การตกผลึกแนวคิดของเซียน

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
uncleBE
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

naris เขียน:ปล.ที่มาเขียนมาเล่าให้ฟังนี้ ส่วนตัวผมมีวัตถุประสงค์เดียวคือ
ต้องการให้นักลงทุนแนวVIหน้าใหม่ได้มาศึกษา และจงมั่นใจในแนวVI และนำไปหล่อหลอมให้เป็นแนวความคิดของตนเองให้จงได้
เพราะแต่ละท่านจะมีลักษณะนิสัยในการลงทุน และปัจจัยพื้นฐานไม่เหมือนกัน ทำให้ผมเองนึกถึงตัวเองตอนเริ่มลงทุนใหม่ๆว่า เรายังไม่มีหลักยึดเหนี่ยวในการลงทุน
จนได้มาเจอเวปนี้ ได้เจอลายแทงขุมทรัพย์ที่พวกพี่ๆทั้งหลายได้ทิ้งไว้ให้กับน้องๆรุ่นหลัง
ถึงแม้นผมจะลงทุนในตลาดมาแค่1ปี6เดือน แต่ผมมีธุรกิจของตนเองมาเกือบ15ปี ได้มองเปรียบเทียบถึงการเป็นเจ้าของธุรกิจของบริษัทต่างๆ ผมจึงเป็นแนวVIได้รวดเร็วกว่าคนที่ยังไม่เคยฝ่าวิกฤตNPL
ผมยังอยากจะยืนยันให้น้องๆที่ยังติดเล่นพนันทั้งหลายว่าVIทำเงินให้เราได้จริงๆจากพอร์ตที่ยังเขียวอื๋อจากที่เริ่มเล่นตอนindex770จุด ถ้าไม่ใช่แนวVIป่านนี้พอร์ตผมคงลบอย่างน้อยคือ13%เท่ากับindexที่ลดลง
ส่วนผมถ้าพอร์ตถึงเลข9หลักเมื่อไหร่ ถึงจะคิดว่าตัวเองเก่ง...แต่ตอนนี้ผมขอเป็นเต่าก่อนครับ :mrgreen:
ผ่านมาแล้ว 5 ปีกว่า พอร์ตพี่นริศคงจะเลย 9 หลักไปแล้วนะครับ
:D
ภาพประจำตัวสมาชิก
holidaytours

โพสต์ที่ 32

คนที่ประสบความสำเร็จส่วนมากเริ่มจากความล้มเหลวมาก่อน

บางครั้งกว่าความคิดคนจะตกผลึกได้ ก็ต้องใช้เวลาครับ

ตอนแรก ผมหวังว่าจะพบอิสรภาพทางการเงินโดยการลงทุนอย่างเดียว
หลังจากทำแล้วผมก็พบว่า สำหรับตัวเองยังเป้นไปไม่ได้

ต่อมาผมจึงเริ่มทำงานไปด้วย และผมก็พบว่า
ภายใน 5 - 10 ปีนี้ ไม่ว่างานที่ทำหรือหุ้น ทั้งสองอย่างสามารถทำให้ผมพบอิสรภาพทางการเงินได้

แต่สิ่งเหล่านี้ต้องใช้เวลาครับ เรียนรู้และยอมรับมัน  :D
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 33

อ่านแล้วได้แนวคิดดีดี มากเลยครับ
Todo

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณกับความเอื้อเฟื้อ ทางปัญญา ที่มีให้ครับพี่
จะช่วยกันจุดเทียนแห่งปัญญาที่รับต่อมาจากพี่ ให้สว่างต่อๆ ไปครับ
:D  :D  :D
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 35

เพิ่งจะมีเวลาได้เข้ามาอ่านกระทู้ละเอียดทีละกระทู้

เห็นการเติบโตทางความคิดของ ชง น่านับถือจริงๆ

เขียนกระทู้นี้ตั้งแต่เริ่มลงทุนได้ 1 ปีครึ่ง นับว่า สุดยอดจริงๆ

คนเราถ้าลองมีความศรัทธาใด และมัความมุ่งมั่น อดทนรอคอยความสำเร็จ ความสำเร็จก็จะเข้ามาหาคนๆนั้น

ขอบคุณ ชง ที่ ให้แนวความคิดที่ดีกับพี่มาตลอด และ พี่จะพยายาม ที่จะยึดมั่นในแนวทาง ที่หล่อหลอมเป็นของตนเอง คงไม่บังอาจเอื้อมจะเป็นเซียน

เช่นกัน ถ้าพอร์ต ไม่ถึง 9 หลัก แบบ ชง ก็จะไม่บังอาจเช่นกัน...

