อัตราการเติบโต

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 1

เวลาคำนวณอัตราการเติบโตของบริษัท เพื่อนๆคำนวณจากอะไรครับ
มือใหม่
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

- book value
- EPS ===>>> paid up Capital คงที่
- Equity
ต้องเพิ่มขึ้น
-------------------------------------------------
Liabilities ลดลง
ท้าชนความคิด vi ทุกสถาบัน
yop

โพสต์ที่ 3

ยอดขาย กับ FCF ครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

เดาล้วนๆ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 5

เดา + ดู Growth ในอดีตประกอบด้วยไม่ให้หลุดโลก
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
mustang

โพสต์ที่ 6

ผมดู EPS กับยอดขาย ย้อนหลังหลายปีแล้วหาค่าเฉลี่ยนะครับ แล้วดูว่าไปในทิศทางเดียวกันไหม
เอ ผิด ไหมเนี่ย
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

กะๆเอาครับ :lol:
เช่น 5% 8% 10% 12% สูงสุดก็15%
เอามาหารตัวPE
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ksnk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

ของผมใช้ sales, EPS หลายๆปีมาเขียนกราฟดูแนวโน้ม
chatchai

โพสต์ที่ 9

บริษัท A ดำเนินธุรกิจ

โดยมีต้นทุน (ไม่รวมค่าเสื่อมราคา) ที่ 50% ของราคาขาย
มีค่าใช้จ่าย (ไม่รวมค่าเสื่อมราคา) ที่ 50 ล้านบาท โตขึ้นปีละ 5%
ค่าเสื่อมราคาปีละ 30 ล้านบาท
ภาษีที่ 25%

ถ้าบริษัทมียอดขาย 200 ล้านบาท
ต้นทุนก็จะเท่ากับ 100 ล้านบาท
กำไรก่อนภาษีจะเท่ากับ 20 ล้านบาท
กำไรสุทธิ 15 ล้านบาท
กระแสเงินสดอิสระอย่างง่าย (กำไร + ค่าเสื่อมราคา) 45 ล้านบาท

ปีต่อมา บริษัทมียอดขายเพิ่มขึ้นเป็น 240 ล้านบาท (เพิ่มขึ้น 20%)
ต้นทุนก็จะเป็น 120 ล้านบาท
กำไรก่อนภาษีจะเท่ากับ 40 ล้านบาท
กำไรสุทธิ 30 ล้านบาท (เพิ่มขึ้น 100% )
กระแสเงินสดอิสระอย่างง่าย 60 ล้านบาท (เพิ่มขึ้น 33.33%)

เราควรใช้ ยอดขาย กำไรสุทธิ หรือกระแสเงินสดอิสระ ในการคิดอัตราการเติบโตของบริษัท เพื่อให้สอดคล้องกับการคำนวณผลตอบแทนจากการลงทุนจริงครับ

ทั้งสามค่ามีความแตกต่ากันมากทีเดียว ดังนั้นราคาหุ้นที่เราคำนวณก็จะได้แตกต่างกันมาก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับพี่ฉัตรชัย
มาเรียน จดจดจด.. :)
chatchai

โพสต์ที่ 11

คุณ ต.หยวนเปียว ผมอายุ 37 เองนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

chatchai เขียน:คุณ ต.หยวนเปียว ผมอายุ 37 เองนะครับ
เรียกจนติดมือ(พิมพ์)แล้วครับพี่ฉัตรชัย
เปลี่ยนสรรพนามอีกทีขอเรียกครูได้ไหมครับ :lol:
chatchai

โพสต์ที่ 13

ห้ามเรียกผมเป็นครู หรืออาจารย์นะครับ ความรู้ความสามารถของผมยังไม่ถึงขั้นเป็นครูหรืออาจารย์ได้หรอกครับ

เรียกผมว่าน้องก็ได้ครับ เป็นพี่ๆน้องๆกันครับ
adi

โพสต์ที่ 14

เดาครับ
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 15

เราควรใช้ ยอดขาย กำไรสุทธิ หรือกระแสเงินสดอิสระ ในการคิดอัตราการเติบโตของบริษัท เพื่อให้สอดคล้องกับการคำนวณผลตอบแทนจากการลงทุนจริงครับ
คงต้องใช้อย่างระวังทั้ง3อย่าง

ยอดขาย ให้ระวัง%ของ net profit margin ของยอดขาย
หากยอดขายเพิ่ม แต่% npm ลด

กำไรสุทธิ ให้ระวังเรื่องคุณภาพของกำไร ที่อาจกลายเป็นแค่ลูกหนี้ทางการค้าที่ตามเก็บได้ยากหรือหนี้สูญ

กระแสเงินสด ให้ระวัง วิธีคิดค่าเสื่อม

อะไรที่ก้าวกระโดด เวลาตกมักเจ็บตัวหนัก
ค่อยเป็นค่อยไป ค่อยน่าสนใจกว่า :pray:
harry

โพสต์ที่ 16

ห้ามเรียกผมเป็นครู หรืออาจารย์นะครับ ความรู้ความสามารถของผมยังไม่ถึงขั้นเป็นครูหรืออาจารย์ได้หรอกครับ
คนที่ให้ความรู้คนอื่นได้ และยินดีให้ แบบพี่ ก็ถือเป็นครู อาจารย์ แล้วครับ
:bow: :bow: :bow:
Expecto Patronum!!!!!!
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

คนที่ให้ความรู้คนอื่นได้ และยินดีให้ แบบพี่ ก็ถือเป็นครู อาจารย์ แล้วครับ
ใช่ครับ ได้เรียนรู้วันเดียว นับถือเป็นครู อาจารย์แล้วครับ
chatchai

