โครงการ อาสาสมัครพิทักษ์เวปไทยวีไอ รับสมัครทีมงานครับ

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด
Thai VI Mod
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โครงการ อาสาสมัครพิทักษ์เวปไทยวีไอ รับสมัครทีมงานครับ

โพสต์ที่ 1

เนื่องด้วย มีสมาชิกบางราย ได้คอยเข้ามาเตือนว่า เวป thaivi เปลี่ยนแปลงไป
ไม่เหมือนเดิมบ้าง มีความลำเอียงในการดูแลเรื่องการโพสต์บ้าง

ทางทีมงานต้องขอบอกว่า ทีมงานปัจจุบัน ได้มุ่งเน้นให้เวปไซต์เป็นที่แลกเปลี่ยนข้อมูล
ในแง่ของพื้นฐาน เพื่อพัฒนาศักยภาพในการลงทุนของสมาชิกทุกท่าน

แต่ทีมงานก็ต้องยอมรับตรงๆว่า
ด้วยจำนวนของ ทีม moderator ปัจจุบัน ไม่เพียงพอต่อการตรวจสอบเนื้อหาข้อมูล
ในร้อยคนร้อยหุ้น ที่มีจำนวนมากได้ และอาจทำให้มีบางส่วนดูแลไม่ทั่วถึงจริงๆ

ดังนั้น เพื่อให้ website มีการคัดกรองคุณภาพของข้อมูลได้ดีมากขึ้น
จึงอยากขอรับสมัครสมาชิกเวป เพื่อเป็นทีมงาน อาสาสมัครพิทักษ์เวปไทยวีไอ
tvi logo.jpg

โดยมีหน้าที่หลักคือ คอยตรวจสอบข้อมูลใน ห้องร้อยคนร้อยหุ้น
และยึดกติกาเวปเป็นหลัก http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=44830
หากพบสิ่งใดผิดปกติให้คลิกส่งเครื่องหมายเตือนพร้อมเหตุผลมายัง moderator ได้

สำหรับสิทธิพิเศษของอาสาพิทักษ์เวป นั้นกำลังอยู่ในข้อสรุปมีดังนี้คือ
1. ได้รับ ป้าย "อาสาพิทักษ์เวป" ใต้ login name
2. ได้สิทธิพิเศษในการจอง company visit เป็นรายแรกๆ

สำหรับสิทธิพิเศษอื่นๆ เช่น สิทธิพิเศษในการจอง
รวมไปถึงสิทธิรับส่วนลดในงานสัมมนาวีไอ หรืองานเฮฮาประสาวีไอ
(สิทธิด้านหลังนั้น อยู่ในขั้นตอนการปรึกษาของทีมงาน)

สำหรับรายละเอียดการสมัคร อาสาสมัครพิทักษ์เวปมีดังนี้
1. ส่ง PM มายัง thaivimod เพื่อ ลงชื่อ
2. เขียนบทความ มาใน PM ว่า "มุมมองของคุณต่อเวปไทยวีไอ"
3. สามารถมาประชุมได้ (ในกรณีได้รับคัดเลือก)

ในเบื้องต้น ทีมงานจะขอคัดเลือกอาสาสมัครไม่เกิน 10 คน
โดยดูจากเนื้อหาในบทความและประวัติการโพสต์เป็นสำคัญ
ThaiThai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: โครงการ อาสาสมัครพิทักษ์เวปไทยวีไอ รับสมัครทีมงานครับ

โพสต์ที่ 2

สวัสดีค่ะท่านmod

ข้อแรกขอแจ้งว่าเปิดไฟล์ไม่ได้มีข้อความว you do not have permission to open the attached file......เป็นเพราะเหตุใดคะ

สอง. ต้องการจะอาสาสมัครช่วยเหลืองาน แต่พออ่านข้อความสุดท้ายว่าดูจากประวัติการโพสต์ จึงคิดว่าคงหมดสิทธิ เพราะเพิ่งเป็นสมาชิก ไม่เคยได้โพสต์

สาม. มีความคิดเห็นว่า การเสนอสิทธิพิเศษให้อาสาสมัครจะทำให้มีการแบ่งเกรดคน สังคมที่มีกลุ่มคนที่มีสิทธิพิเศษเหนือคนส่วนใหญ่มักจะนำไปสู่ความแตกแยกในที่สุด เพราะความไม่เสมอภาค อีกอย่างคุณต้องการสร้างวัฒนธรรมจิตอาสา หรือวัฒนฃธรรมผลประโยชน์ แม้ว่ามันเป็นแง่เล็กๆก็ตามที แต่มันสะท้อน"หลักการคิด". (อนึ่ง ถึงแม้ว่าดิฉันจะได้รับเลือก ดิฉันก็จะเสนออย่างนี้เช่นกันค่ะ)

อ้อ. เสนอเพิ่มเติมว่าชื่อ "อาสาสมัครพิทักษ์เวป" ก็เป็นการตีตราให้ดูน่าเกรงขาม และสื่อความไม่เป็นมิตรดูเหมือนว่ามีการทำลายอยู่ จึงต้องมีการพิทักษ์ ลองคิดดูซิคะ.....คำว่า mod เป็นความหมายของมิตร จิตอาสา ที่เป็นผู้ที่อำนวยความสะดวกให้ผู้อื่น อ่านแล้วให้ความรู้สึกอบอุ่นอ่อนโยนและเป็นกันเอง

เป็นเพียงความคิดเห็นของคนๆหนึ่งค่ะ หากท่านใดไม่ชอบใจ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ
Thai VI Mod

Re: โครงการ อาสาสมัครพิทักษ์เวปไทยวีไอ รับสมัครทีมงานครับ

โพสต์ที่ 3

แจ้งให้ทราบว่า ตอนนี้มีคนสมัครมาจำนวนหนึ่งแล้วนะครับ
เรายังต้องการอีกมาก รีบๆสมัครมานะครับ

ThaiThai เขียน: สวัสดีค่ะท่านmod

ข้อแรกขอแจ้งว่าเปิดไฟล์ไม่ได้มีข้อความว you do not have permission to open the attached file......เป็นเพราะเหตุใดคะ
อือ อันนี้ ผมก็งงๆเหมือนกันครับ แล้วเห็นรูปไหมครับ จริงๆ ส่วนนี้ไม่ได้มีความสำคัญแต่ประการใดครับ
ถ้าไม่เห็นก็ไม่ต้องใส่ใจก็ได้ครับ :P
สอง. ต้องการจะอาสาสมัครช่วยเหลืองาน แต่พออ่านข้อความสุดท้ายว่าดูจากประวัติการโพสต์ จึงคิดว่าคงหมดสิทธิ เพราะเพิ่งเป็นสมาชิก ไม่เคยได้โพสต์
ส่วนเรื่องประวัติการโพสต์นั้น ไม่จำเป็นต้องมีจำนวนโพสต์มาก
แต่โดยรวมไม่เคยทำผิดกฎ สำหรับคนที่ไม่เคยโพสต์ หรือโพสต์น้อย แต่อยากเข้าร่วมงาน
ให้ใช้วิธี ส่งเครื่องหมายเตือน ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น เพื่อให้ทีมงานได้ทราบถึงแนวทางของท่าน
สาม. มีความคิดเห็นว่า การเสนอสิทธิพิเศษให้อาสาสมัครจะทำให้มีการแบ่งเกรดคน สังคมที่มีกลุ่มคนที่มีสิทธิพิเศษเหนือคนส่วนใหญ่มักจะนำไปสู่ความแตกแยกในที่สุด เพราะความไม่เสมอภาค อีกอย่างคุณต้องการสร้างวัฒนธรรมจิตอาสา หรือวัฒนฃธรรมผลประโยชน์ แม้ว่ามันเป็นแง่เล็กๆก็ตามที แต่มันสะท้อน"หลักการคิด". (อนึ่ง ถึงแม้ว่าดิฉันจะได้รับเลือก ดิฉันก็จะเสนออย่างนี้เช่นกันค่ะ)
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนี้นะครับ คือ ที่เสนอขึ้นมา ไม่ได้ต้องการแบ่งแยกแต่ประการใด
แต่ที่ผ่านมา เนื่องจาก ทางทีมงานได้เปิดโอกาสให้สมาชิกหลายคนได้ส่งเครื่องหมายเตือนเวลามีโพสต์ที่ผิดกฎ
แต่ยังมีการตอบรับน้อย จึงคิดว่า หากมีการเสนอเป็นสิทธิพิเศษให้ เช่นเดียวกับ บางเวปที่มีรางวัลให้คนทำงานดี
ก็คิดว่าเป็นสิ่งที่สมควรแก่การทำงานนะครับ

สำหรับมุมมองในด้านตรงข้ามของคุณนั้น อย่างที่บอกว่า เราได้เคยพยายามใช้วิธีแรกแล้ว แต่ผลตอบรับยังไม่ดีเท่าที่ควร จึงเสนอวิธีนี้ขึ้นมาเป็นทางเลือก หากคุณมีวิธีอื่นก็ลองเสนอมานะครับ ทางทีมงานยินดีรับฟังเต็มที่ :D
อ้อ. เสนอเพิ่มเติมว่าชื่อ "อาสาสมัครพิทักษ์เวป" ก็เป็นการตีตราให้ดูน่าเกรงขาม และสื่อความไม่เป็นมิตรดูเหมือนว่ามีการทำลายอยู่ จึงต้องมีการพิทักษ์ ลองคิดดูซิคะ.....คำว่า mod เป็นความหมายของมิตร จิตอาสา ที่เป็นผู้ที่อำนวยความสะดวกให้ผู้อื่น อ่านแล้วให้ความรู้สึกอบอุ่นอ่อนโยนและเป็นกันเอง
จริงๆ เป้าหมายหลักของการตั้งทีมนี้ขึ้นมา เพื่อตรวจสอบข้อมูลในร้อยคนร้อยหุ้น อีกทีครับ สำหรับการตั้งชื่อนั้น ทางทีมงานได้คิดอยู่หลายรอบเหมือนกัน ว่า อาจจะสื่อในความหมายที่คุณบอกหรือไม่ เพราะมันยากที่จะบอกว่าไม่ให้คิดในแง่ที่คุณ thaithai บอกได้... เราพยายามหาคำว่า
-อาสาสมัครตรวจสอบห้องร้อยคนร้อยหุ้น
-อาสาสมัครคัดกรองข้อมูล
-ยามเฝ้าห้องร้อยคนร้อยหุ้น
ว่าแล้ว เมื่อสมาคมเขายังมีอาสาพิทักษ์สิทธิ นักลงทุน

เราก็เห็นว่า คำนั้นก็ดูเพราะดีอยู่ อยากให้คุณเข้าใจว่า อาสาสมัครพิทักษ์เวปไทยวีไอ
โดยตีความว่า เป็นทีมงานที่ช่วยเข้ามาพัฒนาเวปไทยวีไอ เพื่อให้เวปสามารถคงคุณภาพในแง่ของลงทุนแนว value investor
เพื่อสมาชิกทุกคนครับ

