คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ขอถามพี่วิบูลย์หน่อยครับเรื่อง EPV กับ EV คับ

โพสต์ที่ 2431

EPV= Adjusted Earrings/ cost of capital
EV=  Marketcap + หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย - เงินสด

การหามูลค่าหุ้นด้วย EPV นี่ควรจะเปรียบเทียบกับ EV
น่าจะเหมาะสมกว่าหรือเปล่าคับ เพราะว่า Adjusted Earrings
นี่เป็นกำไรจากการดำเนินงานของบริษัทจริงๆที่ยังไม่ได้หัก
ดอกเบี้ยกับภาษีออก ถ้าจะไปเปรียบเทียบกับ Marketcap
ที่เป็นมูลค่าของส่วนผู้ถือหุ้นอย่างเดียวคงอาจจะไม่เหมาะสม
ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าคับ ขอคำแนะนำด้วยคับ
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

Re: ขอถามพี่วิบูลย์หน่อยครับเรื่อง EPV กับ EV คับ

โพสต์ที่ 2432

[quote="Tibular"]EPV= Adjusted Earrings/ cost of capital
EV=
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2433

พี่ว่าวีไอ ต้องดูฟันด์โฟลว ด้วยไหม

ไปอ่านหนังสือพี่สุมาอี้มาเล่มล่าสุดมา เขียนถึงฟันด์โฟลว เอาไว้ดีมาก
ซึ่งผมเห็นด้วยอย่างมาก หากเป็นวีไอที่อเมริกา คงไม่ต้องดูฟันด์โฟลว
แต่หากมาลงทุนในไทยผมว่า ต้องดู เพราะตลาดเราเล็กมากเมื่อเทียบ
กับเงินลงทุนของต่างชาติ
การเข้าออกของเม็ดเงินต่างชาติ มีผลอย่างมากกับตลาดประเทศเรา

ซึ่งพอผมมีความคิดว่า วีไอควรรดูฟันด์โฟลวขึ้นมา
ก็เริ่มเกิดปัญหาขึ้นมาเช่นกันครับ
เนื่องมาจากว่า สมองซีกวีไอ บอกให้ซื้อ เพราะมีของถูกมากมายในตลาด
แต่สมองอีกฝั่งที่ดูฟันด์โฟลวอยู่ บอกให้รอ ฝรั่งหยุดขายก่อน
ตอนนี้ก็เลยไม่รู้เอาอย่างไรดี
พี่มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ  :?:
แล้วในสถานการณ์อย่างนี้พี่เลือกทำอย่างไรครับ  :?:

สำหรับผมตอนนี้ ก็ปรับพอร์ตโดยขายตัวที่คิดว่า มีอัพไซด์น้อย
ไปซื้อตัวที่มีอัพไซด์มากกว่า  และถือเงินสดไว้บางส่วน
ขอบคุณครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
VIB007

โพสต์ที่ 2434

frog2 เขียน:พี่ว่าวีไอ ต้องดูฟันด์โฟลว ด้วยไหม

ไปอ่านหนังสือพี่สุมาอี้มาเล่มล่าสุดมา เขียนถึงฟันด์โฟลว เอาไว้ดีมาก
ซึ่งผมเห็นด้วยอย่างมาก หากเป็นวีไอที่อเมริกา คงไม่ต้องดูฟันด์โฟลว
แต่หากมาลงทุนในไทยผมว่า ต้องดู เพราะตลาดเราเล็กมากเมื่อเทียบ
กับเงินลงทุนของต่างชาติ
การเข้าออกของเม็ดเงินต่างชาติ มีผลอย่างมากกับตลาดประเทศเรา
ต้องยอมรับว่าการซื้อขายของต่างชาติมีผลกับตลาดหุ้นไทย
ขายหุ้นลง
ซื้อหุ้นขึ้น
ดูในช่วงเดือนที่ผ่านมาเป็นตัวอย่าง
เพื่อนทุบลงไป 383
ลากกลับมา 470 ในหนึ่งอาทิตย์
ทุบต่อกลับมาที่เดิมในอีกสองอาทิตย์

ถ้ามองว่าฟันด์โฟวเป็น Mr.Market (นายตลาด) ไม่ผิดนัก
วันไหนอารมณ์ดีก็มาให้หุ้นเราราคาสูง
วันไหนอารมณ์ไม่ดีก็ทุบเอาๆ
อยู่ที่ว่าเราจะเป็นพวกเดียวกับนายตลาด
หรือเราจะหาประโยชน์จากมัน

ลองหาหนังสือ Intelligent Investor ของ Ben Graham มาอ่านดู

frog2 เขียน: ซึ่งพอผมมีความคิดว่า วีไอควรรดูฟันด์โฟลวขึ้นมา
ก็เริ่มเกิดปัญหาขึ้นมาเช่นกันครับ
เนื่องมาจากว่า สมองซีกวีไอ บอกให้ซื้อ เพราะมีของถูกมากมายในตลาด
แต่สมองอีกฝั่งที่ดูฟันด์โฟลวอยู่ บอกให้รอ ฝรั่งหยุดขายก่อน
ตอนนี้ก็เลยไม่รู้เอาอย่างไรดี
พี่มีความเห็นอย่างไรบ้างครับ
nortuss
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2435

สวัสดีคับพี่วิบูลย์
ผมติดตามอ่านกระทู้นี้มาก้อซัก2 เดือนกว่า ถึงจาอ่านจบได้ ผมอยากถามเรื่องหนังสือดีๆ(สำหรับมือใหม่) เรื่องเกี่ยวกับการหามูลค่าหุ้น
ผมเห็นพี่แนะนำของคุนสุมาอี้ แต่มานานมากแล้ว ไม่ทราบว่ามีหนังสือเล่มใหม่จาแนะนำหรือป่าว หรือว่าเล่มนี้ดีอยู่แล้วไม่ต้องเปลี่ยน

อีกคำถามคับไม่แน่ใจว่าพี่จาตอบให้ได้รึป่าว
ถามว่า พี่ยังถือพี่เทพอยู่รึป่าวคับ
ขอบคุนล่วงหน้าคับ
VIB007

โพสต์ที่ 2436

nortuss เขียน: สวัสดีคับพี่วิบูลย์
ผมติดตามอ่านกระทู้นี้มาก้อซัก2 เดือนกว่า ถึงจาอ่านจบได้ ผมอยากถามเรื่องหนังสือดีๆ(สำหรับมือใหม่) เรื่องเกี่ยวกับการหามูลค่าหุ้น
ผมเห็นพี่แนะนำของคุนสุมาอี้ แต่มานานมากแล้ว ไม่ทราบว่ามีหนังสือเล่มใหม่จาแนะนำหรือป่าว หรือว่าเล่มนี้ดีอยู่แล้วไม่ต้องเปลี่ยน
ลองหาเล่มนี้มาอ่านดู
Value investing: From Graham to Buffet หลักสูตรโคลอมเบีย
Buffetology
ทั้งสองเล่มแปลโดยคุณพรชัย (เจ้าเก่า)
nortuss เขียน:อีกคำถามคับไม่แน่ใจว่าพี่จาตอบให้ได้รึป่าว
ถามว่า พี่ยังถือพี่เทพอยู่รึป่าวคับ
ขอบคุนล่วงหน้าคับ
ตอบได้ครับ
ไม่ได้ถือแล้วครับ
nortuss

โพสต์ที่ 2437

ขอบคุนมากคับสำหรับคำตอบเรื่องหนังสือ

รบกวนอีกคำถามนะคับ

ข้อมูลในเวป settrade.com ข้อมูลต่างๆมีความน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน
-หน้าภาพรวมบริษัท ที่เค้าหา ROE ROA ฯลฯ
-งบการเงิน
ขอบคุนคับ
VIB007

โพสต์ที่ 2438

nortuss เขียน:ขอบคุนมากคับสำหรับคำตอบเรื่องหนังสือ

รบกวนอีกคำถามนะคับ

ข้อมูลในเวป settrade.com ข้อมูลต่างๆมีความน่าเชื่อถือมากน้อยแค่ไหน
-หน้าภาพรวมบริษัท ที่เค้าหา ROE ROA ฯลฯ
-งบการเงิน
ขอบคุนคับ
ตอบแบบกำปั้นทุบดิน
ก็เอาไว้ดูเป็นข้อมูลได้
อยากได้รายละเอียดมากขึ้น
หาเอาจากที่อื่นได้อีก
nortuss

