ต้องการที่1 เท่านั้น!!!

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

HVI เขียน:สถานีโทรทัศน์... MCOT
หนังสือพิมพ์... MATI
ผมว่าไม่ใช่นะครับ
ต้อง สถานีโทรทัศน์...ch7
หนังสือพิมพ์...ไทยรัฐ

ขอที่เป็นที่1ในสิ่งที่ทำไม่ว่าจะเปรียบเทียบกับใครทั้งในและนอกตลาด
แต่หุ้นตัวนั้นต้องสามารถซื้อได้ด้วยครับ :D
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 32

ในปอดมีอยู่สองตัวที่ติด
คือSSC(สลับกับโค้ก)
กับSNC(เหลือ 100หุ้น)

นอกนั้นไม่ติด

เอ๋แล้วถังความดันผมล่ะ
ติดไหมล่ะท่าน
:)
วัวแดง

โพสต์ที่ 33

งั้นเบอร์ 1 ในที่นี้เอาไงดีครับ ช่วยระดมสมองหน่อย...
หากยอดขายหรือ market share สู้บริษัทนอกตลาดไม่ได้
จะนับว่าเป็นเบอร์ 1 มั้ย

ถ้าไม่นับอย่างน้อยต้องตัด
"MATI" กับ "BAT-3K" ทิ้ง คิดว่า "BIGC" ด้วย

แบบไหนดีกว่ากัน คุณวัวแดง เจ้าของกระทู้มาช่วยหน่อยเร็ว...
ถ้ายอดขายหรือmarket shareสู้บริษัทนอกตลาดไม่ได้ .... ไม่นับว่าเป็นเบอร์1ครับ( เพราะที่1ไม่จริง)

พวกเบอร์ดี้ กระทิงแดง mk  toyota fuji ก็ไม่ต้องเอามารวมครับ เพราะเราซื้อไม่ได้

ส่วนตัวไหนเป็นที่1แต่ราคาแพงมากๆๆ ค่อยมา กรองกันอีกครั้งหนึ่งครับ :D
ถามผม ผมว่า it mint CAWOW CP7-11 HMPRO MAJOR OISHI  เริ่มแพงแล้วครับ

ไม่ใช่ว่าหุ้นดี จะซื้อได้ทุกราคาซะหน่อย :D
วัวแดง

โพสต์ที่ 34

miracle เขียน:ในปอดมีอยู่สองตัวที่ติด
คือSSC(สลับกับโค้ก)
กับSNC(เหลือ 100หุ้น)

นอกนั้นไม่ติด

เอ๋แล้วถังความดันผมล่ะ
ติดไหมล่ะท่าน
ไม่แน่ใจครับ เพราะผมไม่รู้จักคู่แข่งเค้าเท่าไหร่
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

ถ้างั้น...ตั้งกฎเกณฑ์ขึ้นมาใหม่
1. Market Share อันดับหนึ่งในด้าน สินค้า/บริการ นั้นๆ
2. เป็น Listed Company

แล้วถ้าทำกิจการนั้นอยู่เจ้าเดียวในประเทศ
แต่คู่แข่งอยู่ต่างประเทศ
เช่นบริษัทดาวเทียม

ขอบเขตตรงนี้ควรจะครอบคลุมแค่ไหน
เพราะหากมองเฉพาะบริษัทในประเทศ
แน่นอนที่สุดว่า SATTEL ก็ต้องมี Market Share สูงสุด
เพราะทำกิจการดาวเทียมอยู่เจ้าเดียว
ตรงนี้จะเอาไงดีครับ...
"Winners never quit, and quitters never win."
วัวแดง

โพสต์ที่ 36

ขอบเขตตรงนี้ควรจะครอบคลุมแค่ไหน
เพราะหากมองเฉพาะบริษัทในประเทศ
แน่นอนที่สุดว่า SATTEL ก็ต้องมี Market Share สูงสุด
เพราะทำกิจการดาวเทียมอยู่เจ้าเดียว
ตรงนี้จะเอาไงดีครับ...
ผมว่าตอนนี้เอาแค่ในประเทศก็พอนะครับ ถ้าลามออกไปข้างนอกกลัวจะหาไม่ค่อยได้ :D
แค่แข่งในประเทศให้เป็น1ก่อน ต่างประเทศอีกทีนึงครับ(แต่เจ้าcpf ที่1ในเอเซียมั้ย) :D

