คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
u4321603
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2311

เรียนถาม อาจารย์ VIB007 ว่า การที่UKEM จะแตก PAR จาก 1 บาท เป็น 25 สตางค์ มันเป็นผลดีต่อผู้ถือหุ้นรึเปล่าครับรบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ :roll:
"The Pursuit of Happyness"
Money = Time x VI
กาวตราช้าง

โพสต์ที่ 2312

VIB007 เขียน:เห็นมันมีหลายภาค แต่ผมดูไม่รู้เรื่องสักภาค
บางคนบอกมันเกี่ยวกับพุทธศาสนา(ตรงไหน?)
เข้ามาเจือกอะ   ต้องดูภาคแรกซ้ำหลายๆรอบอะ
ตอนที่พระเอกก่อนเข้าเมตริก คล้ายพระเข้าญาณทำสมาธิถอดจิต   ส่วนเมตริกหลักคือ
จริงคือเท็จ เท็จคือจริง
คล้ายตอนเจ้ากำลังปั่นหุ้นอะ     ลงคือขึ้น ขึ้นคือลง
พ้มโดนประจำ  :lol:  :lol:  :lol:
VIB007 เขียน: แต่เจ้าพระเอก NEO กับผู้ร้ายอีกตัวหนึ่งที่ใส่สูทชอบสู้กัน
มันทั้งคู่คืออะไร
พระเอกคือมนุษย์หรือเปล่า
พระเอกคือมนุษย์อะ ,ตัวร้ายหน้ากวน--คือบักในคอมพิวเตอร์,
นักพยากรคือบักในคอมพิวเตอร์
สู้กันทางพลังจิตในคอม(แต่มีปลักเสียบท้ายทอย)
เหมือนตอนหุ้นตกหนักๆ การสู้กันทางจิตว่า จะขายดีกว่าหรือถือดีหว่า
สุดท้ายขายตอนก้นเหวพอดี   นี่ก็เคยโดนมา  :lol:  :lol:  :lol:
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 2313

u4321603 เขียน:เรียนถาม อาจารย์ VIB007 ว่า การที่UKEM จะแตก PAR จาก 1 บาท เป็น 25 สตางค์ มันเป็นผลดีต่อผู้ถือหุ้นรึเปล่าครับรบกวนช่วยอธิบายด้วยครับ :roll:
ข้อดีคือมีสภาพคล่องมากขึ้น
แต่ยังหาข้อดีอื่นๆไม่เจอกับการแตกพาร์

การแตกพาร์คือเราจะมี"จำนวนหุ้น"ในมือมากขึ้น
แต่มูลค่าเท่าเดิม
เช่น พาร์ 1 บาท มีหุ้น 1 แสนหุ้นหุ้นละ 1 บาทมีมูลค่าหุ้นทั้งหมด 1 แสนบาท
แตกเป็นพาร์กลายเป็น 25 สตางค์
จะมีหุ้น 100,000x4=400,000 หุ้นหุ้นละ 25 สตางค์ ทั้งหมด 1 แสนบาทเท่าเดิม

หุ้นแตกพาร์เหลือสลึงเดียวนี่
มันน่าสงสัยน่ะ
ว่าจะมีรายการ"ปั่น"หรือเปล่า
ลองดูดีๆ
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2314

VIB007 เขียน: ข้อดีคือมีสภาพคล่องมากขึ้น
แต่ยังหาข้อดีอื่นๆไม่เจอกับการแตกพาร์
ตัวนี้ก่อนแตกพาร์ ก็แค่หุ้นละ 5-6 บาท มันขาดสภาพคล่องตรงไหน

ผมว่าแม้แต่เด็กประถมเดี๋ยวนี้ยังได้ค่าขนมเกินวันละ 10 บาทนะ น่าจะซื้อในกระดาน odd lot ได้ทุกวัน หรือถ้าอยากซื้อเป็น board lot ก็หยอดกระปุกรอไว้สักอาทิตย์นึง ก็ให้ป่าป๊า หม่าม้า ซื้อให้ได้แล้วนะ ไม่รู้ว่าทำไมอยากแตกพาร์ให้กลายเป็นหุ้นไม่เต็มบาทหรือยังไงไม่ทราบนะ
u4321603

โพสต์ที่ 2315

VIB007 เขียน: ข้อดีคือมีสภาพคล่องมากขึ้น

การแตกพาร์คือเราจะมี"จำนวนหุ้น"ในมือมากขึ้น
แต่มูลค่าเท่าเดิม
เช่น พาร์ 1 บาท มีหุ้น 1 แสนหุ้นหุ้นละ 1 บาทมีมูลค่าหุ้นทั้งหมด 1 แสนบาท
แตกเป็นพาร์กลายเป็น 25 สตางค์
จะมีหุ้น 100,000x4=400,000 หุ้นหุ้นละ 25 สตางค์ ทั้งหมด 1 แสนบาทเท่าเดิม

ลองดูดีๆ
ขอบคุณครับ :D
u4321603

โพสต์ที่ 2316

Financial Engineer เขียน: ตัวนี้ก่อนแตกพาร์ ก็แค่หุ้นละ 5-6 บาท มันขาดสภาพคล่องตรงไหน

ผมว่าแม้แต่เด็กประถมเดี๋ยวนี้ยังได้ค่าขนมเกินวันละ 10 บาทนะ น่าจะซื้อในกระดาน odd lot ได้ทุกวัน หรือถ้าอยากซื้อเป็น board lot ก็หยอดกระปุกรอไว้สักอาทิตย์นึง ก็ให้ป่าป๊า หม่าม้า ซื้อให้ได้แล้วนะ ไม่รู้ว่าทำไมอยากแตกพาร์ให้กลายเป็นหุ้นไม่เต็มบาทหรือยังไงไม่ทราบนะ
ชัดเจนมากครับ
ขอบคุณครับ :8)
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2317

Financial Engineer เขียน:

โดนใจทั้งคำตอบของพี่วิบูลย์ และพี่ Financial Engineer เลยครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Gondar

โพสต์ที่ 2318

สอบถามหน่อยครับผมกำลังศึกษาการหามูลค่าที่แท้จริงวิธี EPV
มีข้อสงสัยนิดหน่อยตรงที่รายจ่ายลงทุนในงบกระแสเงินสด

capex = maintenance capex + growth capex

ในงบการเงินกระแสเงินสดจากการลงทุนไม่ได้แยกสองตัวข้าง
บนออกจากกันถ้าผมต้องการหาแค่ maintenance capex
ต้องคำนวณยังไงเหรอครับ

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2319

Gondar เขียน:สอบถามหน่อยครับผมกำลังศึกษาการหามูลค่าที่แท้จริงวิธี EPV
มีข้อสงสัยนิดหน่อยตรงที่รายจ่ายลงทุนในงบกระแสเงินสด

capex = maintenance capex + growth capex

ในงบการเงินกระแสเงินสดจากการลงทุนไม่ได้แยกสองตัวข้าง
บนออกจากกันถ้าผมต้องการหาแค่ maintenance capex
ต้องคำนวณยังไงเหรอครับ

ขอบคุณครับ
คิดว่าในงบกระแสเงินสดไม่่น่าจะแยกไว้นะครับ
หรือมีใครคิดว่าเคยเห็นบ้าง
ถ้าอยากได้ข้อมูลนี้จริงๆ
ลองติดต่อกับแผนกการเงินของบริษัทดู
หรือไม่ก็ผ่านแผนกนักลงทุนสัมพันธ์ของบริษัทนั้นดู
Gondar

โพสต์ที่ 2320

VIB007 เขียน: คิดว่าในงบกระแสเงินสดไม่่น่าจะแยกไว้นะครับ
หรือมีใครคิดว่าเคยเห็นบ้าง
ถ้าอยากได้ข้อมูลนี้จริงๆ
ลองติดต่อกับแผนกการเงินของบริษัทดู
หรือไม่ก็ผ่านแผนกนักลงทุนสัมพันธ์ของบริษัทนั้นดู
ขอบคุณครับคุณ VIB007 ที่ช่วยตอบ
ในงบกระแสเงินสดไม่ได้แยกไว้จริงๆครับแต่ผมต้องหาวิธีประมาณ
ค่าใกล้เคียงครับผมลอง search ใน google เจอ
http://valueinvestorindia.wordpress.com ... x-and-fcf/
จากใน link ดังกล่าว เขามีวิธีหา maintenance capex จาก

