ถ้าซื้อหุ้นเมืองนอกแล้วขอเปิดห้องในร้อยคนร้อยหุ้นได้ไหมครับ?

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

ถ้าซื้อหุ้นเมืองนอกแล้วขอเปิดห้องในร้อยคนร้อยหุ้นได้ไหมครับ?

โพสต์ที่ 1

ยังไม่ได้ซื้อเลยแต่ใจไปแล้ว :oops:
เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกว่าจะขอเปิดห้องในร้อยคนร้อยหุ้นสำหรับหุ้นในต่างประเทศได้ไหมครับ? ถ้าได้จะเปิดด้วยชื่อแบบไหนดีเดี๋ยวซ้ำกับหุ้นในไทย

ผมคิดไว้ 2 แบบนะ

1. ใช้ RIC เลย (Reuters Instrument Code) เช่น IBM.N หรือ GOOG.OQ แต่ปัญหาคือ คนไม่เคยใช้ reuters คงไม่อยากใช้ แถมไม่เหมือน symbol ใน stock exchange นั้นๆอีก ต้องแปลอีกที
2. ใช้ symbol ตามตลาดนั้นๆเลยแล้วตามด้วย .ชื่อตลาด เช่น qianhu.sgx

ผมว่าแบบที่ 2 ใช้ง่ายกว่านะครับ ยาวหน่อยแต่รู้เลยว่า symbol อะไร อยู่ที่ตลาดไหน
คิดว่าไงกันมั่งครับ?
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Hughes
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แทนที่จะอยู่ในร้อยคนร้อยหุ้นอาจจะแยกออกเป็นอีกห้องไปเลยเป็น"หุ้นต่างประเทศ" จะได้ไม่งงครับ

ก็น่าสนใจดีนะครับ  :lol:
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 3

ถ้ามีห้องหุ้นต่างประเทศ ให้แสดงความคิดเห็น
ใน Thai VI นี่
น่าจะเป็นเวปไซด์
สำหรับนักลงทุนแบบเน้นคุณค่า
ที่ดีที่สุดในโลกเลยครับ
สนับสนุนเต็มเต็มที่ครับ

ส่วนตัวพึ่งไปเปิดพอร์ตใน ASX
มาอาทิตย์ที่แล้ว แต่ยังไม่ได้ซื้อเลย
รอเวป Thai VI เปิดห้องต่างประเทศก่อน
จะได้มีคนช่วยวิเคราะห์ อิอิ :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
beammy

โพสต์ที่ 4

ผมว่าเปิดห้องการลงทุนต่างประเทศไปเลยก้อได้ครับ

จะได้เป็นสัดเป็นส่วน  :8)
baby-investor

โพสต์ที่ 5

ผมว่าถ้าเปิดได้จะเป็นผลดีมากครับ เพราะเคยสนใจลงทุนในหุ้นต่างประเทศเหมือนกัน แต่การที่หาข้อมูลยาก บวกกับความมีสิทธิมีเสียงกับบริษัทต่างประเทศที่เราลงทุนนั้นน้อยกว่าบริษัทที่เราลงทุนในเมืองไทย (เพราะหุ้นที่เราลงทุนในต่างประเทศจะลงชื่อโบลกเกอร์ที่เราใช้บริการเป็นผู้ถือหุ้น) ผมเลยยังไม่ได้ลงทุนในบริษัทใดเลย
ปล ถ้าเปิดได้ อยากให้ช่วยแบ่งแยกย่อยห้องเป็นประเทศต่างๆด้วยครับ เช่น อเมริกา จีน ญี่ปุ่น เกาหลี ฯลฯ เพราะประเทศต่างๆก็มีบริษัทดีๆมากมาย
maqwid

โพสต์ที่ 6

คุณ Alastor ข้อมูลหุ้นไทย ของ Reuters ปัจจุบัน ไม่สามารถดูได้แล้วหรือเปล่าครับ ไม่ได้เข้าไปนาน นึกขึ้นได้ลองไปดู ไม่มีแล้ว  :D
abscisic
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
แต่ควรจะเปิดห้องใหม่ก็ดีนะครับจะได้ไม่งง :D
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

[quote="beammy"]ผมว่าเปิดห้องการลงทุนต่างประเทศไปเลยก้อได้ครับ

จะได้เป็นสัดเป็นส่วน
รูปภาพ
preeda_mark

โพสต์ที่ 9

เห็นด้วยครับแบบแยกห้อง อนาคตอาจมี ไป company visit พร้อมจัดทัวร์ ในตัว เดี๋ยวนี้อาจารย์ตามรายการวิทยุ ชอบจัดทัวร์ไปต่างประเทศ
A man from the Islay

โพสต์ที่ 10

ดีมากครับ

ว่าแต่ว่าเห็นด้วยกันเอง เออออห่อหมกกัน แต่ admin เค้าไม่เห็นด้วย ไม่สนใจ มันจะเกิดเหรอครับ?
โพสต์โพสต์