โพสต์ที่ 37

1. Market Share อันดับหนึ่งในด้าน สินค้า/บริการ นั้นๆ
3. หากเข้าข่าย monoply (นับเฉพาะในประเทศ)
ให้ถือว่าเป็นที่ 1 โดยอัตโนมัติ

งั้นผมเอา SATTEL เข้าไปอีกตัว

ดาวเทียม... SATTEL
"Winners never quit, and quitters never win."
วัวแดง

โพสต์ที่ 38

ถ้านำข้อมูลคุณ hansome จากกระทิงเขียว หรือข้อมูลจากที่เพื่อนๆแนะนำมามาใส่ roe ย้อนหลังเฉลี่ย5ปีแล้วมากกว่า15% (ของพี่jeng) ก็น่าจะดีนะครับ
หรือถ้านำpeเฉลี่ย5ปี มาเทียบกับ peปัจจุปัน น่าจะทำให้เราสามารถรู้ได้ว่าราคาหุ้นตอนนี้แพงแล้วหรือยัง ถ้าถามผม ผมว่า pe25เท่าถือว่าสูงมากนะครับ :D
[/quote]

โพสต์ที่ 39

งั้นเรามากรองรอบแรกให้เสร็จกันก่อนดีมั้ยครับ
ตะแกรงเบอร์ 1 หยาบสุดของเราคือ
"เอาแต่ที่ 1 ในแต่ละสินค้า/บริการเท่านั้น"

ตะแกรงละเอียดๆ เอาไว้เป็นขั้นตอนต่อไป
วัวแดง

โพสต์ที่ 40

HVI เขียน:1. Market Share อันดับหนึ่งในด้าน สินค้า/บริการ นั้นๆ
3. หากเข้าข่าย monoply (นับเฉพาะในประเทศ)
ให้ถือว่าเป็นที่ 1 โดยอัตโนมัติ

เห็นด้วยครับ หาจาก3ข้อนี้ก่อน
ได้มาเท่าไหร่ ค่อยใส่ roeเฉลี่ย5ปี ,peเฉลี่ย5ปี เทียบกับปัจจุปัน,และ...... :D

โพสต์ที่ 41

เส้นหมี่ขาว วุ้นเส้น ก๋วยจั๊บ โจ๊ก สำเร็จรูป... PR
BHT

โพสต์ที่ 42

HVI เขียน:1. Market Share อันดับหนึ่งในด้าน สินค้า/บริการ นั้นๆ

เอ... ถ้าผมทำรายการทีวีผ่านดาวเทียม จะไปใช้ดาวเทียมของอินโดฯ ยิงสัญญาณมาเมืองไทยได้มั้ยครับ เห็นแถวบ้านเค้ามีจานดาวเทียมใหญ่มากๆๆ ก็ดูได้แทบทั่วเอเชียเลยนะครับ

โพสต์ที่ 43

BHT เขียน: เอ... ถ้าผมทำรายการทีวีผ่านดาวเทียม จะไปใช้ดาวเทียมของอินโดฯ ยิงสัญญาณมาเมืองไทยได้มั้ยครับ เห็นแถวบ้านเค้ามีจานดาวเทียมใหญ่มากๆๆ ก็ดูได้แทบทั่วเอเชียเลยนะครับ
หากไม่ชอบตะแกรงร่อนเบอร์นี้ คุณ BHT ก็ใช้เบอร์ที่คิดว่าเหมาะสมแล้วกันนะครับ
ขนาดตะแกรงของคุณ BHT อาจจะดีกว่าก็ได้
หรือถ้าจะให้เปลี่ยนเบอร์ ก็กรุณาให้ข้อมูล support มาด้วยครับ

ใครเป็น Market Leader ในวงการดาวเทียม?

สมมติว่าคนไทย 80% ใช้ SHIN SAT อีก 20% ใช้ของต่างประเทศ
ในขณะเดียวกันก็มี ต่างประเทศใช้ SHIN SAT ด้วย
แบบนี้เราจะมองยังไงดี เพราะ Market ในที่นี้เป็น Global Market แล้ว?

แล้วถ้ามองยังงั้น S&P จะยังเป็นเจ้าตลาดเค้กอยู่หรือเปล่า?
แล้วมาม่าจะยังคงเป็นเจ้าตลาดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปหรือเปล่า?