อย่างที่บอกเช่นกัน หากมีชื่ออื่นที่ ดูแล้ว เข้าใจง่าย และ เรียกง่าย สื่อความหมายที่ดีกว่านี้
ทางทีมงานก็พร้อมที่จะรับฟังเช่นกันครับ :D
เป็นเพียงความคิดเห็นของคนๆหนึ่งค่ะ หากท่านใดไม่ชอบใจ ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ

จริงๆทีมงาน รอฟังความคิดเห็นของสมาชิกอย่างคุณ thaithai มานานแล้วครับ
ความคิดเห็นของคุณเปรียบเสมือนกระจกที่คอยส่งให้ทีมงานเห็น
ความคิดเห็นของคนที่ต้องการให้เวปไทยวีไอ มีการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น โดยมีรูปแบบที่สอดคล้อง
ไปในทางเดียวกันกับกฎระเบียบของเวป น่าจะเป็นประโยชน์ต่อเวป และสมาชิกเวปแน่นอนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ii'8N2

โพสต์ที่ 4

ทีมงาน Mod ครับ ผมเป็นสมาชิกเก่ามาประมาณ 9 เดือน แต่วันนี้ต้องมาสมัครใหม่

ขณะนี้ ผมคิดว่า ThaiVI มีปัญหาในการส่ง e-mail ไปหา gmail และ yahoo

- Login เก่า ผมใช้ Ii'8N ไม่ได้รับ e-mail alert มา 3-4 วัน เมื่อวานจึงไปเปลี่ยนใน profile โดยให้ยิงเข้า yahoo

- ไม่รู้ผิดพลาดประการใด พอเปลี่ยน profile เท่านั้น บอกว่า password เก่าใช้ไม่ได้
บอกว่า password สั้นเกิน (ของเก่า ตั้งแต่เป็น ThaiVI.com เคยสั่งให้ login อัตโนมัติมานาน และใช้แค่ 4 หลัก)

อาจเป็นเพราะ web ThaiVI.org ตั้งค่าให้ login มากกว่า 4 หลัก

- ผมเลยสมัครใหม่ โดยใช้ yahoo
เงียบหายเลยครับ

- วันนี้เลยลองใหม่ ใช้ hotmail จึงกลายเป็นสมาชิกใหม่

ผมคิดว่า มีคนอื่ยนอีกเยอะ ที่ใช้ yahoo และ gmail ที่สมัครแล้วไม่ผ่านแบบนี้ ลองเช็คด้วยนะครับ
เพราะไปเห็นในห้องสินธร มีคนพูดถึงเหมือนกัน

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 48316.html

? ? ? ผม register ที่ thaivi แต่ว่าไม่ได้รับ activation email ครับ ต้องทำยังไงครับ ? ? ?
ผมจะเข้าไปโพสต์ถามในเวบ Thaivi ก็ทำไม่ได้ เพราะว่าต้อง login ก่อน ... แต่ว่าผมยังไมได้ activation email เลยน่ะครับ

ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับผม

จากคุณ : mariachi
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 19:51:03
bookmark เก็บเข้าคลังกระทู้ ส่งต่อกระทู้ พิมพ์ หน้าหลัก กระทู้ก่อนหน้า กระทู้ถัดไป

ความคิดเห็นที่ 1
ลองสมัครใหม่อีกครั้งดูนะครับ

จากคุณ : คนจนที่อยากรวย
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 20:13:31

ความคิดเห็นที่ 2
ครับผม ... ลองแล้วขึ้นตัวแดงว่าอย่างงี้น่ะครับ

The username you entered is already in use, please select an alternative.
The entered e-mail address is already in use.

อย่างงี้ผมก็ใช้ email เดิมไม่ได้เลยสิครับ

เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 20:25:37

ความคิดเห็นที่ 3
ผมลอง Resend activation email แล้ว ...​ก็ขึ้นว่า

The activation e-mail has been sent to your e-mail address.

แต่ว่า email ผมไม่ได้รับเลยน่ะครับ
ผมใช้ Gmail อยู่​..​. จะเกี่ยวกับปัญหานี้มั้ยครับ

เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 20:31:35

ความคิดเห็นที่ 4
ดูใน Junk Mail ยังครับ

จากคุณ : vacuum_car
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 20:42:38

ความคิดเห็นที่ 5
ดูแล้วครับผม ... ไม่มีเลยครับ

email ผมก็ใส่ถูกนะ ..​. แต่ไม่มีทั้งใน Inbox และ Spam

เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 21:20:52

ความคิดเห็นที่ 6
เป็นเหมือนกันครับ ผมก็ใช้ gmail เกี่ยวรึเปล่าหว่า

จากคุณ : vt.knight
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 00:19:38

ความคิดเห็นที่ 7
เข้ามายืนยันอีกคนครับ

ไม่ได้เหมือนกัน (gmail)

จากคุณ : PreemoO101
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 04:19:47

ความคิดเห็นที่ 8
ผมใช้gmail ไม่มีปัญหานี้ครับ....ได้ activation email ตามปกติ
ไม่ได้อยู่ใน junk mail ครับ ช่องจดหมายเข้าตามปกติ สมัครปุป ได้ปั๊บ....เร็วดีครับ

จากคุณ : KhingJang13
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 05:40:44

ความคิดเห็นที่ 9
สงสัยระบบส่ง activation email จะมีปัญหาหรือเปล่าครับ

ท่านใดอยู่ใน thaivi อยู่แล้ว รบกวนโพสต์บอก webmaster หรือ admin ให้ด้วยนะครับ

เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 07:25:20

ความคิดเห็นที่ 10
ของผมเคยมีปัญหามันเข้าไปอยู่ใน Folder junk mail
ถ้าสงสัยเรื่อง gmail ก็ลองใช้ Yahoo ซิครับ สมัครไม่ยากเลย

จากคุณ : หัสดี
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 07:49:14

ความคิดเห็นที่ 11
ลองหลายสร้างใหม่หลาย account ล้ะ ไม่ได้อยู่ดี T-T

จากคุณ : vt.knight
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 07:55:53

ความคิดเห็นที่ 12
แล้ว จะทำไงดีล่ะนี่ contact admin ก็ไม่ได้

???

จากคุณ : PreemoO101
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 16:20:44
Ii'8N2

โพสต์ที่ 5

Ii'8N2 เขียน:ทีมงาน Mod ครับ ผมเป็นสมาชิกเก่ามาประมาณ 9 เดือน แต่วันนี้ต้องมาสมัครใหม่

ขณะนี้ ผมคิดว่า ThaiVI มีปัญหาในการส่ง e-mail ไปหา gmail และ yahoo

- Login เก่า ผมใช้ Ii'8N ไม่ได้รับ e-mail alert มา 3-4 วัน เมื่อวานจึงไปเปลี่ยนใน profile โดยให้ยิงเข้า yahoo

ลืมบอกไปครับ ว่าของเก่าให้ alert ไปหา gmail
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

ตอนแรกนึกว่า ตัวกรอง spam มีปัญหา แต่คิดว่าไม่ใช่
ตอนนี้เดาว่า DNS มีปัญหาครับ เมล์ที่ส่งไป ตปท เน่าบ้าง ไม่เน่าบ้าง กำลังหาทางแก้ปัญอย่างอย่างยั่งยืนครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
airazoc

โพสต์ที่ 7

Ii'8N2 เขียน:
Ii'8N2 เขียน:ทีมงาน Mod ครับ ผมเป็นสมาชิกเก่ามาประมาณ 9 เดือน แต่วันนี้ต้องมาสมัครใหม่

ลืมบอกไปครับ ว่าของเก่าให้ alert ไปหา gmail
ลองดูอีกรอบได้ไหมครับ ลองแก้ไขแล้ว ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือยัง
แต่ผมลอง password recovery ดู เมล์มาแล้วครับ

กระทู้ที่ผม sub scribe ไว้ ก็มาแล้ว แต่มาทันทีมั่ง รอ 2 นาทีมั่ง
อาจจะเป็น mail delay ปกติครับ

รบกวนลอง แล้วแจ้งนิดนึงนะครับ ว่าหายหรือไม่อย่างไร
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
Ii'8N2

โพสต์ที่ 8

ยังไม่มี mail ใดๆ ไปหา gmail หรือ yahoo (Log in เก่า) เลยครับ

ผมทดลอง "I forgot my password"

- ถ้าทดลองใส่ gmail จะบอกว่า "The e-mail/username information submitted could not be found."
แปลว่าอาจรับรู้ e-mail yahoo ที่เปลี่ยนไปแล้ว
จึงลองใส่ yahoo แต่มีข้อความว่า "Your account has not been activated yet"

แต่ไม่มีอะไร Link อะไรส่งไปให้ activate ที่ yahoo เลยครับ

ส่วน Login ใหม่นี้ ผม subscribe ไป ร้อยคนร้อยหุ้น 5-6 ห้อง
เริ่มมี alert มาแล้วครับจาก JAS เป็น mail แรก
airazoc

โพสต์ที่ 9

Ii'8N2 เขียน:ยังไม่มี mail ใดๆ ไปหา gmail หรือ yahoo (Log in เก่า) เลยครับ

ผมทดลอง "I forgot my password"

- ถ้าทดลองใส่ gmail จะบอกว่า "The e-mail/username information submitted could not be found."
แปลว่าอาจรับรู้ e-mail yahoo ที่เปลี่ยนไปแล้ว
จึงลองใส่ yahoo แต่มีข้อความว่า "Your account has not been activated yet"

แต่ไม่มีอะไร Link อะไรส่งไปให้ activate ที่ yahoo เลยครับ

ส่วน Login ใหม่นี้ ผม subscribe ไป ร้อยคนร้อยหุ้น 5-6 ห้อง
เริ่มมี alert มาแล้วครับจาก JAS เป็น mail แรก
ผมลอง force ให้แล้วครับ รบกวนลองดูในเมล์อีกทีนะครับ
หากทดลองใช้แล้วเมล์มาไม่ครบ หรือ มามั่งไม่มามั่ง รบกวนแจ้งด้วยครับ จะได้หาสาเหตุต่อไปครับ

=__='' อยู่ๆก็เป็น แปลกจัง เกิดอะไรขึ้นหนอ (หมายถึง mail server ของเราน่ะครับ)
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

มาแล้วครับ ใน yahoo ขอบคุณครับ

(เดิมผมชอบ gmail เพราะมันมี desktop alert
แต่ถ้า yahoo หรือ hotmail จะให้ auto-alert ต้องเข้า yahoo/msn messenger
MSN Messenger เคยปล่อยไวรัสไปหาเพื่อนฝูง เลยหยุดใช้ไปเลย)
Ii'8N

โพสต์ที่ 11

ส่วนกิจกรรมกับ ThaiVI ตอนนี้ผมไม่่ได้อยู่ไทย เลยไม่ค่อยสะดวก

ได้ความรู้/idea จากการแลกเปลี่ยนความคิดกับเพื่อนๆ ในนี้มาก
อนาคตตั้งใจว่าจะหาเวลา จะไปร่วมกิจกรรมด้วยแน่นอน เพราะได้อะไรจากที่นี่ไปเยอะมาก
airazoc

