ต้องการบริจาคเครื่องใช้สำนักงานให้สมาคมฯ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Yaileela
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้องการบริจาคเครื่องใช้สำนักงานให้สมาคมฯ

โพสต์ที่ 1

เครี่องถ่ายเอกสาร เครื่องพิมพ์ โทรศัพท์สนง. ต้องการบริจาคเพื่อให้สมาคมไว้ใช้งาน

ถ้าสมาคมต้องการติดต่อมาได้เลยครับ
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: ต้องการบริจาคเครื่องใช้สำนักงานให้สมาคมฯ

โพสต์ที่ 2

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

Re: ต้องการบริจาคเครื่องใช้สำนักงานให้สมาคมฯ

โพสต์ที่ 3

Yaileela เขียน:เครี่องถ่ายเอกสาร เครื่องพิมพ์ โทรศัพท์สนง. ต้องการบริจาคเพื่อให้สมาคมไว้ใช้งาน

ถ้าสมาคมต้องการติดต่อมาได้เลยครับ

อยากบอกว่าหัวใจของพี่หล่อมากๆครับ

คนส่วนใหญ่ชอบจะได้ น้อยคนนักที่ ให้ก่อนโดยไม่หวังอะไร

จะดีมาก ถ้าพี่แถมเลขา สาวๆๆให้อีกสองคน

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
supersmile

โพสต์ที่ 4

เป็นโพสต์ที่ดีแต่มาผิดเวลาหรือเปล่า
เหมือน theme ตอนนี้มันไม่ใช่เวลาแบบนี้หน่ะครับ
ปล.แซวขำๆ น่ะครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 5

เท่าที่ผมอ่านดูก็มีคนเยอะพอสมควรที่บอกว่า "ที่ผ่านมาได้อะไรจาก tvi มากกว่า 500 บาทเยอะ" ผมเลยไม่เข้าใจว่า ทำไมไม่รับเงินบริจาคหล่ะครับ? เคยได้ยินว่าเป็น policy ที่ไม่อยากให้สมาคม run ได้ด้วยเงินใครเพียงบางคน ถ้าเป็นงั้นจริงก็แค่กำหนด ceiling ว่า 1 คนบริจาคได้ไม่เกิน x บาท ก็น่าจะลด large donor impact ลงได้ ผมเสนอว่า ตอนนี้เงินเดือน ป.ตรี ภาครัฐกำหนดไว้ 1.5 หมื่นบาท เอาเป็นตัวเลขนี้ไหนครับ? 1 คนบริจาคให้ tvi ในรูปของเงินสดเพื่อเป็น seed capital เพื่อตั้งสมาคมได้ไม่เกิน 15,000.00 บาท ผมยินดีจ่ายให้นะ (จากเอาใบเสร็จ post บน FB เลย) แต่ค่าสมาชิกรายปีนี่ ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องที่ควรทำหรอกครับ

ผมไม่แน่ใจว่าทำไมถึงเป็นทางเลือกนี้ แต่ขอยกประสบการณ์ที่ทำงานมาว่า เวลาที่อยากทำงานอะไรซักอย่างที่มีวิธีการหลายวิธี เช่น A B และ C ซึ่งเราก็รู้ดีว่า วิธีที่ดีที่สุดคือวิธีที่ C แต่คนที่มีอำนาจบอกว่า A หรือ B ดีกว่า เค้าไม่ทำเองหรอกนะ คุณนะไปทำซะ สุดท้ายแล้ววิธีที่ดีที่สุดคือก็ไปทำ A หรือ B นั่นแหละ และ fail ตามคาด แล้วค่อยกลับมาบอกผู้มีอำนาจว่า ไม่ไหวแล้ว ทำแบบที่ C ดีกว่า แล้วคุณก็จะได้ทำแบบที่คุณอยากทำ มันช้ากว่าวิ่งไปทำ C เลย แต่ดีกว่าตรงที่ขืนวิ่งไปทำ C เลย อาจถูกด่าโดยไม่จำเป็น แถมถ้าซวยวิธี C มันไม่ work งานนี้โดนกระทืบซ้ำแน่ๆ

ทำไมไม่ลองเก็บเงินบริจาคดูก่อนหล่ะครับ ถ้าต้องใช้เงิน 1.2 ล้านบาทต่อปี ก็ต้องการคนบริจาคแค่ 80 คน ไม่น้อย แต่ก็ไม่มาก given ว่า tvi ก็ให้คนอื่นมาเยอะเป็น 10 ปี ส่วนเรื่อง ads นั้น ผมรู้ว่าหายาก ผมก็ทำไม่เป็นหรอก outsource ไหมหล่ะ? ประกาศให้คนมาช่วยหา แล้วให้เค้ากินหัวคิวไป 10-20% ในช่วง 12 เดือนแรกหรือน้อยกว่านั้นถ้าสัญญาต่ำกว่า 12 เดือน ถ้าลูกค้าเดิมต่อสัญญา ก็ไม่ต้องให้ค่าหัวคิวแล้ว tvi กินเองหมดเลย tvi มี traffic อยู่แล้ว แค่หาคนที่อยากได้ผลประโยชน์มาสร้างผลประโยชน์ให้ tvi ก็น่าจะได้นะ

