คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 67

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2971

noooon010 เขียน:

เหมือนที่ boffett เค้าขาดทุน เค้าขาดทุนจากการ เล่น derivative หรือเปล่าครับพี่ครับ ... ผมไม่แน่ใจน่ะครับ กลัวแปลผิด
(ทั้งๆที่เค้าเรียกมันว่า อาวุธทำลายล้างสูง)

ผมว่า derivative นี่ต้องศึกษาดีๆนะครับ
ยิ่งช่วงที่ตลาด swing แล้วก็ไม่รูทางออก มันขึ้น ลง น่ากลัว
เปล่าครับ
บัฟเฟตขาดทุนหุ้นโคโนโคครับ
แสนกว่าล้านบาท(เอง)
noooon010 เขียน: เหมือน gold future อ่ะครับ
...มีใครลงทุน(?) gold future บ้างไหมครับ มาแชร์ความเห็นกันก็ดีนะครับ
ไม่เคยน่ะ
ถ้าเป็นผม ขอซื้อทองคำแท่งเอาไว้นอนกอดดีกว่า
noooon010 เขียน: ปีที่แล้ว คนที่ไม่ขาดทุน ...ใช่พี่มนอ่ะป่าวครับ ไม่งั้นก็พี่ web มั้งครับพี่ครับ
(ผมเดาล้วนๆครับ)
คุณมนก็ขาดทุนนิดหน่อย
ส่วนอีกคนไปถามเอาเองแล้วกัน.....น่าหมั่นไส้
noooon010 เขียน: จริงๆผมก็อยากทราบเหมือนพี่วิบูลย์นะครับ
ว่าพี่ลูกอีสานเค้าทำอย่างไรบาง port ถึงเป็นบวก
ช่วยๆกันถามคุณลูกอีสานหน่อย
ไหนๆก็มาถึงถิ่นแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2972

VIB007 เขียน:จะเห็นว่าคราวนี้ตอบไม่กวนประสาท
ใช่ไหมฮง อิ อิ
ผมว่ายังมีนิดๆนะพี่....ฮะฮา....

หรือว่า...ผมยังไม่มีความรู้อะไรกะการกลั่นน้ำมันเลยหวา..
เลยหาว่าพี่ตอบกวน :lol:

เมื่อคืนฟังอาจารย์ เสน่ห์ ทาง มันนี่ชาแนล พอเข้าใจคร่าวๆ
ว่าการกำหนดราคาขายหน้าโรงกลั่น
ใช้ราคาตลาดสิงคโป เป็นตัวอิง

อยากรู้มากกว่านี้อะ......น้องฮง ถามอีกๆ ชอบๆๆๆๆ
:lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
VIB007

โพสต์ที่ 2973

dome@perth เขียน: ผมว่ายังมีนิดๆนะพี่....ฮะฮา....

หรือว่า...ผมยังไม่มีความรู้อะไรกะการกลั่นน้ำมันเลยหวา..
เลยหาว่าพี่ตอบกวน :lol:  :lol:
พยายามไม่กวนแล้วนะ
แต่ท่าทางจะเป็นอย่างนี้ตั้งแต่เกิด....เอิ้ก
มันแก้ยากแล้วนะ ผมว่า

แบบนี้ถือว่าสุภาพสุดเท่าที่ทำได้แล้วหละ
ขออภัย
dome@perth

โพสต์ที่ 2974

รอน้องฮงมาถามให้ไม่ไหว

ผมขอถามเพื่อย้ำความเข้าใจผมหน่อยนะครับ ไม่รู้เข้าใจถูกไหม
ถ้าราคาน้ำมันดิบขึ้น
ค่าการกลั่นอาจสูงขึ้นหรือลดลงก็ได้
ขึ้นกับราคาน้ำมันสำเร็จรูป

ต้องดูขบวนการผลิตของโรงกลั่น
เอาน้ำมันดิบมากลั่นเป็นน้ำมันสำเร็จรูป
แสดงว่าค่าการกลั่นอยู่ที่สองอย่าง
หนึ่ง ราคาน้ำมันดิบ
สอง ราคาน้ำมันสำเร็จรูป
แสดงว่า ไอ้ผลต่าง ระหว่าง ต้นทุนการซื้อน้ำมันดิบ กับ
ราคาขายผลิตภัณฑ์น้ำมันทุกชนิด
หน้าโรงกลั่น
นี่หรือครับ ที่เขาเรียกกันว่า "ค่าการกลั่น"

แล้วผลิตภัณฑ์น้ำมันนี่ มันมีกี่ชนิดกี่อย่างครับ
แล้วตัวไหนราคาแพงสุดครับ

...ผมใหม่กว่าน้องฮงเยอะเรื่องน้ำมัน รบกวนพี่วิบูลย์หน่อยครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
poppo
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2975

ผมเข้าใจว่า

ราคาน้ามันดิบ + ค่าการกลั่น = ราคาหน้าโรงกลั่น

ซึ่งค่าการกลั่นนี่ น่าจะแปรตาม demand sypply

ราคาหน้าโรงกลั่น + ภาษีสรรพสามิต + เงินกองทุนน้ามัน + ค่าการตลาด = ราคาขายหน้าปั๋ม

ตัวเขียว คุมโดยนโยบายรัฐ

ตัวแดง คุมโดย ปตท มั๊ง
จงทนอด และอดทน
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 2976

VIB007 เขียน:น้องลูกอีสาน
จาก -17% มารีบาวด์มาได้ที่ 3%
แต่ตลาดไม่ได้เด้งกลับแรงอย่างนั้น
แสดงว่าช่วงที่ตลาดตกลงไป 380 จุด
มีการสลับเปลี่ยนตัวบ้างหรือเปล่าครับ
มีหลักคิดอย่างไรบ้างครับ ช่วงนั้น
ที่พอร์ตเพิ่มขึ้น 20% จากจุดต่ำสุดที่ดัชนี 380 เพราะอย่างนี้ครับ

1.ยังถือหุ้นเต็มพอร์ต ไม่ได้ถือเงินสดเลย ดังนั้นพอดัชนีเด้งขึ้นมา หุ้นที่ถือก็เด้งด้วยครับ

2.ตอนดัชนีทำจุดต่ำสุด มีแต่ข่าวร้าย หุ้นหลายตัวโดน force sell มีคนแห่หนีตายขายหุ้นแบบไม่สนใจราคา ผมได้เข้าไปซื้อบางตัว ถือต่อมาได้กำไรเกิน 1 เด้ง 2 ตัว นี่อาจจะทำให้ผลตอบแทนพอร์ตดีกว่าตลาดครับ

ซื้อหุ้นตอนที่คนแห่หนีตายไม่ค่อยสนุกหรอกครับ ซื้อไปขาสั่นไป แต่ที่กล้าซื้อเพราะราคาที่ซื้อบางตัวคุ้มค่ามาก :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 2977

noooon010 เขียน:เหมือนที่ boffett เค้าขาดทุน เค้าขาดทุนจากการ เล่น derivative หรือเปล่าครับพี่ครับ ... ผมไม่แน่ใจน่ะครับ กลัวแปลผิด
(ทั้งๆที่เค้าเรียกมันว่า อาวุธทำลายล้างสูง)

ผมว่า derivative นี่ต้องศึกษาดีๆนะครับ
ยิ่งช่วงที่ตลาด swing แล้วก็ไม่รูทางออก มันขึ้น ลง น่ากลัว
ตราสารอนุพันธ์ที่บัฟเฟตท์หลีกเลี่ยงคือตราสารที่ประเมินผลกระทบไม่ได้ พอทุกอย่างสุกงอมก็เหมือน time bomp เหมือนที่เกิดขึ้นตอนนี้ไงครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
dome@perth

