ผมขอสรุปเนื้อหาใน The New buffetology ฝากคุณธันวา

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ผมขอสรุปเนื้อหาใน The New buffetology ฝากคุณธันวา

โพสต์ที่ 1

1. ให้แยกหุ้นในตลาดให้ออกว่าหุ้นตัวไหน เป็นหุ้นที่มีความได้เปรียบในการแข่งขัน เช่น SSC OHTL

2. ให้รู้ให้ได้จากประวัติศาสตร์ ว่าความได้เปรียบในการแข่งขันนั้นอยู่ได้นานแค่ไหน เช่น SSC อยู่มานาน 50 ปี OHTL 126 ปี

3. เมื่อดูทั้งตลาดแล้ว เจอหุ้นที่มีความได้เปรียบในการแข่งขันที่อยู่มานาน หมายถึงกิจการที่พิสูจน์ตัวเองแล้วว่าสามารถผ่านร้อนผ่านหนาว มาได้หลายหนาว สมมุติทั้งตลาด มี 20 ตัว จาก 400 ตัว

4. โดยปกติหุ้นที่มีความได้เปรียบในการแข่งขันอย่างยาวนาน มักจะมี EPS ในลักษณะที่ค่อยๆโตขึ้น อย่างต่อเนื่อง เป็น 10 ปี

5. คำนวณหา EPS ในอีก 10 ปีข้างหน้า เช่น EPS ย้อนหลัง 10 ปี ที่ผ่านมาโต 15 % เราก็สามารถคำนวณ EPS ในอนาคตได้ เช่น EPS ปี 45 เท่ากับ 2 EPS ปี 55 จะเท่ากับเท่าไร ก็สามารถคำนวณได้

N = 10 , I = 15 , PV = 2 , FV = ? FV = 8.09

6. เมื่อได้ EPS ในอนาคต ก็ประมาณดูว่า PE ในอนาคตน่าจะเท่าไร ตรงนี้ต้องสมมุติ ถ้าจะให้ปลอดภัยลองสมมุตเท่ากับปัจจุบัน

สมมุติปัจจุบันเท่ากับ 10 เราก็สมมุตอนาคตเท่ากับ 10

7. ราคาในอนาคตเท่ากับ P = 8.09 x 10 เท่ากับ 80.90

8. เมื่อเราประมาณว่าหุ้นของเราราคาอีก 10 ปีเท่ากับ 80.90

9. เราก็สามารถดิสเค๊ากลับมาเป็นราคาที่น่าซื้อในปัจจุบันได้

10. เช่นสมมุติว่าเราต้องการผลตอบแทน 20 เปอร์เซ็นต์ต่อปี

11. เราก็คำนวณราคาปัจจุบันที่น่าซื้อได้เท่ากับ

N = 10 , I = 20 , FV = 80.90 , PV = ? PV = 13.07

12. นั้นหมายความว่าราคาปัจจุบันที่ทำให้เราสามารถทำกำไร 20 % ต่อปี เท่ากับ 13.07

13. แต่สมมุติว่าราคาปัจจุบัน เท่ากับ 15.00 แล้วเราซื้อไว้

14. เราก็จะได้รับผลตอบแทน

N = 10 PV = 15.00 FV = 80.90 I = ? I = 18.35 %

15. ราคาที่เราซื้อจะหมายถึงกำไรที่เราจะได้รับในอนาคต ถ้าเราซื้อแพง กำไรก็น้อย ถ้าซื้อถูกกำไรก็มาก

16. วอเรนจึงแนะนำให้ซื้อตอนข่าวร้าย

17. และเขาไม่แนะนำให้เกี่ยวข้องกับข่าวดี

18. แต่ถ้าเราเลือกหุ้นผิดแล้วเราไปซื้อตอนข่าวร้าย

19. ตัวใครตัวมันส์
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 2

ยอดเยี่ยมมากคุณเจ๋ง น่าจะเป็นประโยชน์ต่อผมและชาว TVI ครับ

เอ.. คุณเจ๋ง สรุปมาอย่างงี้แล้ว ผมต้องไปหาซื้อมาอ่านอีกหรือเปล่าเนี๊ย...
เป็นคนอ่านหนังสือช้านะ... จะบอกว่าไม่ชอบอ่านก็เกรงใจ :wink: :wink:
vudhipong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับสำหรับข้อสรุปข้างต้น เป็นประโยชน์อย่างมากครับ ผมพยายามหาหนังสือ The New buffetology ตามร้านขายหนังสือต่างประเทศ แต่เจ้าหน้าที่แจ้งว่าหมดสต๊อก ต้องรอสั่งซื้อ ไม่ทราบว่าตอนนี้มีขายที่ไหนบ้าง เพื่อนๆ ทราบบ้างไหมครับ อยากอ่านรายละเอียดครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Fluffy

