเรือ่ย ๆ หรือหากคุณเห็นว่า ราคาขอซื้อนั้นสูงเกินความเป็นจริง หรือ นักเตะเริ่มฟอร์มตกแล้ว อันนี้จึงค่อยตัดสินใจปล่อยไป

เคล็ดลับในการหานักเตะที่ดีอีกข้อหนึ่งก็คือ การอาศัยแมวมองครับ ให้แมวมองช่วยสังเกตุดูครับ ว่าเจ้าของต้นสังกัดเดิมที่เคยปล่อยนักเตะให้ทีมอื่นพยายามจะซื้อนักเตะคนเดิมกลับหรือเปล่า ถ้าซื้อกลับ นั่นเป็นสัญญาณที่ดีแล้วล่ะ ให้รีบมาแจ้งคุณด่วน เพื่อพิจารณาตัดสินใจซื้อ

แน่นอนว่าการซื้อผู้เล่นทุกคนมาร่วมทีม ผมไม่สนใจดินฟ้าอากาศว่าช่วงนี้ฝนตกแผ่นดินถล่มยกเว้นแต่ว่า มันไปถล่มที่บ้านผู้เล่นคนนั้นตรง ๆ ผมไม่สนใจชาติตระกูลของเขาว่ามีญาติพี่น้องของเขาเคยประสบผลสำเร็จหรือไม่แต่ผมดูว่าตัวเขาเองประสบผลสำเร็จหรือไม่การที่พี่เขาเล่นบอลเก่งกำลังฟอร์มขึ้นไม่ได้แปลว่าเขาจะต้องเล่นดีด้วย และโดยเฉพาะอย่างยิ่งผมไม่สนใจคนที่ฟอร์มขึ้นชั่วครั้งชั่วคราวผมต้องการผู้เล่นที่เล่นดีอย่างสม่ำเสมอ

หวังว่าทีมในฝันนี้ คงทำผลงานได้ดีในลีคอาชีพนะครับ... สาธุ : )
nanakorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

A good analogy.
Kaiser
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 3

รู้สึกทีมผมจะมีแต่พวกกองหน้า คงต้องรีบหากองหลังดีๆ มาเสริมด่วน  ขอบคุณครับ :)  :)
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 4

:bow:   :cool:
ชอบมากๆเลยครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
rungtiwa
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

แนวความคิด  ซู๊ดดดดดดดดยอด

อย่างนี้ต้องหากองหลังและโกล์เพิ่มเป็นการด่วน  เพราะตอนนี้กองหน้าล้นทีม  และกำลังลงมาเล่นเป็นกองหลังหมดแล้ว  
ว่าแต่จะไปหา list รายชื่อกองหลังระดับโลกที่ราคาถูกได้ที่ไหนกันเนี่ย  ตอนนี้กองหลังในเวบนี้  ราคาก็สูงตามฝีมือไปแล้ว
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

แล้วพวกทีมที่มีแต่ดาราเต็มทีมแต่ทำผลงานแย่
ปรับเปลี่ยนตัวผู้เล่นตลอดล่ะครับจะทำไงดีล่ะครับ
:)
plamuek76

โพสต์ที่ 7

ชอบครับ :D
เอาไปจัดทีมบ้างดีกว่า
แต่เงินไม่หนาเหมือนเสี่ยหมีของเชลซีอะครับ :cry:
เป็นทีมน้องใหม่ต้องค่อยๆสร้างทีมไปเรื่อยๆ :lol:
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

โอ้ แนวคิดเยี่ยมจริงๆ  :cool:
_________
เทียน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

เยี่ยมครับ

:D
sunrise

โพสต์ที่ 10

เยี่ยมครับ

ถ้าผมชอบฟุตบอลแบบบ้าพลังแบบบราซิล
ทุกตัวเลี้ยงหลบลุยได้ทุกตัว

บางตัวอาจทำหลุดฟอร์มบ้าง ตาม cycle ของเค้าแต่ว่าฝีเท้าโดยรวมแล้วดี เผลอๆ จะมายิงประตูได้เลย
อาจแพ้บ้างเป็นบางครั้ง แต่เวลาชนะ ชนะเยอะ
มันสะใจดี แล้วก็หัวใจได้ทำงานเยอะหน่อย

คิดว่าแบบนี้เป็นไงครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
beammy

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ สุดยอดแนวคิดแห่งปีเลย  :D  :D  :D  ...
Dr.T

โพสต์ที่ 12

ทีมผมเล่นระบบ 3-1-3-3 ครับ  :lol: เดินหน้าฆ่ามัน  8)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 13

พอร์ตวันนี้ของท่านเป็น Dream Team กันหรือยังครับ :wink:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

แล้วพวกทีมที่มีแต่ดาราเต็มทีมแต่ทำผลงานแย่
ปรับเปลี่ยนตัวผู้เล่นตลอดล่ะครับจะทำไงดีล่ะครับ
เปลี่ยนผู้จัดการทีมครับ
sunrise

โพสต์ที่ 15

คนเรือ VI เขียน: เปลี่ยนผู้จัดการทีมครับ
เปลี่ยนไม่ได้ครับ  :roll:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 16

นั่นสิครับ ที่สำคัญมันก็อยู่ที่กึ๋นของผู้จัดการทีมนี่แหละ จะตาถึงหรือเปล่า  :shock:  สำหรับผมก็ใช้หลัก 10 กฎเหล็กการลงทุน ของท่านแม่ทัพสุมาอี้ไว้ก่อน  :D
น้องใหม่ขอแจมด้วยคนนะครับ :lol:

โพสต์ที่ 17

ผมมีปัญหามาถามครับ

ถ้านักเตะตัวเก่งในทีมของท่านอยู่มีทีมยักษ์ใหญ่จากลีกดังมาขอซื้อด้วยค่าตัว 2 เด้ง.. ท่านจะขายแล้วไปหานักเตะใหม่ที่ค่าตัวสมกับฝีเท้า อายุยังน้อย

หรือจะปฏิเสธ offer แล้วเก็บนักเตะคนนั้นไว้สร้างผลงานให้กับทีมต่อไปครับ  :?  :?
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 18

[quote="Unexpected"]ผมมีปัญหามาถามครับ

ถ้านักเตะตัวเก่งในทีมของท่านอยู่มีทีมยักษ์ใหญ่จากลีกดังมาขอซื้อด้วยค่าตัว 2 เด้ง.. ท่านจะขายแล้วไปหานักเตะใหม่ที่ค่าตัวสมกับฝีเท้า อายุยังน้อย

หรือจะปฏิเสธ offer แล้วเก็บนักเตะคนนั้นไว้สร้างผลงานให้กับทีมต่อไปครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 19

คิดได้ไงเนี่ย สุดยอดทั้งคนตั้งกระทู้และคนตอบ เห็นภาพเลย
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 20

อืมมม มีอีกวิธีนึง

เปิด Youth Academy ปั้นเด็กเองเลยครับ
ผมยังจำได้เลาๆว่าตลาดซื้อขายนักเตะทำเอา Fiorentina เจ๊งอยู่เหมือนกันครับเพราะซื้อแพงแล้วไม่ perform แย่ๆจริงๆ
Little Boy

โพสต์ที่ 21

แล้วระบบโรเทชั่น ของป๋าราฟา ณ หงส์แดงจะเอามาประยุกต์ใช้ได้มั้ยครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ผมนำตัวอย่างของป๋าเขามาคือ ซื้อนักเตะราคาถูกและคุณภาพดีครับ แต่ก็มีตัวแปลกๆ บ้างเหมือนกัน อย่างหลุย การเซีย ที่ชอบยิงลูกพิศดาร เล่นบอลยาก แต่เบสิคบอลก็โอเคครับ ผมเปรียบเหมือนหุ้น CHUO ซึ่งมีกำไรพิเศษ แต่โดยรวมพื้นฐานปีก่อนที่จะมีกำไรพิเศษ ก็ไม่น่าเกลียด ส่วนบักเจิด เจอราด ผมเทียบกับ WG ครับ พื้นฐานดี ความสามารถสูง ยิงได้  ส่วน LRH ผมเปรียบเสมือน ฟาว์เลอร์ ครับ ก่อนหน้านี้ยิงให้ผมกระจายมาแล้วกำไรพอตัว จนขายออกไป แต่ตอนนี้ผมก็ซื้อกลับเข้ามาแล้ว ด้วยความชอบส่วนตัวว่าอยากเป็นเจ้าของโรงแรม NTV นี่ อลอนโซ่ เลยครับ แน่นปึ๊ก คงเส้นคงวา โตอย่างสม่ำเสมอ EGCOMP oก็ ฮูเปีย ครับ เก๋าอยู่มานาน แต่ปีเตอร์เคาท์ กับเดียท เคาท์ นี่ผมยังหาไม่เจอครับ ใครเจอแล้ววานบอกด้วยนะครับ  :bow:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
plamuek76

โพสต์ที่ 22

อยากได้แบบนี้อะครับหาได้ที่ไหนบ้าง
http://youtube.com/watch?v=02WMxdJ4dFk&search=kerlon
เบเบ

โพสต์ที่ 23

อยากได้ โรนัลดินโญ่ คับ
pipo

โพสต์ที่ 24

แล้วถ้ามีปัญหาว่า นักเตะที่เคยทำผลงานให้ทีมดีมาตลอดกลับฟอรม์หล่นมากจนแฟนๆเริมไม่ชอบใจ แต่ตัวผจก.ยังมั่นใจและมองเห็นความสามารถที่แท้จริงอยู่

จาต้องอดทนรอต่อไปอีกนานแค่ไหน
"When the seagulls trawler it is because they think sardines will be thron into the sea."
house

โพสต์ที่ 25

ปัญหาหลักของผมคือหา ดาวรุ่ง มาแทน ซุปเปอร์สตาร์ สองเด้ง ไม่ทันนี่สิ :?

แถมบางคน ดันซื้อมาแล้วฟอร์มตกซะอีก  :(
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
BHT

โพสต์ที่ 26

[quote="Unexpected"]ผมมีปัญหามาถามครับ

หรือจะปฏิเสธ offer แล้วเก็บนักเตะคนนั้นไว้สร้างผลงานให้กับทีมต่อไปครับ
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 27

แจ๋วจริงครับ อีกอันที่ต้องไม่ลืมคิดก็คือ นักเตะบางคนจะมีCycle เป็นของตัวเองก็มี แบบว่าบางช่วงฟอร์มดี บางช่วงฟอร์มตก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมิได้เป็นจากตัวนักเตะเอง แต่เป็นจาก สภาพแวดล้อมดินฟ้าอากาศ ถ้าเป็นไปได้ผู้จัดการที่เก่งคงต้องเป็นกุนซือที่คอยประเมินสภาพดินฟ้าอากาศด้วยว่า ณ ช่วงเวลานั้น เวลานี้ ใครจะได้พลังลมปราณจากดินฟ้าอากาศมาช่วยบ้าง ก็ให้เลือกคนนั้นไว้เป็นพิเศษ
รู้สึกดีๆ
apichai214

โพสต์ที่ 28

อ่านกระทู้ห้องนี้สนุกดีครับ  ไม่น่าเชื่อฟุตบอลกับหุ้นจะใช้แผนเหมือนกัน แล้วหุ้นในไทยจะเหมือนนักฟุตบอลเมืองไทยป่าวเนี่ย :?:
poppo

โพสต์ที่ 29

ทีมผมมีแต่มิดฟิลด์ตัวจ่าย (ปันผล) ไม่ค่อยมีตัวทำประตูเลย ช่วยชี้แนะปรับเปลี่ยนทีมหน่อยสิครับ
javoel

โพสต์ที่ 30

สร้างทีมของคุณให้ มี Value เป็นกองหลัง Growth เป็นกองหน้า เลือกผู้เล่นแบบ Concentrate
  ผม (คิด) ว่า  ควรจะสร้างทีมแบบ value โดยมี dividend เป็นกองหลัง  growth เป็นกองหน้า  เเละก็ควรมีตัวสำรองด้วยนะครับ (margin of safety) ในรูปแบบต่างๆ) เพื่อมีใครบาดเจ็บก็จะได้สับเปลี่ยนหมุนเวียนให้ทีมอยู่รอดได้ การที่ทีมไม่มีผู้เล่นตัวสำรองเลย เปรียบเหมือนกับการไม่มี margin of safety เพราะถ้าตัวจริงบาดเจ็บ เล่น 11 คนย่อมดีกว่าเล่น 10 คนเเน่นอนครับ ที่สำคัญตัวสำรองควรมีพอประมาณ ไม่ซื้อมาเยอะ ฟุ่มเฟ้อเกินไป เพราะจะเสียค่าเหนื่อยไปเปล่า ๆ  มันไม่คุ้มเลย
   ส่วนกองกลาง    ....ก็ขึ้นอยู่กับผู้จัดการทีม ก็เเล้วกันครับ  ว่าตังเองถนัดสร้างทีมเเบบไหน เน้นรุก หรือ เน้นรับ (ผมประสบการณ์น้อยขอเน้นรับครับ)  เมื่อไหร่จะเน้นรุกหรือเมื่อไหร่จะเน้นรับ ก็เเล้วเเต่ประสบการณ์ ความคิด วิจารณญาณของเเต่ละคนก็เเล้วกันครับ  ซึ่งต้องอยู่ในกรอบที่จัดสรรนักเตะเพื่อประโยชน์สูงสุดของทีม
   ผมไม่เห็นด้วยนะครับที่จะเอา value เป็นกองหลัง  value ควรเป็นทั้งทีม เพราะvalueเป็นการเน้นที่คุณค่า ทั้งทีมก็ต้องเน้นที่คุณค่าไม่ว่าจะเป็นกองหน้าหรือกองหลัง เเละการลงทุนเเบ valie ก็ growth ได้นะครับ  โดย growth ในกรอบความรู้ความสามารถที่ตัวเองเข้าถึงเเละเข้าใจอย่างมีเหตุมีผล (ที่รับได้) ที่สำคัญ growth แบบยั่งยืน
โพสต์โพสต์