คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 3271

por_jai เขียน:  
หมดแล้วครับ
ดีใจด้วยที่เจ้าหนุ่มหายขาด...
ขอบคุณครับ
por_jai เขียน:  
ส่วนที่ว่าเส้นผมบังภูเขานั้นผมหมายว่า
วิบูลย์โชคดีลองเปลี่ยนปุ๊บก็ถูกเป๊ะ
ผมเคยเจอเคสนี้เหมือนกัน
ผมเป็นภูมิแพ้ ไปหาหมอรักษาเป็นปี กินยาจนมึนไปหมด
เช้าขึ้นมาฮ้าดเช่ย...เป็นหลายสิบครั้ง
ก่อนนอนน้ำมูกเต็มโพรงจมูก ต้องหายใจทางปากแทนจมูกมั่ง
บางคืนเป็นมากต้องคว้าจักรยานมาปั่นให้ข้างในมันอุ่นๆ
ให้หลอดลมขยาย พอจะหายใจทางจมูกได้มั่ง
ลำเค็ญมากครับ
วันนึงเพื่อนมาแนะให้ลองวิ่งจ๊อกกิ้งดู
ผมก็คิดในใจว่ามันจะเป็นไปได้รื๊อ แค่วิ่งเนี่ยนะ
ฮ่า...เส้นผมบังภูเขาอยู่ตรงนี้แหละครับ
พอวิ่งจริงๆ สม่ำเสมอ
อาการดีขึ้นจนแทบไม่ต้องกินยาอีกเลยครับ
ถ้าเทียบกับก่อนวิ่ง
ก็นรกกับสวรรค์ดีๆนี่เอง....ฮ่า...
ใครหายจากภูมิแพ้ได้โดยไม่กินยานี่ถือว่าโชคจริงๆ

จริงๆแล้วภูมิแพ้เกิดจากความไม่สมดุลของร่างกายของเราเอง
การกินยาฉีดยาเพียงแค่กดอาการไว้เท่านั้น
ไม่มีวันหายขาด
การหลีกเลี่ยงสารภูมิแพ้ก็เป็นปลายเหตุ

ถ้าค้นหาได้ว่าเกิดจากอะไรในร่างกายเรา
ไม่ว่าจะเป็นไม่ได้ออกกำลังกาย
ทานอาหารอย่างใดอย่างหนึ่งหรือนมมากเกินไป
ก็เป็นไปได้
การเปลี่ยนพฤติกรรมน่าจะช่วยให้หายจากภูมิแพ้ได้

ตอนนี้กำลังรอท่านอื่นๆทดสอบสมมุติฐานเรื่อง"นมทำให้เกิดภาวะภูมิแพ้ในเด็ก"อยู่
ได้ผลอย่างไร แจ้งให้ทราบกันด้วยนะครับ

ขอบคุณพี่ป้อมสำหรับข้อมูลดีๆครับ
Glaxo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3272

ลูกผม กินนมแม่สลับนมถั่วมา 8 เดือนตามคำแนะนำของหมอครับ แกบอกว่าให้เริ่มกินนมวัวได้ก็ให้เลย 2-3 ขวบไปก่อน เพื่อลดความเสี่ยงในการเกิดภูมิแพ้
ตอนนี้ก็เลยไม่ได้ลองว่ากินนมวัวแล้วเกิดปัญหาอะไรบ้าง
ว่าไปแล้วก็ขอไม่ทดลองดีกว่า
Glaxo

โพสต์ที่ 3273

ลืมถามพี่วิ ไปว่าช่วงนี้เทคนิคมาแรงจริงๆนะครับ เห็น post กันว่อนทั่วเวป  พี่วิมีความคิดเห็นอย่างไรบ้าง
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3274

พี่วิบูลย์สวัสดีครับ

อยากสอบถามเกี่ยวกับ เรื่องเด็กน้อย ต่อนะครับ  ...

