กรุณาหลีกเลี่ยงคำพูดที่รุนแรง

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เรียนผู้เข้าชมทุกท่าน กรุณาหลีกเลี่ยงการใช้คำพูดที่รุนแรง โดยเฉพาะในลักษณะการกล่าวร้าย หรือใช้คำพูดที่ไม่สุภาพ ซึ่งผมต้องขอเรียนว่า หากผมพบโพสที่เข้าข่ายในลักษณะนี้ ผมจะทำการลบโพสนั้นๆออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า จึงเรียนมาเพื่อทราบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 3

Re: กรุณาหลีกเลี่ยงคำพูดที่รุนแรง

โพสต์ที่ 2

genie เขียน:เรียนผู้เข้าชมทุกท่าน กรุณาหลีกเลี่ยงการใช้คำพูดที่รุนแรง โดยเฉพาะในลักษณะการกล่าวร้าย หรือใช้คำพูดที่ไม่สุภาพ ซึ่งผมต้องขอเรียนว่า หากผมพบโพสที่เข้าข่ายในลักษณะนี้ ผมจะทำการลบโพสนั้นๆออกทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า จึงเรียนมาเพื่อทราบ
ผมเห็นดีด้วยครับ อย่างคำพูดเล่าเรื่องลามกผิดศีลธรรม หรือด่ากันแบบใช้อารมณ์
เพราะถ้าขืนปล่อยไว้ ผู้ชมผู้อ่านหนีหมดครับ
หรือจะตั้ง กฏ กติกา มารยาท ก็ได้ครับ
ข้อสำคัญ คนเดียวแต่หลายๆชื่อนี่ไม่ไหวนะครับ
ผมมีประสบการเมื่อ3ปีก่อนที่พันทิบ
โดนด่าว่า....มาเป็นแก๊งค์ปล่อยของยังไม่หมดอีกหรือ
เมื่อเดือนเมษายน จู่ๆพวกก็มาต่อกระทู้ว่า...นามสกุลลาวจัง
เดือนก่อนที่ตลาดหุ้นดอดคอมฯก็โดนครับ
แจ้งลบ ต้องมีที่แจ้งลบติดหัวกระทู้
เมื่อผู้ผ่านมาเห็นเข้าบอกจะได้ลบ
ถ้ากระทู้เยอะๆดูไม่ทันลบไม่ทันครับ

จะได้เหลือแต่ที่ดี และมีข้อความสร้างสรรครับ
ดูช่วงนี้ผมอ่านเริ่มมากขึ้นครับ
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

ผมอยู่กับweb board นี้มาตั้งแต่เริ่มช่วงต้นๆ ถึงจะมีคนเข้ามาน้อยผมก็ยังมีความสูขที่ได้เข้ามาคุยกับเพื่อนๆที่เป็นVIแบบเดียวกับผม วันนี้VIเพิ่มจำนวนมากขึ้น ผมมีเพื่อนมากขึ้น มาคุยกันมากทำให้ผมรู้สึกดีๆ มีคนนำสิ่งดีๆเข้ามาแลกเปลี่ยนกัน ผู้อาวุโสในการลงทุนนำเอาประสบการณ์เก่าๆมาเล่าเป็นวิทยาทานเช่นพี่ปรัชญา พี่ครรชิต พี่ CK และเพื่อนๆอีกมากมาย นับว่าเราได้ช่วยกันเปิดโลกแห่งการเรียนรู้ไปสู่ทางที่จะบรรลุนิพพานทางการเงินกันกว้างขึ้น

ผมไม่เห็นด้วยเลยกับผู้ที่เข้ามาและมาทำความเสียหายให้แก่โลกแห่งการเรียนรู้แห่งนี้ ใครก็แล้วแต่เข้ามาใส่ร้ายผู้อื่นโดยปราศจากเหตุผลเพียงแค่เอามันส์ละก็ คุณรู้ตัวไว้เถอะว่าคุณไม่มีประโยชน์ต่อสังคมเลย และยิ่งไปกว่านั้นคุณก็ไม่มีคุณค่าพอที่จะเป็นนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า เพราะคุณชอบทำลายคุณค่าของผู้อื่น

หากคุณที่กำลังทำอย่างที่ผมว่านี้ได้อ่านและมีความเป็นมนุษย์อยู่ละก็ หยุดเถิดครับ กลับมาสร้างประโยชน์ต่อสังคมร่วมกันจะดีกว่า พวกเราจะให้อภัย

ผมเห็นในบางกระทู้แม้จะยังไม่มาก แต่ผมไม่อยากให้รามปรามไปมากกว่านี้ หากgenieเห็นก็จัดการเถอะอย่าปล่อยไว้ให้รกสายตาคนดีๆเขาเลย
เอก
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ผมเห็นด้วยครับว่าควรใช้ web นี้ให้เป็นประโยชน์ในทางสร้างสรร และเป็นที่แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ความรู้ เพราะฉะนั้นถ้าเจอแบบไม่สุภาพลบทิ้งเลยครับ หนับหนุนครับ
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 5

ดูก่อนปัญญาชน วาจาที่ประกอบด้วย องค์ 5 นับเป็นภาษิต ไม่มีโทษ อันผู้รู้ติไม่ได้ คือ

1. วาจาที่กล่าว ถูกต้อง ตามกาล
2. วาจาที่กล่าวความเป็นจริง
3. วาจาที่อ่อนหวาน
4. วาจาที่กล่าว ประกอบด้วยประโยชน์
5. วาจาที่กล่าว ด้วยจิตเมตตา

วาจาที่ประกอบด้วยองค์ 5 เหล่านี้ นับเป็นภาษิต ไม่เป็นทุพภาษิต ไม่มีโทษ อันผู้รู้ติไม่ได้
ประจวบ

โพสต์ที่ 6

สาธุ ( หลวง)พี่ครรชิตแนะนำได้ซาบซึ้งจริงๆครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 7

ผมขอร่วมแจมด้วยนะครับท่าน genie ถ้าเห็นว่าpostไม่เหมาะสมหรือไร้สาระ ลบได้เลยนะครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 8

ลืมขอบคุณท่านครรชิตที่อุตสาห์ช่วนคนไร้สาระอย่างผม ไม่มาไม่ได้แล้วครับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

ยินดีต้อนรับคุณ TOMOKI อย่างยิ่งครับ เห็นตอนแรกบอกว่าไม่กล้าโพสต์ ดีใจมากที่สามารถมาได้

ที่นี่ก็เสรีเหมือนที่ taladhoon.com ครับ ผมยืนยัน แต่มีกติกาของเจ้าของบ้านเพื่อให้ทุกคนอยู่ร่วมกันอย่างสันติเท่านั้นเอง
TOMOKI

โพสต์ที่ 10

แล้วท่าน ck ไม่กลับตลาดหุ้นหรือครับ กลัวเป็น GOD หรือครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 11

ท่าน jeng ขึ้นกระทู้ตามท่าน ck กลับไปโพสต์ที่taladhoonอยู่ครับ ไม่กลับไปโพสต์ซักหน่อยหรือครับ แต่ตอนนี้ผมเข้าไม่ได้มาชั่งโมงนึงแล้วครับ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ
นายสต็อก

โพสต์ที่ 12

กฏกติกา....ในการเขียนความคิดเห็นในเว็บแห่งนี้ ผมไม่สันทัดนัก
ถ้าเขียนผิดพลาดประการใด ต้องขออภัย ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ :!:
ล็อคหัวข้อ