DCA หมายความว่าอะไรคะ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
honighonig
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอถามแบบโง่ๆหน่อยนะคะ พอดีอ่านกระทู้แล้วเจอคำนี้เข้า เลยสงสัยว่าหุ้นที่เป็น DCA หมายความว่าอะไรคะ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าค่ะ :o :o :o
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

Durable Competitive Advantage
ความสามารถในการแข่งขัน
http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... &start=210
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

เป็นคำถามที่ไม่โง่หรอกครับ เพราะรู้ว่าจะถามอะไร และคำถามนี้จะนำไปสู่ความรู้ครับ

Durable Compettive Advantage คือความสามารถในการแข่งขันที่คงทนถาวร เก่งกล้าอย่างต่อเนื่องไม่มีใครมาเก่งกว่าในเวลาอันสั้นหรือตลอดไป ยกตัวอย่างเช่น Pepsi Coke เป็นต้นอยู่มานานมากก็ยังคงอยู่ทำกำไรต่อไป

ทีนี้เข้าไปอ่านกระทู้ที่linkมาข้างบนจะเห็นภาพมาขึ้น
chsat
Verified User

โพสต์ที่ 4

อ่าน DCA ครั้งแรกแล้วกลับคิดถึง Dollar Cost Averaging
มากกว่า :o DCA เหมือนกันค่ะ :wink:
โพสต์โพสต์