ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อง100

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด
BUAYAI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อง100

โพสต์ที่ 1

ผมอยู่กับ thaivi มา 11 ปี นับแต่วันที่มีห้องสำหรับสมาชิกสมาคม ร้อยคนร้อยหุ้นก็ขาดผู้เป็นดาวรุ่งไปเรื่อยๆ อาจจะเป็นความคิดไปเองของผม แต่เชื่อว่าหากเปิดให้สมาชิกทั่วไปได้เข้าร้อยคนร้อยหุ้นเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นได้ เราอาจจะได้พบกับดาวดวงใหม่ที่ให้ความเห็นที่แตกต่างออกไปมากกว่านี้ได้
เป็นธรรมดาที่คนหมู่มากย่อมมีความเห็นที่แตกต่างกัน ปะทะกันบ้าง หากมีกฎระเบียบที่แน่ชัดก็น่าจะจัดการได้
ผมขอมีความเห็นว่าควรเปิดเสรึให้สมาชิกทุกท่านสามารถเข้าถึงร้อยคนร้อยหุ้นได้เช่นเดิมเมื่อหลายปีก่อน
ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

Re: ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อ

โพสต์ที่ 2

อย่านำความคิดส่วนตัว

มาทำให้ผู้มีส่วนร่วมทำงาน
มีส่วนรับผิดชอบลำบากใจเลยครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

Re: ถึงเวลาแล้วหรือยังครับ ที่Thaiviจะให้สมาชิกทั่วไปเข้าห้อ

โพสต์ที่ 3

ผมไม่เคยจ่ายค่าสมาชิกนะครับ
ไม่เคยเป็นสมาชิกด้วย
แต่ก็...อยากเข้าห้องเหมือนกัน
อย่างไรก็ดีอ่ะนะครับ กฏก็คือกฏ ถ้าเปิดเสรีให้ สมาคมก็คงเละเหมือนเมื่อก่อนที่มีดราม่าหุ้นกับเพียบ
ทั้ง JAS (ซึ่งถ้าถือมาจนทุกวันนี้ก็หลายสิบเด้ง เสือกขายเอง)
ทั้ง PTL (ซึ่งประชุมผู้ถือหุ้นวันนี้)
บลาๆๆๆ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
luz666
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ทุกวันนี้ผมอ่านห้องหุ้นในเว็บบอร์ดชื่อดังแห่งหนึ่งแล้วดีใจมากครับที่ thaivi เป็นแบบทุกวันนี้
ห้องนั้นมีแต่กระทู้แบบ gooddddd, baddddd
all i need is Zero
Vunny
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ผมไม่เห็นด้วยครับ เพราะเหตุผลดังนี้ครับ

1. การสมัครสมาชิกไม่ได้ยากเย็นอะไร
2. จำนวนเงินนั้นก็ไม่ได้มากมาย เมื่อเทียบสิ่งที่คุณได้รับกับสิ่งที่คุณจ่าย
3. เรื่องที่คุณอยากได้สมาชิกที่เก่งๆมาให้ความเห็น อันนี้มันไม่เห็นเกี่ยวกับเรื่องที่เค้าจะเป็นสมาชิกเลยครับ ถ้าคนเราอยากแลกเปลี่ยนความเห็น หรืออยากแชร์ความคิดของตัวเองจริงๆ เค้าก็จะมีความพยายามของเค้าเองครับ
4. ถ้าเปิดให้เป็นใครเข้ามาก็ได้ ก็จะมีโพสหลายๆ ครั้งที่ไม่ได้เป็นสาระอะไร

ข้อเสียของการที่เป็นระบบปิด คือ การที่คนจะเข้ามาครั้งแรกแล้วรู้สึกว่าเป็นระบบปิด ก็เลยข้ามไปไม่เข้ามา อันนี้เป็นค่าเสียโอกาสที่เราจะมีสมาชิกเพิ่มขึ้น อย่างไรก็ตาม ผมมองว่าถ้าผู้ลงทุนนั้นๅ ยังลงทุนในแนวทางเดียวกัน ก็อาจจะมาเป็นสมาชิกในอนาคตอยู่ดี เพราะด้วยเงื่อนไขการสมัครที่ไม่ได้ยากอะไร
nighthawks