โพสต์ที่ 2439

ขอบคุนคับพี่วิบูลย์ สำหรับตอบคำตอบเรื่องเวป settrade

แหะๆ พอดีอัดอั้นอยากถามคำถามมานานแล้ว แต่คิดว่าอ่านกระทู้ให้จบแล้วค่อยถามจาดีก่า พออ่านจบปุ๊บเลยถามปั๊บเลย

คือผมเพิ่งจาเข้ามาในตลาดอยากจาเก็บข้อมูลตั้งแต่เนิ่นๆเพื่อเอาไว้วิเคราะห์ ดูผลตอบแทน และแก้ไข้ปรับปรุงพอร์ต

พี่วิบูลย์มีตารางการเก็บข้อมูลเกี่ยวหุ้นมั๊ยคับ
-การซื้อ-ขาย หุ้น ว่าวันที่เท่าเมื่อเริ่มลงทุน
-เงินปันผลแต่ละตัวจ่ายให้เท่าไหร่ เมื่อไหร่ในแต่ละปี
-ซื้อถั่วเฉลี่ย ลดต้นทุนแล้วเหลือต้นทุนเท่าไหร่
-วัดผลตอบแทนในระหว่างปี

หรือข้อแนะนำอย่างอื่นก้อได้คับที่ตรงจุดความต้องการของผม

รบกวนหน่อยนะคับพี่วิบูลย์
VIB007

โพสต์ที่ 2440

nortuss เขียน:ขอบคุนคับพี่วิบูลย์ สำหรับตอบคำตอบเรื่องเวป settrade

แหะๆ พอดีอัดอั้นอยากถามคำถามมานานแล้ว แต่คิดว่าอ่านกระทู้ให้จบแล้วค่อยถามจาดีก่า พออ่านจบปุ๊บเลยถามปั๊บเลย

คือผมเพิ่งจาเข้ามาในตลาดอยากจาเก็บข้อมูลตั้งแต่เนิ่นๆเพื่อเอาไว้วิเคราะห์ ดูผลตอบแทน และแก้ไข้ปรับปรุงพอร์ต

พี่วิบูลย์มีตารางการเก็บข้อมูลเกี่ยวหุ้นมั๊ยคับ
-การซื้อ-ขาย หุ้น ว่าวันที่เท่าเมื่อเริ่มลงทุน
-เงินปันผลแต่ละตัวจ่ายให้เท่าไหร่ เมื่อไหร่ในแต่ละปี
-ซื้อถั่วเฉลี่ย ลดต้นทุนแล้วเหลือต้นทุนเท่าไหร่
-วัดผลตอบแทนในระหว่างปี

หรือข้อแนะนำอย่างอื่นก้อได้คับที่ตรงจุดความต้องการของผม

รบกวนหน่อยนะคับพี่วิบูลย์
ไม่เข้าใจคำถาม
ถ้าถามว่าผมมีเก็บไว้หรือเปล่า
ก็มีแต่คงเอาไปเป็น Template ไม่ได้
ถ้าอยากเก็บข้อมูลอะไร
ผมแนะนำให้ทำใน Excel เก็บไว้เอง
ไม่ยากหรอก ลองทำเองดู
nortuss

โพสต์ที่ 2441

คับขอบคุนคับ
BHT

โพสต์ที่ 2442

แวะมาถามพี่วิบูลย์ครับ โพสต์ไปแล้วไม่มีใครตอบเลย

พอดีไปอ่านงานเก่าๆ เจอเค้าเขียนว่า เบน เกรแฮม บอกว่าอัตราคิดลดสำหรับหุ้นควรเป็นอย่างน้อยสองเท่าของพันธบัตรเกรดสูง

อยากรู้ว่า อัตราคิดลดนี้เป็น cost of equity หรือ wacc ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2443

BHT เขียน:แวะมาถามพี่วิบูลย์ครับ โพสต์ไปแล้วไม่มีใครตอบเลย

พอดีไปอ่านงานเก่าๆ เจอเค้าเขียนว่า เบน เกรแฮม บอกว่าอัตราคิดลดสำหรับหุ้นควรเป็นอย่างน้อยสองเท่าของพันธบัตรเกรดสูง

อยากรู้ว่า อัตราคิดลดนี้เป็น cost of equity หรือ wacc ครับ
ถ้าตามหลักของการคิด DCF
มันคือ Discount Rate
อัตราผลตอบแทนที่นำมาคำนวณมูลค่ากระแสเงินสดจากอนาคตเป็นปัจจุบัน

ผมเดาว่าที่อ.เกรแฮมให้ใช้สองเท่า
อาจเป็นเพราะมองว่าหุ้นเสี่ยงกว่าพันธบัตร
ซึ่งในความเป็นจริงก็น่าจะเป็นอย่างนั้น
VIB007

โพสต์ที่ 2444

nortuss เขียน:คับขอบคุนคับ
นี่มันภาษาไทยยุคใหม่เหรอครับ
เพิ่งเคยเจอ
apiwatw
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2445

ผมขอสอบถาม p'viboon หน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายการลงทุน เพื่อลดความเสี่ยงครับ
อ่านเจอในหนังสือ คิดอย่างวอเรน บัฟเฟท ว่าถึงการเลือกหุ้นเข้ามาอยู่ใน port ของตัวเองโดยให้ค่าสัมประสิทธิ์น้อยที่สุด เช่นถ้าเราต้องการถือหุ้น 3 ตัวก็ไม่ใช่ซื้อกลุ่ม Bank ทั้ง 3 ตัวเป็นต้น
ค่า 1 คือแปรผันตามกัน ขึ้นลง ในอัตราเท่าๆกันเสมอเช่น KBANK, SCB
-1 คือผกผันกัน ตัวนึงขึ้น ตัวนึงลงในอัตราเท่ากัน
0 คือไม่เกี่ยวข้องกัน
ดังนั้นช่วงจะมีได้ตั้งแต่ 1 ถึง -1
คำว่าน้อยที่สุดในหนังสือเค้าต้องการจะสื่อถึงว่าเราควรเลือกหุ้นที่ผกผันกันมาอยู่ใน port ค่าเข้าใกล้ -1 หรือตัวที่ค่าสัมประสิทธิ์เข้าใกล้ 0 ครับคือเลือกแบบที่ไม่เกี่ยวกันเลย p'viboon มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
nortuss

โพสต์ที่ 2446

มาน(มัน)ไม่ใช่ภาษาไทยยุคใหม่หรอกคับ(ครับ) พอดีผมเล่นเอ็มบ่อย ต้องพิมเรวๆ(เร็วๆ)ย่อๆ  เลยติดมาอ่ะคับ(ครับ)

โทด(ขอโทษ) ด้วยนะคับ(ครับ)
คราวหน้าจาพยายามเขียนให้ถูกคับ(ครับ)
VIB007

โพสต์ที่ 2447

apiwatw เขียน:ผมขอสอบถาม p'viboon หน่อยครับเกี่ยวกับการกระจายการลงทุน เพื่อลดความเสี่ยงครับ
อ่านเจอในหนังสือ คิดอย่างวอเรน บัฟเฟท ว่าถึงการเลือกหุ้นเข้ามาอยู่ใน port ของตัวเองโดยให้ค่าสัมประสิทธิ์น้อยที่สุด เช่นถ้าเราต้องการถือหุ้น 3 ตัวก็ไม่ใช่ซื้อกลุ่ม Bank ทั้ง 3 ตัวเป็นต้น
ค่า 1 คือแปรผันตามกัน ขึ้นลง ในอัตราเท่าๆกันเสมอเช่น KBANK, SCB
-1 คือผกผันกัน ตัวนึงขึ้น ตัวนึงลงในอัตราเท่ากัน
0 คือไม่เกี่ยวข้องกัน
ดังนั้นช่วงจะมีได้ตั้งแต่ 1 ถึง -1
คำว่าน้อยที่สุดในหนังสือเค้าต้องการจะสื่อถึงว่าเราควรเลือกหุ้นที่ผกผันกันมาอยู่ใน port ค่าเข้าใกล้ -1 หรือตัวที่ค่าสัมประสิทธิ์เข้าใกล้ 0 ครับคือเลือกแบบที่ไม่เกี่ยวกันเลย p'viboon มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
ถ้าตอบตามหลักของวีไอ
ก็ต้องบอกว่า
เอาแค่ไม่อยู่ในธุรกิจเดียวกันทั้งหมดก็น่าจะพอแแล้ว
เช่น ถือหุ้นสามตัว เป็นแบงค์หมด มันก็ไม่น่าจะดี
ดังนั้นไม่ต้องสนใจค่าสัมประสิทธิ์อะไรนั่นหรอก
ผมไม่คิดว่าวอร์เรนจะใช้ค่านี้ในการเลือกหุ้นนะ

หลักการนี้มันเป็นของ EMT - Efficient Market Theory
ที่ต้องไม่ต้องการให้พอร์ตมีค่าเบี่ยงเบนจากตลาดมาก
VIB007

โพสต์ที่ 2448

[quote="nortuss"]มาน(มัน)ไม่ใช่ภาษาไทยยุคใหม่หรอกคับ(ครับ) พอดีผมเล่นเอ็มบ่อย ต้องพิมเรวๆ(เร็วๆ)ย่อๆ
ziannoom

หวังว่าคำถามนี้ที่บอร์ดนี้คงได้รับคำตอบที่เร็ว

โพสต์ที่ 2449

คือกระผมอยากจะใคร่รู้ว่า การที่หุ้นเบริกไชน์ ของ บัฟเฟตไม่จ่ายปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้น แล้วอย่างนี้ VI ที่ซื้อหุ้นแกตัวเดียวเท่านั้นแล้วไม่มีงานประจำ สมมตินะว่าผมมีหุ้นแก แสนหุ้นซื้อตั้งแต่ปี 2000 จนถึงปัจจุบันก็ไม่ขายและไม่คิดจะขาย เค้าจะได้ประโยชน์ มีรายได้อะไรมาจุนเจือหรือค่าใช้จ่ายปกติ ยังไง มันข้องใจผมอย่างมากเลย ช่วยไขข้อกระจ่างทีครับ
VIB007

Re: หวังว่าคำถามนี้ที่บอร์ดนี้คงได้รับคำตอบที่เร็ว

โพสต์ที่ 2450

ziannoom เขียน:คือกระผมอยากจะใคร่รู้ว่า การที่หุ้นเบริกไชน์ ของ บัฟเฟตไม่จ่ายปันผลให้แก่ผู้ถือหุ้น แล้วอย่างนี้ VI ที่ซื้อหุ้นแกตัวเดียวเท่านั้นแล้วไม่มีงานประจำ สมมตินะว่าผมมีหุ้นแก แสนหุ้นซื้อตั้งแต่ปี 2000 จนถึงปัจจุบันก็ไม่ขายและไม่คิดจะขาย เค้าจะได้ประโยชน์ มีรายได้อะไรมาจุนเจือหรือค่าใช้จ่ายปกติ ยังไง มันข้องใจผมอย่างมากเลย ช่วยไขข้อกระจ่างทีครับ
ถ้าจะรอกินปันผลจากการถือหุ้นเบริคไชน์อย่างเดียว
คงต้องกิน"แกลบ"รอไปก่อน
เพราะบัฟเฟตคงไม่จ่ายปันผลแน่นอน
ถ้ามีเงินเหลือเอาไปซื้อหุ้นคืนดีกว่าตามสไตล์บัฟเฟต

ดังนั้นถ้าจะซื้อหุ้นเอาปันผลมาเลี้ยงชีพ
ก็ไปซื้อหุ้นบริษัทอื่นซิครับ
ไม่เห็นยากอะไร
ziannoom

โพสต์ที่ 2451

คือคำถามของผมมีความหมายไปในเชิงว่า VI จะไม่สนใจหุ้นของปู่เพราะไม่จ่ายปันผล (เพราะVI จะถือหุ้นดีไม่ยอมขายและจะถือจนตายแต่นี่ไม่จ่ายปันผลแล้วจะกินอะไร) แต่คนที่เข้าไปซื้อส่วนมากจะเน้นส่วนต่างประมาณนี้ใช่ป่าว มันเลยขัดแย้งในความรู้สึกผมกับ VI ก่อนหน้านี้เคยอ่านเจอว่าแรกๆที่ปู่รวบรวมเงินมาบอกว่าถ้ามีกำไรจะแบ่งให้ส่วนนึงแล้วก็ให้ตัวเองส่วนนึง แต่ถ้าถามผมหุ้นที่ดีแค่ไหนไม่จ่ายปันผลออกมาเลยนี่ก็ไม่อยากซื้อเก็บไว้ในพอร์ทหรอก(ความคิดส่วนตัว) เพราะถ้ามันดีจริงซื้อแล้วราคาขึ้นเท่าไหร่ก็ไม่อยากขาย(ก็เพราะมันดีไง) ขายแล้วจะซื้อคืนก็ไม่ใช่วิสัย เพราะถ้าอยากเป็นไททางการเงิน หุ้นควรจะทำงานจ่ายเงินเป็นค่ากินอยู่มั่ง ซื้อหุ้นปู่ไปก็ไม่มีกินอะดิ
ปล. งงกับผมป่าวผมพิมพ์ไปพิมพ์มาก็งงตัวเอง สรุปแล้ว VI ไม่ซื้อหุ้นปู่ใช่ป่าว
niyom_value

โพสต์ที่ 2452

สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ลูกพี่กี่ขวบแล้วครับ เนี่ยะ ไม่ทราบว่าปีใหม่มีโปรแกรมพาลูกไปเที่ยวหรือไปพักผ่อนไหนครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2453

ziannoom เขียน:คือคำถามของผมมีความหมายไปในเชิงว่า VI จะไม่สนใจหุ้นของปู่เพราะไม่จ่ายปันผล (เพราะVI จะถือหุ้นดีไม่ยอมขายและจะถือจนตายแต่นี่ไม่จ่ายปันผลแล้วจะกินอะไร) แต่คนที่เข้าไปซื้อส่วนมากจะเน้นส่วนต่างประมาณนี้ใช่ป่าว มันเลยขัดแย้งในความรู้สึกผมกับ VI ก่อนหน้านี้เคยอ่านเจอว่าแรกๆที่ปู่รวบรวมเงินมาบอกว่าถ้ามีกำไรจะแบ่งให้ส่วนนึงแล้วก็ให้ตัวเองส่วนนึง แต่ถ้าถามผมหุ้นที่ดีแค่ไหนไม่จ่ายปันผลออกมาเลยนี่ก็ไม่อยากซื้อเก็บไว้ในพอร์ทหรอก(ความคิดส่วนตัว) เพราะถ้ามันดีจริงซื้อแล้วราคาขึ้นเท่าไหร่ก็ไม่อยากขาย(ก็เพราะมันดีไง) ขายแล้วจะซื้อคืนก็ไม่ใช่วิสัย เพราะถ้าอยากเป็นไททางการเงิน หุ้นควรจะทำงานจ่ายเงินเป็นค่ากินอยู่มั่ง ซื้อหุ้นปู่ไปก็ไม่มีกินอะดิ
ปล. งงกับผมป่าวผมพิมพ์ไปพิมพ์มาก็งงตัวเอง สรุปแล้ว VI ไม่ซื้อหุ้นปู่ใช่ป่าว
ผมว่าน้องกำลังสับสนกับคำว่า"หุ้นVI"
เพราะคนส่วนใหญ่ชอบคิดว่าหุ้นวีไอก็เป็นหุ้นวีไอวันยังค่ำ
หรือหุ้นวีไอต้องซื้อกินปันผลอะไรทำนองนั้น

จริงๆแล้วหุ้นวีไอคือหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง
บางครั้งเบิร์คไชน์อาจเป็นหุ้นวีไอ
บางครั้งอาจไม่เป็นก็ได้
ขึ้นกับราคาขณะนั้นเมื่อเทียบกับมูลค่าเป็นอย่างไร

หุ้นหลายบริษัทไม่จ่ายปันผลนะครับ
เพราะเก็บเงินไปลงทุนต่อได้ประโยชน์ต่อผู้ถือหุ้นมากกว่า

ถ้าถามว่าบัฟเฟตเอาอะไรกิน
เขามีเงินเดือนประจำครับ
ปีละ 100,000 เหรียญ
น้อยที่สุดในบริษัทระดับโลก Fortune 500
แต่บัฟเฟตบอกแค่นี้ก็เหลือเฟือแล้ว
กินแมคโดนัลกับโค๊กได้ตั้งหลายปี
VIB007

โพสต์ที่ 2454

niyom_value เขียน:สวัสดีครับพี่วิบูลย์

ลูกพี่กี่ขวบแล้วครับ เนี่ยะ ไม่ทราบว่าปีใหม่มีโปรแกรมพาลูกไปเที่ยวหรือไปพักผ่อนไหนครับ
สองคนครับ
คนโต สามขวบครึ่ง
ตนเล็ก สองขวบเต็ม
ลูกชายทั้งคู่ ซนเป็นลิง

ปีใหม่จะไปต่างจังหวัดเยี่ยมญาติครับ
อาทิตย์ที่แล้วซ้อมไปสวนผึ้งมาสามวัน
ป่วยทั้งคู่เลย
ไม่เข็ด คราวนี้ไปกันอาทิตย์นึงเลย
มีเด็กไปไหนทีลำบากเหมือนย้ายบ้าน
รถขนของเต็มคัน ต้องวางกระเป๋าตามพื้นนั่นหละครับ
นี่ขนาดรถตู้นา ถ้ารถเก๋งก็ต้องวางกันบนหลังคาโน้นหละครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกท่านล่วงหน้าครับ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 2455

หวัดดีครับคุณพี่หมอเงิน ไม่ทราบว่าเคยลองใข้โปรแกรมDCF Calculatorที่คุณi_sarutแนะนำบ้างไหมครับ ถ้าเคยช่วยคำนวณหุ้นที่คุณพี่หมอสนใจซักหนึ่งบริษัทหน่อยนะครับ(ว่างๆเมือ่ไรก็ได้ครับ) เป็นประโยชน์กับนักลงทุนมากครับและจะได้ทราบว่าเซียนคำนวณDCFยังไงครับ :)
VIB007

โพสต์ที่ 2456

ศิษย์เซียน007 เขียน:หวัดดีครับคุณพี่หมอเงิน ไม่ทราบว่าเคยลองใข้โปรแกรมDCF Calculatorที่คุณi_sarutแนะนำบ้างไหมครับ ถ้าเคยช่วยคำนวณหุ้นที่คุณพี่หมอสนใจซักหนึ่งบริษัทหน่อยนะครับ(ว่างๆเมือ่ไรก็ได้ครับ) เป็นประโยชน์กับนักลงทุนมากครับและจะได้ทราบว่าเซียนคำนวณDCFยังไงครับ :)
เห็นแวบๆครับ
แต่ไม่ได้ลองใช้
ต้องขอโทษที่แสดงให้ดูไม่ได้ครับ

ผมก็ยังชอบคำพูดของลอร์ดเคนอยู่ดีที่ว่า
"I'd rather vaguely right than precisely wrong"
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2457

VIB007 เขียน:
สวัสดีปีใหม่ทุกท่านล่วงหน้าครับ
สวัสดีปีใหม่วิบูลย์ล่วงหน้าด้วยเช่นกัน
เที่ยวให้สนุก เดินทางให้ปลอดภัยครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
Jimmy

โพสต์ที่ 2458

por_jai เขียน: สวัสดีปีใหม่วิบูลย์ล่วงหน้าด้วยเช่นกัน
เที่ยวให้สนุก เดินทางให้ปลอดภัยครับ
สวัสดีปีใหม่ทั้งพี่ por jai กับ พี่ viboo ด้วยครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
VIB007

โพสต์ที่ 2459

por_jai เขียน:
สวัสดีปีใหม่วิบูลย์ล่วงหน้าด้วยเช่นกัน
ขอบคุณครับพี่
รู้สึกปีนี้เรายังไม่ได้เจอกันเลย
รอเจอปีหน้าเลยแล้วกัน

สวัสดีปีใหม่ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2460

Jimmy เขียน:
สวัสดีปีใหม่ทั้งพี่ por jai กับ พี่ viboo ด้วยครับ
ขอบคุณครับ