ผิดไหมถ้าคิดจะเก็งกำไร

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
RR
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

เห็นว่าคุณmilkshaq ชอบอ่านหนังสือและกำลังดูเรื่องเข็นบริษัทเข้าตลาดหุ้น ก็เลยอยากแนะนำอีกสองเล่มใน series ของRich Dad's คือ the business school และ guide to investing น่าสนใจทีเดียว
Zero
Verified User

โพสต์ที่ 32

คุณ Genie ลองอย่างนี้ดูบ้างสิ สนุกได้เหมือนกัน
ไม่ผิดหลัก VI ด้วย ก็คือเก็งกำไรหุ้น value นี่แหละ
ตัวผมจะถือหุ้น 80-90% ที่เหลือเป็นเงินสด
ถ้าหุ้นตัวไหนที่เราถืออยู่เกิดขึ้นไปจนทำท่าว่าจะต้องตกในเร็ววัน
ก็ขายตัวนั้นออกไปซัก 20-30% พอมันตกก็ซื้อกลับที่จำนวนมากขึ้น

ในทางกลับกันถ้าตัวไหนตกลงแล้วมีสัญญาณว่าจะขึ้นก็เอาเงินส่วนที่กันเอาไว้
มาลงทุนเพิ่ม พอหุ้นขึ้นก็ขายออก

ถ้าจะเก็งผิดบ้างก็ไม่เป็นไรเพราะเป็นหุ้นที่เราเลือกแล้วทั้งนั้น
หัวใจอยู่ที่อย่าเปลี่ยนตัวเล่นโดยไม่ได้พิจารณาจาก Value ที่แท้จริง

ผมทำเป็นประจำ สนุกดี ได้เพิ่มนิดหน่อย (มาร์ของเราก็ได้เพิ่มด้วย
แบ่งๆกันไป Mutual benefit)
milkshaq

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณครับ คุณ RR รู้สึกสองเล่มนี้น้องผมจะมีเดี๋ยวจะไปยืมมาอ่านครับ

คุณซีโร่ครับ ผมก็ทำลักษณะนี้อยู่แล้วถ้ามั่นใจจริงๆว่ามันต้องลงแน่ แต่ถ้าไม่มั่นใจก็อาจจะถือ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 34

ผมก็ทำอย่างที่คุณ Zeroบอกเหมือนกัน คือตัวที่ถืออยู่ถ้าลงจากpeakมาสัก 5% ผมจะขายออกไป 10% พอเริ่มนิ่งก็ซื้อคืน ทำให้ได้ปริมาณหุ้นมากขึ้นด้วยทุนเท่าเดิม แต่สำหรับ bt ผมก็แอบดูอยู่หลายวันแล้ว เห็นว่าความเสี่ยงต่ำ และดูเหมือนจะมี npl ต่ำสุดในกลุ่ม แต่ไม่ค่อยมี volume และ growth จึงยังได้แต่ดู คงต้องคอยให้คุณgenie จุดพลุกระมังครับ :lol: :lol: :lol:
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 35

นี่ๆ อย่าหาว่าผมปั่นหุ้นนา ผมบอกแล้วว่าผมเก็งกำไรกับปัจจัยพื้นฐาน อย่างที่บอกไงครับ ตามตำราเศรษฐศาสตร์ เมื่อเศรษฐกิจโต การบริโภคจะวิ่งนำไปก่อน หลังจากนั้นการลงทุนถึงค่อยตาม ซึ่งส่งผลให้กำไรหุ้นแบงค์รายใหญ่วิ่งไงครับเพราะเขามีฐานretail bankingมาก แต่พอลองไปดูBTใน56-1(ต่อให้เก็งกำไรผมก็อ่านนะ) เห็นชัดเจนว่าพี่แกเล่นแต่ลูกค้าwhole saleไม่เอาretail (ดูได้BTไม่มีพวกVISAหรือDEBIT Cardหรืออะไรเทือกนี้มีแต่ATM) ทำให้กำไรไม่โตเท่าพี่บิ๊ก คนก็เลยขายลงมาเพราะไม่เข้าใจการเคลื่อนไหวเชิงเศรษฐศาสตร์ แต่ย้ำนะครับว่า ผมเก็งกำไร โอกาสเจ้งมีนาครับ ซี้ซั้วตามตายตามผมห้ามโวยด้วย :evil: เราเตือนคุณแล้ว
milkshaq

โพสต์ที่ 36

:D :D :D ผมไม่ตามคร๊าบ ผมไม่ชอบเล่นเก็งกำไรกับหุ้นกลุ่มแบ้งค์ครับ เคยสน BT ช่วงประมาณมีนา เมษา เหตุผลคล้ายท่าน genie ครับ ก็เลยไปหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจ สุดท้ายสรุปไม่ซื้อครับ เหตุผลไม่บอกนะคร๊าบ เหมือนเวลาเพื่อนซื้อของมาแล้วผมจะไม่ให้เหตุผลไม่ดีครับ เพราะเค้าซื้อมาแล้ว แต่ตัวนี้จริงๆแล้วที่ผมไม่ซื้อไม่ใช่เพราะมันไม่ดีนะครับ แต่ผมว่ามีหุ้นหลายตัวน่าเก็งกำไรมากกว่า ความเสี่ยงน้อยกว่าครับ อ้าว ว่าจะไม่บอกแล้ว ดันบอกมานิดนึงซะอีก :D :D
genie

โพสต์ที่ 37

ลืมบอกไป อย่าคิดว่าผมจะชวนเล่นเก็งกำไรนะครับ คอนเซ็ปยังไม่เปลี่ยน(และไม่คิดจะเปลี่ยน) แต่โบราณเคนว่าไหวว่า "ทัพพีไม่รู้รสแกง" ผมไม่อยากเป็นทัพพีเลยขอชิมของเผ็ดนิหน่อย
milkshaq

โพสต์ที่ 38

ดีแล้วครับ ท่าน genie ถ้าเรามีหลักยึด การทดลองหาประสบการณ์บ้างนิดหน่อยพอให้รู้รส อย่างน้อยก็บอกได้ว่ารสชาติจริงๆเป็นอย่างไร แต่ถ้าทดลองแล้วมันเผ็ดเกินไป หรือหวานเกินไป พอเรารู้รสแล้ว เราก็กลับมากินอาหารที่เราชอบ ที่ถูกปาก เหมือนเดิม ผมว่าก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจครับ
genie

โพสต์ที่ 39

อ้อลืมขอบคุณคำแนะนำของคุณZEROครับ แต่ผมคงไม่เก็งหุ้นvalueหรอกครับ เคยเจอมาแล้ว อย่าง3Kจะเก็งให้มันลงจะได้อัดเพิ่ม(ตอนนั้นประมาณ40)มันก็ปรูดปราดไป50แล้วก็60เลย และมีอีกหลายๆตัวครับที่ผมหลุดแล้วหลุดเลย ผมเลยไม่กล้าเก็งครับ คือสำหรับผมถ้าตั้งใจว่าหุ้นตัวไหนจะเก็งก็คือเก็งจะลงทุนก็ลงทุนครับ ไม่เอามาปนกันครับ
ลุค

โพสต์ที่ 40

++++ ขอแจมด้วยคน หุ้น BT ผมสนใจและไล่ซื้อตอนราคาปิดไฮ(8.30)ของวันนั้น (มีไม่ต่ำกว่า 2 โบรกที่มีมาร์บอกว่ามีอินไซด์บอกจะไป 10 บาท )

++++ หลายวันผ่านไปเห็นเขาหยอดขายที่ 8.45-8.5 คิดในใจว่าต้องมีอะไรไม่ปกติแน่ๆ เลยขายตามเขาจนหมด และแล้วก็มีข่าวว่าจะไปรวมกับ IFCT (มีคนบอกว่า"เน่า+เน่า ==> double เน่า") เลยมาเล่าสู่กันฟัง
ใดๆในโลกนี้ล้วนอนิจจัง !
utto

โพสต์ที่ 41

ผมไม่แน่ใจว่าแนวคิดว่าอย่างไหนจะเรียกว่าเก็งกำไร อย่างไหนลงทุน ตามแนวคิดของคุณ genie นะครับ
ตามความคิดผม ผมว่าคุณยังใช้วิธีการเดียวกันกับการลงทุนที่คุณถนัดอยู่ ซึ่งตามหลักจิตวิทยา คนเรามักจะเริ่มตามแนวที่คุณถนัดกว่าก่อนเสมอ
ผมเองจึงค่อนข้างแปลกใจที่คุณบอกว่าคุณจะเก็งกำไร BT แต่คุณใช้วิธีการที่คุณถนัด(vi) ตามความคิดคุณคุณอาจจะคิดว่าคุณไม่ถือนานก็ได้

ถ้าไม่ถือสาว่าความรู้ VS ผมไม่แน่น (ประมาณ 1.5 เดือน) ผมขอชี้แนะดังนี้
- VS ถือเป็นกลยุทธ์อย่างหนึ่ง ดังนั้นต้องมีกระบวนทัศน์ ที่ชัดเจน เช่น ทิศทางตลาด การเคลื่อนไหวของเงินทุน มิใช่เศรษฐกิจฟื้นอย่างเดียว หรือปัจจัยทางบัญชีตาม 56-I
- การวิเคราะห์กลยุทธ์แนวลึก การ trade ระหว่างวันเช่น การbid offer การตั้งราคาซื้อขาย vol. etc เปรียบเหมือนการหาข่าวในแนวรบ
- technical analysis ยืนยันผลการรบระหว่างวันรวมถึงบอกใบ้แนวรบวันรุ่งขึ้น ได้เป็นอย่างดี
- การข่าว วิเคราะห์ข่าวว่าแหล่งข่าว แนวรบไหนน่าเชื่อถือ แต่ไม่ใช่ตามไปเล่นเลยนะต้องพิจารณา สถานการณ์ด้วย
ที่ว่ามามิได้คิดจะทักท้วงหรือส่งเสริมอะไรนะครับ มีจุดประสงค์ 2 อย่าง
1. ผมอยากให้ มองว่า VI และ VS ต่างก็เป็น กลยุทธ์อย่างหนึ่ง ต่างมีจุดดีกับจุดด้อย ต่างกันทั้งกลยุทธ์ กระบวนทัศน์ และต่างก็มีจุดร่วมเช่นกัน การนำไปใช้ย่อมแตกต่างกันและให้ผลไม่เหมือนกัน คำว่า vs ผมคิดว่ามิใช่ หมายถึงการที่เปลี่ยนจากหุ้นพื้นฐานดี ไปหาหุ้นพื้นฐานไม่แน่นอนหรือมีแนวโน้มว่าจะดี แต่มูลค่าต่ำกว่าพื้นฐานนะครับ อย่างที่คุณ genie ทำมีอยู่ในสาย vi ที่ใกล้เคียงเรียกว่าหาหุ้น turn around ครับ ผมสรุปว่ากลยุทธ์ vi สาย Ben Graham มากกว่า Buffet ไม่ใกล้ vs เลยครับ ในความคิดผม
2. ผมถือว่าคุณ genie เป็น vi ที่เปิดเผย และมีชื่อเสียง ไม่อยากให้คนที่นิยมกลยุทธ์นี้สับสน ว่าสามารถเอากลยุทธ์นี้(ที่แตกต่างกัน) สามารถใช้ได้เหมือนกัน และยังจะทำให้ vs ย่ำแย่ลงไปอีก vs เป็นกลยุทธ์อย่างหนึ่ง
สามารถใช้ได้เช่นกัน เป็นเครื่องมือที่ใช้ในการป้องกันความเสี่ยงได้เช่น การเก็งกำไรค่าเงิน

หมายเหตุ 1.คุณว่าประเทศไทยเจ๊งเพราะเจ้าหน้าที่ไม่มีความรู้เศรษฐศาสตร์ หรือ ว่า ดร. ในแบงค์ชาติไม่รู้จักกลยุทธ์การเก็งกำไรค่าเงินมากกว่ากัน
2. ผมเองเป็น vi แอบไปศึกษามาเลยมาร่วมแจม แต่ใจยังชอบ vi เพราะเป็นกลยุทธ์ที่ใช้ได้เหนือกาลเวลา
genie

โพสต์ที่ 42

เรียนคุณ utto ครับ ผมขอขอบคุณมากครับสำหรับความคิดเห็น ในส่วนตัวที่ผมบอกว่าการเข้าตี BT ครั้งนี้ของผมเป็นการเก็งกำไรก็เพราะ 1.ผมไม่เข้าใจโครงสร้างหรือธุรกรรมของบริษัทนี้ แต่เข้าตีเพราะเห็นว่าปัจจัยภายนอกสนับสนุน ซึ่งถ้าปัจจัยภายนอกที่ผมคาดการณ์นั้นไม่เป็นจริงงานนี้ผมแพ้ 2.เพราะผมไม่เข้าใจโครงสร้างทำให้ผมไม่สามารถประมาณมูลค่าองค์กรได้ แต่ผมมองจากการเคลื่อนไหวของราคาที่ผ่านมา(ระยะยาว)เห็นว่ามันค่อนข้างต่ำ(หมายความว่าผมมองที่ระดับราคามากกว่าปัจจัยพื้นฐาน) จากเหตุผลทั้งสองข้อชี้ได้อย่างชัดเจนครับว่าผมกำลังเก็งกำไรครับ :wink:
+++unlog

โพสต์ที่ 43

เอ่อ ..... พี่เจนนี่ครับ

ผมว่า ผลประกอบการ 6 เดือน แรก ของปีนี้เทียบกับปีที่แล้ว
ลดลง 5 เท่า
คือ จาก 0.4 ไปเป็น 0.08
ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า จะเอาข่าวอะไร มาปั่นตัวนี้ขึ้น
นึกไม่ออกจริงๆ ผมว่า การจะดึงขึ้น มันน่าจะมีข่าวในเชิงบวก เจ๋งๆนะ

อ้อ เทคนิค MACD divergence มาหลายลูกแล้วจริงๆด้วยอ่ะ
แต่ว่า มันทำให้ผมนึกถึง Aeonts ที่ divergence ตอน 160 แล้วก็ รูด มาจนถึง 85 เลย

ทำให้ผม ไม่กล้าเข้าใกล้ ไอ้ตัวนี้ครับ

แต่ ตลาดหุ้น อะไรก็เกิดขึ้นได้นะครับ ผมอาจจะผิดก็ได้นะครับ

เรียนพี่ เจนนี่ ว่า ถ้าอยากเก็งกำไร ตอนนี้ ไปเก็ง กำไร PSL ดีกว่าครับ
ผลประกอบการ สวยงามมาก ***แถม story ก็งดงามปานบุปผา ***
ยังมี upside อีก น่าจะ 20% ขึ้นไป แถมปลอดภัยกว่านี้เยอะ เพราะถึงติดก็ยังมีปันผลที่ประมาณ 5% ขึ้นไป แต่โอกาสติด ที่ราคานี้ ผมว่าน้อยนะเพราะขนาด วันพฤหัส set ลง พี่แกยังพุ่งเฉยอ่ะ
(ความคิดเห็นส่วนตัวครับ กรุณาอย่าเชื่อ ถ้าไม่เคยอ่าน form 56-1)
+++unlog

โพสต์ที่ 44

อ้อ เทคนิค MACD divergence มาหลายลูกแล้วจริงๆด้วยอ่ะ
แต่ว่า มันทำให้ผมนึกถึง Aeonts ที่ divergence ตอน 160 แล้วก็ รูด มาจนถึง 85 เลย

ทำให้ผม ไม่กล้าเข้าใกล้ ไอ้ตัวนี้ครับ

ตามเทคนิค ถ้าเป็นรูปทรงนี้ น่าจะขึ้นอย่างแรงนะครับ แต่ยังไงตาม ผมหลีกเลี่ยงดีกว่าอ่ะ ปล่อยให้นักเก็งกำไร เขาแสดงฝีมือดีกว่าอ่ะ อิอิ...
genie

โพสต์ที่ 45

แหะๆ ผมว่าคุณ ++ ต้องย้อนไปอ่านเหตุผลที่ผมเก็งตัวนี้ใหม่แล้วละครับ คือ ถ้าเราเก็งตัวที่มีข่าวอยู่แล้วผลก็คือ 1.ทุกคนรู้โอกาสทำกำไรก็จะต่ำ(เสี่ยงทั้งที) 2.ไม่เร้าใจครับ แหมมีผีพรายบอกตลอดอย่างงี้ก็ไม่ใช่ฝีมือสิครับ 3.ที่กำไรลดลงเพราะรายได้พิเศษลดลงครับ แต่ผมเก็งว่าการเจริญเติบโตภาคอุตฯมันจะมาตามหลังภาคบริโภคไง แล้วBTมันก็เล่นแต่ลูกค้าประเภทนี้(ย้อนไปอ่านเหตุผลผมก่อนนะครับหรือไม่ก็อ่าน56-1ดู) มันเลยน่าเก็งไงครับ เฮ้อให้ผมร่ายเหตุผลมากๆอย่าหาว่าผมปั่นนะ บอกก่อนนี่ไม่ใช่หุ้นขุด ไม่ได้เชียร์ ไม่ได้ใบ้หวย แต่บังเอิญตามน้ำมาถึงได้เป็นอีหรอบนี้ งานนี้ใครเจ้งตามผม ผมไม่เอี่ยวด้วย ใครตามรับผิดชอบตัวเองนะครับ เก็งกำไรจริงๆนะจะบอกให้
ชอน ไมเคิล

โพสต์ที่ 46

ทำไมจะเก็งกลุ่มแบงค์ทำไมไม่มองแบงค์ใหญ่ๆหละครับ
กว่า BT จะขยับ พวก BBL KBANK SCB วิ่งไปไหนแล้ว
ผมก็มองแบบเดียวกะคุณ จีนี่หละครับ ว่าแบงค์น่าจะดี แต่ผมเลือกเก็ง SCB เพราะไม่มีสลิป แค้บ และยังเป็นแบงค์ใหญ่
genie

โพสต์ที่ 47

คุณ ชอน ไมเคิล แห่ง taladhoon มาเยี่ยมเยีนยที่นี่ด้วยหรือครับ ยินดีต้อนรับครับ :D ส่วนที่ผมไม่เลือกBANKใหญ่ก็เพราะเหตุผลที่ผมว่าไปแล้ว และก็ผมเป็นพวกไม่ชอบตามชาวบ้านครับ ฮิฮิ :lol:
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 48

ผมขอกำไรดีกว่า
milkshaq

โพสต์ที่ 49

เป็นไงบ้างครับ คุณจีนี่ กำไรกี่% แล้วครับ
genie

โพสต์ที่ 50

พอได้แผลถลอกปอกเปิกนิดหน่อยครับ ถอยครับไม่ไหว ถือแล้วร้อนมือ แต่ก็ทำให้รู้เลยครับสไตล์ใครสไตล์มัน ไอ้หุ้นแบบนี้ขึ้นก็ทุกข์ลงก็ทุกข์(บางคนอาจไม่ทุกข์ก็ได้แต่ผมเป็น) เลยตัดสินใจขายทิ้งดีกว่าเพราะบังเอิญเจอตัวซุ่มซ่อมเลยตัดใจ และก็เป็นเหมือนเดิมครับ ซื้อปุ้บตกปั๊บ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: