คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
พระราม2
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4141

พี่วิบูลย์ให้ความสำคัญกับ

stock selection,timing,psychology.port management

อย่างไหนเรียงจากมากไปน้อยครับ
ช่วยเล่าเหตุผลด้วยจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 4142

[quote="young_5432"]ถามพี่วิบูลณ์ครับ
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4143

ขอบคุณพี่วิบูรณ์ครับ ที่ตอบ SVI ,SMT ครับ  อยากจะถามต่อว่าถ้าผมจะหามูลค่าที่แท้จริงผมควรจะใช้วิธีไหน ตามหนังสือที่พี่เขียนหนะครับ ถึงจะเหมาะสม
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
young_5432

โพสต์ที่ 4144

ถามพี่วิบูลณ์ว่า หุ้น TRC PDI UEC  TTA RCL PSL จัดเป็นหุ้น turn arround  หรือหุ้นวัฏจักร  2 คำนี้ต่างกันยังไงครับ  และถ้ายึดตามหลัก อาจารย์ ฟิชเซอร์ หุ้นวัฏจักร ควรจะซื้อช่วง PE สูง ๆ แต่ผมดูแต่ละตัว PE ก็ไม่สูงนะครับ  แต่ปีหน้าหลายๆ ตัวจะกลับมาดีแล้ว เช่น TRC หรือว่าจะเป็นหุ้น trun arround แต่หลายคนก็บอกว่า TTA RCK PSL เป็นหุ้นวัฐจักร แต่ตอนนี้ PE ก็ต่ำ และดูท่า ค่าระวางเรื่อก็น่าจะถึงจุดต่ำสุดแล้ว และกำลังจะกลับหัวขึ้น ตกลง PE ไม่สูงเสมอไป ช่วง ตกต่ำหรอครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
kewin

โพสต์ที่ 4145

คุณวิบูลย์ทราบไหมครับว่าทำไมค่าการกลั่นช่วงนี้ต่ำมาก 1 เหรียญกว่า
2.pttch  ที่เคย short ไว้ตอน 40 ตอนนี้แพงกว่าตั้งเกือบ 2 เท่าแล้ว
แบบนี้น่า short ไหมครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4146

พระราม2 เขียน:พี่วิบูลย์ให้ความสำคัญกับ

stock selection,timing,psychology.port management

อย่างไหนเรียงจากมากไปน้อยครับ
ช่วยเล่าเหตุผลด้วยจะขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ก่อนซื้อหุ้นก็ต้องเลือกหุ้นก่อน stock selection
ทำความเข้าใจในบริษัทให้ถ่องแท้
เพราะการซื้อหุ้นคือการซื้อธุรกิจ
หุ้นไ่ม่ใช่เพียงแค่สัญลักษณ์บนกระดานที่มีราคาขึ้นๆลงๆ

จากนั้นก็ต้องมาดูว่าจะถือหุ้นกี่ตัว port management
บางคนอาจชอบถือมากสิบยี่สิบบริษัทเพื่อความสบายใจ
บางคนอาจบอกว่าห้าถึงสิบก็พอ
ถ้าอยากโฟกัสมากๆก็สองสาม
หรือถือตัวเดียวก็มีนะในเวปนี้หละ

สุดท้ายก็ถึงเวลาซื้อหุ้น
ก็ต้องรวม timing และ psychology เข้าด้วยกัน
คำพูดชองบัฟเฟตใช้ได้ดีที่สุดในกรณีนี้
"จงโลภเมื่อคนอื่นกลัวและจงกลัวเมื่อคนอื่นโลภ"

จบข่าว
VIB007

โพสต์ที่ 4147

[quote="young_5432"]ขอบคุณพี่วิบูรณ์ครับ ที่ตอบ SVI ,SMT ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4148

[quote="young_5432"]ถามพี่วิบูลณ์ว่า หุ้น TRC PDI UEC
VIB007

โพสต์ที่ 4149

kewin เขียน:คุณวิบูลย์ทราบไหมครับว่าทำไมค่าการกลั่นช่วงนี้ต่ำมาก 1 เหรียญกว่า
ค่าการกลั่นขึ้นกับดีมานด์ซัพพลาย
ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา
ดีมานด์น้ำมันสำเร็จรูปมีมากในเอเซียจากการบริโภคในจีนและอินเดีย
แต่ซัพพลายโรงกลั่นมีน้อยไม่เพียงพอ
ทำให้ค่าการกลั่นสูงมาก
บางช่วงขึ้นไปกว่าสิบเหรียญต่อบาร์เรล

ในปีที่ผ่านมา
โรงกลั่นที่สร้างไว้เมื่อสี่ห้าปีที่แล้วเริ่มเสร็จ
ทั้งในจีน อินเดีย ตะวันออกกลาง รวมถึงเวียดนาม
ทำให้ซัพพลายล้นตลาด
ค่าการกลั่นเลยตกระนาว

โรงกลั่นที่พึ่งรายได้จากนำ้มันสำเร็จรูปอย่างเดียวคงไปไม่รอด เช่นบางจาก
แต่โรงกลั่นที่มีพาราไซลีนช่วยอย่าง TOP PTTAR คงพอไปได้
ไม่งั้นก็เดี้ยงเหมือนกัน
kewin เขียน:2.pttch
young_5432

โพสต์ที่ 4150

[quote="VIB007"][quote="young_5432"]ถามพี่วิบูลณ์ว่า หุ้น TRC PDI UEC
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 4151

ไม่ทราบว่าถ้ากลต.สามารถตรวจพบผู้กระทำความผิดในการปล่อยข่าวลือภายในสัปดาห์หรืออย่างเร็วภายในสุดสัปดาห์นี้เพราะท่านกรให้เร่งมือจะเรียกความเชื่อมั่นของนักลงทุนทั้งไทยเเละเทศกลับมาได้ไหมครับในสัปดาห์หน้า จะได้ช้อนรอเลยครับ  :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 4152

พี่วิบูลย์ครับ  อยากทราบว่าดัชนีน้ำมันกับพลังงานมีอะไรบ้างครับ
ไม่ว่าราคา น้ำมันดิบ หรือ พวกผลผลิตจากน้ำมันต่างๆ
แต่ละตัวบ่งชี้อะไร แล้วติดตามได้จากเวปไหนบ้างครับ
แล้วพวกดัชนีค่าการกลั่นมีหรือไม่ ?
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4153

[quote="ศิษย์เซียน007"]ไม่ทราบว่าถ้ากลต.สามารถตรวจพบผู้กระทำความผิดในการปล่อยข่าวลือภายในสัปดาห์หรืออย่างเร็วภายในสุดสัปดาห์นี้เพราะท่านกรให้เร่งมือจะเรียกความเชื่อมั่นของนักลงทุนทั้งไทยเเละเทศกลับมาได้ไหมครับในสัปดาห์หน้า จะได้ช้อนรอเลยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4154

young_5432 เขียน:
ขอบคูณครับ แล้วพี่พอจะมีความเห็นเกี่ยวกับ TRC ไหมครับ ว่าจะเริ่มกลับมารึยัง ผมเห็นพื้นฐานดี
ไม่ได้ติดตามเลยครับ
ลองถามคุณลูกอีสานดู
VIB007

โพสต์ที่ 4155

[quote="densin"]พี่วิบูลย์ครับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 4156

[quote="VIB007"][quote="hongvalue"]พี่วิบูลย์ขอยืมกระทู้โฆษณานิดนึงนะ

พอดีผมอยากหาคำตอบว่าแต่ละคนให้ความสำคัญกับ
stockselection , timing
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4157

วันนี้ตลอดทั้งวันผมนั่งอ่านหนังสือ สารคดี ฉบับเดือน ตค.50 ที่ผมซื้อมาจากงานสัปดาห์หนังสือ เมื่อ 2 วันก่อนครับ

ผมชอบบทสัมภาษณ์ คุณ ภิญโญ ไตรสุริยะธรรมา มากๆครับ
ผมตามอ่านงานของพี่เค้ามาสักพักแล้วครับ

พอดีค้นใน web สารคดี ก็มี link นี้

http://www.sarakadee.com/web/modules.ph ... &artid=802

จึงขออนุญาตินำมาให้อ่านกัน

(ใครจะ copy >> paste แล้วขยายตัวอักษร ก็อ่านง่ายขึ้นนะครับ)

ผมชอบอ่านงานแบบนี้ มากกว่า หนังสือการลงทุนอีกครับ
เพราะผมได้ข้อคิดอะไรดีๆจากการศึกษาผ่านประสบการณ์ของบุคคลหลายๆท่านครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
VIB007

โพสต์ที่ 4158

hongvalue เขียน:

และสุดท้ายนี้
ถึงเดี่ยวนี้ผมจะไม่ค่อยได้โพสที่นี้แต่ผมก็ตามอ่านตลอดนะครับ :wink:
ฮง ขอบคุณมากสำหรับการแชร์ข้อมูล
ว่าแต่ว่า
ถ้าไม่เข้ามาช่วยกันปั่นกระทู้บ้าง
โต๊ะจีนอาจเหลือแค่ข้าวแกงนะ อิ อิ :lol:  :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 4159

VIB007 เขียน:
เคยมีการถกเถียงเรื่องTiming บางคนว่าไม่สำคัญ

ผมว่าบัฟเฟต ได้พูดเรื่องของtimingไว้ชัดเจนเลยนะครับ

ว่าจงโลภเมื่อคนอื่นกลัวและจงกลัวเมื่อคนอื่นโลภ
ผมอ่านจอห์นเนฟ ก็มีพูดถึงจังหวะเวลาเช่นกัน
hongvalue

โพสต์ที่ 4160

[quote="VIB007"]

ฮง ขอบคุณมากสำหรับการแชร์ข้อมูล
ว่าแต่ว่า
ถ้าไม่เข้ามาช่วยกันปั่นกระทู้บ้าง
โต๊ะจีนอาจเหลือแค่ข้าวแกงนะ อิ อิ :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
VIB007

โพสต์ที่ 4161

hongvalue เขียน:
มาชวนคุยเพราะเดี่ยวได้กินข้าวแกงแทน
จริงๆผมว่าผมวิเคราะห์หลายอย่างพลาด
แล้วก็แนวทางลงทุนยังไม่เสถียรเท่าไหร่
ผมก็เลย พูดน้อยลง ฟังให้เยอะขึ้น มากกว่าน่ะ

ตอนนี้อ่าน 952,176 ครั้งแล้ว
มาเร็วกว่าที่คิดนะ

เรื่องฮงวิเคราะห์ผิด
พี่ว่าจริง
เพราะเราคุยกันมาตลอด
ตอนที่ตลาดผ่าน 600 จุดขึ้นมาเมื่อสองเดือนก่อน
ฮงคาดว่าน่าจะไปได้แค่ 640
แต่ตลาดดันขึ้นมาถึง 750 จุดก่อนเจอข่าวลือเมื่อเดือนตุลานี้
ก็อย่างว่าอนาคตไม่มีใครรู้ได้
พยายามต่อไป
hongvalue เขียน: ผมขอเป็นผู้ถามดีกว่านะ
ถามพี่วิบูลย์ว่า
ที่พี่บอกว่า จีนผลิตโอเลฟินที่แล้วจะล้นแล้วจะขายใคร
ก็คือ pttch spread ปิโตรน่าจะลดใช่ไหมครับพี่ก็เลย
short เอาไว้ตอน 40 (ที่บอกว่าปิดไปแล้วไม่งั้นอ่วม อิอิ)
ดีที่ปิดไปแล้ว
ไม่งั้นขาดทุนหนัก
เพราะพอทุบไป 40 บาท
เพื่อนลากไป 80 เลย
hongvalue เขียน: แบบนี้ตามสูตรก็คือ pttch จะแย่ก่อนเพระเป็นต้นน้ำ
แล้วปลายน้ำจะได้ประโยชน์เพราะโอเลฟินราคาถูกลง
ปลายน้ำหมายถึง พาราไซลีน ถูกเปล่าครับ
แล้วสุดท้ายคนก็ไปแย่งกันผลิตพาราไซลีนทำให้ตอนนั้น
ก็ล้นอีกแล้วต้นน้ำ ซัพพลายก็เริ่มหาย