อย่างไรก็ดี...เจ้าของกระทู้เขาชอบเบอร์นี้ และผมก็เห็นด้วย
เพราะกิจการที่คู่แข่งเป็นต่างชาติ... คงไปตามหาข้อมูลยาก
แล้วเราก็ตั้งขอบเขตขึ้นมาแล้วว่า เอาเฉพาะบริษัทในประเทศ
เลย Assume ว่าบริษัทที่ทำกิจการนั้นๆเจ้าเดียวในประเทศ
ให้เป็น Market Leader เลย...

ผมคิดว่าพอเอาไปร่อนรอบสอง ดาวเทียมก็กลายเป็นดาวตกแล้วล่ะครับ
ไม่ได้อยู่ในโผหรอก...
BHT

โพสต์ที่ 44

ต่างมุมมอง ต่างความเห็นครับ

แต่อย่างน้อย sattel ถ้าเป็นเบอร์ 1 ในเมืองไทย หรือมีมาร์เกตแชร์สูง น่าจะกำไรต่อเนื่องมากกว่าที่ได้เห็นๆกัน หากเทียบกับมาม่า หรือมือถือ ais เอง

ผมเป็นแค่คนธรรมดาคนหนึ่ง ไม่อาจแย้งกับผู้ใดที่มีความรู้ความสามารถมากกว่า
Knott

โพสต์ที่ 45

ถ้าเอาระดับในประเทศที่กึ่งๆ monopoly ก็มีอีกหลายตัวครับ เช่น AOT, BECL, PTTEP, THAI เป็นต้น
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."

โพสต์ที่ 46

แต่อย่างน้อย sattel ถ้าเป็นเบอร์ 1 ในเมืองไทย หรือมีมาร์เกตแชร์สูง น่าจะกำไรต่อเนื่องมากกว่าที่ได้เห็นๆกัน หากเทียบกับมาม่า หรือมือถือ ais เอง
งั้นลองดูงบการเงินเบอร์ 1 สำหรับการบริการกำจัดสารพิษดูครับ
(งบการเงินบริษัทตามข่าวของคุณ Ball แต่ถ้าคิดว่าบริษัทนั้นไม่ใช่เบอร์ 1
ก็ลองดูงบการเงินบริษัทคู่แข่งแทน)

แล้วจะพบว่าเบอร์ 1 กับกำไรต่อเนื่อง มันไม่จำเป็นต้องไปด้วยกันเสมอไป
นั่นเป็นเหตุผลว่าทำไมเราต้องมีตะแกรงชั้นที่ 2, 3 ,4, ...
ผมเป็นแค่คนธรรมดาคนหนึ่ง ไม่อาจแย้งกับผู้ใดที่มีความรู้ความสามารถมากกว่า
มีสุภาษิตว่า "สี่ตีนยังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง"
ผมก็แค่คนธรรมดาเพิ่งหัดเล่นหุ้นได้ไม่นาน จะไม่มีผิดพลาด คงเป็นไปไม่ได้
หากผิดแล้วมีคนแย้ง ผมจะนึกขอบคุณผู้ที่กรุณาแย้ง ที่ช่วยทำให้เราเข้าใจอะไรถูกต้อง
เพียงแต่ว่าสิ่งที่แย้งต้องเป็นสิ่งที่สามารถพิสูจน์ได้ว่าถูกต้อง หรือมีข้อมูลมาแย้ง
แต่ถ้าแย้งด้วยความคิดเห็น หรือความรู้สึก
แต่ผมไม่รู้สึกคล้อยตามไปกับความคิดเห็นนั้น
ผมคิดว่า ก็เป็นสิทธิที่คนเราจะเห็นต่างกัน ...

และถ้าคิดว่าไม่มีประโยชน์จากการโต้แย้งในประเด็นที่เห็นต่างกันนั้น
ผมคิดว่า... ผมควรจะหลีกเลี่ยงที่จะไปแสดงความคิดเห็นในกระทู้ดังกล่าวดีกว่า

โพสต์ที่ 47

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สรุปหุ้นเบอร์ 1 ในสินค้า/บริการต่างๆ