1. สินทรัพย์ถาวร(ที่ดิน อาคาร อุปกรณ์)/รายได้จากการขาย
เพื่อที่จะได้รู้ว่ายอดขาย 1 บาท ใช้สินทรัพย์ถาวรกี่บาท

2. ค่าในข้อ1คูณกับรายได้จากการขายที่เพิ่มขึ้นจะได้ค่า = growth capex

3. นำรายจ่ายลงทุนในงบกระแสเงินสด - growth capex ก็จะได้ค่า
maintenance capex

วิธีนี้พอใช้ได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2321

Gondar เขียน:
ขอบคุณครับคุณ VIB007 ที่ช่วยตอบ
ในงบกระแสเงินสดไม่ได้แยกไว้จริงๆครับแต่ผมต้องหาวิธีประมาณ
ค่าใกล้เคียงครับผมลอง search ใน google เจอ
http://valueinvestorindia.wordpress.com ... x-and-fcf/
จากใน link ดังกล่าว เขามีวิธีหา maintenance capex จาก

1. สินทรัพย์ถาวร(ที่ดิน อาคาร อุปกรณ์)/รายได้จากการขาย
เพื่อที่จะได้รู้ว่ายอดขาย 1 บาท ใช้สินทรัพย์ถาวรกี่บาท

2. ค่าในข้อ1คูณกับรายได้จากการขายที่เพิ่มขึ้นจะได้ค่า = growth capex

3. นำรายจ่ายลงทุนในงบกระแสเงินสด - growth capex ก็จะได้ค่า
maintenance capex

วิธีนี้พอใช้ได้เปล่าครับ

ขอบคุณครับ
ตามหลักการน่าจะโอเคนะครับ
ถือว่ารายได้ที่เพิ่มขึ้นมาจากการลงทุนที่เพิ่มขึ้น
ไม่มีอะไรน่าเสียหาย

แต่ผมให้ข้อคิดนิดนึงแล้วกันนะครับ
จากคำพูดของเซอร์จอห์น เมย์นาร์ด เคนส์ที่ว่า
"I'd rather vaguely right than precisely wrong"
"ผมยอมถูกคร่าวๆดีกว่าผิดอย่างละเอียด"

แต่ดีแล้วครับที่หาความรู้เพิ่มเติม
แต่การหามูลค่าถึงทศนิยมตำแหน่งที่สองนั้น
บางทีอาจไม่จำเป็นถึงขนาดนั้น

โชคดีครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2322

ลองดูดีๆ
:8) ดูยูอีซีเป็นตัวอย่างซะก่อน
     ราคาวันนี้พาร์สลึงนึงเหมือนกัน ราคา3.08บาท
     เท่ากับเมื่อ2ปีก่อนเลย
     ตอนนั้นพาร์บาทนึง ราคาประมาณ12บาท
     ปั่้นเปิ่นที่ไหนกัน
     (ห้ามดูราคาระหว่างทางนะ...ฮ่า...)

อย่างพี่เทพเมื่อก่อนก็เกินบาท
     เดี๋ยวนี้ก็เต็มบาท
     ไม่เห็นมีใครว่าไร
     ปตท.ตอนนี้ก็สิบบาท
     ถ้าจะุทอนมาเหลือบาทเดียวเท่าพี่เทพจะเห็นได้ว่าปตท.ยังถูกอยู่นะ(หรือเปล่า)
     ยี่สิบกว่าบาทเอง
     แหมแม่ถูกกว่าลูกอีก

ผมว่าดูที่พาร์เท่าไหร่ไม่ค่อยได้
     แต่ถ้าต่ำกว่าบาทก็ให้ระวังไว้หน่อย
     อีกหน่อยมันแตกจากสลึงนึงไปเหลือสตังค์เดียว
     คงหัวร่อไม่ออกกันมั่ง
     คนคุมตลาดนี่ก็ช่างยอมด้ายย....
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
VIB007

โพสต์ที่ 2323

อย่าเพิ่งเข้าใจว่า
แตกพาร์จะ"ปั่น"ทุกตัว
แค่ให้ระวังพวกต่ำกว่าบาท
ยกตัวอย่างเช่น
BLISS par 0.10 บาท
LIVE par 0.10 บาท
เป็นต้น
Gondar

โพสต์ที่ 2324

ถามคุณ VIB007 หน่อยครับ

ตามหลักการลงทุนในหุ้นเราจะต้องหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นแต่วิธีการได้มา
ต้องเสียเวลามากต้องศึกษาพื้นฐานบริษัทจากหลายๆทางเช่น 56-1,
รายงานประจำปี,ข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์,บทสัมภาษณ์ผู้บริหาร และยังต้อง
ศึกษางบการเิงินย้อนหลังหลายปีกว่าเราจะรวบรวมข้อมูลได้ครบและวิเคราะห์
หามูลค่าออกมาเสียเวลาไปก็ไม่ใช่น้อยผมเลยสงสัยว่าเราจะมีหลักยังไงที่จะ
เลือกหุ้นได้ถูกตัวคือได้หุ้นที่เราวิเคราะห์ออกมาแล้วราคาตลาดอยู่ต่ำกว่า
มูลค่าที่แท้จริง

เท่าที่ผมลองอ่านหนังสือแนว vi ดูแล้วสับสนเพราะบ้างทีก็ให้ใช้พวก ratio
roe roa สูงๆ แต่บ้างเล่มก็บอกในอดีตหุ้นที่ ratio พวกนี้ต่ำๆจะให้ผลตอบแทน
ที่สูงกว่า คือ ดาวเด่นในวันนี้จะเป็นดาวร่วงในวันหน้าผมก็เลยสับสนไม่รู้จะ
ใช้วิธีไหนในการกรองหุ้นแล้วนำมาศึกษาต่อช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2325

Gondar เขียน: ถามคุณ VIB007 หน่อยครับ

ตามหลักการลงทุนในหุ้นเราจะต้องหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นแต่วิธีการได้มา
ต้องเสียเวลามากต้องศึกษาพื้นฐานบริษัทจากหลายๆทางเช่น 56-1,
รายงานประจำปี,ข่าวตามหน้าหนังสือพิมพ์,บทสัมภาษณ์ผู้บริหาร และยังต้อง
ศึกษางบการเิงินย้อนหลังหลายปีกว่าเราจะรวบรวมข้อมูลได้ครบและวิเคราะห์
หามูลค่าออกมาเสียเวลาไปก็ไม่ใช่น้อยผมเลยสงสัยว่าเราจะมีหลักยังไงที่จะ
เลือกหุ้นได้ถูกตัวคือได้หุ้นที่เราวิเคราะห์ออกมาแล้วราคาตลาดอยู่ต่ำกว่า
มูลค่าที่แท้จริง
เราเข้าใจธุุรกิจนั้นแค่ไหน
การอ่านข้อมูลต่างๆนั้น
ไม่ใช่แค่เอามาหามูลค่ากิจการอย่างเดียว
แต่เป็นการทำให้เราเข้าใจเกี่ยวกับธุรกิจนั้นอย่างถ่องแท้

ทำไมต้องเข้าใจกิจการ
เพราะการลงทุนแบบเน้นคุณค่านั้น
เหมือนกับการซื้อกิจการ
เราซื้อกิจการ เราไม่ได้ซื้อหุ้น

ถ้าเราจะซื้อกิจการอะไร
แล้วเราไม่เข้าใจกิจการนั้นเลย
ถ้ามีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น
เราก็ไม่สามารถคาดการณ์ได้ว่า
สิ่งนั้นจะมีผลกับธุรกิจของเราหรือไม่
สุดท้ายเราก็ตื่นตระหนกไปกับเหล่าฝูงชนในตลาดหุ้น

ยกตัวอย่างเช่นปัจจุบันนี้เป็นต้น
ดัชนีลดลงจากต้นปีประมาณ 870 จุด
เหลือเพียง 550 จุดเมื่อวันที่ 6 ตุลาคม 2551
ลดลงไปกว่า 300 จุดหรือ 37% ในเวลาเพียงไม่กี่เดือน
หุ้นจำนวนมากถูกเทขายออกมาอย่างมาก
บางตัวราคาลดลงกว่าครึ่งจากจุดสูงสุด

ถ้าเราไม่เข้าใจธุรกิจของเราจริงๆ
คงคิดว่าเหตุการณ์ซัพไพร์มคงมีผลกระทบห้นทั่วโลก
ทำให้เราตกใจไปกับตลาดหุ้นไปด้วย
แต่ถ้าเรามีความรู้ในธุรกิจของเรา
วิเคาระห์ธุรกิจของเราได้อย่างละเอียด
เราจะเข้าใจเองว่าบริษัทของเราได้รับผลกระทบหรือไม่

ถ้าใช่ก็เป็น"วิกฤต"
ถ้าไม่ใช่ก็เป็น"โอกาส"

แต่คนส่วนใหญ่ซื้อหุ้นก็คาดว่า"ราคาหุ้น"จะเพิ่มสูงขึ้น
แต่จริงๆแล้วโลกอาจไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดก็ได้

สิ่งที่ต่างๆที่ถามมาข้างบนว่าใช้เวลาเยอะนั้น
จริงๆแล้วไม่เยอะหรอก
ถ้าเราคิดว่ามันเป็น"ความสนุก"ที่ได้เรียนรู้
ถ้าเราคิดว่ามันเป็น"งานที่ต้องทำ"ก็คงเบื่อในเวลาไม่นาน

เรายอมเสียเวลาหาความรู้ในตอนแรก
ดีกว่าซื้อหุ้นแล้วขาดทุน(ถาวร)ดีกว่า

Gondar เขียน: เท่าที่ผมลองอ่านหนังสือแนว vi ดูแล้วสับสนเพราะบ้างทีก็ให้ใช้พวก ratio
roe roa สูงๆ แต่บ้างเล่มก็บอกในอดีตหุ้นที่ ratio พวกนี้ต่ำๆจะให้ผลตอบแทน
ที่สูงกว่า คือ ดาวเด่นในวันนี้จะเป็นดาวร่วงในวันหน้าผมก็เลยสับสนไม่รู้จะ
ใช้วิธีไหนในการกรองหุ้นแล้วนำมาศึกษาต่อช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
การลงทุนในหุ้นคือการลงทุนโดยมองไปข้างหน้า
คนส่วนใหญ่ลงทุนโดยมองแต่กระจกหลัง
ก็คือดูแต่ผลงานในอดีต
แต่ความจริงราคาหุ้นจะขึ้นกับผลประกอบการในอนาคต
ไม่ใช่ผลประกอบการในอดีต

นั่นเป็นเหตุผลที่ว่า
ทำไมแค่มีเรื่องเล็กๆน้อยๆเกิดขึ้น
ราคาหุ้นถึงขึ้นหรือลงได้อย่างมากมาย
เพราะคำคำเดียว "Expectation" หรือความคาดหวัง

ถ้าเราเข้าใจธุรกิจที่จะลงทุน
มองเห็นอนาคตของบริษัทได้
Ratio ต่างๆเป็นแค่ข้อมูลประกอบการตัดสินใจเท่านั้นครับ
ไม่มีสูตรสำเร็จในตลาดหุ้นหรอกครับ

ลองศึกษาบริษัทที่จะลงทุนมากๆ
ให้เข้าใจอย่างลึกซึ้ง
มองอนาคตบริษัทให้ออกในอีก 5-10 ปีข้างหน้า
ถ้ามองไม่ออกก็หาบริษัทใหม่ศึกษา

ดังคำพูดของท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์นะครับที่ว่า
"หุ้นถ้าไม่ถือห้าปี ห้านาทีก็ไม่ถือ"
ส่วนบัฟเฟตบอกว่า"ถ้าไม่คิดจะถือสิบปี สิบนาทีก็ไม่ถืิอ"

โชคดีครับ
Gondar

โพสต์ที่ 2326

ขอบคุณมากๆเลยครับตอบเร็วดีจัง

แต่ผมยังสงสัยอีกนิดหน่อยว่าเราจะมีวิธีเลือกบริษัทที่เราจะนำมาวิเคราะห์่ต่อ

ยังไง

จากธุรกิจที่เราคิดว่าเข้าใจมากที่สุด  ?

จากธุรกิจที่ใกล้เคียงกับที่เราทำงานอยู่ ?

หรือเลือกแบบสุ่มหาไปเรื่อยๆ ?

ขอบคุณนะครับ
u4321603

โพสต์ที่ 2327

เรียนถาม อาจารย์VIB007 ว่ารู้จัก บ. Profittable Group ไหมครับ พอดีผมไปเจอเข้าที่งานบ้านและคอนโด ที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิต

คือว่าผมนั่งฟังเค้าอธิบายเกี่ยวกับตัวบริษัทว่าทำธุรกิจเกี่ยวกับอะไรและชักชวนให้ผมลงทุน โดยการซื้อ Plot ที่ UK ซึ่งให้ผลตอบแทนที่ดีมาก :shock:
หมายถึงว่าผมซื้อที่ซัก Plot นึงเอาไว้ ซึ่งทีแปลงนั้นยังไม่ได้ PP (Permission ส่วน P อีกตัวผมจำไม่ได้ว่าคืออะไร)แต่กำลังอยู่ในขั้นตอนการขอใบอนุญาติพัฒนาที่ดินหรืออะไรซักอย่างนี่แหละครับ ถ้าที่ดินที่ผมซื้อนั้นได้รับใบอนุญาติ(PP) ที่ของผมก็จะมีค่าเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว :twisted:
แต่ถ้าไม่ได้(PP) ผมก็ต้องถือไว้หรือขายคืนให้กับบริษัทพวก Unit Trust หรือ อะไร TRUST ๆ เนี่ยแหละครับ

ผมถามว่าตัวบริษัทเป็นกองทุนหรือเปล่า เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ใช่ เค้าบอกว่าเป็น Strategic Global Investment :roll:

ไม่แน่ใจว่าเขาระดมทุนนักลงทุนไปพัฒนาอสังหาริมทรัพย์หรือเปล่าเพราะในเอกสารที่ให้มาเหมือนโครงการหมู่บ้านเลย แต่เป็นที่ Concord Village, Hounslow, London UK. มีสำนักงานอยู่ที่ไทยด้วยนะครับอยู่ที่ TWO Pacific Place สุขุมวิท ซ.6

เรียนถาม อาจารย์ว่า บริษัท แบบนี้มีจริงเหรอครับแล้วมันน่าลงทุนรึเปล่าครับ
ไปซื่ออสังหาริมทรัพย์ของอังกฤษเนี่ย

ขอบคุณครับ :P
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 867

โพสต์ที่ 2328

u4321603 เขียน:เรียนถาม อาจารย์VIB007 ว่ารู้จัก บ. Profittable Group ไหมครับ พอดีผมไปเจอเข้าที่งานบ้านและคอนโด ที่ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิต

คือว่าผมนั่งฟังเค้าอธิบายเกี่ยวกับตัวบริษัทว่าทำธุรกิจเกี่ยวกับอะไรและชักชวนให้ผมลงทุน โดยการซื้อ Plot ที่ UK ซึ่งให้ผลตอบแทนที่ดีมาก :shock:
หมายถึงว่าผมซื้อที่ซัก Plot นึงเอาไว้ ซึ่งทีแปลงนั้นยังไม่ได้ PP (Permission ส่วน P อีกตัวผมจำไม่ได้ว่าคืออะไร)แต่กำลังอยู่ในขั้นตอนการขอใบอนุญาติพัฒนาที่ดินหรืออะไรซักอย่างนี่แหละครับ ถ้าที่ดินที่ผมซื้อนั้นได้รับใบอนุญาติ(PP) ที่ของผมก็จะมีค่าเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว :twisted:
แต่ถ้าไม่ได้(PP) ผมก็ต้องถือไว้หรือขายคืนให้กับบริษัทพวก Unit Trust หรือ อะไร TRUST ๆ เนี่ยแหละครับ

ผมถามว่าตัวบริษัทเป็นกองทุนหรือเปล่า เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ใช่ เค้าบอกว่าเป็น Strategic Global Investment :roll:

ไม่แน่ใจว่าเขาระดมทุนนักลงทุนไปพัฒนาอสังหาริมทรัพย์หรือเปล่าเพราะในเอกสารที่ให้มาเหมือนโครงการหมู่บ้านเลย แต่เป็นที่ Concord Village, Hounslow, London UK. มีสำนักงานอยู่ที่ไทยด้วยนะครับอยู่ที่ TWO Pacific Place สุขุมวิท ซ.6

เรียนถาม อาจารย์ว่า บริษัท แบบนี้มีจริงเหรอครับแล้วมันน่าลงทุนรึเปล่าครับ
ไปซื่ออสังหาริมทรัพย์ของอังกฤษเนี่ย

ขอบคุณครับ :P
ขอตัดหน้าพี่วิบูลย์หน่อยครับ

บริษัทที่สอบถามนี่ลืมมันไปซะครับ
ถ้าให้ดีแจ้งไปที่แบงค์ชาติให้เค้าพาตำรวจไปจับด้วยก็ดี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
fsuitra

44

โพสต์ที่ 2329

แวะเข้ามาอ่านกระทู้ของพี่วิบูลย์ ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2330

[quote="Gondar"]ขอบคุณมากๆเลยครับตอบเร็วดีจัง

แต่ผมยังสงสัยอีกนิดหน่อยว่าเราจะมีวิธีเลือกบริษัทที่เราจะนำมาวิเคราะห์่ต่อ

ยังไง

จากธุรกิจที่เราคิดว่าเข้าใจมากที่สุด
VIB007

โพสต์ที่ 2331

ลูกอิสาน เขียน:
ขอตัดหน้าพี่วิบูลย์หน่อยครับ

บริษัทที่สอบถามนี่ลืมมันไปซะครับ
ถ้าให้ดีแจ้งไปที่แบงค์ชาติให้เค้าพาตำรวจไปจับด้วยก็ดี
ขอบคุณครับน้องลูกอีสาน
noooon010

โพสต์ที่ 2332

VIB007 เขียน: ท่านดร.นิเวศน์แปลให้เราอ่านกันแล้ว มีขายทั่วไป

You are what you read จำได้มั๊ยใครพูดเอ๋ย
พี่วิบูลย์ครับ
One Up On Wall Street ขาดตลาดมาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ
สงสัยต้องไปหาตามงานสัปดาห์หนังสือแล้วครับ

หรือลองอ่านภาษาอังกฤษดูก็ดีนะครับ  :D

มีความสุขกับการลงทุนหุ้นคุณค่าครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
VIB007

โพสต์ที่ 2333

[quote="noooon010"]

พี่วิบูลย์ครับ
One Up On Wall Street ขาดตลาดมาประมาณ 2 เดือนแล้วครับ
สงสัยต้องไปหาตามงานสัปดาห์หนังสือแล้วครับ

หรือลองอ่านภาษาอังกฤษดูก็ดีนะครับ
noooon010

โพสต์ที่ 2334

พี่วิบูลย์ใจดีจัง ขอบคุณมากๆนะครับ :D

พอดีที่ทำงานผมมีคนอยากอ่านเยอะมากครับ

กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 2335

เห็นพี่วิบูลย์ไม่เข้าใจหนังเรื่อง matrix

ผมยอมไม่ได้มาทำกะหนังที่ผมชอบได้ไง

เลยต้องมาพยายามเล่าให้ฟังซะหน่อย

ตามความคิดส่วนตัวมันเป็นหนังที่พยายามสอดแทรกหลักธรรมของศาสนาพุทธครับ

ไม่รู้ว่าคนทำตั้งใจรึเปล่าแต่ผมดูแล้วคิดว่าใช่เลย

เริ่มจากตอนแรก

ที่พระเอกได้รู้ว่าโลกที่ตัวเองรู้จักมันไม่มีจริง

ก็เหมือนกับที่พระท่านสอนว่าทุกสิ่งทุกอย่างมันไม่จีรัง ไม่มีตัวกูของกู

ส่วน "สมิท" ก็เหมือนตัวกิเลส มีทั้งโลภโกรธหลง

ตอนแรก ๆ พระเอกได้รู้ความจริง ทำให้สามารถเรียนรู้วิชาต่อสู้ได้เร็ว

และสู้กับสมิทได้สูสีขึ้น

และเมื่อพระเอกเข้าใจในความไม่มีจริง อย่างลึกซึ้งแล้ว (ซึ่งมากกว่าคนอื่นมาก)

จึงทำอะไรเหนือมนุษย์ได้ ในโลก matrix

จนแม้แต่ "สมิท" ก็ทำอะไรไม่ได้และถูกทำให้แตกสลายไป

แต่สมิทก็กลับมาอีกครั้งพร้อมกับความสามารถในการก็อปปี้ตัวเองไปใส่คนอื่น

ก็เหมือนกับการที่คนไปก็อปปี้กิเลสความโลภโกรธหลงเข้ามาในจิตใจ

จนในที่สุดทุกคนก็กลายเป็นสมิท

ธรรมชาติ(เครื่องจักรกลม ๆ ตอนจบ ซึ่งเป็นคนเดียวกับคนที่ออกแบบ matrix แก่ ๆ)จึงทนอยู่ไม่ได้

ต้องการทำลาย matrix ทิ้งเพื่อสร้างใหม่ (ซึ่งต้องกำจัดสมิทให้ได้ก่อน)

พระเอกจึงได้อาสาเข้าไปสู้ (แลกกับการไว้ชีวิตคนในไซออน)

และทำให้สมิทได้รู้ว่า ความโลภโกรธหลงสุดท้ายแล้ว

ก็ไม่ทำให้ได้อะไรขึ้นมาเลย

แล้วทั้งสมิทและพระเองก็ต้องสลายไป

สุดท้ายทุกอย่างก็ต้องกลับไปสู่วังวนแห่ง วัฎสงสาร ที่จะต้องเวียนว่ายตายเกิด

มี matrix ใหม่เกิดขึ้น และดับสูญไปชั่วกาลปวสาร

ส่วนเนื้อหาอื่น ๆ เพียงแค่เต่งเติมให้หนังมันน่าสนใจดูเท่านั้นเองครับ

:B
VIB007

โพสต์ที่ 2336

noooon010 เขียน:พี่วิบูลย์ใจดีจัง ขอบคุณมากๆนะครับ :D

พอดีที่ทำงานผมมีคนอยากอ่านเยอะมากครับ
ไม่เป็นไรครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2337

FaNtaSistA เขียน:เห็นพี่วิบูลย์ไม่เข้าใจหนังเรื่อง matrix

ผมยอมไม่ได้มาทำกะหนังที่ผมชอบได้ไง

เลยต้องมาพยายามเล่าให้ฟังซะหน่อย

:B
ขอบคุณครับ
สงสัยต้องไปหาแผ่นมาดู
เพราะดูในโรงมาหลายปีแล้ว
มันลืมๆไปเพราะดูแล้วไม่เข้าใจ

จำได้แต่ว่า
สิงที่เราเห็น สัมผัส อาจไม่ใช่ของจริง
อาจเป็นแค่ความฝัน
เพราะหุ่นยนต์เอาคนไปเป็นพลังงาน
เลยทำให้ฝันทั้งวัน

ขอบคุณครับที่ช่วยอธิบาย
VIB007

Re: 44

โพสต์ที่ 2338

fsuitra เขียน:แวะเข้ามาอ่านกระทู้ของพี่วิบูลย์ ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับ
ด้วยความยินดีครับ
Pekko
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2339

พี่วิบูลย์ครับตังค์ผมหมด ขอ(ยืม)ตังค์ไปช้อนซื้อ PTTEP ได้ไหมครับ :P  :P
u4321603

โพสต์ที่ 2340

ลูกอิสาน เขียน: ขอตัดหน้าพี่วิบูลย์หน่อยครับ

ขอบคุณครับ คุณลูกอีสาน