ปกติพี่มีวิธีการอย่างไรที่ทำให้เด็กน้อย

-ไม่สอบถามเวลาเราเล่น internet ...เช่น คุณพ่อทำอะไรน่ะ
-ทีวี นี่คืออะไรหรือครับ ทำไมจอพูดได้
-เวลาไปห้าง ผมว่า เค้าเห็นทีวีนะครับ แล้วภาพ & เสียงมันน่าสนใจ พี่มีวิธีพูดคุยกับเด็กๆอย่างไรครับ เรื่องการแนะนำการดูทีวี

ตอนผมคุยกับจิตแพทย์เด็ก เค้าก็พยายามไม่ให้เด็ก ดู TV ก่อน 2 ปี แต่จริงๆทำยาก

แล้วยิ่งกับ internet หรือ สิ่งต่างๆฯลฯ

...  :D  อันนี้เป็นกระทู้ที่ผมเจอใน pantip ครับพี่
ฮาใช้ได้เลยครับ

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 67444.html
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
bos

โพสต์ที่ 3275

ขอถามอะไรพี่ๆหน่อยว่า
ทำไมสินทรัพย์ = หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น ละครับ
TPH

โพสต์ที่ 3276

เด็กทุ่งสง Wrote:  
ขอถามอะไรพี่ๆหน่อยว่า
ทำไมสินทรัพย์ = หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น ละครับ
เข้ามาตอบและให้ความเห็นครับ ส่วนตัวเพิ่งจะเริ่มหัดเดินเหมือนกัน  :)
การจะได้มาซึ่งทรัพย์สินของบริษัทนั้นอาจจะใช้เงินของบริษัทเอง (ส่วนของผู้ถือหุ้น ซึ่งอาจจะเป็นกำไรสะสมจากการดำเนินงาน การออกหุ้นเพิ่มทุน การใช้ ESOP ของผู้บริหารและพนักงงาน) หรืออาจจะกู้มาซึ่งเป็นหนี้สิน (เช่นกู้จากธนาคารพานิชย์ ออกหุ้นกู้) และโดยหลักการทางการบัญชีจะใช้วิธีจับคู่ระหว่างสินทรัพย์และการได้มาของสินทรัพย์ ซึ่งจะทำให้เกิดการสมดุลและได้ความสัมพันธ์ตามสมการครับ เค้าเลยเรียกงบตัวนี้ว่า"งบดุล"
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 3277

เด็กทุ่งสง เขียน:ขอถามอะไรพี่ๆหน่อยว่า
สมมุติว่าเราจะลงทุนขายก๋วยเตี๋ยว
ดังนั้นต้องซื้ออุปกรณ์ ถ้วยชาม รถเข็น ทั้งหมดเป็นเงิน 1 แสนบาท แต่เรามีเงินแค่ 50,000 บ. ดังนั้นขอยืมเพื่อนอีก 50,000 บ.

สินทรัพย์(ร้านก๋วยเตี๋ยว)มีมูลค่า 100,000 บ.
ส่วนผู้ถือหุ้น (เราใช้เงินตัวเอง) 50,000 บ.
หนี้สิน (ยืมเพื่อน) 50,000 บ.

ดังนั้น สินทรัพย์=หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น

เป็นสมการตั้งต้นหลักของวิชาการบัญชีที่ทุกคนต้องรู้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
bos

โพสต์ที่ 3278

แต่ผมก้อยัง งง งง ว่า แล้วเงินสดหรือรายการเทียบเท่าในสินทรัพย์ นี้ เค้า

เอามาจากรายการไหน ของ ส่วนผู้ถือหุ้น ละครับ

ขอบคุนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy

โพสต์ที่ 3279

เด็กทุ่งสง เขียน:แต่ผมก้อยัง งง งง ว่า แล้วเงินสดหรือรายการเทียบเท่าในสินทรัพย์ นี้ เค้า

เอามาจากรายการไหน ของ ส่วนผู้ถือหุ้น ละครับ

ขอบคุนครับ
อืม krisy ว่าลองเปิดงบการเงินสักบริษัทมาดูไปด้วยกันดีกว่า

เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดจะอยู่ในส่วน สินทรัพย์นะคะ ไม่ได้อยู่ในส่วนของผู้ถือหุ้นนะ

