คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
Buchi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1981

ผมไป Money Expo เพื่อจะได้ไปเจอผู้เป็นแบบอย่างที่ดีเยี่ยมทั้งสองคนถึง
ดร.นิเวศน์ กับ พี่วิบูลย์   :D  :D  :D

หลังจากได้เข้าฟัง Money Talk ได้มีโอกาสฟัง ดร.นิวเวศน์ ให้สัมภาษณ์กับหนังสือพิมพ์(ไม่แน่ใจชื่อหนังสือพิมพ์ครับ) ในหัวข้อการลงทุนแบบ Value Investment ของท่าน นับเป็นประสบการณ์ที่ดีจริงๆ (ได้เอาหนังสือตีแตกไปขอลายเซ็นด้วย  :lol: )  

เรื่องการออมและการลงทุน ที่พี่วิบูลย์ ประกบคู่กับ ดร.สุวรรณ ถ้าใครได้เข้าไปฟังคงจะรู้สึกแปลกๆเหมือนผม เพราะแนวทางการลงทุนและความคิดของท่านทั้งสองแทบจะคนละแนวกันเลย และเหมือน ดร.สุวรรณ จะไม่มีค่อยมีความเข้าใจการลงทุนแนว VI มากนัก

แนวคิดการลงทุนแบบ VI ของพี่วิบูลย์ที่ได้ถ่ายทอดออกมา มีความคล้ายกับบทสัมภาษณ์ของดร.นิเวศน์ มาก ผมว่าเป็นแนวคิดที่มีเหตุผลและสามารถในไปใช้ได้จริง ในทุกสภาวะเศรษฐกิจเลยทีเดียว  :wink:

ปล.ผมเด็กเสื้อขาวใส่แว่น ที่ถามพี่ถึง กฏเกณฑ์(เหตุผล)ในการซื้อ เมื่อไม่อยู่ในกฏเกณฑ์(เหตุผลที่ซื้อ)ควรขายหุ้นรึเปล่า จำได้มั้ยครับ  :D

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ทุกๆคน
ผมจะพยายามรอยเท้า VI ที่พี่ๆทุกคนฝากเอาไว้ในเวปบอร์ดแห่งนี้ Thaivi.com
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 1982

[quote="Buchi"]ผมไป Money Expo เพื่อจะได้ไปเจอผู้เป็นแบบอย่างที่ดีเยี่ยมทั้งสองคนถึง
ดร.นิเวศน์ กับ พี่วิบูลย์
Kaiser
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 1983

ได้เจอน้อง buchi ทั้ง 2 วันในงาน Money Expo ได้เห็นความขยัน ตั้งใจในแนวทางการลงทุนที่ถูกต้องตั้งแต่เริ่มแรก เมื่อมีความพร้อมแล้วก็เปิดพอร์ทได้เลยครับ ถ้าคิดว่าศึกษากิจการที่จะลงทุนอย่างดี และซื้อได้ในราคาที่มี margin of safety ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุนนะครับ
juntuma

โพสต์ที่ 1984

ผมมีวิธีจำกัดความเสี่ยงแบบนี้ครับ  สองข้อ  ง่าย ๆ

1.  งบการเงินย้อนหลังสามปีขึ้นไป
   -กำไรต่อเนื่อง  เพิ่มทุกปียิ่งดี
   - roa   roe  npm  yield  growth
     สูตรก้อ  15  15  10  5  10  ตามลำดับ  ยิ่งสูงยิ่งดี
   - อัตราส่วนกำไรสุทธิ  ต่อหนี้สินระยะยาว
   - กระแสเงินสด  ถ้าเป็นแคชคอมปานี  ยิ่งแจ๋ว
2.  five  force  model  ไม่เคร่งครัดนัก  

ตามสูตรผมสองข้อ  คัดมาแล้ว  ไม่มีโมเดิร์นเทรด

แต่มีหุ้นยอดนิยมในเว็บนี้อยู่ตัวนึง  น่าจะเป็นหุ้นในดวงใจได้
พี่วิบูลย์  เห็นเป็นงัยบ้างครับ  ห้องใหญ่ไม่มีคนสนใจผมเลย
InnoVI

