คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 75

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4441

กล้วยไม้ขาว เขียน:ไม่ได้เข้ามานานเลย สวัสดีปีใหม่ครับพี่วิบูลย์
ตอนนี้พี่มองแนวโน้มด้านพลังงานในอนาคตยังไงบ้างครับ
สักสิบห้าปีข้างหน้า

ส่วนตัวผมมองว่ายังไงในอนาคต พลังงานไฟฟ้านอนมาแน่
แต่ยังไม่แน่ใจในเรื่องที่มาว่ามันจะมาจาก Source ไหน
แล้วถ้าที่ผมคิดเป็นจริง
พี่คิดว่าธุรกิจอะไรจะได้ประโยชน์หรือเสียประโยชน์มั่งครับ

ขอบคุณครับ
พลังงานด้านไหนครับ
ถ้ารถยนต์ เราคงต้องอยู่กับน้ำมันไปอีกไม่ต่ำกว่า 20 ปี
พลังงานไฟฟ้าในรถยนต์คงต้องใช้เวลาในการพัฒนาแบตเตอรี่พอสมควร
ถ้ารถไฟฟ้าเพียวๆ100เปอร์เซนต์ตอนนี้ ขับไปสัก 40-50 กม.ต้องชาร์ตซะแล้ว
ไม่งั้นกลับบ้านไม่ถึง

ส่วนไฮบริดก็ต้องใช้น้ำมันอยู่ดี
แต่ก็ประหยัดมากขึ้น
รถไฮบริดในอนาคตแบบปลั๊กอนจะกินน้ำมัน 100 กม.ต่อลิตร ไม่ได้โกหก

ในระยะ 10-20 ปีนี้ น่าจะเป็นรถไฮบริดที่เข้ามาแทนรถที่ใช้น้ำมันอย่างเดียวมากขึ้น
จนกว่าแบตเตอรี่ในรถยนต์จะถูกลงและสามารถชาร์ตครั้งนึงไปได้สัก 200-300 กม.

บริษัทในอนาคตที่ได้ประโยชน์น่าจะเป็นบริษัทที่ทำเกี่ยวกับแบตเตอรี่รถยนต์
และบริษัทรับสร้างสถานีชาร์ตไฟรถยนต์รวมถึงบริษัทขายอุปกรณ์เหล่านี้

ส่วนการผลิตไฟฟ้าน่าจะเป็นพลังงานนิวเคลียร์และพลังงานลมที่เป็นพระเอกทั่วโลก
เพราะลดการปล่อยกาซคาร์บอนไดออกไซค์ได้ ลดโลกร้อน

พลังงานแสงอาทิตย์ก็มาแรงมากขึ้นแต่ต้นทุนการผลิตสูง
คงต้องอาศัยเวลาอีกพอสมควรกว่าจะมาทดแทนอย่างอื่นได้

อเมริกาน่าจะใช้แกสมากขึ้น เพราะต้นทุนถูกจากเทคโนโลยี่ Shalegas
โดยการนำแกสที่อยู่ในชั้นหินมาใช้

จีนคงใช้ถ่านหินไปอีกสักสองร้อยปีควบคู่กับการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์

ส่วนประเทศไทย
ถ้าไม่สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์คงถูกเวียดนามแซงแน่นอน
เพราะเวียดนามกำลังสร้างอยู่ อีกสิบปีได้ใช้
ส่วนพี่ไทยยังทะเลาะกันอยู่ เราถึงไปไม่ถึงไหนสักที
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4442

ขอบคุณมากครับ พี่วิบูลย์
พูดถึงพลังงานนิวเคลียร์แล้วนึกถึง IRON MAN
ถ้าทำนิวเคลียร์จิ๋วได้จริงคงเปลี่ยนโลกไปเลยนะครับ
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4443

ตกลงแล้วพลังงานนิวเคลียร์เป็นสิ่งที่ดี หรือไม่ดีครับพี่ เห็นกลุ่ม greenpeace เค้าต่อต้านกันจัง
mr_chai

โพสต์ที่ 4444

พูดถึงเรื่องพลังงานแสงอาทิตย์พี่คิดว่า จะมีปัจจัยอะไรให้อุตสาหกรรมหันมาใช้(ไม่ใช่เชิงพาณิชย์นะครับ) solar cell มากขึ้นทั้งๆที่ต้นทุนการผลิตสูง

แค่ปัจจัยเชิงความคิดรึเปล่าครับ เรื่องช่วยโลก ลดภาวะโลกร้อน ส่วนเรื่องนโยบายของการไฟฟ้าก็สนับสนุนแค่ค่า adder 8 บาท ให้กับผู้ที่ขายไฟฟ้าจาก solar cell ให้ แต่ไม่ทราบว่ามีนโยบายสนับสนุนให้กับภาคอุตสหกรรมหันมาใช้ solar cell มากขึ้นรึเปล่า
VIB007

โพสต์ที่ 4445

AleAle เขียน:ตกลงแล้วพลังงานนิวเคลียร์เป็นสิ่งที่ดี หรือไม่ดีครับพี่ เห็นกลุ่ม greenpeace เค้าต่อต้านกันจัง

greenpeace ต่อต้านพลังงานนิวเคลียร์
เพราะกากกัมมันตภาพรังสีอันตรายมาก
ต้องใช้การขุดไปฝังในหลุมลึก
รวมทั้งโรงไฟฟ้าเชอโนบิลยังหลอนผู้คนอยู่

แต่โรงไฟฟ้าใหม่ๆโอกาสเกิดแบบเชอโนบิลน้อยมาก
เพราะสร้างกำแพงสองสามชั้น
ถ้าเตาปฏิกรณ์พัง กัมมันตภาพรังสีก็ไม่รั่งออกมา

