ช่วยอธิบายหน่อยครับไม่เข้าใจความหมายของ...

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
someOne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยอธิบายหน่อยครับไม่เข้าใจความหมายของ...

โพสต์ที่ 1

การซื้อคืนหุ้นของบริษัท ???????
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

เวลาบริษัทในตลาดหุ้น มีกำไร เขามีทางเลือกคือ

1. ปันผล
2. เอาไปขยายกิจการตัวเอง
3. เอาไปลงทุนเพิ่ม เช่นซื้อหุ้น บริษัทต่างๆที่เห็นว่าผลประกอบการดี

การซื้อหุ้นคืนเป็นแนวคิด ที่น่าจะท๊อปฮิตสมัยนี้ โดยเฉพาะการซื้อหุ้นบริษัทตัวเองคืน

ยกตัวอย่างเช่น MBK เป็นต้น
Coolpong

โพสต์ที่ 3

เข้าใจว่าการซื้อคืนหุ้นตัวเองของบริษัท เป็นผลประโยชน์ที่ดีอย่างหนึ่งที่
บริษัท มอบให้แก่ผู้ถือหุ้นครับ นอกจากเงินปันผล ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการทำให้ EPS มีค่าสูงขึ้นด้วยหรือไม่ ต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นมาขยายความต่อครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 4

หลักการคือ กิจการมีเงินสดเหลือมาก และไม่ีมีการขยายการลงทุน ในขณะที่ราคาหุ้นกิจการมีมูลค่าต่ำกว่าความเป็นจริง ็ก็นำเงินที่เหลือนั้นมาซื้อหุ้นในตลาดคืน ทำให้จำนวนหุ้นของกิจการลดลง หากกิจการทำกำไรได้เท่่าเดิม จะทำให้ EPS สูงขึ้น ราคาหุ้นก็จะเพิ่มขึ้น ผู้ถือหุ้นอย่างเราท่าน ก็จะได้ประโยชย์นะครับ.. :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
someOne

โพสต์ที่ 5

ขอตัวอย่างให้เห็นภาพ (หรือตัวเลข) หน่อยได้ไหมครับ อ่านแล้วก็ยัง งงๆ ครับ???????
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
Jeng

โพสต์ที่ 6

บริษํท ก มีทุน 2000 ล้านบาท กำไร 1000 ล้านบาท พาร์ 10 บาท มีจำนวนหุ้น 200 ล้านหุ้น

ทำการซื้อหุ้นคืน 10 เปอร์เซ็นต์ ในราคาตลาดที่ 50 บาท

คิดเป็นจำนวนหุ้นที่ซื้อคืน 20 ล้านหุ้น ใช้เงินซื้อหุ้นทั้งหมด 20 ล้านหุ้น คูณกับ 50 บาท คิดเป็นเงิน 1000 ล้านบาท

เพราะฉะนั้น ปีนี้ ๆไม่ปันผล เพราะซื้อหุ้นคืนไปหมดแล้ว

ถ้าปีหน้า กำไรเท่าเดิม คือ 1000 ล้านบาท

กำไรต่อหุ้นจะเพิ่มขึ้นจาก 1000/200 เป็น 1000/180 กำไรจะเพิ่มขึ้นจาก 5 เป็น 5.55 บาท

ถ้า PE 10 เท่าเดิม ราคาจะขึ้นจาก 50 บาท เป็น 55.50 บาท

ราคาจะเพิ่มขึ้น 5.55 เปอร์เซ็นต์ โดยที่กำไรบริษัทเท่าเดิม
tk

โพสต์ที่ 7

จำนวนหุ้นลดลง มีผลกับตัวเลขใดในงบดุล(เช่น ส่วนของผู้ถือหุ้น, ทุนเรือนหุ้น......) หรือเปล่าครับพี่
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 8

ส่วนของผู้ถือหุ้น ทุนเรือนหุ้น ไม่เปลี่ยนแปลงอะไร........สิ่งที่เห็นชัด ๆ และ เข้าใจง่าย ๆ คือ ถ้าประกาศปันผล 1 บาท มีหุ้นทั้งหมด 100 ล้านหุ้น ได้มีการซื้อหุ้นคืน เหลือ เป็น 80 ล้านหุ้น....บริษัทนี้ แทนที่จะจ่ายเงินปันผล 100 ล้าน ก็จ่าย แค่ 80 ล้านบาทเท่านั้นเอง.........อีก 20 ล้านเป็นกำไรที่หวนกลับมาทำให้ eps มากขึ้น นั่นเอง
มือใหม่

โพสต์ที่ 9

ซื้อหุ้นคืนแล้วทุนจดทะเบียนไม่ลดลงหรือครับ
Jeng

โพสต์ที่ 10

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ซื้อหุ้นคืนแล้วทุนจดทะเบียนไม่ลดลงหรือครับ
เป็นคำถามที่ดีมากครับ ตอบไม่ได้ครับ

แต่ขอเดาไว้ก่อน

เดี๋ยวผู้รู้ก็จะมาตอบ

ขอเดาว่า ทุนจดทะเบียนน่าจะลดครับ

:?: :?: :?:
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 11

ขอแจมด้วยคนครับ

ปกติแล้วบริษัทสามารถซื้อหุ้นคืนได้ไม่เกิน 10% ของทุนจดทะเบียนในระยะเวลา 6 เดือน

หลังจากนั้นบริษัทสามารถนำหุ้นมาขายคืนในตลาดหลักทรัพย์ภายในระยะเวลา 3 ปี หากไม่มีการจำหน่ายคือในระยะเวลาดังกล่าว บริษัทจำเป็นต้องประกาศลดทุนตามจำนายที่ซื้อมา ซื่งจะทำให้จำนวนหุ้นของบริษัทดังกล่าวลดลง และทำให้ EPS สูงขึ้นครับ

