คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3001

hongvalue เขียน:ถามพี่ลูกอีสานครับ

เห็นพี่บอกว่าเคยเล่นราคายางปะครับ

เท่าที่ผมเคยได้ยินมา

ถ้าเราซื้อ future ข้าว หรือ ยาง

ถ้าเราถือจนหมดอายุ เราจะต้องหาข้าว ไปส่งมอบให้ชาวนาจริงๆเหรอครับ

มีคนนึงที่อบรมเรื่อง future เขาพูดประมาณว่า

afet volume มันน้อยแล้วพอจะขายก็ต้องขายราคาต่ำๆ

เพราะ คนรู้ว่าเราไม่มีข้าวไปส่งมอบจริงๆ ยังไงก็ต้องขายก่อนหมดอายุ

(ไม่รู้ผมพูดมั่วป่าวนะ)
พี่โจอย่าลืมตอบน้อง
VIB007

โพสต์ที่ 3002

hongvalue เขียน:เห็นพี่โดมอยากดูผมถามเลยถามต่อ

พี่วิบูลย์ครับ

ราคา nymex นี้เป็นราคา future ถูกไหมครับ

ถ้าราคา future สูงกว่าราคา spot แสดงว่าแนวโน้มราคาน้ำมัน

เป็นขาขึ้นเกี่ยวไหมครับ

เคยมีคนบอกว่าถ้าความสัมพันธ์เป็น contango

(ราคา nymex สูงกว่า brend)

ราคาน้ำมันจะขึ้นเยอะ

แต่ถ้าเป้น backwardtation ราคาน้ำมันจะลง

(ราคา brend สูงกว่า nymex)

ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ
อันนี้หมอด้ามาตอบให้แล้วนะ
VIB007

โพสต์ที่ 3003

แก้ให้ใหม่ดังนี้

ราคาน้ามันดิบ + ค่าการกลั่น = ราคาหน้าโรงกลั่น

ซึ่งค่าการกลั่นนี่ น่าจะแปรตาม demand sypply ของราคาหน้าโรงกลั่น
และต้นทุนราคาน้ำมันดิบ

ราคาหน้าโรงกลั่น + ภาษีสรรพสามิต + เงินกองทุนน้ามัน + ค่าการตลาด = ราคาขายหน้าปั๋ม

ตัวแดง คุมโดยนโยบายรัฐ

ตัวเขียว เป็นไปตามกลไกตลาด
ปตท เพียงแต่มีมาร์เกตแชร์สูงสุด
ถ้าปตท ไม่ขึ้นราคา เจ้าอื่นก็ไม่กล้าขึ้น
เพราะกลัวขายของไม่ได้ แค่นั้นหละ

poppo เขียน: คือราคาหน้าปั๊ม จะมาจาก ราคาน้ามันดิบ บวก ค่าการกลั่นของโรงกลั่น จึงเป็นราคาน้ำมันกลั่นเสร็จ

ต่อมาจะโดนเก็บภาษีและ เงินกองทุนน้ำมันโดยรัฐ

แล้วจึงมาเก็บค่าการตลาดโดยผู้ขาย ที่บอกว่าปตท น่าจะคุมเพราะว่าเป็นผู้ค้ารายใหญ่สุดหรือเปล่า:
poppo เขียน: ผมไปดีกว่า แถวนี้เทพทั้งนั้น ไม่อยากเสร่อปล่อยไก่แถวนี้ :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3004

VIB007 เขียน:แก้ให้ใหม่ดังนี้

ราคาน้ามันดิบ + ค่าการกลั่น = ราคาหน้าโรงกลั่น

ซึ่งค่าการกลั่นนี่ น่าจะแปรตาม demand sypply ของราคาหน้าโรงกลั่น
และต้นทุนราคาน้ำมันดิบ

ราคาหน้าโรงกลั่น + ภาษีสรรพสามิต + เงินกองทุนน้ามัน + ค่าการตลาด = ราคาขายหน้าปั๋ม

ตัวแดง คุมโดยนโยบายรัฐ

ตัวเขียว เป็นไปตามกลไกตลาด
ปตท เพียงแต่มีมาร์เกตแชร์สูงสุด
ถ้าปตท ไม่ขึ้นราคา เจ้าอื่นก็ไม่กล้าขึ้น
เพราะกลัวขายของไม่ได้ แค่นั้นหละ

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจแล้วครับว่า ราคาขายปลีก หน้าปั้ม โดนกำหนดโดยตัวแปรดังกล่าว

แต่ประเด็นที่อยากรู้ลึกซึ้งหน่อย อยู่ที่ "ค่าการกลั่น" อะครับ

จากสมการ  

ค่าการกลั่น = ราคาหน้าโรงกลั่น - ราคาน้ามันดิบ

ค่าการกลั่น =   ราคาหน้าโรงกลั่น      -        ราคาน้ามันดิบ
                   (อ้างอิงตลาดสิงคโปร์)    (อ้างอิง NYMEX,BRENT)

ดังนั้น ถ้าเราจะลงทุนในบริษัทผู้กลั่นน้ำมันอย่าง TOP BJP และอื่นๆ นิ่
เราติดตามตัวแปร 2 ตัวเนียะพอใหมครับ
หรือมีปัจจัยอื่นมาตัวแปรอีกครับ
อย่างเช่น กำลังการผลิต คุณภาพ และ ชนิดของผลิตภัณฑ์
อะไรประมาณนี้อะครับ

ผมโง่จริงๆพี่ ...เข้าใจยากอีกต่างหาก :cry:
รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 3005

por_jai เขียน: :8) อย่างนี้เรียกดึงมาเข้าทาง...เหนี่ยว...ฮ่า...

