ประสบการณ์การลงทุนของคุณ WEB

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

:rofl: ตั้งแต่ประชาชนเลือกพี่ฉัตรเป็นประธาน .. มีมุขฮาขึ้นเยอะ... :rofl:
yakole
Verified User

โพสต์ที่ 32

แล้วหนังสือแปลเล่มใหม่ของคุณ WEB เมื่อไรจะแปลเสร็จละครับ รอเสียตัง
อยู่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 33

โพสต์ที่ 33

อ่านหนังสือตั้งแต่วันศุกร์แต่ไม่กล้าตั้งกระทู้
เดี๋ยวหาว่า...บ่ ตั่ว บ่ เส่ย :mrgreen:
คนอื่นเล่น ขออ่านด้วย
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 34

ประธานอะไรหรือครับ (แกล้งไม่รู้เรื่อง)

มุขผมเป็นมุขเก่าๆครับ เล่นกันมานาน คงเหมาะกับคนสมัยที่เริ่มลงทุนก่อนปี 2540 มั๊งครับ

ว่าแต่ว่า คุณ WEB รอดผ่านช่วงวิกฤต ดัชนีลงจาก 1700 จุดมาเหลือ 200 จุดได้อย่างไรครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 35

ผมก็โหวตให้ แถวด้านล่างสุดท้ายคุณฉัตรชัย

ประธาน ครม. อย่างเป็นทางการด้วยคะแนนเอกฉันท์
เหลือแต่รองประธาน

เมื่อก่อนผมชอบล้อคุณเล็ก ตอนนี้คุณเล็กยิ้มแล้ว :P
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

WEB เขียน:แต่จากประสบการณ์ที่ผ่านมา ผมรู้สึกว่า การซื้อหุ้นมันจะง่ายกว่าการขายหุ้น
ของผม รู้สึกว่า การตัดสินใจซื้อหุ้นง่ายกว่าการตัดสินใจขายหุ้น
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 37

ผมว่ายากที่สุดตรงเวลามีเงิน แล้วทำอย่างไรไม่ซื้อ
Stock Broker

โพสต์ที่ 38

ที่ผมต้องการสื่อนั้นตรงกับของพี่เจ๋งครับ คือ ชอบคันมือ ถือเงินสดไม่ได้ (กลัวมันเน่าคามือ)
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 39

อืม สื่ออะไรแปลยากขนาดนั้น อืม พฤติกรรมแบบนี้เหมาะกับการมีกิ๊กนะ

ผู้หญิงชอบอะไรที่ลึกซึ้ง อิอิ
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 40

ผมว่ายากที่สุดตรงเวลามีเงิน แล้วทำอย่างไรไม่ซื้อ
เห็นด้วย100%ครับ ผมยังเป็นมือใหม่..ห้ามใจไว้ไม่อยู่
เคยคุยกับพี่คัดท้าย...พี่แกอึดสุดยอดเลยครับ :mrgreen:
เรื่องอดทนรอที่จะซื้อครับ...ไม่ใช่เรื่องอื่น :lovl:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
harry

โพสต์ที่ 41

เห็นด้วยครับ
Expecto Patronum!!!!!!
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 42

chatchai เขียน:มิน่า ผมมักได้ข่าวว่าแถวรัตนาธิเบศร์ มีรถหมูคว่ำบ่อยๆ ที่แท้ก็รถขนหมูของคุณ WEB นี่เอง แซวเล่นนะครับ

ผมเองก็ยึดถือหลักไม่ทำบาปครับ คนซื้อหุ้นต่อจากผมมักจะได้กำไรแทบทุกคนเลยครับ ดูราคาที่ผมขายซิครับ OGC ขายที่ 40 บาท LANNA ขายที่ 6 บาท MANRIN ขายที่ 13 บาท TIW ขายที่ 60 บาท

ถนนแถวบ้านผมลื่นมากนะครับ รถขนน้ำมันหมูคว่ำประจำเหมือนกันครับ

หวังว่าจะมีภาค 2 ต่อนะครับ คุณ WEB
แล้วหมูดับบิวจีละครับคุณฉัตรชัย ?? :lol:
WEB
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 43

คุณ mey ครับ ผมจำไม่ได้แล้วว่าจะ post รูปต้องทำไง อีกอย่างรูปที่ผมมีมันก็เป็นรูปบรรยากาศทั่วๆไปมากกว่า คือผมไปคนเดียวและหอบของพะรุงพะรังมากทั้งหนังสือ ทั้งพรม ทั้งตุ๊กตา ทั้งเป้ ทั้งกล้อง Buffett เดินเฉียดหน้าผมไป กว่าผมจะวางของ หยิบกล้อง ท่านก็หายไปแล้ว ส่วนในระหว่างการประชุมและการแจกลายเซ็นต์ เค้าไม่ให้ถ่ายรูปครับ มีโอกาสถ่ายรูปตอนก่อนเลิกประชุมนิดเดียว ใครๆก็อยากถ่ายรูปกันถึงกับยืนบนเก้าอี้เลย ผมเห็นคนตกเก้าอี้กับตาหลายคนเลย link ที่คุณ pp กรุณาให้มาได้รูปที่ดีกว่าที่ผมได้มาอีกครับ

