ผิดไหมถ้าคิดจะเก็งกำไร

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เห็นมีอยู่ตัวนึงราคาแบบนี้น่าเก็งกำไรเหลือเกิน ผิดไหมเนี่ย :?
stockms
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตัวไหนครับคุณจินนี่ผมช่วยดู ถ้าเก็งแล้วขึ้นไม่ผิดครับ แต่ถ้าเก็งแล้วลงเรียกว่าเก็งผิดครับ ผมก็แบ่งเงินบางส่วน (< 20%) ไว้เก็งเอารสชาติของการเล่นหุ้นด้วยเหมือนกันครับ
genie

โพสต์ที่ 3

ก็นาย BT นะครับ เห็นราคามันกองแน่นิ่งอยู่แถวนี้มานานแล้ว ดู History ก็อยู่แถวเนี่ยไม่ไปไหนเลย จุดต่ำสุดก็เหมือนจะเป็นแถวๆนี้ละนะ อืม.. บอกก่อนนะครับงานนี้เก็งกำไรล้วนๆไม่มีเหตุผลประกอบครับ ใช้วิจารณญานด้วยครับ
stockms

โพสต์ที่ 4

อืม...ธนาคารเหรอครับ ผมเคยซื้อ KBANK ที่ 35 ขายไปที่ 39 รอบที่แล้ว รอบนี้เข้าไม่ทัน พื้นฐานดีไหมครับ BT นี่ ส่วนใหญ่ที่เก็งกำไรผมจะดูพื้นฐานด้วยครับ เคยเข้าแบบไม่ดูพื้นฐานรอบนี้ก็มีเจ็บตัวไปตัวนึงคือ US เห็นราคาขยับน้อยตลาดกำลังคึกช่วงวอลุ่ม 30000 ล้านเลยเข้าไปรับที่ 15 ในที่สุดตัดใจขายไปที่ 13 เพราะเห็นมาร์เกตแชร์ตกลงทุกวัน ASSET พื้นฐานดีกว่าเข้าๆ ออกๆ แถว 35 36 สองรอบกำไรนิดหน่อย แต่ถ้าถือไว้ตอนนี้ได้เป็นมากว่าเยอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

เห็นเฮียแมงเม่าแกก็มาใบ้ตัวนี้เหมือนกันพี่
ลองลุยกะเค้าซะหน่อยซิ
ผมเชียรเต็มที่
stockms

โพสต์ที่ 6

แมงเม่าตัวปลอมไม่ใช่หรือครับคุณ yoyo
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 7

ผมคุยเรื่องเจ้าสมบัติ(Asset)นี่มาตั้งนาน ไม่เห็นมีใครสนใจ ตอนนี้พุ่งกระชูดเลย ที่ราคานี้ยังไม่แน่ใจให้ใครเข้าไปยุ่งนะครับ

เจ้ายีน แกจะนำทีมแหกกฎเหล็กหรือไงวะ
yoyo

โพสต์ที่ 8

อ๋อเหรอครับ ผมไม่ทันสังเกต
เชียร์พี่ genie แกเล่นๆ
ผมไม่ลงไปลุยด้วยหรอก
ขอยืนอยู่บนที่สูง มองคนเค้ารบกันไปดีกว่า
เกิ๊กๆๆๆ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

ผิดมากครับ

1. ได้กำไรก็ไม่ดี เพราะอาจจะทำให้ติดใจ คิดว่าเป็นหนทางที่ทำให้พอร์ทโตเร็ว และอาจจะเหมาไปว่า คนที่ประสบความสำเร็จทุกคนก็แอบเก็งกำไรกันทั้งนั้น

2. ขาดทุนก็ไม่ดี เพราะอาจจะอยากเอาคืน และเป็นจุดเริ่มต้นของความคิดที่อยากจะแก้แค้นเล็กๆ ซึ่งไม่ดีเลย

3. ทำบ่อยๆก็ไม่ดี เดี่ยวติดเป็นนิสัย จนกระทั่งกลายเป็นนิสัยถาวร ใครเคยเก็งกำไรมา 10 ปี อย่างน้อยก็ต้องแก้นิสัยนี้อีก 10 ปี

