คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
awesomekid
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2461

สวัสดีครับ พี่ ๆ ชาว VI ทุกท่าน ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เป็นมือใหม่ซิง ๆ ทางด้าน VI เลยครับ โชคดีมาก ๆ ที่ได้เข้ามาอ่านที่นี่ก่อนที่จะเริ่มลงทุน ได้ปรับขบวนความคิด ได้เห็นแนวทางอะไรใหม่ ๆ เยอะมาก ตั้งใจเอาไว้ว่า จะต้องอ่านกระทู้นี้ให้สำเร็จก่อนปีใหม่ ให้ได้

ในที่สุดความพยายามของผมก็ประสบความสำเร็จ ใช้เวลาร่วม 4 เดือน (เป็นคนอ่านช้ามากครับ) โฮ่ๆ ยิ่งอ่านไป ยิ่งเห็นอะไรมากขึ้น

อารมณ์เหมือน เด็กนั่งอยู่ข้างโต๊ะกาแฟ ที่ผู้ใหญ่คุยกันเรื่อง VI อยู่ มองคนโน้นที มองคนนี้ที ค่อย ๆ ซึมซับเรื่องที่พี่ ๆ คุยกันเข้าไปทีละน้อย ๆ อ่านจบ 83 หน้าแล้ว ตั้งใจว่าจะกลับไปอ่านใหม่อีกรอบ เพื่อทำความเข้าใจ

การที่ได้เข้ามาที่นี่ ทำให้ผมรู้ได้ทันทีว่า เนี่ยล่ะ ประสบการณ์ที่ไม่มีทางหาได้ในช่วงชีวิตของผม มันคือประสบการณ์ที่ได้ถ่ายทอดออกมาจากตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่ มีค่ามากอย่างหาที่เปรียบไม่ได้ นับถือจากใจจริงครับ

หลังจากอ่านจบรอบแรกแล้ว ผมคิดว่า ผมได้แนวคิดมาหลายอย่าง รบกวนปรมาจารย์ ทุกท่านช่วยชี้แนะ แนวความคิดผมว่า สิ่งที่ผมคิดอยู่ตอนนี้ เข้าข่าย VI กับพี่ ๆ บ้างหรือเปล่า

การเลือกซื้อหุ้นนั้น ควรมองหลาย ๆ ด้าน วัดตามความสำคัญ ไ้ด้ดังนี้

1. ควรมีเป้าหมายในการเริ่มเสียก่อน เช่น ต้องการเงินปันผลไว้เก็บกิน หรือต้องการหุ้นดี ๆ เก็บยาว  ๆ หรืออะไรก็แล้วแต่ความต้องการ และยึดมั่นเป้าหมายไว้ คิดเสมอ ว่าทำอะไรให้อยู่ในกรอบที่จะเดินไปสู้เป้าหมายที่วางเอาไว้

2. จิตใจที่มั่นคงต่อราคาหุ้นที่ผันผวน ตามที่ท่านอาจารย์ ทุกท่าน ได้เปิดเผยจากประสบการณ์ของแต่ละท่าน แสดงให้เห็นว่า อย่าให้อารมณ์ของตลาดทำให้เราเสียจุดยืนไป ควรมีเป้าหมายในราคาหุ้นที่แน่นอน ไม่วา่าจะเป็นการซื้อ หรือขาย

3. เมื่อได้เป้าหมายที่จะซื้อแล้ว ต้องมองครอบบริษัทเลย มองเข้าไปให้เห็นถึงแก่นของบริษัท ไม่ว่าจะเป็น ผู้บริหาร ตำแหน่งทางการตลาดของบริษัท งบการเงินย้อนหลัง มีความได้เปรียบต่อคู่แข่งมากน้อยแค่ไหน ธรรมาภิบาลย์ของบริษัทมีแค่ไหน ตอนนี้ Price มัน under value หรือยัง โอ้ยย สารพัดสารพัน หาอ่านได้จากที่นี่หมด

4. ราคาหุ้นตอนนี้เป็นยังไง ถ้าอยู่ในจุดที่เราวางเอาไว้ และนิ่งเพียงพอ ซื้อเลย ซื้อแล้วถือไปเรื่อย ๆ คอย review บ่อย ๆ พอเริ่มเข้าใจธรรมชาติของหุ้น จะรู้เองว่าช่วงไหน ควรติดตามบ่อย ช่วงไหนไม่ต้องตามก็ได้ เพราะเราไม่ไ้ด้ซื้อหุ้นที่ราคา เราซื้อที่ตัวบริษัท บริษัทดี ๆ คงไม่เปลี่ยนแปลงพื้นฐานในเวลาอันสั้นประมาณ 5-7 วัน (มั้ง?) ผมคิดว่าจุดนี้น่าจะเป้นจุดที่เรียกว่า ศาสตร์และศิลป์ ตัดกันคัรบ เพราะแต่ละท่านมีวิธีการหาค่า และสูตรไม่เหมือนกัน ตามแต่ความถนัด

5. ขายก็ต่อเมื่อ พื้นฐานของบริษัทเปลี่ยนไปจากเป้าหมายที่เราได้วางเอาไว้ หรือมูลค่ามัน over value ไปมาก (ขายเพื่อเฉลี่ยต้นทุน) หรือเห้นตัวที่ดีกว่าตัวที่เราถืออยู่ ก้ขายออกไป

จากที่อ่าน ๆ มา เห็นหลายท่านเข้ามาถามทำนองเกี่ยวกับราคามากเหลือเกิน จนผมอดสงสัยไม่ได้ว่า เรามองราคาเป็นหลักเกินไปหรือเปล่า ส่วนตัวผม ผมคิดยังงี้ครับ เรื่องราคาเป้นเรื่องรอง เราสามารถหาราคาได้จาก 56-1 หรืองบการเงิน แต่เรื่องที่ไม่ค่อยได้พูดคุยกันคือ "ตัวบริษัท" ความเข้าใจในธุรกิจ ว่าธึรกิจนี้ทำอะไร อยู่ในตำแหน่งไหนของตลาด อีก 5-10 ปีเป็นไง เพราะเรากำลังซื้อบริษัท  (ขออภัยครับ ผมไม่ไ้ด้กะจะพาดพิงหรือทำให้พี่ ๆ หลาย ๆ ท่านไม่พอใจ)

สุดท้ายแต่ไม่ใช่ท้ายสุดคัรบ (ผมจะกลับมารบกวนขอความรู้จากพี่ ๆ ที่นี่จวบจนกว่า web นี้จะปิด) ผมขอขอบคุณพี่ CHATCHAI, Jeng, ปรัชญา1, Mon Money, VIB007, ลูกอีสาน, por_jai และทุก ๆ ท่านที่ได้แบ่งปันความรู้ เปิดโลกใหม่ให้ผมเลยล่ะครับ เข้ามาอ่านทีไร เหมือนมีพี่ ๆ ใจดี คอยแนะนำสั่งสอนตลอดเวลา ยอดเยี่ยมมากเลยครับ

PS; ต้องเอ่ยปากขออภัยไว้ก่อนเลยครับ คือผมเป็นคนเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยเก่ง อาจจะติดขัด หรือไม่ค่อยอยู่กับร่องกับรอยมากนัก หวังว่าพี่ ๆ คงเอ็นดูน้องคนนี้
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

โพสต์ที่ 2462

awesomekid เขียน:สวัสดีครับ พี่ ๆ ชาว VI ทุกท่าน ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

PS; ต้องเอ่ยปากขออภัยไว้ก่อนเลยครับ คือผมเป็นคนเรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยเก่ง อาจจะติดขัด หรือไม่ค่อยอยู่กับร่องกับรอยมากนัก หวังว่าพี่ ๆ คงเอ็นดูน้องคนนี้
ด้วยความยินดีครับ
Tui_Number2

โพสต์ที่ 2463

VIB007 Posted: Thu Dec 18, 2008 8:54 pm    Post subject:

ถ้าจะรอกินปันผลจากการถือหุ้นเบริคไชน์อย่างเดียว
คงต้องกิน"แกลบ"รอไปก่อน
เพราะบัฟเฟตคงไม่จ่ายปันผลแน่นอน
ถ้ามีเงินเหลือเอาไปซื้อหุ้นคืนดีกว่าตามสไตล์บัฟเฟต

ดังนั้นถ้าจะซื้อหุ้นเอาปันผลมาเลี้ยงชีพ
ก็ไปซื้อหุ้นบริษัทอื่นซิครับ
ไม่เห็นยากอะไร
ผมว่าน้องกำลังสับสนกับคำว่า"หุ้นVI"
เพราะคนส่วนใหญ่ชอบคิดว่าหุ้นวีไอก็เป็นหุ้นวีไอวันยังค่ำ
หรือหุ้นวีไอต้องซื้อกินปันผลอะไรทำนองนั้น

จริงๆแล้วหุ้นวีไอคือหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง
บางครั้งเบิร์คไชน์อาจเป็นหุ้นวีไอ
บางครั้งอาจไม่เป็นก็ได้
ขึ้นกับราคาขณะนั้นเมื่อเทียบกับมูลค่าเป็นอย่างไร

หุ้นหลายบริษัทไม่จ่ายปันผลนะครับ
เพราะเก็บเงินไปลงทุนต่อได้ประโยชน์ต่อผู้ถือหุ้นมากกว่า
พี่VIB007 ครับ ผมเห้นด้วยที่ว่า หุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง เป็นหุ้นที่น่าจะนำมาพิจรณาในการลงทุน
ถ้าปันผลไม่มี แต่มูลค่าบริษัทโตเอาโตเอาเพราะขยายกิจการเพิ่มจากการเอาส่วนของปันผลมาต่อยอด ราคาหุ้นก็(อาจ)โตขึ้นตาม (ถ้าหุ้นเป็นที่นิยม)
แต่ตราบใดที่เราไม่ขายหุ้น มันก็เป็นแค่ตัวเลขมูลค่าทรัพย์สินของเราโดยประเมิณมูลค่าตามราคาในตลาด ใช่ไหมครับพี่?
ถ้าขายหุ้นเมื่อปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยน ราคาก็คงเริ่มลงแล้ว
ถ้างั้นผลสำเร็จกจากการลงทุนก็คือเมื่อตอนขายหุ้นเท่านั้น (เมื่อปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยน) หรือครับพี่?
เพิ่งหัดลอง
VIB007

โพสต์ที่ 2464

Tui_Number2 เขียน:
พี่VIB007 ครับ ผมเห้นด้วยที่ว่า หุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง เป็นหุ้นที่น่าจะนำมาพิจรณาในการลงทุน
ถ้าปันผลไม่มี แต่มูลค่าบริษัทโตเอาโตเอาเพราะขยายกิจการเพิ่มจากการเอาส่วนของปันผลมาต่อยอด ราคาหุ้นก็(อาจ)โตขึ้นตาม (ถ้าหุ้นเป็นที่นิยม)
แต่ตราบใดที่เราไม่ขายหุ้น มันก็เป็นแค่ตัวเลขมูลค่าทรัพย์สินของเราโดยประเมิณมูลค่าตามราคาในตลาด ใช่ไหมครับพี่?
ถ้าขายหุ้นเมื่อปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยน ราคาก็คงเริ่มลงแล้ว
ถ้างั้นผลสำเร็จกจากการลงทุนก็คือเมื่อตอนขายหุ้นเท่านั้น (เมื่อปัจจัยพื้นฐานเปลี่ยน) หรือครับพี่?
ดูวอร์เรนซิครับ
เขาไม่เคยขายหุ้นเบริคไชน์เลย
ปันผลก็ไม่มี
จากหุ้นละไม่กี่สิบเหรียญเป็นหุ้นละแสนเหรียญ
ถามว่าวอร์เรนประสบผลลำเร็จในการลงทุนหรือไม่

พอถึงจุดหนึ่ง เงินมันก็แค่ตัวเลขในบัญชีเท่านั้นเอง
awesomekid

โพสต์ที่ 2465

สวัสดีครับ พี่ VIB007 และพี่ ๆ ชาว VI ทุกท่าน

หลังจากที่ไล่อ่านจบไปรอบนึง วันนี้เลยไปไล่ copy กระทู้ทั้งหมด กะจะเก็บเป็น file word ไว้ print อ่านเอง เห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว VI เราหลายท่าน อยากได้ veriosn ที่พอจะ print ได้ จึงอยากขอเรียนปรึกษาพี่ ว่า ผมจะขออนุญาต ไป upload ไว้แล้ว ลง link เพื่อให้ชาว VI ที่ต้องการได้ load ไว้อ่าน พี่เห็นสมควรว่ายังไงครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องลิขสิทธิ์เท่าไหร่ แต่ข้อความส่วนมากเขียนโดยพี่ ๆ ชาว VI เลยคิดว่า อย่างน้อยที่สุด ต้องบอกเกล่าขออนุญาตคนเขียนซะก่อน

Format: MS-Word2003
Total Word: 1,374,xxx (จำไม่ได้ครับ)
Total Page: 1096 Pages

Example:

VIB007 (copy ชื่อมา)
Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text

Chatchai(copy ชื่อมา)
Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text Text

แล้วแต่พี่ท่านจะเห้นสมควรครับ
เพียงพอ=พอเพียง

โพสต์ที่ 2466

สวัสดีคับพี่ๆทุกคน ผมเป็นมือใหม่ครับ (แต่อ่านกระทู้นี่ครบ 83 หน้าแล้ว แทบแย่  :D  )
ผมอยากทราบว่าวันปิดทะเบียนหุ้นประจำตอนสิ้นปีนี่ดูได้จากที่ไหนคับ แบบว่าอยากได้รายงานประจำปีของ advanc ของปี 2008 มาศึกษาอย่างเข้มข้นแนว VI  :wink:  เข้าไปดูเค้าบอกว่าวันปิดสมุดทะเบียนคือเดือน สิงหาคม 2008 ไม่รู้ใช่ป่าวคับ
ขอบคุณครับ
sunji149
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2467

ตามอ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่เดือนตุลาแล้ว ตอนนี้อยู่ที่หน้า 44

พอดีมีคำถามอยากรู้น่ะครับ

คือว่า คิดไม่ออกจริงๆน่ะครับ อยากรู้มาก  

Q1.สมมติ ถ้าลงทุน 100 บาท ลงทุนไป 3 ปี โดยนำเงินกำไรที่ได้จากการลงทุนแต่ละปีไปทบต้นแล้วลงทุนต่อด้วย ได้เงินลงทุน + กำไร คิดเป็น 200 บาทในปีที่3 ของการลงทุน

1.อัตราส่วนผลตอบแทนต่อปีเฉลี่ย 3 ปี อยู่ที่เท่าไหร่ (นำกำไรในแต่ละปีมาทบด้วย )

2.ช่วยบอกสูตรวิธีคำนวณในเอ็กเซลให้ด้วยครับ

Q2.หากเราลงทุน10000 บาท และจะทำกำไรให้ได้ 10 % ต่อปี เป็นเวลา 10 ปี โดยนำกำไรที่ได้ในแต่ละปีมาทบต้นลงทุนต่อในปีต่อไป
และในแต่ละปีก็เพิ่มเงินลงทุนไปอีก 10000 บาท ตั้งแต่ปีที่ 2 จนถึงปีที่ 10

1.อยากรู้ว่าจะใส่สูตรในการหาเงินลงทุน + กำไร ที่ได้รับในปีที่สิบในเอ็กเซลยังไงครับ

รบกวนแล้วครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2468

[quote="เพียงพอ=พอเพียง"]สวัสดีคับพี่ๆทุกคน ผมเป็นมือใหม่ครับ (แต่อ่านกระทู้นี่ครบ 83 หน้าแล้ว แทบแย่
VIB007

โพสต์ที่ 2469

[quote="sunji149"]ตามอ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่เดือนตุลาแล้ว ตอนนี้อยู่ที่หน้า 44

พอดีมีคำถามอยากรู้น่ะครับ

คือว่า คิดไม่ออกจริงๆน่ะครับ อยากรู้มาก
VIB007

โพสต์ที่ 2470

awesomekid เขียน:สวัสดีครับ พี่ VIB007 และพี่ ๆ ชาว VI ทุกท่าน

หลังจากที่ไล่อ่านจบไปรอบนึง วันนี้เลยไปไล่ copy กระทู้ทั้งหมด กะจะเก็บเป็น file word ไว้ print อ่านเอง เห็นเพื่อน ๆ พี่ ๆ ชาว VI เราหลายท่าน อยากได้ veriosn ที่พอจะ print ได้ จึงอยากขอเรียนปรึกษาพี่ ว่า ผมจะขออนุญาต ไป upload ไว้แล้ว ลง link เพื่อให้ชาว VI ที่ต้องการได้ load ไว้อ่าน พี่เห็นสมควรว่ายังไงครับ

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องลิขสิทธิ์เท่าไหร่ แต่ข้อความส่วนมากเขียนโดยพี่ ๆ ชาว VI เลยคิดว่า อย่างน้อยที่สุด ต้องบอกเกล่าขออนุญาตคนเขียนซะก่อน
ext Text Text Text

แล้วแต่พี่ท่านจะเห้นสมควรครับ
ลองส่งมาให้ผมดูก่อนได้ไหมครับ
[email protected]
sunji149

โพสต์ที่ 2471

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 2472

ขอบคุณครับ :bow:
windy12245

โพสต์ที่ 2473

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้านะครับ ทุก ๆ ท่าน :lol:  :lol:

โพสต์ที่ 2474

สวัสดีคับพี่วิบูลย์
อยากสอบถามว่า ในแต่ละบริษัทมีอัตราภาษีจ่ายคงที่ทุกๆปีหรือป่าวคับ (เช่น 25% หรือ 30%) ผมลองหาแต่ละปีทำไมอัตราภาษีจ่ายในแต่ละปีไม่เท่ากันคับ (บริษัทเดี่ยวกัน) มันมีเหตุผลอันใดรึป่าวคับ หรือว่าผมทำอะไรผิด  :cry:

สวัสดีปีใหม่ทุกๆคนครับบบบบบ
awesomekid

โพสต์ที่ 2475

VIB007 เขียน: ลองส่งมาให้ผมดูก่อนได้ไหมครับ
[email protected]

ได้ทำการส่งให้พี่พิจารณาแล้วนะครับ
niyom_value

โพสต์ที่ 2476

ก็ปีใหม่แล้ว เด๋วหยุดแล้วผมไม่ได้เล่นเน็ทเลย ก็เลยมา..

สวัสดีปีใหม่ 2552 ครับ

ขออำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ จงดลบันกาลให้ พี่วิบูลย์ และ สมาชิก VI ทุกท่าน มีสุขภาพร่ายกายสมบูรณ์แข็ง มีสุขภาพใจที่เข้มแข็ง อดทนนะครับ
มีความสุขกันมากๆ นะครับ

สวัสดีปีใหม่คราบผม....
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2477

VIB007 เขียน: ดูวอร์เรนซิครับ
เขาไม่เคยขายหุ้นเบริคไชน์เลย
ปันผลก็ไม่มี
จากหุ้นละไม่กี่สิบเหรียญเป็นหุ้นละแสนเหรียญ
ถามว่าวอร์เรนประสบผลลำเร็จในการลงทุนหรือไม่

พอถึงจุดหนึ่ง เงินมันก็แค่ตัวเลขในบัญชีเท่านั้นเอง

ท่านปู่ประสำเร็จความสำเร็จในการลงอยู่แล้วครับ คุณหมอเงินก็ประสบความสำเร็จด้วยครับ  ถ้าเงินเป็นเพียงตัวเลขทางบัญชีเมื่อไรก็บริจาคเลยครับแบบท่านปู่ :D
nortuss

โพสต์ที่ 2478

ผมอยากรู้ว่าทำไม่วอร์เรน ทำไมถึงเลือกโค้ก ไม่เลือกเปปซี่คับ
...

โพสต์ที่ 2479

สวัสดีปีใหม่ครับพี่วิบูลย์ ขอให้พี่และครอบครัว เฮงๆรวยๆ สุขภาพแข็งแรงตลอดปีเลยนะครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
VIB007

โพสต์ที่ 2480

ขอบคุณสำหรับทุกคำอวยพรครับ
สวัสดีปีใหม่ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2481

[quote="เพียงพอ=พอเพียง"]สวัสดีคับพี่วิบูลย์
อยากสอบถามว่า ในแต่ละบริษัทมีอัตราภาษีจ่ายคงที่ทุกๆปีหรือป่าวคับ (เช่น 25% หรือ 30%) ผมลองหาแต่ละปีทำไมอัตราภาษีจ่ายในแต่ละปีไม่เท่ากันคับ (บริษัทเดี่ยวกัน) มันมีเหตุผลอันใดรึป่าวคับ หรือว่าผมทำอะไรผิด
VIB007

โพสต์ที่ 2482

nortuss เขียน:ผมอยากรู้ว่าทำไม่วอร์เรน ทำไมถึงเลือกโค้ก ไม่เลือกเปปซี่คับ
เดาว่าเมื่อยี่สิบปีที่แล้ว
ที่วอร์เรนซื้อโค๊ก
โค๊กน่าจะแข็งแกร่งกว่าเป๊ปซี่มาก
ไม่ว่าจะเป็นแบรนด์หรือมาร์เกตแชร์

แต่ถ้าเป็นตอนนี้ราคาเป๊ปซี่ลงมามากๆ
วอร์เรนอาจสนใจเหมือนกัน
เพราะเป๊ปซี่แข็งแกร่งขึ้นเยอะ
จากการขยายกิจการไปด้านอาหารมากขึ้น
เช่น มันฝรั่งเลย์และอื่นๆ
ถึงแม้น้ำดำยังแพ้โค๊ก
yuttana3152

โพสต์ที่ 2483

เรียนถามคุณ วิบูลย์
ช่วงนี้ค่อยๆทยอยเก็บหุ้นดี
หรือรอให้ตลาดวายก่อนดี
จริงๆเคยถามไปแล้ว
รอเท่าไหร่ไม่เห็นตลาดจะวายเลยครับ
และถ้ารอตลาดวายนี่
คุณวิบูลย์คิดว่า มูลค่าซื้อขายต่อวัน
ควรประมาณเท่าไหร่ นานแค่ไหน ถึงจะเรียกว่า ตลาดวายครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2484

yuttana3152 เขียน:เรียนถามคุณ วิบูลย์
ช่วงนี้ค่อยๆทยอยเก็บหุ้นดี
หรือรอให้ตลาดวายก่อนดี
จริงๆเคยถามไปแล้ว
รอเท่าไหร่ไม่เห็นตลาดจะวายเลยครับ
และถ้ารอตลาดวายนี่
คุณวิบูลย์คิดว่า มูลค่าซื้อขายต่อวัน
ควรประมาณเท่าไหร่ นานแค่ไหน ถึงจะเรียกว่า ตลาดวายครับ
สวัสดีปีใหม่ครับคุณยุทธนา
ที่ผมบอกว่าตลาดวายนะ
คือคาดว่าจะเหมือนกับช่วงปี 43-44
ที่ตลาดค่อยๆซึมลงๆ
จนวอลุ่มหดหาย
นักลงทุนหนีหมด
เรียกว่าเป็นช่วงเวลาของความหดหู่ สิ้นหวัง

แต่ดูเหมือนว่าปีพศ 51-52 นี้
มันไม่ซึมอย่างนั้นแหะ
กลายเป็นว่าตลาดมาเร็ว เคลมเร็ว ไปเร็ว
เลยไม่มีช่วงเวลาให้ถอดใจ

เอาเป็นว่าจะซื้อตอนไหน
ตามสะดวกแล้วกันครับ
อย่าไปคาดเดาตลาดเลย
มันคาดกันผิดกันไปหมดแล้ว
ไม่ว่าโบรกไหน ลองหาบทวิเคราะห์เก่าๆมาดู
เพื่อนเล่นลดประมาณดัชนีกันเป็นว่าเล่น
จากต้นปี 51 จาก 900 จุดลงมาเรื่อยๆ 800 700 600 500
จนสุดท้ายผมเห็นของโบรกไหนไม่รู้ให้ที่ 200 จุดกว่าๆ
เอากันเข้าไป
ปีนี้ก็คงเหมือนกัน
เดากันมั่วสุ่มไปหมด

หรือจะเอาแบบท่าน Web ในเวปเราก็ได้
ปีที่ผ่านมาคนอื่นขาดทุนบักโบรก
ท่าน Web เรากำไรบาน
ยิ่มแฉ่งอยู่คนเดียว
ทั้งๆที่ถือหุ้น 100% ตลอดเวลานะ
(เก่งหรือเฮงหว่า อิ อิ)
ท่านสอยหุ้นตอน 300 หว่าๆเขาพอร์ตเป็นว่าเล่น
สลับขาไปมา
สุดท้ายตอนนี้รอรับหุ้นบางตัวกำไรเกือบ 100%
ไม่ต้องไปเดาตลาดให้เมื่อยตุ้ม
เอาแบบบัฟเฟตที่บอกว่า
"เราไม่ได้คาดเดาตลาด แต่เราคาดเดาแต่ราคา"
"We won't know how to time the market, but we know the price thing"

โชคดีครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2485

มาเร็ว เคลมเร็ว
ให้ไป2ตัว
:rofl:  :rofl:
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
nathapon_m

โพสต์ที่ 2486

nortuss เขียน:ผมอยากรู้ว่าทำไม่วอร์เรน ทำไมถึงเลือกโค้ก ไม่เลือกเปปซี่คับ
จำได้ว่า ตอนเด็กๆวอร์เรนชอบดื่มโค้กมากกว่าเป๊ปซี่ครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2487

