คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
babycat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4681

ขอเรียนถามคุณ วิบูลย์ นะค่ะเกี่ยวกับการทำประมาณการรายได้ของ pttep ว่าสิ่งที่เขียนไปนี้ถูกต้องไหม

-1. ถ้าจะประมาณการรายได้ของ pttep ทำแบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ

สมมุติว่าบริษัทผลิตได้ 180,000 boed
ปริมาณผลิตเป็น gas 80% น้ำมัน 20%
ถ้า ราคา gas เฉลี่ยของปี 5 us / mmbtu
80% ของ 180,000 คือ 144,000 บาเรล
144,000*5us*31 (อัตราแลกเปลี่ยน) pttep จะมีรายได้จากธุรกิจ gas 22,320 ล้าน
และถ้าบริษัทของน้ำมันปริมาณ 20% ของ 180,000 ก็จะมีการผลิต 36,000 บาเรล
ถ้าให้ขายน้ำมันได้บาเรลละ 80 us (เท่ากับราคาตลาดตอนนี้) ก็จะมีรายได้จากการขายน้ำมัน
36,000 *80*31 = รายได้89,280 นำมาบวกกับ 22320 รายได้จากการขาย gas ทำให้รายได้ = 111,600 ล้านบาท
ไม่ทราบว่าวิธีการประมาณรายได้ที่เขียนนี้มีตรงไหนผิดไหมค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะค่ะ

ขอขอบคุณอีกครั้งคะ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
PS....ช่วงนี้หลายพื้นที่น้ำท่วมกัน ทำให้หลายครัวเรือนลำบาก ขอให้ผ่านพ้นไปได้โดยเร็ว และปลอดภัยคะ สู้ๆ
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4682

พี่วิบูลย์ จะเป็นแขกรับเชิญ
ออกรายการ moneytalk ทาง tnn2 TrueVisions8
วันอังคาร18ตค 4 ทุ่ม
ฉายซ้ำวันพุธ 8 โมงเช้า
ประเด็นเกี่ยวกับประสบการณ์ในการฝ่าวิกฤตหุ้นที่ผ่านมาครับ

กำหนดบันทึกรายการ วันศุกร์ 14/10/54 ช่วงเย็นๆครับ
แล้วต้องรีบกลับบ้านไปดูว่าน้ำจะท่วมหรือไม่ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
VIB007
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 4683

เด็กใหม่ไฟแรง เขียน:พี่วิบูลย์ จะเป็นแขกรับเชิญ
ออกรายการ moneytalk ทาง tnn2 TrueVisions8
วันอังคาร18ตค 4 ทุ่ม
ฉายซ้ำวันพุธ 8 โมงเช้า
ประเด็นเกี่ยวกับประสบการณ์ในการฝ่าวิกฤตหุ้นที่ผ่านมาครับ

กำหนดบันทึกรายการ วันศุกร์ 14/10/54 ช่วงเย็นๆครับ
แล้วต้องรีบกลับบ้านไปดูว่าน้ำจะท่วมหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ
ตอนนี้บ้านน้ำยังไม่ท่วมครับแต่ยังไม่ได้วางใจ
เพราะนิคมบางปะอินก็ท่วมไปแล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 4684

babycat เขียน:ขอเรียนถามคุณ วิบูลย์ นะค่ะเกี่ยวกับการทำประมาณการรายได้ของ pttep ว่าสิ่งที่เขียนไปนี้ถูกต้องไหม

-1. ถ้าจะประมาณการรายได้ของ pttep ทำแบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ

สมมุติว่าบริษัทผลิตได้ 180,000 boed
ปริมาณผลิตเป็น gas 80% น้ำมัน 20%
ถ้า ราคา gas เฉลี่ยของปี 5 us / mmbtu
80% ของ 180,000 คือ 144,000 บาเรล
144,000*5us*31 (อัตราแลกเปลี่ยน) pttep จะมีรายได้จากธุรกิจ gas 22,320 ล้าน
และถ้าบริษัทของน้ำมันปริมาณ 20% ของ 180,000 ก็จะมีการผลิต 36,000 บาเรล
ถ้าให้ขายน้ำมันได้บาเรลละ 80 us (เท่ากับราคาตลาดตอนนี้) ก็จะมีรายได้จากการขายน้ำมัน
36,000 *80*31 = รายได้89,280 นำมาบวกกับ 22320 รายได้จากการขาย gas ทำให้รายได้ = 111,600 ล้านบาท
ไม่ทราบว่าวิธีการประมาณรายได้ที่เขียนนี้มีตรงไหนผิดไหมค่ะ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะค่ะ

ขอขอบคุณอีกครั้งคะ
น่าจะโอเคนะครับ
babycat เขียน:PS....ช่วงนี้หลายพื้นที่น้ำท่วมกัน ทำให้หลายครัวเรือนลำบาก ขอให้ผ่านพ้นไปได้โดยเร็ว และปลอดภัยคะ สู้ๆ
ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบภัยน้ำท่วมทุกคนครับ
babycat

โพสต์ที่ 4685

คุณวิบูลย์คะ ขอสอบถามเพิ่มเติมคะ
1.เคยอ่านย้อนหลังว่าต้นทุนในการขุดน้ำมันของหลุมเก่าๆอยู่ที่ 10-20 เหรียญ ส่วนหลุมใหม่ๆอยู่ที่ 30-40 เหรียญ อยากทราบว่าในปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นตัวเลขนี้อยู่ไหมค่ะ หรือว่าหลุมใหม่ๆมีต้นทุนสูงกว่า 30-40 เหรียญแล้ว

2.ทำไม net profit margin ของ pttep ในช่วงปี 2546-2547 ถึงสูงกว่า ในช่วง 2550-2551 ล่ะค่ะ ในเมื่อราคาน้ำมันช่วงปี 2550-2551 สูงกว่าช่วงปี 2546-2547 จริงๆแล้วมันควรจะกลับกันหรือเปล่าค่ะ ราคาน้ำมันยิ่งสูง net profit margin ยิ่งสูงแต่ทำไมนี้ราคาน้ำมันยิ่งสูง net profit margin ถึงยิ่งลดล่ะค่ะ

3.pttep จะต้องมีสัญญาซื้อแก๊สจาก ptt ก่อนถึงจะทำการผลิตใช่ไหมค่ะ ทำให้บริษัทไม่มีการผลิตมาเกินเด็ดขาดผลิตได้เท่าไหร่ก็ขายได้ทั้งหมด