คนยังไม่ใจว่าเทคโนโลยี่ไปถึงไหนแล้ว
เชอโนบิลสร้างมากว่าห้าสิบปี
ล้าสมัยมากๆ

ในอนาคต พลังงานทดแทนอย่างแสงแดดหรือลมคงเพิ่มไม่ทันการใช้แน่
ยังไงก็หนีไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์ไม่พ้นแน่

พวกทำงาน greenpeace ถ้าตนเองรณรงค์จริง
ต้องเลิกขับรถยนต์แล้วขี่จักรยานไปทำงานแทน
ต้องไม่ใช้เครื่องบินด้วย ไปต่างประเทศต้องใช้เรือใบล่องไป
อย่างนี้ถึงจะเรียกว่าทำเป็นตัวอย่างจริง

แต่ผมก็ไม่ได้สัมผัสกับคนกลุ่มนี้มาก
เลยไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเป็นอย่างไร
ถ้ายังใช้รถยนต์เดินทางอยู่แสดงว่าตนเองก็เป็นส่วนหนึ่งของโลกร้อนด้วยเช่นกัน
VIB007

โพสต์ที่ 4446

mr_chai เขียน:พูดถึงเรื่องพลังงานแสงอาทิตย์พี่คิดว่า จะมีปัจจัยอะไรให้อุตสาหกรรมหันมาใช้(ไม่ใช่เชิงพาณิชย์นะครับ) solar cell มากขึ้นทั้งๆที่ต้นทุนการผลิตสูง

แค่ปัจจัยเชิงความคิดรึเปล่าครับ เรื่องช่วยโลก ลดภาวะโลกร้อน ส่วนเรื่องนโยบายของการไฟฟ้าก็สนับสนุนแค่ค่า adder 8 บาท ให้กับผู้ที่ขายไฟฟ้าจาก solar cell ให้ แต่ไม่ทราบว่ามีนโยบายสนับสนุนให้กับภาคอุตสหกรรมหันมาใช้ solar cell มากขึ้นรึเปล่า
ถ้าคิดถึงแค่ต้นทุนและกำไรขาดทุนและจุดคุ้มทุน
บอกได้เลยว่าภาคอุตสาหกรรมคงไม่ใช้ solar cell แน่
เพราะลงทุนสูง กว่าจะคุ้มทุนเป็นเวลาสิบปี

พลังงานทดแทนเกิดได้ทั่วโลกก็ต่อเมื่อได้รับการสนับสนุน Subsidy จากรัฐทั้งนั้น
ไม่ว่าจะเป็นพลังงานแสงอาทิตย์ พลังงานลม หรือน้ำมันไบโออย่างไบโอดีเซลหรือเอทานอล
ถ้าปราจากการสนับสนุนของรัฐ
พลังงานทดแทนไม่เกิดแน่
อย่างเมืองไทยตอนนี้น้ำมันปาล์มแพง
จริงๆแล้วผลิตไบโอดีเซลแพงกว่าน้ำมันธรรมดาเสียอีก
แต่รัฐช่วยสนับสนุนทางภาษีเลยยังมีขายได้
ถ้าไม่มีนโยบายภาษี ไบโอดีเซลเมืองไทยคงไม่ได้เกิด

อาจมีภาคอุตสาหกรรมบางรายติดตั้ง solar cell บนหลังคาตึก
แต่ก็เพื่อการโปรโมทแบรนด์ตัวเองเท่านั้น
คงไม่สามารถมาใช้ในโรงงานได้ทั้งหมด
อย่างมากก็ใช้แค่แสงสว่างในอาคาร
เอาไปหมุนมอเตอร์ในโรงงานสักตัวยังไม่พอเลยครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4447

ขอบคุณพี่วิบูลย์ครับ

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ครับ
nong19697

โพสต์ที่ 4448

ผมออกตัวก่อนว่าผมก็ไม่ได้มีความรู้มากมายนักในส่วนของพลังงานไฟฟ้าหรือพลังงานทดแทนนะครับ
แต่ว่า(ความเห็นส่วนตัวนะครับบางคนอาจคิดต่าง)
ผมมองว่า
ข้อเสียในส่วนของพลังงานไฟฟ้าในแง่ของผู้ผลิตอย่างเช่นโรงไฟฟ้าทั้งขนาดใหญ่ เล็ก
- มีต้นทุนค่อนข้างสูงสำหรับการลงทุนก่อสร้างแต่ละครั้ง
- ใช้เวลาหลายปีในการคืนทุน
- มีค่าเสื่อมราคาสูง และมีเพดานการผลิตเมื่อถึงจุดนึงก็ต้องลงทุนสร้างใหม่อีก (กลับไปที่ข้อแรก)
- ยิ่งถ้าเป็นบริษัทที่ใช้เงินกู้ยืมมาสร้างนี่ก็โดนดอกเบี้ยอีก
ข้อดี
- รายได้ค่อนข้างคงที่เพราะว่าอาจทำสัญญาซื้อขายกับหน่วยงานรัฐไว้แล้วเช่น กฟภ.. เป็นเวลา...ปี ราคา... (อะไรประมาณนี้)
- มองเป็นหุ้นแนวคุณค่าได้ แต่ส่วนตัวผมมองว่ามันไม่มี growth เท่าไร

ส่วนพลังงานทดแทนผมมองว่าก็ต้องใช้ต้นทุนสูงครับกว่าจะพัฒนาจนสามารถใช้สำหรับคนทั่วไปได้ เพราะฉะนั้นมันก็คงพูดกะใช้กันในวงจำกัด (ผมมองว่าอีกเกิน 10 ปีขึ้นไปกว่าจะมีอะไรใช้แทนน้ำมัน กับ ถ่านหิน ได้ในวงกว้าง)

ขอให้สนุกกับการลงทุนครับ ^__^

Nong
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 2

Re:

โพสต์ที่ 4449

CK เขียน:คุณวิบูลย์ครับ

การรอคอยไม่ใช่นิสัยของผมครับ ผมไม่สามารถรอซื้อหุ้น
นานๆได้ครับ ผมเป็นประเภทรักแล้วลุยเลย

การที่เราไปทำอะไรที่ไม่ถนัดอาจพลาดท่าตำตาได้ครับ

ส่วนถือยาวๆจนบริษัทแสดงศักยภาพออกมาผมไม่ค่อยมี
ปัญหาเท่าไหร่ครับ ผมไม่กลัวหุ้นไม่ขึ้น กลัวแต่มันจะไม่
ลงเท่านั้นเอง

ชอบซื้อครับ แต่ไม่ชอบขาย ปกติผมขายเพราะอยากไปซื้อ
ตัวอื่นนั่นเองครับ (ซึ่งมักจะกลายเป็นขายหมูไป) หรือไม่ก็
อยู่ๆเกิดไม่ปิ๊งขึ้นมาซะเฉยๆ ครับ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นมักจะ
ยังซื้อไม่ค่อยเยอะครับ (ไม่ถึง 1% ของพอร์ต)

เอ เคยได้ยินมาว่า Buffett ถือหุ้นเฉลี่ย 4 ปีครึ่งเท่านั้นเอง
ยังสงสัยว่าทำไมสั้นจัง พอบอกว่าแกทำ abritage ด้วย ถึง
ได้ถึงบางอ้อ
นิสัยคล้ายผมเลยครับ
พี่เกิด วันไหน วันเดือนปีอะไรครับ?
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4450

พูดถึงเรื่องรถยนต์
ผมเคยดู Technical Road Map ของการพัฒนารถยนต์ 2010-2030
Partially Hybrid จะเกิดขึ้นในปัจจุบัน
ขณะเดียวกันอุตสาหกรรมที่เรียกว่า Advanced Battery จะถูกพัฒนาอย่างมาก นำโดย ญิี่ปุ่น เกาหลี อเมริกา และ จีน
เมื่อพัฒนาถึงจุดหนี่งคาดว่าเป็นปี 2020 รถยนต์จะเป็น เกือบ Fully Electrical Car
ในเวลานั้น Fuel Cell (ใช้ Hydrogen) จะ Breakthrough ได้ระดับหนี่งแต่ยังไม่เล็กพอที่จะมาใช้กับ รถได้
คาดการณ์กันว่า 2020 - 2030 จะเกิดความสำเร็จของ Fuel Cell Battery ซี่งจะเป็นเวลาที่รถยนต์ถูกเปลี่ยนไปใช้ ไฟฟ้าทั้งหมด

ปี 2009 ที่ ญิี่ปุ่น (Toyota) ประกาศว่า เราได้ชนะอุตสหกรรม ยานยนต์ของอเมริกาแล้ว จริงๆหลังจากนั้นไม่นาน แต่เป็นข่าวเล็กๆ จีนประกาศเช่นกันว่าภายใน 10 จะโค่นอุตสาหกรรมยานยนต์ทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นญี่ปุ่น หรือ เยอรมัน
คำถามคือใช้กลยุทธอะไร
รถไฟฟ้าคือคำตอบนั้น
เพราะจีนมีแหล่ง ธาตุ Rare Earth ที่มากที่สุดในโลก รวมไปถึง เกือบๆทั้งหมดของ Lithium ซี่งใช้ผลิต Advanced Battery ที่เบาและดีสุดในปัจจุบัน
ถ้าเราตามข่าววันนี้ ธาตุที่เป็น Rare Earth มีราคาสูงขึ้นมากหลังจากปี 2009 จะเพราะตั้งใจจากจีนหรือไม่ก็ตาม
ราคาแพงขึ้นมากขนาด ญี่ปุ่นต้องพยายามค้นหาแร่เหล่านี้เองในเวียดนาม และ อเมริกาใต้กันเลย (แหล่ง Deposit ของ Rare Eart อยู่ที่เทือกเขาในตอนกลาง และ ใต้จีน และ เทือกเขา แอนดิส ในอเมริกาใต้)
ผมรอดูครับว่าจีนจะเป็นผู้นำ เรื่อง Car Industry ได้มั๊ย
VIB007

Re: Re:

โพสต์ที่ 4451

thaloengsak เขียน:
CK เขียน:คุณวิบูลย์ครับ

การรอคอยไม่ใช่นิสัยของผมครับ ผมไม่สามารถรอซื้อหุ้น
นานๆได้ครับ ผมเป็นประเภทรักแล้วลุยเลย

การที่เราไปทำอะไรที่ไม่ถนัดอาจพลาดท่าตำตาได้ครับ

ส่วนถือยาวๆจนบริษัทแสดงศักยภาพออกมาผมไม่ค่อยมี
ปัญหาเท่าไหร่ครับ ผมไม่กลัวหุ้นไม่ขึ้น กลัวแต่มันจะไม่
ลงเท่านั้นเอง

ชอบซื้อครับ แต่ไม่ชอบขาย ปกติผมขายเพราะอยากไปซื้อ
ตัวอื่นนั่นเองครับ (ซึ่งมักจะกลายเป็นขายหมูไป) หรือไม่ก็
อยู่ๆเกิดไม่ปิ๊งขึ้นมาซะเฉยๆ ครับ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นมักจะ
ยังซื้อไม่ค่อยเยอะครับ (ไม่ถึง 1% ของพอร์ต)

เอ เคยได้ยินมาว่า Buffett ถือหุ้นเฉลี่ย 4 ปีครึ่งเท่านั้นเอง
ยังสงสัยว่าทำไมสั้นจัง พอบอกว่าแกทำ abritage ด้วย ถึง
ได้ถึงบางอ้อ
นิสัยคล้ายผมเลยครับ
พี่เกิด วันไหน วันเดือนปีอะไรครับ?
น่าจะหมายถึงคุณ CK นะครับ
พี่เขาย้ายไปเปิดเวปใหม่นานแล้วครับ
น่าจะเป็น Temple Boxing อะไรทำนองนี้
firstyy

โพสต์ที่ 4452

ผมมีหนังสือของคุณวิบูล 2 เล่ม 1.วิถีเซียนหุ้นมูลค่า 2.อ่านก่อน...รวยถาวรกว่า
-ไม่ทราบว่ามีมากกว่านี้ไหม อ่านแล้วเข้าใจดีครับ ต้องการหามาอ่านอีก หรือแนะนำหนังสือให้ผมก็ได้นะครับ
-ตอนนี้ผมติดเรื่องงบการเงิน ไม่ทราบว่าหาอ่านหนังสือวิเคราะห์งบการเงินของใครดีครับช่วยแนะนำที
VIB007

โพสต์ที่ 4453

firstyy เขียน:ผมมีหนังสือของคุณวิบูล 2 เล่ม 1.วิถีเซียนหุ้นมูลค่า 2.อ่านก่อน...รวยถาวรกว่า
-ไม่ทราบว่ามีมากกว่านี้ไหม อ่านแล้วเข้าใจดีครับ ต้องการหามาอ่านอีก หรือแนะนำหนังสือให้ผมก็ได้นะครับ
-ตอนนี้ผมติดเรื่องงบการเงิน ไม่ทราบว่าหาอ่านหนังสือวิเคราะห์งบการเงินของใครดีครับช่วยแนะนำที
กำลังจะออกเล่มสามครับ
ชื่อ"เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก"
เนื้อหาอ่านง่ายกว่าสองเล่มแรก
ตอนนี้กำลังอยู่บนแท่นพิพม์
คงหาซื้อได้ที่ซีเอ็ดภายในเดือน กพ.นี้ครับ

ส่วนเรื่องหนังสืองบการเงิน
ลองหาของอ.วรศักดิ์ ทุมมานนท์มาอ่านดูครับ
babyboom

โพสต์ที่ 4454

สวัสดีครับผมมีเรื่องจะถามพี่วิบูลย์ครับคือผมอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้า 35 แต่ผมไม่เข้าจัยเรื่อง DCF FCF พวกนี้อ่ะครับว่าเมื่อเราหาค่าได้แล้ว เราจะนำมาหาราคาหุ้นได้อย่างไรครับ ถ้าผมจำไม่ผิดผมเห็นพี่วิบูลย์โพสในกระทู้นี้แต่จำไม่ได้ว่าหน้าอะไร พี่วิบูลย์บอกว่า

"ผมคำนวนราคาหุ้นด้วยวิธี.... (ผมจำไม่ได้) แล้วได้ราคาหุ้น 10 บาท
สมมุตินะครับ

แต่ราคาหุ้นในกระดานสูงกว่า 20-30 % ผมจึงรอแล้วหลังจากนั้นมันก็ไม่

เคยลงมาอีกเลย "

สิ่งที่ผมอยากรู้คือ

- วิธีที่พี่ใช้ Reproduction Cost of Asset ..Earning Power Value..DCF
FCF หาตัวเลขออกมาแล้วคำนวนออกมาเป็นราคาหุ้นได้อย่างไรครับ

ถ้าเป็นคำถามที่โง่ผมขออภัยนะครับเพราะผมมือใหม่มาก ๆ ครับเพิ่งศึกษาได้แค่ 2 เดือนเองครับหรือว่าพี่วิบูลย์จะแนะนำหนังสือที่บอกวิธีหาค่าพวกนี้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าหนังสือเคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลกวางแผงยังครับ
ยาวไปหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
virasit

โพสต์ที่ 4455

สวัสดีครับ พี่วิบูลย์

ผมมือใหม่อีกคนครับ อยากทราบว่า หนังสือเล่ม 3 จะออกได้ช่วงไหนครับ "เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก" น่ะครับ วันนี้ไปหาเล่ม Value way ไม่มีและสั่ง se-ed ไปแล้วครับ อยากอ่าน ไม่ทราบว่าเล่มนี้มีวิธีการ valuation ครบถ้วนหรือไม่ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4456

virasit เขียน:สวัสดีครับ พี่วิบูลย์

ผมมือใหม่อีกคนครับ อยากทราบว่า หนังสือเล่ม 3 จะออกได้ช่วงไหนครับ "เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก" น่ะครับ วันนี้ไปหาเล่ม Value way ไม่มีและสั่ง se-ed ไปแล้วครับ อยากอ่าน ไม่ทราบว่าเล่มนี้มีวิธีการ valuation ครบถ้วนหรือไม่ครับ
เล่มสามคงวางแผงภายในต้นเดือนมีนาคมแน่นอนครับ เล่มนี้เน้นอ่านง่ายสบายๆไม่เทคนิค

ส่วนเล่มสอง "วิถีเซียนหุ้นมูลค่า"มีการหามูลค่ากิจการไว้ครบถ้วนครับ หาอ่านได้ครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4457

babyboom เขียน:สวัสดีครับผมมีเรื่องจะถามพี่วิบูลย์ครับคือผมอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้า 35 แต่ผมไม่เข้าจัยเรื่อง DCF FCF พวกนี้อ่ะครับว่าเมื่อเราหาค่าได้แล้ว เราจะนำมาหาราคาหุ้นได้อย่างไรครับ ถ้าผมจำไม่ผิดผมเห็นพี่วิบูลย์โพสในกระทู้นี้แต่จำไม่ได้ว่าหน้าอะไร พี่วิบูลย์บอกว่า

"ผมคำนวนราคาหุ้นด้วยวิธี.... (ผมจำไม่ได้) แล้วได้ราคาหุ้น 10 บาท
สมมุตินะครับ

แต่ราคาหุ้นในกระดานสูงกว่า 20-30 % ผมจึงรอแล้วหลังจากนั้นมันก็ไม่

เคยลงมาอีกเลย "

สิ่งที่ผมอยากรู้คือ

- วิธีที่พี่ใช้ Reproduction Cost of Asset ..Earning Power Value..DCF
FCF หาตัวเลขออกมาแล้วคำนวนออกมาเป็นราคาหุ้นได้อย่างไรครับ

ถ้าเป็นคำถามที่โง่ผมขออภัยนะครับเพราะผมมือใหม่มาก ๆ ครับเพิ่งศึกษาได้แค่ 2 เดือนเองครับหรือว่าพี่วิบูลย์จะแนะนำหนังสือที่บอกวิธีหาค่าพวกนี้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าหนังสือเคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลกวางแผงยังครับ
ยาวไปหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
ไม่มีใครฉลาดตั้งแต่เกิดหรอกครับ
และไม่มีใครโง่จริงๆหรอก

เรื่องการหามูลค่ากิจการนั้น
ลองหาหนังสือมาอ่านดู
เล่มแรก "วิถีเซ๊ยนหุ้นมูลค่า" ผมกับคุณมนตรีเขียน
ส่วนอีกเล่ม Value Investing: From Graham to Buffet and beyond คุณพรชัยแปลเป็นไทยแล้ว จำชื่อหนังสือไม่ได้ครับ
ลองหามาอ่านดู
viim
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4458

ขอบคุณครับพี่วิบูลย์ ผม virasit ครับ ขอใช้ username นี่แล้วกันมีคำว่า vi ดีช่วงนี้ผมเป็นช่วงเก็บความรู้ครับ ยังไม่ได้เริ่มลงทุนหรือเปิดบัญชีที่ไหน เพราะยังรู้สึกว่ายังวิเคราะห์บริษัทไม่แตก ขออ่านไปก่อนซักระยะ แล้วจะค่อยๆลงทุนทีละน้อยก่อน ว่าแต่ว่าถ้าผมจะถามว่าโบรกเกอร์ที่เราสามารถดูข้อมูลของหุ้นย้อนหลัง 10 ปีนี่ นอกขาก kimeng แล้วยังมีที่ไหนอีกหรือป่าวครับ เพราะว่าที่ต่างจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มี kimeng
VIB007

โพสต์ที่ 4459

viim เขียน:ขอบคุณครับพี่วิบูลย์ ผม virasit ครับ ขอใช้ username นี่แล้วกันมีคำว่า vi ดีช่วงนี้ผมเป็นช่วงเก็บความรู้ครับ ยังไม่ได้เริ่มลงทุนหรือเปิดบัญชีที่ไหน เพราะยังรู้สึกว่ายังวิเคราะห์บริษัทไม่แตก ขออ่านไปก่อนซักระยะ แล้วจะค่อยๆลงทุนทีละน้อยก่อน ว่าแต่ว่าถ้าผมจะถามว่าโบรกเกอร์ที่เราสามารถดูข้อมูลของหุ้นย้อนหลัง 10 ปีนี่ นอกขาก kimeng แล้วยังมีที่ไหนอีกหรือป่าวครับ เพราะว่าที่ต่างจังหวัดที่ผมอยู่ไม่มี kimeng
สวัสดีครับ
เรื่องโบรกไหนมีข้อมูลย้อนหลัง ผมไม่ทราบเหมือนกัน
คงต้องลองถามดูครับ

ลองหาข้อมูลใน Settrade มีข้อมูลสรุป 5 ปีย้อนหลัง
เข้าไปดูในหัวข้อบน tab ของหุ้นแต่ละตัวครับ ลองดู

ข้อมูงพี่ครรชิตนี่ก็ย้อนหลังมากกว่า 10 ปีอีกครับ ลองขอพี่เขาดูนะ
ในกระทู้ในห้อง vi
viim

โพสต์ที่ 4460

หวัดดีครับพี่ Viboon ผมกำลังสนใจเรื่อง DCF และ FCF และได้ไปดูวิธีการคำนวณตอนที่ Buffet ซื้อหุ้น Coca cola โดยใช้ Owner earnings ของปี 1988 และก็คิดว่า Annual income (NIAT หรือ กำไรสุทธิ) เพิ่มขึ้น 15% นับจากที่เขาซื้อเป็นเวลา 10 ปี โดยถือว่า Growth rate นี้เป็น first stage growth และปีที่ 11 ให้เป็น second stage growth ที่ 5% จากนั้นก็ให้ discount rate ที่ 9% เพื่อคำนวณมูลค่า FCF มาที่ปีปัจจุบันที่เขาซื้อ (1988) อ่านแล้วก็เข้าใจครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่ก็ยังไม่ทราบว่าวิธีคำนวณแบบนี้จะสามารถใช้ได้กับทุกบริษัทหรือไม่ เพราะว่า

1. ในสูตรที่เขาใช้หา FCF ของอนาคต อยู่บน assumption ว่าบริษัทมีการลงทุน (Cap ex) ต่อเนื่องไปตลอด??
2. ในสูตรนั้น Owner earnings ไม่ได้นำค่า delta WC (changes in working capital) มาคิดเลย ไม่ทราบว่าเป็นการคำนวณที่เราสามารถนำไปใช้ได้กับทุกกิจการหรือไม่ หรือค่อยไปเผื่อตอน MOS เอา
3. เข้าใจว่า discount rate ที่ 9% ก็คือ WACC (Weighted average cost of capital) ซึ่งคำนวณมาจากสูตร WACC = %dept*(1-T)*cost of dept + %equity*cost of equity โดยที่ไอ้เจ้า cost of equity พูดง่ายๆก็คือผลตอบแทนที่เราๆคาดหวังเช่น 10% อะไรทำนองนี้ โดยปกติแล้วก็จะทำให้ได้ WACC ออกมาประมาณ 9% ใช่หรือไม่ครับ

ผมว่านักลงทุนหน้าใหม่ๆ รวมทั้งผมด้วยที่กำลังศึกษาวิธีการลงทุนแนว VI พออ่านๆไปซักพัก นอกจาก qualitative analysis โดยการดูงบการเงินแล้ว สุดท้ายก็ต้องการหาค่า intrinsic value นี่แหละครับ เป็นตัวเจ้าปัญหา เพราะว่า ไม่เห็นตัวอย่างการคำนวณของรุ่นพี่ๆ ให้ดูเป็นนวทางอย่างละเอียด หนังสือก็หาอ่านยากที่ยก case จริงๆ มีของคุณสุมาอี้ ก็ยังงงๆอยู่ในบางตัวเลข เพราะตอนหลังๆของหนังสือ เริ่มจะรวบรัดไปหน่อย ซึ่งอาจจะเป็นเพราะว่า มันต้องใช้เวลาและความละเอียด ทุ่มเท หรือ เป็นเพราะว่ามันมี assumption ของ growth แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์อย่างมากๆๆๆ สำหรับ Brand new investor เพราะว่าผมเองก็ยังไม่เริ่มเปิดพอร์ตเลย เพราะติดตรง intrinsic value นี่หละครับ หวังว่าพี่ๆคงจะช่วยชี้แนะนวทางให้มือใหม่ที่ยังไม่ได้ลงสนามเลยครับ ผมเริ่มอ่านหนังสือมาประมาณ 2 เดือนครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4461

Option ที่ให้ทำโพสแบบ Quote ถูกปิดไป
เลยทำเป็นสีเทาไม่ได้ อ่านยากหน่อยนะครับ
ไม่รู้จะทำอย่างไร
Admin ช่วยดูให้หน่อยแล้วกันครับ
viim เขียน:หวัดดีครับพี่ Viboon ผมกำลังสนใจเรื่อง DCF และ FCF และได้ไปดูวิธีการคำนวณตอนที่ Buffet ซื้อหุ้น Coca cola โดยใช้ Owner earnings ของปี 1988 และก็คิดว่า Annual income (NIAT หรือ กำไรสุทธิ) เพิ่มขึ้น 15% นับจากที่เขาซื้อเป็นเวลา 10 ปี โดยถือว่า Growth rate นี้เป็น first stage growth และปีที่ 11 ให้เป็น second stage growth ที่ 5% จากนั้นก็ให้ discount rate ที่ 9% เพื่อคำนวณมูลค่า FCF มาที่ปีปัจจุบันที่เขาซื้อ (1988) อ่านแล้วก็เข้าใจครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน แต่ก็ยังไม่ทราบว่าวิธีคำนวณแบบนี้จะสามารถใช้ได้กับทุกบริษัทหรือไม่
DCF เป็นการหามูลค่าหุ้นวิธีหนึ่ง
บางคนก็ใช้วิธีง่ายๆอย่าง PE Ratio
แต่นักวิเคราะห์และนักการเงินมักใช้ DCF ในการหามูลค่ากิจการในการซื้อขายกิจการมากกว่าวิธีอื่น
ใช้ได้กับทุกบริษัทครับแต่สมมุติฐานจะแตกต่างกันไปในแต่ละกิจการ

viim เขียน:เพราะว่า

1. ในสูตรที่เขาใช้หา FCF ของอนาคต อยู่บน assumption ว่าบริษัทมีการลงทุน (Cap ex) ต่อเนื่องไปตลอด??
บางบริษัทบอกถึงการลงทุนในอนาคตไว้ด้วย
เอามาใช้ได้

viim เขียน:2. ในสูตรนั้น Owner earnings ไม่ได้นำค่า delta WC (changes in working capital) มาคิดเลย ไม่ทราบว่าเป็นการคำนวณที่เราสามารถนำไปใช้ได้กับทุกกิจการหรือไม่ หรือค่อยไปเผื่อตอน MOS เอา
ถ้ามีข้อมูลเอามาคิดได้ครับ

viim เขียน:3. เข้าใจว่า discount rate ที่ 9% ก็คือ WACC (Weighted average cost of capital) ซึ่งคำนวณมาจากสูตร WACC = %dept*(1-T)*cost of dept + %equity*cost of equity โดยที่ไอ้เจ้า cost of equity พูดง่ายๆก็คือผลตอบแทนที่เราๆคาดหวังเช่น 10% อะไรทำนองนี้ โดยปกติแล้วก็จะทำให้ได้ WACC ออกมาประมาณ 9% ใช่หรือไม่ครับ
WACC ขึ้นกับ Cost of Debt ก็คือดอกเบี้ย
และ cost of equity คือผลตอบแทนที่เราคาดหวังนั่นถูกต้องแล้ว
บางครั้งดอกเบี้ยสูงทำให้ WACC สูงขึ้นได้ครับ

viim เขียน:ผมว่านักลงทุนหน้าใหม่ๆ รวมทั้งผมด้วยที่กำลังศึกษาวิธีการลงทุนแนว VI พออ่านๆไปซักพัก นอกจาก qualitative analysis โดยการดูงบการเงินแล้ว สุดท้ายก็ต้องการหาค่า intrinsic value นี่แหละครับ เป็นตัวเจ้าปัญหา เพราะว่า ไม่เห็นตัวอย่างการคำนวณของรุ่นพี่ๆ ให้ดูเป็นนวทางอย่างละเอียด หนังสือก็หาอ่านยากที่ยก case จริงๆ มีของคุณสุมาอี้ ก็ยังงงๆอยู่ในบางตัวเลข เพราะตอนหลังๆของหนังสือ เริ่มจะรวบรัดไปหน่อย ซึ่งอาจจะเป็นเพราะว่า มันต้องใช้เวลาและความละเอียด ทุ่มเท หรือ เป็นเพราะว่ามันมี assumption ของ growth แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์อย่างมากๆๆๆ สำหรับ Brand new investor เพราะว่าผมเองก็ยังไม่เริ่มเปิดพอร์ตเลย เพราะติดตรง intrinsic value นี่หละครับ หวังว่าพี่ๆคงจะช่วยชี้แนะนวทางให้มือใหม่ที่ยังไม่ได้ลงสนามเลยครับ ผมเริ่มอ่านหนังสือมาประมาณ 2 เดือนครับ
ของอย่างนี้ต้องค่อยเป็นค่อยไป
ค่อยๆศึกษาไปครับ
ลองไปเปิดพอร์ตดู
แล้วนำเงินสัก 10% มาทดลองดูก่อน
ทำตอนนี้เลยก็ได้ครับ ไม่ต้องรอ
viim

โพสต์ที่ 4462

ขอบคุณครับพี่วิบูลย์สำหรับข้อแนะนำ ตอนนี้ผมกำลังทะยอยอ่านกระทู้นี้ถึงหน้าที่ 19 ใช้เวลามากเลยเพราะว่ามีตั้ง 150 หน้าแล้ว ตั้งแต่ปี 2003 เป็นกระทู้ที่ดีมาก และที่สำคัญพี่วิบูลย์ให้ความกรุณามากที่ยังคงมาให้ข้อแนะนำอย่างสม่ำเสมอเป็นเวลาหลายปีมากๆ ผมอ่านไปที่หน้า 10 กว่าๆ ก็รอดูวิธีการคำนวณ FCF ของ Aprint จากพี่ฉัตรชัย แต่ก็ยังไม่เห็น ไม่แน่ใจว่าอยู่ช่วงกลางๆของกระทู้หรือป่าวครับ ถ้าได้เห็นตัวอย่างซักเคสสองเคสน่าจะไปต่อได้ เห็นพี่วิบูลย์บอกว่าให้ใช้ PE เลย ผมอ่านเล่มของ peter lynch เขาบอกว่าเราสามารถใช้ PEG = PE/Growth อยากจะเรียนถามพี่ต่อว่า เราควรจะเอา growth ของเงินสดที่บริษัททำได้หรือกำไรสุทธิดีครับ แล้วถ้าย้อนหลังไปซัก 5 ปี (ข้อมูลจาก settrade มีแค่ 5 ปี) จะพอใช้ได้หรือไม่ครับ ในการวิเคราะห์ถ้าในกรณี 5 ปีผลออกมาเป็นลักษณะนี้จะถือว่า Growth เป็นอย่างไรครับ
ปี 2553 2552 2551 2550 2549
กำไรสุทธิ (ลบ) 1200 1000 942 850 1100
ทีนี้เวลาเราดู PE เราจะรู้ได้ยังไงว่า การเติบโตของราคาตลาดวิ่งแซงหน้าการเติบโตของผลประกอบการของกิจการครับ
เพราะ lynch บอกว่าให้หาหุ้นที่ราคาตลาดวิ่งตามอัตราการเติบโตของกำไรไม่ทัน กล่าวคือ PEG < 1 ซึ่งถ้า PEG = 0.5 ถือว่ามี MOS สูง
VIB007

โพสต์ที่ 4463

viim เขียน:ขอบคุณครับพี่วิบูลย์สำหรับข้อแนะนำ ตอนนี้ผมกำลังทะยอยอ่านกระทู้นี้ถึงหน้าที่ 19 ใช้เวลามากเลยเพราะว่ามีตั้ง 150 หน้าแล้ว ตั้งแต่ปี 2003 เป็นกระทู้ที่ดีมาก และที่สำคัญพี่วิบูลย์ให้ความกรุณามากที่ยังคงมาให้ข้อแนะนำอย่างสม่ำเสมอเป็นเวลาหลายปีมากๆ ผมอ่านไปที่หน้า 10 กว่าๆ ก็รอดูวิธีการคำนวณ FCF ของ Aprint จากพี่ฉัตรชัย แต่ก็ยังไม่เห็น ไม่แน่ใจว่าอยู่ช่วงกลางๆของกระทู้หรือป่าวครับ ถ้าได้เห็นตัวอย่างซักเคสสองเคสน่าจะไปต่อได้ เห็นพี่วิบูลย์บอกว่าให้ใช้ PE เลย ผมอ่านเล่มของ peter lynch เขาบอกว่าเราสามารถใช้ PEG = PE/Growth อยากจะเรียนถามพี่ต่อว่า เราควรจะเอา growth ของเงินสดที่บริษัททำได้หรือกำไรสุทธิดีครับ แล้วถ้าย้อนหลังไปซัก 5 ปี (ข้อมูลจาก settrade มีแค่ 5 ปี) จะพอใช้ได้หรือไม่ครับ ในการวิเคราะห์ถ้าในกรณี 5 ปีผลออกมาเป็นลักษณะนี้จะถือว่า Growth เป็นอย่างไรครับ
ปี 2553 2552 2551 2550 2549
กำไรสุทธิ (ลบ) 1200 1000 942 850 1100
ทีนี้เวลาเราดู PE เราจะรู้ได้ยังไงว่า การเติบโตของราคาตลาดวิ่งแซงหน้าการเติบโตของผลประกอบการของกิจการครับ
เพราะ lynch บอกว่าให้หาหุ้นที่ราคาตลาดวิ่งตามอัตราการเติบโตของกำไรไม่ทัน กล่าวคือ PEG < 1 ซึ่งถ้า PEG = 0.5 ถือว่ามี MOS สูง
จะใช้เงินสดหรือกำไรสุทธิก็ได้ทั้งนั้นหละครับ
ทำมันทั้งสองวิธีเลย

การเติบโตคิดเป็นปอร์เซนต์ครับ
ยกตัวอย่างในช่วงห้าปีที่ผ่านมาบริษัทมีกำไรเติบโตเฉลี่ยปีละ 15 เปอร์เซนต์
ถ้าตามสูตรของลินซ์
PE=15
PEG = PE/G = 15/15 = 1

ถ้า PE= 10
PEG = PE/G = 10/15 = 0.66

แสดงว่าอย่างหลังน่าสนใจกว่า

"ทีนี้เวลาเราดู PE เราจะรู้ได้ยังไงว่า การเติบโตของราคาตลาดวิ่งแซงหน้าการเติบโตของผลประกอบการของกิจการ"

อันนี้ก็ต้องดูประมาณการผลประกอบการในอนาคตแล้วนำมาคำนวณครับ

ข้างล่างผมไปหามาจากอากู๋

What Does Price/Earnings To Growth - PEG Ratio Mean?
A ratio used to determine a stock's value while taking into account earnings growth. The calculation is as follows:

PEG = PE/Growth

Investopedia explains Price/Earnings To Growth - PEG Ratio
PEG is a widely used indicator of a stock's potential value. It is favored by many over the price/earnings ratio because it also accounts for growth. Similar to the P/E ratio, a lower PEG means that the stock is more undervalued.

Keep in mind that the numbers used are projected and, therefore, can be less accurate. Also, there are many variations using earnings from different time periods (i.e. one year vs five year). Be sure to know the exact definition your source is using.
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 4464

หวัดดีครับเฮีย สบายดีไหมครับ
viim

โพสต์ที่ 4465

ขอบคุณครับสำหรับคำอธิบายเรื่อง PEG เมื่อวันเสาร์ที่แล้วผมมีโอกาสเข้าไป search หนังสือใน AMAZON ที่เกี่ยวกับการหาค่า intrinsic value ของหุ้น ก็เจอหนังสือเล่มนี้ครับ
Valuations - 30 Intrinsic Value Estimations in the style of Warren Buffett and Charlie Munger เขียนโดย Bud Labitan ก็เลยสั่งไปแล้ว คงจะได้อีกประมาณ 1 เดือน เดี๋ยวอ่านแล้วยังไงจะมาแชร์สิ่งที่ได้อีกทีครับ

และเมื่อวานก็มีโอกาสเข้าร้าน Se-ed ไปสอยเล่ม Super stock เล่มล่าสุดของ อ.นิเวศน์ มาอ่าน ยังอ่านไม่จบครับ เห็นอาจารย์บอกว่าตอนนี้เรามี active and young VI investors เยอะมากทำให้หุ้นพื้นฐานดีแนว VI เดี๋ยวนี้หาถูกๆยากกว่าแต่ก่อนมาก อันนี้พี่มีความเห็นอย่างไรครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4466

hongvalue เขียน:หวัดดีครับเฮีย สบายดีไหมครับ
สบายดี
คงต้องเรียกว่า"ท่านฮง"แล้วเพราะ
ได้ข่าวว่าเราได้กำไรปีที่แล้วหลายพันเปอร์เซนต์เลย นิ
จริงไหม ทำอย่างไร แชร์หน่อย
VIB007

โพสต์ที่ 4467

viim เขียน:ขอบคุณครับสำหรับคำอธิบายเรื่อง PEG เมื่อวันเสาร์ที่แล้วผมมีโอกาสเข้าไป search หนังสือใน AMAZON ที่เกี่ยวกับการหาค่า intrinsic value ของหุ้น ก็เจอหนังสือเล่มนี้ครับ
Valuations - 30 Intrinsic Value Estimations in the style of Warren Buffett and Charlie Munger เขียนโดย Bud Labitan ก็เลยสั่งไปแล้ว คงจะได้อีกประมาณ 1 เดือน เดี๋ยวอ่านแล้วยังไงจะมาแชร์สิ่งที่ได้อีกทีครับ
มีเล่มนี้ด้วยเหรอครับ ไม่เคยเห็นเลย
หลังๆผมไม่ค่อยได้อ่านหนังสือลงทุนเท่าไหร่
วันก่อนไปคิโนะซื้อหนังสือมาเกือบสิบเล่ม
ไม่มีหนังสือลงทุนเลยสักเล่ม....!!!!!
viim เขียน:และเมื่อวานก็มีโอกาสเข้าร้าน Se-ed ไปสอยเล่ม Super stock เล่มล่าสุดของ อ.นิเวศน์ มาอ่าน ยังอ่านไม่จบครับ เห็นอาจารย์บอกว่าตอนนี้เรามี active and young VI investors เยอะมากทำให้หุ้นพื้นฐานดีแนว VI เดี๋ยวนี้หาถูกๆยากกว่าแต่ก่อนมาก อันนี้พี่มีความเห็นอย่างไรครับ
ก็เป็นไปได้ครับโดยเฉพาะหุ้นเล็กๆ
เพราะใช้เงินไม่มากก็ทำให้ราคาหุ้นขึ้นไปมากได้

อย่าลืมอุดหนุน"เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก"นะครับ
เริ่มวางแผงบ้างแล้ว
ต้นเดือนมีนาคงครบทั้งประเทศ
babyboom

โพสต์ที่ 4468

ผมเข้าถามแต่ว่าหนังสือยังไม่มาเลยครับ "เคล็ดลับเซียนหุ้นบรรลือโลก" รออ่านครับพี่วิบูลย์
viim

โพสต์ที่ 4469

เสาร์ที่แล้วก็ถามครับ ยังไม่มาเลย เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก
VIB007

โพสต์ที่ 4470

babyboom เขียน:ผมเข้าถามแต่ว่าหนังสือยังไม่มาเลยครับ "เคล็ดลับเซียนหุ้นบรรลือโลก" รออ่านครับพี่วิบูลย์
viim เขียน:เสาร์ที่แล้วก็ถามครับ ยังไม่มาเลย เคล็ดลับเซียนหุ้นบันลือโลก
ใจเย็นๆ
เพิ่งพิมพ์เสร็จเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง
ภายในหนึ่งถึงสองอาทิตย์น่าจะวางแผงได้
ลองไปดูสักอาทิตย์ละครั้งนะครับที่ซีเอ็ด