ผมอยากรู้ว่าทำไม่วอร์เรน ทำไมถึงเลือกโค้ก ไม่เลือกเปปซี่คับ
ตอนซื้อโค๊กช่วงนั้น เมกามีปัญหา ศก ครับ แล้วก็ บ.โค๊กตอนนั้นก็มีปัญหา(จำไม่ผิดเรื่องสหภาพ)
ซื้อครั้งที่สองเมกามีปัญหา ศก ตกต่ำอีกรอบแล้ว บ.ก็มีการปลด CEO
ครั้งที่สอง วอเร็นนี่แหละที่ให้ โรเบอโต้ กัวซูเอลากลับมาบริหารอีกรอบ
(ช่ือผิดขออภัย เนื่องจากใช้หน่วยความจำในสมอง)
earthtorres

โพสต์ที่ 2488

:?  :?  :?  :?
:?  :?  :?  :?
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 2489

สวัสดีครับ พี่วิบูลย์

ไม่รู้พี่จำผมได้ไหม ที่เคยขอลายเซ้นที่มารวย

และเคยเจอกันตอนไป visit cpall

ผมเป็นมือใหม่หัดลงทุน

มีเรื่องอยากถามความเห็นหน่อยครับ

ผมพอทราบมาว่าพี่ซื้อ pttep เกือบทั้ง port ตัวเดียว

(ไม่แน่ใจว่าถูกไหม)

และผมคิดว่าพี่ไม่เคยสนใจระบบ cutloss อะไรทั้งนั้น

เพราะลงทุนในหุ้นมองที่มูลค่าที่แท้จริง

ประเด็นที่ผมอยากถามพี่ก็คือว่า

อีกหน่อยพี่จะยังเล่นหุ้นตัวเดียวกับทั้ง port อีกไหม

ถ้าพี่ยังเล่นแบบนั้นต่อ มันเหมือนกับพี่คิดว่า

พี่ต้องเลือกหุ้นถูกต้องทุกครั้งหรือป่าวครับ

เพราะว่า มั่นใจแล้วก็อัดหนักๆ แล้วไม่สนเรื่อง cutloss

แบบนี้ถ้าวันไหนเราคิดผิดขึ้นมาเราจะทำอย่างไร

ขนาด peter lych ยังบอกว่า หุ้นถือซื้อ 5 ตัว ต้องมีที่ไม่เป็นอย่างที่คิด

1-2 ตัว ดีกว่าที่คิด และแย่กว่าที่คิด

แล้วเราจะเล่นหุ้นตัวเดียวเกือบทั้ง port ไปเรื่อยๆ

มันเหมือนกับว่าเรามั่นใจในตัวเองเกินไปหรือครับ ว่าชั้นเลือกถูกแน่นอน

ป.ล.ด้วยความเคารพ คำถามนี้อยากถามคนที่เล่นหุ้นตัวเดียวน่ะครับ

ไม่ได้เป็นการท้าทายหรือลองภูมิอะไรทั้งนั้นนะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2490

hongvalue เขียน:สวัสดีครับ พี่วิบูลย์

ไม่รู้พี่จำผมได้ไหม ที่เคยขอลายเซ้นที่มารวย

และเคยเจอกันตอนไป visit cpall

ผมเป็นมือใหม่หัดลงทุน

มีเรื่องอยากถามความเห็นหน่อยครับ
จำได้ครับน้องhong
เรานั่งติดกันตอนไป Visit CPALL
นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมทำ Company Visit นะ
พี่อ่านกระทู้น้องถามตอบกับพี่พอใจแล้วสนุกมาก ดีมากๆ ถามไปเรื่อยๆนะอย่าหยุด พี่พอใจจะได้คายออกมาเยอะๆ
hongvalue เขียน: ผมพอทราบมาว่าพี่ซื้อ pttep เกือบทั้ง port ตัวเดียว

(ไม่แน่ใจว่าถูกไหม)

และผมคิดว่าพี่ไม่เคยสนใจระบบ cutloss อะไรทั้งนั้น

เพราะลงทุนในหุ้นมองที่มูลค่าที่แท้จริง

ประเด็นที่ผมอยากถามพี่ก็คือว่า

อีกหน่อยพี่จะยังเล่นหุ้นตัวเดียวกับทั้ง port อีกไหม

ถ้าพี่ยังเล่นแบบนั้นต่อ มันเหมือนกับพี่คิดว่า

พี่ต้องเลือกหุ้นถูกต้องทุกครั้งหรือป่าวครับ

เพราะว่า มั่นใจแล้วก็อัดหนักๆ แล้วไม่สนเรื่อง cutloss

แบบนี้ถ้าวันไหนเราคิดผิดขึ้นมาเราจะทำอย่างไร

ขนาด peter lych ยังบอกว่า หุ้นถือซื้อ 5 ตัว ต้องมีที่ไม่เป็นอย่างที่คิด

1-2 ตัว ดีกว่าที่คิด และแย่กว่าที่คิด

แล้วเราจะเล่นหุ้นตัวเดียวเกือบทั้ง port ไปเรื่อยๆ

มันเหมือนกับว่าเรามั่นใจในตัวเองเกินไปหรือครับ ว่าชั้นเลือกถูกแน่นอน

ป.ล.ด้วยความเคารพ คำถามนี้อยากถามคนที่เล่นหุ้นตัวเดียวน่ะครับ

ไม่ได้เป็นการท้าทายหรือลองภูมิอะไรทั้งนั้นนะครับ
ไม่ได้คิดว่าลองภูมิอะไรหรอกครับ
มีอะไรก็ถามมาได้

ผมไม่ได้ซื้อพี่เทพครั้งเดียวตัวเดียวหรอกครับ
ตอนแรกก็ถือหลายตัว
แล้วเราก็ดูไปดูมา
ใช้เวลาเหมือนกันนะ
พบว่าพี่เทพดีที่สุด
เลยเปลียนมาถือพี่เทพตัวเดียว (ในช่วงแรก)

จากนั้นผมก็เพิ่มหุ้นตัวอื่นเข้ามาในพอร์ตด้วย
แต่พี่เทพเป็นหุ้นที่มีมูลค่ามากที่สุดในพอร์ตมากกว่า
ถ้าจะพูดกันให้ถูกต้อง

โดยส่วนใหญ่แล้ว
ผมจะถือหุ้นแค่สามบริษัท
ถ้าจะเอาตัวไหนออกก็ต้อง Overvalue มากๆ
หรือไม่ก็มีตัวดีกว่าถึงขายตัวเก่า

ผมเคยถือหุ้น 5 บริษัท
แต่รู้สึกว่าเยอะเกินไป
เลยกลับมาอยู่ที่สามบริษัทเท่าเดิม
เพราะเราคิดว่าเราพิจารณาแล้ว
แล้วเราก็ค่อยๆซื้อ
ไม่ได้ตูมเดียวหมด
ถ้าหุ้นดีจริงราคาลดลงก็"หวานหมู"เรา

แล้วผมไม่ได้ลงทุน 100% ตลอดเวลา
เพราะผมถือว่ามีเงินสดก็มีโอกาส
แต่นักลงทุนบางท่านมักคิดว่าถือเงินสดคือเสียโอกาสการลงทุน
แต่ผมไม่ได้คิดอย่างนั้น
เงินไม่เน่าไม่เสีย
ถือไว้รอโอกาสดีๆไม่มีอะไรน่ากังวล

ถ้าหาอะไรซื้อไม่ได้ก็อยู่เฉยๆ
แต่นักลงทุนส่วนมากมักคันไม้คันมือ
อยู่เฉยๆไม่เป็น
เวลามีเงินต้องรีบซื้อหุ้น
แต่ผมผมรอได้ กี่ปีก็รอได้ ไม่มีปัญหา

ถ้าถือหุ้นน้อยตัว
ก็ต้องคอยติดตามผลการดำเนินงาน
ว่าเป็นไปอย่างที่เราคิดหรือไม่

ผมว่าเอาง่ายๆก็คือ
ก่อนซื้อหุ้นนั้นให้คิดว่า
ถ้าตลาดหุ้นปิดไปสัก 3 ปี
เราจะยังถือหุ้นนั้นอยู่หรือเปล่า
ถ้าใช่ก็นอนหลับสบาย ไม่ต้องกังวล
ถ้าตอบตัวเองว่าไม่ใช่ ก็ไม่ต้องซื้อ
ง่ายๆอย่างนี้หละ

ใครสนใจลองอ่านในสถานีนักลงทุน
เขาสัมภาษณ์ผมลงในหนังสือพิมพ์ทุกวันช่วงนี้
จะได้รู้หลักการและแนวคิด
คงได้คำตอบที่น้องHongมาด้วย
ถ้าอยากอ่านย้อยหลังให้พิมพ์วันที่ย้อนหลังในลิงค์เอานะ

http://202.57.163.70/investor_station/f ... 160209.pdf

โชคดีครับ