มือใหม่ขอรบกวนสอบถามวิธีการใช้ Webboard

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
DemonInvesting
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ขอรบกวนสอบถามวิธีการใช้ Webboard

โพสต์ที่ 1

... ไม่แน่ใจว่าควรจะโพสท์ที่ห้องนี้ หรือ ห้องมือใหม่ลงทุน แ่ต่พอดีเรื่องที่ถามมันเกี่ยวกับมือใหม่ในการใช้เว็บบอร์ดเลยงงๆ ขอโพสท์ที่นี้แล้วกัน .... ถ้าผิดห้องก็ขอรบกวนช่วยย้ายให้ทีครับ

คือพึ่งเข้ามาเล่นในบอร์ด ThaiVI จริงจังนี้ได้เดือนสองเดือน เลยออกจะงงกับวิธีการใช้บอร์ดพยายามจะหา Help แต่ก็ไม่เจอ ขอถามคำถามดังนี้ครับ รบกวนท่านที่รู้ช่วยที

1. ทำอย่างไรถึงจะสามารถดูกระทู้รวมของทุกห้องได้ .... เนื่องจากห้องใน ThaiVI มีค่อนข้างเยอะ ถ้าเราอยากรู้ว่ามีกระทู้ไหนอัพเดทในทุกๆห้องนี่สามารถดูจากหน้ารวมทุกห้องแบบในบอร์ดพันทิพ หรือ ที่อื่นๆนี่ได้ไหมครับ หาปุ่มนั้นไม่เจอ

2. ทำอย่างไรถึงจะสามาารถ Reply ในกระทู้ห้องทรงคุณค่าได้ ... คือเห็นบางกระทู้มันยังใหม่มาก และ ก็มีเรื่องประเด็นที่ยังคุยกันไม่จบ ก็อยากจะสอบถาม หรือ ตอบบ้าง แต่ไม่สามารถทำได้ เลยไม่แน่ใจว่าสมาชิกทั่วไปสามารถตอบได้ไหม

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
manza125

โพสต์ที่ 2

ผมมือใหม่กว่าคุณ DemonInvesting อีก

แต่พอตอบได้ครับ แต่ไม่แน่ใจมากนัก

คำตอบทั้ง 2 ข้อจะเหมือนกันนะครับ

คือ2อย่างที่คุณถามมานั้น

ไม่สามารถทำได้ในเว็บนี้ เนื่องจากเป็นโครงสร้างเก่าที่เวอร์ชั่น Powered by phpBB © 2001, 2005 phpBB Group
ที่ใช้สำหรับเว็บบอร์ดหนะครับ

ถ้าเป็นของพันทิพเค้าเป็นคนออกแบบและสร้างเว็บขึ้นมาเอง จึงมีออฟชั่นมากมาย

หรือไม่ก็

เว็บนี้สามารถ Reply ได้แต่เว็บมาสเตอร์ปิดเอาไว้

ผมอยากเสนอเหมือนกันว่าให้จัดทำเว็บใหม่
แต่คนอยู่ก่อนก็คิดว่าแบบนี้ดีแล้ว ใช้ง่าย สะดวก ชินตา และถ้าทำเว็บใหม่ก็มีปัญหาเยอะเหมือนกัน ไหนจะต้นทุน ไหนจะคนดูแลเว็บ ฯลฯ

แต่ถ้ามองอีกด้านนึง ทำเว็บใหม่ให้ใช้งานง่ายขึ้น ทำได้หลายๆอย่างแบบที่คุณ DemonInvesting ถาม หรือมากกว่า
อาจมีคนสนใจเข้ามาอ่านดู และการลงทุนแบบ vi มากขึ้น
หรือ รับสปอนเซอร์เข้ามาทาบทามช่วยจ่ายค่าเว็บด้วยก็ดี อิอิ

เพราะทุกวันนี้คนเข้าเว็บ thaivi ไม่ใช่น้อยๆนะครับและในอนาคตก็เยอะขึ้นเรื่อยๆ

ถ้าเพิ่มมูลค่ามันเข้าไปอีก เว็บแห่งนี้มูลค่าหามิได้ เพราะเป็นเว็บแบ่งปันประสบการณ์ ความรู้ ที่หาจากที่อื่นไม่ได้ (พูดได้ดี) โดยเฉพาะแบ่งปันเงิน ด้วยการบอกไบ้หุ้น (แต่จบไม่สวย .. อันหลังนี้พูดขำๆ)

เว็บของต่างประเทศ
http://www.americasvalueinvestor.com/
http://valueinvestingcenter.com/

ยิ่งคนรู้จักเว็บนี้เยอะ ก็จะมีคนลงทุนแบบ vi เยอะขึ้น
และยิ่งเยอะเข้าไปมากๆ หุ้นไทยก็จะแข็งแรงแบบต้นเดือนที่ผ่านมา ต่างชาติเทขายหมด แต่หุ้นไทยยืนที่ 500 จุดได้ ผมว่า vi แห่งนี้มีส่วน
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

Re: มือใหม่ขอรบกวนสอบถามวิธีการใช้ Webboard

โพสต์ที่ 3

DemonInvesting เขียน:1. ทำอย่างไรถึงจะสามารถดูกระทู้รวมของทุกห้องได้ .... เนื่องจากห้องใน ThaiVI มีค่อนข้างเยอะ ถ้าเราอยากรู้ว่ามีกระทู้ไหนอัพเดทในทุกๆห้องนี่สามารถดูจากหน้ารวมทุกห้องแบบในบอร์ดพันทิพ หรือ ที่อื่นๆนี่ได้ไหมครับ หาปุ่มนั้นไม่เจอ
ที่หน้า Forum สำหรับเลือกเข้าห้องต่างๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 4

ส่วนห้องคลังกระทู้คุณค่า ตอนนี้ ยังไม่เปิให้ โพสต์เพิ่มเติมได้ครับ

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี่ด้วย
DemonInvesting

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ ... คำแนะนำของพี่ฉัตรชัย ช่วยแก้ขัดไปได้ดีจริงครับ
โพสต์โพสต์