โพสต์ที่ 6

ผมว่า ผลเสีย เยอะกว่าผลประโยชน์ครับ

ประเด็นคือค่าสมาชิก ในความคิดผมถือว่าถูกมากกกกก เป้าหมายของการทำระบบสมาชิก น่าจะเพื่อให้ทุกคนที่มีส่วนในการ Post หรืออ่าน ความเห็นอะไรเกี่ยวกับหุ้นเฉพาะตัวต้อง มีตัวตนที่แท้จริงมากกว่าที่จะมา post แล้วหนีหายไปเลยครับ
BUAYAI

โพสต์ที่ 7

ปรัชญา เขียน:อย่านำความคิดส่วนตัว

สมาชิกไม่มีสิทธิเสนอความเห็นเหรอครับ จะทำหรือไม่ทำก็อีกเรื่องหนึ่ง
warut21
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

มี goooooooood กับ baaaaaaaaaaaad ก็เพลินดีนะครับ ส่วนตัวดูอยู่ทั้งเว็บชื่อดังกับเว็บนี้ อันนั้นเอาอ่านเพลินๆบางอันก็ฮาดี ข้อดีของการไม่คัดเลือกสมาชิกคือจะมีความคิดหลากหลาย (ทั้งดีและไม่ดี) และบอร์ดจะ active มากขึ้น แต่จะยุ่งยากมากสำหรับผู้ดูแลนะครับ จะลบก็ต้องมานั่งดูว่าควรลบไม่ควรลบ ลบมั่วก็โดนด่าอีก ผมว่าที่เป็นอยู่ก็โอเคระดับนึงนะครับ อยากอ่านเพลินๆผมก็เข้าไปอ่านเว็บอื่นสลับกันมั่งครับ
BUAYAI

โพสต์ที่ 9

ถ้าไม่เห็นด้วยก็เลิกกันไปเท่านั้นเอง การรับฟังความเห็นสมาชิกมันทำให้สมาคมมันลำบากใจตรงไหนครับ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 10

เมื่อก่อนใช้ login อะไรอยู่ครับ เห็น login นี้เพิ่งสมัครปี 2013
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
BUAYAI

โพสต์ที่ 11

ด้วยความเคารพ ผมไม่ได้มีเจตนาให้ใครลำบากใจ แต่เมื่อผมได้เป็นสมาชิกสมาคม ผมเห็นว่าอะไรดีก็เสนอแนะ ถ้าเป็นข้อสรุปว่าไม่เห็นควรผมก็นอมรับ
แต่การที่ท่านกล่าวว่า อย่าเอาความเห็นส่วนตัวมาทำให้สมาคมลำบากใจ ดังว่าท่านได้ตัดสินว่าผมทำสิ่งที่ผิดไป ผมอยากจะบอกท่านว่าทุกสิ่งล้วนเกิดจากความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้น เพียงแต่ความเห็นส่วนตัวนั้นจะถูกยอมรับในเวลาต่อมาหรือไม่ ขอบคุณทุกท่านครับ ผมคงไม่กล้าเสนออะไรอีกแล้ว
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

ผมเห็นด้วย 50%ครับเพราะส่วนตัวชอบให้ห้องมันคึกคักหน่อย
ไม่เห็นด้วย 50%ครับเพราะคุณภาพคอมเม้นอาจจะตกลง

แต่เห็นด้วย 100% ว่าควรเปิดรับฟังข้อคิดเห็นของสมาชิกครับ

:mrgreen: :mrgreen:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
arica

โพสต์ที่ 13

ครับ ผมก็สงสัย แล้วทำไม สมาชิกทั่วไป ไม่สมัครสมาชิก สามัญของ THAIVI เพื่อสนับสนุน web ครับ เพราะเหตุผลแต่ละท่านมีหลากหลาย อยากฟังความคิดเห็นของท่านอื่นๆ บ้างครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 14

BUAYAI เขียน:
ปรัชญา เขียน:อย่านำความคิดส่วนตัว

สมาชิกไม่มีสิทธิเสนอความเห็นเหรอครับ จะทำหรือไม่ทำก็อีกเรื่องหนึ่ง

หากอยากทำให้เป็นเรื่องเป็นราว
ทำหนังสือถึงสมาคมซิครับ
หารายชื่อสมาชิกสนับสนุนแล้วนำเสนอ

สมาคมไม่ใช่ของใครคนเดียว เป็นของส่วนรวม
การจะทำอะไร พิจารณาอะไร ก็ต้องมีการพิจารณา
เอาเสียงส่วนใหญ่ของคณะกรรมการมาลงความเห็น
ว่าควรจะมีมติอย่างไร

ในเมื่อที่ผ่านมา จนถึงขณะนี้นะปัจจุบัน
ควรเคารพกฏกติกาของสมาคมและทีมงานโหมด
bunbun

โพสต์ที่ 15

ถ้ากลัวป่วนขอเป็นให้อ่านได้แต่ห้ามถามได้ไหมคะ
เหตุผลที่ไม่ได้สมัครเพราะนานๆจะอ่านทีนึงน่ะค่ะ บางทีก็หลายๆเดือนเปิดเลยค่ะ
ถ้าทราบว่าเป็นแหล่งข้อมูลที่พี่ๆช่วยค้นมาให้อยู่ที่นี่จะช่วยได้ม๊ากมากค่ะ
เสียดายข้อมูลดีๆค่ะ ช่วยมือสมัครเล่นพอร์ทเล็กมากๆได้มากค่ะ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 16

BUAYAI เขียน:ผมอยู่กับ thaivi มา 11 ปี นับแต่วันที่มีห้องสำหรับสมาชิกสมาคม ร้อยคนร้อยหุ้นก็ขาดผู้เป็นดาวรุ่งไปเรื่อยๆ อาจจะเป็นความคิดไปเองของผม แต่เชื่อว่าหากเปิดให้สมาชิกทั่วไปได้เข้าร้อยคนร้อยหุ้นเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นได้ เราอาจจะได้พบกับดาวดวงใหม่ที่ให้ความเห็นที่แตกต่างออกไปมากกว่านี้ได้
เป็นธรรมดาที่คนหมู่มากย่อมมีความเห็นที่แตกต่างกัน ปะทะกันบ้าง หากมีกฎระเบียบที่แน่ชัดก็น่าจะจัดการได้
ผมขอมีความเห็นว่าควรเปิดเสรึให้สมาชิกทุกท่านสามารถเข้าถึงร้อยคนร้อยหุ้นได้เช่นเดิมเมื่อหลายปีก่อน
ขอบคุณครับ
ผมคิดว่า ที่ห้องร้อยคนร้อยหุ้นขาดผู้เป็นดาวรุ่งไปนี่ เหตุปัจจัยหลักๆ น่าจะมาจาก Mega Trend ที่ Shift จากสังคมแบบ Webboard ไปเป็น Social Network และ Group Chat เสียมากกว่า

ในอดีตสังคมนักลงทุนแนว VI ในไทยมีประชากรน้อยมาก การมารวมตัวกันใน Webboard ซึ่งเป็นเทคโนโลยีที่ดีที่สุดในสมัยนั้น ประกอบกับข้อมูลการลงทุนในยุคนั้นเป็นของหายาก ยุคนั้นจึงเป็นยุคที่เฟื่องฟูของเว็บ ThaiVI แต่ปัจจุบัน VI ก็เพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ แนวทางการลงทุนก็แตกแขนงออกไปยิบย่อยมากมาย การรวมกลุ่มของนักลงทุนที่จริตใกล้เคียงกัน โดยใช้เทคโนโลยีที่เหมาะสมกับในปัจจุบันเป็นเรื่องที่เหมาะสมกว่า

สังคมที่ใหญ่ขึ้น ความวุ่นวายก็ยิ่งมากขึ้น การแสดงความคิดอย่างเปิดเผย และตรงไปตรงมาแบบสมัยสังคมเล็กๆ ทำได้ยาก เพราะ จะมีคนที่แนวคิด จริต ไม่ตรงกัน อยู่ร่วมในสังคมด้วย จึงเป็นธรรมดาที่การพูดคุยและแสดงความคิดเห็นในปัจจุบันนี้จำเป็นต้องระมัดระวังคำพูด และความคิดเห็นเป็นอย่างมาก โดยส่วนตัวแล้ว กว่าผมจะ Post อะไรลงใน Webboard ต้องมีการ Revise ทบทวนอย่างต่ำก็ 2-3 รอบ บางทีพิมพ์เสร็จ Revise เสร็จ ลบทิ้ง เปลี่ยนใจไม่ Post ออกบ่อยๆ แตกต่างจากยุคสมัยแรกๆ ที่คิดอะไรก็พูด ก็เขียน แย้งกันตรงๆ ซึ่งเหล่านี้ก็เป็นธรรมชาติของสังคมที่มีขนาดใหญ่ขึ้นอยู่แล้ว

ผมคิดว่า ต่อให้เปิดห้องร้อยคนร้อยหุ้นให้เข้าได้อย่างอิสระ แจกเงิน แจกรางวัลให้กับคนที่เข้ามาใช้บริการ ก็เป็นเรื่องยากที่จะฝืนธรรมชาติเหล่านี้ได้

ด้วยเหตุนี้ ผมจึงไม่คิดว่าการเปิดเสรีเข้าห้องร้อยคนร้อยหุ้นจะช่วยพัฒนาคุณภาพของห้องให้ดีขึ้นได้ครับ แต่ถ้าอยากจะช่วยพัฒนาคุณภาพของห้องให้ดีขึ้น ผมก็คงต้องฝากย้อนกลับไปถามตัวเพื่อนๆ ทุกท่านเองว่า ทุกวันนี้ท่านมีส่วนช่วยอย่างไรให้สังคมๆ นี้พัฒนาไปทิศทางที่ดีขึ้น ตัวเราเองได้ Contribute Content อะไรที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมนี้บ้าง และจะทำอย่างไรที่จะทำได้มากขึ้นในวันพรุ่งนี้

ถ้าทุกคนที่อยู่ในสังคมนี้ทำเท่าที่ตัวเองทำได้ แบ่งปันสิ่งดีๆ ที่ตัวเองมีให้กับคนรอบๆ ตัวอยู่เสมอๆ ผมเชื่อว่า จะเป็นสังคมเปิด หรือสังคมปิด สุดท้ายสังคมนี้จะเป็นสังคมที่ดีขึ้นเรื่อยๆ ในอนาคตอย่างแน่นอน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
killyX
ผู้ติดตาม: 195

โพสต์ที่ 17

การสมัครสมาชิกจะต้องส่งเอกสารยืนยันตัวตนแก่ทางสมาคม เผื่อเวลาสมาชิกท่านใดละเมิดกฏข้อบังคับ หรือ กฏหมาย ก็สามารถจะยืนผู้กระทำผิดได้ การรักษาความสงบเรียบร้อยของสังคมขนาดใหญ่ที่อาจมีผลประโยชน์ขัดแย้งกัน (Conflict of Interest) ก็ควรจะใช้ระบบควบคุมเช่นนี้ ไม่งั้นก็จะมีการปั้มสมาชิกแล้วมาเป็นหน้าม้าเชียร์หุ้น อวยกัน มาปั่นหุ้นกัน และอื่นๆอีกมากมาย

ส่วนค่าสมาชิกเป็นเรื่องเล็กน้อยเทียบกับความคุ้มค่าที่ได้ ซึ่งเป็นค่าบำรุงเซิฟร์เวอร์และค่าใช้จ่ายจิปาภะ อีกอย่างในเวปบอร์ดนี้ไม่ได้มีรายได้จากการโฆษณาเหมือนที่อื่นครับ

ความสะดวกสบายอาจจะส่งผลดีต่อการเข้ามาของสมากชิกใหม่ แต่ถ้าหย่อนไปก็อาจสร้างความวุ่นวายแก่สังคมที่เป็นอยู่
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
leky

โพสต์ที่ 18

ผมเห็นด้วยนะว่าส่วนหนึ่งที่คนโพสต์น้อยลง อาจจะเป็นเพราะสมาชิกกลุ่มหนึ่ง มีกลุ่มเล็ก ๆ ของตัวเองตาม FB หรือ blog ต่าง ๆ เค้าก็อาจจะสบายใจมากกว่าถ้าจะคุยกับคนที่รู้จักหรือคุ้นเคยกัน

ในความเห็นของผม ก่อนที่เราจะคิดว่า เราจะได้อะไรจากโพสต์ของคนอื่น เราน่าจะถามตัวเองก่อนครับ ว่าเราโพสต์เรื่องที่มีประโยชน์ให้กับคนอื่นมากเท่าไหร่ เพราะถ้าทุกคนคิดแต่จะเป็นฝ่ายรับ จะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ต่อให้เว็บนี้เป็นเว็บเปิดหรือปิด สุดท้ายมันก็จะเงียบเหงาไม่แตกต่างกัน

แล้วผมก็เห็นด้วยครับ การที่เว็บกลายเป็นเว็บปิดสำหรับห้องร้อยคนร้อยหุ้นนั้น ส่วนหนึ่งก็น่าจะมาจากเรื่องดราม่าในหุ้นตัวดัง ๆ การโพสต์ที่พิสูจน์ตัวตนของคนโพสต์ไม่ได้ ข้อมูลจริงเท็จก็ไม่มีใครตรวจสอบได้ ตรงนี้มันก็เป็นช่องให้คนเข้ามาหาผลประโยชน์ ดังนั้นการจะเชื่อข้อมูลอะไรก็ตาม ถึงแม้เว็บจะมีการสมัครสมาชิกแล้วก็ตาม ควรตรวจสอบด้วยตัวเองทุกครั้ง อย่าเชื่อเพียงเพราะมีคนโพสต์ว่าคุยกับบ. คุยกับ IR ได้ข้อมูลมาว่าอย่างนั้นอย่างนี้ หลายครั้งเท่าที่เคยตามดูงบออกมากลับ เงิบไปซะงั้น คนที่โพสต์ก็หายเงียบ

ผมว่าอยู่อย่างเล็ก ๆ แต่มีคุณภาพดีกว่าครับ ถ้าหุ้นตัวนั้นไม่ได้มีใครมาโพสต์ให้ข้อมูลอะไร เราก็จงยึดตัวเองเป็นที่พึ่งครับ จะผิดจะถูกก็จงภูมิใจในตัวเองครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
uthai.l

โพสต์ที่ 19

ผมไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกชมรมเพราะนานๆจะเปิดเข้ามาอ่านบทความใน Value Investing เพื่อทบทวนหลักการที่ตนเองกำลังลงทุน การมีตติ้งต่างไก็ไม่ได้ไป แต่แค่นี้ผมก็ขอบคุณมากแล้ว

ส่วนห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็ขอให้อยู่ในกฎกติกาของทางสมาคมเห็นสมควรครับ
ทุกปัญหามีทางออก ถ้าไม่มีทางออก...ให้ออกทางเข้า!!!
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 20

ที่จริงเปิดให้อ่านได้ แต่ไม่ให้โพสต์ก็น่าจะลองพิจารณาดูนะครับ จัดโปรฯซักเดือนนึงดูก่อนมั้ย :D
tancecu

โพสต์ที่ 21

ว่าจะไม่ออกความเห็นแล้ว แต่ขอเอาซักหน่อย
ผมว่าค่าสมาชิกต่อปีมันน้อยมาก ถ้าเทียบกับสาระประโยชน์และผลตอบแทนหุ้น
ที่ได้จากความคิดของสมาชิกห้องร้อย
ยิ่งถ้าไปเปรียบกับ cut loss เวลาหลงทาง กับหุ้นบางตัว
ผมว่ามัน cover ค่าสมาชิกทั้งชาตินี้ยันชาติหน้าเลยนะนั่น
SI Freedom
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 22

BUAYAI เขียน: ร้อยคนร้อยหุ้นก็ขาดผู้เป็นดาวรุ่งไปเรื่อยๆ อาจจะเป็นความคิดไปเองของผม แต่เชื่อว่าหากเปิดให้สมาชิกทั่วไปได้เข้าร้อยคนร้อยหุ้นเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นได้ เราอาจจะได้พบกับดาวดวงใหม่ที่ให้ความเห็นที่แตกต่างออกไปมากกว่านี้ได้
ทำไมท่านถึงอยากได้ดาวรุ่งดวงใหม่ครับ อยากรู้ .. ต้องการปั้นนักลงทุนไปแข่งขัน? ต้องการไอเดียใหม่? หาฉลาม?

ห้อง100 ไม่เคยมีห้องไหนเห็นไปทางเดียวกันหมดอยู่แล้ว มีคนแย้งตลอด หรือถ้าท่านกลัวมองไม่รอบด้าน มันก็ฝึกกันได้นี่ครับ ... หรือถ้าห้องไหนร้างคน มันก็ไม่ได้หมายความว่า หุ้นนั้นไม่น่าลงทุน

แทนที่เราจะหาดาวรุ่ง ทำตัวเราให้เป็นดาวเองดีกว่ามั้ยครับ
หุ้นดี หรือไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่คนเข้าห้องมากหรือน้อยเลย ข้อมูลมีอยู่ทั่วไปนอกห้องจนอ่านไม่ไหวอยู่แล้ว

ผมยอมรับว่ามีคนเก่งมากมาย ไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคม ไม่ทราบเหตุผลท่านเหล่านั้นทั้งหมด
แต่อย่างน้อย การเป็นสังคมปิดแบบนี้ เป็นการสกรีนพวกป่วนออกไปได้เยอะมากกว่า เป็นแบบเปิดแน่นอนครับ
เพราะแสวงหา..มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ..มิใช่เพราะโอกาส
เพราะสามารถ..มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว ลิขิตฟ้า หรือจะสู้ มานะตน
BUAYAI

โพสต์ที่ 23

SI Freedom เขียน:
BUAYAI เขียน: ร้อยคนร้อยหุ้นก็ขาดผู้เป็นดาวรุ่งไปเรื่อยๆ อาจจะเป็นความคิดไปเองของผม แต่เชื่อว่าหากเปิดให้สมาชิกทั่วไปได้เข้าร้อยคนร้อยหุ้นเพื่อแลกเปลี่ยนความเห็นได้ เราอาจจะได้พบกับดาวดวงใหม่ที่ให้ความเห็นที่แตกต่างออกไปมากกว่านี้ได้
ทำไมท่านถึงอยากได้ดาวรุ่งดวงใหม่ครับ อยากรู้ .. ต้องการปั้นนักลงทุนไปแข่งขัน? ต้องการไอเดียใหม่? หาฉลาม?

ห้อง100 ไม่เคยมีห้องไหนเห็นไปทางเดียวกันหมดอยู่แล้ว มีคนแย้งตลอด หรือถ้าท่านกลัวมองไม่รอบด้าน มันก็ฝึกกันได้นี่ครับ ... หรือถ้าห้องไหนร้างคน มันก็ไม่ได้หมายความว่า หุ้นนั้นไม่น่าลงทุน

แทนที่เราจะหาดาวรุ่ง ทำตัวเราให้เป็นดาวเองดีกว่ามั้ยครับ
หุ้นดี หรือไม่ดี ไม่ได้อยู่ที่คนเข้าห้องมากหรือน้อยเลย ข้อมูลมีอยู่ทั่วไปนอกห้องจนอ่านไม่ไหวอยู่แล้ว

ผมยอมรับว่ามีคนเก่งมากมาย ไม่ได้เป็นสมาชิกสมาคม ไม่ทราบเหตุผลท่านเหล่านั้นทั้งหมด
แต่อย่างน้อย การเป็นสังคมปิดแบบนี้ เป็นการสกรีนพวกป่วนออกไปได้เยอะมากกว่า เป็นแบบเปิดแน่นอนครับ
ผมไม่ใช่เด็กแล้วครับ และผมเชื่อว่าผมรอบครอบในการลงทุน ผมลงทุนมา 11 ปี มีความคิดความอ่าน และถ้าผมไม่ประสบผลสำเร็จผมคงเลิกไปแล้ว จะเอาเงินลงหุ้น100%ทำไม บางท่านในที่นี้ยังเคยเอาบทความด้านการลงทุนผมมาลงใน100คนเลยครับ คือ คุณ chaitorn เรื่องธุรกิจประกันและความเห็นของหุ้น aeonts ตอนนั้นหุ้น30บาทเท่านั้น แต่คุณ chaitorn คงไม่รู้ว่าผมอยู่ใน thaivi ผมเขียนบทความเรื่องการลงทุนมาหลายปี ช่วยเหลือและแนะนำให้คนอื่นลงทุนมาหลายคน และคนมีอิสระภาพทางการเงินตามที่ผมแนะนำ 10เด้ง ไม่ได้เก็งกำไร แต่ลงทุนระยะยาวในช่วน subprime และยังถือหุ้นตลอด ผมไม่ได้เก่งแต่จังหวะมันได้ ผมไม่คิดจะมาปั่นหุ้นอะไร ไม่เคยนำหุ้นตัวเองมาโฆษณาตั้งแต่ thaivi ก่อตั้ง คนที่ดูถูกคนอื่นตั้งแต่แรกไม่เจริญ

การจะได้ดาวรุ่งหรือไม่รุ่งมันก็เรื่องหนึ่ง แต่ประเด็นคือการรับฟังความคิดเห็น ไม่เกี่ยวว่าหุ้นไม่น่าลงทุนหรือไม่ลงทุน ไม่เกี่ยวว่าใครเก่งไม่เก่ง แต่ถ้าเราได้คนแสดงความเห็นเพิ่มมันก็จะทำให้คนรุ่นหลังได้เรียนรู้มากขึ้น อย่างที่บอกไว้หากไม่ดีก็ไม่ต้องพิจารณา

เหตุในครั้งก่อนที่ทาง thaivi ต้องเปิดห้องเฉพาะสมาชิก มันก็มีเหตุผล แต่เมื่อบริบทเปลี่ยนไป ผมก็แค่เสนอความคิด ระดมความคิด อะไรดีก็ส่งเสริมกัน อะไรไม่ดีก็แสดงความเห็นค้าน แต่มันก็ควรจะอยู่ในกรอบ และใช้เหตุผล ไม่ใช่ว่าผมไปสร้างความลำบากใจให้ใคร หรือผิดกฎอะไร หากจะให้ผมส่งจดหมายไปถึงสมาคมผมคงทำได้ แต่ถ้าผมอ่านความเห็นของคุณปรัชญา ถึงตอนนี้ผมคงไม่โง่เสียเวลาส่งไปหรอก รู้คำตอบอยู่แล้ว
ผมขอจบแค่นี้
ptaseeker

โพสต์ที่ 24

ThaiVI จะมี Group line บัางมั้ยครับ แตกประเด็นไปโน้น ฮ่าๆ
low risk High return!
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 25

ไม่เห็นด้วยประมาณหนึ่งที่เปิดเสรีในห้องร้อยคนร้อยหุ้น
เพราะว่า ถ้าหากเปิด ทำให้อนาคตย้อนรอยอดีตที่ทำให้เกิดปัญหา
ในบริบทที่ยุ่งยากกว่าเดิม

ส่วนเรื่องขาดดาวรุ่งนั้น ปัญหาคือ ไม่มีใครกล้าที่ทำในสิ่งที่ทุกคนมอง
เมื่อก่อนมี แต่เดี๋ยวนี้ทำไปก็มีแต่เข้าเนื้อหรือเสมอตัว เท่านั้น
เป็นการเชียร์เสียมากกว่า เพราะมันเป็นเรื่องของผลประโยชน์ เป็นหลัก
:)
:)
striker

โพสต์ที่ 26

ความเห็นผมครับ ผมว่าการจะ post อะไรก็ควรจะต้องมีความรับผิดชอบ การเป็นห้องปิดในปัจจุบันมีข้อที่ผมเห็นว่าเป็นสิ่งจำเป็นอยู่อย่างหนึ่งคือ อย่างน้อยก็ยืนยันตัวตนว่าเป็นใคร ส่วนค่าสมาชิกโดยความเห็นส่วนตัว ก็ไม่ได้มากมายอะไรครับ เก็บบ้างเพื่อให้นำไปบริหารจัดการสมาคมและ website ก็ไม่ได้ติดใจอะไรครับ โดยส่วนตัวผมอยู่กับห้องนี้มากว่า 10 ปีเช่นกัน ถ้ามีคนมา post เพิ่มมากขึ้น แต่ไม่ได้มาพร้อมความรับผิดชอบ อันนี้จะเป็นอันตรายมากครับ เพราะหุ้นมันเกี่ยวข้องกับผลประโยชน์มหาศาล การจะต้องมีขั้นตอนเพื่อรับสมาชิก ผมเห็นด้วยครับ ถ้าเราอยู่กันมานาน น่าจะพอรู้ว่าทำไมต้องทำห้องปิดและเปิดรับสมัครสมาชิกอย่างปัจจุบันครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 27

หวัดีครับ รุ่น 10 ปี ผมก็รุ่น 10 ปี
luz666

โพสต์ที่ 28

ไม่สมัครสมาชิกแล้วอ่านได้อย่างเดียว โพสไม่ได้ผมว่าก็ยังเสี่ยงนะครับ เพราะผมเคยเห็นคนแคปหน้าจอไปลงบอร์ดอื่นเพื่อเชียร์หุ้นมาแล้ว
all i need is Zero
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 29

ผมว่าสังคมที่มีคนจริตคล้ายๆกันพูดภาษาเดียวกัน น่าจะดีกว่านะครับ อีกอย่าง การให้ยืนยันตัวเองก้เพื่อป้องกันการทะเลาะเบาะแว้งของสมาชิกได้

ลดการดราม่าไปได้เยอะ การเขียน การเชียร์ การโพสแขวะ ปัญหาเหล่านี้หมดไปได้มาก เพราะยืนยันตัวเองไว้แล้ว

500 เนี่ยเค้าก้เอาไปจ่ายค่าไฟ ค่าคอม ที่เหลือก้คืนให้สังคม ผมมองว่าดีครับ

ถามว่าเปิดให้อ่านฟรีแล้วได้อะไร ก้จะไปเข้าอีหรอบเดิม อ่านซื้อตาม ติดดอย โทษ รวยเฉยๆ ประหนึ่งทำดีก้แค่เสมอตัวครับ ไม่เห็นต้องเปิดฟรี และอีกกอย่าง

คนที่ยังไม่เข้าใจในการลงทุนยังมีอีกมาก กระทู้จะไร้สาระ จนไม่เหลือความเป็นไทยวีไอครับ ทุกวันนี้กระทู้ที่ ไม่มีข่าว อยู่ๆถามประหนึ่ง ทำไมราคาขึ้น

หรือมีข่าวอะไร ไม่มีในเวบบอรด์ ส่วนมากจะเป็นการวิเคราะห์กิจการกันจริงๆ ข่าว และมุมมองในเรื่องธุรกิจนั้นๆ

ถ้าเอาคนไม่รู้ธุรกิจ มาโพสความเห็น ผมก้คิดว่าคงไม่ได้ประโยชน์อะไร นอกจากก่อความรำคาญมากกว่า

ด้วยความเคารพทุกท่านนะครับ ทั้งรุ่นใหญ่และรุ่นเล็ก
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

คุณจะให้มี Good Badd ทำไมหุ้นขึ้น พรุ่งนี้เซทไปทางไหน ซื้อตัวนี้ดีไหม จะทำยังไงติดดอย และอีกมาก

ห้องวิชาการก้ควรเน้นวิชาการ ก้ต้องเอานักธุรกิจมาคุยกัน กิจการไหนดี กิจการไหนเด่น ผบห คนไหนไม่ดี กิจการไหนเป็นเมก้าเทรนด์ กิจการไหนโกรท

กิจการไหนเทินอะราวด์จริง กิจการไหนเทินอะลาว จะผ่อนคลายก้ไปที่นั่น แต่ถ้าจะวิชาการ ต้องมาที่นี่