คุณมนกับคุณฉัตรชัยก็แซวผมไปได้ อย่าให้ถึงทีผมบ้างก็แล้วไป :D ตอนนี้กำลังยุ่งมากครับ แปล Beating the Street ใกล้จบเต็มที แขนขวาก็เริ่มแย่แล้ว แปลเสร็จต้องทายาและกินยาก่อนจะนอน หนังสือคงจะออกได้ในเดือนสิงหาคมครับ ใกล้ๆผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับคุณ yakole

ตกลงว่าเอาไว้ว่างๆ ค่อยมาเล่าต่อแล้วกันนะครับ ผมว่าช่วงที่ดูงบสนุกที่สุดก็คือตอนลดค่าเงินบาทแล้ว ตอนนั้นตัวเลขกำไรต่อหุ้นนี่ไร้ค่าจริงๆ ต้องมานั่งเอากำไรหรือขาดทุนจากค่าเงินออกแล้วหากำไรที่แท้จริงออกมา แต่เนื่องจากความสับสนนี้ก็เลยมีหุ้นถูกๆเกิดขึ้นเยอะ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
kriser

โพสต์ที่ 44

วิธี NET-NET คือ อะไรอะครับ :oops:
PP

โพสต์ที่ 45

kriser เขียน:วิธี NET-NET คือ อะไรอะครับ :oops:
เป็นวิธีการหามูลค่าหุ้นซึ่ง Ben Graham ใช้หาเพื่อซื้อหุ้นถูก เห็นเขาบอกกันว่า Ben Graham โกยกำไรอื้อซ่า ซึ่งยุคนั้นเป็นช่วงที่คนหวาดผวาตลาดหุ้นเพราะหุ้นตกแล้วตกอีกทำให้แมงเม่าบาดเจ็บล้มตายกันมาก ผู้คนส่วนใหญ่เลยเข็ดเขี้ยวหันหลังให้ตลาดหุ้น แม้หุ้นถูกๆก็ยังไม่กล้าซื้อ Ben Graham วิเคราะห์ตามแนวนี้แล้วหาเก็บของถูกๆไว้เรียบแล้วรอขายตอนราคาแพงขึ้น วิธีการหาค่า NET-NET ทำสูตรนี้ครับ
Current Assets - Current Liability - Long Term Debt - any preferred stocks ได้ค่าเท่าใด เอาจำนวนหุ้นทั้งหมดหาร ก็จะได้มูลค่า NET-NET ต่อหุ้น ถ้าหากราคาในท้องตลาด ต่ำกว่า มูลค่า NET-NET ต่อหุ้นมากๆ Ben Graham ก็จะเข้าช้อนซื้อเข้าพอร์ต ไว้รอขายตอนราคาขึ้น(หรือ เรียกว่า ซื้อถูกไว้ขายแพง)

ถ้าคุณ kriser อยากอ่านข้อมูลของคนที่เขาสัมภาษณ์ตัวจริงเสียงจริง Ben Graham เมื่อ 9 ปีก่อน ก่อนที่ Ben Graham จะถึงแก่กรรมไม่นานภายในปีเดียวกันนั้น หาอ่านได้จาก link นี้นะครับ
http://groups-beta.google.com/group/mis ... 0208f9c?qc

ในบ้านเราช่วงนี้หาของถูกอย่างนั้นค่อนข้างจะยากครับ
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
mey

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณมากค่ะคุณWEB......และขอบคุณ คุณPP ทีได้จัดให้...นะคะ :B
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 47

ตอนนี้กำลังยุ่งมากครับ แปล Beating the Street ใกล้จบเต็มที
เมื่อไรจะมีข่าวดีครับ :cheers: ออกเมื่อไร บอกทางเวปนี้ด้วยนะครับ จะรีบไปซื้ออ่าน :mrgreen:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
indexthai

โพสต์ที่ 48

:lovl:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
indexthai

โพสต์ที่ 49

หายไปเลย

ว่าต่อครับ...

:cool:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
indexthai

โพสต์ที่ 50

naris เขียน: เมื่อไรจะมีข่าวดีครับ :cheers: ออกเมื่อไร บอกทางเวปนี้ด้วยนะครับ จะรีบไปซื้ออ่าน :mrgreen:
ไหนว่าจะไม่ให้ใครมาขายของ

:?:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 51

ขายของเขาให้เปอร์เซ็นต์บำรุงเวปนี้ครับ
มีส่วนลด
อนุโลม
เป็นลายแทงให้ นักลงทุนผู้เลื่อมใส ตามแนวทาง
indexthai

โพสต์ที่ 52

ปรัชญา เขียน:ขายของเขาให้เปอร์เซ็นต์บำรุงเวปนี้ครับ
มีส่วนลด
อนุโลม
เป็นลายแทงให้ นักลงทุนผู้เลื่อมใส ตามแนวทาง
อ๋อ.. อย่างนี้หรือครับ

:roll: