เล่นครั้งแรก (ขอคำแนะนำหน่อยครับ)

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
ดีเซล
ผู้ติดตาม: 0

เล่นครั้งแรก (ขอคำแนะนำหน่อยครับ)

โพสต์ที่ 1

พึ่งเปิดพอร์ต แต่ยังไม่ได้ซื้อหุ้น อยากทราบว่าคนที่พึ่งเล่นหุ้นส่วนใหญ่จะกำไรหรือขาดทุน (แบบเก็งกำไรครับ แต่เป็นเงินเย็น) แล้วหลักสำคัญในการดูหุ้นมีอะไรบ้าง เห็นบางคนบอกว่าให้ซื้อตอนลงติดกันหลายๆ วัน ขอบคุณครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พึ่งเปิดพอร์ต แต่ยังไม่ได้ซื้อหุ้น อยากทราบว่าคนที่พึ่งเล่นหุ้นส่วนใหญ่จะกำไรหรือขาดทุน (แบบเก็งกำไรครับ แต่เป็นเงินเย็น) 
ส่วนใหญ่ขาดทุนครับ ส่วนใหญ่ประมาณ 90 เปอร์เซ็นต์ขาดทุนครับ เพราะพยายามเอาชนะตลาด และคิดว่าตนเองเก่ง คิดว่ามีเครื่องมือที่พร้อม กว่าคนอื่น

แปลกดี ทุกคนเข้ามาเพราะหวังกำไร หวังการเก็งกำไร แล้วใครครับ คือคนที่ขาดทุน ก็คนที่อยากได้กำไรนี่แหละครับ

แล้วหลักสำคัญในการดูหุ้นมีอะไรบ้าง 
ส่วนตัวแล้วคงมีหลักใหญ่ๆคือ

1. ให้คิดแบบนักธุรกิจ ไม่ใช่นักเล่นหุ้น
2. ต้วเราเองอยากเป็นเจ้าของธุรกิจด้านไหน เพราะอะไร
3. บริษัทที่เราอยากเป็นเจ้าของ เราต้องการรู้ข้อมูลอะไรบ้าง เช่น ยอดขาย กำไร หนี้สิน ทุน กำไรสะสม ปันผล และอื่นๆ
4. บริษัทที่เราอยากเป็นเจ้าของ เราต้องการซื้อในราคาเท่าไร
5. ถ้าเราอยากซื้อบริษัทนั้นๆ แต่เขาขายแพงเรารอได้หรือไม่ มันคุ้มค่าหรือไม่ที่จะรอ
6. ปัจจัยอะไรบ้างที่จะทำให้เราซื้อได้ถูก
7. เมื่อซื้อแล้วเราควรถือไว้นานแค่ไหน พี่ครรชิตจะพูไว้เสมอ ถือไว้ตราบเท่าที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี

สรุปคือ จะซื้ออะไร จะซื้อเท่าไร จะถือไว้นานแค่ไหน

จริงๆแล้วเราต้องการผลตอบแทนต่อการลงทุนประมาณเท่าไร เราจะมีวิธีคาดการณ์ได้อย่างไร

เห็นบางคนบอกว่าให้ซื้อตอนลงติดกันหลายๆ วัน ขอบคุณครับ
ยิ่งซื้อยิ่งลง ยิ่งลงยิ่งซื้อ แล้วถ้าซื้อแล้วยังลงไปอีก น้องจะทำอย่าไรล่ะคราวนี้

ฝากไว้ให้คิด นักเก็งกำไรบอกว่าต้อง cut loss ส่วน VI บอกไม่ต้อง cut loss ราคาตกลงมาก็ซื้อเพิ่ม

จริงๆแล้ว ถูกทั้งคู่ เพราะอะไร
ทดสอบ

โพสต์ที่ 3

ทดสอบ
ทดสอบ

โพสต์ที่ 4

เป้าหมาย เก็งกำไร
กรอบ ------> จะมีวิธีการเลือกอย่างไร ?
ราคาที่เหมาะสม ?
พื้นฐาน บ. ไม่เปลี่ยน ไม่ต้อง cut loss ------> ถ้าไม่คัตลอส แล้วจะสูญเสียอะไร
คำถาม -------> ทำไมต้องเก็งกำไร ?
เก็งขาดทุนได้ใหม ?
Jeng