โพสต์ที่ 12

ผมก็ใช้ desktop alert ครับ ตอนนี้กระทู้ที่ผมสมัครไว้ก็แจ้งมาเป็นปกติแล้วเช่นกัน

ลองแก้ทั้ง ให้เวปเรา ส่งเมล์ออกเลย ไม่ต้อง buffer ไว้ส่งทีเดียวร้อยฉบับ ซึ่งก็ทำให้เครื่องทำงานมากขึ้นหน่อยนึง
และแก้ไปใช้ DNS ของ google

ตอนนี้เหมือนจะหายแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่า ยาเม็ดไหนทำให้หาย :lovl: :lovl:
Ii'8N

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ :man: :drink:
ThaiThai

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณสำหรับคำตอบทั้งหมดนะคะ

ลืมบอกว่า ดิฉันเข้าใจว่าทีมงานมีเจตนาที่ดีมากและต้องการสร้างเสริมคุณค่าของเวปนี้ แต่เนื่องจากทราบว่ามีหลายท่านรู้สึกไม่ดีในบรรยากาศที่เปลี่บยไป และ ฯลฯ ก็เลยอยากให้ทำอะไรด้วยความรอบคอบและขอความเห็นส่วนรวมด้วย ซึ่งน่าจะเป็นผลดีมากกว่าเสียค่ะ เพราะบางครั้ง....

Fast Is Slow, Slow Is Fast....

โดยรวม ดิฉันชื่นชอบ ชื่นชม ซาบซึ้งในนำ้ใจ การแบ่งปัน และความเป็นมืออาชีพของคนในเวปนี้

ยังไม่มีอะไรจะให้ตอบแทนค่ะ...ใหม่จริงๆ ฝีมือก็ไม่มี มีแต่ความตั้งใจดีค่ะ
Thai VI Mod

โพสต์ที่ 15

ThaiThai เขียน:ขอบคุณสำหรับคำตอบทั้งหมดนะคะ

ลืมบอกว่า ดิฉันเข้าใจว่าทีมงานมีเจตนาที่ดีมากและต้องการสร้างเสริมคุณค่าของเวปนี้ แต่เนื่องจากทราบว่ามีหลายท่านรู้สึกไม่ดีในบรรยากาศที่เปลี่บยไป และ ฯลฯ ก็เลยอยากให้ทำอะไรด้วยความรอบคอบและขอความเห็นส่วนรวมด้วย ซึ่งน่าจะเป็นผลดีมากกว่าเสียค่ะ เพราะบางครั้ง....

Fast Is Slow, Slow Is Fast....

โดยรวม ดิฉันชื่นชอบ ชื่นชม ซาบซึ้งในนำ้ใจ การแบ่งปัน และความเป็นมืออาชีพของคนในเวปนี้

ยังไม่มีอะไรจะให้ตอบแทนค่ะ...ใหม่จริงๆ ฝีมือก็ไม่มี มีแต่ความตั้งใจดีค่ะ
ทีมงานมีหลายคน บางครั้งการตัดสินใจบางเรื่องที่มันอยู่ใน gray zone อาจทำให้มีบางอย่างที่ไม่สามารถทำให้ทุกคนพึงพอใจได้ แต่เชื่อได้ว่า ทีมงานได้นึกเรื่องที่เกิดขึ้นมาปรึกษาหารือกันถึงทางออกที่เหมาะสมทุกครั้ง

ขอบคุณสำหรับคำติชมที่เปี่ยมด้วยกัลยาณมิตรจากคุณ thaithai เพราะนั่นคือ กำลังใจให้กับทีมงานครับ :P
densin

โพสต์ที่ 16

ชักไม่แน่ใจว่า อาสาสมัครจะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลง
เพราะขนาดmodเดิมๆยังดำรงค์สถานะคุมห้องร้อยหุ้นที่ตัวเองถือได้
ถ้ามีmodเยอะ ยิ่งมีความหลากหลายความคิด
กฏระเบียบก็ไม่ชัดเจน ยิ่งเละ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
killyX
ผู้ติดตาม: 195

โพสต์ที่ 17

ผมเห็นด้วย แต่เกรงว่าจะมี Conflict of interest ครับ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
Thai VI Mod

โพสต์ที่ 18

densin เขียน:ชักไม่แน่ใจว่า อาสาสมัครจะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลง
เพราะขนาดmodเดิมๆยังดำรงค์สถานะคุมห้องร้อยหุ้นที่ตัวเองถือได้
ถ้ามีmodเยอะ ยิ่งมีความหลากหลายความคิด
ผมว่าคุณ densin มองโลกในแง่ลบไปไหมครับ
จริงๆ เวลาคุณจะวิจารณ์ใคร น่าจะชี้ทางออกที่เหมาะสมด้วยนะครับ
เพราะว่า การที่ติอย่างเดียว แต่ไม่สร้างทางออกให้ ก็สร้างความลำบากใจกับ mod เช่นกัน

อาสาสมัคร ไม่เกี่ยวกับ mod ทั้งสิ้นครับ
อาสาสมัคร คือ สมาชิก กลุ่มนึง ที่อาสาเข้ามาตรวจสอบข้อมูลของเวป
และ สามารถตรวจสอบการทำงานของ mod เช่นกัน ว่า หาก มีกระทู้ไหนที่โพสต์ผิดกฎ
ไม่ว่าจะเป็น user ท่านใด หรือเป็น mod ท่านใด อาสาสมัครย่อมสามารถแจ้งได้

การลบกระทู้มีขั้นตอนดังนี้นะครับ

1. หากผิดกฎชัดเจน mod จะสามารถลบกระทู้นั้นได้ทันที
2. หากผิดกฎแบบคลุมเครือ mod จะหารือ เข้าในกระทู้ของ moderator board อีกที
Thai VI Mod

โพสต์ที่ 19

killyX เขียน:ผมเห็นด้วย แต่เกรงว่าจะมี Conflict of interest ครับ
เห็นด้วยกับอะไรเหรอครับ

แล้ว conflict of interest คืออะไรเหรอครับ...