และวันหนึ่งก็จะ สามารถมาแบ่งปันให้เพื่อนๆ น้องๆ พี่ๆ ในเวปนี้ได้ ขอบคุณเซียนๆในเวปนี้ทุกคนครับ  :bow:
ArtTheOracle

โพสต์ที่ 36

ขอบพระคุณสำหรับกระทู้ดี ๆครับ

ผมก้เพิ่งเริ่มศึกษาแนวการลงทุน อาจจะยังไม่ได้ลงของจริง แต่หัดจัดพอร์ต หัดวิเคราะห์บนกระดาษไปก่อน เนื่องจากยังศึกษาอยู่

:D  :D  :D

แต่สนใจเรื่องการลงทุนมาก เอิ๊ก ขอบพระคุณที่ชี้แนะ ให้เราไม่หลงผิดตั้งแต่เริ่มแรกครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 37

กลับมาอ่านตื่นใจตัวเอง อีกครั้ง ขอเป้ฯคนแรก ของ 2010 ละกันคับ :P
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
แสนยานุภาพ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 47

โพสต์ที่ 38

เป็นบทสรุปที่ดีจริงๆ ครับ :bow:

ขอบคุณพี่ naris และขอบคุณ thaivi.com ครับ
Remember, investing in the stock market is a marathon and not a slot machine.
vi_tal signs

โพสต์ที่ 39

Paul VI เขียน:
คนเราถ้าลองมีความศรัทธาใด และมัความมุ่งมั่น อดทนรอคอยความสำเร็จ ความสำเร็จก็จะเข้ามาหาคนๆนั้น

:bow: :bow: :bow:
มันจะมีมูลค่าเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ
นพพร

Re: การตกผลึกแนวคิดของเซียน

โพสต์ที่ 40

มาลงบันทึกว่าได้อ่านไว้แล้วครับผม
zantana

โพสต์ที่ 41

น้องใหม่อ่านแล้วครับ
Keep Walking

โพสต์ที่ 42

ขอบพระคุณพี่นริศมากครับ
จะจดจำและซึมซับไว้ให้เข้าถึงกระดูกเลยครับ

ปล.ตอนนี้อาจจะยังไม่สามารถตกผลึกแต่ผมก็จะขอพยายามตกตะกอนให้ได้แม้สักนิดก็ยังดีครับ ^_^
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 43

Thank you so much.
As my respect I will learn so much from good VI like you.
indy_sure

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณ พี่ๆ มาก ครับ
ord_man

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณมากครับ บทความนี้มีประโยชน์จริงๆ
wilai

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มาก
halfofw

โพสต์ที่ 47

ทึ่งเลย 1ปีกว่า แต่ตกผลึกได้เร็วมาก ๆ เลยครับ
ตอนนี้ก้อผ่านมา 6 ปีแล้ว สงสัยว่าจะมีเรื่องที่น่าทึ่งเกิดขึ้นมากมาย ^^
ขอบคุณข้อคิดดี ๆ นะครับ
JDAI
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 48

เข้ามา อ่านเพื่อเตือนตัวเองเสมอครับ หวังว่าสักวันจะตกผลึกแบบนี้บ้าง
wwwman

โพสต์ที่ 49

Visit much much ขอบคุณมากคับ เรามาถูกทางแล้วคับ. ..
Croyoty
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 50

เมื่อตกผลึกได้ สิ่งต่อไปที่เป็นความยากคือ การที่เราสามารถทำได้อย่างที่เราตกผลึกไว้รึเปล่า เพราะบ่อยครั้งกิเลศระยะสั้น มันยั่วยวนใจเราครับ
athichoke

โพสต์ที่ 51

มีประโยชน์กับหลายคนมากๆครับ ขอบคุณท่าน naris ครับ
พรแสวงเหนือพรสวรรค์
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 52

croyoty เขียน:เมื่อตกผลึกได้ สิ่งต่อไปที่เป็นความยากคือ การที่เราสามารถทำได้อย่างที่เราตกผลึกไว้รึเปล่า เพราะบ่อยครั้งกิเลศระยะสั้น มันยั่วยวนใจเราครับ
ผมคิดว่า ก่อนที่จะตกผลึกได้ ต้องเอาชนะ "ความอยาก" ให้ได้ก่อนนะครับ