โพสต์ที่ 5

ไม่เข้าใจ
ทดสอบ

โพสต์ที่ 6

หวัดดีครับ พี่ Jeng

ผมหมายถึงว่า ความต้องการของคุณ ดีเซล คือต้องการเก็งกำไร
ในเมื่อต้องการที่จะเก็งกำไรแล้ว ( หรือค้าหุ้น / หรือลงทุน ) แล้วเราจะมีวิธีการวิเคราะห์ หรือเลือกตัวหุ้นที่จะทำการเข้าซื้อได้อย่างไรบ้าง มีวิธีใหนบ้าง เมื่อวิเคราะห์ได้แล้ว และราคาที่เหมาะสม ที่สมควรจะเข้าซื้อละ ต้องเท่าไร.............ต้องมีกลยุทธ์อย่างไรบ้าง
และถ้าเกิดกรณีที่ราคาเกิด เปลี่ยนแปลงแล้ว ถ้าพื้นฐาน บ. ไม่เปลี่ยนแปลงก็ไม่จำเป็นต้อง cut loss แต่เราต้องใช้กลยุทธ์ที่คิดไว้ก่อนหน้าที่จะทำการเข้าซื้อ เข้ามาช่วยแก้ใขสถานการณ์ต่างๆ
* และถ้าต้องการเข้ามาเก็งกำไรแล้ว และไม่กลัวขาดทุนบ้างหรือ ---- ต้องยอมรับในความเสี่ยงของการเก็งกำไร ซึ่ง โอกาสที่จะขาดทุน ก็มีมาก
ครับ
Penguins
Verified User

ทดสอบ

โพสต์ที่ 7

สมัครสมาชิกแย้วฮับ :wink:

...........ความคิดเห็นด้านบนผมเองครับ
ทดสอบ = เพนกวิน

:idea:
Jeng

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับ นกเพนกวิน
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

สงสัยคงต้องการการเก็งกำไรระยะยาวนะครับ คงเหมือนกับที่ผมเก็งBTไงพี่เจ๋ง คือการเก็งกำไรระยะยาวมันจะต่างกับเก็งแบบเล่นรอบอยู่คือเราอาศัย ปัจจัยแวดล้อมที่เกื้อหนุนให้บริษัทนั้นๆมีผลประกอบการที่ดีและปัจจุบันราคาอยู่ในระดับที่ต่ำเมื่อเทียบกับในอดีต ซึ่งในอนาคตปัจจัยเบื้องต้นน่าทำให้ราคาหุ้นสูงขึ้น ซึ่งจะค่อนข้างแตกต่างกับการลงทุนแบบVIจริงๆ ที่เน้นความแข็งแกร่งหรือdurable competitivenessขององค์กรเป็นหลัก ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่านะ :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 10

ผมคิดว่าถ้าเลือกโดยใช้เกณฑ์แบบ VI คือ ROE, ROA สูง P/E ต่ำ P/BV ไม่มากเกินไป หนี้ไม่เกินทุนมาก ยอดขายเติบโต มีปันผลสม่ำเสมอ จะขายแบบเก็งกำไรระยะยาว หรือเลือกถือยาวก็ไม่น่าจะขาดทุนนะครับ เพราะเราสามารถเลือกได้ ถ้าไม่มีจังหวะขายก็ไม่เสียโอกาส คือ ถือก็กำไร ขายก็กำไร จะดีมาก ๆ

ไม่ควรไปซื้อ warrant โดยไม่ตั้งใจแปลงครับ จะไม่สบายใจด้วย ต้องนับวันหมดอายุ เสียสุขภาพจิตด้วย

ผมคิดเอาเองนะว่า
การเก็งกำไรเป็นผลพลอยได้จากการเลือกหุ้นที่ปัจจัยพื้นฐานดี
หรือไม่ก็เก็งกำไรเพื่อความตื่นเต้น
( ตอนแดง ๆ จะเซ็งมาก อิอิ เลยเป็นวงจร อยากแก้มือ เลยยิ่งแดงหนักเข้าไปใหญ่ ถ้าเป็นคนประเภท แดงมาก ๆ ไม่เป็นไร ก็ไม่เป็นวงจร แต่คงยาก )

อนุสรณ์
milkshaq

โพสต์ที่ 11

ผมไม่รู้ครับว่าผมเป็นพวกไหน ระหว่างเก็งกำไรหรือนักลงทุน แต่ที่

แน่ๆ ก่อนที่ผมจะซื้อหุ้นแต่ละตัว ผมจะต้องศึกษาหุ้นที่จะซื้อให้ดีก่อน

ว่ามันทำอะไร จุดอ่อนจุดแข็งคืออะไร มี story อะไรให้เล่นบ้าง

แล้วซื้อด้วยเหตุผลอะไร มันดีกว่าหุ้นอื่นๆอีก เกือบสี่ร้อยตัวในกระดาน

ตรงไหน แล้วราคาหุ้นตอนนี้สมเหตุสมผลไหม p/e เป็นไง

p/b ล่ะ รับได้ไหม เมื่อซื้อแล้ว ถ้าสมมติผมถืออยู่แล้วราคาหุ้น

มันวิ่งลง ผมก็จะซื้อเพิ่ม(ลงมาระดับหนึ่ง และปัจจัยพื้นฐานไม่

เปลี่ยน) แต่ถ้าสมมติผมถืออยู่ได้สี่วัน ปรากฏว่าวันที่สี่ มันวิ่งบ้าเลือด

จนติดเพดาน ซึ่งผมมองแล้วว่ามันวิ่งเร็วเกินพื้นฐานไปแล้ว ผมก็ขาย

ทิ้ง แล้วพอวันต่อมามันก็ตกลง จากนั้นอาทิตย์ต่อมาผมเห็นมัน

ราคาลงมาสมเหตุสมผลที่จะซื้อ ผมก็กลับไปซื้อใหม่ แล้วถ้าราคา

มันค่อยๆขึ้น ผมก็ถือไปเรื่อยๆ อาจจะสองปีสามปีหรือสิบปี? อย่างนี้

ผมจัดอยู่ในพวกไหนครับ แต่ที่แน่ๆ ผมไม่ใช่พวกเล่นซื้อเช้าขาย

เย็นแน่ๆ และที่แน่ๆอีกเหมือนกัน ก่อนที่ผมจะซื้อหุ้นแต่ละตัว

ผมเก็งว่ากำไรแน่ๆครับ(เก็งแปลว่าคาดการณ์) เลยซื้อหุ้นตัวนั้น ส่วน

ถ้าผมเก็งแล้วว่าซื้อหุ้นตัวนั้นแล้วน่าจะขาดทุนแน่ๆ ผมคงไม่ซื้อ อย่าง

นี้ผมเป็นพวกเก็งกำไรมั๊ยครับ จริงๆแล้วอยากเป็นนักลงทุนครับ แต่

ผมคิดว่าพวกที่ทำธุระกิจในปัจจุบันนี้ ก่อนที่เขาจะลงทุนเค้าก็คิดแล้วว่า

ลงทุนแล้ว น่าจะกำไรแน่ๆ เลยลงทุน ซึ่งเมื่อลงทุนแล้วอาจจะสัก

4-5 ปีน่าจะคืนทุน แต่สมมติเริ่มลงทุนไปได้สองวัน มีคนมาซื้อ

กิจการต่อโดยให้ราคาสูงมากๆ เรียกว่าเกินมูลค่าของกิจการที่น่าจะ

เป็น ซึ่งก็ไม่รุ้ว่าคนที่มาซื้อต่อ คิดบ้าอะไรขึ้นมา ถ้าผมเป็นเจ้าของ

กิจการผมก็ขายครับ แล้วผมค่อยมาลงทุนทำใหม่ก็ได้ แนวความคิด

นี้ก็คล้ายกับแนวทางการเล่นหุ้นของผมครับ ผมซื้อหุ้นมาเพราะผม

ชอบแนวทางกิจการรวมถึงมูลค่าของหุ้นตัวนั้นซึ่งไม่สูงเกินไป ซื้อแล้ว

คิดว่ากิจการนี้น่าจะทำกำไรให้ผมได้แน่นอน แต่วันดีคืนดี มีใครก็ไม่รู้

มาบอกขอซื้อหุ้นกิจการที่ผมลงทุนด้วยราคาที่สูงแบบโอเวอร์ ผมเห็น

ดังนั้นผมก็ขายให้ ถ้าเค้าซื้อจากผมไปแล้ว ผมทราบข่าวว่า มีใคร

ก็ไม่รู้ไปซื้อต่อจากเค้าในราคาที่สูงขึ้นไปอีก ผมก็ไม่เสียใจอะไร

เพราะคิดว่าราคาที่ผมขายให้เค้ามันก็โอเวอร์เกินเหตุแล้ว แต่สมมติ

วันดีคืนดี คนที่ซื้อต่อจากผมเค้าเกิดเบื่อกิจการที่เค้าซื้อไป ก็เอาหุ้น

มาขายบนกระดานด้วยราคาถูกๆ ผมเห็นว่ามันถูกมากๆแล้วผมก็ชอบก็

เลยกลับเข้าไปซื้อใหม่ อย่างนี้เรียกผมว่านักลงทุนหรือเก็งกำไรครับ

แล้วจะให้ผมทำยังไงดีครับ ราคาที่เค้าเสนอมันก็สูงมากจนเกินมูลค่า

แต่ผมก็ยังอยากได้ชื่อว่าเป็นนักลงทุน ดังนั้นจะให้ผมไม่ขายหรือ

ครับ อีกอย่างสมมติผมจะลงทุนทำกิจการสักอย่าง ผมก็ต้องมองแล้ว

ว่ากิจการนั้นน่าจะทำกำไรให้ผมดีที่สุด ถ้าทำแล้วขาดทุนผมไม่ทำแน่

ขณะที่กิจการที่ผมลงทุนทำอยู่ เป็นกิจการที่ผมถนัด ผมรัก และไม่ได้

ทำแบบหวังว่าลงทุนทำวันนี้เช้า เดี๋ยวเย็นผมขายกิจการทิ้งแน่ แต่ทาง

สมาคมบอกว่าทำกิจการอย่างนี้เช่นขายไม้ปาร์ติเกิ้ล ไม่ถือเป็นนักลง

ทุน ต้องขายมาม่าหรือขายกางเกงในสิ ถึงเป็นนักลงทุน อย่างนี้ผม

ก็อยากเป็นนักลงทุน และคิดว่าตัวเองเป็นนักลงทุน ดังนั้นผมจึงต้องจำ

ใจทิ้งกิจการไม้ปาร์ติเกิ้ล แล้วไปทำกิจการมาม่าแทนหรือครับ อยาก

ขอความเห็นนะครับ ผมอยากเป็นนักลงทุนจริงๆครับ แต่ต้องลงทุน

แล้วคาดการณ์หรือเก็งว่าลงทุนแล้วต้องกำไรครับ
ake(taladhoon)

โพสต์ที่ 12

ผมว่าเล่นหุ้นแนว vi กับ vs มันก็เก็งกำไรแหละครับ เงินปันผลคุณไม่เรียกว่า กำไร แล้วจะเรียกว่าอะไรเหรอ :lol:

นักเศรษฐศาสตร์บอกว่าจะทำให้ตลาดไม่มีการเก็งกำไร คือ ตลาดที่ไม่มีการซื้อขาย นะครับ เพราะราคาเต็มมูลค่าแล้วไม่รู้จะซื้อขายทำไม อันนี้เป็นทฤษฎีนะครับ

หุ้นเก็งกำไรส่วนใหญ่ที่เล่นส่วนใหญ่จะมาจากปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยนอย่างมากทำให้อยู่ในความสนใจของคนส่วนใหญ่ จึงทำให้เกิดการเก็งกำไรขึ้น