หุ้น            สินค้า/บริการ 

AA	กระดาษ
ADVANC 	มือถือ
AMATA 	นิคมอุตสาหกรรม
AOT 	ท่าอากาศยาน
APRINT 	นิตยสาร
BAFS	เชื้อเพลิงเครื่องบิน
BANPU 	ถ่านหิน
BAT-3K	แบตเตอรี่
BBL 	ธนาคาร
BECL	ทางด่วน
BGH 	โรงพยาบาล
BIGC 	Hypermarket
BLAND	ศูนย์นิทรรศการ
BOL	IT Solution (For SME)
CAWOW 	Fitness
CP7-11	Convenience Stre
CPF	ไก่
CPN 	ห้างสรรพสินค้า
EASTW	น้ำ
GMMM 	สื่อสาร/บันเทิง
GRAMMY 	เพลง
HMPRO 	อุปกรณ์ตกแต่งบ้าน
ILINK 	IT (Computer Network)
IRC	ยางรถมอเตอร์ไซค์
IT	สินค้า IT
ITD 	รับเหมาก่อสร้าง
JCT	?
KEST 	Broker
LH	บ้าน
LPN	คอนโด
MACO 	Cutout 
MAJOR 	โรงภาพยนตร์
MATI	หนังสือพิมพ์
MCOT	สถานีโทรทัศน์
MINT 	Pizza / Icecream
MODERN 	Furniture
NFS 	(ไม่เห็นมีชื่อหุ้นตัวนี้)
OGC 	ผลิตภัณฑ์จากแก้ว
OISHI 	ชาเขียว
PATKL 	Refrigeration & Food Machinery
PB 	ขนมปัง
PDI	สังกะสี
PICNI	ถังแก๊สเล็ก
PR	ก๋วยจั๊บ โจ๊ก วุ้นเส้น สำเร็จรูป (มาม่า)
PTT	พลังงาน (น้ำมัน แก๊สธรรมชาติ)
PTTEP	สำรวจและผลิตปิโตรเลียม
Q-CON 	คอนกรีตมวลเบา
S&P	เค้ก
S2Y	Mobile Content
SATTEL	ดาวเทียม
SAUCE 	ซ๊อส
SCC	ปูนซีเมนต์
SEAFCO	ตอกเสาเข็ม
SECC	Import Car
SE-ED	ขายปลีกหนังสือ
SF 	Retail real estate developer
SITHAI 	อุปกรณ์บนโต๊ะอาหาร
SNC	ชิ้นส่วนแอร์
SOLAR	Solar Cell
SORKON	หมูหยอง กุนเชียง
SPORT 	หนังสือพิมพ์กีฬา
SSC	น้ำอัดลม
STANLY 	ไฟหน้ารถยนตร์
SUC 	ซิป
TASCO 	?
TBSP 	งานพิมพ์เฉพาะด้าน
TCB 	ยางรถยนต์
TF	บะหมีกึ่งสำเร็จรูป
THAI	สายการบิน
TICON 	โรงงานให้เช่า
TIPCO	น้ำผลไม้
TLUXE	อาหารสัตว์น้ำ
TRUE	IT (Broadband)
TUF 	ปลาทูน่า
VNG 	แผ่นไม้ชนิดต่างๆ
WACOAL	ชุดชั้นใน
WORK 	เกมส์โชว์
? หมายถึง ไม่ทราบ

ท่านใดจะเพิ่มเติม หรืออยากจะตัดอะไรทิ้ง เพราะอะไร
หรือข้อมูลที่มีอยู่แล้วมีข้อผิดพลาด อยากแก้ไข ก็เชิญเลยครับ...

โพสต์ที่ 48

ก่อนอื่นตัด BIGC (ผมลืม)
ส่งไม้ต่อให้คุณวัวแดง handle ต่อนะครับ
หากคิดว่าสิ้นสุด "หุ้นเบอร์ 1" แล้ว Post บอกด้วยครับ
เดี๋ยวจะเข้ามาสรุปให้....

โพสต์ที่ 49

ขอแก้ไขครับ
ประโยคก่อนหน้านี้อาจจะฟังดูไม่สุภาพ ขออภัยด้วยครับ
มีสุภาษิตว่า "สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง"
BHT

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณทุกท่านที่โพสต์ โดยเฉพาะคุณ HVI

ได้หุ้นเด็ดแล้ว จะเอาไปเลือกใช้ในการลงทุนต่อไปครับ
Acumen

โพสต์ที่ 51

TASCO ขายยางมะตอยใช่มั๊ยครับ

แล้ว KCARนี่ที่เท่าไหร่ครับ  :?:
วัวแดง

โพสต์ที่ 52

BHT เขียน:ต่างมุมมอง ต่างความเห็นครับ

การที่เป็นเบอร์1 ไม่ได้หมายความว่าเราต้องซื้อมันนะครับ เป็นแค่การคัดสรรมาเพื่อกรองอีกหลายๆชั้น เหมือนดังเช่นน้ำสะอาดต้องทำหลายขั้นตอนมากถึงจะดื่มได้ :D