โพสต์ที่ 2978

poppo เขียน:ผมเข้าใจว่า

ราคาน้ามันดิบ + ค่าการกลั่น = ราคาหน้าโรงกลั่น

ซึ่งค่าการกลั่นนี่ น่าจะแปรตาม demand sypply

ราคาหน้าโรงกลั่น + ภาษีสรรพสามิต + เงินกองทุนน้ามัน + ค่าการตลาด = ราคาขายหน้าปั๋ม

ตัวเขียว คุมโดยนโยบายรัฐ

ตัวแดง คุมโดย ปตท มั๊ง
ผม งง หละครับ
"
hongvalue
ผู้ติดตาม: 265

โพสต์ที่ 2979

VIB007 เขียน:จะเห็นว่าคราวนี้ตอบไม่กวนประสาท
ใช่ไหมฮง อิ อิ

ตอบดีครับ ชอบๆ

กวนกันก็สนุกดีครับ แต่ผมว่ามันต้องมีเนื้อๆเจ๋งๆ

แทรกเป็นระยะๆ คนอ่านจะได้ติดตามอย่างใกล้ชิดไงครับ :D
hongvalue

โพสต์ที่ 2980

dome@perth เขียน:
อยากรู้มากกว่านี้อะ......น้องฮง ถามอีกๆ ชอบๆๆๆๆ
:lol:
ถามแป๊ปเดียว แล้วก็ตามด้วย

dome@perth เขียน:รอน้องฮงมาถามให้ไม่ไหว

แหม พี่โดมใจร้อนจริงๆ แสดงว่าไฟในการเรียนรู้สูงมาก   :lol:

ช่วงนี้ผมโพสน้อยลงหน่อยเพราะว่า

ผมชักไม่แน่ใจว่า สมมุติฐานที่ผมมองว่า h1 2552

ลงไปแถวๆ 350-380 จะชัวแค่ไหน ผมเลย
อ่าน research เยอะมากๆๆๆๆๆ  3 วันนี้ผมอ่านไปหลายร้อยแผ่น

ช่วงนี้กระแสเรื่องเมืองจีนมาแรงมาก

แล้วยังเรื่อง bear market rally อีก

ยังไงพี่โดมเชิญถามไปก่อนได้เลยครับ

เดี่ยวผมเสร็จทางนั้นแล้วมาช่วยแจมนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2981

ถามพี่ลูกอีสานครับ

เห็นพี่บอกว่าเคยเล่นราคายางปะครับ

เท่าที่ผมเคยได้ยินมา

ถ้าเราซื้อ future ข้าว หรือ ยาง

ถ้าเราถือจนหมดอายุ เราจะต้องหาข้าว ไปส่งมอบให้ชาวนาจริงๆเหรอครับ

มีคนนึงที่อบรมเรื่อง future เขาพูดประมาณว่า

afet volume มันน้อยแล้วพอจะขายก็ต้องขายราคาต่ำๆ

เพราะ คนรู้ว่าเราไม่มีข้าวไปส่งมอบจริงๆ ยังไงก็ต้องขายก่อนหมดอายุ

(ไม่รู้ผมพูดมั่วป่าวนะ)
hongvalue

โพสต์ที่ 2982

เห็นพี่โดมอยากดูผมถามเลยถามต่อ

พี่วิบูลย์ครับ

ราคา nymex นี้เป็นราคา future ถูกไหมครับ

ถ้าราคา future สูงกว่าราคา spot แสดงว่าแนวโน้มราคาน้ำมัน

เป็นขาขึ้นเกี่ยวไหมครับ

เคยมีคนบอกว่าถ้าความสัมพันธ์เป็น contango

(ราคา nymex สูงกว่า brend)

ราคาน้ำมันจะขึ้นเยอะ

แต่ถ้าเป้น backwardtation ราคาน้ำมันจะลง

(ราคา brend สูงกว่า nymex)

ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2983

ถ้ามีคุณหมอทางการเงินหลายๆท่านมาร่วมกันพบปะแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในกระทู้ กระทู้นี้อาจได้ชื่อว่าเป็นกระทู้หุ้นยอดเยี่ยมของประเทศครับ หน้าต่อๆไปต้องน่าติดตามมากๆเลยครับ แฮะๆรออ่านเลยครับ :)

ปล. ขนาดหน้าแรกก็เข้มข้นถึงใจแล้ว  :lol:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2984

ลูกอิสาน เขียน:
ซื้อหุ้นตอนที่คนแห่หนีตายไม่ค่อยสนุกหรอกครับ ซื้อไปขาสั่นไป แต่ที่กล้าซื้อเพราะราคาที่ซื้อบางตัวคุ้มค่ามาก :D
มาแจกรางวัลสำหรับคนกล้าครับ
:D

http://www.iloveportrait.com/webboard/s ... p?pID=1926

แต่ก่อนพี่ลูกอีสานแซวผมว่า ไม่ค่อย post รูป ...เพราะเกือบทุกภาพผมไม่ได้ถ่ายเองครับ เกรงใจเจ้าของภาพเค้าเหมือนกัน

เดี๋ยวน้อง ฮง เค้าว่าเอาว่าผมนอกเรื่อง ...  :lol:
งั้นคุยเรื่องน้ำมันกันต่อนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
hongvalue

โพสต์ที่ 2985

[quote="noooon010"]

เดี๋ยวน้อง ฮง เค้าว่าเอาว่าผมนอกเรื่อง ...
poppo

โพสต์ที่ 2986

dome@perth เขียน: ผม งง หละครับ
ขอโทษครับ พิมพ์สลับ :oops:

คือราคาหน้าปั๊ม จะมาจาก ราคาน้ามันดิบ บวก ค่าการกลั่นของโรงกลั่น จึงเป็นราคาน้ำมันกลั่นเสร็จ

ต่อมาจะโดนเก็บภาษีและ เงินกองทุนน้ำมันโดยรัฐ

แล้วจึงมาเก็บค่าการตลาดโดยผู้ขาย ที่บอกว่าปตท น่าจะคุมเพราะว่าเป็นผู้ค้ารายใหญ่สุดหรือเปล่า

ผมไปดีกว่า แถวนี้เทพทั้งนั้น ไม่อยากเสร่อปล่อยไก่แถวนี้ :oops:  :oops:
จงทนอด และอดทน
hongvalue

โพสต์ที่ 2987

ถามพี่วิบูลย์เพิ่มครับ

พอดีรับเงินใต้โต๊ะพี่โดมมา

(ล้อเล่นนะ)

พอดีอ่าน research จบแล้ว เลยเริ่มมีเวลา

คำถามคือ

เวลาเราดู supply ของน้ำมัน

จะมีศัพท์ที่เรียกว่า spare capacity   กำลังผลิตส่วนเกิน

สมมุติว่า ผมไปหาข้อมูลมาได้ว่าทั่วโลกมี spare capacity เยอะ

ถ้า demand ขึ้นเขาก็จะผลิตตามได้ทันที

ฉะนั้น spare capacity ที่น้อยถึงจะดีถูกไหมครับ

2.ปัจจับัน spare capacity ประมาณกี่บาร์เรลต่อวันเหรอครับ

3.ผมเคยได้ยินมาว่าตอนราคาน้ำมันประมาณ 150 นั้น

มีส่วนของ hedgefund เข้าไปเก็งประมาณ 50 หรือ 1 ใน 3

ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนเหรอครับ

ขอบคุณครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 2988

hongvalue เขียน: เคยมีคนบอกว่าถ้าความสัมพันธ์เป็น contango
ราคาน้ำมันจะขึ้นเยอะ

แต่ถ้าเป้น backwardtation ราคาน้ำมันจะลง
ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนครับ
Contango เป็นสิ่งปกติ เพราะราคา future สูงกว่า spot เนื่องจากต้องบวกต้นทุนการเงิน, ค่า stock และ ประกัน