4. เป็นการ Focus ผิดจุด สิ่งที่เราต้อง Focus คือการมองหากิจการที่ดี ในราคาที่เหมาะสม แต่การเก็งกำไร กำลัง Focus ส่วนต่างราคา มาก่อน แล้วค่อยมองกิจการที่ดี มาทีหลัง ซึ่งเป็นข้อแตกต่างที่ชัดเจนที่สุดของ นักลงทุนระยะยาว กับนักลงทุนระยะสั้น
นายนก

โพสต์ที่ 10

:shock:

ขอปรบมือดังๆให้คุณ jeng
อ่านแล้วอึ้งคับ แนวคิดนี้ ดีจริงๆ
genie

โพสต์ที่ 11

แหมจริงๆผมก็แค่อยากลองสนุกสนานดูก็แค่นั้นแหละครับ แค่ 10% ของportเองครับ คืออยากลองดูว่าการเก็งกำไรมันเป็นยังไง แต่ผมก็เก็งแบบVSนะ :oops:
BPT

โพสต์ที่ 12

คนเราอย่าไปยึดติดครับ ไม่ว่าจะเป็น VS หรือ VI ขอให้เชี่ยวชาญ ล้วนแต่มีประโยชน์ อยู่ในตลาดหุ้นไม่มีใครถูก ไม่มีใครผิด ที่สำคัญต้องรู้ตัวว่ากำลังทำอะไรอยู่ เช่นถ้าคุณบอกว่าจะเก็งกำไร BT คุณคิดว่าราคามันควรจะเป็นเท่าไร เพราะอะไร เพราะพื้นฐานมันควรจะเป็น xx บาท หรือเพราะเทคนิเคิลบอกอะไรคุณ แต่หวังว่าคงไม่ใช่เพราะเห็นว่าราคามันต่ำ เพราะนั่นไม่ได้เป็นการบอกว่าคุณกำลังเก็งกำไร อาจจะเก็งขาดทุนก็ได้ ถ้าคุณไม่รู้ว่าเพราะอะไรคุณถึงจะมีกำไร ขอให้โชคดีกับตลาดหุ้นครับ
genie

โพสต์ที่ 13

อืม..... รู้สึกผิดๆยังไงก็ไม่รู้ เหมือนโดนประนามเลย :cry: แต่จริงๆแล้วที่น่าเก็งก็เพราะ 1.ธุรกิจของธนาคารก็คือการค้าหนี้ ดังนั้นการที่จะค้าหนี้ให้ได้กำไรความสำคัญอยู่ที่อัตราการเจริญเติบโตของประเทศเป็นสำคัญ 2.เหตุที่BTผลประกอบการมีกำไรต่ำกว่าชาวบ้านมี2สาเหตุ 2.1มีการตั้งสำรองที่สูงเพราะถือหุ้นใหญ่โดยกองทุนฟื้นฟู 2.2BTเน้นการเป็นธนาคารเพื่อธุรกิจซึ่งการขยาขตัวทางธุรกิจมันขยายตัวตามหลังการบริโภค 3.แนวโน้มของดอกเบี้ยที่ยังต่ำอยู่เป็นแรงสนับสนุนให้เกิดการขยายตัวในภาคธุรกิจ ซึ่งธุรกิจธนาคารได้ผลประโยชน์โดยตรง 4.อย่างที่อ่านเจอในตีแตกนั่นแหละครับ ลงทุนหุ้นธนาคารก็เหมือนเราคาดว่าเศรษฐกิจโดยรวมของทั้งประเทศจะดีขึ้น และผมเชื่อว่ามันน่าจะดีขึ้นเนื่องจากอัตราความเชื่อมั่นของผู้บริโภคสูงขึ้นและอัตราการขยายตัวของภาคอุตสาหกรรมสูงขึ้น จากเหตุผลทั้งหมดผมเลยคิดว่ามันน่าลุ้นที่จะเก็งกำไรครับ ฮิๆๆ แต่อย่างที่บอกนะแหละครับ 10% พอไม่มากกว่านี้
ชอน ไมเคิล

