คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2941

[quote="ลูกอิสาน"][quote="hongvalue"]พี่ลูกอีสานผมส่งเทียบเชิญไปแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2942

VIB007 เขียน: ปล. ว่าแต่ว่าปีนี้ผมเจอวีไอตัวจริงในเมืองไทยไม่ขาดทุนด้วยนะ
แถมถือหุ้น 100% ตลอดเวลาด้วย......ขอบอก
ใครน๊า... ท่านดร. หรือครับ  เอ...คุณลูกอิสาน ก็+3%นิ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
VIB007

โพสต์ที่ 2943

dome@perth เขียน:
ใครน๊า... ท่านดร. หรือครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2944

VIB007 เขียน:
ใครน๊า... ท่านดร. หรือครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 874

โพสต์ที่ 2945

ไม่รู้เมื่อไหร่พี่ WEP จะมาให้ความรู้น้องนุ่งในกระทู้นี้มั่งครับ :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2946

พี่ฉัตรชัยแหงๆ

ใช่ไหมครับ :D

นับถือ พี่แกจริงๆ

ใจแกร่งยังกะหิน
ถือหุ้นแกร่งยังกะภูเขา

แหม...ทำไปด้าย.....ถือหุ้นเดียว มา5-6ปีไม่เคยเปลียน

ผมดูคลิปสัมภาษณ์ มันนี่ ทอร์ค เดลี่ / รอบ ชอบมักๆ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
VIB007

โพสต์ที่ 2947

dome@perth เขียน:พี่ฉัตรชัยแหงๆ

ใช่ไหมครับ :D

นับถือ พี่แกจริงๆ

ใจแกร่งยังกะหิน
ถือหุ้นแกร่งยังกะภูเขา

แหม...ทำไปด้าย.....ถือหุ้นเดียว มา5-6ปีไม่เคยเปลียน

ผมดูคลิปสัมภาษณ์ มันนี่ ทอร์ค เดลี่ / รอบ ชอบมักๆ
อ่านดูดีๆ
พี่ฉัตรขาดทุนนา
VIB007

โพสต์ที่ 2948

ลูกอิสาน เขียน:ไม่รู้เมื่อไหร่พี่ WEP จะมาให้ความรู้น้องนุ่งในกระทู้นี้มั่งครับ :lol:
คำตอบสุดท้ายหรือเปล่า :\/:
por_jai
Verified User
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2949

:8) ผมรู้ครับแต่รอให้คนอื่นมาตอบดีกว่า
     ใครอ่านกระทู้นี้ละเอียดๆ ก็ึคงรู้เหมือนผม
     เฮียเขาแน่จริงครับ
     ว่าแต่ดีวีดีที่ไปออกmoneytalkก็ยังอยู่กับผม
     ฝากวิบูลย์ไว้ได้ไหมเพราะยังเจอกันบ้างนี่นา
     จะได้จัดส่งไปให้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
AuI_a VI
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2950

ขอตอบบ้างครับ ผมว่าน่าจะเป็น ประธานเว็บ เรารึป่าวครับ เป็นคำตอบสุดท้าย.......

ถ้าผิด ขอแก้ตัวอีกที  ตอบ เป็นพี่ WEB ละกันครับ
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
VIB007

โพสต์ที่ 2951

VIB007 เขียน: อ่านดูดีๆ
พี่ฉัตรขาดทุนนา
คอลัมน์: มันนี่ทิปส์: อวสาน Value Investor!!

โพสต์ทูเดย SECTION A 07/03/2009 07:34:06
สวลี ตันกุลรัตน์

สี่เท้ายังรู้พลาด นักปราชญ์ยังรู้พลั้ง แล้วนับประสาอะไรกับชายสูงอายุอย่าง วอร์เรน บัฟเฟตต์ จะไม่รู้จักกับคำว่า ขาดทุน (อีกครั้ง) เพราะในปี 2551 บริษัท เบิร์กไชร์ แฮธาเวย์ ของเขา มูลค่าหุ้นลดลง 9.6% จากปี 2550 นับเป็นการขาดทุนครั้งที่ 2 และเป็นครั้งที่ย่ำแย่ที่สุดในรอบ 44 ปี (ครั้งแรกเกิดขึ้นในปี 2544 ซึ่งเกิดเหตุการณ์ช็อกโลก 9/11 เบิร์กไชร์ฯ ขาดทุน 6.2%)
นอกจากนี้ บัฟเฟตต์ ประธานบริษัท เบิร์กไชร์ฯ ในฐานะนักลงทุนผู้ยิ่งใหญ่ในโลก การลงทุนแบบเน้นคุณค่า (Value Investing) และสุดยอด ปรมาจารย์ของนักลงทุนที่เรียกตัวเองว่า Value Investor ยังยอมรับ (ในสารถึงผู้ถือหุ้น) ด้วยว่า ในปี 2551 ผมทำบางอย่างที่ซื่อบื้อ ผมทำผิดพลาดครั้งใหญ่อย่างน้อยหนึ่งอย่าง และยังมีความผิด เล็กๆ น้อยๆ อีกหลายอย่าง ที่สร้างความเสียหายเช่นเดียวกัน
ตราบาปที่บัฟเฟตต์ต้องก้มหัวยอมรับความผิดพลาดที่เขาทำคือ เขาซื้อหุ้นบริษัท โคโนโคฟิลลิปส์ (บริษัทด้านพลังงานขนาดใหญ่) ในช่วงที่ราคาน้ำมันและก๊าซธรรมชาติพุ่งขึ้นเกือบแตะจุดสูงสุด ด้วยความเชื่อว่าราคาน้ำมันสูงๆ จะเป็นผลดีกับบริษัท แต่เขากลับทำให้เบิร์กไชร์ฯ เสียหายไปหลายพันล้านเหรียญสหรัฐ เพราะนอกจากราคาน้ำมันจะไม่วิ่งต่อแล้ว ยังปักหัวลงอย่างรุนแรงอีกด้วย

