ได้อย่างเสียอย่าง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 31

หืย.. ใครว่านอกเรื่อง นี่ต่างหากที่พี่ต้องการ เดี๋ยวต้องไปหาซื้อหนังสือของ ดร.เดมมิ่ง มาอ่านซะแล้ว สงสัยว่างๆขอให้พี่เจ๋งติวให้ผมหน่อยนะครับ ยอมรับครับค่อนข้างหนักใจเหมือนกัน ธุรกิจที่บ้านตอนนี้ขาดแคลนคนงานระดับมันสมองครับ :?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 32

บริษัทแรกๆที่ดร.เดมมิ่ง แนะนำให้ใช้ระบบของดร.เดมมิ่ง คืองานบริการครับ เมื่อใช้แล้วประสบความสำเร็จค่อยขยายไปที่อุตสาหกรรม ครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 33

เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้นี้จนจบ
สรุปว่า คุณเจ๋ง นี่เจ๋งจริงๆ
ความสามารถรอบด้าน
ขอชมเชยด้วยใจจริง :!: :!:

น้อง meeja ก็ยอดเยี่ยมนะเรื่องนี้
รวมทั้ง TCB ด้วย port คงโตขึ้นเยอะนะครับ ดีใจด้วย
:wink: :wink:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 34

แต่คงไม่มีปัญญาไปบริหาร บริษัทคอมพิวเตอร์ยักใหญ่อย่างใครบางคนหรอกครับ

อิอิ

แบบว่า เก่งในบ้านเล็กมากครับ :P
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

ระบบของ TQM นี่ดีตรงที่
ฝึกให้คนคิดโดยใช้ระบบระเบียบแบบเป็นเหตุเป็นผลครับ
อย่างเช่น QC Story ที่พูดถึงจะกำหนด Step ต่างๆ เลยครับเป็น
1. เลือกปัญหา
นำปัญหาต่างๆ มาถกกันแล้วเลือก ปกติจะเลือกจากความรุนแรงและความถี่
โดยใช้ Tool คือ แผนภูมิพาเรโต
2. สำรวจสภาพปัจจุบัน
เพื่อให้เข้าใจสภาพปัญหาอย่างถ่องแท้
3. วิเคราะห์สาเหตุแห่งปัญหา
ตรงนี้ใช้ Tool ได้เยอะมากครับ เช่น ผังปัญหาก้างปลา หรือ Why-Why Analysis
เป้าหมายจริงๆ คือ Root Cause ครับ จะได้แก้อันเดียวแล้วไม่เกิดปัญหาอีก
4. ดำเนินการแก้ไขปัญหาจากที่วิเคราะห์มา
5. สำรวจสภาพปัจจุบันหลังแก้ปัญหา (ถ้าเกิดอีกก็มาดูข้อ 3. ว่าทำอะไรผิดหรือมีแขนงใหม่หรือไม่)
6. สร้างมาตรฐานการทำงานใหม่
7. นำเสนอแล้วได้เงิน 150 บาท/เรื่อง...(แก้ปัญหา B/D เยอะแยะให้แค่ 150 บาท/เรื่อง)
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 36

อ่านเดมมิ่งแล้วอย่าลืมอ่าน "ย้อนรอยอัยรา"
เป็นกรณีศึกษาของ เดมมิ่ง มีหลายเคสดีครับ
Toop_97

โพสต์ที่ 37

อย่างที่คุณMeejaพูดถึงก็คือ QCC Activity ซึ่งต้องนำ 7 QCTool มาใช้อย่างบริษัทผมมีทำQCC Activity ทุกปีและมีการ Present เพื่อหาผู้ชนะเพื่อไป Present ในระดับ World wide ต่อไป
ผมไม่ทราบบางท่านรู้จักรางวัลนี้ไหมครับ TQA (Thailand Quality Award)เป็นรางวัลสุดยอดคุณภาพแห่งชาติ ประจำปี 2545 มี1 องค์กรที่ได้คือ
บริษัท ไทยอคริลิค ไฟเบอร์ จำกัด
54 หมู่ 5 ถ.สุดบรรทัด อ.ตาลเดี่ยว อ.แก่งคอย จ.สระบุรี 18110
โทรศัพท์ 036-240100

องค์กรที่ได้รับรางวัลการบริหารสู่ความเป็นเลิศ ประจำปี 2545 (Thailand Quality Class) เป็นรางวัลรองลงมี 6 องค์กร

บริษัท ไทยคาร์บอนแบล็ค จำกัด (มหาชน)
44 หมู่ 1 ถนนอยุธยา-อ่างทอง ต.โพสะ อ.เมือง จ.อ่างทอง 10400 โทรศัพท์ 035-611631

บริษัท ผลิตภัณฑ์กระดาษไทย จำกัด
1 ถนนปูนซิเมนต์ไทย บางซื่อ กรุงเทพฯ 10800 โทรศัพท์ 0-2586 3333

บริษัท ดานา สไปเซอร์ (ประเทศไทย) จำกัด
46/77-78 ชั้น 16 อาคารเนชั่นทาวเวอร์ ถ.บางนา-ตราด บางนา กรุงเทพฯ 10260 โทรศัพท์ 0-2751 5500

บริษัท ปูนซีเมนต์ไทย (แก่งคอย) จำกัด
33/1 หมู่ 3 ต.บ้านป่า อ.แก่งคอย จ.สระบุรี 18110 โทรศัพท์ 036-245428

ศูนย์การศึกษาต่อเนื่องแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
อาคารวิทยพัฒนา ชั้น 5-6 ซ.จุฬาฯ 12(2) ถ.พญาไท แขวงวังใหม่ เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10300
โทรศัพท์ 0-2218 3944

บริษัท สยามบรรจุภัณฑ์ จำกัด
101/66 หมู่ 20 ต.คลองหนึ่ง อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี 12120 โทรศัพท์ 0-2529 0065

เอามาให้ดูครับถ้าท่านใดอยู่ในบริษัทเหล่านี้คงจะรู้ดีบางบริษัทได้Deming Prizeอย่างเครือปูนได้Deming Prizeง่ายเพราะพื้นฐานเดียวกัน
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

ขออภัย บอกชื่อหนังสือผิด
ชื่อจริง รอยอัยรา มีประมาณ 10 เล่ม
^^

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้เรื่องดร.เดมมิ่ง จนทำให้อยากเรียนโทด้านนี้เลย
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
นพพร

Re: ได้อย่างเสียอย่าง

โพสต์ที่ 40

มาดูดเอาความรู้ครับผม
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ได้อย่างเสียอย่าง

โพสต์ที่ 41

มีประโยชน์มากกกก :)
ลงทุนเพื่อชีวิต