โพสต์ที่ 1985

ซื้อหนังสือ Value Way มาเลยตามมาห้องนี้ครับ :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 1986

[quote="juntuma"]
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 1987

[quote="juntuma"]ผมมีวิธีจำกัดความเสี่ยงแบบนี้ครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
juntuma

โพสต์ที่ 1988

ท่านพี่ฉัตรชัยครับ  กระแสเงินสดด้านบัญชีคงต้องให้พี่ชี้แนะครับ
สำหรับผม  ความรุ้มีเพียงน้อยนิด  แคชคอมปานีคือ

บริษัทดำเนินงานมีกำไร  เก็บเงินได้จริง  ไม่ใช่มีแต่ตัวเลขกำไร
ขยายกิจการโดยไม่ต้องกู้  ไม่มีหนี้สินระยะยาว  
มีแต่เจ้าหนี้การค้าซึ่งเป็นปกติของธุรกิจ  ซึ่งยังไม่ครบกำหนดชำระ

มีเงินจ่ายปันผลเยอะแล้ว  งบกระแสสดยังเป็นบวกเมื่อสิ้นงวดบัญชี

ผมยังหาไม่เห็นครับ  เห็นแต่ที่ดูงบกระแสเงินสดเหลือไม่พอจ่ายปันผล
ต้องรอเงินสดเข้ามาในงวดใหม่จึงจะพอ  หรือไม่ก้อต้องโอดีมาจ่าย

แล้วพี่เห็นแคชคอมปานีบ้างยังครับ  แง้มให้ดูซักนิดครับ

สำหรับโมเดิร์นเทรด  จุดแข็งคือคนใหม่เข้ามายากก้อจริงครับ
รับประกันได้ว่าไม่มีเจ๊ง  มีแต่โตขึ้นเรื่อย ๆ  ตามภาวะเศรษฐกิจ

สำหรับผมตอนนี้  โมเดิร์นก้อชอบนะครับ  ยกเว้นโฮมโปร  แต่ราคามันซื้ออนาคตไปหน่อย  เกี่ยงตรงนี้แหละครับ
ninesenior

โพสต์ที่ 1989

สวัสดีครับ พี่พี่
ผมขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ
เริ่มเข้ามาในตลาดประมาณ 3-4 เดือน
และได้เริ่มอ่านกระทู้นี้ มาได้ประมาณ 1 เดือนกว่า ๆ
อ่านได้ครึ่งนึงแล้ว (732 หน้า จาก 1323 หน้า ใน MS Word)
ตอนแรกตั้งใจว่าจะอ่านให้จบก่อน
แล้วจะมาถามพวก พี่พี่
แต่พอดีไปพบหุ้นตัวหนึ่ง น่าสนใจ
เลยต้องมาขอความเห็นพี่ ๆ ก่อนจะอ่านจบครับ

หุ้นตัวนี้
ผลิตภัณฑ์เป็น ธุรกิจผลิตเคมีภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านและอุตสาหกรรม รวมถึงยาฆ่าแมลงด้วย
สิ่งที่น่าสนใจ
1. หนี้ไม่สูงมาก 0.46 เมื่อเทียบกับผู้ถือหุ้น
2. มีการนำเข้าวัตถุดิบ น่าจะได้อานิสงส์จากค่าเงินบาท
3. กำไรใน Q1/50 = 0.118 เมื่อเทียบกับ Q1/49 = 0.01 เพิ่มขึ้น 10 เท่าตัว
เมื่อเทียบกับ Q4/49 = 0.076.
สิ่งที่ต้องสงสัย คือ
เมื่อผมไปดูที่งบดุล ปริมาณเงินสด กลับลดลง จาก 41.5 ล้านบาท Q4/49 เหลือ 7.8 ล้านบาท Q1/50
ผมไปดูต่อที่งบกระแสเงินสดมีการชำระเจ้าหนี้การค้าเพิ่ม 10 ล้านบาท
แต่เงินสดหายไป 33.7 ล้านบาท ดูแล้วไม่เข้าใจ
เนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องงบต่าง ๆ เลยแกะไม่ได้
ต้องขอรบกวนพวก พี่พี่ครับ ว่าหุ้นตัวนี้น่าสนใจหรือไม่ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1990