ส่วนผมก็เป็นเช่นคนธรรมดาเหมือนกัน และเพื่อนๆในนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นคนธรรมดา ไม่เคยเห็นคนไหนอวดตน ขย่มคนอื่นๆเลย

ดังนั้นเรามาช่วยกันเถอะครับ อาจจะมีหุ้นอีกหลายตัวที่เราคาดไม่ถึงว่า มันมีความสามารถขนาดนี้เลยหรอ เหมือนดังเช่นครั้งหนึ่งเคยมองข้ามเจ้าพ่อหนมปังอย่างpb เพียงเพราะ หนมปังขายไม่หมดแล้วเสียมันไปอยู่ไหน จนทำให้ผมขายเร็วไป
วัวแดง

โพสต์ที่ 53

สรุปหุ้นเบอร์ 1 ในสินค้า/บริการต่างๆ

หุ้น            สินค้า/บริการ

AA   กระดาษ เห็นด้วยครับADVANC    มือถือ เห็นด้วยครับ
AMATA    นิคมอุตสาหกรรม เห็นด้วยครับ
AOT    ท่าอากาศยาน เห็นด้วยครับ(มากๆ)

APRINT    นิตยสาร ไม่แน่ใจ
BAFS   เชื้อเพลิงเครื่องบิน เห็นด้วยครับ

BANPU    ถ่านหิน เห็นด้วยครับ

BAT-3K   แบตเตอรี่ เห็นด้วยครับ

BBL    ธนาคาร เห็นด้วยครับ

BECL   ทางด่วน เห็นด้วยครับ

BGH    โรงพยาบาล ไม่แน่ใจ
BIGC    Hypermarket ไม่เห็นด้วยครับ
BLAND   ศูนย์นิทรรศการ ไม่แน่ใจครับว่าเป็นธุรกิจหลักหรือปล่าว
BOL   IT Solution (For SME) ไม่แน่ใจ
CAWOW    Fitness เห็นด้วยครับ
CP7-11   Convenience Stre เห็นด้วยครับ

CPF   ไก่ เห็นด้วยครับ

CPN    ห้างสรรพสินค้า ไม่แน่ใจว่าสู้กลุ่มthe mall ได้หรือปล่าว
EASTW   น้ำ ไม่แน่ใจ
GMMM    สื่อสาร/บันเทิง ไม่แน่ใจ
GRAMMY    เพลง เห็นด้วยครับ

HMPRO    อุปกรณ์ตกแต่งบ้าน ไม่แน่ใจ ถ้าเทียบกับบุณถาวร
ILINK    IT (Computer Network) ไม่แน่ใจ
IRC   ยางรถมอเตอร์ไซค์ เห็นด้วยครับ

IT   สินค้า IT เห็นด้วยครับ

ITD    รับเหมาก่อสร้าง เห็นด้วยครับ

JCT   ? ไม่แน่ใจ เพราะสินค้าที่เป็นเบอร์1นั้น สร้างรายได้ให้บ.แค่ไหน
KEST    Broker เห็นด้วยครับ

LH   บ้าน เห็นด้วยครับ

LPN   คอนโด เห็นด้วยครับ

MACO    Cutout เห็นด้วยครับ

MAJOR    โรงภาพยนตร์ เห็นด้วยครับ

MATI   หนังสือพิมพ์ ไม่เห็นด้วย
MCOT   สถานีโทรทัศน์ ไม่เห็นด้วย
MINT    Pizza / Icecream เห็นด้วยครับ

MODERN    Furniture ไม่แน่ใจ
NFS    (ไม่เห็นมีชื่อหุ้นตัวนี้) ไม่แน่ใจอืมม แต่เช่าซื้อรถเค้าเบอร์1นะ
OGC    ผลิตภัณฑ์จากแก้ว เห็นด้วยครับ

OISHI    ชาเขียว เห็นด้วยครับ

PATKL    Refrigeration & Food Machinery ไม่แน่ใจ
PB    ขนมปัง เห็นด้วยครับ

PDI   สังกะสี (เหมืองสังกะสี)เห็นด้วยครับ

PICNI   ถังแก๊สเล็ก เห็นด้วยครับ

PR   ก๋วยจั๊บ โจ๊ก วุ้นเส้น สำเร็จรูป (มาม่า) เห็นด้วยครับ

PTT   พลังงาน (น้ำมัน แก๊สธรรมชาติ) เห็นด้วยครับ

PTTEP   สำรวจและผลิตปิโตรเลียม เห็นด้วยครับ

Q-CON    คอนกรีตมวลเบา เห็นด้วยครับ

S&P   เค้ก เห็นด้วยครับ

S2Y   Mobile Content ไม่แน่ใจ
SATTEL   ดาวเทียม เห็นด้วยครับ

SAUCE    ซ๊อส เห็นด้วยครับ

SCC   ปูนซีเมนต์ เห็นด้วยครับ

SEAFCO   ตอกเสาเข็ม ไม่แน่ใจ
SECC   Import Car ไม่แน่ใจ
SE-ED   ขายปลีกหนังสือ เห็นด้วยครับ

SF    Retail real estate developer ไม่แน่ใจ
SITHAI    อุปกรณ์บนโต๊ะอาหาร เห็นด้วยครับ

SNC   ชิ้นส่วนแอร์ ไม่แน่ใจ
SOLAR   Solar Cell เห็นด้วยครับ

SORKON   หมูหยอง กุนเชียง เห็นด้วยครับ

SPORT    หนังสือพิมพ์กีฬา เห็นด้วยครับ

SSC   น้ำอัดลม เห็นด้วยครับ

STANLY    ไฟหน้ารถยนตร์ เห็นด้วยครับ

SUC    ซิป ไม่แน่ใจสินค้าเค้าหลากหลายเหลือเกิน
TASCO    ? ไม่แน่ใจ
TBSP    งานพิมพ์เฉพาะด้าน ไม่แน่ใจ
TCB    ยางรถยนต์ (คาร์บอนวัสดุหลักในการผลิตยางรถยนต์) ไม่แน่ใจ
TF   บะหมีกึ่งสำเร็จรูป เห็นด้วยครับ

THAI   สายการบิน เห็นด้วยครับ

TICON    โรงงานให้เช่า เห็นด้วยครับ

TIPCO   น้ำผลไม้ เห็นด้วยครับ

TLUXE   อาหารสัตว์น้ำ เห็นด้วยครับ

TRUE   IT (Broadband) เห็นด้วยครับ

TUF    ปลาทูน่า เห็นด้วยครับ

VNG    แผ่นไม้ชนิดต่างๆ เห็นด้วยครับ

WACOAL   ชุดชั้นใน เห็นด้วยครับ

WORK    เกมส์โชว์ เห็นด้วยครับ

เป็นความเห็นผมคนเดียวนะครับ อาจผิดก็ได้ ผู้รู้ช่วยชี้แนะ :D
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 54

nfs เปลี่ยนเป็น tcap
วัวแดง

โพสต์ที่ 55

คุณ hvi ช่วยสรุปให้หน่อยครับ
จะได้กรองอีกชั้น :D

โพสต์ที่ 56

Sport ผ่านตะแกรงมาได้
ผมคิดว่า MATI ก็น่าจะผ่านนะครับ
ให้เป็นที่ 1 หนังสือพิมพ์เชิงคุณภาพ... (หรือตรงนี้ก็ไม่ใช่  :roll:)
หรือไม่งั้นก็ต้องตัดทิ้งทั้งคู่ เพราะแพ้ ไทยรัฐ เหมือนกัน
(เดี๋ยวจะกลายเป็นการเลือกปฏิบัติ หรือ Double Standard   :lol: )

ส่วนหุ้นที่ คุณวัวแดง ไม่แน่ใจ มีหลายๆตัวที่ผมแน่ใจ
แต่ผมว่าไม่มีนัยสำคัญนัก ถ้าจะมีอะไรเล็ดลอดไป
เพราะมันก็จะถูกสกัดไว้ในการกรองที่ใช้เบอร์ตะแกรงถี่ขึ้น
ถือว่าตะแกรงช่องห่างหน่อยแล้วกัน สำหรับการกรองครั้งที่ 1...

สรุปหุ้นเบอร์ 1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

AA	กระดาษ
ADVANC 	มือถือ
AMATA 	นิคมอุตสาหกรรม
AOT 	ท่าอากาศยาน
APRINT 	นิตยสาร
BAFS	เชื้อเพลิงเครื่องบิน
BANPU 	ถ่านหิน
BAT-3K	แบตเตอรี่
BBL 	ธนาคาร
BECL	ทางด่วน
BGH 	โรงพยาบาล
BLAND	ศูนย์นิทรรศการ
BOL	IT Solution (For SME)
CAWOW 	Fitness
CP7-11	Convenience Stre
CPF	ไก่
CPN 	ห้างสรรพสินค้า
EASTW	น้ำ
GMMM 	สื่อสาร/บันเทิง
GRAMMY 	เพลง
HMPRO 	อุปกรณ์ตกแต่งบ้าน
ILINK 	IT (Computer Network)
IRC	ยางรถมอเตอร์ไซค์
IT	สินค้า IT
ITD 	รับเหมาก่อสร้าง
JCT	?
KEST 	Broker
LH	บ้าน
LPN	คอนโด
MACO 	Cutout 
MAJOR 	โรงภาพยนตร์
MATI	หนังสือพิมพ์
MINT 	Pizza / Icecream
MODERN 	Furniture
OGC 	ผลิตภัณฑ์จากแก้ว
OISHI 	ชาเขียว
PATKL 	Refrigeration & Food Machinery
PB 	ขนมปัง
PDI	สังกะสี
PICNI	ถังแก๊สเล็ก
PR	ก๋วยจั๊บ โจ๊ก วุ้นเส้น สำเร็จรูป (มาม่า)
PTT	พลังงาน (น้ำมัน แก๊สธรรมชาติ)
PTTEP	สำรวจและผลิตปิโตรเลียม
Q-CON 	คอนกรีตมวลเบา
S&P	เค้ก
S&P	Cake
S2Y	Mobile Content
SATTEL	ดาวเทียม
SAUCE 	ซ๊อส
SCC	ปูนซีเมนต์
SEAFCO	ตอกเสาเข็ม
SECC	Import Car
SE-ED	ขายปลีกหนังสือ
SF 	Retail real estate developer
SITHAI 	อุปกรณ์บนโต๊ะอาหาร
SNC	ชิ้นส่วนแอร์
SOLAR	Solar Cell
SORKON	หมูหยอง กุนเชียง
SPORT 	หนังสือพิมพ์กีฬา
SSC	น้ำอัดลม
STANLY 	ไฟหน้ารถยนตร์
SUC 	ซิป
TASCO 	ยางมะตอย (?)
TBSP 	งานพิมพ์เฉพาะด้าน
TCAP	? (ถามคุณ BSL
TCB 	ยางรถยนต์
TF	บะหมีกึ่งสำเร็จรูป
THAI	สายการบิน
TICON 	โรงงานให้เช่า
TIPCO	น้ำผลไม้
TLUXE	อาหารสัตว์น้ำ
TRUE	IT (Broadband)
TUF 	ปลาทูน่า
VNG 	แผ่นไม้ชนิดต่างๆ
WACOAL	ชุดชั้นใน
WORK 	เกมส์โชว์

โพสต์ที่ 57

เชิญระดมสมองคิดค้นตะแกรงที่ใช้กรองรอบ 2 กันตามสะดวกครับ...  :D

โพสต์ที่ 58

สำหรับผม...ผมจะโยนเบอร์ 1 ด้านถังแก๊สเล็กทิ้งก่อนเลย
กั๊ว กัว ว่าจะระเบิดตูมตาม พาเพื่อนๆที่มาด้วยกันตายหมด ...
ว่าแล้วก็ได้ไอเดีย... ตะแกรงเบอร์ 2 เอา "CG" เป็นไงครับ
ก่อนที่จะเข้าไปลึกถึง Financial Ratio มากรองกันด้วย
ข้อมูลเชิงคุณภาพกันก่อน ดีมั้ยครับ...  

เห็นต่างยิ่งดี เพราะเป็นการระดมสมอง...
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 59

ถ้าเปลี่ยนเป็นมองหาเบอร์หนึ่งที่น่าจะมีโอกาสโตพร้อม

ข้อมูลสั้นๆดีไหมครับเดี๋ยวผมช่วยหาจาก100คน100หุ้น

ด้วย :D
Babajack

เนสเล่ครับ

โพสต์ที่ 60

เนสเล่  คอฟฟี่เมท,กาแฟ แต่ไม่รู้ว่าคือตัวไหนในตลาดครับ