พี่พอใจรู้ทันผมตลอดเลยนะ  :lol:  

VIB007 เขียน: ว่าแต่ว่าฮง
โจ๊กนี่หายไปไหนนะ
ที่มวยวัดก็ไม่ได้เข้าแล้ว
ที่นี่ก็ไม่มี

ถ้าโจ๊กอ่านอยู่นะ
ขอบอกว่า ครอบครัวให้อภัยแล้ว..กลับบ้านที่นี่เถอะ
มาช่วยตอบกระทู้นี้หน่อย
ตอบไม่ทันเจ้าฮงเลย ฟ่ะ

พี่อ่านกระทู้ bezos ด้วยเหรอครับ อิอิ

ผมไปพ่นเอาไว้เยอะ

ผมเองก็อยากให้พี่โจ๊กกลับมาครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3006

ผมว่านะครับ

เว็บบอร์ดทุกเว็บมันเป็นวัฏจักรหรือป่าวครับ

คนส่วนใหญ่มาโพสก็เพราะว่าอยากเรียนรู้

บางคนวิชาเริ่มแก่กล้า บางทีก็ไม่ค่อยได้โพส

คนรุ่นนึงโพสจนอยู่ตัวก็ไป แล้วก็เป็นรุ่นใหม่ๆเข้ามา

ผมคุยกับรุ่นพี่คนนึงเขาบอกว่า

เขาเคยเข้าไปเตือนในร้อยคนร้อยหุ้นเกี่ยวกับหุ้นที่ร้อนแรงตัวนึง

ปรากฏว่าถูกถีบกระเด็นออกมา

เขาบอกว่าเขาเห็นน้องๆ มองแบบ bias กันเกินไป เลยเข้าไปเตือน

หลังจากนั้นผมไม่เห็น user ท่านนั้นในร้อยคนร้อยหุ้นอีก

ท่านอื่นๆที่อ่านก็พลอยไม่อยากโพสไปด้วยเหมือนกัน

เพราะว่าเข้าทำนองเนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้หนังเอากระดูกมาแควนคอ

บางทีอาจเป็นเพราะแบบนี้มั้งบอร์ดก็เลยเงียบ

บางคนอาจจะคิดว่า ถ้าโพสแล้วโพสแต่ข้อดีก็อย่าโพสมันเลยดีกว่า

อะไรทำนองนี้ก็เป็นไปได้นะครับ
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3007

hongvalue เขียน:
รูปภาพ

มีตัวเลขที่ไม่เข้าใจอยากถามเล็กน้อย อะไรคือ fiscal balance3 ครับ

ไม่รู้จักแล้ว -2.6% ของ gdp เหลือ -0.9 อะไรดีกว่าครับ

ผมอ่านสรุปข้อมูล วิกฤติ เศรษฐกิจแต่ละรอบเทียบกัน

ได้ idea เยอะดี
Fiscal balance ก็คือดุลงบประมาณครับ ตัวเลขติดลบแสดงว่าปีนั้นรัฐบาลทำงบประมาณแบบขาดดุล จะขาดดุลมากน้อยเท่าไหร่เขาเทียบกับ GDP เป็นหลัก จะเห็นว่าปี 1998 รัฐบาลมีงบประมาณขาดดุล 2.6% ของ GDP เทียบกับปีนี้คือ 0.9% ของ GDP

ตัวเลขที่น้อยหรือมากดีกว่ากัน ไม่สามารถฟันธงได้ครับ มันขึ้นกับสถานการณ์ โดยทั่วไปตัวเลขน้อยแสดงถึงวินัยการคลังที่ดีกว่า แต่ก็ขึ้นกับเหตุผลการกำหนดเป้าหมายการขาดดุลด้วยว่าทำไมต้องเป็นเช่นนั้น เช่นถ้าสถานการณ์วิกฤตเศรษฐกิจรุนแรงมาก รัฐจัดเก็บรายได้ได้น้อย และมีการตั้งค่าใช้จ่ายในงบประมาณมาก (ไม่ว่าจะเป็นจากรายจ่ายประจำ งบลงทุน งบชำระหนี้ หรืองบละลายแม่น้ำ ฯลฯ) ก็ทำให้การขาดดุลสูงขึ้น

ข้อสังเกตที่ current account balance ในปี 1998 ที่มันดูดีอาจจะมีคนสงสัยว่าถ้ามันดูดีแล้วทำไมถึงเกิดวิกฤต ตัวเลขที่เขายกมานั้นเป็นตัวเลขภายหลังเกิดวิกฤตต้มยำกุ้งไปแล้วครับ ก่อนหน้านั้นเราติดลบมาตลอด 10 ปี และ 2-3 ปีก่อนวิกฤต เรามีดุลบัญชีเดินสะพัดติดลบมโหฬาร รวม ๆ กันช่วง 10 ปีก่อนวิกฤตเราขาดดุลบัญชีเดินสะพัดราว 8 หมื่นล้านเหรียญ โดยเฉพาะปีหลัง ๆ เราขาดดุลปีนึงหมื่นกว่าล้านเหรียญ :shock:

ไม่น่าแปลกอะไรที่โซรอสเืลือกจะโจมตีค่าเงินบาท เพราะปัจจัยพื้นฐานขณะนั้นค่าเงินบาทมันแข็งตาม $ ไม่ได้
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3008

บางทีอาจเป็นเพราะแบบนี้มั้งบอร์ดก็เลยเงียบ

บางคนอาจจะคิดว่า ถ้าโพสแล้วโพสแต่ข้อดีก็อย่าโพสมันเลยดีกว่า
อืม ก็อาจเป็นไปได้ มั้งคะ

แต่บางที อาจจะเป็น เขาไม่รู้จะโพสไรใหม่อีก ถ้าพูด ก็เรื่องเดิมๆ ก็อาจจะเบื่อๆมั่ง
(เขาอาจไม่เชิง เซ็ง โกรธ หรือ รำคาญไรน่ะ เพราะถ้ามันเป็นวัฏจักร คนเก่าๆ ก็คงเห็นมาหลายรอบแล้วน่ะ คงชินมากกว่า แล้วก็เข้าใจมากขึ้นว่า มันเป็นเรื่องธรรมดา)

เดาว่า อันหลังนี่ ทำให้เหล่าคนเก่าๆเงียบๆ คือ พูดเรื่องเดิมๆ เจอเดิมๆ ถกกันแบบเดิมๆ ...ก็เลยขี้เกียจ...มั้ง แบบ ก็รอให้เจอกะตัวเอง แล้วนึกขึ้นได้ว่า อ้อ เคยมีคนนึงเตือนนะ ...ก็ไม่โพสแล้ว มันซ้ำ ให้ไปค้นโพสเก่าๆอ่านเองแล้วกัน ไรเงี้ย.... :lol:

เดานะ เดา ...เพราะยังไม่ได้เลิกโพส เลยได้แค่เดา ว่าทำไมเขาถึงเลิกโพสกัน

อ้อ แวะมาเนี่ย เพราะว่า...
เนื้อไม่ได้กินหนังไม่ได้หนังเอากระดูกมาแควนคอ
....น่าจะเป็น "แขวน" นะ พี่ฮงว่ามะ :lol:

ไม่ใช่แควน ทำแทนไม่ได้ อิอิ

สวัสดีทุกท่านค่ะ

:bow:
VIB007

โพสต์ที่ 3009

007-s เขียน:

....น่าจะเป็น "แขวน" นะ พี่ฮงว่ามะ :lol:

สวัสดีครับ คุณ(หญิง)สายลับ
เห็นมาตั้งแต่อยู่พันธ์ทิพย์
จนมาเป็นขาประจำที่เวปนี่

มีอะไรดีๆก็โพสได้เลยนะครับ
ยินดีต้อนรับครับ

ถ้าเข้ามาโพสกระทู้นี้บ่อยๆ
รับประกันว่าเพิ่มเรทติ้งตรึม

ผมว่าเอาอย่างนี้มั๊ย
ในหัวข้อที่คุยกัน
ก็ว่ากันทางพื้นฐานส่วนหนึ่ง
แล้วก็ลองดูว่าถ้าเป็นทางเทคนิคจะคิดอย่างไร
โดยให้เจ๊เป็นเจ้าภาพ

เริ่มต้นที่เรื่องราคาน้ำมันก่อนแล้วกัน
ไม่ทราบว่ามุมมองทางเทคนิคของเรื่องราคาน้ำมันอย่างไร
มันจะทางไหนกันแน่ ชักงง
จับพื้นฐานกันไม่ถูกแล้ว
007-s

โพสต์ที่ 3010

โดยให้เจ๊เป็นเจ้าภาพ
จ๊ากกกกกกกกกกกก

อย่ายื่นดาบให้ลิงค่ะ  :lovl:  :lovl:  :lovl:

ดิฉันทำได้ อย่างมากแค่ มั่วๆไปวันๆ อย่าคาดหวังมาตรฐานอะไรมากค่ะ  :vm:

แค่เริ่มต้น เอาราคาน้ำมัน นี่ก็หัวไม่ไปละ เพราะไม่เคยมีกร๊าฟราคาน้ำมันไว้ดูเลย ข้อมูลภาพเป็นศูนย์เลยค่ะ
(ดิฉันจะมีข้อมูลเฉพาะเรื่องที่จะเกี่ยวเนื่องกะการทำมาหากินของตัวเองเป็นสำคัญก็พอค่ะ สมองเริ่มเหลือพื้นที่ไม่มาก กลัวเต็ม...อิอิ)

แต่เห็นแว๊บๆ ตามกระทู้กร๊าฟต่างๆบ้าง เข้าใจว่า มันปักทิ่มลงมาเป็นขาลงรอบใหญ่ไปเรียบร้อยแล้ว อย่างนี้ต้องใช้กร๊าฟระยะยาวย้อนไกลโพ้นมาวางกรอบกว้างๆก่อน ถึงจะเห็นภาพใหญ่มัง้คะ
( :lol: ซึ่งแน่นอนดิฉันไม่มี ใครมี จะช่วยสังเคราะห์ หรือสงเคราะห์ มาให้เป็นขวัญตา จะดีมิชิน้อยค่ะ)

ปล.แม้น 007-s มิได้ตั้งชื่อเลียนแบบพี่ VIB007 โดยตั้งใจ แต่ก็อดชื่นชมมิได้ ว่าพี่ท่านนั้น เยี่ยมยุทธสมคำร่ำลือ

:D
VIB007

โพสต์ที่ 3011

จ๊ากกกกกกกกกกกก

อย่ายื่นดาบให้ลิงค่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 3012

พี่อ่านกระทู้ bezos ด้วยเหรอครับ อิอิ

ผมไปพ่นเอาไว้เยอะ

ผมเองก็อยากให้พี่โจ๊กกลับมาครับ
ไม่รู้โจ๊กงอนอะไรนะ
อยู่นี่ก็งอนเลิกโพสไปทีนึง
ไปโน่นก็งอนอีก
เฮ้อ....แล้วเมื่อไหร่จะเลิกงอนเสียที
ไม่ใช่สาว เอ้ยไม่ใช่เด็กแล้วนะ
เลิกงอนแล้วกลับมาโพสที่กระทู้นี้ได้แล้ว อิ อิ

ฮง..ไปจุดธูปด่วน
VIB007

โพสต์ที่ 3013

[quote="dome@perth"]
ขอบคุณครับ ผมเข้าใจแล้วครับว่า ราคาขายปลีก หน้าปั้ม โดนกำหนดโดยตัวแปรดังกล่าว