เราต้องศึกษาครับ

หลักง่ายๆที่ผมคิดนะครับ

กำไร คือ สำเร็จ
ขาดทุน คือ ล้มเหลว

ตรรกะง่ายๆครับ ลงทุนวิธีไหนแล้วได้กำไร หรือ ขาดทุน ต้องเอามาวิเคราะห์เหตุผล

แต่บางครั้งเหตุผลไม่สามารถใช้ได้เลยในตลาดหุ้น มีตัวอย่างหลายตัว คุณลองดูหุ้นในกลุ่มไฟแนนซ์ อสังหาริมทรัพย์ และ หมวดอยู่ระหว่างการฟื้นฟูกิจการ มีหลายตัวเลยครับเอามาเป็นกรณีศึกษาได้ หากคุณรู้ทะลุปรุโปร่งแล้วยิ่งกว่าเจอขุมทรัพย์อีกครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันกำลังพยายามศึกษาครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 13

ผมตามมาแย้งคุณ ake อีกกระทู้แล้วครับ

ผมไม่ได้เก็งว่าบริษัทที่ผมลงทุนอยู่จะมีผลการดำเนินงานที่ดีขึ้นนะครับ
เพียงแต่ว่า ผมเลือกบริษัทที่มีราคาตลาดต่ำกว่าราคาพื้นฐานที่คำนวณจากผลการดำเนินงานปัจจุบันครับ
ผมเป็นคนไม่ค่อยเชื่ออนาคต
เพียงแต่ว่า พอผมลงทุนในบริษัทที่ไม่ค่อยมีคนสนใจ ราคาเลยต่ำ หลังจากที่มีคนเห็น หรือบริษัทมีการจ่ายปันผลเพิ่มขึ้น ราคาก็จะสูงขึ้นเองครับ ทั้งๆที่ผลการดำเนินงานยังเหมือนเดิม

ส่วนอีกข้อนะครับ บริษัทที่จดทะเบียนในตลาดมีกว่า 400 บริษัท
บางบริษัทก็เป็นหุ้นแบบการพนัน บางบริษัทก็เป็นหุ้นแบบลงทุน
ก็แล้วแต่นักลงทุนแต่ละคนละครับ ว่าเข้าตลาดมาเพื่ออะไร
ต้องการเล่นพนัน หรือลงทุน
เพียงแต่การเล่นพนัน นั้นมีสีสัน ตื่นเต้น และเป็นข่าวอยู่บ่อยๆ
ส่วนนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จมักจะเก็บตัวเงียบ ไม่เป็นข่าวครับ เพราะกลัวคนอื่นหมั่นไส้ที่กำไร

ส่วนผมนั้น มีลูกแล้ว ไม่ชอบเล่นการพนัน
บริษัทที่คุณว่า ผมไม่เคยสนใจที่จะมองเลยครับ
Penguins

โพสต์ที่ 14

:) --------- > :wink:
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 15

หากคุณดีเซลเพิ่งเข้าตลาด แนะนำให้ลองศึกษาดูนะครับ ถ้าอยาก...

- เก็งกำไร ให้เข้าำไปที่ ตลาดหุ้นดอทคอมและ กระทิงเขียว
- ลงทุน มาที่นี่ Thaivalueinvestor.com ครับ

ใจจริงสำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ อยากให้ลงทุนครับ เพราะไม่อยากให้สูญเงิน แล้วเข็ดขยาดกับตลาดหุ้น เหมือนที่เกิดขึ้นผ่านๆ มานะครับ...

แต่ต้องทนกับแรงยั่วยวนหน่อยนะครับ เพราะช่วงนี้คนที่เก็งกำไรกำลังร่าเริงครับ
คิดดูซิครับ หุ้นบางตัวขึ้นเอาขึ้นเอา เป็นสิบยี่สิบเท่า เพียงแค่ปีเดียว ช่างแตกต่างอะไรกันอย่างนั้นครับ ดูอารมณ์ของตลาดซิครับ get involved if you dare""
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Penguins

โพสต์ที่ 16

ผมขอคำแนะนำเพิ่มเติมครับ

++ การลงทุนหมายความว่าอย่างไร ?
++ การลงทุนในหุ้นหมายความว่าอย่างไร ? และมีวิธีการทำอย่างไรได้บ้าง ?

มือใหม่ครับ ----- > ยังไม่ทราบความหมายที่แท้จริง :(

ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 17

>>> Milkshaq

ถ้าสมมติผมถืออยู่แล้วราคาหุ้น 

มันวิ่งลง ผมก็จะซื้อเพิ่ม(ลงมาระดับหนึ่ง และปัจจัยพื้นฐานไม่ 

เปลี่ยน) แต่ถ้าสมมติผมถืออยู่ได้สี่วัน ปรากฏว่าวันที่สี่ มันวิ่งบ้าเลือด 

จนติดเพดาน ซึ่งผมมองแล้วว่ามันวิ่งเร็วเกินพื้นฐานไปแล้ว ผมก็ขาย 

ทิ้ง แล้วพอวันต่อมามันก็ตกลง จากนั้นอาทิตย์ต่อมาผมเห็นมัน 

ราคาลงมาสมเหตุสมผลที่จะซื้อ ผมก็กลับไปซื้อใหม่ แล้วถ้าราคา 

มันค่อยๆขึ้น ผมก็ถือไปเรื่อยๆ อาจจะสองปีสามปีหรือสิบปี? อย่างนี้ 

ผมจัดอยู่ในพวกไหนครับ 
อิอิ จัดอยู่ในพวกเดียวกับผมเลย

ส่วนเรื่องกิจการไม้พาติเคิ้ล ไม่ใช่การลงทุนก็คงไม่จริงมั๊ง

ที่เว็บนี้เขาไม่ค่อยเล่น ไม้พาติเคิ้ล อาจจะเป็นเพราะมีวอแร้นก็ได้

ลองมาม่า มีวอแร้นมากๆ ใครจะเล่นล่ะ

ขนาด ร้านอาหารดังๆ มีวอแร้นผมยังไม่เล่นเลย

ถ้าบอกทำร้านอาหารไม่ใช่การลงทุน ก็คงเป็นเรื่องตลกนะครับ

...............................................................................

สำหรับผมแล้ว >>> คุณ penquins

การลงทุนในตลาดหุ้น กับการลงทุนนอกตลาดก็เหมือนกัน

เราก็ต้องการผลตอบแทน บนความเสี่ยงที่รับได้ มีการเปิดเผยข้อมูล มีการบริหารแบบโปร่งใส เป็นมืออาชีพ และต้องมีการตรวจสอบ ที่เป็นกลาง

ผมเลือกลงทุนในหุ้นเพราะสุดยอดเลยครับ

1. เลือกบริษัทอะไรก็ได้ ทุกบริษัทในตลาดถือว่าเป็นการลงทุนทั้งหมดครับ

2. ขายการลงทุนเวลาไหนก็ได้ ตรงนี้เป็นข้อได้เปรียบจริงๆเมื่อเทียบกับการลงทุนนอกตลาด

3. มีรัฐบาลคอยดูแลความโปร่งใส เช่น กลต. ซึ่งดีกว่าบริษัทนอกตลาดอย่างแน่นอน

4. มีเพื่อนๆนักลงทุนไว้คอยเป็นที่ปรึกษา เพื่อผลประโยชน์ของนักลงทุนรายย่อยด้วยกัน
ซึ่งการหุ้นนอกตลาด ส่วนใหญ่ น่าจะเป็นเพื่อนและเครือญาติกัน ทำให้เกิดความเกรงใจกัน
Penguins

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณพี่ Jeng ครับ
:P
milkshaq

โพสต์ที่ 19

ขอบคุณมากครับท่านเจ๋ง :D แต่ตอนนี้ไม้พาร์ติเกิ้ล วอร์แรนต์จะหมดแล้วครับ แปลงกันจนจะเกลี้ยงแล้ว ตัวนี้ผมไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่ เพราะพื้นฐานมันมี แต่พวกอย่าง B-LAND ผมกลัวจริงๆ ไม่รู้มันขึ้นมาได้ไง หนี้สินบานเบอะ ผมด่าหุ้นตัวนี้มาตั้งแต่สี่บาท บอกว่ามันขึ้นมาได้ไง จะแซงอมตะเลยเหรอ ปัจจุบันมันทิ้งไม่เห็นฝุ่นเลย อาทิตย์ก่อนโดนอาซิ้มในห้องค้าแซวเจ็บๆเลย เพราะไปว่าจนแกไม่กล้าเล่น พอหุ้นมันขึ้นมาขนาดนี้เลยโดยว่าเลย แต่ยังไงผมก็ไม่เล่นแน่ๆ หุ้นแบบนี้
โพสต์โพสต์