ไม่เฉพาะปรมาจารย์ของ Value Investor เท่านั้น ที่ออกอาการเป๋ๆ ในปีที่ผ่านมา แต่นักลงทุนในแนว Value Investing หรือที่เรียกว่า VI ในประเทศไทยหลายคนก็อ่วมไปไม่น้อย โดยเฉพาะถ้าวัดจากดัชนีตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย เมื่อครั้งวิกฤตต้มยำกุ้ง 10 ปีผ่านไป วันนี้ก็ยังย่ำอยู่แถวๆ 400 จุด
ผู้จัดการกองทุนหุ้นหลายคนยังยอมรับว่า ปีนี้อาจจะไม่ใช่ปีของแนว Buy and Hold เพราะราคาหุ้นย่ำอยู่กับที่ ขึ้นไปได้สักหน่อยก็ถอยหลังกลับมาอยู่ที่เดิม ทำให้ต้องหันมาซื้อๆ ขายๆ ทำกำไรจากความผันผวนของราคาให้มากขึ้น
หรือนี่จะเป็นจุดจบของ Value Investor!
อย่าปล่อยความสงสัยให้ค้างคาใจ ต้องไปถาม Value Investor ตัวจริงเสียงจริงว่า ในวันนี้พวกเขายัง สบายดี อยู่ไหม

แต่ก็ยังสบาย
เรารู้จัก โย หรือ YOYO สมาชิกในเว็บไซต์ thaivi.com ที่รวบรวมคนรักการลงทุนในแนวทาง Value Investing เขาตั้งแต่ยังเป็น Value Investor รุ่นเยาว์ ที่โดดเด่นด้วยผลตอบแทนที่เขาได้รับจากการลงทุนตามวิถีทางของ Value Investor เพราะเขาทำให้เงินลงทุน 1.7 ล้านบาท กระโดดขึ้นมาเป็น 17 ล้านบาท ภายในเวลาเพียง 4 ปี
แต่ในปี 2551 เขาก็ไม่ได้ต่างไปจากนักลงทุนคนอื่นๆ เพราะเขาขาดทุน 50%
ปีที่แล้วก็ลดลงไปตามตลาด แต่ก็ยังสบายๆ อยู่ ไม่ได้เดือดร้อนอะไร และเพื่อนๆ หลายคนที่ลงทุนในแนว Value Investing ก็ไม่มีใครเดือดร้อน แม้ว่ามูลค่าพอร์ตจะลดลงไป 30-40% แต่ไม่ว่าจะปรับลดลงอย่างไร ก็ยังมีกำไรสะสมอยู่
นอกจากนี้ เขายังรื่นรมย์อยู่กับอัตราเงินปันผล เพราะในปี 2551 อัตราเงินปันผลเฉลี่ยอยู่ประมาณ 10% แต่ปีนี้ที่ราคาหุ้นลดลง อัตราเงินปันผลก็ขึ้นไปถึง 15% ไปเจอบางตัวได้ถึง 20% ซึ่งความไม่ สมเหตุสมผลของตลาดก็ทำให้อัตราเงินปันผลเพิ่มขึ้น
เขาบอกว่า สิ่งที่ทำให้เขายัง สบายๆ อยู่ เป็นเพราะการลงทุนในแนวของ Value Investing จะคัดเลือกธุรกิจที่น่าจะดี และพอเกิดวิกฤตพวกหุ้นที่ถือไว้ก็อาจจะเปลี่ยนแปลงไปบ้าง แต่บางบริษัทยังสามารถทำกำไรได้เหมือนเดิม และถ้าตัวใดได้รับผลกระทบมากหน่อยก็อาจจะขายออกไปบ้าง
ช่วงที่หุ้นมีการเปลี่ยนแปลงมากๆ ก็ทำให้เกิดโอกาส เพราะแม้ว่าราคาหุ้นที่ถืออยู่ปรับลดลง แต่บางครั้งหุ้นที่เล็งเอาไว้ แต่ราคาแพงมาก พอราคาลดลงมาแรงก็เข้าไปซื้อเก็บไว้ เพราะนับจากนี้ไปอีก 3-5 ปี คนที่ลงทุนวันนี้น่าจะได้ผลตอบแทนดีเหมือนคนที่ลงทุนในช่วงวิกฤตปี 2540

ล้างพอร์ตเก็บเงินสด
นรินทร์ โอฬารกิจอนันต์ ผู้เขียนหนังสือเรื่อง วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเอง ที่แม้จะออกตัวว่า เขาไม่ใช่นักลงทุนมืออาชีพ เพียงแต่ชอบออมเงินไว้ในหุ้นเท่านั้น และไม่ได้เรียกตัวเองว่า Value Investor ได้อย่างเต็มปากเต็มคำนัก แต่เขาก็เป็นคนหนึ่งที่ลงทุนตามแบบ Value Investing และไม่เห็นด้วยกับการซื้อขายเก็งกำไร
ผมขายหุ้นออกไปหมดแล้วตั้งแต่เดือนมิ.ย. 2551 ออกไปลงทุนในกองทุนตราสารหนี้ และเป็นครั้งแรกในชีวิตที่เปิดบัญชีเงินฝากประจำ
นรินทร์ เล่าว่า โชคอยู่ข้างเขา เพราะเขาตัดสินใจขายหุ้นที่มีการเคลื่อนไหวตามตลาดมากๆ ออกไป เมื่อตอนที่มีข่าวว่าราคาน้ำมันจะพุ่งขึ้นไปอยู่ที่ 200 เหรียญสหรัฐต่อบาร์เรล และอัตราเงินเฟ้อจะมากกว่า 10%
จำได้ว่าเวลาเงินเฟ้อเป็นตัวเลข 2 หลัก ตลาดหุ้นจะอยู่ไม่ได้ ก็เลยขายหุ้นบางส่วนออกไป และอีกส่วนหนึ่งถือไว้ จนกระทั่งรู้สึกว่าเศรษฐกิจจะแย่ลงจึงตัดสินใจขายหุ้นที่ถืออยู่ทั้งหมด ซึ่งถือว่าเป็นโชคของผม เพราะแม้ว่าตลาดหุ้นจะไม่ได้ลดลงจากเหตุผลที่ผมคิด แต่สิ่งที่ตัดสินใจทำไป ผลที่ออกมากลายเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้อง
และตอนนี้เขาเริ่มหันกลับมามองตลาดหุ้นอีกครั้ง เพียงแต่ยังไม่รีบร้อน เพราะเชื่อว่าความเสี่ยงในตลาดหุ้นยังมีอยู่มาก
ภาพเศรษฐกิจที่ชัดเจนยังไม่เผยออกมา เพราะฉะนั้นถ้าจะเข้าไปซื้อเต็มตัวตอนนี้ก็ยังเสี่ยงอยู่ นรินทร์ กล่าว

ชีวิตยังเหมือนเดิม
ฉัตรชัย วงแก้วเจริญ Value Investor ที่ดำรงชีวิตด้วยเงินปันผลจากหุ้นเพียงตัวเดียวที่เขาเลือกลงทุนมานานกว่า 7 ปี และวันนี้เขาก็ยังสบายใจกับหุ้นตัวเดิม แม้ว่าภาวะเศรษฐกิจจะไม่เหมือนเดิม
ผมยังถือหุ้นตัวเดิม จำนวนหุ้นเท่าเดิม และใช้ชีวิตเป็นปกติเหมือนเดิม
พร้อมกับบอกว่า เงินปันผลจากผลประกอบการในปี 2551 ยังดีอยู่ และมากกว่าเงินปันผลในปี 2550 อีก เพราะในช่วง 3 ไตรมาสแรกของปี 2551 บริษัทเขาทำไว้ดีมาก เพราะฉะนั้นในไตรมาส 4 ที่ยอดขายตกลงมาบ้าง ก็ไม่มีผล ขณะที่ราคาหุ้นปรับลดลงไป 5 บาท แต่ได้เงินปันผล 3.65 บาท เพราะฉะนั้นเท่ากับว่ามูลค่าลดลงไปแค่บาทเศษเท่านั้น
บริษัทก็ได้รับผลกระทบจากภาวะเศรษฐกิจบ้าง อาจจะลด 10-15% เป็นไปได้ แต่ไม่ได้รับผลกระทบมากจนติดลบ และก็ยังไม่คิดที่จะขายหุ้นออกไป เพราะราคาที่ลงทุนยังต่ำกว่าราคาในกระดาน และเงินปันผลที่ประมาณ 4 บาท ก็คิดเป็นอัตราเงินปันผลเกือบ 10% เศรษฐกิจแย่ แต่บริษัทก็ยังมั่นคง เลยไม่ได้สนใจอะไร
นอกจากนี้ ฉัตรชัย ยังแถมท้ายด้วยว่า โทรศัพท์ไปคุยกับพนักงานบริษัทแล้ว เสียง (พนักงาน) ยังดีอยู่ แปลว่ายังโอเค

มองหาหุ้นดีๆ ทุกวัน
อนุรักษ์ บุญแสวง ที่บอกว่า เขาเป็น Value Investor ทั้งวิธีการลงทุนและวิถีชีวิต
ตอนต้นปี 2551 ทำกำไรไว้เกือบ 60% เพราะฉะนั้นปีที่แล้วทั้งปีก็เลยมีกำไรอยู่นิดหน่อย ประมาณ 3% และอาจจะมีโชคอยู่บ้าง เพราะซื้อหุ้นถูกตัว
อนุรักษ์ บอกว่า ตอนนี้เขายังเก็บเงินสดส่วนหนึ่งไว้รอความชัดเจนของตลาด
ตอนนี้ผมก็ยังทำเหมือนเดิม คือ พยายามทำการบ้าน ไปค้นหา ไปมองหาหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าที่ควรเป็น มองหาหุ้นดีๆ อยู่ทุกวัน ซึ่งพบว่ามันมีอยู่เยอะมาก แต่ในตลาดยังมีความไม่ชัดเจนอยู่เยอะ
เขาพบว่า หลักการของ Value Investing ไม่ได้ Perfect สำหรับทุกสถานการณ์ เพราะมันมีจุดอ่อน ซึ่งเมื่อเข้าใจจุดอ่อนของมันแล้วเราก็ต้องพยายามหลีกเลี่ยง
จุดอ่อนที่อนุรักษ์พบ คือ การลงทุนในแบบ Value Investing จะถือหุ้นไว้ 100% ทำให้เมื่อเกิดภาวะตื่นตระหนกในตลาดหุ้นจะเจ็บตัว เพราะออกไม่ทัน ทำให้เกิดความเสียหายสูง เงินจม แต่จะหลีกเลี่ยงเหตุการณ์แบบนี้ได้หรือไม่ ก็คงยาก เพราะถ้าเรารอจังหวะซื้อๆ ขายๆ มันมีความไม่แน่นอนสูง
เขาบอกว่า ในอนาคตอาจจะไม่ทุ่มสุดตัว ไม่มองโลกในแง่ดีเกินไป จะเก็บเงินสดไว้เผื่อทางหนีทีไล่เอาไว้บ้าง
นอกจากนี้ อนุรักษ์ยังฝากถึง Value Investor รุ่นใหม่ๆ ว่า ในชีวิตการลงทุนมันต้องมีพายุฝนบ้าง เป็นฤดูกาล แต่ถ้าเราเข้าใจ ไม่ทุกข์ไม่ร้อน รอจนกระทั่งเหตุการณ์ผ่านไป ทุกอย่างจะกลับมาเหมือนเดิม
ความผิดเพียงครั้ง
ดูเหมือนว่า Value Investor ทั้ง 4 คน ที่แม้จะมีวิธีปฏิบัติแตกต่างกัน แต่ทุกคนก็อยู่รอดได้อย่างสบายๆ แม้ว่าหลายๆ คนในตลาดหุ้นจะไม่ค่อยสบาย และทั้ง 4 คนก็พร้อมที่จะปกป้อง ความผิดพลาด ของบัฟเฟตต์ ในฐานะที่บัฟเฟตต์เป็นคน ธรรมดาๆ คนหนึ่ง ที่ต้องมีการผิดพลาดบ้าง
ถ้าไปดูตัวเลขจะเห็นว่าเขาขาดทุนน้อยมาก เมื่อเทียบกับดัชนี S&P 500 เพราะฉะนั้นเขายังชนะตลาดอยู่มาก และเขาก็เป็นเหมือนคนทั่วๆ ไป ที่ต้องมีผิดพลาดบ้าง แต่ภาพใหญ่ของเขายังไม่ผิดพลาด ยังเหมือนเดิม และวิกฤตครั้งนี้อาจจะทำให้บัฟเฟตต์โดดเด่นขึ้นมากกว่าเดิมก็ได้ เพราะเขายังสามารถยืนหยัดอยู่ได้ในขณะที่คนอื่นๆ ขาดทุนหนักกว่า อนุรักษ์ กล่าว

เช่นเดียวกับ ฉัตรชัย ที่บอกว่า สิ่งที่เกิดขึ้นกับเบิร์กไชร์ฯ ในปีที่ผ่านมาเป็นเพียงสิ่งที่เกิดขึ้นในระยะสั้น ซึ่งเทียบไม่ได้เลยกับตลอดระยะเวลา 44 ปีที่ผ่านมา
เป็นใครก็มีโอกาสพลาดได้ แต่โดยเฉลี่ยแล้ว Value Investing เป็นแนวทางที่ปลอดภัยที่สุด ฉัตรชัย ยืนยัน
วิธีการลงทุนของเขายังใช้ได้ ต้องดูกันระยะยาว เขาเป็นมหาเศรษฐีระดับโลก จะมามองกันปีเดียว แล้วบอกว่าเขาผิดไม่ได้ และจะมีสักกี่คนที่มั่นคงอย่างบัฟเฟตต์ นรินทร์ กล่าว
พร้อมกับยกย่องบัฟเฟตต์ว่า ถ้าเขาคิดว่าเขาคิดผิด เขาจะยอมรับออกมาตรงๆ
และคงไม่ใช่แค่ 4 คนนี้เท่านั้นที่จะมองข้ามความผิดพลาดของบัฟเฟตต์ แต่หากเราเป็นหนึ่งในผู้ถือหุ้นของเบิร์กไชร์ฯ ที่มองที่ผลตอบแทนสะสม (รายละเอียดตามตาราง) เราก็จะรู้ว่า Value Investing คือคำตอบสำหรับการลงทุนระยะยาวจริงๆ

นี่คือจุดเริ่มต้น ไม่ใช่จุดจบ
อนุรักษ์ บอกว่า ถ้าดูจากประวัติศาสตร์จะพบว่า ช่วงที่ตลาดหุ้นปรับลดลงมากๆ ใน 4-5 ปีต่อจากนั้นจะสร้างเศรษฐีใหม่ขึ้นมามากมาย เช่นเดียวกันในเวลานี้ ที่มีหุ้นดีๆ ในสายตาของ Value Investor จำนวนมาก
อย่ามองว่าขาดทุนแล้วจะขาดความมั่นใจ เหมือนที่คนส่วนใหญ่มอง เพราะจะทำให้ไม่ประสบความสำเร็จ และถ้ามาขายหุ้นตอนนี้มันก็คือจุดจบจริงๆ เพราะจะไม่เหมือนอะไรเลย ทั้งๆ ที่ถ้าอดทนถือหุ้นดีๆ ไปอีก 3-4 ปี หุ้นก็จะกลับมาที่เดิม และอีกสักพักก็อาจจะได้กำไรเยอะแยะ
หลักการของ Value Investing คือ หาหุ้นที่ราคาต่ำๆ และห้ามขาย ซึ่งมันต้องอดทน แต่มันมีคนทำได้ไม่มาก เพราะมันฝืนธรรมชาติของมนุษย์ ที่มีความกลัว เพราะฉะนั้น Value Investor ที่จะประสบความสำเร็จหรือไม่ขึ้นอยู่กับการควบคุมสภาพจิตใจ
บัฟเฟตต์ เปรียบเทียบภาวะการลงทุนในปีที่ผ่านมาว่า นักลงทุนต่างชุ่มโชกไปด้วยเลือดและเต็มไปด้วยความสับสน เหมือน นกตัวจ้อย ที่พลัดหลงเข้ามาในสนามแบดมินตันที่กำลังขับเคี่ยวกันอย่างเมามัน
แต่ถ้าเราเป็น นกตัวจ้อย ที่มองการแข่งขันอยู่บนขอบหลังคาสนามแบดมินตัน นี่จะไม่ใช่จุดจบของเรา แต่มันเป็นจุดเริ่มต้นที่สวยงามต่างหาก
bos

โพสต์ที่ 2952

คือจะถามว่า ในงบกระแสเงินสดอะครับ
ค่าที่มันติดลบหมายถึงอะไรเหรอครับ

ค่าเสื่อมราคา   237.10
 รายการตัดบัญชี 1,265.99
 รายการอื่นๆ -37.88
 กำไร (ขาดทุน) จากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์ และหนี้สินดำเนินงาน 5,654.40
 สินทรัพย์ดำเนินงาน (เพิ่มขึ้น) ลดลง 146.01
 หนี้สินดำเนินงาน เพิ่มขึ้น (ลดลง) -261.31
 เงินสดสุทธิจากกิจกรรมดำเนินงาน 4,445.96
 เงินสดจ่ายในการซื้อสินทรัพย์ถาวร -88.68
 เงินสดรับจากการขายสินทรัพย์ถาวร 6.10
 เงินลงทุน (เพิ่มขึ้น) ลดลง 16.39
 เงินให้กู้ยืมแก่บุคคลหรือกิจการที่เกี่ยวข้องกัน (เพิ่มขึ้น) ลดลง 10.07
 รายการอื่น ๆ -1,893.66
 เงินสดสุทธิจากกิจกรรมลงทุน -1,949.79
 เงินกู้ยืมจากธนาคารและสถาบันการเงินเพิ่มขึ้น (ลดลง) 2.83
 จ่ายเงินปันผล -2,300.00
 รายการอื่น ๆ -69.61
 เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน -2,366.77
 รายการอื่น ๆ -2.93
 เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสดเพิ่มขึ้น (ลดลง) สุทธิ 126.47
 เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันที่ .....(ต้นงวด) 3,201.10

วานคนที่รู้ ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เงินสดและรายการเทียบเท่าเงินสด ณ วันที่ .....(สิ้นงวด) 3,327.57
VIB007

โพสต์ที่ 2953

[quote="por_jai"]:8) ผมรู้ครับแต่รอให้คนอื่นมาตอบดีกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2954

เด็กทุ่งสง เขียน:คือจะถามว่า ในงบกระแสเงินสดอะครับ
ค่าที่มันติดลบหมายถึงอะไรเหรอครับ
ติดลบคือเงินไหลออกจากกระเป๋าครับ
บวกคือเงินเข้ากระเป๋า
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2955

VIB007 เขียน:ขาดทุนเป็นเรื่องธรรมชาตินะ

แล้วน้องลูกอีสานและท่านอื่นๆคิดว่าอย่างไรบ้าง

ปล. ว่าแต่ว่าปีนี้ผมเจอวีไอตัวจริงในเมืองไทยไม่ขาดทุนด้วยนะแถมถือหุ้น 100% ตลอดเวลาด้วย......ขอบอก
ถามเอง ตอบเอง :lol:
ขอบคุณพี่วิบูลย์สำหรับมุมมองความเห็นครับ

ผมก็คงมองคล้ายๆกับพี่ครับ คือในชีวิตการลงทุนเนี่ย การขาดทุนคงเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้(อ้อ..คนที่ไม่เคยขาดทุนก็ MR.Foresight ไงครับ :lol: ) และที่สำคัญคือแม้จะมีผิดพลาดบ้างแต่ส่วนใหญ่เราต้องถูก และการขาดทุนนั้นต้องไม่ทำให้เราหมดตัว ถ้าดูผลตอบแทนของ Bershire ย้อนหลัง 43 ปี มีแค่ 2 ปีเท่านั้นที่ขาดทุน :shock:  และขาดทุนไม่มาก -6.2 และ -9.6% เท่านั้น วอเรนต์เป็นนักลงทุนแต่รวยอันดับหนึ่งของโลก เหมือนส่วนผสมที่ลงตัวทั้ง IQ EQ และที่สำคัญ>>วิธีที่ถูกต้อง

เหมือนรถที่สมรถนะดีที่สุด ขับโดยนักแข่งรถที่ฝีมือดีที่สุด  ถ้าเราสังเกตุดูดีๆคนที่ลงทุนประสบความสำเร็จแนวนี้ต้องมีจิตใจที่หนักแน่น มุ่งมั่น ทั้ง ดร.นิเวศน์ พี่วิบูลย์ พี่ฉัตรชัย พี่เวป ใช่ทั้งนั้นเลย ดังนั้นการบริหารจิตใจก็สำคัญ จิตใจจะหนักแน่นได้เราก็ต้องศรัทธาก่อนครับ

ดังนั้นคนที่ขาดทุนปีที่ผ่านมา มันผ่านไปแล้ว แก้ไขอะไรไม่ได้ ชีวิตคนเราอยู่กับปัจจุบันและอนาคตมากกว่า ลองใช้วิจารณญานดีๆ คือเหมือนเราทำถูกมาสิบครั้ง ครั้งที่สิบเอ็ดเราผิด เราจะสรุปว่าวิธีใช้ไม่ได้หรือเปล่า และ ในทำนองเดียวกัน เราทำผิดมาสิบครั้ง ครั้งที่สิบเอ็ดให้ผลถูกต้อง เราจะสรุปว่าวิธีนี้ถูกต้องหรือ ผมลองตั้งคำถามดู  ที่โพสต์มาไม่ใช่ว่าวิธีการลงทุนแนว vi สมบูรณ์แบบนะครับ จุดอ่อนเราก็เห็นกันแล้ว การถือหุ้นระยะยาวเต็มร้อย ถ้าตลาดแพนิคเราจะเสียหายมาก เราจะลดจุดอ่อนนั้นอย่างไร ก็ต้องแล้วแต่วิธีของแต่ละคน ผมก็คงเริ่มถือเงินสดบ้างในปีนี้และในอนาคตที่อาจมีอะไรไม่แน่นอนที่กระทบต่อพื้นฐานของหุ้น แต่ส่วนใหญ่ก็ยังถือหุ้นครับ เพราะตัวที่ถือ ราคาที่ซื้อมีปัจจัยพื้นฐานรองรับ และมี MOS เต็มร้อย :D

ว่าแต่ใครช่วยจุดธูปเรียกพี่เวปดีกว่า.. :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
VIB007

โพสต์ที่ 2956

ลูกอิสาน เขียน:
ถามเอง ตอบเอง :lol:
ขอบคุณพี่วิบูลย์สำหรับมุมมองความเห็นครับ
อยากให้น้องลูกอีสานเล่าให้ฟังหน่อยว่า
ปีที่แล้วทำอย่างไร
พอร์ตถึงไม่ติดลบ
ลูกอิสาน เขียน: ว่าแต่ใครช่วยจุดธูปเรียกพี่เวปดีกว่า.. :lol:
เอ้า.....ฮงจัดการหน่อย

ช่วงนี้ธูปเทียนขายดี
แล้วที่เชิญ IH เป็นไงบ้าง ได้เรื่องหรือเปล่า..ฮง
VIB007

โพสต์ที่ 2957

[quote="nortuss"]พีวิบูลย์ ครับ
คือถ้าผมกำลังจะเริ่มลงทุน ถ้าผมใช้วิธีหาบ.ที่มีกำไร เพิ่ม(ไม่ขาดทุน) จากงบการเงินของปีที่แล้ว ไล่มาทุกบ. แล้วใช้หลักเกณการล่อนหุ้นตามหนังสือตีแตก
ex -pe ไม่เกิน5เท่า
VIB007

โพสต์ที่ 2958

Yod เขียน:ขอถามนิดนึงครับ
ไหนๆ ก็คุยถึงปีเตอร์ ลินซ์แล้ว
พอทราบไหมครับว่า กองทุนแมคเจลเลนเขาปรับพอร์ตยังไงครับ
เห็นว่าปัญหา subprime นี่กระทบ Fannie mae เยอะใช่ไหมครับ
ไม่ทราบครับ
ใครรู้ช่วยบอกที
VIB007

โพสต์ที่ 2959

[quote="hongvalue"]
หมอด้า กับ พี่วิบูลย์ และคนอื่นๆ มาแชร์เรื่องทองกันดีกว่าครับ

ผมเปิดประเด็นให้

ผมว่า theme เรื่อง safeheaven ก็คงจริงนะ ถ้าดูจาก demand

ตอนนี้คนเห็นทองเป็นที่หลบภัยอะไรซักอย่างหรือป่าว

ถ้าเศรษฐกิจกลับมาฟื้นตัวได้ทองราคานี้อาจจะล่วง กราวๆ เลยก็ได้

ผั่ง supply เท่าที่ผมรู้ แอฟริกาใต้
VIB007

โพสต์ที่ 2960

[quote="TPH"]อุตสาห์แอบอ่านหลบ ๆ ตามข้างเสาแล้ว ยังโดนตอกย้ำให้ต้องแสดงตน
VIB007

โพสต์ที่ 2961

100 หน้าแล้ว ฮง
เหลืออีก 90 หน้า
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2962

ข้อเขียนใน post today ผมอ่านจากใน thaivi post โดย คุณ paul VI แล้วนะครับ
ผมว่า หัวข้อเค้ามอง short term ไปหน่อยไหมครับ
แล้ว อวสานนี่ คือจบHey เลยนี่นา  :lol:   ซึ่งจริงๆมันก็ไม่ถึงระดับนั้น

บางทีเวลาหุ้นแพงๆ pe สูงๆ เราชอบบอกว่า ขอราคาถูกกว่านี้หน่อยน่า

พอหุ้นราคาถูกมากๆแบบตอนนี้ .... :idea:

เหมือนที่ boffett เค้าขาดทุน เค้าขาดทุนจากการ เล่น derivative หรือเปล่าครับพี่ครับ ... ผมไม่แน่ใจน่ะครับ กลัวแปลผิด
(ทั้งๆที่เค้าเรียกมันว่า อาวุธทำลายล้างสูง)

ผมว่า derivative นี่ต้องศึกษาดีๆนะครับ
ยิ่งช่วงที่ตลาด swing แล้วก็ไม่รูทางออก มันขึ้น ลง น่ากลัว

เหมือน gold future อ่ะครับ
...มีใครลงทุน(?) gold future บ้างไหมครับ มาแชร์ความเห็นกันก็ดีนะครับ

ปีที่แล้ว คนที่ไม่ขาดทุน ...ใช่พี่มนอ่ะป่าวครับ ไม่งั้นก็พี่ web มั้งครับพี่ครับ
(ผมเดาล้วนๆครับ)

จริงๆผมก็อยากทราบเหมือนพี่วิบูลย์นะครับ
ว่าพี่ลูกอีสานเค้าทำอย่างไรบาง port ถึงเป็นบวก

ผมว่า การลงทุนช่วงปีที่แล้วกับปีนี้เป็นกรณ๊ศึกษาการลงทุนที่มีค่ามากนะครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 274

โพสต์ที่ 2963

VIB007 เขียน: ไม่ได้ตั้งใจให่มาถามแข่งกับเจ้าฮงนะ..ขอบอก

น่าน โดนดอกที่ 1

VIB007 เขียน:ไม่ดูฟันโฟลว์.....เอิ้ก

นี้ดอกที่ 2

VIB007 เขียน:

ช่วงนี้ธูปเทียนขายดี
แล้วที่เชิญ IH เป็นไงบ้าง ได้เรื่องหรือเปล่า..ฮง

ผมส่งไปหลังไมค์แล้วนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2964

VIB007 เขียน:100 หน้าแล้ว ฮง
เหลืออีก 90 หน้า
แหะแหะ จะลองดูนะ จะไหวเหรอ 90 หน้า

90 หน้ากอ่นโพสกันตั้ง 5-6 ปี

ผมเองก็หมดมุขแล้วด้วย ความรู้มีแค่ที่โพสไป 13 หน้านี้แหละ

ตอนนี้เซียนพี่โจมาแล้ว

ผมเลยไปหลบมุมก่อนดีกว่า รอฟังพี่โจถ่ายทอดเคล็ดลับ

ว่าทำได้ไงปีที่แล้วบวก 3% :D
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2965

mprandy เขียน: ลองเดาใจเล่น ๆ ตามสไตล์ที่เรารู้ ๆ กันในตำรา

Ben Graham น่าจะขุดงบบริษัททั้งหลาย เลือกซื้อหุ้นบริษัทที่ราคาหุ้นลงต่ำกว่า BV เยอะ ๆ หนี้น้อย เงินสดท่วมบริษัท แล้วก็ถือ รอ ๆ ๆ ๆ จนกว่ามันจะขึ้น

Phil Fisher เลือกดูบริษัทที่มีธุรกิจที่แข็งแกร่ง ธุรกิจที่มีแนวโน้มเติบโตได้ดี

Peter Lynch จ้องมองบริษัทที่ตอนนี้เน่าหนอนสุดชีวิต แล้วคิดว่ามันน่าจะรอด เลือกซื้อเมื่อคิดว่ามันผ่านจุดเลวร้ายที่สุดไปแล้ว แล้วรอให้มันฟื้นเพื่อให้ได้ซักสามเด้งเป็นอย่างต่ำ ดูแล้วพวก Bank, Auto, GE และ AIG น่าจะเข้า list แกได้สบาย
แปลกใจตรงที่ว่าำทำไมเค้ามีแต่ซื้ออะครับ แปลว่าก่อนหน้านั้นเค้าขายไปแล้วเหรอครับ อย่างปู่บัฟ นี่พอเข้าใจว่าธุรกิจประกันคงหาเงินให้เค้าได้เรื่อยๆ แต่คนอื่นเป็นกองทุนนี่เค้าจะทำไงอะครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2966

noooon010 เขียน:จริงๆผมก็อยากทราบเหมือนพี่วิบูลย์นะครับว่าพี่ลูกอีสานเค้าทำอย่างไรบาง port ถึงเป็นบวกผมว่า การลงทุนช่วงปีที่แล้วกับปีนี้เป็นกรณ๊ศึกษาการลงทุนที่มีค่ามากนะครับ
อย่างที่เคยเล่าไปบ้าง ตอนต้นปีตุนผลตอบแทนไว้เยอะกับหุ้นหลายๆตัว ถึงกลางปีทำได้พีคประมาณ 66% หลังจากนั้นก็เหมือนนกปีกหัก ร่วงพล็อยลงไปถึง -17% ก่อนที่จะรีบาวด์มาได้ที่ 3% ปีที่แล้วถือหุ้นเต็มร้อยแถมบวกมาร์จินด้วยประมาณ 10%  คิดดูแล้วเหมือนมีโชคซะมากกว่าฝีมือ :cry:

การทำกำไรไม่ใช่เรื่องเสียหาย มีโอกาสจงรีบทำ เป็น buffer เป็น MOS ในยามที่ทุกอย่างไม่เป็นไปตามคาดครับ
hongvalue

โพสต์ที่ 2967

ถามพี่วิบูลย์เรื่องโรงกลั่นหน่อย

(ให้สมฉายาถามแหลก)

กลุ่มนี้ค่อนข้างใหม่สำหรับผม

ผมขอพูดตามความเข้าใจ ผิดถูกช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะ

1.ค่าการกลั่นไม่ได้สัมพันธ์กับราคาน้ำมัน แต่อยู่ที่มีโรงกลั่นใหม่ๆเพิ่มหรือเลิกใช่ไหม  คำถาม สมมุติว่า ไม่มีโรงกลั่นใหม่เลยและโรงกลั่นเก่าก็ไม่เลิก
ถ้าราคาน้ำมันขึ้น grm จะขึ้นไหม
อย่างหุ้น pttep มี newhigh ปีที่แล้วตอนนั้น เข้าใจว่า top ก็ลงมาจาก
peak แล้วระดับนึง

2.ราคาหน้าโรงกลั่นของใครสูงกว่า อยู่ที่ผลิตอะไรออกมาได้มากกว่าหรือป่าว

เช่น ผลิตน้ำมันเครื่องบินเยอะกว่า ถ้าเทียบเป็น % ทั้งหมดจะทำให้

ค่าการกลั่นสูง(grm) หรือว่า ราคาน่าโรงกลั่นสูง หรือ สูงทั้งคู่

ผมงงว่าราคาน่าโรงกลั่นจะมากน้อยขึ้นอยู่กับปัจจัยอะไร

3.สรุปว่าปัจจัยในการดูว่าราคาน้ำมันถูกหรือแพง

ก็คือ ต้นทุนการขุดเจาะของหลุมถูกไหม

ซึ่งถ้ามันยิ่งสูง ราคาน้ำมันก็ควรยิ่งสูง

และ ต้นทุนการขุดเจาะมีแนวโน้มจะสูงขึ้น เพราะว่าน้ำมันดิบหาได้ยากขึ้น

และหลุมเดิมต้องขุดลึกขึ้น  ทำให้แนวโน้มที่ราคาน้ำมันจะเป็นขาขึ้นในระยะ

ยาวถูกไหม  

4.พี่พอทราบไหมว่าสมัยก่อนค่าการกลั่นมันแค่ 1-2 เหรียญเป็นเพราะอะไรครับ

5.ค่าการกลั่นติดลบได้ใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ  :lol:
VIB007

โพสต์ที่ 2968

ลูกอิสาน เขียน:
อย่างที่เคยเล่าไปบ้าง ตอนต้นปีตุนผลตอบแทนไว้เยอะกับหุ้นหลายๆตัว ถึงกลางปีทำได้พีคประมาณ 66% หลังจากนั้นก็เหมือนนกปีกหัก ร่วงพล็อยลงไปถึง -17% ก่อนที่จะรีบาวด์มาได้ที่ 3% ปีที่แล้วถือหุ้นเต็มร้อยแถมบวกมาร์จินด้วยประมาณ 10%
VIB007

โพสต์ที่ 2969

hongvalue เขียน:ถามพี่วิบูลย์เรื่องโรงกลั่นหน่อย

(ให้สมฉายาถามแหลก)

กลุ่มนี้ค่อนข้างใหม่สำหรับผม
ถามใครไม่ได้มาถามกันเอง
โน่นถามแขกโน้น
รับแขกหน่อย
hongvalue เขียน:ผมขอพูดตามความเข้าใจ ผิดถูกช่วยเพิ่มเติมให้ด้วยนะ

1.ค่าการกลั่นไม่ได้สัมพันธ์กับราคาน้ำมัน แต่อยู่ที่มีโรงกลั่นใหม่ๆเพิ่มหรือเลิกใช่ไหม
VIB007

โพสต์ที่ 2970

จะเห็นว่าคราวนี้ตอบไม่กวนประสาท
ใช่ไหมฮง อิ อิ