VI เพื่ออะไร

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
THiNK
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

VI และ VS หรือ V? ใครเหนือกว่ากัน คำถามนี้คงถูกถามแล้วถามอีก ตอบแล้วตอบอีก และมากขึ้นเรื่อยๆ ตลาดที่มีแนวโน้มว่าดีเช่นนี้

การเปรียบเทียบผลตอบแทนระหว่าง VI กับ VS เป็นเรื่องที่เกินจุดมุ่งหมายของ Graham แม้ Buffett เองก็พูดในการสนทนา (Buffett และ Munger) ว่าเขาไม่สนว่าคนอื่น

จะใช้วิธีอื่นแล้วได้กำไรมากกว่า เขาจะทำในสิ่งที่ตัวเองถนัดมากกว่าทำอย่างคนอื่นเพื่อ(หวัง)ให้ได้ผลที่ดีกว่า ข้อความข้างล่างคัดลอกจากหนังสือ The Intelligent Investor

ของ Benjamin Graham.

Introduction Page XV
' What then will we aim to accomplish in this book? Our main objective will be to guide the reader against the areas of possible substantial error and to develop policies with which he will be comfortable. We shall say quite a bit about the psychology of investors. For indeed, the investor's chief problem -- and even his worst enemy -- is likely to be himself. ("The fault, my dear investor, is not in our stars -- and not in our stocks -- but in ourselves. . .") This has proved the more true over recent decades as it has become more necessary for conservative investors to acquire common stocks and thus to expose themselves, willy-nilly, to the excitement and the temptations of the stock market. By arguments, examples, and exhortation, we hope to aid our readers to establish the proper mental and emotional attitudes toward their investment decisions. We have seen much more money made and kept by "ordinary people" who were temperamentally well suited for the investment process than by those who lacked this quality, even though they had an extensive knowledge of finance, accounting and stock market lore. '

Graham อธิบายสิ่งที่เขาต้องการจะให้กับ Investor ดังกล่าวข้างต้น
ส่วนเรา... ต้องการอะไรจาก VI หรือ? เข้ากับความต้องการเราหรือไม่?
อย่าซีเรียส คิดกันเล่นๆครับ 8)

ปล. The Intelligent Investor คงไม่เหมาะกับคนที่อยากรู้เทคนิคต่างๆ (The Warren Buffett Way หรือ Buffettology คงจะให้อะไรได้มากกว่ามาก) ตามที่ผมได้อ่านๆมา สิ่งที่บัฟเฟท์สนใจมากที่สุดในหนังสือเล่มนี้คือเรื่องของ Margin of safety (และเป็นสิ่งที่บัฟเฟท์ยึดถือมาก)

ข้อความนี้เริ่มจากที่ผมเริ่มมานั่งคิดว่า
"ขณะที่ตลาดเริ่มเป็นกระทิง VS จะเหมาะกับการลงทุนมากกว่าหรือไม่"
"VI คนอื่นได้ gain สูงๆ เราจะทำได้หรือไม่"

ผมชอบคำตอบที่ได้จาก Graham ที่อธิบายไว้ข้างต้น กับสิ่งที่ VI จะให้เรา

จุดมุ่งหมายของคนเราต่างกัน ทำให้ผลที่ได้คนเราพอใจไม่เหมือนกัน
ได้ 10 หวัง 5 ก็ดีใจมาก
ได้ 10 หวัง 10 ก็ดีใจ
ได้ 10 หวัง 20 ก็ไม่ยินดี

ดังนั้นผมจึงถามตัวเองว่า
"อยากได้อะไรจาก VI"
"เราหวังเกินไปจากที่มันจะให้เราหรือไม่"

ปล. VS มี 'กำไรสูงในเวลาอันสั้น' เป็นเหยื่อล่อ VI มี 'ตีแตก' เป็นเหยื่อล่อ จะเลี้ยงปลาหรือตกปลา ก็มีโอกาสโดนปลาตอดได้เหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 2

คุณThinkครับ คนเลี้ยงปลาน่าจะมีโอกาสโดนปลาตอดมากกว่าคนตกปลาแน่ๆ

ในส่วนที่คุณยกมาให้อ่านผมว่าน่าสนในนะครับ
"ปัญหาหลักๆของนักลงทุนหรือแม้แต่ศัตรูที่น่ากลัวที่สุดไม่ใช่ใครอื่น นั่นคือตัวเราเอง"

ผมไม่ขอยกคำว่าVIทั้งหลาย แต่ขอใช้คำว่าVIอย่างผม ผมไม่เคยมาเสียเวลานั่งคิดเรื่องVS / VI ให้เปลื้องสมองอันมีจำกัดของผมเลย แต่ผมกำลังคิดหาธุรกิจที่มั่นคงเพื่อลงทุนไปตลอดชีวิต ผมใช้เวลาส่วนใหญ่ดำเนินธุรกิจโดยใช้หลักเดียวกับการลงทุนของผม ผมได้เพื่อนดีๆจากสังคมVI ผลตอบแทนที่ได้ไม่สูงปรูดปราดภายในเวลาอันสั้นนะครับ ผมเห็นมันค่อยๆโตไปพร้อมกับลูกชายและธุรกิจที่ผมเริ่มเองก็มีความสูขจะแย่แล้วครับ คุณจะเอาอะไรอีก?
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

จริงด้วยครับ เรียกผมเป็น มดเขียว V3 ก็ไม่เป็นไร ขอให้ผมเป็นเศรษฐีที่มีเวลา มีความสุข มีสุขภาพที่ดี มีเพื่อนฝูงมากมาย ขอแค่นี้พอแล้ว อุ๊ย แค่นี้ทำไมเยอะจัง
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

พี่เจ๋ง ฮาอีกแล้ว (เห็นด้วยกับทั้งสองท่านเลยครับ)
vudhipong

โพสต์ที่ 5

vs อาจได้รับผลตอบแทนมากกว่า ซึ่งใครๆ ก็ต้องการทั้งนั้น บางครั้งอาจทำให้ VI บางท่านอาจเอนเอียงไปบ้างก็มี (บางครั้งผมเองก็เป็น) เพราะความโลภนั่นเอง เมื่อนึกได้อีกที เกือบจะถลำลึกกับความโลภที่เกิดขึ้น โชคดี มีเพื่อนๆ VI ที่แสดงความคิดเห็นในเว็ปนี้ ทำให้ฉุกคิด และนึกย้อนถึง Concept ที่ยึดถือมาตลอด
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมว่าจะเป็น VI VS หรือ ไม่มีV มันไม่สำคัญหรอกครับ แต่ที่สำคัญมากๆและมากที่สุดคือ คุณเข้าใจหรือเปล่าว่าคุณกำลังจะทำอะไรอยู่ และเหตุผลและความเสี่ยงที่จะลงมือนั้นคุณรับได้หรือไม่ สิ่งนี้สิครับที่สำคัญกว่า
sailom

โพสต์ที่ 7

genie เขียน:ผมว่าจะเป็น VI VS หรือ ไม่มีV มันไม่สำคัญหรอกครับ แต่ที่สำคัญมากๆและมากที่สุดคือ คุณเข้าใจหรือเปล่าว่าคุณกำลังจะทำอะไรอยู่ และเหตุผลและความเสี่ยงที่จะลงมือนั้นคุณรับได้หรือไม่ สิ่งนี้สิครับที่สำคัญกว่า
ผมเห็นด้วยครับ การเก็งกำไรเป็นธรรมชาติของการลงทุน หากไม่คิดว่าลงทุนแล้วกำไร เราก็คงไม่ลงทุน จริงไหมครับ

ที่สำคัญก็อย่างที่คุณ genie บอกคือ ต้องรู้ตัวอยู่ตลอดว่ากำลังทำอะไร (สติ) และต้องศึกษาในสิ่งที่ตัวเองกำลังทำให้ถ่องแท้ (ปัญญา) ผมเองไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญเรื่องการลงทุน เพียงแต่กำลังเริ่มต้นที่จะลงทุนอย่างมีการศึกษา และกำลังหาแนวทางที่เหมาะกับจริตของตัวเอง ที่ทำแล้วมีความสุข ซึ่งแนวทาง VI ก็เป็นแนวทางหนึ่งที่ผมพยายามเรียนรู้อยู่ แต่บอกตรง ๆว่า บางครั้งอวิชชา (ไม่รู้ + โลภ) ก็มาบังตาเป็นพัก ๆเหมือนกัน ต้องเหยียบเบรกกันแทบแย่
มดง่าม

โพสต์ที่ 8

:D ผมเป็นCEOของมดง่ามโฮลดิ้งครับ ร่วมทุนอยู่ห้าหกธุรกิจ คากว่าคงเติบโตและให้ผลตอบแทนผมสิบเปอร์เซนต์ต่อปี ผมจะติดตามผู้บริหารและพนักงานของแต่ธุรกิจครับ แค่เนียะ
เหงาให้ตาย ถ้าไม่ใช่เธอ(หุ้นดี) ไม่เอา
ขอให้โชคดีในการลงทุนครับ
_THiNK_

โพสต์ที่ 9

กั๊กๆๆ มดง่ามโฮลดิ้ง

เข้าตลาดเมื่อไหร่บอกด้วยนะครับ จะได้ช่วยปั่น อิ อิ
Mon money

โพสต์ที่ 10

ผมว่าเราเอาหุ้นที่พวกเราถือมารวมๆกันจัดตั้งเป็นVI Holding ก็ไม่เลวนะครับ
จะได้ช่วยกันดูช่วยกันคิด ช่วยกันติดตาม
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

Mon money เขียน:ผมว่าเราเอาหุ้นที่พวกเราถือมารวมๆกันจัดตั้งเป็นVI Holding ก็ไม่เลวนะครับ
จะได้ช่วยกันดูช่วยกันคิด ช่วยกันติดตาม

:arrow: ขอสนับสนุนครับ
จะได้เป็นวิสักที
วิเคราะห์ วิตก วิวัฒนาการ.....
Mon money

โพสต์ที่ 12

วิเคราะห์แล้วต้องมานั่งวิตกนี่มันจะวิวัฒนาการไปทางไหนครับพี่?

วิสามัญฯละก็ยุ่งเลยหนา...555555
+++unlog

โพสต์ที่ 13

For indeed, the investor's chief problem -- and even his worst enemy -- is likely to be himself. ("The fault, my dear investor, is not in our stars -- and not in our stocks -- but in ourselves. . .")
ตรงนี้ย้ำหลายทีครับ พูดบ่อยมาก ทั้ง Graham , Buffett

ผมเลยเอามาย้ำมั่งอ่ะ เลียนแบบดารา อิอิ.....

ไม่มีชัยชนะใดยิ่งใหญ่ เท่าชนะใจเราเอง อิอิ...
THiNK

โพสต์ที่ 14

จริงๆ VI Holding นี่ก็โครงการร้อยคนร้อยหุ้นไม่ใช่เหรอครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re:

โพสต์ที่ 15

THiNK เขียน:จริงๆ VI Holding นี่ก็โครงการร้อยคนร้อยหุ้นไม่ใช่เหรอครับ
VI Holding มีแล้วครับ
คือรายชื่อผู้ถือหุ้นที่ชื่อ "คณะบุคคลแวลูอินเวสต์เตอร์ โดย นายณภัทร ปัญจคุณาธร"
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
โพสต์โพสต์