คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 273

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3211

terati20 เขียน:

ปล. คุณ ฮง อาทิตย์นี้ไปสัมนา Technical ที่ TISCO อะเป่า เผื่อได้เจอกัลลล
:8)
คิดว่าไปนะครับ

สงสัยพี่ terati จะเป็นลูกค้าของ tisco นะครับ

งานนี้เขาให้เฉพาะลูกค้าเข้านิครับ

ถ้าไปคงได้เจอกันครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3212

VIB007 เขียน: รู้แล้วว่าทำไมเวลาแกไปเข้าเวปไหน
ถึงไม่อยากมีใครคุยด้วย
ทำเขาวงแตกหมด

เพราะความมุทะลุดุดันของเจ้านั่นเอง
ภาษาพระเขาเรียก"ขาดสติ"
ก่อนที่จะโต้ตอบ(ไมว่าทางเวปหรือทางไหน)
คิดก่อนก็ดี
เพราะคำพูดมันออกจากปากหรือโพสไปแล้ว
มันเอากลับไม่ได้
บางครั้งเรื่องเล็กกลายเป็นเรื่องใหญ่

การลงทุนแบบฟันโฟลว์อาจถูกจริตกับฮงก็ได้
เพราะมันเข้าเร็วออกเร็ว
จะมานั่งรอเป็นปีๆคงไม่ได้

เอานะ ถือว่าสอนน้องแล้วกัน
อย่าคิดมาก

คุยกันต่อ
รับทราบครับ  :lol:
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 3213

[quote="sai"]ถามพี่วิบูลย์หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องลูก ตัวผมเองไม่เชื่อเหมือนกันว่าดูทีวีเยอะแล้วจะฉลาด(เพราะมันจะมีส่วนที่ดีและไม่ดีแฝงอยู่ แต่ที่สำคัญคือเราไม่มีเวลาแนะนำเค้าตลอด ถ้าดูแล้วเชื่อว่าจะติดแล้วจะซึมซับได้ง่าย) ตัวผมเองไม่เคยดูทีวีเหมือนกัน แต่มีปัญหาว่าภรรยา ชอบดู จำพวก เมียหลวง
VIB007

โพสต์ที่ 3214

hongvalue เขียน:
แก้เป็น ถ้า usd index ลงมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียขึ้น

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าขึ้น

หรือ usd index ขึ้นมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียลง

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าลง

จะถือว่ามันสัมพันธ์กันในอนาคต

คิดว่าไง โอเคไหม
เฮ้ย ฮง
ท่าทางอินดิเคเตอร์นี้จะใช้ได้น่ะ
ดูข้อมูลล่าสุดเช้านี้ (พฤหัส 19 มีค 52)

SET +4.01, 430.21, Vol =4,676 M.Baht

Foreigners were net buyers of Bt200 mil in the morning session

BLS was a net buyer of Bt20 mil.

มีความเห็นว่าไงบ้าง

พี่ว่าเอาข้อมูลจากวันจันทร์ถึงวันนี้มาดูก่อนดีกว่า
อยากรู้แว้ว
zesar
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3215

US DOLLAR WATCH
US Dollar Index

USD Index  84.305  -0.29  -0.34%

รูปภาพ
zesar

โพสต์ที่ 3216

^
^
^

- -" ไม่ทันสังเกตว่ามันไม่ใช่รูปครับ
zesar

โพสต์ที่ 3217

SET ไทยบวกก็จริงครับพี่

แต่นิเคอิ กะ ฮั่งเส็ง (ตลาดใหญ่ในเอเซีย) มันแดงนะ  :?
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3218

ลองดูที่นีครับ

http://futures.tradingcharts.com/javachart/US/69
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3219

[quote="zesar"]US DOLLAR WATCH
US Dollar Index

USD Index
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
VIB007

โพสต์ที่ 3220

[quote="zesar"]SET ไทยบวกก็จริงครับพี่

แต่นิเคอิ กะ ฮั่งเส็ง (ตลาดใหญ่ในเอเซีย) มันแดงนะ
VIB007

โพสต์ที่ 3221

[quote="terati20"]รบกวนถามคุณวิบูลย์หน่อยครับ
ตอนนี้ควรจะลงทุนหุ้นเเบบไหนดีระหว่าง

1. หุ้นที่เป็นไปตามวัฎจักร ที่ราคาลงมามาก
ตามcycle มัน
hongvalue

โพสต์ที่ 3222

นี้ๆ ข่าวล่าสุด งานสัมนา global fundflow เลื่อนออกไปแล้วนะ

เริ่มเมื่อไหร่ไม่รู้

ผู้บรรยายไปต่างประเทศอะ

ใครจะสมัครโทรไปถามเขาก่อนนะ

อย่าเพิ่งรีบไปโอนเงินนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3223

VIB007 เขียน: เฮ้ย ฮง
ท่าทางอินดิเคเตอร์นี้จะใช้ได้น่ะ
ดูข้อมูลล่าสุดเช้านี้ (พฤหัส 19 มีค 52)

SET +4.01, 430.21, Vol =4,676 M.Baht

Foreigners were net buyers of Bt200 mil in the morning session

BLS was a net buyer of Bt20 mil.

มีความเห็นว่าไงบ้าง

พี่ว่าเอาข้อมูลจากวันจันทร์ถึงวันนี้มาดูก่อนดีกว่า
อยากรู้แว้ว
อิอิ  indicator ของผมพอไหวไหม

คือจริงๆแล้วผมไม่ได้ดูรายวันขนาดนี้อะพี่

แต่ลองเทียบกับของเมื่อวานก็ได้เดี่ยวผมมาแปะให้
VIB007

โพสต์ที่ 3224

hongvalue เขียน:นี้ๆ ข่าวล่าสุด งานสัมนา global fundflow เลื่อนออกไปแล้วนะ

เริ่มเมื่อไหร่ไม่รู้

ผู้บรรยายไปต่างประเทศอะ

ใครจะสมัครโทรไปถามเขาก่อนนะ

อย่าเพิ่งรีบไปโอนเงินนะ
งานนี้ได้รับเหมาเท่าไหร่ ฮง
รู้สึก Active น่าดู....(แซวเล่น)
hongvalue

โพสต์ที่ 3225

อ้าว ก็เห็นมีคนถามบ่อยนี้นา มีงานสัมนาก็เลยเอามาฝาก

แหม แซวจังเลย

:lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 3226

รูปภาพ

อันนี้เป็นรูปของเมือวาน

อันนี้ของวันนี้

รูปภาพ

ของเมื่อวานดันไปโดนค่าเงินเยนรูปเลยเป็นเงินเยน

เมื่อวานนี้ usdindex 86.83 (ยังไม่ใช่ราคาปิด)

ถ้าราคาปิดก็คือ 84.595 ที่เขียนว่า previous close

แต่วันนี้เหลือ 84.137 (ยังไม่ใช่ราคาปิด)

หุ้นเอเซีย 11 ประเทศ + ไป 8 ประเทศ ติดลบ 3

แบบนี้ถือว่าไง  ถือว่าบวกนะถูกไหม 8 ประเทศจาก 11 ประเทศ

ผมว่าแนวโน้มโอเคเพราะว่ามันหลุดแนวรับ

เริ่มลงแรงแล้ว

มารอดูกันต่อไปก็ละกัน
hongvalue

โพสต์ที่ 3227

เมื่อกี้ยุโรปเขียวทั้งทวีป

:ep:  :ep:

ช่วงนี้ตลาดหุ้นทั่วโลกเริ่มเป็นใจแล้ว

อิอิ ถือต่อๆๆ
hongvalue

โพสต์ที่ 3228

เมื่อวานนี้ทาง usa

มีประเด็นคร่าวๆว่า

1.ซื้อพันธบัตรรัฐบาล 300000 ล้านเหรียญ
2.ซื้อ mbs มูลค่าประมาณ 7.5แสนล้านเหรียญ
3.แล้วก็ซื้อ debt ของ fannie mae กับ เฟรดดี้แมค ประมาณ 1 แสนล้านเหรียญ

รวมทั้งหมดประมาณ 1.1 ล้านๆเหรียญ

การทำอย่างที่บอกจะทำให้มีเงิน us  ในระบบ

ผมว่านี้คือสาเหตุที่ทำให้ usd index ลดลง

ใครมีความเห็นว่าไงบ้าง

ถามพี่วิบูลย์ดีกว่า พี่ว่าเพราะอะไร usdindex ถึงลง
VIB007

โพสต์ที่ 3229

[quote="hongvalue"]

ของเมื่อวานดันไปโดนค่าเงินเยนรูปเลยเป็นเงินเยน

เมื่อวานนี้ usdindex 86.83 (ยังไม่ใช่ราคาปิด)

ถ้าราคาปิดก็คือ 84.595 ที่เขียนว่า previous close

แต่วันนี้เหลือ 84.137 (ยังไม่ใช่ราคาปิด)

หุ้นเอเซีย 11 ประเทศ + ไป 8 ประเทศ ติดลบ 3

แบบนี้ถือว่าไง
VIB007

โพสต์ที่ 3230

[quote="hongvalue"]เมื่อวานนี้ทาง usa

มีประเด็นคร่าวๆว่า

1.ซื้อพันธบัตรรัฐบาล 300000 ล้านเหรียญ
2.ซื้อ mbs มูลค่าประมาณ 7.5แสนล้านเหรียญ
3.แล้วก็ซื้อ debt ของ fannie mae กับ เฟรดดี้แมค ประมาณ 1 แสนล้านเหรียญ

รวมทั้งหมดประมาณ 1.1 ล้านๆเหรียญ

การทำอย่างที่บอกจะทำให้มีเงิน us
pavilion

โพสต์ที่ 3231

เงินดอลล์ลงเพราะข่าวนี้อะเปล่า
The market remained upbeat a day after the Federal Reserve said it would pump more than $1 trillion into the economy. The Fed's plans include the purchase of long-term Treasury bonds
แต่ผมว่าที่เซทขึ้นช่วงนี้เพราะขึ้นตามดาวซะอีก อิอิ
vi_tal signs

โพสต์ที่ 3232

มีผู้ใดไปฟัง  seminar  

เรื่องการวิเคราะห์หุ้นพลังงานบ้างครับ

อยากไปแต่บ่ได้ไป :cry:  :cry:  :cry:
Shrink

โพสต์ที่ 3233

http://finance.yahoo.com/echarts?s=EURU ... =undefined

ลองเล่นดูครับ เลือกช่วงเวลา time span ได้ครับ
จะเทียบกับอะไรกด compare แล้วใส่ชื่อย่อ  ของไทยรู้สึกจะเป็น ^SETI

ปล  EURUSD  เอา Euro หาร USD นะครับ

ประเด็นนี้ผมว่า correlation น้อยเกินกว่าจะควรสนใจนะครับ
อีกอย่าง correlation มันแสดงแต่ทิศทาง ไม่แสดงน้ำหนัก

นอกจากนี้ ทั้ง stock index และค่าเงิน มันเป็น effect ไม่ใช่ cause
แต่มันคงมี cause ร่วมกันอยู่บ้าง เลยทำให้มันพอจะมีความสัมพันธ์กัน
นโยบายรัฐและ Fed ก็เป็น cause ตัวหนึ่ง , ข่าว , จิตวิทยานักลงทุนก็เป็น cause อีกตัวหนึ่ง
อาจมีพวกหุ้นกลุ่ม ส่งออก  หรือพวกที่การนำเข้าเป็นต้นทุนสูงๆ  อันนั้นค่าเงินจะมีส่วนกระทบเยอะหน่อย เป็นเหตุเป็นผลกัน

ผมอยากให้ท่านอื่นๆ ลองเดาเล่นๆดูครับ ว่า SET ในระยะ 1 week , 1 month ,3 month ,1 year
จะเป็นอย่างไร  จะใช้แม่ไม้ไหน ไม่เกี่ยงเลย คาดเดาจากข้อมูลที่มีอยู่ในปัจจุบัน
ต่อไปข้อมูลเปลี่ยน มีเรื่องใหม่ๆเข้ามา การคาดเดาจะเปลี่ยน ก็ไม่เป็นไร

เอากราฟ CDX index มาฝากคุณฮงด้วยครับ ไม่แน่ใจว่ามีรึยัง

http://www.cbonds.info/all/eng/index/in ... roup_id/39
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3234

ไม่ได้เข้ามาอ่านอาทิตย์กว่า

ยาวเป็นหางว่าวเลยแฮะ  :lol:

ช่วงที่ผ่านมา เข้าเวปน้อยลงเพราะติวสอบให้ลูก

ถือหุ้นเต็ม100 กลับสบายใจพิลึก

ลงก็ดี ซื้อเพิ่ม ขึ้นก็ดี เอาคืนปีที่แล้วที่ลบไปสิบกว่าเปอร์เซนต์

สรุปห่างๆหน้าจอนี่ดีนะพี่วิบูลย์

มีสติขึ้นเยอะ มองอะไรภาพใหญ่ๆออกชัดกว่าเดิมเยอะเลย :P
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
VIB007

โพสต์ที่ 3235

แก้เป็น ถ้า usd index ลงมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียขึ้น

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าขึ้น

หรือ usd index ขึ้นมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียลง

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าลง

จะถือว่ามันสัมพันธ์กันในอนาคต

คิดว่าไง โอเคไหม
ฮง
ส่งการบ้านด้วย!
tum_H

โพสต์ที่ 3236

naris เขียน:
ถือหุ้นเต็ม100 กลับสบายใจพิลึก

ลงก็ดี ซื้อเพิ่ม ขึ้นก็ดี เอาคืนปีที่แล้วที่ลบไปสิบกว่าเปอร์เซนต์
อิจฉาพี่ นริศ จัง ยังมีเงินเหลือพอจะซื้อ
ผมตอนนี้ก็เต็มพอร์ต 100% อยากซื้อเพิ่มก็หมดตังค์ล่ะ

หวังเช่นกันว่าปีนี้จะเป็นปีทอง พอให้มีกำลังใจสู้ต่อไป
:P
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
VIB007

โพสต์ที่ 3237

[quote="naris"]ไม่ได้เข้ามาอ่านอาทิตย์กว่า

ยาวเป็นหางว่าวเลยแฮะ
VIB007

โพสต์ที่ 3238

naris เขียน:

สรุปห่างๆหน้าจอนี่ดีนะพี่วิบูลย์

มีสติขึ้นเยอะ มองอะไรภาพใหญ่ๆออกชัดกว่าเดิมเยอะเลย :P
ปีที่แล้ว
ผมมีเวลา
เลยดูหน้าจอ
ปรากฏว่าเละเป็นโจ๊ก

ปีนี้
เลยไม่ดูมันเลย
ปรากฏว่าสบายใจกว่ากันเยอะเลย

เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า
สรุปเหมือนกันครับผม!
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3239

ช่วงนี้ยังจะวุ่นต่อครับ พี่วิบูลย์

วันนี้ต้องไปเอาเอกสารรายงานตัว

วันที่30ต้องไปรายงานตัว

วันที่5ต้องไปเข้าเรียนซัมเมอร์ปรับระดับ

ไปกลับทีสี่ร้อยกว่าโลนี่ก็ไกลเอาการ

แต่เต็มใจเหนื่อยครับงานนี้ :D
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
VIB007

โพสต์ที่ 3240

naris เขียน:ช่วงนี้ยังจะวุ่นต่อครับ พี่วิบูลย์

วันนี้ต้องไปเอาเอกสารรายงานตัว

วันที่30ต้องไปรายงานตัว

วันที่5ต้องไปเข้าเรียนซัมเมอร์ปรับระดับ

ไปกลับทีสี่ร้อยกว่าโลนี่ก็ไกลเอาการ

แต่เต็มใจเหนื่อยครับงานนี้ :D
แสดงว่าสอบได้แล้ว
ยินดีด้วยครับ