สอบถามครับ บริษัทอยู่ในร้อยคนร้อยเรื่องหุ้นแล้วโดนดึงออกมา

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามครับ บริษัทอยู่ในร้อยคนร้อยเรื่องหุ้นแล้วโดนดึงออกมา

โพสต์ที่ 1

สอบถามครับ บริษัทอยู่ในร้อยคนร้อยเรื่องหุ้นแล้วโดนดึงออกมา ห้องทั่วไปได้ไงครับ ไม่เข้าใจวัตถุประสงค์ครับ
แต่เคยเห็นหลายครั้งแล้ว เท่าที่สังเกตุเห็นคือหุ้นร้อนงบเริ่มเน่ารึว่ามีคนบ่นเป็นพิเศษ แต่สาเหตุจริงๆเกิดจากอะไรครับ

และเท่าที่จำได้พอสักระยะมันก็จะกลับไปอยู่ที่เดิม คำถามคือทำไป ทำไมครับ งง
แต่กรณี RS ผมเพิ่งได้ข่าวว่า กลต.จับปั่นหุ้นได้นะ แต่ก็ไม่เคยเห็นช่วงหุ้นร้อนแรงโดนดึงมาอยู่ห้องทั่วไปเลยครับ งง..

สำนักงานคณะกรรมการกำกับหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ หรือ ก.ล.ต. แจ้งว่า คณะกรรมการเปรียบเทียบมีคำสั่งเปรียบเทียบปรับ นายอรรณพ ลิ้มประเสริฐ และนายกำธร พฤกษ์ศรีสาคร กรณีสร้างราคาหลักทรัพย์ของ บมจ.อาร์เอส (RS) เป็นจำนวนเงินทั้งสิ้น 1,000,000 บาท
ทั้งนี้ สืบเนื่องจาก ก.ล.ต.ได้รับแจ้งจากตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) เกี่ยวกับการซื้อขายหุ้น RS ที่ผิดปกติ อันเนื่องมาจากการซื้อขายของบุคคลกลุ่มหนึ่ง ซึ่งจากผลการตรวจสอบของ ก.ล.ต. พบว่า ในระหว่างวันที่ 13-16 พ.ย.2550 นายอรรณพได้รู้เห็นหรือตกลงกับนายกำธรซื้อขายหุ้น RS ในลักษณะผลักดันราคาให้สูงขึ้น และพยุงราคาไม่ให้ลดต่ำลง และซื้อขายในลักษณะเป็นการอำพรางให้บุคคลทั่วไปหลงผิดว่ามีการซื้อขายหุ้น RS เป็นจำนวนมาก และมีการซื้อขายอย่างต่อเนื่อง ทำให้การซื้อขายหุ้น RS ผิดไปจากสภาพปกติของตลาด เพื่อชักจูงให้บุคคลทั่วไปเข้ามาซื้อขายหุ้นดังกล่าว
การกระทำของทั้งสองรายเข้าข่ายเป็นการซื้อขายหลักทรัพย์โดยอำพรางให้บุคคลทั่วไปหลงผิด ฝ่าฝืนมาตรา 243 (1) ประกอบมาตรา 244 และมาตรา 243 (2) แห่ง พ.ร.บ.หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ.2535 ประกอบมาตรา 83 แห่งประมวลกฎหมายอาญา จึงเปรียบเทียบปรับบุคคลทั้งสองรายละ 500,000 บาท.

http://www.thaipost.net/news/251111/48667
ภาพประจำตัวสมาชิก
[v]
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามครับ บริษัทอยู่ในร้อยคนร้อยเรื่องหุ้นแล้วโดนดึงออก

โพสต์ที่ 2

พอดีเป็นคนตั้ง ห้องย่อย TPOLY ครับ เลยถือโอกาสถาม ซะเลย แต่เข้าใจในตอนนี้คือ หุ้นมันต้องแย่อะไรสักอย่างรึป่าวครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

Re: สอบถามครับ บริษัทอยู่ในร้อยคนร้อยเรื่องหุ้นแล้วโดนดึงออก

โพสต์ที่ 3

ไม่มีทีมงาน Mod ไปย้ายกระทู้ครับ แต่อาจจะเป็นปัญหาทางเทคนิคของระบบคอม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์