แต่ประเด็นที่อยากรู้ลึกซึ้งหน่อย อยู่ที่ "ค่าการกลั่น" อะครับ

จากสมการ
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 3014

ผมว่าเป้นเรื่องของ ผลประโยชน์แหละครับ เลยเป็นแบบนั้น

ผมว่ากระทู้นี้ คงกระพัน อยู่ได้ อาจจะเป็นเพราะว่า หนักมาทางหลักการที่ถูกต้องมากกว่า เป็นกระทู้ฟันธง มั้งครับ ซึ่ง แบบไหนผมก็ชอบทั้งนั้นครับ  555

ผมหละอยากให้พี่โจ๊กมาตอบกระทู้นี้จัง ไปตั้งชื่อใหม่มาก็ดีครับ คราวนี้ ห้ามใครถามเลยว่า เป็นพี่โจ๊กใช่มั้ย 555
hongvalue

โพสต์ที่ 3015

007-s เขียน: อืม ก็อาจเป็นไปได้ มั้งคะ

แต่บางที อาจจะเป็น เขาไม่รู้จะโพสไรใหม่อีก ถ้าพูด ก็เรื่องเดิมๆ ก็อาจจะเบื่อๆมั่ง
(เขาอาจไม่เชิง เซ็ง โกรธ หรือ รำคาญไรน่ะ เพราะถ้ามันเป็นวัฏจักร คนเก่าๆ ก็คงเห็นมาหลายรอบแล้วน่ะ คงชินมากกว่า แล้วก็เข้าใจมากขึ้นว่า มันเป็นเรื่องธรรมดา)

เดาว่า อันหลังนี่ ทำให้เหล่าคนเก่าๆเงียบๆ คือ พูดเรื่องเดิมๆ เจอเดิมๆ ถกกันแบบเดิมๆ ...ก็เลยขี้เกียจ...มั้ง แบบ ก็รอให้เจอกะตัวเอง แล้วนึกขึ้นได้ว่า อ้อ เคยมีคนนึงเตือนนะ ...ก็ไม่โพสแล้ว มันซ้ำ ให้ไปค้นโพสเก่าๆอ่านเองแล้วกัน ไรเงี้ย.... :lol:

ผมว่าก็มีส่วนนะครับ เราโพสเรื่องเดิมๆ คนเข้ามาอ่านก็คิดว่า

"ไอ้หย่า เหล้าเก่าในขวดใหม่นี้หว้า"  

ที่ผมไปชวนหลายๆคนมาเพราะว่า มันจะได้มีการพูดคุยแนวทางเดิมๆ

ด้วยมุมมองที่แปลกใหม่ขึ้นมาบ้างน่ะครับ

และการได้คุยหลายๆแนวในกระทู้นึงจะทำให้เราเข้าใจ

คนที่อยู่ในตลาดหุ้นมากขึ้น ผมเลยคิดว่าต้องชวนเซียนมาช่วยๆกันโพส

จริงๆแล้วตอนนี้ผมเองก็ไม่ได้โพสใน greenbull และ temple แล้ว

โพสแค่ที่นี้แล้ว ก็มีโพสบ่อยๆก็กระทู้นี้กระทู้เดียว

ถ้าไม่รู้จะคุยอะไรผมก็คงไม่ได้โพสแล้ว เพราะหาคนคุยด้วยไม่ได้แล้วอะ

แหะแหะ ผมเผลอปล่อยไก่ไปหลายรอบจริงๆเรื่องพิมพ์ผิด

ที่กระทู้พี่ลูกอีสาน ผมก็พิมพ์ว่า ตระแกรงล่อน ไม่ใช่ ร่อน
hongvalue

โพสต์ที่ 3016

VIB007 เขียน:
โดยส่วนตัวผมว่าคุณ 007-s
พูดจาเป็นหลักเป็นฐานที่สุดในแนวเทคนิคเลยหละ
ถือว่าทำบุญให้น้องๆแล้วกัน

อย่าทิ้งกันไปหละ
สัญญาแล้วนะตัวเอง
ผมว่าพี่สายลัยเขาบรรลุถึงขั้น

เอาใบไม้มาปาเป็นมีดสั้นฆ่าศัตรูได้แล้วครับ

ผมเคยชวนพี่เขาไปโพสที่มวยวัดเพราะว่า

ดูเหมือนคุยเรื่องเทคนิคที่นี้แล้ว อึดอัด

เห็นไม่ได้ไป ผมก็เลยมาโพสถามในห้องเทคนิค

คุยกันไป 12 หน้า สนุกดีครับ

ยังไงก็ช่วยเข้ามาแจมด้วยนะครับพี่สายลับ

ว่าแต่ช่วยดูกราฟทองให้หน่อยได้ไหมครับ

ก่อนหน้านี้คุยกันเรื่องทองไปพอดีเลย

อยากฟังความเห็นกราฟราคาทองบ้างครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3017

mprandy เขียน: Fiscal balance ก็คือดุลงบประมาณครับ ตัวเลขติดลบแสดงว่าปีนั้นรัฐบาลทำงบประมาณแบบขาดดุล จะขาดดุลมากน้อยเท่าไหร่เขาเทียบกับ GDP เป็นหลัก จะเห็นว่าปี 1998 รัฐบาลมีงบประมาณขาดดุล 2.6% ของ GDP เทียบกับปีนี้คือ 0.9% ของ GDP

ตัวเลขที่น้อยหรือมากดีกว่ากัน ไม่สามารถฟันธงได้ครับ มันขึ้นกับสถานการณ์ โดยทั่วไปตัวเลขน้อยแสดงถึงวินัยการคลังที่ดีกว่า แต่ก็ขึ้นกับเหตุผลการกำหนดเป้าหมายการขาดดุลด้วยว่าทำไมต้องเป็นเช่นนั้น เช่นถ้าสถานการณ์วิกฤตเศรษฐกิจรุนแรงมาก รัฐจัดเก็บรายได้ได้น้อย และมีการตั้งค่าใช้จ่ายในงบประมาณมาก (ไม่ว่าจะเป็นจากรายจ่ายประจำ งบลงทุน งบชำระหนี้ หรืองบละลายแม่น้ำ ฯลฯ) ก็ทำให้การขาดดุลสูงขึ้น