ผมมั่วนะ เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่องถ้าถามแล้วผิดก็ขออภัย
ผมว่ากลุ่มนี้ยากอะ ชื่อสารเคมีเอย ต้นน้ำ ปลายน้ำ
ขอความรู้หน่อยนะครับ
เออ...อ่านแล้วรู้ว่ามั่วจริงๆ
เพราะโอลิฟินเป็นต้นน้ำจากแนฟทาและแก๊สธรรมชาติ
ปลายน้ำของโอลิฟินคือพีอี พีพีน่ะ
เอามาทำถุงพลาสติก ท่อน้ำ สายไฟ

ส่วนต้นน้ำของพาราไซลีนคือตระกูลเบนซีน
มาจากโรงกลั่นน้ำมัน
เอามาทำเส้นใย ขวดน้ำ

บางช่วงต้นน้ำไม่ดี
ปลายนำจะดี
เพราะต้นทุนถูกลง
อย่างเช่นช่วงนี้
แต่บางช่วงต้นน้ำดีแต่ปลายน้ำไม่ดี
และบางช่วงดีทั้งสองขา เช่นในช่วงสี่ห้าปีที่ผ่านมา

จากนี้ไปต้นน้ำจะแย่
เพราะโรงงานปิโตรเคมีในตะวันออกกลาง อินเดียและจีนจะเสร็จออกมาอีกมาก
ส่วนปลายนำยังพอไปได้อีกสองสามปีก่อนโรงงานใหม่จะสร้างเสร็จ
hongvalue

โพสต์ที่ 4162

ขออนูญาติถามต่อนะครับ
ผมจะพยายามหาข้อมูลมาก่อนเท่าที่หาได้
แล้วให้ดูว่าผมเข้าใจถูกเปล่านะครับ
VIB007 เขียน:เออ...อ่านแล้วรู้ว่ามั่วจริงๆ
เพราะโอลิฟินเป็นต้นน้ำจากแนฟทาและแก๊สธรรมชาติ
ปลายน้ำของโอลิฟินคือพีอี พีพีน่ะ
เอามาทำถุงพลาสติก ท่อน้ำ สายไฟ
ผมเคยอ่านเจอมาว่า pttch ใช้
net back pricing หมายถึง pttch ซึ้อก๊าซจาก ptt ไปทำ hdpe ถูกปะครับ

ขอถามแบบงงๆต่อเลยนะครับ
1.spread ของ pttch นั้นจะคำนวนไม่เหมือน top pttar ใช่ไหม
top  จะใช้ px-ulg 95 , bx-ulg 95
ส่วน pttar ใช้ px-reformate ,bz-reformate
ทีนี้ spread ของ pttch ที่มันซื้อก๊าซธรรมชาติจาก ptt
spread มันขึ้นอยู่กับสัญญาที่ซื้อก๊าซจาก ptt หรือเปล่าครับ
และ spread pttch คือ pe-ราคาก๊าซที่ทำสัญญาซื้อ
hdpe-ราคาก๊าซที่ทำสัญญาซื้อถูกเปล่า

2.แก๊ซจาก ptt   pttep เป็นคนขุดขึ้นมาถ้า pttep กำไรดีหมายถึงแก็สที่เป็นครึ่งนึงของรายได้ราคาสูง pttch ก็อาจจะกำไรไม่ดีเพราะว่าราคาขายจาก ptt จะสูง ถูกไหมครับ

3.ถ้าต้นน้ำไม่ดีเพราะ supply จีนออกมาเยอะ ราคาของ pe pp hdpe
ก็น่าจะลงถูกปะ

4.แล้ว meg มันก็เป็นส่วนของต้นน้ำด้วยหรือเปล่าครับแล้วเกี่ยวอะไรกับ pttch ครับ
my book
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4163