[quote="juntuma"]ผมมีวิธีจำกัดความเสี่ยงแบบนี้ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1991

ninesenior เขียน:สวัสดีครับ พี่พี่
ผมขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ครับ
เริ่มเข้ามาในตลาดประมาณ 3-4 เดือน
และได้เริ่มอ่านกระทู้นี้ มาได้ประมาณ 1 เดือนกว่า ๆ
อ่านได้ครึ่งนึงแล้ว (732 หน้า จาก 1323 หน้า ใน MS Word)
ตอนแรกตั้งใจว่าจะอ่านให้จบก่อน
แล้วจะมาถามพวก พี่พี่
แต่พอดีไปพบหุ้นตัวหนึ่ง น่าสนใจ
เลยต้องมาขอความเห็นพี่ ๆ ก่อนจะอ่านจบครับ

หุ้นตัวนี้
ผลิตภัณฑ์เป็น ธุรกิจผลิตเคมีภัณฑ์ที่ใช้ในบ้านและอุตสาหกรรม รวมถึงยาฆ่าแมลงด้วย
สิ่งที่น่าสนใจ
1. หนี้ไม่สูงมาก 0.46 เมื่อเทียบกับผู้ถือหุ้น
2. มีการนำเข้าวัตถุดิบ น่าจะได้อานิสงส์จากค่าเงินบาท
3. กำไรใน Q1/50 = 0.118 เมื่อเทียบกับ Q1/49 = 0.01 เพิ่มขึ้น 10 เท่าตัว
เมื่อเทียบกับ Q4/49 = 0.076.
สิ่งที่ต้องสงสัย คือ
เมื่อผมไปดูที่งบดุล ปริมาณเงินสด กลับลดลง จาก 41.5 ล้านบาท Q4/49 เหลือ 7.8 ล้านบาท Q1/50
ผมไปดูต่อที่งบกระแสเงินสดมีการชำระเจ้าหนี้การค้าเพิ่ม 10 ล้านบาท
แต่เงินสดหายไป 33.7 ล้านบาท ดูแล้วไม่เข้าใจ
เนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องงบต่าง ๆ เลยแกะไม่ได้
ต้องขอรบกวนพวก พี่พี่ครับ ว่าหุ้นตัวนี้น่าสนใจหรือไม่ครับ
บอกชื่อหุ้นมาก็ได้ครับ
จะได้ช่วยกันดูว่ามันคือตัวไหน ธุรกิจอะไร
เพราะบางครั้งแต่ละธุรกิจมีความต้องการการใช้เงินลงทุนไม่เหมือนกัน

ข้อมูลที่ให้ไม่พอครับที่จะบอกว่าน่าสนใจหรือเปล่า
lieu

โพสต์ที่ 1992

เอ...ช่วงนี้กระทู้นี้เงียบเหงาจังเลยค่ะ :cry:
เข้ามาขอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องการวิเคราะห์อนาคตของบริษัทค่ะ

ทำไมวิเคราะห์ยากจัง และแต่ละคนก็มีความคิดเห็นไม่เหมือนกัน (โดยทั่วไปไม่ได้เจะจงว่าเป็นบริษัทไหน)
ส่วนงบการเงินต่างๆยังพอหาข้อมูลและวิเคราะห์ได้บ้าง เพราะมีตำราที่สามารถช่วยทำให้เข้าใจง่ายขึ้น

เราควรทำยังไงคะถึงจะวิเคราะห์บริษัทในอนาคตได้ใกล้เคียงความจริงที่สุด

ใครมีความคิดเห็นยังไงบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ :pray:
ninesenior

โพสต์ที่ 1993

VIB007 เขียน: บอกชื่อหุ้นมาก็ได้ครับ
จะได้ช่วยกันดูว่ามันคือตัวไหน ธุรกิจอะไร
เพราะบางครั้งแต่ละธุรกิจมีความต้องการการใช้เงินลงทุนไม่เหมือนกัน