สุดท้ายแล้วต่อให้ 2 วิธีนี้ fail ก็ดีแล้ว เพราะมันให้เหตุผลว่า ทำไมต้องเก็บค่าสมาิชิกรายปี ก็หาแบบอื่นมันไม่ได้นี่หว่า ลอง "ลงมือทำ" แล้วนะ บอกคนที่บ่นได้ว่า "ก็พี่ไม่ช่วยบริจาค ไม่ช่วนหา ads เราเลยต้องเก็บเงิน อันนี้ช่วยไม่ไ้ด้นะครับ"
ผมว่าเรื่องที่มีคน complaint ต่างๆนานา มันก็คล้ายๆหนังตัวอย่างที่ เคยมีคนแสดงให้เห็นตอนที่เรื่องเก็บเงินผุดขึ้นมาครั้งแรก ตอนนั้นนักแสดงอาจจะห่วยเลยถ่ายทอดข้อความได้ไม่ดี แต่นี่ทางทีมงานก็เป็นหนังจริงแล้ว ผมว่ามันก็คล้ายๆกันนะ แต่ scale ใหญ่กว่า คงไม่มีใครอยากดูด้วย

ผมคิดว่าผมคงไม่มีอะไรจะทำได้มากกว่านี้อีกแล้วหล่ะครับ จะไปทางใดต่อก็แล้วแต่ละกัน
I do not sleep. I dream.
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

มีคนแบบนี้เยอะๆ ก็ดีนะครับ ให้ก่อน
เยี่ยมเลย
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้สำนักงานยังไม่เรียบร้อยดี
ผมจะแจ้งให้ทีมงานทราบและจะติดต่อกลับไปครับ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chitadisai

โพสต์ที่ 8

ขอให้ชีวิตมีความสุข เจริญรุ่งเรืองครับ
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 9

fyi krub

มูลนิธิหรือสมาคมที่ต้องการขอรับโปรแกรมไมโครซอฟท์ สามารถดูรายละเอียดได้ที่ www.techsoup.asia กรุณาส่งเอกสารดังนี้ตอนลงทะเบียนค่ะ
1. เอกสารระบุว่าเป็นมูลนิธิหรือสมาคมในประเทศไทย รวมทั้ง
2. เอกสารระบุว่าเป็นองค์กรสาธาณประโยชน์จากกระทรวงการพัฒนาสังคมฯ หรือ.....
3. เอกสารระบุว่าเป็นองค์กรสถานสาธารณกุศลจากกระทรวงการคลัง

รวมทั้งหมด 2 เอกสารนะค่ะ

นอกจากนี้ยังสามารถเข้าไปเรียนรู้เพิ่มเติมที่เว็ปไซต์ดังกล่าว เกี่ยวกับความรู้พื้นฐานทางเทคโนโลยีที่ออกแบบมาเพื่อ NGO ขนาดเล็กและกลางโดยเฉพาะ
perfectackle

โพสต์ที่ 10

เข้ามาขอคารวะในความใจกว้างและมีจิตสาธารณะของคุณครับ เจ๋งมากครับท่าน
ว. วีไอ อดทน
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ไม่เห็นมีใครบอกเลยครับว่า. สมาคมไทยวีไอ. ตั้งอยู่ที่ไหน. ผู้บริหารมีท่านใดบ้าง
chitadisai

โพสต์ที่ 12

ทีมงาน โพสใน ห้อง ประกาศจากทางเว็ปแล้วครับ

ข้อมูลเกี่ยวกับสมาคม

ชื่อสมาคม : สมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า (ประเทศไทย)
สถานที่ตั้ง : 388 อาคารเอส พี ถนนพหลโยธิน แขวงสามเสนใน เขตพญาไท กรุงเทพ 10400 (ติดสถานีรถไฟฟ้า BTS อารีย์)
โทรศัพท์ : 02-619-1355 โทรสาร 02-619-1455 (ติดต่อหลังจากเปิดดำเนินการ)
วันเปิดดำเนินการ : 7 / 7 /2555

รายชื่อคณะกรรมการรุ่นที่ 1 (วาระ 2 ปี)

ที่ปรึกษาสมาคม
1. อาจารย์ไพบูลย์ เสรีวิวัฒนา
2. อาจารย์นิเวศน์ เหมวชิรวรากร

1. นายธันวา เลาหศิริวงศ์ นายกสมาคม
2. นายประมุข วงศ์ธนะเกียรติ อุปนายก
3. นายฉัตรชัย วงแก้วเจริญ กรรมการและเลขานุการ
4. นางอังสินี อภิวัชรกุล กรรมการและเหรัญญิก
5. นายอนุรักษ์ บุญแสวง กรรมการ
6. นายพรชัย รัตนนนทชัยสุข กรรมการ
7. นายศุภศักดิ์ หล่อธนวณิชย์ กรรมการ
8. นายธวัชชัย เลิศรุ่งเรือง กรรมการ
9. นางภาสุชา อุดรวณิช กรรมการ
10. นายเสริฐสรรพ์ อภิวัชรกุล กรรมการ
11. นายณภัทร ปัญจคุณาธร กรรมการและนายทะเบียน
podrbu

โพสต์ที่ 13

ผมซึ้งมากเลยครับ สุดยอด :mrgreen: :mrgreen:
siamkrub

โพสต์ที่ 14

ใจพี่หล่อมากเลยครับ ขอคาราวะ 1 จอก :mrgreen:
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

เจ๋งอ่ะ :mrgreen:
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
NinjaTurtle

โพสต์ที่ 16

เป็นไอเดียที่เยี่ยมมาก

คอนนี้ผมมีโต๊ะทำงาน 1ชุด จัดแบบตัว L ตอนนั้นซื้อ 1 แถม 1 ประกอบใช้ไป 1 ชุด แต่อีกชุดยังไม่มีที่วางเลย งกจัด ซื้อไปเลยมันลดราคา แต่ผ่านมา 1 ปีมันยังอยู่ในกล่องที่เดิม

ถ้าสมาคมรับ ยินดียกให้เลยครับ
Why not invest your assets in the companies you really like? As Mae West said, "Too much of a good thing can be wonderful."
โพสต์โพสต์