หวังว่าคงพอเข้าใจนะครับ :wink:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 12

เท่าที่ทราบเป็นการพยุงราคาหุ้น ไม่ให้ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรจะเป็น ถ้าบริษัทฯตนเองมีเงินเหลือพอเพียง ที่จะซื้อหุ้นบริษัทฯ คืน............แต่กฎของการซื้อคืน ผมไม่ได้ไป หาอ่านรายละเอียด คงเป็นดัง ที่คุณ Thanwa ตอบว่า ให้ ซื้อคืนได้ไม่เกิน 10% ของมาบุญครองซื้อคืนมาแล้ว 5% เศษ.........ในภาวะหุ้นตกต่ำ การซื้อหุ้นคืนเป็นการดี แต่ต้องระวัง ในภาวะ หุ้นดี เขาจะทำกำไร หรือ เปล่า ในการจะขายหุ้นคืน กลับมา...........ดังที่บอก ว่า เขาคงเก็บไว้ไม่เกิน 3 ปี.........การจะไปลดทุนเรือนหุ้น ผมว่า มี ขั้นตอน อีก มาก และ สัปสน ต่อ นัก ลงทุน เลยคิดว่า เขาคงจะไม่ไปทำอย่างนั้น
stockms

โพสต์ที่ 13

ผมนึกว่าซื้อคืนแล้วไปลดทุนจดทะเบียนซะอีก แต่ถ้าเขาขายหุ้นออกมาแล้วมีกำไรก็บันทึกเป็นกำไรของบริษัทใช่ไหมครับ
พี่เจ๋งครับจาก 50 บาท ไปเป็น 55.5 บาท เพิ่มขึ้น 11% ครับ ซึ่งเพิ่มขึ้นสูงกว่าที่จะปันผลออกมาทั้งหมดที่ 5 บาท (10%) ในปีก่อน แต่เราต้องเสียเวลารอ 1 ปี
มองในแง่ลบได้ไหมครับว่าถ้าผู้บริหารบางคนต้องการขายหุ้นตัวเองจำนวนมากในภาวะตลาดตกต่ำ แต่ไม่มีคนอยากซื้อที่ราคาเหมาะสม คืออยากซื้อแบบมีส่วนลดน่ะ ก็เลยให้บริษัทซื้อคืนแล้วตัวเองมาตั้งขายได้ไหมครับ
thanwa

โพสต์ที่ 14

ส่วนใหญ่แล้วการซื้อหุ้นคืนเนื่องจากบริษัทมีเงินสดเหลือเยอะ
คิดว่าการนำเงินสดไปลงทุนอย่างอื่นอาจจะไม่ได้ผลตอบแทนที่ดีกว่า
นอกจากนี้ก็ยังเกิดจากทีมบริหารเล็งเห็นว่าราคาหุ้นต่ำกว่าพื้นฐาน หรือที่ควรเป็น

โดยรวมแล้ว จะเป็นในแง่บวกมากกว่าในแง่ลบครับ เป็นผลดีต่อผู้ถือหุ้น
การซื้อหุ้นคืนเป็นการลดจำนวนหุ้นลง ขณะที่การออก warrant มีโอกาสที่จะเพิ่มจำนวนหุ้น หากมีการใช้สิทธิ

ในส่วนตัวผม ชอบการซื้อหุ้นคืน มากกว่า การออก warrant ครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

การซื้อหุ้นคืนของบริษัทผมว่าน่าจะทำให้ส่วนของผู้ถือหุ้นลดลงและส่วนของสินทรัพย์ (เงินสด) ก้อลดลงด้วยนะครับ เพราะการซื้อหุ้นคืนก้อคือการเอาเงินสด ไปซื้อหุ้นในตลาดคืนจากผู้ถือหุ้น

ผมไม่เคยดูงบของ MBK แต่เคยดูงบของ ICC ซึ่งซื้อหุ้นคืนเมื่อปีที่แล้ว ที่งบดุล ในส่วนของผู้ถือหุ้น จะมียอดติดลบของหุ้นซื้อคืนปรากฎอยู่ ครับ

EPS เพิ่มขึ้น เพราะ จำนวน share จะลดลงครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 16

ผมไปตรวจงบของ mbk เห็น ส่วนที่ซื้อคืนอยู่ใน ส่วนของผู้ถือหุ้น โดย หัก หุ้นทุนซื้อคืน(ซื้อหุ้นคืน)......ซึ่งทำให้เห็นส่วนของผู้ถือหุ้นน้อยลง จึงนำไปสู่ eps ที่เพิ่มขึ้น

ในกรณี ที่เขาขายหุ้นออกไป ทำกำไร ในส่วนนี้ เขาก็จะไป เพิ่มในส่วนของผู้ถือหุ้นเช่นกัน แต่อยู่ใน รูปของ ส่วนเกินมูลค่าหุ้น แบบที่เขาขายหุ้นใหม่ และ จดบันทึกมูลค่าที่เกินในส่วนนี้
thanwa

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ ลุงขวด
มีลุงขวดช่วยตรวจสอบ ดีจริงๆ ครับ
ว่าแต่ว่า ลุงขวดไปประชุมผู้ถือหุ้นแล้ว จะซื้อเพิ่มเติมมั๊ยครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 18

ซื้อสะสมเพิ่มไปแล้วที่ 49.75 บาท สงสัยต้องรอเงินก่อนครับ ตอนนี้ โรคทรัพย์จางเล่นงานเอา..... รอหลัง xd งวดนี้ ที่เขาจะจ่าย 1.50 บาท ขึ้น xd 7/11 ถ้าราคาตกมาแถว 48- บาท ก็คงได้เขาไปสะสมเพิ่มครับ
โพสต์โพสต์