ช่วยอธิบายหน่อยครับ จะได้เอาไปปรับปรุงได้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 20

ผมสังเกตุเห็น สังคมวีไอ เราเปลี่ยนไปมากๆเลย นะครับ
แม้เราจะมีกฏ ที่แข็งขึ้นก็ตาม บรรยากาศ ไม่ใช่สังคมน่าอยู่เลย

ไม่รู้เพราะสังคมมันเสื่อมลงเพราะว่า มากคนมากความ
จากจำนวนสมาชิกที่มากขึ้น หรือว่าเพราะสังคมมองเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน

หรือว่าสังคมเกิดสภาวะความโลภเข้าครอบงำ จากที่เคยได้มากๆ ก็อยากได้มากขึ้น
ความโลภทำให้บดบังสามัญสำนึก ของการทำดีต่อสังคม

อยากเห็นสังคมที่น่าอยู่ สังคมที่พึ่งพา แบ่งปัน และถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น
อยากเห็นความแตกต่างหลากหลาย แต่ไม่แตกแยก

ผมไม่รู้ว่าเราจะต้องมีอาสาสมัคร ซะกี่สิบ กี่ร้อย เพื่อมาควบคุม สังคมที่ไม่ดีนี้
แต่ผมเห็นว่า หากทุกคนที่เป็นองค์ประกอบของสังคม มีจิตใต้สำนึกที่ดี พูดดี และแสดงออกดี
เราไม่ต้องมี อาสาสมัคร ไม่ต้องมี Mod เลยก็ได้ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
densin

โพสต์ที่ 21

Thai VI Mod เขียน:
densin เขียน:ชักไม่แน่ใจว่า อาสาสมัครจะทำให้ดีขึ้นหรือแย่ลง
ผมว่าคุณ densin มองโลกในแง่ลบไปไหมครับ
จริงๆ เวลาคุณจะวิจารณ์ใคร น่าจะชี้ทางออกที่เหมาะสมด้วยนะครับ
เพราะว่า การที่ติอย่างเดียว แต่ไม่สร้างทางออกให้ ก็สร้างความลำบากใจกับ mod เช่นกัน

อาสาสมัคร ไม่เกี่ยวกับ mod ทั้งสิ้นครับ
อาสาสมัคร คือ สมาชิก กลุ่มนึง ที่อาสาเข้ามาตรวจสอบข้อมูลของเวป
และ สามารถตรวจสอบการทำงานของ mod เช่นกัน ว่า หาก มีกระทู้ไหนที่โพสต์ผิดกฎ
ไม่ว่าจะเป็น user ท่านใด หรือเป็น mod ท่านใด อาสาสมัครย่อมสามารถแจ้งได้

การลบกระทู้มีขั้นตอนดังนี้นะครับ

1. หากผิดกฎชัดเจน mod จะสามารถลบกระทู้นั้นได้ทันที
2. หากผิดกฎแบบคลุมเครือ mod จะหารือ เข้าในกระทู้ของ moderator board อีกที
เพิ่งจะมาอ่าน
เข้าใจแล้วครับว่าอาสาสมัคร เป็นคนแจ้ง ไม่ใช่คนลบ
เห็นว่าuserปรกติก็แจ้งได้ เลยเข้าใจผิดว่าอาสาสมัครมีสิทธิเหนือกว่านั้น

ส่วนเรื่องมองในแง่ลบ ผมพูดตามสิ่งที่เป็นอยู๋นะครับ
เลยกลัวว่าถ้าคนที่มีสิทธิลบเยอะๆอาจจะยิ่งวุ่น แต่ถ้าอาสาไม่ใช่คนลบ ก็clearครับ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
killyX

โพสต์ที่ 22

killyX เขียน:ผมเห็นด้วย แต่เกรงว่าจะมี Conflict of interest ครับ

แล้ว conflict of interest คืออะไรเหรอครับ...

ช่วยอธิบายหน่อยครับ จะได้เอาไปปรับปรุงได้
เห็นด้วยกับการมีมาตรการรักษากฏระเบียบให้เวป TVI ดียิ่งขึ้น
แต่ผมเกรงว่า จะมีการขัดแย้งกันในเรื่องผลประโยชน์สำหรับคนที่มีสิทธิ์กับคนทั่วไป
ยิ่งถ้าความเห็นขัดแย้งกันมากหรือมีอคติส่วนตัว
คนที่มีสิทธิ์จะสามารถแจ้งลบได้ทุกเมื่อและยังได้รับความเชื่อถือจากคนส่วนมากใน TVI
ทำให้คนทั่วไปส่วนน้อยไม่กล้าจะออกความเห็น หรือ กล้าขัดแย้งในที่สาธารณะ
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
Thai VI Mod

โพสต์ที่ 23

killyX เขียน:

เห็นด้วยกับการมีมาตรการรักษากฏระเบียบให้เวป TVI ดียิ่งขึ้น
แต่ผมเกรงว่า จะมีการขัดแย้งกันในเรื่องผลประโยชน์สำหรับคนที่มีสิทธิ์กับคนทั่วไป
ยิ่งถ้าความเห็นขัดแย้งกันมากหรือมีอคติส่วนตัว
คนที่มีสิทธิ์จะสามารถแจ้งลบได้ทุกเมื่อและยังได้รับความเชื่อถือจากคนส่วนมากใน TVI
ทำให้คนทั่วไปส่วนน้อยไม่กล้าจะออกความเห็น หรือ กล้าขัดแย้งในที่สาธารณะ
ทำใจกว้างๆ มองโลกในแง่บวกมากขึ้นดีไหมครับคุณ killy สำหรับสมาชิกทุกท่าน
เมื่อเข้ามาร่วมงานกันแล้ว คำว่าแจ้งลบ นั้น คือ การแจ้งให้ mod พิจารณาอีกครั้ง
หากการแจ้ง ไม่มีเหตุผลที่ชัดเจน ก็ไม่มีความจำเป็นต้องลบ

อาสาสมัครก็คืออาสาสมัคร คือเสียสละ เข้ามาทำงานเพื่ออยากให้เวปนี้เป็นบ้านที่น่าอยู่มากขึ้น
หากคนไหนทำผิดกฎ ก็มีผลเช่นเดียวกัน mod ที่ทำผิดกฎ
และเรื่องนี้เราได้แจ้งกติกานี้ให้อาสาสมัครทราบกันดีอยู่แล้ว
killyX

โพสต์ที่ 24

รับทราบครับ แล้วแต่ Mod เถอะครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 25

ผมเชื่ออย่างสนิทใจเลยครับว่า...

"พวกเรา...ตกเป็นเครื่องมือของรายใหญ่และแก๊งส์ปั่นหุ้นอยู่!!!"
...ไม่มากก็น้อยครับผม

เมื่อหลายสิบปีก่อน รายใหญ่หรือก๊วนปั่นหุ้น เค้าใช้เครื่องมืออะไร?
ผมเชื่อว่า เครื่องมือหลักของเค้าคือ "ข่าวหนังสือพิมพ์ ,วิทยุ และ ข่าวลือในห้องค้า" ครับ

แต่เมื่อโลกเคลื่อนตัวเข้าสู่ "ยุคแห่งข่าวสารข้อมูล"
และข้อมูลทั้งหลาย ที่ลอยฟุ้งอยู่ในอากาศ ในรูปของสัญญาณดิจิตอลทาง Internet

โลกเปลี่ยนไป เครื่องมือของเจ้ามือก็เปลี่ยนไป...!!!

เครื่องมือโบราณ ถูกลดบทบาทลงอย่างมาก
เครื่องมือใหม่ๆ ถูกนำเข้ามาแทนที่
นั่นก็คือ เว็บไซต์เรื่องหุ้นและการลงทุน
โดยฌแพาะเว็บไซต์ที่ได้รับความน่าเชื่อถืออย่างมากเช่น THAIVI.ORG

ผมเชื่อเองครับ ว่า เจ้าของก็อ่าน และเจ้ามือก็อ่าน
อ่านทุกอย่างที่เราเขียน เค้าอาจจะขยันอ่านมากกว่าพวกเราเสียด้วยซ้ำ
เค้าค่อยๆเลือกหา "เหยื่อ" ที่น่าสนใจ และหยิบมันขึ้นมาในเกมส์ของเค้า

ดังนั้น...
ทุกๆข้อมูลที่เราอัพเดท และไปค้นหามา...มันจึงกลายเป็นส่วนหนึ่งในเกมส์ของเค้า
ทุกๆความคิดเห็น และความคาดหวัง อยู่ในจอเรดาห์ของเค้าทั้งหมด

"ภาพแห่งความจริง" ถูกซ้อนขึ้นมาด้วย "ภาพแห่งการเก็งกำไร"
อะไรคือภาพจริง อะไรคือภาพลวงตา ช่างยากนักที่จะแยกแยะ

ดีไม่ดี เจ้ามือ หรือเจ้าชอง มาโพสต์เองด้วยซ้ำไป!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ดังนั้น จึงเป็นงานที่หนักมากสำหรับ mod ของเว็บไซต์แห่งนี้
ผมเองก็ยังถูกเตือนและถูกลบอยู่บ่อยครั้ง
แต่ด้วยความเคารพ ผมเข้าใจถึงความลำบากกายและลำบากใจของ mod นะครับ

น้อมรับทุกๆการตัดสินใจ
และจะคอยเป็นกำลังใจให้ mod ทุกท่านเสมอไป

ผมรู้ว่างานของท่าน สำคัญและหนักอึ้งเพียงใด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และทุกๆความช่วยเหลือจากทีม mod ทุกท่านนะครับ
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
dragonrider

โพสต์ที่ 26

dome@perth เขียน:ผมสังเกตุเห็น สังคมวีไอ เราเปลี่ยนไปมากๆเลย นะครับ
แม้เราจะมีกฏ ที่แข็งขึ้นก็ตาม บรรยากาศ ไม่ใช่สังคมน่าอยู่เลย

ไม่รู้เพราะสังคมมันเสื่อมลงเพราะว่า มากคนมากความ
จากจำนวนสมาชิกที่มากขึ้น หรือว่าเพราะสังคมมองเห็นแต่ประโยชน์ส่วนตน

หรือว่าสังคมเกิดสภาวะความโลภเข้าครอบงำ จากที่เคยได้มากๆ ก็อยากได้มากขึ้น
ความโลภทำให้บดบังสามัญสำนึก ของการทำดีต่อสังคม

อยากเห็นสังคมที่น่าอยู่ สังคมที่พึ่งพา แบ่งปัน และถ่ายทอดจากรุ่นสู่รุ่น
อยากเห็นความแตกต่างหลากหลาย แต่ไม่แตกแยก

ผมไม่รู้ว่าเราจะต้องมีอาสาสมัคร ซะกี่สิบ กี่ร้อย เพื่อมาควบคุม สังคมที่ไม่ดีนี้
แต่ผมเห็นว่า หากทุกคนที่เป็นองค์ประกอบของสังคม มีจิตใต้สำนึกที่ดี พูดดี และแสดงออกดี
เราไม่ต้องมี อาสาสมัคร ไม่ต้องมี Mod เลยก็ได้ครับ
ผมเห็นด้วยนะครับ ก็เข้าใจว่าทีมงานตั้งกฏขึ้นมาแบบนี้ ก็ต้องเคารพกฏ ให้ทุกคนปฏิบัติตาม
เราก็ได้ในสิ่งที่เราอยากได้ อยากให้เป็น แต่มันก็ต้องสูญเสียบางอย่างไป เช่น ความรู้สึกเป็น
กันเอง การแสดงความเห็นแลกเปลี่ยนในหลากหลายด้าน ที่มีทั้งอารมณ์ความรู้สึกต่างๆ
การเป็นนักลงทุน ส่วนตัวผมดูพื้นฐานเป็นหลัก แต่การเข้าลงทุนก็ต้องดูเงื่อนเวลา อาศัยเทคนิค
เป็นตัวช่วยหาจังหวะลงทุน แต่พอพูดถึงราคาเมื่อไหร่จะโดนลบทันที เว็บก็เลยกลายเป็นที่ๆ
สมาชิกเอาข่าวมาเล่า เอาผลประกอบการมาบอก มิติของ Social Network มันหายไปจริงๆ
ในขณะที่ยุคเดิมๆ จะมีทั้งคนเชียร์ และ คนมาเตือน ให้สมาชิกและนักลงทุนได้ข้อมูลที่หลากหลาย
และตกผลึกทางความคิดเอง ผมเข้ามาเป็นสมาชิกไม่ค่อยได้โพสต์มากมาย แต่ได้รับประโยชน์
มากมายจากที่นี่ ความรู้สึกที่ดีทุกครั้งที่ได้เข้ามาอ่านความคิดเห็นต่างๆ บางครั้งเห็นแย้งก็โดน
โต้กลับแรงๆบ้าง ก็ปล่อยเลยตามเลยไป เห็นได้ชัดว่าหลายท่านคงไม่สบายใจที่มีการกระทบกระทั่งกัน
พอเราไม่อยากให้เกิดตรงนั้น ก็มีกฏระเบียบออกมา ผมเชื่อว่าทีม mod เองก็มีความคิดหลากหลาย
ในการลบกระทู้ อยากให้มีการประเมินข้อดี ข้อเสีย ว่า ถ้าเราจะพัฒนาต่อ เราจะทำอย่างไร
จำนวนความเห็นที่สมาชิกโพสต์เริ่มน้อยลง หากน้อยลงไปเรื่อยๆ จะทำอย่างไร
dragonrider

โพสต์ที่ 27

อีกสักนิดนะครับ ในกฏควรจะใช้คำว่า ห้ามทั้งหมดจะชัดเจนกว่านะครับ
เพราะ การใช้คำว่า ขอความร่วมมือ ไม่ควรโพสต์, ขอความร่วมมือ อย่าโพสต์, ทำให้คลุมเครือครับ
หมายความว่า ห้าม หรือ ได้ในบางสถานการณ์ หรือ แล้วแต่กรณีไป หรือ ต้องผ่านความเห็นทีมงาน
ถ้าต้องลบในทุกกรณี น่าจะใช้คำว่าห้ามไปเลย

อยากให้ทีมงานลองพิจารณาว่า เราคิดจะลบ เลยเห็นกระทู้ผิดกฏ หรือ เราเห็นกระทู้ที่ผิดกฏ
เราถึงลบ

ขอบคุณครับ
picklife

โพสต์ที่ 28

อิอิ MOD ใหม่อารมณ์สุนทรีดีครับ มีเอาโปสเตอร์หนังมาแปลงเป็นป้ายเชิญชวนด้วย^^
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
scg

โพสต์ที่ 29

ไม่มีอะไรจะพูดนอกจาก

ขอขอบคุณผู้ดูแลเวป ทีมงานและอาสาสมัครทุกท่านครับ

สำหรับความเสียสละของทุกคน

เสียดายผมไม่มีคุณสมบัติที่จะสมัครเป็นทีมงานได้แต่ก็ขอเอาใจช่วยแทนครับ

ขอบคุณครับ
การลงทุนในหุ้น
multipleceilings
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

ไม่ได้มาสมัครนะครับ แต่ มาให้เบาะแส

ผมเพิ่งเจอใน ukem... 3 คน น่าสงสัย มีเจตนาคลุมเครือ

xxx,xxx,xxx (คนนี้ผมเคย report ให้ mod ลบ post ไป เค้ามาบ่นตลอดว่าติดดอย แล้วอยู่ดีๆก็มา post ว่าเค้ากับเพื่อนขายหุ้นเป็นหลายๆล้านอย่างงี้อย่างงั้นไม่เอาแล้วแถมมาบอกว่าเหมือนหุ้นจะเจ้ง แต่วันถัดไปก็กลับมาเชียร์ ยังไง??)

ผมเอามูลบางอย่างแปะไว้ในห้อง ukem ลองไปดูกันครับว่ายังไง
แก้ไขล่าสุดโดย MO101 เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 31, 2011 9:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
เหตุผล: ลบชื่อ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
โพสต์โพสต์