รายชื่อแบ่งกลุ่มอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่น 2

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด
ภาพประจำตัวสมาชิก
Pordamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: รายชื่อแบ่งกลุ่มอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่น 2

โพสต์ที่ 61

คอร์สงบการเงินของพี่ฉัตรชัยถือว่าวิเคราะห์ชัดเจนมากๆครับ วิเคราะห์ได้ลึกซึ้ง ชอบมากๆครับ
เช่นเดียวกับของพี่ IH และ ดร.นิเวศน์ ครับ
Stay Calm, Stay Invest.
5stars
Verified User

Re: รายชื่อแบ่งกลุ่มอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่า รุ่น 2

โพสต์ที่ 62

สวัสดีเพื่อน ๆ VI :D เราเป็นสมาชิกใหม่ ทำยังไงถึงจะเข้าอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่าบ้างคะ
minnaja

โพสต์ที่ 63

5stars เขียน:สวัสดีเพื่อน ๆ VI :D เราเป็นสมาชิกใหม่ ทำยังไงถึงจะเข้าอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่าบ้างคะ

คอยตามประกาศจากทางหน้า webboard นี้ได้ค่ะ ทางทีมงานจะมาแจ้งล่วงหน้า ว่าจะเปิดจองวันไหน
ถ้าเป็นสมาชิกแล้ว ก็เข้ามาโพสจองตามกำหนดได้เลย แต่ต้องรีบหน่อยนะคะ ที่นั่งเต็มภายใน 1 นาที ทั้ง 2 รุ่นค่ะ
5stars

โพสต์ที่ 64

5stars เขียน:สวัสดีเพื่อน ๆ VI :D เราเป็นสมาชิกใหม่ ทำยังไงถึงจะเข้าอบรมการลงทุนแบบเน้นคุณค่าบ้างคะ
คอยตามประกาศจากทางหน้า webboard นี้ได้ค่ะ ทางทีมงานจะมาแจ้งล่วงหน้า ว่าจะเปิดจองวันไหน
ถ้าเป็นสมาชิกแล้ว ก็เข้ามาโพสจองตามกำหนดได้เลย แต่ต้องรีบหน่อยนะคะ ที่นั่งเต็มภายใน 1 นาที ทั้ง 2 รุ่นค่ะ

ขอบคุณที่แนะนำค่ะ :)
draco

โพสต์ที่ 65

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับที่เสียสละเวลามาถ่ายทอดวิชาวีไอ นอกจากเทคนิคและหลักการวิเคราะห์หามูลค่าหุ้นแล้ว สิ่งหนึ่งที่ผมเรียนรู้ก็คือ หากเราใช้เวลาในการวิเคราะห์หุ้น โดยเตรียมข้อมูลให้เหมือนกับว่าเราต้องเอาไปพรีเซ้นท์ และต้องเตรียมดีเฟนส์เหตุผลในการวิเคราะห์ ก็จะทำให้เรามองภาพอะไรได้ชัดเจนขึ้น โดยที่เราอาจจะไม่ต้องเก่งขึ้นเลย เพียงแต่ใส่ใจและให้เวลามากขึ้นก็จะช่วยได้เยอะแล้ว
draco

โพสต์ที่ 66

เพื่อเรียบเรียงสิ่งที่ผมควรทำเมื่อผมสนใจบริษัทใดบริษัทหนึ่ง เพื่อเตือนความจำเผื่อวันนึงจะเริ่มลืมสิ่งที่ได้เรียนวันนี้ สิ่งที่ผมจะต้องทำมีดังนี้
1.อ่าน 56-1
2.ดู opp day ของบริษัทและศึกษา slide ใน opp day
3.หาข้อมูลอื่นๆที่เกี่ยวกับบริษัท
4.อ่านร้อยคนร้อยหุ้น
5.ทำ powerpoint company profile, โครงสร้างผู้ถือหุ้น ผู้บริหาร ลักษณะธุรกิจ
6.ทำ five forces
7.ทำ swot
8.นำงบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด มาดูเปรียบเทียบรายปี รายไตรมาส ทำ common size เปรียบเทียบรายปี รายไตรมาส และเทียบกับคู่แข่งในอุตสาหกรรมเดียวกัน
9.ค่อยๆดูแต่ละงบว่ามีอะไรที่น่าสังเกตุมั๊ย และหาเหตุผลว่าทำไม พร้อมสรุปข้อมูลนำเสนอใน powerpoint
10.ดู ratio เปรียบเทียบรายไตรมาส รายปี และเปรียบเทียบคู่แข่งในอุตสาหกรรมเดียวกัน หาว่ามีอะไรที่น่าสังเกตุมั๊ย นำมานำเสนอใน power point
11.หา PE ของบริษัทในต่างประเทศ เพื่อทำ PE Matrix โดยประเมิน EPS ที่ควรจะเป็น
12,หา EV/EBITDA ในกรณีที่บริษัทเป็นธุรกิจประเภทลงทุนใหญ่ๆเป็นก้อนแล้วค่อยหักค่าเสื่อมเป็นระยะเวลานานๆ
13.ทำ sum of the part หากบริษัทมีลักษณะกิจการในหลายอุตสาหกรรม
14.หา DCF
15.ทำ valuation ด้วยวิธีอื่นๆหากทำเป็น
16.สรุปด้วยข้อมูลที่มีเปรียบเทียบราคาในปัจจุบัน

