แจ้งข่าว.. เพื่อทราบ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 19

แจ้งข่าว.. เพื่อทราบ

โพสต์ที่ 1

เรียน เพื่อนสมาชิก สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย) ทุกท่าน

ผมได้รับการชักชวนให้มาช่วยเหลืองานสมาคม เมื่อต้นเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมาและยินดีรับอาสาด้วยความเต็มใจเพราะคิดว่าประสบการณ์ทำงานที่ผ่านมา น่าจะมีส่วนช่วยให้สังคมนักลงทุนเน้นคุณค่าไทยที่กำลังเปลี่ยนผ่านช่วงหัวเลี้ยวหัวต่อที่สำคัญ นั่นก็คือการจัดตั้งสมาคมฯ อย่างเป็นรูปธรรม นอกจากนี้ยังเห็นด้วยกับวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งสมาคมฯ ที่ไม่ได้ต้องการ "ให้หรีอเผยแพร่" ความรู้แนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่าเพียงอย่างเดียว แต่ยังมีวัตถุประสงค์สำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ ต้องการ "ให้หรือแบ่งปัน" แก่ผู้ด้อยโอกาสในสังคมไทยทั้งด้านการศึกษาและด้านการแพทย์ วัตถุประสงค์ "2 ให้" เป็นสิ่งพิสูจน์ได้ดีว่า สังคมแห่งนี้ไม่เพียงแค่แสวงหาผลกำไรจากการลงทุน แต่ยังต้องการเป็น่ส่วนเล็กๆ ส่วนหนึ่งที่ช่วยเหลือสังคมตามกำลังที่ทางสมาคมทำได้ และนี่ก็คือแรงผลักดันสำคัญที่ทำให้กรรมการและอนุกรรมการทุกท่านมีจิตอาสา เสียสละเวลา ทำงานโดยไม่ได้หวังผลตอนแทนอย่างหนึ่งอย่างใด นอกจากนี้ สมาคมยังได้รับเกี่ยรติอย่างสูงจากที่ปรึกษาสมาคมที่ทรงคุณวุฒิทั้งในแง่ความรู้ ความสามารถ จิตใจดีและเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ทั้งสองท่านคือ อาจารย์ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนาและอาจารย์นิเวศน์ เหมวชิรวรากร ผมขอแสดงความขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งสอง กรรมการ และอนุกรรมการทุกท่านที่ได้ร่วมแรงร่วมใจจนทำให้เป็นสมาคมของนักลงทุนคุณค่าไทยอย่างสมบูรณ์ดังเช่นในปัจจุบัน

ปัจจุบัน สมาคมมีโครงสร้างรับผิดชอบแต่ละส่วนงานอย่างสมบูรณ์ โดยมีกรรมการทุกท่านต่างที่มีความรับผิดชอบสูงในส่วนงานของตน กิจกรรมที่สมาคมจัดขึ้นล้วนได้รับการตอบรับอย่างดีจากเพื่อนสมาชิก ทั้งในด้านความสนใจเข้าร่วมกิจกรรมและในด้านคุณภาพของกิจกรรมที่จัดขึ้น ผมรู้สึกเป็นเกียรติเป็นอย่างยิ่งที่มีโอกาสร่วมงานกับกรรมการ อนุกรรมการ และเพื่อนสมาชิกทุกท่านในช่วงที่ผ่านมา อย่างไรก็ตาม ภาระกิจของสมาคมในช่วงจัดตั้งได้เสร็จสิ้นสมบูรณ์ ผมขอถือโอกาสนี้แจ้งข่าวให้เพื่อนสมาชิกสมาชิกทุกท่าน (กรรมการและอนุกรรมการได้รับทราบเมื่อ 2-3 เดือนก่อนหน้า) ถึงความประสงค์ที่จะไม่รับหน้าที่ในตำแหน่งนายกสมาคมตั้งแต่วันที่ 6 มกราคม 2556 เป็นต้นไป ทั้งนี้ทางสมาคมจะได้มีการพิจารณาและมีกระบวนการสรรหานายกสมาคมคนใหม่ที่มีความเหมาะสมเพื่อบรรลุวัตถุประสงค์ของสมาคมและประสบความสำเร็จยิ่งๆ ขึ้นไป

ผมขอถือโอกาสนนี้เรียนให้สมาชิกทุกท่านทราบถึงผู้ที่อยู่เบื้องหลังการทำงานของสมาคมที่ทั้งเสียสละเวลา ค่าใช้จ่ายส่วนตัว เพื่อทำให้สมาคมเป็นสมาคมของนักคุณเน้นคุณค่าที่มีคุณภาพอย่างแท้จริง และมีกิจกรรมที่เป็นประโยชน์แก่สมาชิกสมาคมทุกท่านและนักลงทุนผู้สนใจทั่้วไป

- คุณฉัตรชัย chatchai เลขาฯ ที่อยู่เบื้องหลังและขับเคลื่อนให้สมาคมอยู่ในกฏ ระเบียบที่ถูกต้อง โปร่งใส ตรวจสอบได้
- น้องกานต์ Mario ในการจัดการบริหารงานสมาคมทั่วไป งานสมาชิก สำนักงานสมาคมตลอดจนการดูแลเจ้าหน้าที่สมาคม
- คุณหลิน Kongkang และคุณขาว Kao ในด้านบัญชี การเงิน รายรับ-รายจ่าย VAT งานทะเบียนสมาชิก
- คุณหมอมุข Paul VI และทีมงานอนุกรรมการมอด ในการดูแลความเรียบร้อยการโพสต์ข้อความของสมาชิก
- น้องภา Kiri และทีมงานอนุกรรมการ สำหรับกิจกรรมเยี่ยมชมกิจการ ที่เป็นประโยชน์แต่สมาชิกอย่างมีระบบ และทั่วถึง
- หมอเค Crazyrisk และทีมงานอนุกรรมการ สำหรับกิจกรรมพบปะสังสรรค์ในหมู่สมาชิกและความรู้ีที่เ็ป็นประโยชน์ในการลงทุน
- คุณโจ ลูกอิสาน สำหรับกิจกรรมพบปะสังสรรค์ภาคใต้ ข้อระเบียบสมาคม และต่างจังหวัดที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้
- คุณหนิง Little Wing และอนุกรรมการ สำหรับบทความดีๆ ที่หลากหลายมากขึ้นดี ที่เป็นประโยชน์ต่อแนวทางการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
- คุณพรชัย WEB และทีมงานสำหรับ สัมมนาการลงทุนเชิงปฏิบัติที่ได้รับการตอบรับที่และประสบความสำเร็จอย่างมาก ทั้งในด้านเนื้อหา วิชาการ วิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ ผู้สนใจเข้าอบรม
- น้องหลิน Linzhi น้องกานต์และทีมงานอนุกรรมการ ทีมงานวีไอสายดำ ที่ร่วมมือกับกรุงเทพธุรกิจทีวีผลิตรายการ VI คุณภาพ ทุกสัปดาห์ นอกจากนี้ น้องหลินและน้องกานต์ยังช่วยรับผิดชอบเว็ปใหม่หน้าแรกของสมาคมและหมวดหมู่ใหม่ที่จะเปิดในบริการสมาชิกในไม่กี่วันข้า่งหน้านี้
- คุณหมอเคและน้องภา ยังเริ่มทำโครงการที่จะผลิตรายการทีวีเพื่อนักลงทุนเน้นคุณค่าที่คาดกว่าจะมีการอากาศในต้นปีหน้า เช่นกัน
- คุณเอก และทีมงานทของคุณเออที่ช่วยจัดหา จัดการ ประสานงานสถานที่ตั้งสมาคม จัดหาอุปกรณ์ รับสมัครเจ้าหน้าที่ ตลอดจนพัฒนาระบบและการจัดหมวดหมู่เว็ปของสมาคมใหม่

นอกจากนี้ ผมขอขอบคุณสมาชิกสมาคมทุกท่านที่ให้ความสนใจวัตถุประสงค์และสนับสนุนกิจกรรมของสมาคมฯ อย่างดียิ่ง ปัจจุบันมีผู้สมัครสมาชิก 1, 3, 5 ปีและสมาชิกนักเรียน นักศึกษา มากกว่า 4,000 คน และน่าจะมีจำนวนสมาชิกที่สนใจในวัตถุประสงค์และกิจกรรมของสมาคมเพิ่มขึ้นอีกในอนาคต

อนึ่ง ผมขอขอบคุณกรรมการสมาคมทุกท่านที่พิจารณาและอนุมัติในการนำเงินรายได้จากค่าสมัครสมาชิก กิจกรรมพบปะสังสรรค์ กิจกรรมอบรมสัมมนา หลังหักค่าใช้จ่ายเป็นเงินรวมทั้งสิ้น 500,000 บาทเพื่อบริจาคแก่ผู้ด้อยโอกาสผ่านสองมูลนิธิที่ไม่แสวงหาผลกำไร ได้แก่ 1) ด้านการศึกษาผ่านทางมูลนิธิการศึกษาเพื่อการพัฒนา (http://www.edfthai.org) จำนวน 250,000 บาท และ 2) ด้านการแพทย์ผ่านทางศิริราชมูลนิธิ จำนวน 250,000 บาท ทำให้สมาคมบรรลุวัตถุประสงค์ทั้งสองเพียง 6 เดือนหลังจากจัดตั้งสมาคม ผมมั่นใจเป็นอย่างยิ่งว่า กรรมการ สมาคมจะยังดำเนินกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ด้อยโอกาสในสังคมอย่างต่อเนื่องทุกๆ ปี

สำหรับวาระดิถีวันขึ้นปีใหม่ที่กำลังจะมาถึง ผมขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์ทั้งหลายในสากลโลก จงดลบันดาลให้เพื่อนสมาชิกสมาชิกและครอบครัว จงประสบความสำเร็จในทุกด้าน มีสุขภาพ พลานามัยที่แข็งแรง สมบูรณ์ มีความสุขกับการลงทุนและร่วมทำให้สังคมนี้เป็นสังคมที่น่าอยู่สำหรับคนรุ่นหลังต่อไป

ขอบคุณครับ
ธันวา เลาหศิริวงศ์
tigerroad197
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: แจ้งข่าว.. เพื่อทราบ

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
psupas
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอขอบคุณมากๆครับ และขอให้พรคืนกลับสู่คุณธันวาและครอบครัว ทบเท่าทวีคูณ มีความสุขทั้งครอบครัวตลอดไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

รู้สึกใจหาย ที่ได้ยินพี่ไก่บอก จะไม่ขอรับตำแหน่งนายกสมาคมอีกต่อไป
ทั้งๆที่ ได้ยินพี่ไก่บอกมาตั้งนาน และ หลายครั้งแล้ว
ใจจริงแล้ว อยากให้พี่ไก่ เป็นนายก แบบตลอดชีพเลยครับ
จะหาผู้ที่มีคุณวุฒิ คุณสมบัต บุคคลิกภาพ ผู้นำ อย่างพี่ อยากครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ขอเคารพการตัดสินใจของพี่ และ
ขอบคุณพี่ไก่มากๆมากเลยครับ ที่รับมาเป็นผู้นำ องค์กรนี้ อย่างมืออาชีพ
ทำให้สมาคมเราเป็นรูปเป็นร่าง ตั้งตัวได้ และพร้อมที่จะเดินหน้าต่อไปได้ครับ

ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
JRUMPOEY

โพสต์ที่ 7

ได้รับทราบการแจ้งการออกจากการเป็นนายกสมาคม รู้สึกเสียดายมากๆ ค่ะ
จากที่ได้มีโอกาสพบ พูดคุย และเห็นการทำงานของคุณธันวา ที่ได้ทุ่มเท
และเสียสละ ให้กับสมาคมมาตลอด และยังมีความเป็นกันเองกับสมาชิกทุกคน
หวังว่าจะได้มีโอกาสพบคุณธันวาในกิจกรรมของสมาคมอีก หรือถ้าเป็นไปได้
อยากให้คุณธันวากลับมาเป็นนายกสมาคมของพวกเราอีกครั้ง
ในโอกาสนี้ ขออารธนาคุณพระศรีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้คุณธันวา และครอบครัว
จงมีแต่ความสุขกาย สุขใจ สมหวังในทุกสิ่งที่ปรารถนาค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
oatty

โพสต์ที่ 8

Thanks all the best you have done !
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Noonino

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณสำหรับทุกสิ่งดีๆครับ
Take care of your loss and profit will take care itself.
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 10

เสียดายจังครับ
navapon

โพสต์ที่ 11

ด้วยความเคารพครับพี่ธันวา :bow: :bow: :bow:
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
TWT

โพสต์ที่ 12

ขอขอบคุณคณะกรรมการ และ ทีมงานทุกๆท่านครับ

:) :) :)
whitecastle

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณสำหรับที่ผ่านมานะครับ
perfectackle

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณสำหรับการนำ thaivi ไปสู่การเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่นะครับ
ว. วีไอ อดทน
2nd wind
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณสำหรับทีมงานทุกท่าน และอนุโมทนากับบุญที่ทำด้วยครับ
คนมีโชค คือ คนที่พร้อมเสมอเมื่อโอกาสยังมาไม่ถึง และใช้ประโยชน์ได้เต็มที่ยามโอกาสมาถึง
GOOD VI
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับพี่ธันวา พี่น่าจะดำรงตำแหน่งเป็นวาระ
เช่น2-3ปีค่อยเลือกกันใหม่ แล้วก็สมาคมจะจัดให้มี
ค่าตอบแทนสำหรับผู้ที่เสียสละเวลามาช่วยงานสมาคม
ผมว่าก็เหมาะสมนะ แม้ว่าทุกท่านจะไม่ได้ต้องการก็ตาม
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยทำให้เกิดสมาคมนักลงทุนในประเทศไทย
:bow: :bow: :bow:
boong24

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากๆครับ พี่ธันวา และทีมงานทุกๆท่านครับ :bow:
เมื่อเราวิ่งรอกไปมาท่ามกลางสิ่งต่างๆที่อาจจะมีความสำคัญ
เรากลับลืมทุ่มเทให้กับสิ่งที่สำคัญจริงๆ
Auporz

โพสต์ที่ 18

เป็นกำลังใจให้ครับ
ราคาของความเก่ง
pariyakh

โพสต์ที่ 19

ขอขอบคุณพี่ไก่ และกรรมการทุกท่านสำหรับการเสียสละ และทุ่มเทมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
You get what you pay for
chamnan028

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากครับ ...
tatandchin

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณมากครับสำหรับความเสียสละของพี่ธันวา และกรรมการทุกท่าน
maybe

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากค่ะ ขอให้คุณธันวาและครอบครัวมีความสุขมากๆ
เช่นกันค่ะ
OONGIS
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 23

ขอขอบพระคุณพี่ไก่ด้วยใจจริงครับ
Iset

โพสต์ที่ 24

ไม่มีไรจะพูด นอกจาก ขอบคุณครับ
Freedom_man

โพสต์ที่ 25

มาร่วมขอบคุณและให้กำลังใจครับ
หุ้น กัน ป่ะ ??
pao9

โพสต์ที่ 26

ด้วยความเคารพ และขอขอบคุณพี่ไก่มากครับ..
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากครับ
amornd

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ น่าเสียดาย :roll:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณพี่ธันวา ที่รับหน้าที่เป็นคนส่งไม้ต่อจากพี่ๆที่ทำหน้าที่ประธาน Web และ ประธานชมรม
จนมาถึงพี่ธันวาที่วางโครงร่างของสมาคมฯแห่งนี้ไว้อย่างเป็นระบบระเบียบอย่างดี

:)
:)
โพสต์โพสต์