คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 265

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3181

VIB007 เขียน: โพสอย่างนี้ต้องมีการบ้านต่อ
อย่าลืมทำ Post Review
ดูว่าที่พูดมานั้นมันตรงกบัที่พูดหรือเปล่า
จะได้รู้ด้วยว่าจริงๆแล้วมันเกี่ยวกันไหม
ระหว่างเจ้า usd index กับตลาดหุ้นไทย

เพราะข้อสงสัยของผมก็คือ
เรามักคิดว่าสองสิ่งมีความสัมพันธ์กัน
โดยใช้ข้อมูลจากอดีต
แต่จริงๆแล้วมันไม่ได้เกี่ยวอะไรกันเลย
เพียงแต่เรา"คิด"ว่ามันเกี่ยวข้องกัน
ผมเรียกมันว่า"Coincident Theory"
(อันนี้คิดเอง ไม่มีในตำรา)
เช่น อาจมีคนบอกว่าคนเกิดวันจันทร์เป็นคนใจน้อย
แต่จริงๆแล้วความใจน้อยไม่ได้เกิดจากวันเกิด
แต่เกิดจากสาเหตุอื่นๆ เป็นต้น

มนุษย์ใช้"Coincident Theory"
ในการหลอกคนอื่นๆให้เชื่อในสิ่งที่ตนเองต้องการ

ดังนั้นฮงอย่าลืมพิสูจน์สิ่งที่พูดด้วย
.....อย่าลืม
ผมมา update ให้อยู่แล้วไม่ต้องห่วง

ทฤษฏีนี้จริงๆก็ไม่มีอะไรมาก

มันก็คือการที่ถือว่า usd index ขึ้นเพราะว่า

มีการขายสินทรัพย์จากที่อื่นนำเงินมาเข้า usa

มันก็ง่ายๆแค่นั้นเอง

แล้วจริงๆ indicator ผมดูเป็นโหลๆ

ช่วงนึงผมดูอีกตัวนึง อีกช่วงนึงผมดูอีกตัวนึง

เพราะว่าภาวะตลาดต่างกันก็ต้อง focus ที่ดัชนีต่างกัน

ก็ไม่เห็นจะมีอะไรแปลกนี้ครับ อย่างตอนนี้ผมก็เลิกพูดถึง

ted-spread ไปแล้ว หันมาดู ตัวนี้แทน อีกซักพักผมก็ไปดูตัวอื่น

ผมต้องบอกไว้ก่อนว่าคนที่จะเอาวิธีนี้ไปใช้ ไม่ใช่ตัวเดียวดูได้ตลอดกาลนะ

มันต้องเปลี่ยนไปเรื่อยๆ  มันเหมอืนคนดูกราฟอะ

บางทีก็ดู candle stick บางทีก็ดู trendline บางทีก็ดูเส้นแนวรับ

บางทีก็ดู fibonanci  

คนดูกราฟหลายคนก็ไม่ได้ดูตัวเดียวตลอดนี้นา

ผมว่าพี่ต้องเข้าใจก่อนว่าพื้นฐานการเล่นแต่ละแนวมันไม่เหมือนกันนะ

อย่าง vi ก็เชื่อว่าราคาหุ้นระยะยาวสัมพันธ์กับกำไรใช่ไหมล่ะ

ถ้าบางทีบริษัทเน่าๆได้ hair cut หนี้ หุ้นก็พุ่งได้เหมอืนกันนะ

ทั้งๆที่กำไรก็ไม่ได้ดีขึ้นนี้

เพราะความเสี่ยงทางธุรกิจลดลงไป

และ balancesheet strong ขึ้นเยอะ

สรุปว่าคนเล่นพื้นฐาน บางทีก็ไม่ได้ดูกำไรด้วยซ้ำ

คือจะสื่อว่า เราอย่าไปคิดว่าสิ่งเดียวใช้ได้ตลอด มันจะมี case by case

เสมอ

ตอนนี้เว็บ http://photobucket.com/

มันเสียถ้ามันใช้ได้ผลจะเอารูปมาลงว่าหุ้น เอเซียสัมพันธ์ยังไงกับ usd index
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 3182

hongvalue เขียน:  
ผมมา update ให้อยู่แล้วไม่ต้องห่วง

ทฤษฏีนี้จริงๆก็ไม่มีอะไรมาก

มันก็คือการที่ถือว่า usd index ขึ้นเพราะว่า

มีการขายสินทรัพย์จากที่อื่นนำเงินมาเข้า usa

มันก็ง่ายๆแค่นั้นเอง

แล้วจริงๆ indicator ผมดูเป็นโหลๆ

ผมว่าพี่ต้องเข้าใจก่อนว่าพื้นฐานการเล่นแต่ละแนวมันไม่เหมือนกันนะ

คือจะสื่อว่า เราอย่าไปคิดว่าสิ่งเดียวใช้ได้ตลอด มันจะมี case by case เสมอ
ไม่ได้บอกว่ามันจะถูกหรือมันจะผิด
เพียงแต่เรากำลังจะทำความเข้าใจมันว่า
แต่ละปัจจัยมันสัมพันธ์กันจริงๆหรือเปล่า

เราคิดว่าเราทำนายอนาคตได้จากข้อมูลในอดีต
แต่จริงๆมันใช่หรือเปล่า

ที่บอกมานี่
เพราะไปอ่านจากหนังสือของสุมาอี้เล่มนึง
"Stock Market Survival Kit"
มีบทจิตวิทยาลงทุนบทหนึ่งเขียนไว้ว่า
"คนเรามักคิดว่าตนเองทำนายอนาคตได้แม่นยำ
เมื่อมันผ่านไปแล้ว"