ต่อยอดจากโจทย์พี่โจ
เราคิดว่าการลงทุนต้องการตัง 100k เรามีตัง 50k เรายืมเพื่อน 50k
ถ้ายังไม่ได้ซื้อของใดๆเลย งบดุลจะเป็นแบบนี้ค่ะ
สินทรัพย์ = เงินสด 100k
หนี้ = เจ้าหนี้เพื่อน 50k
ทุน = ส่วนของเจ้าของ 50k

ถ้าซืื้้้ออุปกรณ์ 30k ซื้อวัตถุดิบ 20k เราเอาเงินสดซื้อทั้งหมด เงินสดจะถูกจ่ายไป 50k งบดุลใหม่จะเป็นดังนี้
สินทรัพย์ = เงินสด 50k + วัตถุดิบ 20k + อุปกรณ์ 30k
หนี้ = เจ้าหนี้เพื่อน 50k
ทุน = ส่วนของเจ้าของ 50k

เงินสดก็เป็นเงินที่เหลือจากการจับจ่ายใช้สอยในการลงทุนนั่นเอง คุณเปิดงบดุลดู เงินสดที่แสดงในงบ นั่นหล่ะค่ะเงินที่มาจากส่วนผู้ถือหุ้น
.....Give Everything but not Give Up.....
VIB007

โพสต์ที่ 3280

[quote="Glaxo"]ลืมถามพี่วิ ไปว่าช่วงนี้เทคนิคมาแรงจริงๆนะครับ เห็น post กันว่อนทั่วเวป
VIB007

โพสต์ที่ 3281

Glaxo เขียน:ลูกผม กินนมแม่สลับนมถั่วมา 8 เดือนตามคำแนะนำของหมอครับ แกบอกว่าให้เริ่มกินนมวัวได้ก็ให้เลย 2-3 ขวบไปก่อน เพื่อลดความเสี่ยงในการเกิดภูมิแพ้
ตอนนี้ก็เลยไม่ได้ลองว่ากินนมวัวแล้วเกิดปัญหาอะไรบ้าง
ว่าไปแล้วก็ขอไม่ทดลองดีกว่า
กินนมแม่ดีสุด....ฟันธง
VIB007

โพสต์ที่ 3282

[quote="noooon010"] พี่วิบูลย์สวัสดีครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3283

จริงๆเด็กเล็กๆ 1-3 ขวบไม่ได้อยากดูทีวีหรอก แต่ผู้ใหญ่ยัดเยียดให้ดู
ต่างหาก เพราะทำให้ไม่ต้องเหนื่อยในการเลี้ยงดู เด็กนั่งดูเพลินผู้ใหญ่
ก็ไม่ต้องคอยดูแล แต่อย่างไรก็ตามเมื่อเด็กโตขึ้น เช่น ขึ้นป.1 เด็ก
มีสังคมกับเพื่อน ซึ่งก็ต้องคุยกันเรื่องการ์ตูน ผมว่าเด็กก็ควรจะได้ดู
ไม่ว่าจะเป็นการ์ตูนอะไร ถึงจะเป็นการต่อสู้ ผมก็คิดว่าไม่น่าจะมีผลอะไร
หรอก เพราะเด็กๆเราก็ดูการ์ตูนพวกนี้เหมือนกัน (พ่อ แม่ บางคนไม่ให้ลูก
ดู การ์ตูนพวก มดแดง เพราะเกรงว่าลูกจะก้าวร้าว) ไม่จำเป็นที่จะต้องดูแต่
สารคดีที่มีประโยชน์ เพราะเด็กก็ต้องรู้ในสิ่งไม่ดีบ้างเพื่อเป็นภูมิคุ้มกัน แต่ที่ผมยังไม่ให้ลูกดู คือ ละครหลังข่าว ครับ เพราะไม่แน่ใจว่าถึงแม้จะนั่งดูด้วยกัน
อธิบายด้วย ก็ไม่แน่ใจว่าลูกจะเชื่อพ่อ หรือ เชื่อละคร
noooon010

โพสต์ที่ 3284

เรื่องจำกัดเวลาดู TV นี่ผมว่าเข้าท่านะครับ  :D
เมื่อวานไปดู knowing นิโคลาส เคจ เค้าจำกัดเวลาการดู TV ของลูกเหมือนกันครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
VIB007

โพสต์ที่ 3285

[quote="noooon010"]เรื่องจำกัดเวลาดู TV นี่ผมว่าเข้าท่านะครับ
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 273

โพสต์ที่ 3286

พอดีคุยเรื่อง vi ขอมาแปะ

hongvalue เขียน: ก่อนอื่นอย่าเรียกผมพี่เลยครับ

ผมอายุยังไม่เบญจเพศเลยครับ

อีก 2 ปีถึงจะ 25 ครับ

เรียกน้องก็ได้ครับ

เห็นบอกว่าให้ชี้แนะ อย่าถึงขนาดนั้นเลย

ถือว่าพูดรวมๆตามความเห็นของผมก็แล้วกัน

ผมว่าจริงๆแล้ว เราจะเป็นสไตล์ไหนก็ได้

แต่ว่าเราต้องมีจุดยืนในเบื้องต้น

ในเรื่องปรัชญาการลงทุน เช่น

ถ้าเราคิดว่าจะถือยาว เราก็อย่าตกใจกลัวเมื่อมันลง

และขายเพราะคิดว่า อาจจะซื้อได้ถูกลง

หรือถ้าจะเล่นเป็นรอบถ้ามันลงก็อย่าบอกว่าตัวเองเป็น vi

เรื่องนี้เคยพูดกันในกระทู้พี่วิบูลย์แล้วว่า

vi ไม่ใช่การถือยาว vi ไม่ได้หมายถึงถือไปตลอด

ฉะนั้นถ้าเราเก็งสั้นๆ แล้วหุ้นลง

เราอย่าโยนบาปไปให้ vi ครับ

อิอิ เดี่ยวใครๆจะคิดว่า vi ขาดทุนไปซะหมด

แล้วแนวเล่นสั้นได้กำไรง่ายและเร็ว

จริงๆแล้ว เรื่อง fundflow ที่ผมดูอยู่ ผมไม่อยากให้เข้าใจว่า

ดู ดัชนีแค่ 1-2 ตัว จริงๆพื้นฐานต้องเข้าใจเศรษฐศาสตร์เบื้องต้นถึงกลางๆ

แล้วศึกษาแนวคิดการลงทุนของกองทุนหรือสถาบัน

ต่อมา แล้วค่อยประยุกต์ดูตัวเลขเศรษฐกิจ และ fundflow ในขั้นสุดท้าย

ไม่อยากให้ไปคิดว่า ดู usd index โดดๆ เพราะจริงๆ ผมก็ดูเป็นหนึ่งในตัวแปร ตั้งหลายอย่างเฉยๆเท่านั้นเอง

การหาแนวทางให้เจอนั้นยากครับ

ทุกคนมีเวลาในการตามหุ้นไม่เท่ากัน

เข้าถึงข้อมูลไม่เท่ากัน

วิเคราห์ได้ไม่เหมือนกัน

จริตความอดทนไม่เท่ากัน

การหาแนวทางที่เหมาะกับตัวเองนั้นว่ายากแล้ว

แต่การประยุกต์แนวทางที่หาเจอเพื่อให้ตกผลึกถึงแก่นแท้ของวิชา

ยากยิ่งกว่ายากอีกครับ

ฉะนั้นคำแนะนำของผมคือ

สู้ตายครับ

จบ  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 3287

อันนี้ก็ขอมาตอบในนี้

คุยกันมาจากห้องเทคนิค  แต่เนื้อหาไม่ค่อยเกี่ยวกับเทคนิค

เลยขอมาตอบที่นี้
zesar เขียน:งั้นถามต่อครับ

คุณฮงว่า MacroEconomics มีผลต่อ SET ไทย แค่ไหน อย่างไรครับ

เท่าที่อ่านผมรู้สึกว่า คุณฮงให้ความสำคัญกับมันมากพอสมควร แปลว่าหุ้นที่คุณฮงให้ความสนใจนั้น มีพฤติกรรมตอบสนองกับเทรนด์ของเศรษฐกิจโลก ใช่มั๊ยครับ แล้วคุณฮงคิดว่า ธุรกิจบางตัวใน SET ไทย ที่ตัวธุรกิจเองไม่ค่อยได้รับผลกระทบจากเศรษฐกิจโลกนั้น ราคาในตลาดจะได้รับผลกระทบจากเทรนด์ของภาพรวมของเศรษฐกิจโลกแค่ไหนครับ  :?
เนื่องจากผมไม่ใช่นักลงทุนแนว vi เต็มตัว

แต่ผมชอบหลักการหลายอย่างของ vi

ทุกวันนี้ก็วิเคราห์หุ้นสไตล์ vi อยู่บ้าง

ผมเลยไม่ได้ดูเฉพาะตัวบริษัทอย่างเดียว

ตอบเรื่อง macro

ผมว่า set สัมพันธ์กับเศรษฐกิจมากๆ

เพราะเศรษฐกิจดี กำไรบริษัทจดทะเบียนก็ดีตาม

เศรษฐกิจแย่ กำไรบริษัทจดทะเบียนก็แย่ตาม

ซึ่งมันก็สะท้อนไปที่ pe ratio ของ set index นั้นเอง

ที่ผมตามเศรษฐกิจโลกหรือ usa เยอะนั้น

ผมว่ามันเป็นประเทศใหญ่ที่ถ้ามันฟื้นตัว ก็หมายถึงกำลังซื้อที่เพิ่มขึ้นมหาศาล

ถ้ามันแย่หนักและนาน เศรษฐกิจของทั่วโลกก็แย่ตาม

ถ้าเราดูบางปีที่หุ้นไทยกำไรของบริษัทจะทะเบียนไม่โต

แต่ว่ามีสภาพคล่องจากต่างประเทศเข้ามา

หุ้นก็ขึ้นได้ ก็ดูสภาพคล่องพวกนั้นก็ใช้วิชาเศรษฐศาสตร์เป็นส่วนใหญ่

ถ้าเราพูดถึงราคาหุ้นไม่พูดถึงมุลค้าหุ้น

พี่วิบูลย์ก็เคยบอกว่า pttep เคยซื้อขายที่ pe 7 ตอนที่ภาวะตลาดแย่ๆ

มันก็แย่เพราะว่า ลอยตัวค่าเงินเศรษฐกิจไม่ดีนั้นแหละครับ

สมมุติว่า หุ้นเคย trade pe 14 โดนลดเหลือ pe 7

กำไรเท่าเดิม คนถือก็ขาดทุน 50%

เราต้องบอกว่า set index lead gdp

น่าจะใกล้เคียงความจริงที่สุด

อย่าง gdp เพิ่งจะมาตกเอา q4 หุ้นลงมาตั้งแต่ q3 ปีที่แล้ว

และลงหนักมากๆ เดือนตุลา

แต่ถ้าเป็น vi บางท่านอาจไม่สนใจเลย

เพราะเขามั่นใจในการหาหุ้น ว่าเขาสามารถหาหุ้นที่

สวนภาวะตลาดได้ หรือ สวนสภาวะเศรษฐกิจแย่ๆได้

อันนั้นเป็นอีกแนว ซึ่งผมไม่กล้าทำ เพราะไม่มั่นใจว่าทำได้

เวลาผมดูหุ้นในเอเซีย ผมดูเพราะว่ายังไง ฝรั่งจะเข้ามาซื้อหุ้นไทย

คงไม่ซื้อหุ้นไทยที่แรก แต่จะไปซื้อที่อื่นก่อน เช่น ฮ่องกง อะไรทำนองนี้

ที่ผ่านมาโครงสร้างของบริษัทไทยอยู่ในหุ้นกลุ่ม commodity เยอะ

ทำให้ pe จะต่ำกว่าเพื่อนบ้าน

และ สภาพคล่องก็น้อย บ้านเมืองก็มีคนเห็นแก่ตัวไม่เห็นแก่ประโยชน์ประเทศ

ทำตัวให้คนไทยอายชาวโลก

ฉะนั้น pe ของหุ้นไทยก็จะต่ำกว่าชาวบ้านวันยังค่ำ

ฉะนั้นถ้าเพื่อนบ้านไม่ขึ้นแต่ไทยขึ้น pe ก็จะไล่กันทัน

ซึ่งมันแทบไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนเลย

ฉะนั้นการดูหุ้นตลาดเอเซียด้วยกันก็สำคัญ

ไม่รู้ตอบตรงประเด็นป่าวนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 3288

zesar เขียน:งั้นถามต่อครับ

แล้วคุณฮงคิดว่า ธุรกิจบางตัวใน SET ไทย ที่ตัวธุรกิจเองไม่ค่อยได้รับผลกระทบจากเศรษฐกิจโลกนั้น ราคาในตลาดจะได้รับผลกระทบจากเทรนด์ของภาพรวมของเศรษฐกิจโลกแค่ไหนครับ  :?

ผมว่ากลุ่มค้าปลีกหลายตัวก็ไม่ได้รับผลกระทบนะครับ

แต่ราคาแข็งมาก บางตัวแทบจะไม่ลงเลย

เช่น cpall

ตัวอื่นก็ลงแต่ลงน้อย

ผมว่าคำถามนี้มันต้องพูดเชิงเปรียบเทียบว่า

มันหุ้นอื่นๆที่ได้รับผลกระทบ แต่ราคาลงเยอะเวอร์ๆๆๆๆ

กลับไม่ได้รับผลกระทบแต่แทบไม่ลง

เราจะเอาแบบไหน

เท่าที่ผมเก็บข้อมูลมา

(เคยโพสหุ้น makro ในกระทู้พี่ลูกอีสาน)

ก็คือประมาณว่า หุ้นพวก ไม่โดนผลกระทบ

จะ trade pe สูงกว่า set เยอะมากๆ เวลาชาวบ้านเดือดร้อน

แต่เมื่อทุกอย่างสดใส หุ้นพวกนี้ไม่ค่อยได้ทำให้ผู้ลงทุนรวยซักเท่าไหร่นัก

เพราะ pe มันกลับมา trade ใกล้เคียง set index

อะไรทำนองนี้ ผมก็เลยคิดว่า

ผมไม่สนใจหุ้นที่ไม่ได้รับผลกระทบแต่ราคาลงมาน้อย

ผมสนใจแต่หุ้นที่ได้รับผลกระทบเยอะๆ แล้วราคาลงมาเยอะมากๆ

แล้วหาจังหวะในการเข้าไปซื้อ

ถ้ามองว่าเด้ง ก็เล่นซัก 1-2 เดือน

ถ้ามองว่าฟื้นจริงค่อยถือยาว

อะไรทำนองนี้
hongvalue

โพสต์ที่ 3289

VIB007 เขียน:ฮงมันหายไปเลยวุ้ย
ไม่ยอมมาส่งการบ้าน

สงสัยงอนอีกตามฟอร์ม

ผมไม่ได้งอนนะครับ

จริงๆแล้วถ้าผมปั่นกระทู้

20 หน้าภายใน 1 เดือน

ผมก็ต้องมีหมดมุข หมดเรื่องคุยบ้าง

ผมไม่สามารถปั่นกระทู้วันละเกือบ 1 หน้าต่อเนื่องได้ตลอดไปนะครับ

การที่หมดมุขและหายไปบ้าง ไม่ได้หมายถึงว่าจะต้องไม่พอใจอะไรนี้ครับ

คนที่เข้ามาโพสเป็นพักๆก็เยอะแยะไป ทำไมถ้าผมหายกลายเป็นผมงอน

อยู่คนเดียวล่ะ :lol:

แล้วก็การบ้าน usd index ผมไม่ได้ทำเพราะว่า

ทุกคนสามรถดูหุ้น asia กับ usd index ได้ด้วยตัวเอง

อยู่แล้ว
zesar

โพสต์ที่ 3290

ขอบคุณที่ชี้แนะ  :D
VIB007

โพสต์ที่ 3291

hongvalue เขียน:

ผมไม่ได้งอนนะครับ

จริงๆแล้วถ้าผมปั่นกระทู้

20 หน้าภายใน 1 เดือน

ผมก็ต้องมีหมดมุข หมดเรื่องคุยบ้าง
เออ...เข้าใจ
ผมไม่สามารถปั่นกระทู้วันละเกือบ 1 หน้าต่อเนื่องได้ตลอดไปนะครับ

การที่หมดมุขและหายไปบ้าง ไม่ได้หมายถึงว่าจะต้องไม่พอใจอะไรนี้ครับ

คนที่เข้ามาโพสเป็นพักๆก็เยอะแยะไป ทำไมถ้าผมหายกลายเป็นผมงอน

อยู่คนเดียวล่ะ :lol:
อันนี้ท่าทางจะคิดมากไปนะเรื่องงอน

แซวเล่นนะ....อย่าซีเรียส
แล้วก็การบ้าน usd index ผมไม่ได้ทำเพราะว่า

ทุกคนสามรถดูหุ้น asia กับ usd index ได้ด้วยตัวเอง

อยู่แล้ว
ไม่ได้ดูเลย
ฮงช่วยทำให้ดูหน่อยดิ
ว่ารอบนี้มันสัมพันธ์กันหรือเปล่า
ในระยะสองวัน หนึ่งอาทิตย์ และสองอาทิตย์
เอาจากวันที่เราคุยกันก็ได้
zesar

โพสต์ที่ 3292

คืออยากจะถามพี่วิบูลย์ว่า

วิธีการไหน หรือว่าอะไรที่ทำให้เกิดราคาในใจพี่วิบูลย์ ที่จะขาย pttep ที่ราคาประมาณ 200 กว่าบาทครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3293

zesar เขียน:คืออยากจะถามพี่วิบูลย์ว่า

วิธีการไหน หรือว่าอะไรที่ทำให้เกิดราคาในใจพี่วิบูลย์ ที่จะขาย pttep ที่ราคาประมาณ 200 กว่าบาทครับ
Intrinsic Value
ถ้าไม่รู้ว่าจะหาจากอะไร
ลองหาหนังสือ
"การลงทุนแบบเน้นคุณค่าหลักสูตรโคลอมเบีย"
ของคุณพรชัย(เจ้าเก่า)มาอ่านดู
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 3294

:rofl:  :rofl:  :rofl:

ชอบตรง ไอ้เวบ สามขีดครับ พี่วิบูล...

ถามพี่วิบูล หรือคนอื่นๆก็ได้ครับ
ปกติ MOS ของพวกพี่ ที่ตั้งๆกันไว้นะครับ กี่%ครับ แล้ว พี่มีวิธีคิด MOS กันยังไง
VIB007

โพสต์ที่ 3295

[quote="romee"]:rofl:
tech

โพสต์ที่ 3296

tech เขียน: ลูกผมก็เป็นครับ
ตื่นมาทุกเช้า มีน้ำมูกในจมูก
จะลองดูครับ ... อีกสองสัปดาห์จะมาบอกผล
ได้ผลการทดลองแล้วครับ ปรากฎว่า .......

ตัวแปรทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่ว่าจะนอนห้องแอร์เหมือนเดิม
กินอาหารแบบเดิม ๆ
เปลี่ยนแค่จากนมวัว เป็นนมแลตตาซอยผสมงาดำ

โชคร้ายครับ สำหรับลูกผมไม่ได้ผล
ผ่านไปสองสัปดาห์ ไม่มีอาการหรือสัญญาณอะไรดีขึ้นเลยแม้แต่นิดเดียว

แต่อาการของลูกก็ยังไม่น่าเป็นห่วงมากนัก
มีแค่น้ำมูกเล็กน้อยช่วงเช้า จามสักที่สองที
พอบ่ายก็ดีครับ
VIB007

โพสต์ที่ 3297

tech เขียน: ได้ผลการทดลองแล้วครับ ปรากฎว่า .......

ตัวแปรทุกอย่างเหมือนเดิม ไม่ว่าจะนอนห้องแอร์เหมือนเดิม
กินอาหารแบบเดิม ๆ
เปลี่ยนแค่จากนมวัว เป็นนมแลตตาซอยผสมงาดำ

โชคร้ายครับ สำหรับลูกผมไม่ได้ผล
ผ่านไปสองสัปดาห์ ไม่มีอาการหรือสัญญาณอะไรดีขึ้นเลยแม้แต่นิดเดียว

แต่อาการของลูกก็ยังไม่น่าเป็นห่วงมากนัก
มีแค่น้ำมูกเล็กน้อยช่วงเช้า จามสักที่สองที
พอบ่ายก็ดีครับ
ขอบคุณครับ

อย่าเพิ่งหมดกำลังใจครับ
ผมว่าแลคตาซอยผสมนมผงนะครับ
ลองดูในส่วนผสม

ลองดูวีซอยเป็นนมถั่วเหลืองล้วนๆ
แล้วงดผลิตภัณท์จากนมทุกชนิดครับ
เช่น ไอศครีม เนย ชีส โยเกิร์ต
ถ้าไม่ดีขึ้น คงใช้ไมได้จริงๆ

อีกอย่าง
หมอบอกว่าอาการภูมิแพ้จะรุนแรงขึ้นเรื่อยๆตามอายุครับ
เด็กๆอาจแค่นำมูกไหล
โตขึ้นก็ไอ
สุดท้ายก็จบที่หอบหืด
ซึ่งทรมาณมาก

ไม่ได้ขู่นะครับ
แค่บอกข้อมูล

โชคดีครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 3298

ลูกชายคุณTECH อาจเป็นโรคเดียวกับผมก็ได้ครับ ผมเป็นโรคภูมิแพ้ตั้งแต่เกิดแล้วครับหรือโรคแพ้อากาศนั่นเองครับ ลองหาเครื่องฟอกอากาศสักตัวอาจจะดีขึ้นก็ได้ครับ เช่นแอร์ไซโจเดนกิก็อาจเป็นทางเลือกที่ดีก็ดีครับถ้าใช้ไปนานๆเหมือนได้แอร์ฟรีเลยครับ นมนี่ย่อยยากครับใช้เวลานานถ้าได้ดื่มก่อนนอนระบบย่อยคงจะเหนื่อยแน่ๆเพราะไม่ได้พักเลยครับ  :)
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 3299

ขอบคุณ คุณวิบูลครับ เดี๋ยวจะลองหาอ่านดู

สำหรับเรื่องภูมิแพ้ ผมก็เป็นนะ วิธีที่ช่วยได้ดี ก็คือการออกกำลังกาย กับต้องรู้ว่า เราแพ้อะไร บางคนเลี้ยงแมว แต่ไม่แพ้ขนแมว ไม่แพ้ฝุ่น แต่ไปแพ้พวกเกสรดอกไม้...

ถ้าพอมีกำลังทรัพย์ ลองไปตรวจ ที่  HMC clinic ดูครับ เขาจะมีการตรวจภูมิแพ้อาหาร เพื่อดูว่าอาหารบางชนิดที่เรากินเข้าไป มันมีผลอะไรกับร่างกายเรา

ผมถือว่ามันเป็น ทางเลือกนะครับ แล้วค่าตรวจภูมิแพ้อาหารนี้ก็ แปดพัน ถึง หมื่นห้า จะแตกต่างกับพวก Skin test อ่ะ

อ้อ ที่นี้ เขาขายพวกวิตามิน ด้วยละครับ ถ้าไปตรวจ แล้วไม่เอาวิตามินอะไร ก็บอกเขาเนิ่นๆละกันครับ ไม่งั้นโดนชาร์ท บานแน่ๆ
VIB007

โพสต์ที่ 3300

[quote="romee"]ขอบคุณ คุณวิบูลครับ เดี๋ยวจะลองหาอ่านดู

ถ้าพอมีกำลังทรัพย์ ลองไปตรวจ ที่