ข้อสังเกตที่ current account balance ในปี 1998 ที่มันดูดีอาจจะมีคนสงสัยว่าถ้ามันดูดีแล้วทำไมถึงเกิดวิกฤต ตัวเลขที่เขายกมานั้นเป็นตัวเลขภายหลังเกิดวิกฤตต้มยำกุ้งไปแล้วครับ ก่อนหน้านั้นเราติดลบมาตลอด 10 ปี และ 2-3 ปีก่อนวิกฤต เรามีดุลบัญชีเดินสะพัดติดลบมโหฬาร รวม ๆ กันช่วง 10 ปีก่อนวิกฤตเราขาดดุลบัญชีเดินสะพัดราว 8 หมื่นล้านเหรียญ โดยเฉพาะปีหลัง ๆ เราขาดดุลปีนึงหมื่นกว่าล้านเหรียญ :shock:

ไม่น่าแปลกอะไรที่โซรอสเืลือกจะโจมตีค่าเงินบาท เพราะปัจจัยพื้นฐานขณะนั้นค่าเงินบาทมันแข็งตาม $ ไม่ได้

ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มอีกหน่อยสิครับ

ตรงส่วนของ banking indicators

ผมงงๆว่า private credit ตอนปี 1998 มันเป็น 118% ของ gdp เชียวเหรอครับ

สภาพตอนนั้น หมายความว่า สินเชื่อที่ปล่อยไปให้กับภาคเอกชนมีมูลค่า

มากเท่ากับ gdp น่าจะเป็นสัญญาณที่ไม่ดีหรือป่าว เพราะว่า npl ในตอนนั้น

มันตั้ง 49% แต่ตอนนี้ปล่อยไป 79% มี npl แค่ 5% เอง

ผมวิเคราห์ตารางนี้ถูกไหมครับ
Grow

โพสต์ที่ 3018

ถามพี่ VIB007 ครับ ปกติ ประเทศไทยอ้างอิงราคาน้ำมันดิบ ของดูไบ

ทำไมสูตรค่าการกลั่น  ไปอ้างอิงน้ำมัน ไนเม็กซ์ หรือ เบรน ครับ

ค่าการกลั่น =   ราคาหน้าโรงกลั่น      -        ราคาน้ามันดิบ
                  (อ้างอิงตลาดสิงคโปร์)    (อ้างอิง NYMEX,BRENT)
iGrow Forever
bos

โพสต์ที่ 3019

ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ คืออยากถามคุณ Mon เกี่ยวกับเรื่อง คอสที่คุณมน เปิดสอนอะครับ  

ถ้าตอนนี้คุณมน ยังเปิดคอสสอนอยู่ ช่วยให้รายละเอียดของคอสกับผมหน่อยนะครับ พอดีผมสนใจอยู่ครับ

ส่งรายละเอียดมาทางเมล [email protected]ของผมเลยนะครับ

ขอบคุณครับ
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3020

สวัสดีครับเพื่อนๆนักลงทุนทุกท่านครับ
พึ่งกลับจากที่ทำงาน และออกกำลังกายเสร็จแล้วครับ

พยายามค้นหาข้อมูลมาตอบน้อง ฮง นะครับ
จะค่อยๆเขียนไปเรื่อยๆนะครับ

ตอน กค.51 ผมลงทุนได้ครบ 1 ปี ผมมา review การลงทุนของตนเองที่ blog ผมครับ

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id ... 20&gblog=4

หลักการลงทุนของผม ปัจจุบันผมใช้หลักการลงทุน 10 ข้อ ของสุมาอี้ครับ

รายละเอียด อยู่ในหนังสือ วัดมูลค่าหุ้น ของพี่เค้า ทั้ง 2 edition นะครับ

ผมว่า ผมเป็นนักลงทุนที่ใช้หลักในการดำรงชีวิตประจำวัน และสิ่งที่ได้พบเห็น มาปรับใช้ในการลงทุนนะครับ

และในทางกลับกัน ผมก็นำหลักการลงทุน มาใช้ในชีวิตประจำวันครับ

หลักอีกอันที่ผมชอบนะครับ

"รอมีดตกจากฟ้าก่อน"
... แต่ถ้ารู้สึกว่า ถูกเกิน หรือว่า ช่วงนั้นรู้สึกได้ถึง Market overreaction ผมก็อาจจะซื้อ(ต้องทำใจซื้อนะครับ)

...เพราะช่วงนั้น มีแต่คนพูดว่าตลาดแย่

สังเกตุง่ายๆ แค่พยาบาลชายที่รพ.ปกติเค้าจะพูดแค่เฉพาะ football
...คราวนี้เค้าพูดเรื่อง ตลาดหุ้นครับ

หรือสังเกตคุณแม่ผมก็ได้ครับ ถ้าเค้าบอกตลาดตกนี่

....บางทีผมลงทุนตรงข้ามกับพี่ปลานิลจิ๋วครับ
หุ้นตก ต้องมีเรา(เพราะเราไปซื้อตอนที่เรา"คิดว่า"หุ้นราคาถูก)

และถ้าหุ้นขึ้น(มากๆ) ไม่มีเรา เพราะมัน เฟ้อเกิน เราขายไปเถอะ

ส่วนที่เท่าไหร่สูง หรือต่ำ หรือเมื่อไหร่ market over-react มากๆ

....ผมจำได้ว่า การลงทุนคือศิลปะ ครับ
ดังนั้น หลักการ ...ผมว่าทุกคนมีครับ
แต่มันขึ้นกับปัจจัยสำคัญ

คือ ใจของเราเองครับ

ข้อสำคัญของการขายหมูนั้น.... :lol:

ต้อง ... อย่าซื้อกลับ "ด้วยอารมณ์ตกรถครับ"

คือบางทีเราขาย แล้วทำใจไม่ได้

พอขึ้นได้ 2-3 วัน ไม่ไหวแล้ว
เราอยากได้... เหมือนที่พี่มนบอกว่า เราโลภจนเกินเหตุ ไม่ดูอะไรแล้ว เอาทุกราคา

ผมว่า มันไม่มี Margin Of Safety ที่เพียงพอครับ
เดี๋ยวมาเขียนต่อนะครับ
อาจไม่มีสาระมากมาย แต่ผมชอบคำว่า "ศิลปะการลงทุน"ครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 3021

มีใครเคยวาดรูปไหมครับ...