ผมไม่แน่ใจว่า contango น้ำมันจะขึ้นเยอะจริงหรือ เพราะหลักการมันไม่น่าเป็นไปได้ ถ้าราคา futures มันสูงกว่า spot มาก ๆ (super contango) คนก็จะแห่ไปกู้เงิน, เช่า stock และซื้อประกันสินค้า แล้วก็เอาเงินกู้ไปซื้อน้ำมันที่ราคา spot แล้วขาย futures ไว้ แล้วรอส่งมอบ ก็ได้กำไรแล้ว

ความเข้าใจของผม (อาจจะผิด ใครรู้ช่วยแก้ให้หน่อยครับ) คือ super contango เกิดเมื่อมี supply ล้น (ราคา spot จึงต่ำ) และ backwardation เกิดเมื่อ supply น้อยกว่า demand มาก (คนต้องการสินค้าเดี๋ยวนี้ ซื้อราคาไหนก็เอา)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
hongvalue

โพสต์ที่ 2989

เย้ หมอด้ามาช่วยแล้ว

เอาใจพี่วิบูลย์หน่อยถามเยอะ  คุยเรื่องเศรษฐศาสตร์ในกระทู้พี่แล้วกัน

(ปกติจะไปคุยในกระทู้ usa) (ช่วยปั่นกระทู้ให้)

คือ ผมดู research แห่งนึงแล้วมีตารางที่ผมว่าน่าสนใจดี

(ฉบับนี้ผมส่งเข้าเมล์สกุล msn ของหมอด้าแล้วนะตอน 6 โมงลองไปเปิด
อ่านฉบับเต็มดู)

รูปภาพ

มีตัวเลขที่ไม่เข้าใจอยากถามเล็กน้อย อะไรคือ fiscal balance3 ครับ

ไม่รู้จักแล้ว -2.6% ของ gdp เหลือ -0.9 อะไรดีกว่าครับ

ผมอ่านสรุปข้อมูล วิกฤติ เศรษฐกิจแต่ละรอบเทียบกัน

ได้ idea เยอะดี
noooon010

โพสต์ที่ 2990

ถามน้องฮงบ้างครับ  :D  

1.ที่ฮงล้าง port ไป แล้วหุ้นมันขึ้นมา อย่างตอนนี้ dow + 260+ ฮงจะทำอย่างไรอ่ะครับ
(หมายถึงว่า น้องฮง จะเริ่มซื้อเมื่อไหร่หรือครับ)
เพราะสำหรับพี่ พี่มอง fund flow ไม่ค่อยเหมือนชาวบ้าน
(เพราะมองเป็น กระแสความสนุกมั้ง  :lol: )

พี่มองว่า ตลาดมัก over reaction
ก่อนหน้านี้ มีคนใน pantip บอกว่า คุณซื้อได้ไง มันจะทำ new low
ให้ขายของ(ถูก) ... โยนให้ หรั่งซะ (โยน pttep 80 บาท)

... วันนี้ เค้ามาคุยบอกว่า ไล่ซื้อได้แล้ว ราคา 90 นี่ถูกมาก  :8)

...เฮ่อ ไม่รู้สิ พี่เอง มองตลาดเป็น Mr.Market แล้วก็เลย มองเค้าอย่างสบายใจ ถ้าถูกดี ก็ซื้อดีกว่า เพราะในระยะยาว หุ้นมันก็จะขึ้นมาเอง

พี่เดาว่าถ้าคืนนี้ปิดบวกมากๆ
แล้วน้ำมันยังขึ้นอยู่

จะมีคนคิดว่า ตกรถแล้วก็ซื้อที่ราคา แพงกว่าเมื่ออาทิตย์ก่อน

...สรุปแล้ว สำหรับพี่ เลย ดูที่ กิจการ แล้วก็ตัด Mr.Market ทิ้ง ถ้ามันทำให้เรา

- ใจไม่สงบ
- ขายขาดทุน หรือรีบซื้อในราคาใกล้  :doi:

2.เวลาข้อมูลเยอะๆนี่ ฮง เคย over-data บ้างไหมครับ  (พี่เรียกแบบงูๆปลาๆน่ะครับ:oops:) แล้วน้องฮงทำอย่างไรครับ

3.มีข่าวว่า พี่โจ๊ก เตรียมเขียนหนังสือเล่มใหม่ให้อ่านกันอีกแล้วนะครับ  :D
ดีใจจังเลย  :cheers:

4.ฮง เชื่อเรื่อง เจ้ามือ หรือผู้ดูแลหุ้นไหมครับ
เวลา มันเก็งว่า จะมี story เนี่ย ฮง มีวิธีอย่างไรในการเข้าซื้อครับ

....ถาม น้องฮง แต่ว่า ใครจะช่วยตอบก็ได้นะครับ
คุยกันเยอะๆสนุกดี และได้มิตรภาพครับ

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่านะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
bos

โพสต์ที่ 2991

ผมได้อ่านงบการเงินของ stanly แล้วสงสัยว่า ในส่วนหนี้สินอะครับ
เค้าบอกว้่า ได้ทำสัญญาซื้อขายเงินตราต่างประเทศล่วงหน้าอะครับ
ก้อเลยเกิดข้อสงสัยว่า ทำไมเค้าต้องทำสัญญานี้ด้วยอะครับ
ปกติมันมีเหตุผลอะไรเหรอครับ ที่บริษัทต้องทำสัญญานี้อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2992

noooon010 เขียน:ถามน้องฮงบ้างครับ  :D  

1.พี่มองว่า ตลาดมัก over reaction
ก่อนหน้านี้ มีคนใน pantip บอกว่า คุณซื้อได้ไง มันจะทำ new low
ให้ขายของ(ถูก) ... โยนให้ หรั่งซะ (โยน pttep 80 บาท)

... วันนี้ เค้ามาคุยบอกว่า ไล่ซื้อได้แล้ว ราคา 90 นี่ถูกมาก  :8)

ผมว่าคนเรานี้นาๆจิตตังครับ

บางคนสนใจหาความรู้ให้ตัวเอง

บางคนสนใจเพียงแต่จำว่าใครพูดผิดหรือถูก

ประเด็นไม่ได้อยู่ที่เขาเคยพูดว่าไง แต่มันอยู่ที่เหตุผลของเขาเป็นอย่างไร

พี่ ih เคยพูดว่าการลงทุนมี right for the wrong reason

ก็คือ เราถูกแต่ว่าเหตุผลเราผิด  เราซื้อหุ้นด้วยเหตุผลผิดๆ

แต่ว่าผลลัพธ์ดันดีกว่าคาดไว้

กับ wrong for the right reason ก็คือ เหตุผลเราถูกแต่หุ้นลงเพราะอย่างอื่น

เช่น การเรื่องช็อคซึนามิ ตึก worldtrade

ผมว่าพี่นุ่นลองบอกเหตุผลของเขามาดีกว่าครับ ว่าทำไมเขามองว่า newlow

ถ้าเขาไม่บอกเหตุผลอะไรเลย แล้วมันผิดก็อย่าไปสนใจเลยครับ

ถ้าพรุ่งนี้ pttep ลงไป 4-5 บาทบ้าง มุมมองเราก็เปลี่ยนอีกนั้นแหละ

ราคาหุ้นขึ้นแค่แป๊ปเดียวมันยังเร็วเกินไปที่จะตัดสินนะครับ

...เฮ่อ ไม่รู้สิ พี่เอง มองตลาดเป็น Mr.Market แล้วก็เลย มองเค้าอย่างสบายใจ ถ้าถูกดี ก็ซื้อดีกว่า เพราะในระยะยาว หุ้นมันก็จะขึ้นมาเอง

พี่เดาว่าถ้าคืนนี้ปิดบวกมากๆ
แล้วน้ำมันยังขึ้นอยู่

จะมีคนคิดว่า ตกรถแล้วก็ซื้อที่ราคา แพงกว่าเมื่ออาทิตย์ก่อน

...สรุปแล้ว สำหรับพี่ เลย ดูที่ กิจการ แล้วก็ตัด Mr.Market ทิ้ง ถ้ามันทำให้เรา

- ใจไม่สงบ
- ขายขาดทุน หรือรีบซื้อในราคาใกล้  :doi:

ถ้าลงทุนแนว vi ก็ต้องอยู่เหนือ mr.market ผมว่าก็สมเหตุสมผล

แต่คนที่ดูกราฟ เล่น fundflow เล่นแบบ trading system ไม่ได้หมายความ

ว่าเขาเป็นทาสนายตลาดนะครับ

อย่างแนวทาง fundflow ถ้าศึกษาลึกๆ ก็คือการทำความเข้าใจระบบ

การหมุนของเงิน จากสินทรัพย์ต่างๆ จากนโยบายเศรษฐกิจ

การดูว่า mr.market สะท้อนอะไรเอาไว้ข้างใน

ผมก็ไม่คิดว่า ผมเล่นแล้วจิตใจไม่สงบตรงไหน

แล้วคำว่าซื้อแพง นั้นเทียบกับอะไรครับ  แพงขึ้นนิดเดียว

จากจุดต่ำสุดคือแพงเหรอครับ อย่างคนที่พันทิพย์

ถ้าเขาซื้อได้ 91 คือแพง แพงถ้าเทียบกับ 81

แต่ถูกถ้าเทียบจากลงมาจาก 216(ที่บางคนขาย)

และถ้าซื้อแพงเอาไปขายได้แพงกว่า แบบนี้เรียกว่าผิดหรือไม่

ผมเห็นบางคน คิดว่าคนซื้อหุ้นแพงแล้วแสดงว่า คิดผิดทำไมเพิ่งมาซื้อ

จริงๆเขาอาจจะขายได้ราคาแพงกว่า vi ก็ได้นะ

noooon010 เขียน: 2.เวลาข้อมูลเยอะๆนี่ ฮง เคย over-data บ้างไหมครับ  (พี่เรียกแบบงูๆปลาๆน่ะครับ:oops:) แล้วน้องฮงทำอย่างไรครับ

ไม่เคยครับ  overdata

ผมถือคติว่า รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม

เรายิ่งรู้มากเท่าไหร่ยิ่งดี ข้อมูลยิ่งเยอะยิ่งดี

3.มีข่าวว่า พี่โจ๊ก เตรียมเขียนหนังสือเล่มใหม่ให้อ่านกันอีกแล้วนะครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2993

ผมถามพี่นุ่นกลับบ้างดีกว่าครับ

1.พี่นุ่นเข้าใจ fundflow ว่ายังไงบ้างครับ

แนวคิดนี้มีที่มาที่ไปยังไง หัวใจหลักของแนวคิดนี้คืออะไร

แตกต่างจากแนวทาง vi อย่างไร

2.เวลาพี่นุ่นซื้อหุ้นมีวิธีซื้อหุ้นยังไงครับ

เช่น ซื้อถัวเฉลี่ยขาลงตลอด , ซื้อไปเรื่อยๆแบบ dollar cost average

3.พี่นุ่นมีวิธีขายหุ้นอย่างไรครับ

ลองยกตัวอย่างเป็น case study ของเก่ามาก็ได้ครับว่ามีตัวไหนบ้าง

ตอนขายเพราะอะไร ขายแล้วมันไปต่อไหม ขายหมุไหม หรือขายได้ peak

ไม่มีอะไรครับ ชวนคุย แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ  :lol:
noooon010

โพสต์ที่ 2994

ตื่นมาอ่านตอนเช้าก่อนไปทำงาน

น้องฮงตอบดีจัง :D
เดี๋ยวพี่ไปทำงานก่อนนะครับ ตอนเย็นๆจะมาตอบนะครับ
(คำถามน่าตอบมากๆ)

ขอบคุณน้อง
ฮงมากๆนะครับ :8)

por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2995

hongvalue เขียน:ผมถามพี่นุ่นกลับบ้างดีกว่าครับ
:8) อย่างนี้เรียกดึงมาเข้าทาง...เหนี่ยว...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2996

hongvalue เขียน:

ถ้าเขาซื้อได้ 91 คือแพง แพงถ้าเทียบกับ 81

แต่ถูกถ้าเทียบจากลงมาจาก 216(ที่บางคนขาย)
โดนหนึ่งดอก
hongvalue เขียน: หนังสือเล่มใหม่ของพี่โจ๊กเป็นเรื่อง macro economic ครับ

ผมเองก็รออ่านอยู่

หวังว่าจะตอบคำถามได้นะครับ
ว่าแต่ว่าฮง
โจ๊กนี่หายไปไหนนะ
ที่มวยวัดก็ไม่ได้เข้าแล้ว
ที่นี่ก็ไม่มี

ถ้าโจ๊กอ่านอยู่นะ
ขอบอกว่า ครอบครัวให้อภัยแล้ว..กลับบ้านที่นี่เถอะ
มาช่วยตอบกระทู้นี้หน่อย
ตอบไม่ทันเจ้าฮงเลย ฟ่ะ
VIB007

โพสต์ที่ 2997

[quote="hongvalue"]ผมถามพี่นุ่นกลับบ้างดีกว่าครับ

ลองยกตัวอย่างเป็น case study ของเก่ามาก็ได้ครับว่ามีตัวไหนบ้าง

ตอนขายเพราะอะไร ขายแล้วมันไปต่อไหม ขายหมุไหม หรือขายได้ peak

ไม่มีอะไรครับ ชวนคุย แลกเปลี่ยนความเห็นกันครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2998

เด็กทุ่งสง เขียน:ผมได้อ่านงบการเงินของ stanly แล้วสงสัยว่า ในส่วนหนี้สินอะครับ
เค้าบอกว้่า ได้ทำสัญญาซื้อขายเงินตราต่างประเทศล่วงหน้าอะครับ
ก้อเลยเกิดข้อสงสัยว่า ทำไมเค้าต้องทำสัญญานี้ด้วยอะครับ
ปกติมันมีเหตุผลอะไรเหรอครับ ที่บริษัทต้องทำสัญญานี้อะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
บริษัทที่ส่งสินค้าออก
มักซื้อสัญญาซื้อขายเงินตราต่างประเทศล่วงหน้าไว้
เพื่อป้องกันความเสี่ยงในเรื่องของค่าเงินในอนาคตที่ไม่แน่นอน

เป็นเรื่องปกติครับ อย่ากังวล
ถ้าสัญญาซื้อขายมูลค่าไม่มากกว่าการส่งออก
แสดงว่าไม่ได้เก็งกำไร
VIB007

โพสต์ที่ 2999

[quote="hongvalue"]เย้ หมอด้ามาช่วยแล้ว

เอาใจพี่วิบูลย์หน่อยถามเยอะ
VIB007

โพสต์ที่ 3000

hongvalue เขียน:ถามพี่วิบูลย์เพิ่มครับ

พอดีรับเงินใต้โต๊ะพี่โดมมา

(ล้อเล่นนะ)

พอดีอ่าน research จบแล้ว เลยเริ่มมีเวลา
ถามผมแต่คนอื่นตอบแทนได้นะครับ

hongvalue เขียน:คำถามคือ

เวลาเราดู supply ของน้ำมัน

จะมีศัพท์ที่เรียกว่า spare capacity