แค่นี้ก็คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะแล้วครับ
14.
jatturong
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

draco เขียน:เพื่อเรียบเรียงสิ่งที่ผมควรทำเมื่อผมสนใจบริษัทใดบริษัทหนึ่ง เพื่อเตือนความจำเผื่อวันนึงจะเริ่มลืมสิ่งที่ได้เรียนวันนี้ สิ่งที่ผมจะต้องทำมีดังนี้
1.อ่าน 56-1
2.ดู opp day ของบริษัทและศึกษา slide ใน opp day
3.หาข้อมูลอื่นๆที่เกี่ยวกับบริษัท
4.อ่านร้อยคนร้อยหุ้น
5.ทำ powerpoint company profile, โครงสร้างผู้ถือหุ้น ผู้บริหาร ลักษณะธุรกิจ
6.ทำ five forces
7.ทำ swot
8.นำงบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด มาดูเปรียบเทียบรายปี รายไตรมาส ทำ common size เปรียบเทียบรายปี รายไตรมาส และเทียบกับคู่แข่งในอุตสาหกรรมเดียวกัน
9.ค่อยๆดูแต่ละงบว่ามีอะไรที่น่าสังเกตุมั๊ย และหาเหตุผลว่าทำไม พร้อมสรุปข้อมูลนำเสนอใน powerpoint
10.ดู ratio เปรียบเทียบรายไตรมาส รายปี และเปรียบเทียบคู่แข่งในอุตสาหกรรมเดียวกัน หาว่ามีอะไรที่น่าสังเกตุมั๊ย นำมานำเสนอใน power point
11.หา PE ของบริษัทในต่างประเทศ เพื่อทำ PE Matrix โดยประเมิน EPS ที่ควรจะเป็น
12,หา EV/EBITDA ในกรณีที่บริษัทเป็นธุรกิจประเภทลงทุนใหญ่ๆเป็นก้อนแล้วค่อยหักค่าเสื่อมเป็นระยะเวลานานๆ
13.ทำ sum of the part หากบริษัทมีลักษณะกิจการในหลายอุตสาหกรรม
14.หา DCF
15.ทำ valuation ด้วยวิธีอื่นๆหากทำเป็น
16.สรุปด้วยข้อมูลที่มีเปรียบเทียบราคาในปัจจุบัน

แค่นี้ก็คิดว่าน่าจะช่วยได้เยอะแล้วครับ
14.

คุณ Draco,

สรุปได้ดีครับ ต้องขออนุญาติเอาไปเพิ่ม check list ส่วนตัว
และต้องเตือนตัวเองว่า ควรตรวจสอบก่อนซื้อ/ขายเวลา

br,
Jatturong
jatturong

โพสต์ที่ 68

พอดีอยากได้ present งานกลุ่ม ของวันสุดท้าย ไม่แน่ใจว่า
ทางเพื่อนคนไหน ได้ copy ไว้บ้างครับ
จะนำไปศึกษาเพิ่มเต็ม ครับ

หรือว่าติดต่อ ทางสมาคมอย่างไรดี ?

Jatturong/Hotpot krup.
draco

โพสต์ที่ 69

jatturong เขียน:พอดีอยากได้ present งานกลุ่ม ของวันสุดท้าย ไม่แน่ใจว่า
ทางเพื่อนคนไหน ได้ copy ไว้บ้างครับ
จะนำไปศึกษาเพิ่มเต็ม ครับ

หรือว่าติดต่อ ทางสมาคมอย่างไรดี ?

Jatturong/Hotpot krup.
เข้าไปเอาใน fb ได้เลยครับ มีคนตั้งกลุ่มไว้ ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร ลอง search ชื่อเมลผม [email protected] ใน fb แล้วดูใน friend ว่ามีหลักสูตร thai vi รุ่น 2 มั๊ยครับ ในนั้นคุณยูเอาของทุกกลุ่มมาให้โหลดครับ
IamYou
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 70

Add เข้ากลุ่มให้แล้วนะครับ :)
neong

โพสต์ที่ 71

คุณยู ครับ ผมสนใจ present งานกลุ่มเหมือนกันครับ
ไม่ทราบว่าต้องเข้าทาง Facebook ไหนครับ ขอบคุณครับ
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
pchai2000

โพสต์ที่ 72

นอกจาก อาจารย์ทุกท่าน ไม่ว่า จะเป็น อจ ดร นิเวศน์ อจ คเชนท์ อจ ฉัตรชัย อจ ตี่ อจ โจลูกอีสาน อจ พรชัย ที่ทุกท่านเสียสละ เวลา อันมีค่ามาให้ความรู้ ให้ทางสว่างแก่นักลงทุนใหม่ อย่างผม สิ่งที่ผมประทับใจอีกอย่าง คือ เพื่อนๆ นักลงทุนคุณค่ารุ่น 2 นี่ เก่งๆ กันทุกคนครับ เวลานำเสนอ ดูเหมือนมืออาชีพเลย สงสัย ผมต้องพยายามอีกเยอะเลย
IamYou

โพสต์ที่ 73

neong เขียน:คุณยู ครับ ผมสนใจ present งานกลุ่มเหมือนกันครับ
ไม่ทราบว่าต้องเข้าทาง Facebook ไหนครับ ขอบคุณครับ
หลังไมค์ให้แล้วนะครับ :)
neong

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณมากครับ คุณยู
"สังขารทั้งหลายมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา ท่านทั้งหลาย จงทำความไม่ประมาทให้ถึงพร้อมเถิด"
"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระตถาคตเจ้าทรงแสดงเหตุแห่งธรรมเหล่านั้น และความดับแห่งธรรมเหล่านั้น "
psupas

โพสต์ที่ 75

คุณยูที่อธิบายเรื่อง wimax ใช่มั๊ยครับ รบกวนด้วยได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
oporr

โพสต์ที่ 76

อยากได้ present กลุ่มอื่นๆด้วยค่ะ
รบกวนคุณยูด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
IamYou

โพสต์ที่ 77

psupas เขียน:คุณยูที่อธิบายเรื่อง wimax ใช่มั๊ยครับ รบกวนด้วยได้มั๊ยครับ ขอบคุณมากครับ
oporr เขียน:อยากได้ present กลุ่มอื่นๆด้วยค่ะ
รบกวนคุณยูด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
หวัดดีครับ คุณ Psupas .. ใช่แล้วครับ สื่อสารนี้พอรู้บ้างคับ แต่อย่างอื่นนี้ไม่ค่อยรู้เลย
ผมหลังไมค์ให้แล้วทั้งคุณ Psupas และ Oporr นะครับ

สำหรับเพื่อน ๆ ที่ไม่ได้เรียน ThaiVI Course รุ่น 2 ต้องขอโทษด้วยนะครับ เพราะว่า เคยมีปัญหาสำหรับ พี่ ๆ รุ่น 1 ที่เค้าเปิดเป็นกลุ่มเปิด แล้วมีคนที่ไม่ได้เรียนเข้ามาดราม่าในกลุ่ม .. กลุ่ม 2 ก็เลยขออนุญาติ ไม่แชร์ไฟล์สำหรับผู้ที่ไม่ได้เรียนครับ ... รบกวนลงเรียน รุ่นถัด ๆ ไปครับ อาจารย์สอนดีมาก ๆ ครับ :)

คุย ๆ กันในเพื่อน รุ่น 2 .. ว่าเราอาจจะมารวมกลุ่มทำวิเคราะห์บริษัท แบบที่เรียนกัน .. ถ้ามีรู้จักพี่ ๆ รุ่น 1 .. เราน่าจะมารวมกลุ่มคนที่สนใจกันนะครับ ... รายละเอียด โปรดติดตาม ..
psupas

โพสต์ที่ 78

ขอบคุณคุณยูมากครับ