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากเลยค่ะ .. เคยไปอ่านที่ร้านหนังสือ โดยเฉพาะตรงส่วนนี้
เพื่อพยายามทำความเข้าใจ (ในเวลาอันรวดเร็ว) แต่ก็ยังงงๆ อยู่ :roll:
แต่พอเจอกระทู้ที่พี่เจ๋งสรุปให้ ขอบอกว่า... ใช่เลยค่ะ + อ่านแล้วเข้าใจง่ายด้วย :D

ตอนนี้หนังสือค่อนข้างหายากเหมือนกัน เคยเห็นที่ร้านหนังสือที่ห้างอิเซตัน (แต่ประมาณ 3 เดือนมาแล้ว) ไม่รู้ว่าจะยังมีอยู่รึเปล่านะคะ ส่วนที่เอเซียบุ๊ค หรือ B2S ช่วงหลังนี้ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่
Jeng

โพสต์ที่ 5

วันก่อนไปประชุม เจอน้องเล็ก ทำงานอยู่ เอเชียบุ๊ค ลองขอเบอร์ที่น้องอ้อ แฟนน้องยีน ซิ เผื่อจะซื้อได้ราคาพิเศษ
Jeng

โพสต์ที่ 6

ธันวาครับ ผมอ่านภาษาอังกฤษช้ามาก เพราะทิ้งไปนาน เล่ม The New Buffetology อ่านเข้าใจง่าย ควรแก่การซื้อมาอ่านครับ ถ้าซื้อไม่ได้ลองไปที่อเมซอนดอทคอมนะครับ

น้อง fluffy น้องยีน คือน้อง Genie นะครับ

เรื่องรายละเอียดในหนังสือยังมีอีกเช่น

การคำนวณ EPS ว่าโตเท่าไร ต้องใช้ EPS ย้อนหลังอย่างน้อย 7 ปี ถ้าจะให้ดีต้อง 10 ปี

และถ้าปีสุดท้าย ติดลบ หรือโตน้อยมาก ก็ไม่ต้องนำมาคำนวณ ต้องดูด้วยว่าเกิดจากปัญหาที่สามารถแก้ไขได้

ถ้าเรามี EPS 10 ปี ปีที่ 10 โตน้องมากหรือติดลบก็ตัดทิ้ง คำนวณแค่ 9 ปีครับ

เช่น

EPS
93 94 95 96 97 98 99 00 01 02
1 2 3 4 5 6 7 8 9 .2

เราก็คำนวณ EPS ว่าโตจาก 93 - 01 9 ปี

N = 9 PV = 1 FV = 9 I = ? I = 27.65 %

รายละเอียดปลีกย่อยเหล่านี้ครับที่จะทำให้เม็ดเงินของเราไม่เสี่ยงกับการขาดทุน

เพราะฉะนั้นต้องซื้อมาอ่านครับ
mr.bean

โพสต์ที่ 7

:o ขอบคุณมากครับ คงต้องไปหามาอ่านบ้างแล้วครับ
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
ลุค

โพสต์ที่ 8

++++ ขอบคุณครับสำหรับเนื้อหาที่สรุปข้างต้น ++++
ใดๆในโลกนี้ล้วนอนิจจัง !
มือใหม่กั๊บ

โพสต์ที่ 9

ยอดเยี่ยม มากครับ พี่เจ๋ง
Fluffy

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากค่ะพี่เจ๋ง ที่แนะนำมา :)
อย่างไรก็ตาม คือ เกรงใจคุณอ้อ แฟนคุณยีน เค้าหน่ะค่ะ อิ..อิ.. จะเป็นการรบกวนเกินไป (ถ้าหาซื้อไม่ได้จริงๆ อาจจะลองสั่งจากอเมซอนดู)

เอาเป็นว่า ตอนนี้จะพยายามแกะ Buffetology ภาค 1 กะ The intelligent investor ให้จบเร็วๆ
แล้วจะตามไปอ่าน The new Buffetology ต่อนะคะ :wink:

:?: ข้อสงสัยเพิ่มเติม : ไม่ทราบว่า EPS นี่ เราจะหาย้อนหลังหลายๆ ปี ได้จากไหนนะคะ
download จาก website ของตลาดฯ ได้หรือเปล่า หรือว่าต้องไปค้นจากห้องสมุดที่ตลาดหลักทรัพย์คะ
Jeng

โพสต์ที่ 11

หาได้จากกิมเอ็งครับ ย้อนหลัง 10 ปี

ติดต่อไปที่คุณต้องจิต 02-2550693

แต่เธอไม่รู้จักพี่นะครับ เพราะปกติไม่เคยคุยกับมาร์เก็ตติ้ง

ป่านนี้เธอคงงงว่าทำไมลูกค้าไหลมาเทมา อิอิ
noknoi

โพสต์ที่ 12

มีใครสักคนบอกว่า the new B. ฉบับแปลจะออกเดือนนี้
ผมไปร้านหนังสือ บ่อยๆ เลยครับช่วงนี้
ใครช่วย confirm หน่อยครับ

ขอบคุณ
อยากเป็น VI
Fluffy

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ.... :D
สงสัยว่าพี่เจ๋งคงใช้ที่กิมเอ็งแน่เลย... โปรแกรม Real time ของเขาใช้งานสะดวกดีมั้ยคะ.....
เพราะตอนนี้กะลังเล็งอยู่เหมือนกันว่า จะลองไปใช้บริการดู เพราะอยู่ใกล้บ้านดี....

เอ... ถ้า The new B. ออกมาเป็นภาคภาษาไทยก็ดีนะคะเนี่ย ... รอลุ้นด้วยคนค่ะ ... :D
จะได้ไม่ต้องแงะ (แกะ) เป็นภาษาอังกฤษอีก ..... กว่าจะผ่านไปแต่ละหน้า ช่างนานแสนนาน.... :(
ripper

โพสต์ที่ 14

...ดีจังครับที่มีแปลเป็นภาษาไทยออกมา..ของผมซื้อภาษาอังกฤษมาอ่าน...ไม่ไปถึงไหนเลยอะครับ...เย้ :lol:
holidaytours

โพสต์ที่ 15

ผมว่าถ้าเราสามารถคำนวนราคาในอนาคตของหุ้น 10 ปีได้
แล้วดิสเค๊าราคาที่น่าซื้อปัจจุบันได้ เราคงบรรลุแล้วคับ

ผมว่าการคำนวนราคาหุ้นในอีก 10 ปีได้ ต้องเป็นหุ้นที่แกร่งพอสมควร
เพราะต้องทนต่อสภาพภูมิอากาศอันเลวร้าย ต่าง ๆ ได้ดี อย่างเช่น
ตอนเราเกิดวิกฤตินะครับ บริษัทที่ไม่เคยขาดทุนก็ขาดทุน
ถ้ามีบริษัทแบบนี้จริง ๆ ผมว่าราคาก็จะมีดิสเค๊าไม่มากครับ
คนที่เขาลงทุนก็คงไม่อยากขายออกมา

การหาหุ้นดีที่ไม่มีใครรู้จักเป็นจึงงานที่ยากกว่า เพราะข้อมูลก็จะน้อย
แต่นี่ก็เป็นหนทางที่ทำให้พวกเราได้ซื้อหุ้นในราคาถูก
นั่นคือหาหุ้นดี ๆ ที่ยังไม่มีคนสนใจ ก็คืองานของพวกเราคับ
:D  :D  :D
khaolad

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ :lol:  :lol:
babyboom

Re: ผมขอสรุปเนื้อหาใน The New buffetology ฝากคุณธันวา

โพสต์ที่ 17

ผมมือใหม่นะครับขอถามว่า อัตราดอกเบี้ยน 18.35 % หาได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
monsoon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

Re: ผมขอสรุปเนื้อหาใน The New buffetology ฝากคุณธันวา

โพสต์ที่ 18

ยอดเยี่ยมเลยครับ...สรุปได้กระทัดรัดดี

ขอบคุณครับ
Financeseed
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

มาเรียนช้าไปหน่อยครับ ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
sophak

โพสต์ที่ 20

Ps เข้าเกณฑ์นี้ไหมครับ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณมากครับ
มีประโยชน์ กับเม่าแบบผมเป็นอย่างยิ่ง :mrgreen:
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
sakkaphan