ข้อมูลที่ให้ไม่พอครับที่จะบอกว่าน่าสนใจหรือเปล่า
SWC ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1994

ninesenior เขียน:
SWC ครับ
ใครทราบข้อมูล SWC
ช่วยมาแชร์หน่อยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 1995

lieu เขียน:เอ...ช่วงนี้กระทู้นี้เงียบเหงาจังเลยค่ะ :cry:
เข้ามาขอความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องการวิเคราะห์อนาคตของบริษัทค่ะ

ทำไมวิเคราะห์ยากจัง และแต่ละคนก็มีความคิดเห็นไม่เหมือนกัน (โดยทั่วไปไม่ได้เจะจงว่าเป็นบริษัทไหน)
ส่วนงบการเงินต่างๆยังพอหาข้อมูลและวิเคราะห์ได้บ้าง เพราะมีตำราที่สามารถช่วยทำให้เข้าใจง่ายขึ้น

เราควรทำยังไงคะถึงจะวิเคราะห์บริษัทในอนาคตได้ใกล้เคียงความจริงที่สุด

ใครมีความคิดเห็นยังไงบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ :pray:
ต้องเข้าใจธูรกิจที่เราลงทุน
และมองเห็นอนาคตได้

ถ้าเราเป็นมีอาชีพเป็นหมอ
เราคงเข้าใจธุรกิจโรงพยาบาลมากกว่าธุรกิจปิโตรเคมีแน่
แต่หมอก็ชอบซื้อ ATC มากกว่าหุ้นโรงพยาบาล
เพราะมันวิ่งกว่า

ถ้าสนใจเรื่องการวิเคาระห์บริษัท
ลองหาหนังสือของ Philip Fisher มาอ่านดู
lieu

โพสต์ที่ 1996

VIB007 เขียน: ต้องเข้าใจธูรกิจที่เราลงทุน
และมองเห็นอนาคตได้

ถ้าเราเป็นมีอาชีพเป็นหมอ
เราคงเข้าใจธุรกิจโรงพยาบาลมากกว่าธุรกิจปิโตรเคมีแน่
แต่หมอก็ชอบซื้อ ATC มากกว่าหุ้นโรงพยาบาล
เพราะมันวิ่งกว่า

ถ้าสนใจเรื่องการวิเคาระห์บริษัท
ลองหาหนังสือของ Philip Fisher มาอ่านดู
 :bow: ขอบคุณมากค่ะ พี่วิบูลย์
เอ หนังสือของ Phillip Fisher ที่ว่านี่ ใช่ Commom socks and uncommom profits รึปล่าวคะ :?:
มันคือ หลัก15 ข้อ ใช่มั้ยเอ่ย :?:

ปัญหาต่อมา ก็คือว่า ถึงแม้เราจะอยู่ในธุรกิจนั้นๆ แต่ความเข้าใจในตัวธุรกิจอย่างแท้จริงมีไม่มากนัก ก็เลยไม่ค่อยมั่นใจว่าที่คิดไว้จะถูกต้องรึปล่าว
แต่ก็ยังโชคดีที่มีพวกพี่ๆ คอยให้ความรู้และข้อมูลผ่านทางเวปอยู่ตลอด

ยังมีสิ่งที่จะต้องเรียนรู้อีกมากหากตั้งใจจะเป็นนักลงทุนที่ดี
จะพยายามต่อไปค่ะ สู้..โว้ย :wink:

ปล. ตอนนี้หยิบหนังสือ The Intelligent Investor ขึนมาปัดฝุ่นและเริ่มอ่านใหม่ค่ะ หลังจากที่ทิ้งไปนาน เพราะอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องก็เลยท้อไปพักนึง :oops:
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1997

lieu เขียน:เอ...ช่วงนี้กระทู้นี้เงียบเหงาจังเลยค่ะ :cry:

ตัวอย่างการวิเคราะห์โดยใช้
5 Force + SWAT + ประเด็นในการตรวจสอบหุ้น 10 ข้อของวอร์เรน + การรวบรวมข่าวสาร
โดยท่านประธานครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=6473
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 1998

lieu เขียน:เราควรทำยังไงคะถึงจะวิเคราะห์บริษัทในอนาคตได้ใกล้เคียงความจริงที่สุด
หลักการง่ายๆของผมนะครับ