โพสต์ที่ 14

ถ้าลงทุนเก็งกำไรโดยใช้พื้นฐานผมว่าไม่เห็นจะเสียหายตรงไหน ถ้าเรามีความรู้ในสิ่งที่จะทำ

ผมไม่ชอบการยึดติดนัก
แบบโป้ะลอยครับ น้ำขึ้นก็ลอยสูง น้ำลงก็ลอยต่ำ คนที่อาศัยขึ้นเรือก็สบาย

ไม่ใช่ยึดติดไว้ น้ำขึ้นน้ำก็ท่วมโป้ะ น้ำลงต้องปีนลง
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมว่าผิดเต็มประตูครับ

เพราะถ้าตั้งนโยบายว่า เล่นหุ้นที่เน้ินคุณค่า

แต่ในใจคิดจะเกงกำไรในหุ้นที่ไม่แน่ใจว่ามีคุณค่าหรือเปล่า (ผิดข้อที่1)
ถ้าสมมติว่ากำไรจริงๆ ดันไปประกาศให้คนอื่นๆรู้ว่ามีกำไรเหมือนว่า
การเกงกำไรดีกว่าอะไรประมาณนี้ (ผิดข้อที่ 2)
แล้วยังเข้าข้างตัวเองว่า เป็นการเกงกำไรแบบเน้นคุณค่า (ผิดข้อที่3)

ผิดทั้งกาย วาจา และใจ
เหตุผลฝังไม่ขึ้น
หวังเฉา หม่าหั่น เตรียมเครื่องประหาร
:twisted: :twisted: --------------------
milkshag

โพสต์ที่ 16

ผมขอแย้งหน่อยนะครับ ผมว่าไม่ผิดหรอกครับ การที่เรามีความคิดแตกต่างบ้างไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ ไม่จำเป็นต้องตั้งกรอบเพื่อขังตัวเราไว้ในนั้นครับ ถ้าจะลองศึกษาสิ่งที่แตกต่างออกไปบ้างผมว่าไม่ผิดอะไร ถ้าไม่มีคนที่คิดนอกแบบว่าโลกกลม ปัจจุบันเราคงคิดว่าโลกยังแบนอยู่ ถ้าไม่มีการคิดและทดลองที่แตกต่าง ปัจจุบันการพัฒนาก็จะไม่เกิด ผมมองว่าจะเป็นนักลงทุนหรือทดลองเก็งกำไรเล่นๆ ขอให้มีเหตุผลให้ตัวเองได้ว่าทำไปทำไม ทำไมถึงทำอย่างนั้น ทำแล้วมีใครเดือดร้อนจากการกระทำของเราบ้าง ทำแล้วได้อะไร ก็ไม่น่าจะผิดอะไรครับ เพราะผมก็เล่นหุ้นทั้งสองแบบครับ

อย่างที่ท่านเจ๋งว่า
1. ถ้ากำไรแล้วจะติดใจทำอีก ผมว่าถ้าทำอีกก็ไม่น่าเป็นอะไร เพียงแต่มีเหตุผลประกอบ อย่าเล่นแบบไสยศาสตร์หรือเล่นแบบอาซิ้มในห้องค้า คือซื้อส่งเดช หุ้นตัวนั้นตัวนี้ที่ซื้อยังไม่รู้เลยว่ามันชื่อเต็มว่าอะไร ทำกิจการอะไรอยู่ อย่างนี้ไม่เห็นด้วย ผมว่าการที่เรารู้จักแบ่งพอร์ทออกมาเล่นเก็งกำไรบ้างนิดหน่อยแต่มีเหตุผลประกอบก็ไม่เสียหายครับ ทำให้เราฝึกเหตุผลการตัดสินใจที่ดีขึ้น อีกทั้งได้ความรู้ในตัวหุ้นที่เราไม่เคยมองเพิ่มมากขึ้นด้วย

2. ถ้าทำแล้วขาดทุน เราก็จะหาข้อสรุปได้ว่าทำไมถึงขาดทุน ขาดทุนเพราะอะไร ทำไมถึงไม่เป็นไปตามที่เราวิเคราะห์ ผมเชื่อว่าคนที่เป็นนักลงทุนอย่างมีเหตุผล เมื่อเข้าไปเก็งกำไรนิดหน่อยแล้วขาดทุน เค้าคงไม่ใช้อารมณ์แบบนักพนันที่ว่าเสียแล้วต้องแทงให้เยอะขึ้น จะได้ถอนทุนคืน เพราะตั้งแต่ผมเล่นมา เข้าห้องค้าสามห้องค้า เจอนักเล่นหุ้นเยอะแยะ ผมยังไม่เคยเจอคนที่มีเหตุผล แบบท่าน genie จะใช้อารมณ์เล่นหุ้น เสียแล้วอยากเอาคืนเลยครับ ส่วนมากจะไม่เสีย แต่ถ้าเสียแล้วเค้าจะได้เหตุผลมาบอกตัวเองครับว่า เพราะเหตุใดถึงพลาดท่า มีอะไรที่ไม่เป็นไปตามคาด แล้วจะปรับปรุงการซื้อขายหุ้นของตัวเองอย่างไร
ป.ล. แฮะๆๆๆ เสียแล้วอยากเอาคืน อาจจะเห็นท่าน genie เป็นคนแรกก็ได้ครับ

ปล. ขอโทษนะครับที่เห็นขัดแย้ง พอดีผมเล่นหุ้นทำนองนี้อยู่ด้วยพอดีครับ

ขอโทษครับ ผมตัวจริงนะครับ เผอิญคิดว่าเหมือนเว็ปตลาดหุ้นว่ามันจะออโต้ล๊อกอินให้เลย เลยไม่ได้ล๊อกอินครับ
yoyo

โพสต์ที่ 17

พี่ milk ครับ
เวปนี้ก็มี auto login เหมือนกันครับ

ส่วนพี่ genie อยากลุยก็ลุยเลยครับ อย่ายึกยัก
ผมว่าจริงแล้วการทำอะไรที่มีเหตุผลก็ ok ทั้งนั้นแหละครับ

นิยามของ VI ของผมมีดังนี้
VI Value Investor นักลงทุนผู้เน้นคุณค่า
โดยจะลงทุนในหุ้นทีมีมูลค่าต่ำกว่าพื้นฐาน
โดยเชื่อว่าในระยะยาวแล้วราคาหุ้นจะกลับมาสู่พื้นฐานของมันเสมอ

ถ้าพี่ genie ว่า BT นั้นมูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็นก็เอาเลยครับ
อย่างงและสับสนกับนิยามของมัน

สู้ต่อไป ทาเคชิ 8)
genie

โพสต์ที่ 18

อ๊าก..... ผมผิดไปแล้ววววววววว แต่ก็ขอหนุกหนานดูหน่อยเถอะ เพื่อรสชาตตตตตตตตตตตติของชีวิต แต่บอกก่อนนะผมไม่ได้เชียร์ให้ใครทำตามนะ ถ้าผมเดี้ยงผมเดี้ยงคนเดียว ใครอยากเสี่ยงตายตามผมม่ายรู้นา :twisted: :twisted: :twisted: (Genieภาคมารเข้าสิง ฮุๆๆๆ)

หวังฉาว หม่าฮั่น Genieมันแหกคุกแล้วววว
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 19

ในโลกของกบน้อยเช่นผม... :roll:

ถ้าหากการลงทุน เหมือนการว่ายน้ำ มีรูปแบบการลงทุน เก็งกำไร, ระยะสั้น, ระยะยาว ดั่งท่าว่ายน้ำแบบต่างๆ...

ขณะว่ายยังไม่แข็ง ขอให้ว่ายน้ำเป็นสักท่าหนึ่ง เช่น ฟรีสไตล์ หรือ กบ แล้วดำผุดดำว่ายข้ามแม่น้ำไปจนฝั่งตรงข้ามได้ก็ดีใจแล้ว

พอเริ่มว่ายแข็งขึ้น ดำผุดดำว่ายได้นานขึ้น...จะว่ายท่ากบ สลับฟรีสไตล์ แล้ว มาต่อท่าผีเสื้อ สลับ กรรเชียง
ก็ยังได้ ที่สำคัญ คือ ขอให้ข้ามถึงแม่น้ำฝั่งตรงข้ามแล้วกันครับ

ยอมรับว่า ท่าว่ายน้ำมันคงจะไม่สวยหรือพริ้ว แบบนักว่ายอาชีพนัก แต่ก็ยังดีกว่าว่ายไม่เป็นเลย
ที่สำคัญอย่าให้จมน้ำตายซะก่อน เพราะตะคริวกินขากลางทาง หรือ เหตุผลอื่นใดก็แล้วกันครับ!!! 8)

(ปล. ถ้าใครว่ายได้ถึงขั้นติดทีมแข่งขันโอลิมปิกได้ ผมขอเป็นกำลังใจด้วยคนครับ!)
นายสต็อก

โพสต์ที่ 20

Anonymous เขียน:ในโลกของกบน้อยเช่นผม... :roll:

ถ้าหากการลงทุน เหมือนการว่ายน้ำ มีรูปแบบการลงทุน เก็งกำไร, ระยะสั้น, ระยะยาว ดั่งท่าว่ายน้ำแบบต่างๆ...

ขณะว่ายยังไม่แข็ง ขอให้ว่ายน้ำเป็นสักท่าหนึ่ง เช่น ฟรีสไตล์ หรือ กบ แล้วดำผุดดำว่ายข้ามแม่น้ำไปจนฝั่งตรงข้ามได้ก็ดีใจแล้ว

พอเริ่มว่ายแข็งขึ้น ดำผุดดำว่ายได้นานขึ้น...จะว่ายท่ากบ สลับฟรีสไตล์ แล้ว มาต่อท่าผีเสื้อ สลับ กรรเชียง
ก็ยังได้ ที่สำคัญ คือ ขอให้ข้ามถึงแม่น้ำฝั่งตรงข้ามแล้วกันครับ

ยอมรับว่า ท่าว่ายน้ำมันคงจะไม่สวยหรือพริ้ว แบบนักว่ายอาชีพนัก แต่ก็ยังดีกว่าว่ายไม่เป็นเลย
ที่สำคัญอย่าให้จมน้ำตายซะก่อน เพราะตะคริวกินขากลางทาง หรือ เหตุผลอื่นใดก็แล้วกันครับ!!! 8)

(ปล. ถ้าใครว่ายได้ถึงขั้นติดทีมแข่งขันโอลิมปิกได้ ผมขอเป็นกำลังใจด้วยคนครับ!)
ลืมล็อคอิน...โทษที!
olive

โพสต์ที่ 21

ลองดูสนุกดีนะคะคุณจิน ตัวเองนี่ลองทุกอย่างเลย เก็งตามโบรก net settlement เล่นรอบหุ้นตัวเอง อยากรู้ว่าที่หนังสือเขียนนะจริงๆเป็นอย่างไร ได้อารมณ์แบบไหน ชอบหรือไม่ชอบ เข็ดหรือไม่เข็ด เล่นแล้วเข้าใจตัวเองเลยว่าเป็นคนแบบไหน ปอดแหกหรือมีสติ ทุกอย่างเป็นบทเรียนค่ะคุณจะได้พูดได้ ปากนะคะว่าviนี่ดีจริงหรือไม่
genie

โพสต์ที่ 22

ผมขอบอกไว้ก่อนนะครับคุณ olive ผมยังเชื่อและยึดมั่นในแนวทางVIอยู่ แต่การเก็งกำไรครั้งนี้ก็เหมือนการทดลองทางวิทยาศาสตร์นะแหละครับว่าเมื่อเราเก็งกำไรแล้ว ความรู้สึกเราเป็นอย่างไร วาบหวิวตามอารามณ์ตลาดรึเปล่า ผมก็เลยตัดสินใจลองเล่นๆดู แต่ก็อย่างที่บอกนะแหละครับเตรียมใจสำหรับโทษประหารแล้วหากพลาด หวังเฉากับหม่าอั่นไล่ตามผมมาแล้วครับ ผมเผ่นก่อนละ
milkshaq

โพสต์ที่ 23

เห็นด้วยเต็มๆเลยครับคุณสต๊อก ยกตัวอย่างได้ชัดมากเรื่องของการว่ายน้ำ ผมคิดแบบเดียวกับคุณสต๊อกครับ แต่คิดตัวอย่างได้ไม่ชัด เลยไม่พูดถึง แต่คุณสต๊อกพูดได้ชัดมากครับ ต้องมีแบบแผนที่ตัวเองถนัดแล้วจึงทดลองรูปแบบอื่น ถ้าไม่มีแบบแผนยึดอาจหลงได้ครับ
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 24

:P ผมมาจากนักเก็งกำไร เมื่อ10กว่าปีก่อน
และก็เคยหมด ไป2รอบ

เมื่อปี2545 ผมถือหุ้นลงทุน70 % หุ้นเก็งกำไร20% สำรองเงินสด10%

ปัจจุบัน ผมถือลงทุนไป85% เก็งกำไร5% สำรอง10%

สรุปคือเอาเงินที่ในส่วนความเสี่ยงมาทำให้มันเสี่ยงน้อยลง

อนาคต ก็หวังอย่างหมดหัวใจเลยว่า จะเป็นนักลงทุน

แบบ พี่ครรชิต ไพศาล

ต้นแบบที่ดีครับ

ผมเคยโพท์สกระทู้ พยายามหาเหตุผลให้ตัวเองสุดชีวิต
หลังจากนั้นไม่นาน ผมก็ขายรวบรวมทั้งทุนทั้งกำไร
ไปซื้อ...หุ้นคุณลุงประกิต ทั้งจำนวน
วันนี้ก็ได้แต่มอง จะขึ้นจะลงไม่เป็นไร
ตรวจสภาพจิตใจ มีความสุขดี กับผลประกอบการที่ออกมา
ของบริษัทเราที่ถือไว้ ออกมาแบบดีเท่าเดิมหรือดีกว่าเดิมก็ได้

8) คนล่าฝัน 8)
Jeng

โพสต์ที่ 25

ขอเดินตามเฮียปรัชญา อิอิ :D คนล่าฝัน :D
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 26

Jeng เขียน:ขอเดินตามเฮียปรัชญา อิอิ :D คนล่าฝัน :D

:P เราก็ไปด้วยกันอยู่แล้วน้องเจ๋ง เจ้าของศูนย์การค้า
:P ผมกับน้องyoyo อยู่ฝ่ายโฆษณา อิอิ
milkshaq

โพสต์ที่ 27

ชอบอ่านประสบการณ์ของพี่ปรัชญามากเลยครับ ใครมีประสบการณ์เพิ่มเติมช่วยโพสต์เล่าให้ฟังบ้างนะครับ ผมชอบอ่านเรื่องเกี่ยวกับหุ้นครับ ตอนนี้กำลังอ่านหนังสือเข็นบริษัทเข้าตลาดหุ้น ของคุณชาย กิตติคุณาภรณ์ อยู่ครับ ชอบอ่านเรื่องที่เค้าวิเคราะห์งบ รอยเน็ตครับ ถ้าอ่านจบแล้วจะมาสรุปอีกครั้งนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 28

:P คุณmilkshap ศึกษาการนำบริษัทเข้าจดทะเบียน

นำบริษัทไหนเข้ามบอกด้วยนะครับ
เผื่อจะได้ร่วมถือหุ้นด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 29

เสียดายศูนย์รวมแม่บ้านไทย ของผมไม่ต้องการเพิ่มทุนเพื่อการขยายงานซะด้วย ไม่งั้น ตั้งเป้าเข้าตลาดไปเลย อิอิ
milkshaq

โพสต์ที่ 30

55555 ผมยังไม่เห็นแววเลยครับ ถ้าเป็นพี่ปรัชญา ล่ะก็ไม่แน่ครับ ถ้าพี่ปรัชญาเอาเข้าตลาด ผมเหมาหมดพอร์ทเลยครับ หุ้นแบบนี้ซื้อแล้วสบายใจครับ ผู้บริหารไว้ใจได้ ไม่เหมือน TFI เล่นแล้วถือยาวมากไม่ได้ อาศัยพอจะจับจุดหุ้นได้ก็เลยกำไรเป็นระยะๆ
โพสต์โพสต์