ผมเอง วาดรูป ไม่ดีมากๆครับ
วาดรูปรถยนต์ ได้อย่างไรตอน ป.6 ตอนนี้ก็ไม่ต่างกันมากครับ  :oops:

อาจเพราะ การแพทย์ก็เป็นศิลปะครับ
มันไม่ใช่อะไรที่บอกว่า เป็นโรคนี้ ต้องรักษาแบบนี้ กินยานี้เท่านั้น
จนเราลืมไปว่า

ที่เราคุยกับคนไข้

เพื่อที่เราจะได้รู้จักเค้ามากขึ้น
และเราเป็นคนเสนอทางรักษาให้เค้าครับ  :D

ข้อคิดลงทุน ผมทยอยเขียนตอบล่ะกันนะครับ

- อย่าซื้อตามคนดัง ถ้าเป็นไปได้ครับ
เพราะ คนเราไม่เหมือนกัน ฝาแฝดยังต่างกันเลยครับ

คนดังก็มีหลายแบบครับ
ต้องถามตัวเราว่า เราซื้อเพราะอะไร

แค่คนดังซื้อนี่ เราตามคนดังได้ ไม่ตลอดไปครับ

แล้วคนดังบางคน เค้าไม่ได้ทำสิ่งดีๆอย่างที่หลายคนเข้าใจ
มีหลายครั้งที่เค้าแค่มาปล่อยของ

พวกนี้ผมว่า บาปกรรมมันมีจริงนะครับ
ผมพยายามเตือนตนเองว่า จะไม่ทำแบบนั้นครับ
(พอดีผมไม่ดังซะด้วย เลยไม่โดนข้อหานี้ :lol: )

- มีหลายครั้งที่ แต่ก่อนผมอดใจไม่ไหว ราคาหุ้นมันเย้ายวนเหลือเกิน
เอาล่ะ ขอซื้อหน่อย เดี๋ยวตกรถ

พอซื้อเสร็จแล้วราคาตก
แล้วจะทำอย่างไรครับ

ตอนนั้นจริงๆต้องตัดสินใจให้ได้นะครับ
ว่าจะตัดใจขาย เพราะเราสะเพร่า หรือหาข้อมูลเพิ่ม
ตรงนี้นักลงทุนแต่ละคนต้องตอบคนเองให้ได้ครับ

-  ผมทำงาน โดยไม่ได้ติดตามราคาหุ้นได้อย่างสม่ำเสมอ
ดังนั้นผมคิดว่า หลักการลงทุนที่ใช้น่าจะทำให้ผมนอนหลับ และสบายใจครับ
...บางทียังเตือนตัวเราว่า

ฝากเงิน 3 เดือน เรายังฝากได้เลย
ฝากเงินทางหุ้น บางครั้ง 10 วินาที เรายังใจแกว่ง

แบบนี้เราไม่สบายใจอ่ะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 3022

ขอบคุณครับ ขอถามเพิ่มอีกหน่อยสิครับ

ตรงส่วนของ banking indicators

ผมงงๆว่า private credit ตอนปี 1998 มันเป็น 118% ของ gdp เชียวเหรอครับ

สภาพตอนนั้น หมายความว่า สินเชื่อที่ปล่อยไปให้กับภาคเอกชนมีมูลค่า

มากเท่ากับ gdp น่าจะเป็นสัญญาณที่ไม่ดีหรือป่าว เพราะว่า npl ในตอนนั้น

มันตั้ง 49% แต่ตอนนี้ปล่อยไป 79% มี npl แค่ 5% เอง

ผมวิเคราห์ตารางนี้ถูกไหมครับ
ตอนนั้นทุกแบงค์ปล่อยกู้กันอย่างมโหฬาร
และหละหลวมมาก
ด้วยอานิสงส์ของ BIBF
(ฺBangkok International Banking Facility)
ที่จัดตั้งขึ้นประมาณ 3-4 ปีก่อนหน้านั้น เ
พราะผู้บริหาร ธปท. และรัฐบาลมีวิสัยทัศน์จะโปรโมทให้เมืองไทย
เป็นศูนย์กลางการเงินผลก็คือมีเงินตราต่างประเทศไหลเข้ามาอย่างมาก
เพราะว่าค่าเงินบาทผูกกับ USD

และดอกเบี้ยในประเทศสูงกว่าอเมริกา
บรรดาแบงค์อาศัยเงินจาก BIBF
เป็นแหล่งเงินสำหรับปล่อยกู้
แทนที่จะใช้เงินฝากธนาคาร
เพราะว่าต้นทุน (ดอกเบี้ย) ต่ำกว่า
(สังเกตตารางจากเห็นว่า loan to deposit เกิน 100%
ทั้ง ๆ ที่กฏหมายกำหนดให้ธนาคารทุกแห่งต้องตั้งสำรองกองทุนฟื้นฟู และสำรองตามกฏหมายด้วย
ดังนั้นทางทฤษฎี loan to deposit ไม่ควรถึง 100%)

Private debt ถึงพุ่งกระฉูดขนาดนั้น

สถานการณ์ และที่มาของวิกฤตแฮมเบอร์เกอร์
มีลักษณะคล้ายกับต้มยำกุ้งบ้านเราตรงนี้แหละ
(cheap money ในระบบการเงินมีจำนวนมหาศาล
เพราะอัตราดอกเบี้ยต่ำ และค่าเงินแข็ง
ทำให้คนกู้เงินมาลงทุนที่ไม่ก่อประโยชน์ เช่นกู้มาบริโภค,
กู้มาเล่นหุ้น, กู้มาซื้อบ้าน ฯลฯ มากมาย)

ส่วน NPL ก็เป็นผลจากการปล่อยกู้แบบโหลยโท่ย
ของแบงค์ ร่วมกับฟองสบู่อสังหา
(เหมือนกันทั้งบ้านเรา และอเมริกา)

แปลกที่เขาเห็นตัวอย่างของเรา สิบปีก่อน
แต่ไม่เคยคิดว่าตัวเองจะโดนบ้าง
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
noooon010

โพสต์ที่ 3023

- ส่วนเรื่อง fund flow หรือกระแสความสนุกนั้น  :lol:
ผมว่า มัน work นะครับ ถ้าเราไม่ตึง หรือหย่อนกับมันจนเกินไป
หนังสือ When Market collide ดีนะครับ
แต่... ต้องอ่านให้จบนะครับ
ผมยังอ่านไม่คืบหน้าเลย  :oops:  :oops:  :oops:

พอดีผมชอบอ่าน pligrimage to Buffett's Omaha อ่ะครับ

ผมว่า เมื่อเราเปิดใจ
เราจะได้รับสิ่งใหม่ๆ และให้สิ่งใหม่ๆเสมอครับ

http://www.templeboxing.com/index.php?topic=1294.0
http://www.templeboxing.com/index.php?topic=1517.0

ที่สำคัญ ของทุกหลักการคือ
มันต้องเข้ากับตัวเรา และไม่ลืมที่จะ ระวังไม่ให้ตัวเรา ทำอะไรไม่ให้เกียรติ หรือดูหมิ่น คนอื่นเขา

สังคมคิดต่างกันได้ แต่ไม่แตกแยกครับ  :D

ที่บางครั้ง เค้าบอกว่าให้ลดความสำคัญของปัจจัยอันนู้น อันนี้
ผมว่า ทุกๆหลักการ มีข้อดีนะครับ เพียงแต่ว่า บางครั้ง เราให้ความสำคัญกับเค้าเกินไป จนหลักการเรา เป็นหลักเกิน และเราเมาหมัดครับ

:cry:

วันอาทิตย์ ผมอ่านหนังสือเกี่ยวกับ อ.ป๋วย อึ๊งภากรณ์
ผมขออนุญาติ นำคำของท่านมากล่าวนะครับ

จากหนังสือ สารคดี หน้า96 ครับ

ถ้าเราจะเรียนเป็นนักเศรษฐกิจ
จะเรียนเพียงเศรษฐศาสตร์ก็คงจะพอ
แต่เราจะเรียนเป็นบัณฑิตเพื่อให้ได้ปริญญาเศรษฐศาสตร์บัณฑิต
วิสัยบัณฑิตย่อมต้องพิจารณาเรื่องต่างๆในกรอบแห่งความเป็นจริง

และความเป็นจริงทางสังคมศาสตร์นั้น ย่อมสัมพันธ์กันเป็นลูกโซ่
จะพิจารณาเศรษฐกิจโดดๆ หาได้ไม่

บางครั้งมีคนมาถามผมว่า ผมหาหุ้นจากไหน

บางทีผมหาจากหนังสือ ธรรมะ หรือบางครั้ง ผมหาจากหนังสือการ์ตูน ครับ
บางครั้งหลักการลงทุน มันมาจากตรงนั้นโดยที่เราไม่คาดคิด
เพราะจริงๆ การตัดสินใจเลือกอะไรสักอย่าง

...มันขึ้นกับจิตใจของเรา ยิ่งถ้าเรามีจิตแจ่มใสแล้ว

ความสุขในการลงทุนก็จะเกิดครับ  :D

อ.ของพี่ ...มีคนเรียกว่า อ.คุณพ่อ  :D
เพราะท่านใจดี ท่านมุมานะ ท่านมาแต่เช้า สอนหนังสือด้วยความเป็นครูจริงๆครับ
ผมจบจาก รามา แต่มีโอกาสได้เรียนกับท่านครับ

...อ.ของผมอีกท่าน คือ อ. อำพล สูอำพัน ครับ

http://images.google.co.th/imgres?imgur ... h%26sa%3DX

ท่าเคยบอกว่า บางครั้ง ครอบครัวที่ร่ำรวย
แต่ก็ไม่ได้มีความสุขเท่าไหร่นัก
(มีคนที่รวยเป็นพันล้านมาปรึกษาท่านครับ)

... เพราะส่วนหนึ่งของความสำเร็จของคนเรา อยู่ที่ ลูก ครับ

บางครั้ง ลูกทำอะไรแย่ๆ ลูกไปทำร้ายใคร ผมว่า ความสุขมันหายไปนะครับ
แม้เราอาจไม่มีกินเท่าไหร่
แต่ถ้าลูกเป็นคนดี ตั้งใจเรียน ....อย่างลูกของพี่ที่ผมรู้จัก
....ผมว่า ความสุขมันเกิดครับ

มีคนไข้บางคน คุยกับผมว่า ขอเสียเงินเป็นสิบล้าน เพื่อให้ลูก กลับมาดูแลเค้าบ้าง.... พูดแล้วมันสะท้อนใจครับ

noooon010

โพสต์ที่ 3024

มีคนเก่งๆ ดีๆ มากมาย ที่บางครั้งเค้าไม่ได้พูด หรือไม่ได้สื่อสารออกมาทาง net ก็ไม่ได้แปลว่า เค้าไม่เก่งนะครับ

แต่ก่อน น้องปรี สอนผมเรื่องตัวย่อหุ้น  :oops: ตอนผมเริ่มศึกษาหุ้นครั้งแรก
พี่เค็ม(พี่salty) พูดถึง top เพราะพี่เค้าทำงานที่นั่น
ผมยังนึกว่า top supermarket  :oops:

พี่เด่น (densin) สอนให้ผมใช้ excel ซึ่งตอนนี้ผมก็ใช้พอเป็นเพราะพี่เด่นนะครับ

น้องนพ เค้าบอกว่าให้ผมอ่านตะแกรงร่อนหุ้น ...
ถ้าไม่มีน้องนพ ผมอาจไม่ได้อ่านสิ่งที่พี่วิบูลย์พูดถึง
ว่า....(มันเยอะมาก)

แล้วก็อาจถอดใจ ขายหุ้นแบบ sale สุดฤทธฺก็ได้ครับ

ตัวผมเอง ผมไม่เก่งเรื่องเฝ้าจอ
และผมชอบ คนๆนี้มากๆครับ

.... Lou Simpson
... ใครสนใจลองอ่านได้จากหนังสือ CEO ของ buffett นะครับ

ร่ายมายาว ค่อนข้างไม่มี ความรู้แบบเป้งๆอย่างที่เค้า postๆกัน
แต่คิดว่า พอจะแชร์สิ่งที่ผมยึดมั่นในการลงทุนได้บ้างนะครับ

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่า และยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านนะครับผม  :D

dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3025

VIB007 เขียน:
ไม่โง่หรอกครับ
ไม่ถามก็โง่ต่อไปซิ

ตัวแปรสองตัวนี้คงไม่พอ
เพราะโรงกลั่นแต่ละโรงผลิตของออกมาสัดส่วนไม่เท่ากัน
กำไรแต่ละผลิตภัณท์ก็ไม่เท่ากัน
บางโรงยังเอาผลพลอยได้ไปผลิตเป็นปิโตรเคมีอีก

อย่างไทยออยล์เป็นโรงกลั่นถือว่าทันสมัย
ผลิตน้ำมันเกรดสูง
แถมผลิตเบนซีน พาราไซลีนได้เองอีก

ส่วนบางจาก
ก่อนปรับปรุงใหม่
ผลิตได้แต่นำมันเตา ราคาถูก
ของที่เหลือก็เอาไปผลิตปิโตรเคมีไม่ได้

บางช่วงโรงกลั่นอื่นกำไรเอาๆ
แต่บางจากกลับขาดทุนก็มี

คงต้องไปศึกษารายละเอียดโรงกลั่นแต่ละโรงให้ดีๆ

ถ้าจำไม่ผิด
ผลิตภัณท์น้ำมันจากโรงกลั่นเรียงตามกำไรน้อยไปมากดังนี้
น้ำมันเตา
ยางมะตอย
แก๊สหุงต้ม
น้ำมันเบนซิน
น้ำมันดีเซล
น้ำมันเจ๊ท
ขอบคุณคร๊าบ :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3026

ชอบ ๆ ครับ ยามตลาดวุ่นวาย ทำให้พวกเรากลับมาถกกันเรื่องความรู้อีกครั้ง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
VIB007

โพสต์ที่ 3027

และการได้คุยหลายๆแนวในกระทู้นึงจะทำให้เราเข้าใจ

คนที่อยู่ในตลาดหุ้นมากขึ้น ผมเลยคิดว่าต้องชวนเซียนมาช่วยๆกันโพส

จริงๆแล้วตอนนี้ผมเองก็ไม่ได้โพสใน greenbull และ temple แล้ว

โพสแค่ที่นี้แล้ว ก็มีโพสบ่อยๆก็กระทู้นี้กระทู้เดียว

ถ้าไม่รู้จะคุยอะไรผมก็คงไม่ได้โพสแล้ว เพราะหาคนคุยด้วยไม่ได้แล้วอะ
จะรีบไปไหน
อยู่คุยด้วยกันก่อน

ว่าแต่ว่าไปดู Slamdog Millionaire หรือยัง
อยากรู้ว่าหนังอินเดียมันได้ออสการ์ได้ยังไง
แล้วทำไมหนังไทยไม่เคยได้เลย...อยากรู้
VIB007

โพสต์ที่ 3028

oatty เขียน:ชอบ ๆ ครับ ยามตลาดวุ่นวาย ทำให้พวกเรากลับมาถกกันเรื่องความรู้อีกครั้ง
ปกติก็คุยกันอยุ่แล้วนะเรื่องความรู้ ไม่ค่อยได้นอกเรื่องนา
หรือชอบแบบใบ้หุ้นในช่วงตลาดวิ่งๆมากกว่า....ฮา
VIB007

โพสต์ที่ 3029

[quote="noooon010"]มีใครเคยวาดรูปไหมครับ...

ผมเอง วาดรูป ไม่ดีมากๆครับ
วาดรูปรถยนต์ ได้อย่างไรตอน ป.6 ตอนนี้ก็ไม่ต่างกันมากครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3030

noooon010 เขียน:สวัสดีครับเพื่อนๆนักลงทุนทุกท่านครับ
พึ่งกลับจากที่ทำงาน และออกกำลังกายเสร็จแล้วครับ

พยายามค้นหาข้อมูลมาตอบน้อง ฮง นะครับ
จะค่อยๆเขียนไปเรื่อยๆนะครับ

ตอน กค.51 ผมลงทุนได้ครบ 1 ปี ผมมา review การลงทุนของตนเองที่ blog ผมครับ
ลงทุนมาได้ปีกว่าๆเอง
อย่าเพิ่งรีบร้อน
มีเวลาลงทุนอีกหลายสิบปี
ค่อยๆครับ ใจเย็นๆ
เอาใจช่วย

ว่าแต่ว่ารูปที่โพสอยู่ในชื่อนะ รูปใครครับ อิ :lol: