สำหรับคนที่ต้องการตัวหนังสือใหญ่ๆอ่านตรงนี้ครับ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สำหรับคนที่ต้องการตัวหนังสือใหญ่ๆอ่านตรงนี้ครับ

โพสต์ที่ 1

อันนี้เป็นคำแนะนำจากคุณอนุสรณ์ ซึ่งผมได้ลองทดสอบแล้วใช้ได้ผลดีครับ

ถ้าใช้ IE6 ให้ ดูที่ Tools / Internet Options...
จะมี หน้าต่างขึ้นมา ชื่อ Internet Option (อนุพันธุ์ ? .....ล้อเล่นนะ)
เลือก Tab ชื่อ General ทางซ้ายบน
คลิกที่ปุ่ม Accessibility ที่ด้านล่างขวา
คลิกให้เกิดเครื่องหมายถูกที่ช่อง Ignore font size specified on web page บรรทัดที่ 3 จากด้านบน
คลิก OK และ Ok
เท่านี้ละครับ
หัวอกเดียวกันเลย ผมก็ใช้จอ 14 นิ้ว ใช้มา 5 - 6 ปีแล้ว
จริง ๆ ตรงนี้เค้าให้สำหรับคนสายตาไม่ดี แต่เราเอามาประยุกต์

ขอให้มีความสุขกับตัวอักษรใหญ่ ๆ ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 2

:D ขอบคุณครับ มันใหญ่ขึ้นจริง ๆ :D :D
แล้วตอบพิมพ์ ก็ยังเล็กเหมือนเดิม จะ ช่วย คนแก่ ตาไม่ ดีเท่าไหร่ ได้อย่างไร บ้างครับ ท่านผู้รู้ :D
genie

โพสต์ที่ 3

ลุงขวดครับอย่าเรียกผมอย่างนั้นเลยครับเพราะผมเองก็ไม่ได้รู้อะไรมากนัก แต่ในทั้งนี้ผมได้แจ้งให้ทีมงานวางแผนงานเพื่อแก้ไขปัญหาในเว็บบอร์ดเว็บบอร์ดไปแล้ว ในส่วนตรงนี้ผมคงต้องขอเวลาอีกซักพักนึงนะครับ
CK
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 4

น้องยีนครับ ทำไมไม่ทำให้ตัวอักษรมันใหญ่ขึ้นอีกสักหน่อยล่ะครับ ง่ายนิดเดียว

พี่ลองไปศึกษา HTML ของ file ชื่อ viewtopic.php แล้ว ลองดูนี่ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

.postbody { font-size : 13px; line-height: 18px}
ตัวนี้คือตัวกำหนดขนาดของตัวอักษรครับ ที่เขียนว่า font-size : 13px แหละครับ เพื่อให้ทุกคนอ่านง่ายขึ้น น้อง Genie แค่เปลี่ยนทุกที่ที่มี font-size : 13px เป็น font-size : 15px (หรือ 14px ก็ได้ถ้าเห็นว่า 15 ใหญ่ไป)

และก็ไปแก้ในไฟล์ชื่อ http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... Silver.css ด้วยครับ ที่ไหนที่มี font-size : 13px แก้ให้เป็น font-size : 15 px (หรือ 14px) ให้หมด

ทุกคนก็จะมีความสุขครับ วิธีนี้จะแก้ปัญหาของลุงขวดตอนพิมพ์ด้วย (แต่ต้องแก้ทุกที่ที่เป็น 13px นะครับ)
genie

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับพี่CKผมจะได้แจ้งให้ทางweb adminแก้ไขตามที่พี่ckแจ้งมานะครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 6

คุณ CK นี่รู้ทุกอย่างเลยนะครับ นับถือ ๆ :wink:
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 7

ผมทำแบบคุณเจน ว่า ก็ ดี ตอนแรก แต่ระบบ จะ set ไป กระเทือน เวป อื่น ทำให้ เวป อื่น ๆ ตัวใหญ่ กว่า ที่ควรจะเป็น เลยต้องกลับมาใช้แบบ เดิม ........ ขอ โทษ ด้วย ถ้ามา ยุ่ง ๆ เกี่ยวกับเรื่องนี้ ให้ รำคาญ ใจ อยาก เพื่อให้ ปรับปรุง น่า อ่าน ขึ้น ถ้าอ่าน และ post นาน ๆ มัน ปวดตา นะครับ......ต้องรักษาสุขภาพ เพราะ ต้องต่อสู้กับตลาดไปอีก หลายปี :D :D
Meeja
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

ตัวอักษรเบ้อเร่อเลย...
ดีครับสำหรับทุกๆ คน
ล็อคหัวข้อ