เราก็เลือกบริษัทที่วิเคราะห์ง่ายๆซิครับ

ถ้าเราเลือกวิเคราะห์บริษัทใหญ่ๆมีธุรกิจหลากหลาย  บริษัทร่วม  บริษัทย่อยมากมาย  โอกาสพลาดก็ย่อมมากครับ

และบางธุรกิจ  ผลการดำเนินงานในงบกำไรขาดทุน  ไม่ได้แสดงถึงผลการดำเนินงานที่แท้จริงของบริษัทเลย  เช่น  ธนาคาร  กำไรหรือขาดทุนขึ้นอยู่กับการตั้งสำรองว่ามากหรือน้อยแค่ไหน  ขึ้นอยู่กับกฎเกณฑ์ของธนาคารแห่งประเทศไทยมากกว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
to-rich

อยากได้แนวทางในการมองหาหุ้นครับ

โพสต์ที่ 1999

ผมเพิ่งเข้ามาอยู่กับตลาดได้ประมาณเดือนนึงครับ ยังไม่ค่อยรู้อะไรเลย อยากถามพวกพี่ๆว่า มีแนวทางในการมองหาหุ้นดีๆอย่างไรครับ เอาแบบวิธีที่ใช้มองอย่างเร็วอะครับ อย่างเห็นแล้วสะกิดใจว่าหุ้นนี้น่าจะดีเพื่อที่จะได้นำมาวิเคราะห์ต่อเพราะหากให้ไปหาข้อมูลทั้ง 400 กว่าบริษัทคงไม่ไหว  อีกอย่างนึงคือผมมีข้อจำกัดในด้านเงินทุนมาก คิดว่าคงจะลงทุนในบริษัทที่มี market cap ต่ำมากๆ แต่ติดที่โดยส่วนใหญ่บริษัทที่มี market cap ต่ำจะมีปัญหาขาดทุนเกือบทุกบริษัท อยากให้พี่ๆแนะนำเกี่ยวกับบริษัทที่มี market cap ต่ำด้วยครับ อยากโตไปพร้อมๆบริษัทครับ
lieu

โพสต์ที่ 2000

ขอบคุณมากค่ะ คุณEyore และก็พี่ chatchai
ที่ช่วยตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น

ชอบเวปนี้ก็ตรงนี้ล่ะค่ะ สามารถปรึกษาและให้คำแนะนำดีๆแก่กันได้
โดยที่ไม่รู้จักกันมาก่อน น่าทึ่งจริงๆ:B

ขอบคุณทุกๆคนค่ะ :D
ninesenior

โพสต์ที่ 2001

อยากสอบถาม พี่ ๆ เกี่ยวกับข้อมูลเชิงปริมาณกับเชิงคุณภาพของบริษัท
คือ ส่วนใหญ่ที่เห็นในบทความจะเน้นเรื่องข้อมูลเชิงคุณภาพ
 - ธุรกิจมีความได้เปรียบอย่างไร
 - ผู้บริหารซื่อสัตย์หรือไม่
 - สินค้าโดดเด่น และเป็นเจ้าตลาดหรือไม่ เป็นต้น
ส่วนข้อมูลเชิงปริมาณ การหา Intrinsic value ของกิจการ เช่น DCF , ECONOMIC PROFIT เป็นต้น
ซึ่งจะเน้นเรื่องความรู้งบการเงินต่างๆ ถึงจะสามารถคำนวณได้ถูกต้อง
แต่ผมเป็นคนนึงที่ไม่มีความรู้ด้านงบการเงินเลย และมือใหม่ ๆ ที่ไม่ได้จบการเงินคงจะมีปัญหาเดียวกับผม

จึงมีคำถามว่า ถ้ามือใหม่จะเริ่มต้นที่เน้นข้อมูลเชิงคุณภาพ + ข้อมูลเชิงปริมาณง่าย ๆ
เช่น PE , PBV , ROE , ROA ในการวิเคราะห์กิจการ และเริ่มลองซื้อทีละน้อย ๆ
แล้วจึงศึกษาเพิ่มเติมเรื่องการหา Intrinsic value
น่าจะเป็นวิธีการที่เข้าท่าไหมครับ  :?:
VIB007

โพสต์ที่ 2002

[quote="lieu"]
VIB007

โพสต์ที่ 2003

[quote="ninesenior"]อยากสอบถาม พี่ ๆ เกี่ยวกับข้อมูลเชิงปริมาณกับเชิงคุณภาพของบริษัท
คือ ส่วนใหญ่ที่เห็นในบทความจะเน้นเรื่องข้อมูลเชิงคุณภาพ
to-rich

โพสต์ที่ 2004

ขอบคุณคำแนะนำดีๆจากพี่วิบูลย์ครับ ตอนนี้ผมไล่อ่านกระทู้ของพวกพี่ๆจนหมดแล้ว ตอนนี้กำลังจะเริ่มลงมือปฏิบัติครับ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่มากเลยครับ คือผมไม่เก่งในเรื่องบัญชีครับ จึงอยากถามพี่ๆดังนี้ครับ
-งบการเงินของบริษัทที่พวกพีๆใช้ในการคำนวนหามาได้จากไหนครับ
-การจะหา DCF ของกิจการเราต้องรู้ FCF ก่อนอันนี้ถูกมั้ยครับ?
-Working Capital หาได้อย่างไรครับถ้าไม่รบกวนช่วยแสดงวิธีคิดอย่างละเอียดก็ดีครับ
-FCF ต้องหารายปีหรือรายไตรมาสครับแล้วมันติดลบได้รึเปล่า ถ้ามันติดลบจะหมายความว่าอย่างไรครับ
-เมื่อเราได้ FCF มาแล้วจะนำไปคิดเป็น DCF ได้ยังไงครับมีสูตรในการคำนวณอย่างไร และจะนำไปสู่ราคาหุ้นที่ควรซื้อได้อย่างไรครับ
-ค่าความนิยมตัดจ่าย(Amortization)หาได้จากไหนครับ
-ถ้าหากราคาที่หามาได้ต่ำกว่าราคาตลาดในปัจจุบัน(ราคาแพงกว่าที่คำนวณได้)พวกพี่มีวิธีจัดการอย่าไรครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่ๆแบ่งปันให้ครับได้อ่านกระทู้ของพวกพี่ๆแล้วรู้สึกดีมากได้เห็นพี่ๆหลายคนแบ่งปันสิ่งดีๆให้โดยไม่หวังผลตอบแทน รู้สึกดีจริงๆครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2005

to-rich เขียน:ขอบคุณคำแนะนำดีๆจากพี่วิบูลย์ครับ ตอนนี้ผมไล่อ่านกระทู้ของพวกพี่ๆจนหมดแล้ว ตอนนี้กำลังจะเริ่มลงมือปฏิบัติครับ แต่ยังมีข้อสงสัยอยู่มากเลยครับ คือผมไม่เก่งในเรื่องบัญชีครับ จึงอยากถามพี่ๆดังนี้ครับ
-งบการเงินของบริษัทที่พวกพีๆใช้ในการคำนวนหามาได้จากไหนครับ
ดาวโหลดจากเวปไซต์ของตลาดหลักทรัพย์
to-rich เขียน:-การจะหา DCF ของกิจการเราต้องรู้ FCF ก่อนอันนี้ถูกมั้ยครับ?
ครับ
to-rich เขียน:-Working Capital หาได้อย่างไรครับถ้าไม่รบกวนช่วยแสดงวิธีคิดอย่างละเอียดก็ดีครับ
หาดูได้ในงบกระแสเงินสด
to-rich เขียน:-FCF ต้องหารายปีหรือรายไตรมาสครับแล้วมันติดลบได้รึเปล่า ถ้ามันติดลบจะหมายความว่าอย่างไรครับ
มีทั้งรายปีรายไตรมาศ ติดลบหมายถึงเงินไหลออกมากกว่าไหลเข้า
to-rich เขียน:-เมื่อเราได้ FCF มาแล้วจะนำไปคิดเป็น DCF ได้ยังไงครับมีสูตรในการคำนวณอย่างไร และจะนำไปสู่ราคาหุ้นที่ควรซื้อได้อย่างไรครับ
หาหนังสือ"หามูลค่าหุ้นด้วยตนเอง"ของคุณสุมาอี้มาอ่าน ถ้าหาตามร้านไมได้ สั่งซื้อกับเจ้าตัวโดยตรง
to-rich เขียน:-ค่าความนิยมตัดจ่าย(Amortization)หาได้จากไหนครับ
ดูได้จากงบดุลและงบกระแสเงินสด
to-rich เขียน:-ถ้าหากราคาที่หามาได้ต่ำกว่าราคาตลาดในปัจจุบัน(ราคาแพงกว่าที่คำนวณได้)พวกพี่มีวิธีจัดการอย่าไรครับ
ถ้ามูลค่าน้อยกว่าราคาก็อยู่เฉยๆ ไม่ต้องทำอะไร
to-rich เขียน:ขอบคุณสำหรับความรู้ที่พี่ๆแบ่งปันให้ครับได้อ่านกระทู้ของพวกพี่ๆแล้วรู้สึกดีมากได้เห็นพี่ๆหลายคนแบ่งปันสิ่งดีๆให้โดยไม่หวังผลตอบแทน รู้สึกดีจริงๆครับ
ขอบคุณครับ
nut99