4.ถ้าเปรียบเทียบในด้านเงินลงทุนแล้ว ธุรกิจของ pttep นี้ถือว่าลงทุนสูงกว่า ธุรกิจโรงกลั่นและปิโตรเคมีอีกหรือเปล่าค่ะ เพราะขนาดบริษัท pttep ใหญ่กว่า pttar pttch top แต่เวลาจะขุดหลุมทีก็ต้องไปร่วมหุ้นกับบริษัทต่างประเทศ แสดงว่าธุรกิจนี้ต้องลงทุนหนักมากทำให้คนเข้ามาแข่งยาก แต่เมื่อลงทุนแล้วก็คุ้มถ้าดูจาก net profit margin

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งคะ
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 4686

พี่วิบูลย์ ออกรายการ moneytalk ทาง tnn2
วันพฤหัสนี้ 22 น.
"กูรูสู้วิกฤต" บอกหมดว่าทำยังไงนะครับ
ห้ามพลาด

(ขออภัยที่เปลี่ยนแปลงวันออกอากาศเป็นวันพฤหัสนะครับ)
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
VIB007

โพสต์ที่ 4687

ขอโทษที่ตอบช้าครับ
ตอนนี้หนีน้ำท่วมมาอยู่ต่างจังหวัดครับ
ใช้เวลาสักพักกว่าจะลงตัว
เหนื่อยกับพ่อตาแม่ยายไม่ยอมย้ายบ้าน
ผมว่าเป็นกับทุกบ้านนะครับที่คนแก่ไม่ยอมออก
เห็นมาหลายบ้านแล้ว สุดท้ายก็อยู่ไม่ได้ต้องเอารถทหารไปรับเลยทีเดียว
รอน้ำท่วมก็ทุลักทุเลแน่นอน
babycat เขียน:คุณวิบูลย์คะ ขอสอบถามเพิ่มเติมคะ
1.เคยอ่านย้อนหลังว่าต้นทุนในการขุดน้ำมันของหลุมเก่าๆอยู่ที่ 10-20 เหรียญ ส่วนหลุมใหม่ๆอยู่ที่ 30-40 เหรียญ อยากทราบว่าในปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นตัวเลขนี้อยู่ไหมค่ะ หรือว่าหลุมใหม่ๆมีต้นทุนสูงกว่า 30-40 เหรียญแล้ว
น่าจะสูงกว่านะครับ
30-40 เหรียญน่าจะเป็นค่าเฉลี่ยในปัจจุบัน
ซึ่งรวมต้นทุนเดิมๆไว้ด้วย
babycat เขียน:2.ทำไม net profit margin ของ pttep ในช่วงปี 2546-2547 ถึงสูงกว่า ในช่วง 2550-2551 ล่ะค่ะ ในเมื่อราคาน้ำมันช่วงปี 2550-2551 สูงกว่าช่วงปี 2546-2547 จริงๆแล้วมันควรจะกลับกันหรือเปล่าค่ะ ราคาน้ำมันยิ่งสูง net profit margin ยิ่งสูงแต่ทำไมนี้ราคาน้ำมันยิ่งสูง net profit margin ถึงยิ่งลดล่ะค่ะ
คงมีการตัดค่าเสื่อมจากการลงทุนเพิ่มทำให้กำไรลดลง
babycat เขียน:3.pttep จะต้องมีสัญญาซื้อแก๊สจาก ptt ก่อนถึงจะทำการผลิตใช่ไหมค่ะ ทำให้บริษัทไม่มีการผลิตมาเกินเด็ดขาดผลิตได้เท่าไหร่ก็ขายได้ทั้งหมด
ถูกแล้วครับ
นี่คือธุรกิจแก๊สที่ไม่เหมือนน้ำมัน
ซึ่งไม่มีการสต๊อค ผลิตเท่าไหร่ต้องขายให้หมด
babycat เขียน:4.ถ้าเปรียบเทียบในด้านเงินลงทุนแล้ว ธุรกิจของ pttep นี้ถือว่าลงทุนสูงกว่า ธุรกิจโรงกลั่นและปิโตรเคมีอีกหรือเปล่าค่ะ เพราะขนาดบริษัท pttep ใหญ่กว่า pttar pttch top แต่เวลาจะขุดหลุมทีก็ต้องไปร่วมหุ้นกับบริษัทต่างประเทศ แสดงว่าธุรกิจนี้ต้องลงทุนหนักมากทำให้คนเข้ามาแข่งยาก แต่เมื่อลงทุนแล้วก็คุ้มถ้าดูจาก net profit margin

ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งคะ
ปิโตรและโรงกลั่นลงทุนแต่ละครั้งสูงมากในการส้รางโรงงาน
แต่ธูรกิจขุดเจาะ ลงทุนเป็นหลุมๆไปครับ
ขึ้นกับขนาดหลุมและความลึก ความยากง่ายซึ่งไม่เท่ากัน
Arpieaw

โพสต์ที่ 4688

สวัสดีครับ
ผมอ่านไปได้ 20 หน้าแล้วครับ ก่อนต้องขอขอบคุณพี่ๆในบอร์ดสำหรับความรู้ โดยเฉพาะ พี่วิบูลย์ครับ

ทำให้ผมเริ่มเข้าความเป็นนักลงทุน (ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว) คำพูดว่าหุ้นคุณค่าหรือหุ้นเติบโตก็ไม่จำเป็นอีก
แค่เข้าใจคำว่า ซื้อหุ้นคือซื้อธุรกิจ จะส่วนหนึ่งหรือทั้งหมดก็มองเหมือนกัน
ต่อไปผมคงไม่ประเมินความถูกต้องโดยราคาหุ้นอีกแล้วครับ แต่จะประเมินจากผลประกอบการแทน
พี่ๆทำให้ผมมองว่าราคาหุ้นคุ้มค่ากับกระแสเงินสดที่บริษัทสร้างให้เราได้หรือไม่

เช่นเราซื้อบริษัทมา 50 จากหุ้นทั้งหมดของบริษัท 100 หุ้น
ยอดขายของเราคือ 50 จากยอดขายทั้งหมดของบริษัท 100 บาท
ต้นทุนสินค้าคือ 30 จากต้นทุนทั้งหมดของบริษัท 60 บาท
จ่ายค่าจ้างให้กรรมการกับพนักงาน 5 จากค่าจ้างทั้งหมดของบริษัท 10 บาท
เราได้กำไร 15 จากกำไรทั้งหมดของบริษัท 30
เราอาจได้ปันผล 7 จากปันผลทั้งหมดของบริษัท 14 บาท
กำไรสะสมที่เหลือ 8 จากกำไรสะสมทั้งหมดของบริษัท 16
เราให้บริษัทเอาไปลงทุนต่อให้เราเพื่อที่จะสร้างรายได้ของเราให้มากขึ้น

ผมเข้าใจถูกรึป่าวคับพี่ ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอขอบคุณมากๆครับ
babycat

โพสต์ที่ 4689

[quote="VIB007"]ขอโทษที่ตอบช้าครับ
ตอนนี้หนีน้ำท่วมมาอยู่ต่างจังหวัดครับ
ใช้เวลาสักพักกว่าจะลงตัว
เหนื่อยกับพ่อตาแม่ยายไม่ยอมย้ายบ้าน
ผมว่าเป็นกับทุกบ้านนะครับที่คนแก่ไม่ยอมออก
เห็นมาหลายบ้านแล้ว สุดท้ายก็อยู่ไม่ได้ต้องเอารถทหารไปรับเลยทีเดียว
รอน้ำท่วมก็ทุลักทุเลแน่นอน

ขอบคุณมากเลยคะคุณวิบูลย์ ที่ช่วยตอบคำถามคะ ไม่จำเป็นต้องขอโทษหลอกคะ ขอขอบคุณอีกครั้งนะคะ
ตอนนี้ดิฉันก่ออยู่ในสถานนะการณ์ที่ไม่ต่างจากคนอีกมากมายที่ประสบปัญหาจากภัยน้ำท่วมครั้งนี้คะ
ขอให้ท่านวิบูลย์และทุกท่าน ปลอดภัยและผ่านพ้นปัญหานี้ไปโดยไว้นะคะ
babycat

โพสต์ที่ 4690

1.อ่านย้อนหลังมา เห็นว่าคุณวิบูลย์ขาย pttep ไปที่แถว 210 บาท ตอนราคาน้ำมันแถว 140$ และแต่เริ่มซื้อก็ตอนราคาน้ำมันอยู่แถว 20$ ดูแล้วเก่งมากเลยที่ซื้อก่อนราคาน้ำมันเป็นขาขึ้นและไปขายตอนราคาน้ำมันพีค แบบนี้คนที่มองราคาน้ำมันไม่ออกเหมือนอย่างคุณ วิบูลย์ จะสามารถซื้อและขายได้จังหวะขนาดนี้ได้อย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ

2.ช่วงที่คุณวิบูลย์ซื้อหุ้น ราคาก๊าซอยู่ที่ 3us$/mmbtu และช่วงปี 2008 จังหวะที่คุณวิบูลย์ขายหุ้น ราคาก๊าซอยู่แถว 5 us$ ถ้าเทียบกับราคาน้ำมันในช่วงนั้นที่ขึ้น 6-7 เท่า ก๊าซถือว่าขึ้นน้อยมาก เป็นเพราะว่าก๊าซหาง่ายและมีน้อยกว่าน้ำมันเยอะราคาขายจึงไม่ค่อยขึ้นหรือค่ะ

3.ทำไมราคาน้ำมันที่ pttep ขายถึงต่ำกว่าราคาตลาดโลกพอสมควรค่ะ เท่าที่ทราบบริษัทจะทำสัญญาขายแต่เฉพาะส่วนของก๊าซไม่ใช่เหรอค่ะ แบบนี้บริษัทเสียโอกาสหรือไม่
VIB007

โพสต์ที่ 4691

babycat เขียน:1.อ่านย้อนหลังมา เห็นว่าคุณวิบูลย์ขาย pttep ไปที่แถว 210 บาท ตอนราคาน้ำมันแถว 140$ และแต่เริ่มซื้อก็ตอนราคาน้ำมันอยู่แถว 20$ ดูแล้วเก่งมากเลยที่ซื้อก่อนราคาน้ำมันเป็นขาขึ้นและไปขายตอนราคาน้ำมันพีค แบบนี้คนที่มองราคาน้ำมันไม่ออกเหมือนอย่างคุณ วิบูลย์ จะสามารถซื้อและขายได้จังหวะขนาดนี้ได้อย่างไร ช่วยชี้แนะด้วยค่ะ
ตอนผมซื้อนั้นไม่ได้คิดเรื่องราคาน้ำมันที่จะขึ้นเลย
คำนวณจากกำลังการผลิตของบริษัทที่เพิ่มขึ้นเท่านั้น
ส่วนการที่ราคาน้ำมันที่เพิ่มขึ้นถึง 140$ นั้น
ทำให้ราคาหุ้นไปถึงเป้าหมายได้เร็วขึ้นเท่านั้นเอง
ไม่ได้ใช้จังหวะเรื่องราคาน้ำมันซื้อขายหุ้นแต่อย่างใดครับ
babycat เขียน:2.ช่วงที่คุณวิบูลย์ซื้อหุ้น ราคาก๊าซอยู่ที่ 3us$/mmbtu และช่วงปี 2008 จังหวะที่คุณวิบูลย์ขายหุ้น ราคาก๊าซอยู่แถว 5 us$ ถ้าเทียบกับราคาน้ำมันในช่วงนั้นที่ขึ้น 6-7 เท่า ก๊าซถือว่าขึ้นน้อยมาก เป็นเพราะว่าก๊าซหาง่ายและมีน้อยกว่าน้ำมันเยอะราคาขายจึงไม่ค่อยขึ้นหรือค่ะ
ราคาก๊าซแต่ละภูมิภาคไม่เท่ากันครับ
เพราะก๊าซขนส่งลำบาก
จึงมักเป็นราคาที่ตกลงกันระหวางคนซื้อและคนขายในแต่ละภูมิภาค

ราคาก๊าซในอเมริกาไม่ขึ้นมามากเท่ากับน้ำมัน
เพราะมีการค้นพบ Shale Gas ทำให้ต้นทุนการผลิตต่ำลงกว่าเดิม
เป็นจุดเปลี่ยนของอุตสาหกรรมก๊าซในอเมริกาเลยทีเดียว

babycat เขียน:3.ทำไมราคาน้ำมันที่ pttep ขายถึงต่ำกว่าราคาตลาดโลกพอสมควรค่ะ เท่าที่ทราบบริษัทจะทำสัญญาขายแต่เฉพาะส่วนของก๊าซไม่ใช่เหรอค่ะ แบบนี้บริษัทเสียโอกาสหรือไม่
ราคาน้ำมันของ pttep ขายตามราคาตลาดโลกครับ
ส่วนราคาก๊าซมีการคำนวณตามสูตรที่ตกลงกับลูกค้าแต่ละรายโดยปตท.เป็นผู้ซื้อรายใหญ่
VIB007

โพสต์ที่ 4692

Arpieaw เขียน:สวัสดีครับ
ผมอ่านไปได้ 20 หน้าแล้วครับ ก่อนต้องขอขอบคุณพี่ๆในบอร์ดสำหรับความรู้ โดยเฉพาะ พี่วิบูลย์ครับ

ทำให้ผมเริ่มเข้าความเป็นนักลงทุน (ไม่รู้คิดไปเองรึป่าว) คำพูดว่าหุ้นคุณค่าหรือหุ้นเติบโตก็ไม่จำเป็นอีก
แค่เข้าใจคำว่า ซื้อหุ้นคือซื้อธุรกิจ จะส่วนหนึ่งหรือทั้งหมดก็มองเหมือนกัน
ต่อไปผมคงไม่ประเมินความถูกต้องโดยราคาหุ้นอีกแล้วครับ แต่จะประเมินจากผลประกอบการแทน
พี่ๆทำให้ผมมองว่าราคาหุ้นคุ้มค่ากับกระแสเงินสดที่บริษัทสร้างให้เราได้หรือไม่

เช่นเราซื้อบริษัทมา 50 จากหุ้นทั้งหมดของบริษัท 100 หุ้น
ยอดขายของเราคือ 50 จากยอดขายทั้งหมดของบริษัท 100 บาท
ต้นทุนสินค้าคือ 30 จากต้นทุนทั้งหมดของบริษัท 60 บาท
จ่ายค่าจ้างให้กรรมการกับพนักงาน 5 จากค่าจ้างทั้งหมดของบริษัท 10 บาท
เราได้กำไร 15 จากกำไรทั้งหมดของบริษัท 30
เราอาจได้ปันผล 7 จากปันผลทั้งหมดของบริษัท 14 บาท
กำไรสะสมที่เหลือ 8 จากกำไรสะสมทั้งหมดของบริษัท 16
เราให้บริษัทเอาไปลงทุนต่อให้เราเพื่อที่จะสร้างรายได้ของเราให้มากขึ้น

ผมเข้าใจถูกรึป่าวคับพี่ ต้องขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอขอบคุณมากๆครับ
คิดแบบนั้นก็ได้ครับ
babycat

โพสต์ที่ 4693

1. การที่ pttch ถือหุ้น vnt เพราะสามารถขาย ethylene ให้กับ vnt ได้และจะได้รับรู้รายได้จาก vnt ที่เป็น downstream ของสายโอเลฟินด้วย ถือเป็นการกระจายความเสี่ยงธุรกิจให้มีทั้งสายตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำถูกไหมค่ะ

2.ก๊าซธรรมชาติที่ pttep ขุดมาขายให้ ptt ptt ก็เอาไปขายให้กับ pttch ใช่ไหมค่ะ เช่นก๊าซ ethane ที่ pttch สามารแข่งขันได้เพราะใช้ก๊าซจาก ptt ไม่ได้ใช้ naptha

3.การที่โรงกลั่นมี petro แล้วเกิดการประหยัดต้นทุนเป็นเพราะว่าเวลากลั่นจะได้ reformate ซึ่งเอาไปใช้ผลิตปิโตรสาย aromatic ได้ใช่ไหมค่ะ

4.ปิโตรสายโอเลฟินสามารถใช้ก๊าซเป็นต้นทุนได้แต่สาย aromatic ต้องใช้แต่ liquid feedstock ก็คือ condensate หรือ heavy naptha ถูกต้องไหมค่ะ แบบนี้ปิโตรสาย atomatic ก็เสียเปรียบสาย olefin เพราะต้นทุนแพงกว่าสิค่ะ

5.atc เดิมก็ซื้อ heavy naptha จาก ptt ซึ่ง pttep เป็นคนจัดหาให้ถูกไหมค่ะ จริงๆแล้วกลุ่ม ptt ถ้าไม่มี pttep ซักตัวนี้ถือว่ากลุ่ม ptt แย่เลยไหมค่ะ เพราะจัดหาต้นทุนราคาถูกให้กับกลุ่ม ptt ตัวอื่นๆทางอ้อม
VIB007

โพสต์ที่ 4694

babycat เขียน:1. การที่ pttch ถือหุ้น vnt เพราะสามารถขาย ethylene ให้กับ vnt ได้และจะได้รับรู้รายได้จาก vnt ที่เป็น downstream ของสายโอเลฟินด้วย ถือเป็นการกระจายความเสี่ยงธุรกิจให้มีทั้งสายตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำถูกไหมค่ะ
ใช่ครับ
babycat เขียน:2.ก๊าซธรรมชาติที่ pttep ขุดมาขายให้ ptt ptt ก็เอาไปขายให้กับ pttch ใช่ไหมค่ะ เช่นก๊าซ ethane ที่ pttch สามารแข่งขันได้เพราะใช้ก๊าซจาก ptt ไม่ได้ใช้ naptha
ใช่ครับ
babycat เขียน:3.การที่โรงกลั่นมี petro แล้วเกิดการประหยัดต้นทุนเป็นเพราะว่าเวลากลั่นจะได้ reformate ซึ่งเอาไปใช้ผลิตปิโตรสาย aromatic ได้ใช่ไหมค่ะ
ใช่ครับ
แล้วก็สามารถปรับกำลังการผลิตได้
เช่น ค่าการกลั่นดีก็กลั่นน้ำมันเพิ่มแทน
ถ้าปิโตรดีก็ผลิตปิโตรเพิ่มแทน

babycat เขียน:4.ปิโตรสายโอเลฟินสามารถใช้ก๊าซเป็นต้นทุนได้แต่สาย aromatic ต้องใช้แต่ liquid feedstock ก็คือ condensate หรือ heavy naptha ถูกต้องไหมค่ะ แบบนี้ปิโตรสาย atomatic ก็เสียเปรียบสาย olefin เพราะต้นทุนแพงกว่าสิค่ะ
จริงๆ aromatic ก็ใช้ก๊าซได้แต่ไม่นิยม
เพราะสามารถเพิ่มมูลค่าของโรงกลั่นได้ดีกว่า
โดยนำผลิตภัณท์จากโรงกลั่นมาเปลี่ยนเป็นปิโตรเคมี
เพื่อเพิ่มความยืดหยุ่นของโรงกลั่น
Esso เป็นคนแรกๆที่ใช้หลักการเช่นนี้
และนิยมไปทั่วโลกในเวลาต่อมา

babycat เขียน:5.atc เดิมก็ซื้อ heavy naptha จาก ptt ซึ่ง pttep เป็นคนจัดหาให้ถูกไหมค่ะ จริงๆแล้วกลุ่ม ptt ถ้าไม่มี pttep ซักตัวนี้ถือว่ากลุ่ม ptt แย่เลยไหมค่ะ เพราะจัดหาต้นทุนราคาถูกให้กับกลุ่ม ptt ตัวอื่นๆทางอ้อม
heavy naptha จากโรงกลั่นน้ำมันครับ

ส่วน pttep ผลิตก๊าซให้ปตท
น้ำมันที่ผลิตได้ในประเทศน้อยมากครับ

ถ้าปตท ไม่มี pttep ก็จะกำไรน้อยลง
เพราะไม่มีธูรกิจขุดเจาะที่มีกำไรสูง
babycat

โพสต์ที่ 4695

1. scc ต้องซื้อก๊าซ ethane จาก pttch เลยต้องไปถือหุ้น pttch แต่ตอนแรก scc ซื้อก๊าซจากต่างประเทศก็เลยขายหุ้น pttch ออกถูกไหมค่ะ
2.แบบนี้ scc ก็สู้ pttch ไม่ได้เลยในแงความสามารถทำกำไรของปิโตรสาย olefin เพราะว่าต้องซื้อก๊าซจาก pttch ทำให้กำไรน้อยกว่า
3.เวลา top รายงาน spread px ในคำอธิบายงบ จะใช้ px-ulg95 พอทราบไหมค่ะว่าเพราะไม่ถึงไม่เป็น px-นาฟทา
4.esso run capacity โรงกลั่นต่ำเมื่อเทียบกับ pttar และ top อ่านเจอว่าเพราะ exxon บริษัทแม่ไม่อยากให้ esso กลั่นเต็มกำลังผลิตเพราะเดี่ยวจะต้องส่งออกน้ำมันซึ่งจะกระทบโรงกลั่นอื่นของ exxon ในภูมิภาค จริงหรือเปล่าค่ะ คุณวิบูลย์
5.esso ใช้กำลังการผลิต petrochemical ปีที่แล้วเพียง 59% จริงๆต่อให้ spread ไม่ดีก็ควรผลิตเต็มหรือเปล่าค่ะ เพราะไม่งั้นจะโดนค่าเสื่อมราคาจนขาดทุน ไม่เข้าใจว่าทำไบริษัทถึงผลิตเพียงแค่ 59% น่ะค่ะ

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ที่ช่วยตอบคำถามที่ถามคุณวิบูลย์เยอะมากๆ คะ :bow:
VIB007

โพสต์ที่ 4696

babycat เขียน:1. scc ต้องซื้อก๊าซ ethane จาก pttch เลยต้องไปถือหุ้น pttch แต่ตอนแรก scc ซื้อก๊าซจากต่างประเทศก็เลยขายหุ้น pttch ออกถูกไหมค่ะ:
ไม่เชิงหรอกครับ
จริงๆ scc ถือหุ้น NPC เพราะเป็นลูกค้าก๊าซ ethane รายใหญ่
ต่อมา NPC กับ TOC รวมกันเป็น PTTCH
ทำให้ SCC ไปถือหุ้น pttch ด้วยตามเทคนิค

ส่วนที่ SCC ขายหุ้น PTTCH ออกมานั้น
เพราะไม่เห็นด้วยกับการควบรวม pttch กับ PTTAR
ที่จะทำให้ SCC กลายเป็นผู้ถือหุ้นส่วนน้อย

ส่วนก๊าซ ethane ก็ยังซื้อกับ PTTCH หรือปัจจุบัน PTTGC เหมือนเดิม
ไม่ได้ซื้อจากต่างประเทศแต่อย่างใด
babycat เขียน:2.แบบนี้ scc ก็สู้ pttch ไม่ได้เลยในแงความสามารถทำกำไรของปิโตรสาย olefin เพราะว่าต้องซื้อก๊าซจาก pttch ทำให้กำไรน้อยกว่า
:
ในเรื่องต้นทุน scc ก็คงสู้ pttch ไม่ได้
แต่ SCC ก็มีจุดแข็งเรื่องเทคโนโลยี่ของหุ้นส่วนอย่าง Dow Chemical และทีมการตลาดที่แข็งแกร่ง
babycat เขียน:3.เวลา top รายงาน spread px ในคำอธิบายงบ จะใช้ px-ulg95 พอทราบไหมค่ะว่าเพราะไม่ถึงไม่เป็น px-นาฟทา
:
ไม่แน่ใจ แต่เอาเอาว่าเพราะต้องการแยกมาร์จินระหว่างโรงกลั่นกับปิโตรไม่ให้ซ้ำซ้อนกัน
babycat เขียน:4.esso run capacity โรงกลั่นต่ำเมื่อเทียบกับ pttar และ top อ่านเจอว่าเพราะ exxon บริษัทแม่ไม่อยากให้ esso กลั่นเต็มกำลังผลิตเพราะเดี่ยวจะต้องส่งออกน้ำมันซึ่งจะกระทบโรงกลั่นอื่นของ exxon ในภูมิภาค จริงหรือเปล่าค่ะ คุณวิบูลย์
:
เป็นไปได้ครับ
เพราะบางช่วงส่งออกน้ำมันได้กำไรน้อยกว่า
เลยขายในประเทศอย่างเดียวก็พอ
ส่วนโรงกลั่น exxon ขนาดใหญ่อยู่ที่สิงคโปร์ครับ ใหญ่กว่า esso ไทยมาก
babycat เขียน:5.esso ใช้กำลังการผลิต petrochemical ปีที่แล้วเพียง 59% จริงๆต่อให้ spread ไม่ดีก็ควรผลิตเต็มหรือเปล่าค่ะ เพราะไม่งั้นจะโดนค่าเสื่อมราคาจนขาดทุน ไม่เข้าใจว่าทำไบริษัทถึงผลิตเพียงแค่ 59% น่ะค่ะ:
จริงๆควรจะผลิตให้เต็ม 100%
ผมไม่ได้ตามหุ้นessoเลยไม่ทราบว่าทำไมผลิตน้อยจัง
กำลังการผลิตปิโตรเคมีต่ำกว่า 80% ไม่คุ้มครับ
babycat เขียน:ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ ที่ช่วยตอบคำถามที่ถามคุณวิบูลย์เยอะมากๆ คะ :bow:
ด้วยความยินดีครับ
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4697

babycat เขียน: -1. ถ้าจะประมาณการรายได้ของ pttep ทำแบบนี้ถูกต้องไหมค่ะ

ขออนุญาติพี่วิบูลย์ตอบนะครับ

การคำนวณข้างต้นไม่ถูกต้องครับ boed = barrel of oil equivalent per day และ ก๊าซธรรมชาติ 1 mmscf (ล้านลูกบาศก์ฟุตจะประมาณ 174.4 บาร์เรลเทียบเท่าน้ำมันดิบ ถ้าผมจำไม่ผิด 1 mmbtu จะประมาณ 1000 scf

ตามสมมติฐานข้างบน ปริมาณก๊าซ 144,000 boed จะสร้างรายได้ต่อปี = 144000 x 365 x 5 / 174.4 x 1000 = 1,500 million USD ต่อปี หรือประมาณ 45,000 MB
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
babycat

โพสต์ที่ 4698

ขอบคุณ คุณ offshore-engineer มากค่ะ
ตามอ่านในห้อง pttep เห็นคุณ offshore โพสข้อมูลลึกมาก อยากขอสอบถามความเห็นเพิ่มเติมซัก 3-4 ข้อหน่อยนะค่ะ

1.pttep ถือว่ามีขนาดประมาณอันดับที่ 10 ถ้าวัดจาก prove reserves โดยอันดับ 1 คือ saudi aramco 2. คือ national iranian oil company โดยปริมาณ prove reserves ของ pttep น้อยมากๆเมื่อเทียบกับอันดับต้นๆของโลก อยากทราบว่าถ้าเทียบกันแล้วความสามารถในการทำกำไรของ pttep นี้สู้อันดับต้นๆไม่ได้เลยใช่ไหมค่ะ
2.pttep มี drilling success rate ประมาณ 92% เมื่อเทียบกับ exxon mobil ที่ประมาณ 99% แปลว่า pttep มีความสามารถในการหาเจอก๊าซธรรมชาติน้อยกว่า exxon ถูกไหมค่ะ คือขุดเก่งน้อยกว่าเพราะ know how น้อยกว่า
3.pttep บอกว่าในปี 2020 ตั้งใจจะมี 9 แสน boed โดยการไป take over มาประมาณ 3 แสน และผลิตเองเพิ่มอีก 3 แสน ดิชั้นความรู้ไม่เยอะเท่าไหร่เลยคิดว่าถ้าน้ำมันของโลกมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ใครจะมาขายหลุมราคาถูกๆให้กับ pttep ถ้าได้ซื้อก็คงได้ราคาแพง ถึงแม้ว่ากำลังผลิตจะถึง 9 แสนจริงๆ แต่การได้มาจาก take over จะคุ้มแน่เหรอค่ะ เราพอมีวิธีคำนวนไหมค่ะว่าถ้าเทียบกับเงินที่จ่ายไป take over แล้วเราได้ปริมาณก๊าซมาเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลงทุนแล้วคุ้ม
ขอบคุณ คุณ offshore มากนะค่ะ
Outliers
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4699

VIB007 เขียน:
babycat เขียน:ส่วนก๊าซ ethane ก็ยังซื้อกับ PTTCH หรือปัจจุบัน PTTGC เหมือนเดิม
ไม่ได้ซื้อจากต่างประเทศแต่อย่างใด
เสริมพี่วิบูลย์นะครับ เผอิญทำงานอยู่ใน field นี้
ปัจจุบัน SCG ซื้อ ethylene จาก PTTGC ครับ โดยมี่การ import ethylene ส่วนหนึ่ง เนื่องจาก PTTGC มีกำลังการผลิตไม่พอ
เพราะ PTT ขาย ethane ให้ NPC เดิม (เป็นโรง cracker ที่ผลิต ethylene จาก ethane) จากนั้นก็นำมาขายส่งพวก downsteam อีกที เช่น SCG (TPE, TPP), TPC, VNT

เดิมที SCG มีหุ้นใน NPC เพื่อ secure raw mat
แต่พอตอนนี้ PTT เริ่มมีแนวโน้มที่จะเปลี่ยนนโยบาย โดยการที่ต้องการขาย ethylene ให้ downsteam ของตัวเองทั้งหมด
สังเกตุจากที่มีการขึ้นโรง PE เพิ่มอย่างมาก

ประกอบกับ SCG มีโรงงาน MOC ที่เป็นโรง cracker เหมือนกัน แต่คนละ process กับ PTT
คือ import naphtha แทน ethane มาผลิตเป็น ethylene เลี้ยงลูกๆ และตอนนี้ก็กำลังมีแผนจะขยายการผลิตอยู่
เพราะถ้าหวังจะพึ่งแต่ PTT ต่อไปคงไม่ได้ เพราะเป็นคู่แข่งกันโดยตรง
The Miracle of 10,000 hrs

โพสต์ที่ 4700

babycat เขียน:ขอบคุณ คุณ offshore-engineer มากค่ะ
ตามอ่านในห้อง pttep เห็นคุณ offshore โพสข้อมูลลึกมาก อยากขอสอบถามความเห็นเพิ่มเติมซัก 3-4 ข้อหน่อยนะค่ะ

1.pttep ถือว่ามีขนาดประมาณอันดับที่ 10 ถ้าวัดจาก prove reserves โดยอันดับ 1 คือ saudi aramco 2. คือ national iranian oil company โดยปริมาณ prove reserves ของ pttep น้อยมากๆเมื่อเทียบกับอันดับต้นๆของโลก อยากทราบว่าถ้าเทียบกันแล้วความสามารถในการทำกำไรของ pttep นี้สู้อันดับต้นๆไม่ได้เลยใช่ไหมค่ะ
2.pttep มี drilling success rate ประมาณ 92% เมื่อเทียบกับ exxon mobil ที่ประมาณ 99% แปลว่า pttep มีความสามารถในการหาเจอก๊าซธรรมชาติน้อยกว่า exxon ถูกไหมค่ะ คือขุดเก่งน้อยกว่าเพราะ know how น้อยกว่า
3.pttep บอกว่าในปี 2020 ตั้งใจจะมี 9 แสน boed โดยการไป take over มาประมาณ 3 แสน และผลิตเองเพิ่มอีก 3 แสน ดิชั้นความรู้ไม่เยอะเท่าไหร่เลยคิดว่าถ้าน้ำมันของโลกมีแนวโน้มเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ใครจะมาขายหลุมราคาถูกๆให้กับ pttep ถ้าได้ซื้อก็คงได้ราคาแพง ถึงแม้ว่ากำลังผลิตจะถึง 9 แสนจริงๆ แต่การได้มาจาก take over จะคุ้มแน่เหรอค่ะ เราพอมีวิธีคำนวนไหมค่ะว่าถ้าเทียบกับเงินที่จ่ายไป take over แล้วเราได้ปริมาณก๊าซมาเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลงทุนแล้วคุ้ม
ขอบคุณ คุณ offshore มากนะค่ะ
ขออนุญาติพี่วิบูลย์ตอบอีกครั้งนะครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่า หลังๆมาผมไม่ค่อยได้ติดตามบริษัทนี้อย่างใกล้ชิดสักเท่าไหร่ ผมขอตอบจากความรู้เก่าที่เคยศึกษา บวกกับข่าวคราวของอุตสาหกรรมนี้ที่ติดตามนะครับ

1. ผมไม่คิดว่า PTTEP จะมีขนาดใหญ่เป็นอันดับ 10 ของโลกนะครับ น่าจะเล็กกว่านั้นมากๆ บริษัทปิโตรเลียมยักษ์ใหญ๋นั้นเป็นบริษัทน้ำมันของชาติครับ (ภาษาอังกฤษใช้คำว่า National Oil Company - NOC) ขนาด ExxonMobil หรือ Shell ซึ่งเป็นบริษัทเอกชนขนาดใหญ่ยังมีปริมาณสำรองน้อยกว่า NOC เยอะมากๆ นิตยสาร The Economist ลงบทความล่าสุดเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ผมเอากราฟมาแปะให้แต่ถ้าสนใจอยากอ่านบทความเต็มๆก็สามารถไปที่ลิงค์นี้ครับ http://www.economist.com/node/21534794
แนบไฟล์

Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/

โพสต์ที่ 4701

ขอโทษทีครับ ดันไปกดปุ่ม submit ซะ

มาต่อที่ข้อ 1 การทำกำไรของ PTTEP นั้นไม่ได้น่าเกลียดครับ ถึงแม้อาจสู้พวก majors ไม่ได้ สาเหตุหนึ่งเป็นเพราะ PTTEP ก็เป็น NOC กลายๆเหมือนกัน จึงมีความได้เปรียบในประเทศครับ แต่ความสามารถในการแข่งขันในต่างประเทศยังเป็นคำถามครับ

2. Drilling success rate ของ PTTEP สูงขนาดนั้นเลยหรอครับ (ผมไม่ได้ตามนานแล้ว) ถ้าได้ขนาดเกิน 90% ก็ดีมากๆแล้วครับ

3. สำหรับแผน 900 kboed นั้น ผมมองว่ายังมีความไม่ชัดเจนค่อนข้างมาก ไม่รู้ว่าจะทำได้ตามแผนรึเปล่า บริษัทไม่มี organic growth ในประเทศ โครงการที่ลงทุนในต่างประเทศ (ไม่นับรวมพม่าและมาเลเซีย) ก็ยังไม่มีโครงการไหนที่ประสบความสำเร็จแบบสุดๆ อย่างมอนทาร่าก็ต้องเลื่อนการผลิตออกไปอีก โครงการ FLNG พอจะมีหวังอยู่บ้าง แต่ต้องแข่งกับ Shell โครงการ oil sand ที่แคนาดา ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าหรือไม่ เนื่องจากที่สหรัฐอเมริกามีสิ่งที่เรียกว่า Shale Gas ซึ่งเป็นแหล่งก๊าซขนาดใหญ่มากในประเทศ ซึ่งมีผลทำให้ราคาก๊าซธรรมชาติอยู่ในระดับต่ำ (แค่ $3.5 ต่อ mmbtu) และมีผลทางอ้อมในการกดราคาน้ำมันดิบ WTI (สังเกตุได้ว่า WTI ราคาถูกกว่า Brent ที่อยู่อีกฟากของมหาสมุทรแอตแลนติก)

การจะดูว่าการไปซื้อกิจการแล้วคุ้มหรือไม่ต้องสอบถามทางบริษัทครับ เพราะเราไม่มีข้อมูลเชิงลึกที่เพียงพอ ผมเสียดายที่ PTTEP ไม่ได้เปิดเผยรายละเอียดต่างๆตอนเข้าร่วมทุนโครงการ oil sand ที่แคนาดากับ StatOil อย่างไรก็ดี ถ้าอยากประเมินง่ายๆ ก็อาจจะต้องถามบริษัทว่า บริษัทตั้งสมมติฐานเกี่ยวกับราคาขายผลิตภัณฑ์ในระยะยาวไว้เท่าไหร่ CAPEX และ OPEX เป็นยังไง และตั้ง IRR ไว้ที่เท่าไหร่ครับ บางทีอาจจะดูราคาที่จ่ายเมื่อเทียบกับปริมาณสำรองก็ได้นะครับ
Puckr!

โพสต์ที่ 4702

ขอถามเรื่อง การหา Free cash flow หน่อยครับ (ขอโทษข้างบนที่นอกเรื่องก๊าซและปิโตรครับ)

1.ถ้าหากบริษัท มีการลงทุนสูงในปีนั้น ทำให้มี กระแสเงินสดจากการลงทุน ใช้ไปจำนวนมากเกินกว่ากำไรสุทธิในปีนั้นอีก เราจะมีวิธีหา free cash flow ยังไงหรอครับ

2.แล้วเรามีวิธีวัดผลสำหรับเงินสดที่บริษัทเอาไปลงทุน ว่าได้กำไรหรือขาดทุน อย่างไรบ้างครับ ดูได้ตรงไหน หรือดูได้แค่ผลต่างแต่ละปี ของงบกำไรขาดทุนครับ :shock:
VIB007

โพสต์ที่ 4703

offshore-engineer เขียน: ขออนุญาติพี่วิบูลย์ตอบอีกครั้งนะครับ
ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนว่า หลังๆมาผมไม่ค่อยได้ติดตามบริษัทนี้อย่างใกล้ชิดสักเท่าไหร่ ผมขอตอบจากความรู้เก่าที่เคยศึกษา บวกกับข่าวคราวของอุตสาหกรรมนี้ที่ติดตามนะครับ
ด้วยความยินดีครับ
นานๆจะมีคนมาช่วยตอบที
VIB007

โพสต์ที่ 4704

Puckr! เขียน:ขอถามเรื่อง การหา Free cash flow หน่อยครับ (ขอโทษข้างบนที่นอกเรื่องก๊าซและปิโตรครับ)

1.ถ้าหากบริษัท มีการลงทุนสูงในปีนั้น ทำให้มี กระแสเงินสดจากการลงทุน ใช้ไปจำนวนมากเกินกว่ากำไรสุทธิในปีนั้นอีก เราจะมีวิธีหา free cash flow ยังไงหรอครับ:
ลองไปศึกษาการอ่านงบกระแสเงินสดดูนะครับ

กำไรสุทธิไม่ใช่เงินสดครับ
เพราะยังไม่ได้รวมค่าเสื่อมราคาและกระแสเงินสดอื่นๆ

ลองหาหนังสือมาอ่านดูครับจะได้เข้าใจมากขึ้น
ของอาจารย์วรศักดิ์ ทุมานนท์มีหลายเล่ม
ลองดูที่ศูนย์หนังสือจุฬาดูครับ
Puckr! เขียน:2.แล้วเรามีวิธีวัดผลสำหรับเงินสดที่บริษัทเอาไปลงทุน ว่าได้กำไรหรือขาดทุน อย่างไรบ้างครับ ดูได้ตรงไหน หรือดูได้แค่ผลต่างแต่ละปี ของงบกำไรขาดทุนครับ :shock:
เป็นการทำ Post Investment Review
คงไม่ได้ระบุในรายงานประจำปี
ต้องถามจากผู้บริหารเอาเป็นโครงการๆไปครับ
Puckr!

โพสต์ที่ 4705

Puckr! เขียน:ขอถามเรื่อง การหา Free cash flow หน่อยครับ (ขอโทษข้างบนที่นอกเรื่องก๊าซและปิโตรครับ)

1.ถ้าหากบริษัท มีการลงทุนสูงในปีนั้น ทำให้มี กระแสเงินสดจากการลงทุน ใช้ไปจำนวนมากเกินกว่ากำไรสุทธิในปีนั้นอีก เราจะมีวิธีหา free cash flow อย่างไรหรอครับ:
ลองไปศึกษาการอ่านงบกระแสเงินสดดูนะครับ

เพราะยังไม่ได้รวมค่าเสื่อมราคาและกระแสเงินสดอื่นๆ

ลองหาหนังสือมาอ่านดูครับจะได้เข้าใจมากขึ้น
ของอาจารย์วรศักดิ์ ทุมานนท์มีหลายเล่ม
ลองดูที่ศูนย์หนังสือจุฬาดูครับ
ขอบคุณคำตอบครับคุณวิบูลย์ ผมก็กำลังหาซื้อของอาจารย์วรศักดิ์ ทุมานนท์ เหมือนกันครับ

แต่คือกรณี ที่ เงินสดถูกใช้ไปในการลงทุน(Capital Expenditure) มีค่ามากๆ จนทำให้ free cash flow ที่เราจะหา
มีค่าติดลบ แล้วเราจะแก้ไขยังไงหรอครับ หรือว่าใช้ค่าที่ติดลบนั้นไปเลยในปีนั้นๆครับ
Puckr! เขียน:2.แล้วเรามีวิธีวัดผลสำหรับเงินสดที่บริษัทเอาไปลงทุน ว่าได้กำไรหรือขาดทุน อย่างไรบ้างครับ ดูได้ตรงไหน หรือดูได้แค่ผลต่างแต่ละปี ของงบกำไรขาดทุนครับ :shock:
เป็นการทำ Post Investment Review
ต้องถามจากผู้บริหารเอาเป็นโครงการๆไปครับ
เข้าใจครับข้อนี้ ขอบคุณครับ
Puckr!

โพสต์ที่ 4706

1.ถ้าหากบริษัท มีการลงทุนสูงในปีนั้น ทำให้มี กระแสเงินสดจากการลงทุน ใช้ไปจำนวนมากเกินกว่ากำไรสุทธิในปีนั้นอีก เราจะมีวิธีหา free cash flow อย่างไรหรอครับ:

ขอบคุณคำตอบครับคุณวิบูลย์ ผมก็กำลังหาซื้อของอาจารย์วรศักดิ์ ทุมานนท์ เหมือนกันครับ

แต่คือกรณี ที่ เงินสดถูกใช้ไปในการลงทุน(Capital Expenditure) มีค่ามากๆ จนทำให้ free cash flow ที่เราจะหา
มีค่าติดลบ แล้วเราจะแก้ไขยังไงหรอครับ หรือว่าใช้ค่าที่ติดลบนั้นไปเลยในปีนั้นๆครับ
เข้าใจครับข้อนี้ ขอบคุณครับ
Kia Ora

โพสต์ที่ 4707

อ่านจบซะที ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ต่างๆ :)
VIB007

โพสต์ที่ 4708

Puckr! เขียน: ขอบคุณคำตอบครับคุณวิบูลย์ ผมก็กำลังหาซื้อของอาจารย์วรศักดิ์ ทุมานนท์ เหมือนกันครับ

[/quote]

ติดลบก็ต้องติดลบครับ
บริษัทก็ต้องกู้เงินหรือเพิ่มทุนเพื่อให้มีเงินสดมาใช้ในการลงทุน
แต่ก็หวังว่าการลงทุนนั้นจะทำให้กระแสเงินสดเป็นบวกได้หลังจากเริ่มดำเนินการโครงการนั้นแล้วในอนาคต
Puckr!

โพสต์ที่ 4709

Puckr! เขียน: ขอบคุณคำตอบครับคุณวิบูลย์ ผมก็กำลังหาซื้อของอาจารย์วรศักดิ์ ทุมานนท์ เหมือนกันครับ

ติดลบก็ต้องติดลบครับ
บริษัทก็ต้องกู้เงินหรือเพิ่มทุนเพื่อให้มีเงินสดมาใช้ในการลงทุน
แต่ก็หวังว่าการลงทุนนั้นจะทำให้กระแสเงินสดเป็นบวกได้หลังจากเริ่มดำเนินการโครงการนั้นแล้วในอนาคต
อ่อ ขอบคุณมากครับ บริษัทนี้ใช้ออกหุ้นกู้เพิ่มทุนเอา
ต้องติดตามผลการลงทุนของบริษัทอีกพักนึงเลยทีเดียว
VIB007

โพสต์ที่ 4710

ติดตามบทความ Value Way ได้ที่นี่

http://www.facebook.com/?sk=lf#!/profil ... 0140817470