ก็เลยอยากให้ดูว่า
ที่ฮงว่ามันสัมพันธ์กันในอดีต
แต่ในความเป็นจริงมันเป็นอย่างนั้นหรือเปล่า
เรียกว่าเป็นการทดลองพิสูจน์สมมุติฐานในการทำงานจริง

เอานี่ละ
usd index กับตลาดหุ้นไทยในช่วงเวลานี้
hongvalue

โพสต์ที่ 3183

จริงๆแล้วผมใช้คำพูดว่า

usd index หลุดแนวรับ ทำให้ผมถือหุ้นต่อ

ผมไม่ได้หมายความว่าหุ้นจะต้องขึ้น  100%

ผมเคยโพสไว้ว่าความสัมพันธ์มัน 70%

ผมคงผิดเองที่ไม่ได้เอารูปมาให้ดู

เลยเหมือนพูดยกเมฆเฉยๆ

รูปภาพ

ลองไปดูหน้าก่อนๆได้ ผมบอกว่าความสัมพันธ์ 2 ปีกับอีก 2 เดือนมันคือ

70%

แล้วผมคิดว่าพี่วิบูลย์หลงประเด็นนะครับ

ยังไงนะเหรอ

สมมุติว่า มีนักเทคนิคมาโพส แล้วบอกว่าเพราะหุ้นอยู่เหนือเส้นค่าเฉลี่ย

25 วันได้เขาจึงถือหุ้นต่อ

แล้วพี่ถามเขาว่า คุณช่วยพิสูจน์ให้หน่อยสิ ว่าทำไมหุ้นจะขึ้นได้เพราะ

ยืนเหนือเส้น 25 วัน

คำถามคือ จะพิสูจน์ยังไงครับ

ผมไม่เคยบอกว่าผมเดาตลาดได้

ไปดูได้เลยผมไม่เคยพูด  รอบก่อนผมบอกว่าคนเล่นหุ้นตอน ted-spread

ถ่างออกจะเสี่ยงสูงกว่าเล่นตอนหุบเขามา

เวลาผมบอกว่าผมคิดว่าจะลงไปเท่าไหร่ ผมก็พูดว่าผมดูจาก forward pe

ถ้าลงไปที่ระดับเท่านั้นที่นี้จะเริ่มถูกจนผมสนใจเข้าไปเก็บหุ้น

ผมว่าประเด็นก็คือ 1. เราอธิบายได้ว่าทำไมเราถึงดู indicator นี้

มีเหตุผลอย่างไร

2.เรามีความสัมพันธ์มาให้ดู

ลองดูได้ว่ามีน้อยคนมากที่โพสแล้วมีข้อมูล support แบบผม

ถ้าผมทำขนาดนี้ยังต้องมานั่งพิสูจน์อีก ผมก็บอกเลยว่าผมขอบาย

เหมือนเวลาพี่วิบูลย์บอกว่า พี่เทพปีที่แล้วขึ้นเพราะราคาน้ำมัน

มันก็สมเหตุสมผล  ผมก็ไม่ได้ให้พี่พิสุจน์นะว่า

สัมพันธ์ร้อย % ไหม ทำไมพี่ไม่มองว่าสัมพันธ์กับฝรั่งซื้อขายหรือ

กำลังการผลิตบ้าง

ผมไม่ถามเพราะว่าสิ่งที่พี่พูดมันมีเหตุผล

ผมว่าการบอกให้พิสูจน์อะไรซักอย่างมันเหมือนกับว่า

คิดว่าโลกของการลงทุนมันนิ่งและมีตัวแปรแค่ 1 ถึง 2 ตัว
hongvalue

โพสต์ที่ 3184

VIB007 เขียน:
ไม่ได้บอกว่ามันจะถูกหรือมันจะผิด
เพียงแต่เรากำลังจะทำความเข้าใจมันว่า
แต่ละปัจจัยมันสัมพันธ์กันจริงๆหรือเปล่า

เราคิดว่าเราทำนายอนาคตได้จากข้อมูลในอดีต
แต่จริงๆมันใช่หรือเปล่า

ที่บอกมานี่
เพราะไปอ่านจากหนังสือของสุมาอี้เล่มนึง
"Stock Market Survival Kit"
มีบทจิตวิทยาลงทุนบทหนึ่งเขียนไว้ว่า
"คนเรามักคิดว่าตนเองทำนายอนาคตได้แม่นยำ
เมื่อมันผ่านไปแล้ว"
คืองี้ครับ การศึกษาอดีตทำให้เราลดความเสี่ยงลงได้

จริงๆแล้วมันใช้ดูแนวโน้มของตลาดได้ว่าเป็นอย่างไร

แต่มันบอกไม่ได้ว่าหุ้นจะขึ้นไปเท่าไหร่ เมื่อไหร่

ผมเข้าใจว่าวิชากราฟเองก็ใช้บอกแนวโน้มเฉยๆ

เอางี้ดีกว่า เรื่อง usd index ลองดูแนวโน้มหุ้นต่อไปอีกซํกพัก

ก็จะรู้เองว่าทฤษฏีนี้ถูกหรือผิด

การที่เราพูดกันเรื่องอนาคตว่ามันจะเป็นยังไง

ผมว่าพูดไปก็เถียงกันคอหอยระเบิด เดี่ยวเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ให้เองครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3185

VIB007 เขียน: มนุษย์ใช้"Coincident Theory"
ในการหลอกคนอื่นๆให้เชื่อในสิ่งที่ตนเองต้องการ

ดังนั้นฮงอย่าลืมพิสูจน์สิ่งที่พูดด้วย

อันนี้มันก็เข้าประเด็นที่ผมถามพี่ว่า

พิสูจน์ยังไง

ผมต้องการดูหลายๆตัวเพื่อลดเความเสี่ยง

ผมไม่เคยใข้ตัวใดตัวนึงเพียวๆ เลยทุ่มหมดหน้าตัก

แล้วถ้าพิสูจน์แล้วมันตรงกันช่วงนึง

อีกช่วงนึงไม่ตรงกัน  เราจะสรุปผลว่ายังไง

ผมว่าจริงๆแล้ว ปรัชญาการลงทุนของผมกับพี่มันคนละแบบ

เลยทำให้ใช้เครื่องมือไม่เหมือนกัน

ถ้าผมพูดถึงอะไรที่ไม่เกี่ยวกับตลาดหุ้นเลย

แล้วพี่บอกให้ผมพิสูจน์ก็โอเค

แต่นี้ผมยังงงๆ ว่าสิ่งที่ผมโพสมันจะไปทำให้สมาชิกท่านไหนเดือดร้อนหรืออย่างไร

ถ้าทุกอย่างต้องการพิสุจน์ ผมว่าเราก็ใช้ชีวิตเครียดเกินไปแล้วล่ะ

สมมุติ ผมตั้งสมมุติฐานว่า ราคาหุ้นตามผลกำไร

ทำไมราคาปิดของ pttep ปลายปี 2008 ถึงต่ำกว่า 2007

ทั้งๆที่กำไรปี 2008 สูงกว่า

และถ้าบอกราคาหุ้นตามราคาน้ำมัน ทำไมราคาน้ำมันลงมาถึงสมัย

เดียวกับ เมื่อก่อน pttep ไม่ลงไปเหลือ 20-30 บ้างล่ะ

ผมว่าคำว่าให้ไปพิสุจน์มามันแรงเกินไป

เพราะใครโดนถามแบบนี้ก็อึ้งทั้งนั้น

ตัวอย่างที่ผมพูดข้างบนคือ

มันขึ้นอยู่กับแนวโน้มตลาดด้วย ขึ้นอยู่กับกำลังผลิตด้วย

แล้วพี่จะให้ผมพิสุจน์ยังไงล่ะครับ

ผมอยากรู้
hongvalue

โพสต์ที่ 3186

ผมจะรอคำตอบพี่นะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3187

ลองไปดูหน้าก่อนๆได้ ผมบอกว่าความสัมพันธ์ 2 ปีกับอีก 2 เดือนมันคือ

70%

แล้วผมคิดว่าพี่วิบูลย์หลงประเด็นนะครับ

ยังไงนะเหรอ

ผมว่าประเด็นก็คือ 1. เราอธิบายได้ว่าทำไมเราถึงดู indicator นี้

มีเหตุผลอย่างไร

2.เรามีความสัมพันธ์มาให้ดู

ลองดูได้ว่ามีน้อยคนมากที่โพสแล้วมีข้อมูล support แบบผม

ถ้าผมทำขนาดนี้ยังต้องมานั่งพิสูจน์อีก ผมก็บอกเลยว่าผมขอบาย

ผมว่าการบอกให้พิสูจน์อะไรซักอย่างมันเหมือนกับว่า

คิดว่าโลกของการลงทุนมันนิ่งและมีตัวแปรแค่ 1 ถึง 2 ตัว
ตกลงใครหลงประเด็นกันแน่

ไม่ได้บอกว่าจะต้องพิสูจน์ว่ามันสัมพันธ์กัน 100%
โลกนี้ไม่มีอะไร 100%

ฟังดีๆ
ฮงบอกว่า usd index มีความสัมพันธ์กับ Emerging Index
แต่นั่นเป็นข้อมูลในอดีต
กำลังจะบอกว่า
ลองดูครั้งนี้ซิ
มันจะสัมพันธ์กันอย่างนั้นหรือไม่

เอาสั้นๆนี่หละ
เดี๋ยวท้าวความยาวสาวความยืด
VIB007

โพสต์ที่ 3188

VIB007 เขียน: มนุษย์ใช้"Coincident Theory"
ลืมข้อความตรงนี้ไปซะเถอะ
มันไม่เกี่ยวกับเรา
VIB007 เขียน: ดังนั้นฮงอย่าลืมพิสูจน์สิ่งที่พูดด้วย
hongvalue เขียน:อันนี้มันก็เข้าประเด็นที่ผมถามพี่ว่า

ผมว่าคำว่าให้ไปพิสุจน์มามันแรงเกินไป

เพราะใครโดนถามแบบนี้ก็อึ้งทั้งนั้น

ตัวอย่างที่ผมพูดข้างบนคือ

มันขึ้นอยู่กับแนวโน้มตลาดด้วย ขึ้นอยู่กับกำลังผลิตด้วย

แล้วพี่จะให้ผมพิสุจน์ยังไงล่ะครับ

ผมอยากรู้
อ่านโพสก่อนหน้า
ไม่อยากพูดยาว
มันจะเข้าใจผิดกันเกินกว่าเหตุ
ก้อนหิน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3189

แหะแหะ อ่านดูแล้วรู้สึกเหมือนเริ่มระอุ ใจเย็นๆกันนะครับ

รอดูผลกันก็คงเห็นเอง
ศิษย์เซียน007
Verified User

โพสต์ที่ 3190

เห็นคุณฮงเสียใจเรื่องถูกคนนินทา ถ้าคุณว่างหลังเที่ยงคืนวันพฤหัสลองดูรายการเข็มทิศชีวิตก็ดีนะครับ รายการ :cool: มาก

ถ้าถามคุณนิฐินาถเคงได้ฟังเรื่องลิงกำถั่วแน่เลยครับ  :8)
hongvalue

โพสต์ที่ 3191

ตกลงใครหลงประเด็นกันแน่

ไม่ได้บอกว่าจะต้องพิสูจน์ว่ามันสัมพันธ์กัน 100%
โลกนี้ไม่มีอะไร 100%

ฟังดีๆ
ฮงบอกว่า usd index มีความสัมพันธ์กับ Emerging Index
แต่นั่นเป็นข้อมูลในอดีต
กำลังจะบอกว่า
ลองดูครั้งนี้ซิ
มันจะสัมพันธ์กันอย่างนั้นหรือไม่

เอาสั้นๆนี่หละ
เดี๋ยวท้าวความยาวสาวความยืด
ผมเอา ดัชนีปิดหุ้น เอเซียวันที่ 18 มา

รูปภาพ

แล้วก็เอา usd index ของเวลาเดียวกันมาด้วย

ผมแปะเอาไว้รูปเดียวกันเลย

ดัชนีปิดผมเอามาจาก finance yahoo

usd index เอามาจาก cnbc

เดี่ยวผมจะเอาของวันอื่นมาแปะให้ดู

ประเด็นคือ สมมุติว่า usd index ลงมาอาทิตย์หน้า

แล้วหุ้นเอเซียขึ้น

พี่จะถือว่า หลักการนี้ถูก หรือป่าว

คำว่าพิสูจน์ในอนาคต พี่จะเอาอนาคตยาวแค่ไหน

หุ้นต้องขึ้นหรือลงแค่ไหน

index ต้องตกแค่ไหน

เราน่าจะตกลงกันก่อนเลย

ว่าแบบไหนถึงจะบอกว่ามันสัมพันธ์กันจริง

ผมลองเสนอวิธีดู

เราจะดูกันภายใน 1 อาทิตย์ขึ้นไป

ถ้า usd index ขึ้นหรือลง มากกว่า 3 จุด

แล้วหุ้นเอเซียขึ้นหรือลง เราจะถือว่า ทฤษฏีนี้มีความสัมพันธ์ในอนาคต

คิดว่าไง แบบนี้ถือว่า fair ไหม เอามาแปะกันล่วงหน้าให้เห็นเลย

จะได้ไม่มีการโมเม
hongvalue

โพสต์ที่ 3192

ถ้า usd index ขึ้นหรือลง มากกว่า 3 จุด

แล้วหุ้นเอเซียขึ้นหรือลง เราจะถือว่า ทฤษฏีนี้มีความสัมพันธ์ในอนาคต
แก้เป็น ถ้า usd index ลงมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียขึ้น

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าขึ้น

หรือ usd index ขึ้นมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียลง

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าลง

จะถือว่ามันสัมพันธ์กันในอนาคต

คิดว่าไง โอเคไหม
hongvalue

โพสต์ที่ 3193

[quote="ศิษย์เซียน007"]เห็นคุณฮงเสียใจเรื่องถูกคนนินทา ถ้าคุณว่างหลังเที่ยงคืนวันพฤหัสลองดูรายการเข็มทิศชีวิตก็ดีนะครับ รายการ :cool: มาก

ถ้าถามคุณนิฐินาถเคงได้ฟังเรื่องลิงกำถั่วแน่เลยครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 3194

ก้อนหิน เขียน:แหะแหะ อ่านดูแล้วรู้สึกเหมือนเริ่มระอุ ใจเย็นๆกันนะครับ

รอดูผลกันก็คงเห็นเอง
ขอบคุณพี่อู๋มากครับที่เป็นห่วง

ผมกับพี่วิบูลย์ซี้กันครับ

ไม่ทะเลาะกันครับ เราคุยกันเรื่องหลักการ

:D
hongvalue

โพสต์ที่ 3195

รูปภาพ

อันนี้งานสัมนาที่ผมบอกเกี่ยวกับหุ้นกลุ่มพลังงาน

บอกก่อนนะใครไม่ไปฟังเองอย่าขอให้ผมเล่านะ

อิอิ

เอาไว้ฟังเสร็จจะหาคำถามมาถามพี่วิบูลย์ต่อ

ป.ล.ต่อไปนี้ผมจะไม่โพสนอกลุ่นอกทางแล้ว ผมอ่านดูย้อนหลัง

คิดว่าไม่โดนแจกใบแดงก็ดีแล้วนะเนี้ย

ไม่รู้ว่ารอดมาถึงหน้า 107 ได้ไง

ขอโทษผู้อ่านทุกคนด้วยครับ

:bow:  :bow:  :bow:

แหะแหะ
VIB007

โพสต์ที่ 3196

แก้เป็น ถ้า usd index ลงมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียขึ้น

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าขึ้น

หรือ usd index ขึ้นมากกว่า 3 จุดแล้วหุ้นเอเซียลง

กี่% ไม่รู้ล่ะ แต่ว่าลง

จะถือว่ามันสัมพันธ์กันในอนาคต

คิดว่าไง โอเคไหม
ก็แค่นั้นหละ ไม่เห็นยากอะไร
แค่อยากรู้
ถ้าคิดว่าลองดูหนึ่งอาทิตย์ก็หนึ่งอาทิตย์

ถ้าความสัมพันธ์ตามทฤษฏีบอกว่า 70% Correlation
หมายความว่ามันจะถูกต้อง 7 ใน 10 ครั้ง
ถ้าเราตรวจสอบมันครบ 10 หรือ 100 ครั้ง
แล้วมันเป็น 70% หรือมากกว่า
แสดงว่าเป็นจริงระดับหนึ่ง

ครั้งเดียวบอกอะไรไม่ได้
ดังนั้นต้องตามดูสัก 10 อาทิตย์

เริ่มสนุกหรือยัง...ฮง
กับการค้นหา"ความจริง"
จำได้มั๊ยที่เราเคยคุยกันเรื่อง"ความเชื่อ"หรือ"ความจริง"
อย่าเชื่อจนกว่าจะพิสูจน์ว่าเป็นจริง

งั้นอาทิตย์หน้า ขอดูผลด้วยเด้อ
VIB007

โพสต์ที่ 3197

hongvalue เขียน: ขอบคุณพี่อู๋มากครับที่เป็นห่วง

ผมกับพี่วิบูลย์ซี้กันครับ

ไม่ทะเลาะกันครับ เราคุยกันเรื่องหลักการ

ไม่ได้ทะเลาะกันครับ
แค่อยากเตะก้นสักทีเท่านั้นเอง....ฮา
zesar

โพสต์ที่ 3198

พี่วิบูลย์ครับ อันนี้นอกเรื่องหน่อยนะครับ

อยากถามพี่ว่า ช่วงที่ลูกพี่วัยนี้ พี่โน้มน้าวใจเค้าให้สนใจในเรื่องอะไร หรือมีอุปกรณ์หรือเครื่องมืออะไร ที่ใช้ในเรื่องการเรียนรู้ของลูกพี่อยู่บ้างครับ แล้วเวลาว่างนี่ มีกิจกรรมอะไรทำกันบ้าง

เอ่อ ถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวเกินไปไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ขอบคุณครับ  :o
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3199

:o  วันอาทิตย์นี้ติดไปเชงเม้งพอดีเลยครับ
ขอให้ผู้เข้าฟัง ได้ความรู้ดีๆกลับมามากๆนะครับ
ขอบคุณน้องฮงที่มาแจ้งเรื่องข่าวสารต่างๆนะครับ

ฮงบอกว่า post นอกเรื่อง...
จริงๆพี่ชอบ post นอกเรื่องมากๆนะครับ

เพราะเมื่อเรายิ้ม เราจะรู้สึกสมองโล่ง
เมื่อวานผมโดน load งาน
พอมาอ่าน pantip แล้วดู link นี้สิครับ

http://www.youtube.com/watch?v=a4OQClpL ... r_embedded

มันมาจากกระทู้ว่า gay จะเลือกเล่นตัวละครในเกมส์ fighting ตัวไหน
เลยมีคน post ตัวนี้มา
ฮามากๆเลยครับ

.... คนเรา สุดท้ายมันขึ้นอยู่ที่ ใจเราจริงๆนะครับ

เวลาเรา value อะไรสักอย่าง พอมัน under value มากๆเราก็ไม่กล้าซื้อ
เวลาเรา งานหนัก ถ้าเรานึกถึงแต่สิ่งดีๆ คิดถึงประโยชน์ที่คนที่เราให้บริการจะได้รับ เราจะลืมไปว่า มีคนกินแรงเรา

...เพราะเค้าอาจลืมไปเหมือนกันว่า เราก็ได้บุญจากการทำหน้าที่แทนเค้า

เรื่องที่ฮงกังวล พี่ว่า ฮงลองคุยกับเค้าดูนะ
(เอ๊ะหรือว่าคุยไปแล้วอ่ะ)

พี่ว่า ในที่สุดแล้วพี่ชอบประโยคนี้ของพี่บางคนมากๆครับ

คนนี้สิครับ เทพจริงๆ

ผมรู้ว่าพี่ๆเพื่อนๆเค้าแหย่ผมเล่นๆกันตามประสาเพื่อนฝูง ผมแหย่เค้าบ้าง เค้าแหย่ผมบ้าง ถึงเค้าเอาจริงว่ากล่าวทับถมผมจริงๆ ผมก็ไม่รู้สึกอะไรในโลกไซเบอร์หรอกครับ ชีวิตจริงยังมีอีกหลายเรื่องที่ต้องใส่ใจและซีเรียสกว่านั้นมาก

ผมก็ยังคิดเหมือนเดิมแหละครับ ว่าผมคงไปว่าอะไรใครไม่ได้ เพราะผมก็ไม่ได้ดีไปกว่าคนอื่นๆเหมือนกันครับ อย่างมากก็แค่น้อยใจหรือดีใจ ก็เท่านั้นเองครับ

ในที่สุดแล้ว เราก็ต้องอยู่กับตัวเราเอง
ต้องรู้จักปล่อยวาง

และพยายามทำแต่สิ่งดีๆ

เป็นกำลังใจให้น้องฮง และเพื่อนๆพี่ๆทุกคนในการลงทุน และในการแบ่งปันความคิดเห็นนะครับ

ราตรีสวัสดิครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
hongvalue

โพสต์ที่ 3200

VIB007 เขียน: ก็แค่นั้นหละ ไม่เห็นยากอะไร
แค่อยากรู้
ถ้าคิดว่าลองดูหนึ่งอาทิตย์ก็หนึ่งอาทิตย์

ถ้าความสัมพันธ์ตามทฤษฏีบอกว่า 70% Correlation
หมายความว่ามันจะถูกต้อง 7 ใน 10 ครั้ง
ถ้าเราตรวจสอบมันครบ 10 หรือ 100 ครั้ง
แล้วมันเป็น 70% หรือมากกว่า
แสดงว่าเป็นจริงระดับหนึ่ง

ครั้งเดียวบอกอะไรไม่ได้
ดังนั้นต้องตามดูสัก 10 อาทิตย์

เริ่มสนุกหรือยัง...ฮง
กับการค้นหา"ความจริง"
จำได้มั๊ยที่เราเคยคุยกันเรื่อง"ความเชื่อ"หรือ"ความจริง"
อย่าเชื่อจนกว่าจะพิสูจน์ว่าเป็นจริง

งั้นอาทิตย์หน้า ขอดูผลด้วยเด้อ
ผมว่าวันหลังถ้าพี่จะให้พิสูจน์อะไรพี่ก็บอกมาเลยว่า

จะให้พิสุจน์ยังไง

พี่มาบอกว่าอย่าลืมที่พูด ให้พิสุจน์

ผมก็งงๆ เหมือนกับผมไปทำความผิดแล้วต้องพิสุจน์ตัวเองยังไงยังงั้น

แล้วผมคิดว่าผมคงไม่อยู่พิสุจน์ให้ดูร้อยครั้งเพราะว่า

เรื่องแบบนี้มี research ทำให้ ผมตัดผลลัพธ์มาให้อ่าน

แล้วลองตรวจกันสั้นๆก็ได้ ซัก 1-2 อาทิตย์ หรือ 1 เดือน

แต่ผมไม่เห็นเหตุผลว่ามีคนสำรวจข้อมูลให้ทำไมเราต้องมานั่งเสียเวลาทำเองตลอดเวลาเป็น 100 รอบ

ไม่มีเหตุผลที่เราต้องทำแบบนั้นเลย
hongvalue

โพสต์ที่ 3201

[quote="noooon010"]:o
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3202

อยากไปฟังมากๆ
แต่ว่า ที่บ้านสำคัญที่หนึ่งครับ
ของหนักๆก็เยอะ แดดก็ร้อน

แต่สุดท้ายแล้ว พอมาศึกษาหลายๆอย่าง
ผมว่า คนตะวันออกเค้าถือเรื่องความกตัญญูมากเลยนะครับ
บางบ้านบอกว่า ไม่ไป ถือว่า เนรคุณ ฯลฯ

ก็นานาจิตังนะครับ

ถึงผมทราบว่า อากาศร้อน / ของเยอะ
แต่ผมก็ไม่อยากให้คุณแม่ผมไปยกของ ไม่อยากให้ท่านโดนแดดร้อน
อย่างน้อยเราไปยกของแทนเค้า ไปกางร่มให้เค้า

ผมว่า มันเป็นกำไรชีวิตแล้วครับ
ผมอ่านงานเขียนของคุณ วินทร์ เรียววารินทร์
เค้าพูดถึง เวลาที่เค้าเสียไปครับ
เค้าพลาดในการตอบแทนบุญคุณบุพการีของเค้า
เค้าย้อนเวลาไม่ได้

มีธรรมเนียมหลายอย่างที่คนตะวันออกไม่กล้าทำ

อย่างการที่ผู้ใหญ่ทำผิดแล้ว มักไม่อยากขอโทษ
การที่เราไม่ได้บอกรักคนในครอบครัว แต่เวลาเราทำงานบริการ เราพูดสวัสดีครับ เชิญนั่งครับผม

บางทีพี่เค้าอยากเรียกเวลานั้นกลับมา
แล้วบอกคุณพ่อคุณแม่เค้า

ว่าเค้ารักท่านหมดหัวใจ

มีคนสอบถามเรื่องการเลี้ยงลูกกับพี่วิบูลย์
ผมว่าน่าสนใจนะครับ จริงๆผมว่า ผมยากทราบเรื่องการแบ่งเวลาและการสอนลูกมากๆครับ

เพราะลูกคือทรัพย์สมบัติที่มีค่ามากที่สุดของพ่อแม่
เลยอยากทราบความเห็นของนักลงทุนเน้นคุณค่าน่ะครับ
(ผมได้เก่งไหมล่ะ :lol:  ... แต่อยากฟังจริงๆนะครับ :D )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
hongvalue

โพสต์ที่ 3203

มีงานอบรมอีกอย่างที่ผมจะมาประชาสัมพันธ์ให้

สำหรับผู้ชื่นชอบแนวทาง fundflow ไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง

งานสัมนา global fundflow

ค่าสัมนาไม่แพงหรอกนะ  วันเดียว 5900 ถูกๆ(ประชด)

วันเดียวกับหุ้นพลังงานแหละ

สัมนาซ้อนกันเลย

เหมือนเดิมผมมาประชาสัมพันธ์ใครไม่ไปฟัง ผมไม่เล่าให้ฟังนะ

อิอิ  :lol:

http://www.smarts-academy.com/visit/index.php

คำตอบที่ท่านอยากทราบในปีนี้

กระแสเงินทุน กับทิศทางตลาดหุ้นไทยจะเป็นอย่างไร ?
ทิศทางราคาทองคำ และน้ำมันในอนาคตจะเป็นอย่างไร ?
ทิศทางของอัตราดอกเบี้ย ค่าเงินดอลล์จะเป็นอย่างไร ?
ราคาของทรัพย์สินในอนาคตจะเป็นอย่างไร ?
ปัจจัยภายนอกและภายในที่มีผลต่อกระแสเงินทุนอย่างไร ?
ค้นหาคำตอบเหล่านี้ได้กับ อาจารย์วิศิษฐ์ องค์พิพัฒนกุล เจ้าของรางวัลนักวิเคราะห์ที่ดีที่สุดระดับประเทศ ในการการสัมมนา "Global Funds Flow และทิศทางราคาสินทรัพย์"

พบกันวันอาทิตย์ที่ 22 มีนาคม 2552 เวลา 9.00-16.00 น.
ณ โรงแรมเจ้าพระยาปาร์ค
สนใจสอบถามรายละเอียด สำรองบัตรได้ที่นี่
หรือติดต่อ 02-5144411 ต่อ 308 และ 083-0419593
ด่วน ผลกำไรทางธุรกิจกำลังรอคุณอยู่

Global Funds Flow
และทิศทางราคาสินทรัพย์

1. หลักการสังเกต Global Fund Flow
    a. เข้าใจเศรษฐศาสตร์และสาเหตุการเคลื่อนย้ายเม็ดเงินทั้งเข้าและออกของนักลงทุนต่างประเทศ
    b. เข้าใจเหตุการณ์สำคัญทาง  Macro Factors ดังต่อไปนี้  
         1. การเคลื่อนย้ายดุลบัญชีทุน, ดุลบัญชีเดินสะพัด
         2. หลักการสังเกตการณ์แทรกแซงค่าเงินของธนาคารแห่งประเทศไทย
         3. หลักการสังเกตดัชนีชี้นำทางเศรษฐกิจและราคาหุ้น
         4. เข้าใจเศรษฐศาสตร์และปัจจัยทางพื้นฐานของราคา ทองคำ น้ำมัน หุ้น และค่าเงินดอลลาร์สหรัฐฯ
         5. จุดวกกลับทางเศรษฐกิจและวงจรหุ้น
         6. เข้าใจการจัดการสินทรัพย์ (Asset Allocation)
2. หลักการสังเกต Global Crisis
    a. เข้าใจสาเหตุการเกิดวิกฤติในแต่ละครั้ง ค.ศ. 1930 (Great Depression), ค.ศ.1970 (Stagflation), ค.ศ.1987 (Black Monday), ค.ศ.1991 (Sweden Crisis), ค.ศ.1997 (Asian Crisis) และ ค.ศ. 2008 (Global Crisis)
    b. เข้าใจสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนดีในช่วงวิกฤติแต่ละรอบ
    c. เข้าใจพัฒนาการของการเกิดวิกฤติและจุดจบของวิกฤติ
    d. เข้าใจหนทางในอนาคตของการเกิดวิกฤติในรอบปัจจุบัน
    e. เข้าใจคำศัพท์ทางการเงินสมัยใหม่ เช่น Collateralized Debt Obligation (CDO), Credit Default Swap (CDS) และการประยุกต์ใช้
    f. เข้าใจการทำอนุพันธ์ขั้นสูงและผลกระทบ
    g. เข้าใจการอ่านงบการเงินของสถาบันการเงินและการใช้ Leverage
3. กลยุทธ์การหามูลค่ากิจการ (Firm Value)
    a. หลักการงบการเงิน และการตกแต่งบัญชีในงบการเงิน
    b. สัญญาณเตือนภัยในงบการเงิน
    c. การหามูลค่าทดแทน (Replacement Cost)
    d. การหามูลค่ากิจการด้วยวิธีต่างๆ  เช่น ส่วนลดกระแสเงินสด (Discount Cash Flow Analysis) หรือ Real Option Analysis
    e. การเข้าใจโครงสร้างการถือหุ้น
    f. การหามูลค่าหุ้นในขณะที่ราคายังต่ำอยู่
    g. การหามูลค่าหุ้นขั้นสูง
    h. การหามูลค่าหุ้นในแต่ละอุตสาหกรรม เช่น พลังงาน สถาบันการเงิน โทรคมนาคม และกลุ่มที่ดิน
4. กลยุทธ์การลงทุน
    a. กลยุทธ์ Hedging
    b. กลยุทธ์ Short Selling โดยใช้ Futures ช่วย
    c. กลยุทธ์ค้นหาหุ้นที่มีความเสี่ยงต่ำ
    d. กลยุทธ์การบริหารความเสี่ยง
    e. คุ้นหา Driver ของหุ้นแต่ละตัว
VIB007

โพสต์ที่ 3204

แล้วผมคิดว่าผมคงไม่อยู่พิสุจน์ให้ดูร้อยครั้งเพราะว่า

เรื่องแบบนี้มี research ทำให้ ผมตัดผลลัพธ์มาให้อ่าน

แล้วลองตรวจกันสั้นๆก็ได้ ซัก 1-2 อาทิตย์ หรือ 1 เดือน

แต่ผมไม่เห็นเหตุผลว่ามีคนสำรวจข้อมูลให้ทำไมเราต้องมานั่งเสียเวลาทำเองตลอดเวลาเป็น 100 รอบ

ไม่มีเหตุผลที่เราต้องทำแบบนั้นเลย
ท่าทางจะซีเรียส(ว่ะ)
ใครจะบ้าทำร้อยรอบ
แค่อุปมาอุปมัย

แต่เรื่องข้อมูลนี่มีอะไรสนุกๆให้ทำอีกเยอะ
แต่ไม่เอาแระ
ไม่เข้าใจกัน ทำไปก็ไม่สนุก
hongvalue

โพสต์ที่ 3205

จริงๆผมจะบอกว่า มีอีกงานสัมนาที่ดีมากเลยนะ

ในวันอาทิตย์ที่ 22 มีนาคม

กะว่าจะแยกร่างไปฟังมันทั้งสามงานเลย

อิอิ  นินนินนิน  ใช้วิชาแยกร่าง
hongvalue

โพสต์ที่ 3206

แต่เรื่องข้อมูลนี่มีอะไรสนุกๆให้ทำอีกเยอะ
แต่ไม่เอาแระ
ไม่เข้าใจกัน ทำไปก็ไม่สนุก

สงสัยผมจะเป็นคน serious กับชีวิตเกินไป

เอาน่าคนไม่ใช่ว่า perfect ทุกคน

ก็มีข้อดีข้อเสีย

เรื่องธรรมดาของชีวิต
terati20

โพสต์ที่ 3207

รบกวนถามคุณวิบูลย์หน่อยครับ
ตอนนี้ควรจะลงทุนหุ้นเเบบไหนดีระหว่าง

1. หุ้นที่เป็นไปตามวัฎจักร ที่ราคาลงมามาก
ตามcycle มัน  ราคาต่ำกว่าvaluationเเล้ว

2. หุ้นที่ เเข็งเเรง DCA สูง  Business Modelดี เเกร่งทั่วเเผ่น เเต่ ราคาสูงเเล้ว P/E  15-16

3. อื่นๆที่คุณวิบูลย์เเนะนำ

ขอบใจหลาย เด้อ อ้าย

ปล. คุณ ฮง อาทิตย์นี้ไปสัมนา Technical ที่ TISCO อะเป่า เผื่อได้เจอกัลลล
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
VIB007

โพสต์ที่ 3208

สงสัยผมจะเป็นคน serious กับชีวิตเกินไป

เอาน่าคนไม่ใช่ว่า perfect ทุกคน

ก็มีข้อดีข้อเสีย

เรื่องธรรมดาของชีวิต
รู้แล้วว่าทำไมเวลาแกไปเข้าเวปไหน
ถึงไม่อยากมีใครคุยด้วย
ทำเขาวงแตกหมด

เพราะความมุทะลุดุดันของเจ้านั่นเอง
ภาษาพระเขาเรียก"ขาดสติ"
ก่อนที่จะโต้ตอบ(ไมว่าทางเวปหรือทางไหน)
คิดก่อนก็ดี
เพราะคำพูดมันออกจากปากหรือโพสไปแล้ว
มันเอากลับไม่ได้
บางครั้งเรื่องเล็กกลายเป็นเรื่องใหญ่

การลงทุนแบบฟันโฟลว์อาจถูกจริตกับฮงก็ได้
เพราะมันเข้าเร็วออกเร็ว
จะมานั่งรอเป็นปีๆคงไม่ได้

เอานะ ถือว่าสอนน้องแล้วกัน
อย่าคิดมาก

คุยกันต่อ
VIB007

โพสต์ที่ 3209

[quote="zesar"]พี่วิบูลย์ครับ อันนี้นอกเรื่องหน่อยนะครับ

อยากถามพี่ว่า ช่วงที่ลูกพี่วัยนี้ พี่โน้มน้าวใจเค้าให้สนใจในเรื่องอะไร หรือมีอุปกรณ์หรือเครื่องมืออะไร ที่ใช้ในเรื่องการเรียนรู้ของลูกพี่อยู่บ้างครับ แล้วเวลาว่างนี่ มีกิจกรรมอะไรทำกันบ้าง

เอ่อ ถ้าเป็นเรื่องส่วนตัวเกินไปไม่ต้องตอบก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 3210

ถามพี่วิบูลย์หน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องลูก ตัวผมเองไม่เชื่อเหมือนกันว่าดูทีวีเยอะแล้วจะฉลาด(เพราะมันจะมีส่วนที่ดีและไม่ดีแฝงอยู่ แต่ที่สำคัญคือเราไม่มีเวลาแนะนำเค้าตลอด ถ้าดูแล้วเชื่อว่าจะติดแล้วจะซึมซับได้ง่าย) ตัวผมเองไม่เคยดูทีวีเหมือนกัน แต่มีปัญหาว่าภรรยา ชอบดู จำพวก เมียหลวง  สายสืบดิลิเวลี่ แล้วลูกสาวตัวดีก็นั่งดูตามไปด้วย (ภรรยาเป็นแม่บ้านไม่เคยทำงานพี่ ติดละครมากมาก) เราจะทำไงดีครับ อ่อ เรื่องนี้ต้องอยู่บนสมมติฐานว่าภรรยามีอำนาจมากกว่าผมด้วยนะครับพี่  :lol:
Small Details Make a Big Difference