ไม่งั้น อย่า่หลงเข้าใจว่า ตัวเอง ตกผลึก VI
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
torpongpak
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 53

ขอบคุณครับ ไล่เก็บอ่านกระทู้ระหว่างรอ....
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
rattanakon

โพสต์ที่ 54

น้องใหม่นะคะ อ่านแล้วดีจังเลย อยากเก่งแบบรุ่นพี่ทุกคน ขอบคุณข้อเขียนดี ๆ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 55

naris เขียน::D ทำไมในตลาดจึงมีแต่คนร่ำรวยจากหุ้นอยู่ไม่กี่คน แต่มีคนที่ขาดทุนกับหุ้นอยู่เป็นจำนวนมาก

:D สาเหตุหนึ่งที่ผมพอจะสัมผัสได้จากหลายท่านที่ประสบความสำเร็จคือ แต่ละท่านมีแนวความคิดที่มีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง มีจุดยืนที่มั่นคงหรือมีกฎที่ตายตัว แต่มีกลยุทธ์ที่ปรับเปลี่ยนตามสภาวะโอกาสได้ตลอดเวลา ดั่งเช่น ต้นไผ่ที่มีรากหยั่งลึกในดินอย่างมั่นคง แต่มีกิ่งก้านที่โน้มไหวตามลมได้เสมอในเวลาที่มีพายุ
:D คำถามต่อมาสำหรับนักลงทุนมือใหม่หลายๆท่านคือ "ทำอย่างไร เราจึงจะมีแนวความคิดได้อย่างพวกพี่ๆและอาจารย์ทั้งหลายเหล่านั้น"
:D ผมขออนุญาติสรุปประเด็น การตกผลึกทางแนวความคิดให้นักลงทุนมือใหม่ที่สนใจเล่น(ลงทุน)หุ้นไว้พิจารณาเป็นหลักยึดเหนี่ยวทางการลงทุน ไม่ให้เราตกเป็นเหยื่อของบรรดาเจ้ามือทั้งหลาย
:D ความหมายของ"แนวความคิด"คือ "การประมวลผลทางสมองที่เกิดจากการสะสมประสบการณ์ทางความคิดของบุคคลนั้นๆได้พบเจอมาในอดีต เช่นถ้าผมถามว่า เจ้าแท่งพลาสติกสีเงิน พับได้ มีเสา มีปุ่มตัวเลขให้กด อยู่ในกระเป๋ากางเกงของผมคืออะไร เกือบ100%จะต้องตอบได้ว่าเป็นโทรศัพท์มือถือ แต่ถ้าผมเอาคำถามนี้ไปถามชาวอัฟริกาใต้ที่ล้าหลัง แน่นอนเขาคงตอบไม่ได้เกือบ100%
เช่นกันสำหรับคำถาม1คำถามที่เกิดขึ้นในตลาดหุ้น การตีความ ณ.จุดใดจุดหนึ่งของวันนั้น ของนักลงทุนที่ขายหุ้น เพราะเขาคิดว่าหุ้นตัวนั้นจะลง กับนักลงทุนที่ซื้อ เพราะคิดว่าหุ้นตัวนั้นจะขึ้น และผลที่ตามมาส่วนมากคนที่มีการตกผลึกทางแนวความคิดมักจะเป็นฝ่ายถูกอยู่เสมอๆ เพราะแนวความคิดเขาเฉียบคมและไม่มีอารมณ์มาเกี่ยวข้องอยู่นั่นเอง

ขอบคุณพี่นริสครับ บทความที่ยอดเยี่ยม
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
เกล้า

โพสต์ที่ 56

ผลงานพี่นริศประจักษ์แล้วครับ..เป็นตำนานที่ทรงคุณค่าครับ :bow: :bow: :bow:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 57

:bow:

ตกผลึกแนวคิดของเซียนนริศช่างงดงามยิ่งนัก :D
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
mentalist

โพสต์ที่ 58

ขอบคุณคร้าบ
kung_king

โพสต์ที่ 59

อ่านแล้วได้ concept ดีมากเลยค่ะ สำหรับมือใหม่ ขอบคุณที่ชี้แนะค่ะ
maru

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณครับ กระทู้ทรงคุณค่ามากมาย รอบข้างมีแต่คนเล่นแบบพนันตามกิเลส ช่วยเตือนสติดียิ่งนัก
พี่นริศ น่าจะ 10 หลักแล้ว มั้งครับ :mrgreen: