เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย สำหรับวิธีเปิดอ่านกระทู้แบบ new window

ถามปัญหาเกี่ยวกับการใช้งานเว็บ thaivi.org และข้อเสนอแนะ ความคิดเห็นต่อเว็บบอร์ด

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ป้อ MT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย สำหรับวิธีเปิดอ่านกระทู้แบบ new window

โพสต์ที่ 1

การเขียนโปรแกรมที่เกี่ยวข้องกับเว็บเพจ การสร้าง Hyper Link ในแต่ละที่จะมีการทำอยู่ 2 แบบ แบบแรกเลยก็คือการที่เปิดหน้าใหม่ทับหน้าเดิม ซึ่งในแต่ละหน้าส่วนใหญ่ในเว็บ TVI นี้จะใช้วิธีแบบดังกล่าว

และอีกแบบหนึ่งคือ เปิดเป็น New window หรือเปิดหน้าใหม่ที่ไม่ไปทับหน้าเดิม สำหรับผู้ที่ขี้เกียจกดปุ่ม back กลับไปกลับมาเช่นผม

หากว่า hyper link เซ็ทเป็นแบบแรกไว้คือ เปิดทับหน้าเดิม แต่ตัวขี้เกียจอย่างผมต้องการให้เป็นแบบ New window ย่อมทำได้ครับคือ

เวลากดที่ใดที่หนึ่งที่เป็น link นะครับ

"ให้กดปุ่ม Shift" ค้างไว้ด้วย หน้าใหม่จะขึ้น New window ให้เองครับ

ที่โพสมานี้ เพราะแอบได้ยิน "หลายคน" บ่นมาว่า ขี้เกียจเปิดหน้าย้อนกลับไปกลับมาจังเลย ก็เลยมาโพส ซึ่งก็ไม่ได้ถือว่าเป็นเทคนิคพิเศษแต่อย่างใด หลายท่านคงจะทราบมาตั้งแต่สมัยทวาราวดี

แต่ก็ยังมีอีกหลายท่านในยุคนายกทักษิน ที่เป็นถึงขั้นเจ้าของดาวเทียม ที่ยังไม่ทราบวิธีนี้ เลยเอามาโพสได้ได้เลือกวิธีใช้กันตามสะดวกนะครับ :o
ภาพประจำตัวสมาชิก
Meeja
Verified User

โพสต์ที่ 2

คลิ๊กขวาที่ Link สีฟ้าๆ แล้วกด Open in new window
ก็ใช้ได้ครับ

ด้วยความเคารพ

ปล. เจ้าของดาวเทียมที่ราคาเท่าไรครับ :twisted:
แขกมาเยือน

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ ที่ช่วยแนะนำ :lol:
ล็อคหัวข้อ