โพสต์ที่ 18

ผมก็เข้ามาเรียนรู้อะไรอีกมากมายจากหลายๆคนครับ

เรียกว่าเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์กันดีกว่าครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 19

สวัสดีครับ น้องฉัตรชัย :lovl: ขอบคุณเช่นกันครับ
chatchai

โพสต์ที่ 20

ด้วยความยินดีครับพี่ CK

วันนี้ลูกกวนไหมครับ
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 21

ถามผู้บริหาร + เดาครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
สุมาอี้

โพสต์ที่ 22

๊FCF คือ Utimate return ของผู้ถือหุ้นครับ ดังนั้น g คือต้องเป็นของ FCF

แต่ในทางปฏิบัติ FCF มักจะขึ้นลงไม่แน่นอนในแต่ละปีทำให้ทำนายยากมาก การประมาณ FCF จาก accrual-based parameters จะมีคุณภาพมากกว่า

แต่ก็มีปัญหาอีก เพราะ net profit ของหลายๆ บริษัทก็ผันผวนมาก เพราะ operating leverage, financial leverage อีกทั้งมีปัจจัุยหลายตัวมากส่งผลต่อ net profit อย่างรุนแรง เช่น non-recuring expenses ต่างๆ อาจทำให้ กำไรสุทธิเปลี่ยน 50% หรือ 100% qoq ได้สบายๆ

ดังนั้นส่วนตัวผมจะมอง revenue growth มากกว่า เพราะมีความผันผวนน้อยที่สุด และตกแต่งได้ยาก และยังทำให้เรา conservative อีกต่างหาก เพราะ g ของ FCF มักจะสูงกว่า g ของ revenue เพราะบริษัทส่วนใหญ่มี fixed cost
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ksnk

โพสต์ที่ 23

ดังนั้นส่วนตัวผมจะมอง revenue growth มากกว่า เพราะมีความผันผวนน้อยที่สุด และตกแต่งได้ยาก
รบกวนถามคุณสุมาอี้หน่อย ไอ้เจ้า revenue growth หามาได้อย่างไรและประเมิน g อย่างไร
สุมาอี้

โพสต์ที่ 24

โดยการศึกษาโครงการในอนาคตของบริษัทว่าเขาเอา retained earnings ไปทำอะไร ตรงนี้เป็นศิลปะเหมือนกัน เพราะเป็นการทำนายอนาคต ยิ่งเข้าใจธุรกิจของเขาดีเท่าไรก็จะยิ่งทำนายได้แม่นยำมากเท่านั้น

ตัวอย่างเช่น BH ผมรู้ว่าเขากำลังสร้างตึก 22 ชั้นอยู่ เสร็จปีหน้า ผมก็ไปดูว่ามีกี่เตียง แล้วตึกเก่ามีกี่เตียง ลองเทียบบัญญัติไตรยางค์ดูก็จะรู้พอประมาณได้ว่ารายได้เขาน่าเพิ่มขึ้นจากการมีตึกใหม่สัก 60 เปอร์เซนต์ ดังนั้นปีหน้าอาจเพิ่มสัก 30% ปีต่อไปอีก 30% หลังจากนั้นก็เพิ่มปีละนิดหน่อยสัก 15% อะไรแบบนี้

แต่ถ้าเราไม่มีข้อมูลเลย (หุ้นไม่มี story) จะประเมิน g ได้ยากมาก หรือธุรกิจบางอย่างมีรายได้ไ่ม่แน่นอน ก็จะยิ่งประ้เมินยาก (เช่น รับเหมาก่อสร้าง) อย่างนี้ผมจะหันไปพึ่งอดีต คือดูว่าอดีตโตได้ประมาณเท่าไร ก็ไม่ควรจะให้หนีจากอดีตมากนัก
sitti

โพสต์ที่ 25

เดาครับ เอแต่เดานี่ยากจัง เพิ่อนๆ+พี่ๆ+น้องๆท่านใดมีประสบการณ์การเดาที่แม่นๆ ว่าไปดูหมอที่ไหน โปรดชี้แนะประสบกาณ์ด้วยครับ
harry

โพสต์ที่ 26

เดาครับ เอแต่เดานี่ยากจัง เพิ่อนๆ+พี่ๆ+น้องๆท่านใดมีประสบการณ์การเดาที่แม่นๆ ว่าไปดูหมอที่ไหน โปรดชี้แนะประสบกาณ์ด้วยครับ
ตกลงเดาหุ้น หรือถามหาหมอดูครับ งง ถ้าสนใจดูดวง บอกได้นะครับ :mrgreen:
Expecto Patronum!!!!!!
อองตวน

โพสต์ที่ 27

asset ครับ asset generates growth
pae2020

โพสต์ที่ 28

สำหรับผม ดูกำไรสุทธิเป็นอันดับแรก จากนั้นดูงบกระแสเงินสดครับว่าที่มาของเงินมาจากแหล่งไหน แล้วดูยอดขาย/รายได้ ปิดท้าย

แต่การคำนวณ การเติบโตของบริษัท ผมใช้อัตราเติบโตของกำไรสุทธิเป็นเกณฑ์ครับ
BerZerK

โพสต์ที่ 29

ยอดขาย กับ EBITDA ครับ
chatchai

โพสต์ที่ 30

EBITDA คำนวณไว้เพื่อวิเคราะห์อะไรครับ มีประโยชน์อย่างไร
โพสต์โพสต์