โพสต์ที่ 2006

ดิฉันพึ่งจะเริ่มเข้ามาศึกษาและก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องงบการเงิน  ขอสอบถามเพื่อนๆดังนี้คะ  ถ้าบริษัทนั้นไม่มีหนี้สิน ROE = ROA ใช่หรือไม่ และถ้าไม่เท่าเป็นเพราะอะไรคะ (ที่เห็นในงบการเงินบางบริษัทไม่เท่ากัน)
VIB007

โพสต์ที่ 2007

[quote="nut99"]ดิฉันพึ่งจะเริ่มเข้ามาศึกษาและก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องงบการเงิน
Vutmail

โพสต์ที่ 2008

ผมมือใหม่ครับ เข้ามาเล่นหุ้นได้ไม่ถึง 2 เดือน และเป็นคนที่ไม่ค่อยได้อ่านงบ และ อ่านงบไม่เก่งพอ พร้อมทั้งมีเวลาไม่มากพอที่ไปนั่งกลั่นกรองข้อมูลเอง พร้อมทั้งตลาดหลักทรัพย์ ก็มีบริษัทอยู่มากเหลือเกิน

จึงอยากได้ข้อมูลที่กลั่นกรองในเบื้องต้นจากท่านๆทั้งหลาย เพื่อนำเอาข้อมูลมาศึกษาอย่างรวดเร็วไปก่อน ให้เกิดความเข้าใจพอที่จะลงทุน พร้อมทั้งเป็นการทุ่นเวลาได้อีกมาก

หากว่าท่านจะกรุณาช่วยจัดส่งข้อมูลให้ผมด้วยคร๊าบ ที่

[email protected]

ขอบพระคุณมากครับในความเสียสละของท่าน -  สราวุธ
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2009

กระทู้นี้มันสุดยอดสรุปย่อแก่น VI แล้วครับ

ถ้าอยากได้ย่อกว่านี้ จะโดดไป ร้อยคนร้อยหุ้นก่อนเลยก็ไม่ว่ากัน

ถ้าจะเอาแต่ชื่อหุ้น เอ รู้สึกเว็ปนี้จะไม่มีให้นะ :lol:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Belffet

โพสต์ที่ 2010

หากคุณ Vuthmail อยากจะใช้การลงทุนแบบ Value Investment เป็นแนวทางจริงๆ ผมว่าหลีกเลี่ยงการวิเคราะห์บริษัทด้วยตัวเองไม่ได้หรอกครับ

เพราะสุดท้ายคนตัดสินใจลงทุนย่อมเป็นคุณ Vuthmail เอง

ถ้าจะแนะนำก็คงเป็นร้อยคนร้อยหุ้น และถ้าจะให้ง่ายกว่านั้นผมว่าเข้าไปใน SAA Consensus ใน www.settrade.com ก็ได้ครับ ที่นั่นข้อมูลปึ้กและมีการวิเคราะห์อย่างมีหลักการเต็มที่ สำเร็จรูปอย่างที่ต้องการเลยล่ะครับ