โพสต์ที่ 22

babyboom เขียน:ผมมือใหม่นะครับขอถามว่า อัตราดอกเบี้ยน 18.35 % หาได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
ถ้าวิธีที่รวดเร็วก็ใช้วิธี trial and error โดยการกดเครื่องคิดเลขเอาครับ
ราคาปัจจุบันคือ 15 ราคาอนาคตที่คาดไว้อีก 10 ปีคือ 80.9
สมมติคุณลองประมาณการดูว่า น่าจะได้ 15 เปอร์เซนต์ทบต้นมั้ง คุณก็กดเครื่องคิดเลข แบบนี้
15(ราคาปัจจุบัน) * 1.15ยกกำลัง10
จะได้ราคาอนาคต = 60.68
ไม่ใช่ ต่ำไป แสดงว่าผลตอบแทนทบต้นสูงกว่านี้ ลองดูสัก 20 เปอร์ซิ
15*1.20ยกกำลัง10
ได้ราคาอนาคต = 92.8
ไม่ใช่ สูงไป ก็แสดงว่าอยู่ระหว่าง 15-20 ลองกดที่ 18
15*1.18ยกกำลัง10 =78.5
ใกล้เคียง แสดงว่าได้ผลตอบแทนทบต้นประมาณ 18 เปอร์กว่าๆ
จบ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 23

อาว พึ่งเห็นว่าคนถามโพสต์ตั้งนานละ :wall:

ขอเตือนสำหรับมือใหม่หน่อยนะครับว่า วิธีคิดแบบนี้ต้องดูโมเดลธุรกิจด้วยนะครับ ว่าเป็นประเภทที่กำไรโตแบบมั่นคงหรือไม่ ถ้าเป็นประเภทที่ต้องหาลูกค้าใหม่เรื่อยๆ หรือประเภทที่เน้นงานประมูลเป็นหลัก พวกนี้คืออาจกำไรโตได้สักพัก แล้วก็หดได้เหมือนกัน สมัยผมมือใหม่ก็เคยโดนตัวเลขพวกนี้หลอกตา บริษัทโตจากการประมูล ดูย้อนหลังไปแค่5ปีโตตลอด พอเข้าซื้อปุ๊ป ประมูลงานไม่ได้กำไรหด อย่างงี้เป็นต้น ดังนั้นต้องวิเคราะห์ไปควบคู่กับการดูโมเดลธุรกิจไปด้วยนะครับ
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
magicbank

โพสต์ที่ 24

babyboom เขียน:ผมมือใหม่นะครับขอถามว่า อัตราดอกเบี้ยน 18.35 % หาได้อย่างไรครับ ขอบคุณครับ
หาได้จาก
I = สแควลูท N ของ (FV/PV)
N = 10 PV = 15.00 FV = 80.90 I = ?
สแควลูท 10 ของ (80.90/15) = 1.1835 แปลงเป็นร้อยละได้ 18.35%

เพิ่มเติมนิดหน่อยครับสำหรับให้มือใหม่เข้าใจง่าย (ผมก็มือใหม่ครับ)

ข้างต้นเป็นการหาค่าที่คาดหวังในอนาคต (FV) นั่นก็คือใช้สูตร PV x (I^N) = FV

โดยที่
N = จำนวนปี , I = อัตราเติบโตเป็น% (เวลาใช้ต้องแปลงให้เป็นทศนิยม) , PV = ค่าปัจจุบัน , FV = ค่าในอนาคต
*หมายเหตุ PV/FV สามารถแทนราคาหุ้นหรือ EPS ก็ได้ตามที่เราอยากจะประมานการเติบโต แต่ถ้าเราหา EPS แล้วจะคิดเป็นราคาหุ้นให้ใช้ EPS คูณ PE ณ เวลานั้นๆ

การคำนวณนี้จะใช้ได้ดีสำหรับธุรกิจที่เติบโตเรื่อยๆ การเติบโตเป็น % ค่อนข้างคงที่ และไม่เป็นธุรกิจที่เป็นวัฐจักร หรือต้องมองออกว่าไม่ใช่วัฐจักรขาลง

แต่อย่างไรก็ตามการประมาณราคาหุ้น ก็มักคลาดเคลื่อนได้ง่าย เพราะค่า PE เป็นค่าที่ประมาณได้ยาก อิงกับปัจจัยหลายตัว การเพิ่มขึ้นของ PE ในอนาคตควรมองเปรียบกับค่าเฉลี่ยในกลุ่มอุตสาหกรรมเดียวกันด้วยว่าจะมีโอกาสเติบโตได้อีกแค่ไหน เนื่องจาก PE ส่วนนึงมาจากการให้น้ำหนักของนักลงทุนต่อกลุ่มธุรกิจนั้นๆ

ที่สำคัญคำนึงไว้เสมอว่าอนาคตย่อมไม่มีอะไรแน่นอน
Lastpun
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 25

เป็นหนังสือที่ดีเล่มหนึงเล่นอ่านแล้วสุดยอด ย่อมาก็สุดยอด :D
wwwman

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณที่ย่อมาให้อ่านครับ...จะรีบไปอ่านเล่ม จริงเต็มๆ ครับ :D
โพสต์โพสต์