MEG: monoethylene glycol  เป็นสารประเภทแอลกอฮอล์ ที่ประยุกต์ใช้สำคัญๆคือเป็นสารตั้งต้นของการผลิตพลาสติกจำพวก PET หรือเส้นใยโพลีเอสเตอร์   MEG นี่เลยจากต้นน้ำมาหน่อยครับ เพราะเตรียมมาจากก๊าซ Ethylene ทีได้จากโรงแยกก๊าซ

สารอีกตัวที่ใช้ในการผลิต PET คือ Terephthalic acid หรือกรดเทเรฟทาริก เป็นสารที่เตรียมจากพาราไซลีน

อ.วิบูลย์ ช่วยตรวจคำตอบด้วยครับ
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 4164

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมเคยอ่านที่พี่ให้สัมภาษณ์ ในกว่าจะมาเป็นเสือ ในนิตสาร ออนไลน์ผมชอบมากเลย ขอมาติดตามอ่านในนี้ด้วยนะครับบบบบ
TavanTa

โพสต์ที่ 4165

มาสวัสดีและรายงานตัวครับ

ใจจริงอยากจะอ่านให้ครบทุกหน้าก่อนที่จะเข้ามาร่วมตอบกระทู้

แต่ว่าหลังจากใช้เวลาอ่านผ่านไป 20 วัน เพิ่งจะมาถึงหน้าที่ 24 เอง

อดใจไม่ไหว ขอเข้ามาทักทาย น้าๆ VI รุ่นพี่ๆ ก่อน

ผมพึ่งเริ่มศึกษาการเล่นหุ้นมาได้ 20 วัน (พร้อมกับการอ่านกระทู้นี้ไปด้วย)

ยังมีอีกหลายเรื่องที่ยังไม่เข้าใจ และไม่รู้จะไปถามใครดี

จึงมีความคิดที่ว่า อยากให้มีการจัดอบรมและทำ Workshop
เกี่ยวกับการลงทุนด้วยหลักการ VI โดยหัวข้อประมาณนี้

- การวิเคราะห์ฐานะงบการเงิน และผลดำเนินการของกิจการเฉพาะกลุ่ม
- การหาราคาหุ้น (แบบใหนที่เรียกว่าหุ้นถูก หุ้นแพง)
- เครื่องมือที่จะใช้ในการวิเคราะห์ราคาหุ้น (p/e, pb, psr และอื่นๆ)

จะเป็นไปได้ไหมครับ เป็นการเช็คด้วยว่าปัจจุบันคนที่สนใจการลงทุนแนวนี้
มีอยู่เยอะหรือเปล่า อีกทั้งยังเป็นการพบปะ แลกเปลี่ยน เล่าประสบการณ์
จากรุ่นพี่ๆ ด้วย

อยากให้มีจริงๆ ครับ
ด้วยความเคารพครับ
(ตั้งใจไว้ว่าจะอ่านกระทู้นี้ ให้จบภายในสิ้นปีนี้ให้ได้ครับ)
VIB007

โพสต์ที่ 4166

โว้กว้าก เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ผมเคยอ่านที่พี่ให้สัมภาษณ์ ในกว่าจะมาเป็นเสือ ในนิตสาร ออนไลน์ผมชอบมากเลย ขอมาติดตามอ่านในนี้ด้วยนะครับบบบบ
นึกว่าไม่มีคนอ่านซะอีก...อิ
VIB007

โพสต์ที่ 4167

[quote="นักดูดาว"]MEG: monoethylene glycol
VIB007

โพสต์ที่ 4168

hongvalue เขียน:ขออนูญาติถามต่อนะครับ
ผมจะพยายามหาข้อมูลมาก่อนเท่าที่หาได้
แล้วให้ดูว่าผมเข้าใจถูกเปล่านะครับ
รีบปั่นใหญ่เลยนะ
กลัวกินข้างแกงละดิ

แซวเล่นนะ อย่าน้อยใจ
ดีแล้วๆ...ช่วยๆกันให้ถึงล้านเร็วๆ
hongvalue เขียน:ผมเคยอ่านเจอมาว่า pttch ใช้
net back pricing หมายถึง pttch ซึ้อก๊าซจาก ptt ไปทำ hdpe ถูกปะครับ
เอากาซจากโรงแยกมาทำเอทิลีนก่อนค่อยเอาไปทำเป็น hdpe
hongvalue เขียน:ขอถามแบบงงๆต่อเลยนะครับ
1.spread ของ pttch นั้นจะคำนวนไม่เหมือน top pttar ใช่ไหม
VIB007

โพสต์ที่ 4169

TavanTa เขียน:มาสวัสดีและรายงานตัวครับ

ใจจริงอยากจะอ่านให้ครบทุกหน้าก่อนที่จะเข้ามาร่วมตอบกระทู้

แต่ว่าหลังจากใช้เวลาอ่านผ่านไป 20 วัน เพิ่งจะมาถึงหน้าที่ 24 เอง

อดใจไม่ไหว ขอเข้ามาทักทาย น้าๆ VI รุ่นพี่ๆ ก่อน

ผมพึ่งเริ่มศึกษาการเล่นหุ้นมาได้ 20 วัน (พร้อมกับการอ่านกระทู้นี้ไปด้วย))
ไม่ต้องรีบมีเวลาลงทุนอีกกว่า 20 ปี
20 วันถือว่าเด็กๆ
TavanTa เขียน:ยังมีอีกหลายเรื่องที่ยังไม่เข้าใจ และไม่รู้จะไปถามใครดี

จึงมีความคิดที่ว่า อยากให้มีการจัดอบรมและทำ Workshop
เกี่ยวกับการลงทุนด้วยหลักการ VI โดยหัวข้อประมาณนี้

- การวิเคราะห์ฐานะงบการเงิน และผลดำเนินการของกิจการเฉพาะกลุ่ม
- การหาราคาหุ้น (แบบใหนที่เรียกว่าหุ้นถูก หุ้นแพง)
- เครื่องมือที่จะใช้ในการวิเคราะห์ราคาหุ้น (p/e, pb, psr และอื่นๆ))
คุณ Mon Money จัดอยู่บ่อยๆ
ลองสอบถามดู
TavanTa เขียน:จะเป็นไปได้ไหมครับ เป็นการเช็คด้วยว่าปัจจุบันคนที่สนใจการลงทุนแนวนี้
มีอยู่เยอะหรือเปล่า อีกทั้งยังเป็นการพบปะ แลกเปลี่ยน เล่าประสบการณ์
จากรุ่นพี่ๆ ด้วย

อยากให้มีจริงๆ ครับ
ด้วยความเคารพครับ
(ตั้งใจไว้ว่าจะอ่านกระทู้นี้ ให้จบภายในสิ้นปีนี้ให้ได้ครับ)
อยู่ในนี้หละครับ
แถมมีงานกินเบียร์พบท่านดร.นิเวศน์ทุกไตรมาศ
ลองติดตามดู
ถามพี่Porjai
hongvalue

โพสต์ที่ 4170

ถามหน่อย
ตอนที่ short pttch คำนวนว่ากำไรจะตกประมาณกี่%ได้ไหม
คือไม่ได้ให้ตอบชี้นำ ตามประมาณว่าสมมุติว่าคิดว่าจะ oversupply
แล้วทำ sensitivity analysis เลยไหมว่า spread เหลือเท่าไหร่
กำไรเหลือกี่บาท pe เท่าไหร่ ราคาเป้าหมายเท่าไหร่

2.ตอน short คิดว่าจะถือนานใช่ไหม เพราะว่าพี่ไม่เล่นเก็งกำไรอยู่แล้วนี้
แล้วทำไมมันขึ้นไปไม่ short เพิ่มล่ะพอลงมาเท่าทุนปิดไป เพราะว่าตอน short คิดผิดเหรอ ผมลงมาก็เลยปิด

3.ตามหลัก การ oversupply จะต้องเริ่มจากต้นน้ำก่อนแล้วค่อยกลางน้ำแล้วค่อยปลายน้ำ เสมอเกี่ยวไหม
เพราะว่าต้นน้ำผลิตเยอะ กลางน้ำเลย spread ดีเลยเพิ่มกำลังผลิตแล้วก็oversupply ต่อแล้วปลายน้ำก็เป็นแบบเดียวกับกลางน้ำ ตามลำดับ
my book