Investing in Cylical Stocks

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 121

เท่าที่เห็นมาหุ้น cylical มักจะหลอกให้นักลงทุนหน้าใหม่ (หรือเก่าซะเปล่าแต่ไม่รู้เรื่อง)เข้ามาซื้อเนื่องจากกำไรที่เพิ่มขึ้น YoY แต่ลดลง QoQ ทั้งๆที่ถ้ารู้จัก cycle ของธุรกิจจะเห็นสัญญาณชัดเจนว่าธุรกิจกำลังเข้าสู่ขาลง
หุ้นทั่วๆคนจะคิดว่าปีนี้กำไรเท่าไหร่ จะตีเป็นปันผลเท่าไหร่แล้วซื้อหุ้นตามการคาดการณ์แต่ว่าหุ้น cylical ไม่ใช่แบบนี้ กำไรที่เพิ่มปีนี้อาจจะเตรียมลดลงแรงๆในอีกไม่นาน
คนที่โดนหลอกเข้ากับดักจะติดดอยเพราะมองไปข้างหน้าไม่ครบ cycle ขอธุรกิจนั้นๆ ซึ่งเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีก ไม่รู้จะเตือนกันยังไง เตือนมากๆก็ต้องระวังโดนด่ากลับมาอีก survival of the fittest คงจัดการเรื่องพวกนี้เอง
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Alastor
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 122

ว่าแต่ต้องขอขอบพระคุณคุณหมอ สามัญชน อีกรอบที่แบ่งปันความรู้ให้เมื่อ 3 ปีก่อนนะครับ ตอนนั้นผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับ cylicle stock เลย ได้ความรู้ไปก็ใช้ไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ เลยซื้อหุ้นมาต้นทุนสูงไปนิด แต่ตอนนี้เข้าใจมากขึ้น ตอนขายก็ไม่พลาดแล้วครับ (คิดว่านะครับ :oops:) ขอให้คุณหมอสุขภาพแข็งแรงตลอดไปครับ :cheers:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Todo
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 123

ขอบคุณเช่นกันครับผม

:)  :)  :)
kannicha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 124

ขอบพระคุณมากค่ะ
หมีขาว

โพสต์ที่ 125

[quote="สามัญชน"]วิธีเลือกจังหวะซื้อขาย

4. เช็คยอดขาย
tamrollin

โพสต์ที่ 126

ผมคิดว่า น่าจะเป็นเพราะ การผลิตไม่ทันการขาย คือมีการผลิตน้อยกว่ายอดขาย ทำให้สามารถต่อรองราคาได้มากขึ้น
Demand > Supply
ถูกผิดยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
หมีขาว

โพสต์ที่ 127

tamrollin เขียน:ผมคิดว่า น่าจะเป็นเพราะ การผลิตไม่ทันการขาย คือมีการผลิตน้อยกว่ายอดขาย ทำให้สามารถต่อรองราคาได้มากขึ้น
Demand > Supply
ถูกผิดยังไงช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
แล้วจะเป็นไปได้ไหมครับ ว่าผู้บริหารจะมีการเก็งว่าจะเป็นขาขึ้น
เลยทำให้ตุน stock มากกว่าปกติ แล้วก็ทำให้สินค้าคงคลังมีมากขึ้นน่ะครับ
golfkinmon

โพสต์ที่ 128

ที่มา:
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... &start=120

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

มารอดูรอบนี้ของ RCL ว่าจะอยู่ตรงไหนของ 6.7 ปี ถ้านับจาก 2008  :?:
Money is neutral
golfkinmon

โพสต์ที่ 129

จากข่าว: Zinc demand estimated to grow by about 7% in 2010///estimate of supply growth of 3.4% this year

http://www.commodityonline.com/news/Zin ... 3-3-1.html

รูปภาพ

http://www.ilzsg.org/static/statistics.aspx

ดูแนวโน้มของ PDI ปี 2010 เทียบกับอดีต
Money is neutral
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 130

รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าหุ้นวัฏจักรขึ้นลงเป็นรอบปีเช่นหุ้นเรือ25ปี สังกะสี15ปี อย่างนี้ก็หมายความว่าตอนนี้เราไม่ต้องสนใจหุ้นเรือเลยใช่ไหมครับ รออีก25ปีค่อยมาดูใหม่เพราะตอนนี้ผ่านจุดพีคมาแล้ว

เช่นเดียวกับสังกะสี ถ้ามันผ่านจุดพีคมาแล้วเราก็ไปดูปีย้อนหลังเอาว่าใกล้เคียงกับcycleมันรึเปล่าถ้ายังไม่ใช่ก็ผ่านไป

หรือว่าจริงๆแล้วทุกวัฏจักรมีวัฏจักรย่อยที่เราไม่สามารถระบุเวลาได้ครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 131

pwz เขียน:รบกวนถามหน่อยครับ ถ้าหุ้นวัฏจักรขึ้นลงเป็นรอบปีเช่นหุ้นเรือ25ปี สังกะสี15ปี อย่างนี้ก็หมายความว่าตอนนี้เราไม่ต้องสนใจหุ้นเรือเลยใช่ไหมครับ รออีก25ปีค่อยมาดูใหม่เพราะตอนนี้ผ่านจุดพีคมาแล้ว

เช่นเดียวกับสังกะสี ถ้ามันผ่านจุดพีคมาแล้วเราก็ไปดูปีย้อนหลังเอาว่าใกล้เคียงกับcycleมันรึเปล่าถ้ายังไม่ใช่ก็ผ่านไป

หรือว่าจริงๆแล้วทุกวัฏจักรมีวัฏจักรย่อยที่เราไม่สามารถระบุเวลาได้ครับ
ถูกต้องนะครับ
มีวัฏจักรย่อยด้วย
แม้จะไม่ทำกำไรให้เราเป็น 10-20 เด้ง
แต่ได้ 1-2 เด้งใน1-2ปีก็ไม่เลวใช่ไหมครับ
เพียงแต่จะยากขึ้นและเสี่ยงขึ้น
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
entertrend

โพสต์ที่ 132

[quote="สามัญชน"][quote]ถ้าลมแรงพอแม้แต่ไก่งวงก็ยังบินได้
sphere

โพสต์ที่ 133

ขอถามคุณหมออีกหน่อยครับ

ขาเข้าเรารู้แล้วว่าเราควรเข้าประมาณจุดพลิกกลับของกำไร ทีนี้อยากรู้ตอนขาออกครับว่าเราจะใช้อะไรเป็นตัวสังเกตุว่าเราอยู่ช่วงไหนของวัฏจักร อย่างstaนี่ทุกคนรู้ว่ามันขึ้นมามากแล้วแต่ก็ไม่รู้ว่าอยู่ช่วงไหน จะลงทุนก็กลัวว่าวัฏจักรจะจบ ถ้าไม่ลงทุนปล่อยไปก็เท่ากับเสียโอกาส

ทีนี้ถ้าเราจะรอให้งบออกมาแล้วรู้ว่ากำไรลดลงถึงรู้ว่าจบวัฏจักรก็เกรงว่ากำไรที่เราได้มาจะหายไปหมด(เพื่อนผมถือttaที่30ไปถึง60ไม่ขาย ตอนนี้กลับมาต่ำกว่าเดิมอีก) อย่างนี้เราควรใช้อะไรเป็นจุดสังเกตุว่าเราอยู่ตรงไหนของวัฏจักรครับ
CHOOKY

โพสต์ที่ 134

pwz เขียน:ขอถามคุณหมออีกหน่อยครับ

ขาเข้าเรารู้แล้วว่าเราควรเข้าประมาณจุดพลิกกลับของกำไร ทีนี้อยากรู้ตอนขาออกครับว่าเราจะใช้อะไรเป็นตัวสังเกตุว่าเราอยู่ช่วงไหนของวัฏจักร อย่างstaนี่ทุกคนรู้ว่ามันขึ้นมามากแล้วแต่ก็ไม่รู้ว่าอยู่ช่วงไหน จะลงทุนก็กลัวว่าวัฏจักรจะจบ ถ้าไม่ลงทุนปล่อยไปก็เท่ากับเสียโอกาส

ทีนี้ถ้าเราจะรอให้งบออกมาแล้วรู้ว่ากำไรลดลงถึงรู้ว่าจบวัฏจักรก็เกรงว่ากำไรที่เราได้มาจะหายไปหมด(เพื่อนผมถือttaที่30ไปถึง60ไม่ขาย ตอนนี้กลับมาต่ำกว่าเดิมอีก) อย่างนี้เราควรใช้อะไรเป็นจุดสังเกตุว่าเราอยู่ตรงไหนของวัฏจักรครับ
ผมใช้อดีตมาจับครับ เมื่อตอนพีค เทรดกันที่ P/bv เท่าไหร่  แล้วราคาตอนนี้เทรดกันที่ p/bv เท่าไหร่   (กรองแบบ หยาบๆนะครับ) ต้องลงรายละเอียดอื่นๆอีกที
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
princebank

โพสต์ที่ 135

ขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ
itnas

โพสต์ที่ 136

ขอบคุณพี่หมอสามัญชน นะครับ สำหรับความรุ้ที่ถ่ายทอดให้
ไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานแค่ไหน แต่ก็ยังสามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้อยู่ดี
สุดยอดจริงๆ ครับ
Financeseed

Re: Investing in Cylical Stocks

โพสต์ที่ 137

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
firstee
ผู้ติดตาม: 244

Re: Investing in Cylical Stocks

โพสต์ที่ 138

อ่านแล้วรู้เรื่องอะไรเยอะขึ้นมากเลยครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
mincho

โพสต์ที่ 139

ขอบคุณ คุณหมอ สามัญชนมากครับ ที่แชร์ความรู้และประสบการณ์ดีๆ นี้ใ้ห้ครับ ทำให้เห็นภาพเยอะขึ้นมากเลยครับ ทั้ง วัฏจักรสินค้าโภคภัณฑ์ และ วัฏจักรเศรษฐกิจ ส่วนตัวอา่นกระทู้นี้ซ้ำมา 4-5 รอบแล้วยังเก็บรายละเอียดได้ไม่หมดเลยครับ กะว่าจะอ่านซัก 20-30 รอบครับ :D
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
chet22

โพสต์ที่ 140

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ น่าจะนำมาใช้ได้ใน
สภาวะหุ้นในปัจจุบันนี้ครับ
jo7393

โพสต์ที่ 141

:bow: :bow:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 142

ขอบคุณมากๆเช่นกันครับ อ่านแล้วมีความรู้สึกว่าหุ้นวัฏจักรมันน่ากลัวลดลงมากเลย เพราะเริ่มรู้สึกว่า "เป็นอะไรที่ทำความเข้าใจได้" และต้องศึกษาต่อครับ
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
CP01203

โพสต์ที่ 143

ขอบคุณพี่ ๆ ทุก ๆ คนที่มาให้ความรู้
ที่นี่เป็นสังคมที่ดีมากมากครับ
รู้สึกอบอุ่นดีจังเลยครับ
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ
ผมสมัครมานานพอควรแล้วแต่ด้วยความรู้น้อย ได้แต่อ่านเก็บความรู้นะครับ
BEN 10

โพสต์ที่ 144

ขอเข้ามาติดตามด้วยคนนะครับ
CANSLIM APPRENTICE
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 145

ขอบคุณมากครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
SET.Mania

โพสต์ที่ 146

เป็นกระทู้ที่ต้องอ่านทบทวนบ่อยๆเลยนะครับ

ทั้ง "วัฏจักรของอุตสาหกรรม" & "วัฏจักรของธุรกิจ"

VIIE

โพสต์ที่ 147

อ่านรอบ3ก้ยังได้ความรู้
Koo
ผู้ติดตาม: 210

โพสต์ที่ 148

เค้าว่ากันว่าปีนี้จะเป็นปีทองของสินค้า Commodity และหุ้นวัฏจักร ยังไงขอดันกระทู้นี้ขึ้นมาและขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ
TOD36129

โพสต์ที่ 149

ขอบคุณครับ